Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamao na mimi naitwa Patrick Nduimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatano, Aprili 10 mwaka 2019, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la Waziwa, Waziwa Makuu, vilevile mitambo ya FM 175 FM Nairobi, Kenya na 143 FM huko Kigali, Rwanda. Karibuni. Katika habari zetu hivi leo, Rais Uhuru Kenyatta afanya ziara ya Mauritius. Je, baadaye matokeo ya ziara hiyo ni yapi? Wafanya biashara ama wakulima nchini Kenya watafaidi kwa kuwa Mauritius zimeondoa vikwazo dhidi ya bidhaa mbalimbali za shambani, mfano ni parachichi ama avokado, anazotenda karoti, brokoli na pia maharage. Na katika taarifa nyingine, ni dhahiri kuwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ataendelea kuwa kiongozi wa Israeli kulingana na matokeo ya uchaguzi wa hapo jana. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako mwenzangu hapa Patrick Nduwimana. Kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki saba, polisi wa Algeria walifyatua mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji, hasa wanafunzi, katika mji mkuu wa Algiers. Waandamanaji walijitokeza tena hii leo kufuatia wito wa muungano wa vyama vya wafanyakazi kuandamana ili kupinga kuchaguliwa kwa spika wa baraza dogo la bunge Abdul Kader Ben Salah kuwa rais wa muda. Vyama vya upinzani pia vinapinga kuchaguliwa kwa Ben Salah, mshauri wa karibu wa rais aliyeondoka madarakani Abdul Azizi Butlafika kufuatia shinikizo la wananchi. Hapo jana, rais wa muda alihutubia taifa na kuahidi uchaguzi wa huru na haki katika muda wa siku tisini na kuwataka watu kuacha maandamano. Lakini wanafunzi leo wakiandamana wamekuwa wakipiga kelele kusema hawaja hawatausikia na kutekeleza wito huo na wataendelea kuandamana. Wanafunzi, vyama vya siasa pamoja na vyama vya wafanyakazi wanataka kuwepo na kipindi cha mpito kitakachofanya mageuzi makubwa ya utawala na kupanga uchaguzi ulio huru na huko Sudani, waandamanaji wameendelea kumtaka Rais Omar el Bashir kuacha madaraka kwa kuamua kukaa mchana na usiku kwa siku ya tatu mfululizo nje ya makao makuu ya jeshi. Maandamano hayo yalianza Desemba 19 kutokana na kupinga ongezeko la bei ya mikate na mafuta ya petrol, na tangu hapo kuendelea hadi leo ili kumtaka rais huyo ajiuzulu baada ya miaka 30 madarakani waandamanaji wamekuwa waki wakiitikia wito wa chama cha wanataaluma wa Sudan kufanya maandamano na kukaa nje ya makao makuu ya jeshi la nchi hiyo. Nao waandishi wa Sauti ya Amerika mjini Khartum, naye mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Khartum, Dama Mohedin, anasema inaonekana hakuna kiongozi wa kweli wa vuguvugu hilo. Mashahidi wanasema majaribio ya baadhi ya askari kuwaondoa waandamanaji hao yaliwasababisha wanajeshi kuwalinda waandamanaji wenyewe. