Jambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni BMJ Mrithi. Nawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumaatano Aprili tatu mwezi wa nne mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bende kumi na tisa na thelathini na moja na vilevile 107.5 vile FM Nairobi, Kenya. Karibuni naendelea kufuatana nasi basi. Katika matangazo ya TV leo, tunakuarifu kuwa wananchi wa Rwanda bado waendelea kukumbuka yaliyowapata katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ndio nilisha basame, maana yake kukaa na, na roho mbaya sio nzuri. Wale walifanya ile mauaji. Hawa, hawakuwa wanajua kama ni watu kama wengine lakini hivi nafikiri walishaviona na, na, na, walisha. Na katika habari nyingine, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yuko hapa Marekani kwa ziara ya kikazi. Tutakuwa naye moja kwa moja mwandishi wetu kutoka Kinshasa hapa studio na ni baadaye kidogo Hayo na mengine mengi, baada ya vidokezo basi. Kaa tayari, msikilizaji, tukiwa tunaendelea na matangazo haya. Kwanza kabisa ni habari za dunia zinasomwa naye BMJ Murithi. na habari zinaanza huko Algeria. Licha ya kwamba kiongozi wa nchi hiyo Abdelaziz Buteflika amejiuzulu wadhifa wake, waandamanaji bado wanaendelea na harakati zao mitaani wakilazimisha kuondoka kwa utawala wote wa zamani. Maandamano hayo sasa yanalenga kupinga kushika wadhifa wa urais kwa kipindi cha mpito kwa spika Abdelkader Bensalah. Buteflika aliwakilisha aliwasilisha barua yake jana kwa tayib Belaizi, rais wa baraza la katiba la Algeria. Hatua ya kujiuzulu kwake imekuja baada ya wizara ya ulinzi kutoa wito kwa kiongozi huyo wa muda mrefu kuondoka madarakani haraka iwezekanavyo. Mamia ya raia wa Algeria walikusanyika kwenye mitaa katika mji mkuu wa Algiers jana jioni kwa ajili ya kushangilia raia wamekuwa wakiandamana kutaka kiongozi huyo mwenye umri wa miaka themanini na miwili anayeugua akiwa kwenye wilche akuondoka. Alitaka kugombea tena kwa muhula wa tano. Siku ya Jumaatatu, ofisi ya rais ilitangaza kufuatia maandamano makubwa yaliyokuwa yanaendelea kwamba angejiuzulu mwishoni mwa muhula wake wa 4 Aprili 2028. Kwingineko, kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis atakutana na viongozi wanaozozana wa Sudani Kusini mjini Vatican wiki ijayo, ikiwa ni katika juhudi za kuimarisha mchakato wa kutafuta suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo changa zaidi duniani mkutano huo ambao Vatican imeuita kuwa ni wa kiimani huenda ukaongezea uwezekano wa Papa Francis kuzuru mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, baadaye mwaka huu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Vatican leo Jumaatano, Papa Francis atakutana na Rais Salva Kiir, makamu wa rais wa kwanza ambaye pia alikuwa ni kiongozi wa waasi Rick Machar, na makamu wengine wanne wa rais. Kardinali Petiro Parolini, ambaye ndiye waziri wa mambo ya nje wa Vatican, amesema kwamba Papa Francis ana nia ya kutembea Sudani Kusini, hususan n baada ya viongozi hao kutia saini mkataba wa kudumisha amani hapo mwaka jana. Na kiongozi wa NATO Jenerali Jens Stoltenberg anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani hii leo hii, kabla ya mkutano na mawaziri wa mambo ya nje hapa mjini Washington wanaohusika na umoja huo. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate hapa Marekani Mitch McConnell walimkaribisha kiongozi huyo wa NATO na kuzungumza na wawakilishi wa baraza linaloongozwa na Wademokrat pamoja na Senate inayoongozwa na Warepublican ili kuonyesha maridhiano e, ya pamoja katika kukubaliana na NATO yenye miaka sabini kwa sasa licha ya Rais Donald Trump e, kukosoa umoja huo wa NATO wakati mawaziri wa mambo ya nje wanakutana na NATO mjini Washington, wachambuzi wa sera za nje wanasisitiza kwamba ni ushirika wa kijeshi wenye mafanikio makubwa. Katika habari nyingine ni kwamba watu waliojihami kwa bunduki nchini Uganda wamemteka mtalii mmoja raia wa Marekani pamoja na dereva wake katika hifadhi ya kitaifa iliyo karibu na mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali ya Uganda Ofuono Opondo amesema kwamba maafisa wa idara mbalimbali mbali za kulinda usalama wanawatafuta washukiwa wa kitendo hicho. Msemaji huyo wa serikali ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu wanne ambao bado hawajatambulika waliwavamia wawili hao katika hifadhi ya Queen Elizabeth na kwamba polisi wanajeshi pamoja na maafisa wa kulinda mbuga wameanza operesheni ya kuwasaka washukiwa hao. Na shirika la afya duniani WHO limeanzisha kampeni ya kuwachanja watu dawa ya kupambana na kipindupindu katika nchi ya Msumbiji baada ya kuripotiwa kwamba watu elfu moja na hamsini na, na wawili wameambukizwa na ugonjwa huo na wengine elfu mbili na mia saba wana ugonjwa wa kuharisha. Hii ni wiki mbili baada ya kimbunga kikali cha Idai kusababisha maafa na uharibifu mkubwa katikati ya nchi ya Msumbiji, nchini Malawi na vilevile vile Zimbabwe. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili kama ilivyoandikwa na Alisa Schlein akiwa Geneva. Shirika la afya duniani WHO pamoja na lile la watoto UNICEF yanaongoza kampeni kabambe ya siku tano nchini Msumbiji yakishirikiana na washirika wengine kuchanja karibu watu laki tisa katika mji wa Beira na wilaya tatu zinazozunguka mji huo, mji ulioharibika kabisa kutokana na kimbunga Idaya wiki mbili zilizopita. Kawaida inabidi kuwepo na duru mbili za machanjo ya kipindupindu, lakini msemaji wa WHO Christian Lindmeier anasema idadi ya dawa iliyowasili Maputo jana itatosha kuwachanja watu duru moja pekee. Wakati huo huo, msemaji huyo anasema wameshafungua vituo saba vya dharura vya matibabu vyenye jumla ya vitanda mia nne na wameshaanza kuwapokea wagonjwa katika mji wa Beira na maeneo ya karibu. Kwa upande mwingine, maji ya mafuriko yanapopunguka, maelfu na maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wameanza kurudi na kushuhudia hasara walizopata, wengi wakiwa wamepoteza makazi yao yote, huku wengine wengi wakiwatafuta waliofariki ili kuwapatia mazishi ya heshima maelfu na maelfu vilevile vile wakitafuta chakula, wakati msaada wa dharura kutoka mataifa mbalimbali yakianza kuwasili na kuanza kutawanywa katika wilaya mbalimbali zilizoathirika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati bado kuna mzozo kuhusu mpaka baina ya Marekani na Mexico, rais Donald Trump ameonyesha ishara zilizochanganyika kuhusu mpango wake wa kufunga mpaka ili kuzuia wahamiaji wasiokuwa na vibali kuingia Marekani kujaribu kutafuta hifadhi. Kwa njia ya Twitter, Trump alipongeza Mexico kwa kum, kwa kum, kukamata idadi kubwa ya watu katika mpaka wake wa kusini kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador. Hivi