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kusaini amri ya kiutendaji leo Jumatano akitaka kufanya mabadiliko katika kanuni za mazingira ikiwa ni sehemu ya mpango wake wa kuimarisha uzalishaji wa nishati. Moja ya amri hizo ni mapendekezo kwa idara ya usafiri kupendekeza kanuni mpya za kuruhusu kusafirisha gesi asilia katika mabehewa ya treni. Amri hiyo pia italenga sheria ya maji safi ya idara ya kulinda mazingira, hasa kipengele ambacho kinataka miradi inayohusisha kutupa uchafu ndani ya maji kupata idhini kutoka majimbo kabla ya kuruhusiwa kuendelea mbele. Shirika la afya duniani WHO limeelezea hii leo kuwa limeitisha jopo la wataalam kuchunguza iwapo maambukizo ya Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaweza kuchukuliwa kuwa ni dharura ya kimataifa ya afya ya umma. Aidha, Isa anatusomea ripoti kamili kwenye taarifa iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO mjini Geneva, Uswisi jopo hilo ambalo lilikutana mwanzo hapo Oktoba mwaka 2018 ili kujadili suala hili litatoa mapendekezo mapya juu ya jinsi maafisa wa afya duniani wanapaswa kushughulikia maambukizo hayo. Takriban watu 740 wamefariki na wengine takriban zaidi ya elfu moja wameambukizwa na ugonjwa huo ambao ulianza Agosti mwaka 2018 kutangazwa kuwa ugonjwa huo ni kitisho kwa afya ya umma kimataifa Kutahamasisha mataifa kuwa na mfumo wa matangazo ambayo yataweka mataifa katika hali ya tahadhari na kusaidia kukusanya na kutoa rasilimali na utafiti. WHO inaeleza kuwa japo ugonjwa huo umedhibitiwa katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, juhudi zinaendelea kuudhibiti ugonjwa huo katika maeneo ya mijini. Hata hivyo juhudi hizi zinakabiliwa na changamoto za kiusalama na uwezekano wa kufikiwa kwa maeneo kadhaa, na hivyo kusababisha maambukizo ya Ebola kuongezeka katika maeneo hayo. Jopo hilo la WHO linatarajiwa kukutana tena hapo Aprili 12 na uamuzi wake utachapishwa siku hiyo hiyo. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la fedha duniani IMF limetoa pendekezo kwa mataifa kuchukua hatua kadhaa za mageuzi ikiwa ni pamoja na kupambana na ufisadi ili kuimarisha sio tu ukuaji wa juu wa uchumi bali pia ukuaji ambao utahusisha sehemu na tabaka mbalimbali mbali za wananchi. Katika ripoti yake iliyotolewa hii leo, IMF inataja changamoto zinazokabili uchumi ni pamoja na kubadilika kwa hali ya hewa na kuhamahama kwa wakazi, mabadiliko ya kasi ya teknolojia na kuongezeka kwa muungano wa kiuchumi kati ya mataifa ya kikanda. Ripoti hiyo inaelezea kwamba vita vya kupambana dhidi ya ufisadi ni moja ya mambo ambayo IMF inadhani yanaweza kurahisisha ushirikiano wa kimataifa kuleta mabadiliko makubwa, pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa na ulipishaji wa kodi wa makampuni makubwa ya kimataifa. IMF imetoa wito kwa serikali kukomesha vitendo vya makampuni kutoa hongo kwa afisa wa idara za serikali ili kukwepa kodi. IMF inasema lazima serikali ziweke uwazi kwenye sekta ya mafuta na madini, sekta ambazo ni kivutio cha makampuni ya kimataifa kutoka ng'ambo. Maafisa wa mjini New York wametangaza hali ya tahadhari ya afya katika kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa surua katika jamii ya Wayahudi wa dhehebu wa ya Orthodox katika mji huo. Meya wa New York Bill de Blasio anasema watu ambao hawajachanjwa wa wanaishi au kufanya kazi au kwenda shule katika wilaya ya Brooklyn ya Williamsburg watalazimika kupata chanjo ya surua, rubela na matezi ili kuepusha kuenea kwa ugonjwa huo kwa watu wengine. Yeyote ambaye hatachanjwa au kuonyesha ushahidi kwamba amechanjwa atatozwa faini ya dola elfu moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kuhusiana na uchaguzi wa Israel ambapo waziri mkuu wa taifa hilo Benjamin Netanyahu anaelekea kushinda awamu ya tano ya uongozi baada ya uchaguzi wenye ushindani mkali katika bunge. Matokeo ya hivi punde yanaonyesha kwamba chama chake cha Likud pamoja na washirika wake wako katika nafasi nzuri ya kuunda serikali ya muungano. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa, chama cha Likud chake Benjamin Netanyahu kimesimama sawa na chama cha Blue and White cha mkuu wa zamani wa jeshi Benny Gantz. Kwa kuunda muungano, Likud na washirika wake wanaweza kupata viti 65 katika bunge lenye viti 120. Netanyahu amewaambia wafuasi wake kwamba amepata ushindi mkubwa. Sheam Israel shuv natan beyemun bapama paam hahamishit, ni heshima kuu kwamba nchi imeonyesha imani nami kuongoza kwa muhula wa tano. Nawaambieni, hii ni imani yalinayo kwetu na kwangu, haijawahi kutokea tena. Ni lini tuliwahi kupata viti vingi namna hii? Sikumbuki. Netanyahu alitumia siku za mwisho za kampeni kuimarisha sera zake za kikonservative akiahidi kuchukua makazi ya Wayahudi katika ukanda wa Gaza, hatua ambayo inaweza kumaliza kabisa uwezekano wa kuunda taifa huru la Palestina kando na Israeli. Saiba Harakati ni msuluhishi mkuu wa Palestina na anasema, nadhani tumeona wazi uchaguzi ambapo waisraeli wanaendelea kuwa na msimamo ule seats, ule kuhusu palestina hii ni kura ya kuendeleza ubaguzi wa kidhalimu nafikiri ni wajumbe 18 tu kati ya bunge lenye wabunge 120 ambao wanaunga mkono kuundwa kwa mataifa mawili kulingana na makubaliano ya mipaka ya mwaka wa 1967 Muungano wa vyama utakaomrejesha Netanyahu kwenye mamlaka utamfanya waziri huyo mkuu kuwa kiongozi wa muda mrefu zaidi wa Israeli na hata kumpita mwanzilishi wa taifa hilo David Ben Gurion. Lakini Netanyahu pia anakabiliwa na tuhuma za ufisadi na uchunguzi unaendelea. Waziri huyo mkuu amekanusha madai hayo na kuyaita kwamba ni uonevu wa kisiasa huku wakitumia maneno sawa na yale yaliyotumiwa na rais wa Marekani Donald Trump wakati wa kampeni za urais za mwaka wa 2016. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Tukiendelea na habari za dunia zaidi, India inajiandaa kwa uchaguzi mkuu kesho Alhamisi, waziri mkuu Narendra Modi akikabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa wanasiasa wawili wa upinzani wa, wa familia ya Gandhi katika nchi hiyo yenye idadi kubwa ya wapiga kura kote duniani. Modi ambaye ni mtoto aliyekuwa muuza chai ana umaarufu mkubwa ambaye ameongezewa nguvu na mgogoro wa mwezi Februari kati ya India na Pakistan bado ni maarufu kwa, kwa wapiga kura, lakini ana udhaifu katika maswala ya uchumi na kuchaguliwa kwake tena kunategemea maeneo kadhaa nchini humo. Jumla ya wapiga kura milioni mia tisa wamesajiliwa kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Aprili 11 na Mei 19 katika sehemu za Kashmir yenye kiwango kikubwa cha theluji, jangwa la Rajasthan na visiwa vya Andaman. Uchaguzi huo ambao Modi ameutaja kama sherehe ya demokrasia utaandaliwa kwa awamu saba na kushirikisha maelfu ya vyama na wagombea ubunge katika maeneo 543 kote India yenye idadi ya watu bilioni 1 na milioni 300. Familia ya wa mwanahabari wa Saudia aliyeuawa mwaka jana Jamal Kashogi leo imekanusha ripoti zinazodai kuwa familia hiyo inafanya mazungumzo na viongozi wa Saudia ili kesi ya mauaji ya mwandishi huyo iondolewe mahakamani na kutanzuliwa kwa