karibuni rais Trump alishutumu Mexico kwa kutochukua hatua kuzuia wimbi kubwa la wahamiaji wanaojaribu kuingia Marekani. Hakuna uamuzi wa kufunga mpaka uliofikiwa, na baadaye Trump alisema yuko tayari kufunga mpaka huo kama ataona ni muhimu. Wizara ya biashara ya Marekani imesema Jumatatu kwamba takriban dola bilioni 1.7 za bidhaa na huduma zinapita katika mpaka wa Marekani na Mexico kila siku, na takriban nusu milioni eh, zinaingia hadi ndani ya nchi hii. Na ndege mbili za kivita za China zilivuka mpaka na kuingia eneo lenye upinzani la Taiwan wiki hii, lina elezo, lina, linaenezwa kuongezea, ambazo linaelezwa kuongezea ukiukwaji mkubwa ndani ya kipindi cha miongo miwili na kuongeza mvutano zaidi ambao umekuwepo, kwa mujibu wa wachambuzi wa ulinzi. Ndege mbili aina ya J11 zilivuka maili 43 katika mpaka wa Taiwan siku ya Jumapili asubuhi, mpaka pale jeshi la anga la Taiwan lilipozuia na kuzitaka ziondoke kwa mujibu wa Wizara ya Ulinzi ya Taiwan. Tukio hilo kwa haraka lilizua mtafaruko baina ya viongozi wa serikali ya Taiwan dhidi ya China na kuleta mjadala kuhusu Beijing hapa jijini Washington. nam na, na baada ya kupata taarifa mbalimbali za dunia, kama tulivyokudokeza hapo awali, kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi yuko Marekani kwa ajili ya ziara rasmi. Anatembelea Marekani wakati ambapo bado kuna masuala kadhaa yanayotakiwa kujadiliwa nchini kwake, ikiwemo kuundwa baraza la mawaziri na kuteuliwa waziri mkuu hapa studio tuko na mwandishi wetu wa Kinshasa, Sale Mwana Milongo. Karibu sana Sale. Asante Mary. Chisekedi anakuja haraka tu baada ya hapa, Marekani baada ya kuchaguliwa yeye. Wakongo na wachambuzi wa mambo wanaona umuhimu gani katika ziara hii? Kwa kweli ni ziara ambayo inampa nafasi ya kuweza hivi kujipa sifa ya kimataifa kufuatia uchaguzi ambao ulipingwa na mpinzani wake Martin Fayulu ambaye pia alikuwa kwenye upinzani na kwa hiyo kukawa na hali hiyo ya kuathiri kwa kweli sifa na vilevile vile, eh, uh, ukweli wenyewe wa matokeo ya uchaguzi na kukubalika. Kuanza kutembelea nchi kama vile Marekani inamaanisha kwa Chisekedi kwamba ni raisi kamili mm -hmm. wa nchini Kongo. Na je, tayari yajulikana kwamba mambo gani ambayo atazungumza na maafisa mbalimbali wa hapa Marekani? Tayari eh, Chisekedi ameisha kutana na waziri wa nishati wa Marekani eh, ambaye wametoka kuzungumza kuhusu uwezekano wa kuboresha huduma ya umeme nchini Kongo. Kongo ambayo imekuwa na bwawa kubwa kabisa, bwawa hilo la Inga ambalo linatakiwa kuzalisha umeme kwa ajili ya bara zima la Afrika na inaomba uwekezaji ni dola bilioni ishirini na mbili. Kwa hiyo uh, China ambayo ilipiga hatua lakini, uh, Marekani imehisi kwamba ni mradi ambayo inaweza kusaidia katika kukamilisha mradi huo mm -hmm. Anayefanya haya wakati ambapo nchini kwake kuna mzozo baraza la mawaziri alijaundwa na wala kuteuliwa waziri mkuu. Je, kuna nini? Kwa kweli ni mivutano ya kisiasa, kuona kwamba kwanza kulikuwa hakujakuwa na uh, uh, ofisi ama sekretarieti ya bunge ambayo inaweza kuidhinisha waziri mkuu kulingana na katiba ya Kongo, na pili ni kwamba uh, waziri mkuu atatokea kwenye uh, chama ama vuguvugu lenye kuwa na wingi wa viti bungeni kulingana na katiba ya Kongo na ye Chisekedi amekuwa rais lakini e, chama chake kina asilimia kumi pekee ya wabunge, na ni kwa chama cha FCC cha raisi Kabila ambacho kinakuwa na rais aliyoondoka, kinakuwa na uwezo wa kuweza kuteua waziri mkuu. Kwa hiyo ni inaomba mazungumzo na hmm, kwa kuweza kufikia hatua ya kuteua waziri mkuu. Je, kuna changamoto gani nyingine ambazo anapitia Chisekedi nchini kwake, hasa ukizingatia kwamba upinzani hawakufurahi jinsi alivyochaguliwa? E, umejua e, changamoto ni nyingi lakini kubwa zaidi ni e, kuhusu usalama huko Kivu ambako eneo hilo limekuwa na matatizo mengi ya kiusalama. Kumekuwa ugonjwa wa Ebola pia ambao umekuwa na, na, na natokomeza maeneo hayo ya, ya, ya, ya Kivu. Kwa hiyo uh, changamoto kwanza zimekuwa za kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa Kongo, wa na hiyo hawezi kuwa na muda mrefu wa wananchi kuweza kusubiri kuona kitakachotokea, bali anatakiwa kuwa na majibu kwa maswali ambayo wananchi wamekuwa wamesubiri. Shukrani sana Sale, kufika katika studio zetu na bila shaka utaendelea kufuatilia haya kwa vile umekuja rasmi kwa ajili ya ziara hii. Asante sana. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yanayokujia moja kwa moja kutoka Washington ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambapo ninaendelea sasa kukusomea habari za dunia. Wapiga kura hapa Marekani wanaendelea kusherehekea ushindi wa mwanamke wa kwanza mweusi kuchaguliwa meya katika mji wa Chicago hapo jana. Lori Lightfoot ameweka historia katika mji wa pili kwa ukubwa kuchaguliwa akiwa mwanamke mweusi kama kiongozi wake. Bilightfoot mwenye umri wa miaka hamsini na sita aliyewahi kuwa mwendesha mashtaka wa serikali alimshinda mwanasiasa mkongwe huko Chicago Tony Prickinco kwa, kwa kura asilimia sabini kwa ishirini na sita na kujinyakulia wilaya zote hamsini zilizoshiriki katika uchaguzi huo. E, katika mji wa Chicago, ushindani baina ya wanawake hao wawili weusi wa Marekani ulikuwa wa kipekee, ambapo asilimia sita ya mamea katika miji mikubwa mia mbili ya Marekani kuna wanawake wa rangi. Na tangazo la kampuni ya mtandao wa kijamii ya Facebook kufunga mamia ya kaunti zinazohusiana na chama kikuu cha upinzani nchini India cha Congress Party na vilevile vile chama tawala cha Bharatiya Janata limesababisha watu kumulika mchango wa habari katika taarifa zisizo sahihi zinazotumika kushawishi wapiga kura uh, takriban milioni mia tisa. Mitandao ya kijamii kwa sasa inatumika kama sehemu ya kwanza ya kufanyia kampeni katika uchaguzi unaoshirikisha watu wengi zaidi duniani unaotarajiwa kufanyika Aprili kumi na moja. Nam, na tukiendelea na habari kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba kufuatia kuzinduliwa rasmi kwa zoezi la kuandikisha raia nchini Kenya hapo jana, ambapo Rais Uhuru Kenyatta aliongoza mpango huo huko mjini Machakos, katika mradi ambapo Wakenya wanapata nambari maalum maarufu kama huduma namba, muda mfupi uliopita nimezungumza na meneja wa programu katika tume ya, ya haki za binadamu. Uh, jina lake Diana Nyakairo na kwanza nikamuuliza ni nini hasa ambacho wanapinga katika mradi huu. Uh, mwanzo wakikusanya, inamaanisha mtu akibonyeza tu mara moja anapata kujua kwa undani kabisa, na kama hakuna vitu vizuizi ambavyo vinafaa vya kuhakikisha mwanzo, wale watu ambao wako serikalini hawatoi uh, tuseme entry yako katika ile, ile rejista ya huduma namba ukiondolewa utaingia uta, ndani tena aje? Pili, sana sana hofu yetu ni wale ambao wako ndani watalinda sistemu yetu