faraha. Ripoti ya ya gazeti la Washington Post ya tarehe mosi Aprili ilisema watoto wa marehemu Kashogi walipewa makazi yenye thamani ya mamilioni ya dola na kupokea maelfu ya dola kila mwezi kutoka kwa viongozi wa Saudia kama fidia kutokana na kifo cha baba yao. Taarifa iliyotolewa kwenye Twitter na mmoja kati ya watoto wa Kashogi, Sala Kashogi, inaeleza kwamba kesi bado inaendelea na hakuna mazungumzo yoyote yanayofanyika. Kashogi aliuawa Oktoba mwaka jana ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia. Kashogi aliuawa Oktoba mwaka jana ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. Ripoti zilisema kwamba baada ya kuuawa, mwili wake ulikatwakatwa. Afisa 15 wa serikali ya Saudia walihusishwa katika mauaji ya Hashogi. Mwanamfalme wa Saudia Mohamed Bin Salman alishtumiwa kuamrisha mwenyewe mauaji ya Khashogi ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wake, lakini uchunguzi wa vyombo vya sheria vya Saudi Arabia ulimwondolea tuma hizo Mwanamfalme Salman. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yuko kwenye ziara nchini Mauritius ambako mikataba kadhaa ya kibiashara inatarajiwa kutiwa saini ikiwa mojawapo ya juhudi za kuimarisha ushirikiano kati ya mataifa yote mawili. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzetu Liberty Adede akiwa Mombasa na ambaye amekuwa akifuatilia ziara hiyo, na kwanza nikataka kujua kutoka kwake baadhi ya mambo yaliyodhihirika kuhusu umuhimu wa ziara hiyo. Akiwa rais wa kwanza wa taifa la Kenya kuzuru kirasmi taifa la Mauritius, imekuwa na faida maana wafanyi biashara ama wakulima nchini Kenya watafaidi kwa kuwa Mauritius imeondoa vikwazo dhidi ya bidhaa mbalimbali za shambani za Kenya. Mfano ni parachichi ama avokado, anavyopenda karoti, brokoli na pia maharagwe, bidhaa ambazo Kenya inajaribu kuongeza uwezo wake ama bidhaa inazouza kwa masoko ya nje, kuongeza kipato chake cha ndani na sijui ya dede kama inajulikana kama kuna bidhaa ambazo Kenya inafaidi nayo kutoka Mauritius. Kumekuwa na biashara ilikuwa ikifanyika hapo kitambo pale ambapo Kenya ilikuwa inauza mifugo kama vile ng'ombe, mbuzi na ngamia. Mwaka elfu mbili na kumi na moja ilikuwa ni mara ya mwisho Kenya kupeleka uh, mifugo hao, lakini kwa sana eh, hakujakuwa na biashara kubwa. Baada ya mkutano huu, inaonekana kwamba itafungua zaidi biashara kati ya mataifa haya mawili, kwa kuwa maurisha sasa itape, itaweza ku ama bandari ya port louis, pamoja na bandari ya Kenya itaweza kushirikiana. Biashara nyingi sasa zitaanza Fanyika. Huku Mauritius ikiwa imepewa fursa kwamba itaweza kufikia vituo vya kutengeza bidhaa e, ya kuuzwa nje haswa sana huku vinafahamika kama EPZ, Export Processing Zones. Ziara yenyewe inajulikana ni ya siku ngapi, na je kuna matamshi ambayo ametolewa na baadhi ya viongozi ama hata kutoka kwa rais mwenyewe? Ni ziara ya siku nne nchini humo, baadaye kutakuwa na kongamano la kibiashara inatarajiwa kufanyika huko, kitilia maanani Mauritius ikiwa iliweza ku kutuma wajumbe wake kuja nchini Kenya wakati kulikuwa na kongamano kubwa la dunia kuangazia masuala ya uchumi wa baharini, yani blue economy. Kumekuwa na matamshi ya viongozi wakiuahidi ushirikiano wao katika nyanja mbalimbali, si kwa biashara pekee yake, lakini hata kuimarisha usalama katika bahari, bahari Hindi ushirikiano. Tumsikie Rais Uhuru Kenyatta anasemaje. ni mwanahabari wetu Liberty Adede akizungumza na VOA kutoka Mombasa kuhusu ziara ya rais Uhuru Kenyatta nchini Mauritius. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa Uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi tukitoka kwenye maswala ya ziara ya Mauritius basa tunaelekea moja kwa moja hadi huko DRC ambako leo kumefanyika uchaguzi wa magavana nchini humo, ambako kwa mujibu wa katiba ya taifa hilo wabunge wa majimbo huchagua magavana. Chama cha rais aliyeondoka Joseph Kabila kimepata ushindi kwenye majimbo karibu yote, huku chama cha tawala cha UDPS kikichukua jimbo moja pekee la Kasai Oriental. Hali hiyo imezidisha shinikizo dhidi ya rais Felix Sisekedi ambaye anatarajiwa kushirikiana na rais aliyeondoka kwa ajili ya uongozi wa pamoja. Taarifa kamili tunapata hapa na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salei Mwana Milongo. Zoe Kabila, mdogo wa rais wa zamani Joseph Kabila, amechaguliwa kuwa gavana wa jimbo la Tanganyika kusini mashariki mwa Kongo, huku Christophe Nanga, mdogo wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini akichaguliwa kuwa gavana wa jimbo la Otuele kaskazini mashariki mwa nchi. Jiji la Kinshasa litaongozwa na jeantiningo bila mbaka kutoka chama cha PPRD cha aliyekuwa rais Joseph Kabila. Kwa ujumla ni majimbo 21 miongoni mwa 26 ya Kongo yaliyohusishwa na uchaguzi huo. Uchaguzi kwenye majimbo ya Kivu ya kaskazini na Maindombe utafanyika Mei 30 kutokana na kuahirishwa kwa uchaguzi wa bunge za majimbo kufuatia ugonjwa wa Ebola na usalama mdogo mwezi Desemba uliopita. Uchaguzi kwenye majimbo mengine ya Sankuru na Sidu Bangi umeahirishwa kutokana na tofauti za kisheria. Chama cha Rais Felix Chisekedi cha UDPS kimenyakuwa jimbo moja pekee ya Kasai Oriental alikotokea Chisekedi majimbo ya Okatanga na Lualaba yataongozwa pia na watu wa karibu wa Kabila. Vuguvugu vugu la upinzani la Lamuka la, la akina Fayulu, Bemba na Moizi Katumbi limechukua pia jimbo moja pekee la Mongala, kaskazini magharibi mwa Kongo, huku jimbo la Ituri limetarajiwa kuongozwa na Jean Bamanisa kutoka chama cha Kabila. Katiba ya Kongo inaelezea kwamba ni wabunge wa majimbo ndiyo wanaowachagua maseneta pamoja na magavana wa majimbo. Tuhuma za rushwa zilisababisha uchaguzi huo wa magavana kuahirishwa mwezi Machi na kusababisha maandamano ya wafuasi wa chama tawala cha UDPS kufuatia matokeo ya uchaguzi wa maseneta. Huku hayo yakitokea, mvutano umeibuka baina ya chama cha FCC cha rais mstaafu Joseph Kabila na kile cha rais Feliksi Chisekedi cha Kash. Wadadisi wamehisi kwamba ushirikiano wa chama cha Chisekedi na kile cha Kabila hauwezi kudumu daima kutokana na tofauti za mitazamo. Herve Diakese ni mchambuzi wa kisiasa kutoka kundi la Le Congole Debu. Même, Mose, un marché des dupes, kwangu mimi hiyo ni duka ya watu ambao wa kila wa mtu wamekuja na maslahi yake. Bila shaka ushirikiano wao ulikuwa ni kwa ajili ya kuwatuliza wafuasi wao na sio kwa maslahi ya kitaifa, kwa sababu kila upande umekuja na ajenda yake. Duru za kuaminika zinaelezea kwamba Rais Chisekedi amekataa kuteua waziri mkuu aliyependekezwa na Joseph Kabila. Albert Yuma ambaye ni mshirika wa karibu wa Kabila alitakiwa kuteuliwa