aje? Na katika ile sheria ni kitu ambayo haijawazwa vizuri, sababu hatujui ni vipi watahakikisha yale mambo ambayo iko kwa birth certificate, mambo ya kitambulisho, mambo ya passport, driving license, itaingiana vipi so katika, katika kuingiza hayo mambo yote pamoja, makosa ikitokea itakosolewa vipi? So hofu kama hizo ndio tunahofia, tuna zaidi lakini pia hujue kuna hofu za watu magaidi kutoka nje, mm -hmm, wakiingia katika ule mtandao wapate ile information ambayo iko hapo, hatutajulishwa kama Wakenya na itakuwa ni hasara kwetu zaidi, serikali itakuwa na hasara yake mm -hmm. Lakini kumbuka Uh, yale mam, mambo yote ambayo watakuwa wamechukua kupitia kwa hii shughuli ya huduma huduma namba mwanzo ni ya sisi wananchi ama wakaazi wa Kenya, so lazima wangetilia maanani, vilevile wametilia maanani hii campaign kubwa, wangetilia maanani ulinzi wa hiyo data. Na mara nyingi wanasema kwamba kuna draft, kwa nini wasipange hii kitu vizuri na waitekeleze wa kwa njia ambazo zinazofaa na ambazo zinafuata zile viwango ambazo zimewekwa, mm -hmm, kila mahali duniani. Na mara nyingi hakuna hakuna nchi hata moja duniani ambayo inachukua DNA ya kila mtu ambaye anaishi hiyo nchi. Mm -hmm. DNA inachukuliwa katika kuhakikisha mambo kama ya uzazi, ikiwa, ikiwa kuna hitilafu wakati watu wamechomeka, kuhakikisha ama wakati kuna uharibifu haswa Uh, wa wa kijinsia na mambo kama uharibifu wa ngono. So sasa uta, u, ime, ime wamechukulia kwamba sisi wote wa Kenya ni waharibifu. Serikali ina nia gani? Lakini tunajua kwamba uh, mmekwenda mahakamani na mahakama Uh, ilitoa uamuzi wake lakini ikaruhusu serikali kuendelea na na uh, shughuli hiyo uh, ya usajili. Sasa inaonekana uh, kama uh, shughuli hii inaungwa mkono na pande zote za kisiasa, maanake tuliwaona Rais Kenyatta jana na uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wengine wakiwa maeneo mbalimbali. Je, unadhani kwamba uh, mtashinda katika yale ambayo mnayauliza mahakamani? Yetu ni kwamba kusema, unajua hata wakati unajiona wee ni mdogo na unapigana na jitu la mtu, pia unaendelea kujaribu, hufi moyo ati ndio ufariki ama upatwe na yale maovu ambayo unayaona. Unajaribu kwa kila namna, na bado tunaamini kwamba katiba yetu inaweza kutulinda na mahakama yetu, sababu hata um, kama hii shughuli iliendelea kwanza, kumbuka, serikali ilikuwa imesema ni lazima na lazima yote itekelezwe kwa muda wa siku arobaini na tano. Ni kushukuru sana Diana Nyakairu, huyu ni meneja wa programu katika tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, KHRC. Tangazo ya VOA yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Na sasa tuelekee maziwa makuu na hasa Rwanda, ambako inaadhimisha miaka ishirini na tano tangu mauaji hala ya halaiki ya mwaka 1994 yalipotokea. Wananchi bado wameendelea kukumbuka yaliyowapata na kwa sasa wakiwa wamepiga hatua katika maendeleo baada ya maridhiano ya pamoja. Austeri Malivika na ripoti zaidi kutoka Kigali, Rwanda. Tuko katika eneo la Bugereza Nyamata district ya Mashariki mwa Rwanda ambako kuna baadhi ya raia walionusurika mauaji baada ya familia zao zote kuuliwa wakati wa mauaji ya mwaka wa 1994. Katika kijiji hiki cha Masaka sekta district ya Gasabu tunakutana naye Gasigwa Innocent ambaye anakumbuka Kilichompata wakati wa mauaji ya kimbari miaka 25 hadi sasa. Chenye nakumbuka ni jisi watoto wangu walikufa, maanake