kuwa waziri mkuu, lakini Chisekedi hadi sasa bado kutangaza jina lake. Duru kutoka ikulu zinaelezea kwamba Chisekedi ameomba kuweko na pendekezo mubadala, huku wakielezea kwamba Yuma ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya kitaifa ya madini Jekamin hana sifa nzuri ya uongozi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Katika makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti ambao umeendelea kuwa tishio duniani kote, huku ukiathiri wanawake wengi. Mwandishi wetu wa DRC Salem na Milongo ametuandalia makala ifuatayo. Zaidi ya asilimia 90 ya visa vya saratani ya matiti vinavyogunduliwa hospitalini havipati nafuu, amesema daktari Stanislas Sulu, ambaye ni kiongozi wa idara ya kupambana na saratani kwenye wizara ya afya nchini Kongo. Sababu ni kwamba watu wengi hawafanyiwe vipimo vya kufahamu ikiwa wana saratani ya matiti. Daktari Sulu ambaye mwenyewe alipona kufa kutokana na saratani ya damu amesema kwamba asilimia sabini ya visa vya ugonjwa huo inaweza kutibiwa ikiwa ugunduzi wake utafanyika mapema, huku akionya kwamba asilimia thelathini na saba ya visa vya saratani ya matiti vilipaswa kuepukika ikiwa dalili za mwanzo za ugonjwa huo ziligunduliwa mapema. Kuzinduliwa hapa mjini Kinshasa kwa kituo cha matibabu ya saratani na upasuaji wa moyo ambacho ni cha kisasa kabisa kunaleta matumaini ya kuwekwa na juhudi za kupambana na saratani ya matiti, alisema waziri wa afya Oli Ilunga. Un des objectifs du gouvernement au dela de ce centre cest de vraiment offrir a toute la population kongolaise. Mojawapo ya malengo ya serikali kwenye sekta ya afya ni kuhakikisha kwamba kila raia wake amepewa huduma bora ya kiafya. Saratani ya matiti ni mojawapo ya magonjwa yanayoathiri siyo tu mgonjwa mwenyewe, bali pia familia nzima, kwa sababu matibabu yake yanagharimu hela nyingi na kuacha familia masikini. Kuepuka ugonjwa huo ni bora zaidi ya kuutibu. Kituo hicho kinachopatikana kwenye hospitali ya Ngaliema katikati mwa jiji la Kinshasa kimekuwa kikihamasisha watu kuhusu dalili za saratani ya matiti, huku waathiriwa wakiwa tayari wamepewa matibabu kama anavyoeleza Daktari Roger Congo, msimamizi wa hospitali upasuaji ya Ngaliema. Tuna wagonjwa wengi walioko kwenye daftari ya kuhudumiwa kwenye kituo hichi. Upasuaji unaomba maandalizi ya vifaa vingi. Zipo aina kadhaa ya upasuaji unaoweza kufanywa kwenye titi lililogundulika kuwa na saratani Aina hizo ni pamoja na uondoaji wa titi lote lililohusika na ugonjwa wa saratani. Tuna mashine ya kisasa kabisa ambayo upasuaji unafanyika pasina matatizo mengi. Miongoni mwa maelezo yanayotolewa kwa wagonjwa kwenye kituo hicho cha Ngaliema ni pamoja na vihatarishi vya saratani ya matiti, dalili za saratani, ugunduzi pamoja na tiba ya saratani ama kansa ya matiti. Daktari Kongo amesema kuna mambo kadhaa ambayo yana uhusiano na saratani ya matiti na ambayo humfanya mtu kuwa katika hatari ya kupatwa na ugonjwa huo kuliko mwingine. Hapo ametaja jinsia, kwamba wanawake ni waathirika wakubwa zaidi wa saratani ya matiti kuliko wanaume. Pia ameelezea kuwa umri unachangia uwezekano wa kupatwa na saratani ya matiti. Wanawake wawili walifanyiwa upasuaji wa kwanza kabisa wa saratani kwenye kituo hicho cha Ngaliema. Theodoro Mugalu, kiongozi wa masuala ya kijamii kwenye ikulu ya rais Josefu Kabila, ameelezea kwamba kituo hicho kitapunguza gharama kwa waathiriwa wa saratani ambao wengi walilazimika kwenda nje ya nchi mnamo siku za nyuma, ili kupewa matibabu. Hii hospitali ya kupasua, baada ya siku ya masaa ishirini na nne wanaanza kula, ni kusema mkono wa Mungu uko pale utendaji kazi wake kituo hicho kitakuwaje? Kuona kwamba ni watu ambao ni masikini hawana hizo gharama kubwa ya kuweza kulipa malipo ya matunzo kama haya, ndio utaona utaangalia ni kweli, uh, watu ni masikini kwa, lakini utaangalia bei ya matunzo uh, inje ma, pesa nyingi zinaenda kwa hoteli, chakula Ha, ile sejur na ndege kulipa ndege hizo pesa za hoteli na ndege. Ikiwa kama utafanya uh, mwezi mmoja hospitalini, ni kusema kwamba tunapunguza kupotelewa kwa hizo pesa za, za, za devise nyingi zinaenda nje inasimamishwa. Licha ya upasuaji, saratani ya matiti inaweza piwa kutibiwa kupitia mionzi ambayo hutumika kuharibu seli za saratani zilizobaki kwenye matiti, kifua, au eneo la chini ya mkono. Na vilevile vile tiba kwa njia ya dawa. Madaktari wanaelezea kwamba tiba ya aina hii inahusisha matumizi ya kemikali maalum za kutibu saratani, chemotherapy, pamoja na matumizi ya homoni ama hormonal therapy. Kutoka Kinshasa ni Salehe Mwanamilongo, VOA, makala ya afya. Baada ya ripoti hiyo nzuri ya makala ya afya na Salemu na Milongo kutoka DRC, sasa uh, tunaenda kwenye muktasari wa habari naye Patrick Nduwimana. Shirika la afya duniani IMF limetoa pendekezo kwa mataifa kuchukua hatua kadhaa za mageuzi, ikiwa ni pamoja na kupambana na ufisadi ili kuimarisha sio tu ukuaji wa juu wa uchumi, bali pia ukuaji ambao utahusisha sehemu na tabaka mbalimbali za wananchi. Familia ya mwanahabari wa Saudi Arabia aliyeuawa mwaka jana, Jamal Khashoggi, leo imekanusha ripoti zinazodai kuwa familia hiyo inafanya mazungumzo na viongozi wa Saudia ili kesi ya mauaji ya mwandishi huyo iondolewe mahakamani na kutanzuliwa kwa faraha. Ripoti ya gazeti la Washington Post ya tarehe mosi april ilisema watoto wa marehemu Ghashogi walipewa makazi yenye thamani ya mamilioni ya dola na kupokea maelfu ya dola kila mwezi kutoka kwa viongozi wa Saudia kama fidia kutokana na kifo cha baba yao. Na rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kusaini amri ya kiutendaji leo Jumatano, akitaka kufanya mabadiliko katika kanuni za mazingira, ikiwa ni sehemu ya mpango wake wa kuimarisha uzalishaji wa nishati. Moja ya amri hizo ni mapendekezo kwa idara ya usafiri kupendekeza kanuni mpya za kuruhusu kusafirisha gesi asilia katika mabehewa ya treni. Na kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki saba, polisi wa Algeria walifyatua mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji, hasa wanafunzi, katika mji mkuu wa Algiers. Waandamanaji walijitokeza tena hii leo kufuatia wito wa muungano wa vyama vya wafanyakazi kuandamana ili kupinga kuchaguliwa kwa spika wa baraza dogo la bunge Abdelkader Ben Salah kuwa rais wa muda. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi Aida Isak akishirikiana na Fiona wa Mai uh, msimamizi bmj mridhi kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, hapa nikishirikiana naye Patrick Ndwima. Basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na bughudha popote ulipo.