walikufa, niko nawaona, nilikuwa nilikwa nao. Chingine nakumbuka nakumbuka hii masheti walinipiga, siwezi kuisahau. Kwangu hiyo ndiyo nakumbuka sana mbele ya vitu vingine. Lakini sasa leo, mnasamehe wale waliotenda yale mauaji? Ndiyo, nilisha basamehe. Maana yake kukaa na roho mbaya sio nzuri, asiwezi kuingia uh, kwa Mungu na roho mbaya. Kufuatia juhudi za serikali ya Rwanda, mariziano kati ya wananchi imejengwa na watu kusameheana na kujenga sasa miradi ya maendeleo. Ndiyo, nilisha basamehe. Maana yake kukaa na, na roho mbaya sio nzuri wale walifanya ile mauaji hawakuwa wanajua kama ni watu kama wanjini, lakini hivi nafikiri na, na walishaviona baadhi ya vijana katika nchi hii ya Rwanda. Wanasema kwamba nchi ya Rwanda imepiga hatua kubwa katika suala la maendeleo, na wao kama vijana ni lazima waunge mkono umoja na muungano. akabibi Adia ni kijana aliyezaliwa nyuma ya mauaji ya mwaka wa 1994 hapa katika nchi ya Rwanda baada ya mauaji, sisi kama vijana tuchukue mfano wa viongozi wetu kwa ujenzi wa nchi na kuunga mkono miradi ya maendeleo ili tufikie kwa Rwanda ambayo tunahitaji. Nchi hii ya Rwanda inaazimisha miaka 25 tangu mauaji ya mwaka wa 1994 wakati ambapo watu wa kabila la Watutsi wengi waliuliwa katika nchi hii ya rwanda ambayo hivi sasa imerudi katika maridhiano na kusukuma gurudumu za maendeleo huku kukiweko ujenzi wa barabara ghorofa pamoja na ujenzi wa miundombinu rwanda imekuwa ikipiga hatua kubwa katika maendeleo tangu ilipotoka katika mauaji ya kimbari useri malivika sauti amerika kigali rwanda Kama ilivyo kawaida kila siku ya Jumatano tunakuwa na makala ya afya ambayo inaangazia magonjwa mbalimbali maambukizi mbali na tiba zake na wakati mwingine changamoto za kiafya. Hivi leo katika makala hii mwenzangu Meri Mgawe anatuarifu kuhusu virusi vijulikanavyo kama HPV ambavyo kituo cha udhibiti wa magonjwa Marekani kinasema vinaweza kusababisha saratani kwa wanaume na wanawake wanaokutana kimwili. Kituo hichi sasa kinashauri kuhusu umuhimu wa kutumia chanjo inayoweza kupunguza hatari ya kupata saratani. Wazazi wanashauriwa kuweka umuhimu wa kuhakikisha watoto wao wanapatiwa chanjo dhidi ya virusi hivi. Kuvua samaki ilikuwa ni njia mojawapo iliyomfanya Scott Ward ajisikie kupumzika. Hakuwa na hatari zozote za kiafya zilizomfanya ogope saratani, kwa hiyo alipuuzia uvimbe uliokuwa nao kwenye shingo yake hadi pale muda ulipokwenda zaidi na alishindwa kupuuzia zaidi. Muda wowote unaoweza kuvua samaki ni wakati mzuri. Kuvuta sigara na kunywa pombe kunaweza kusababisha saratani ya koo, lakini saratani aliyopata Wards ilitokana na virusi vya HPV maarufu kama Human Papiloma Virus. Kwa kawaida unapofikia HPV unamfikia mwanamke saratani ya kizazi. Virusi vya HPV vinasababisha saratani ya kizazi, lakini sio tu kwa wanawake ndio wanaoambukizwa na virusi hivi vinavyosababisha saratani. Cancer. Kikubwa ni saratani ya kizazi na aina nyingine inayojulikana kama orofaringeal. Saratani za orofaringe zinaathiri kichwa na shingo. Saratani ya wodi ilianza kwa tonsils, uvimbe mdogo kwenye koo. Lakini kuna chanjo iliyopo kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa ambayo inaweza kuzuia virusi vya HPV. Kama wasichana na wavulana wanapatiwa chanjo hii hakuna mmoja wao kati yao anayeweza kupata saratani inayosababishwa na virusi hivyo. Chanjo ya HPV ni bora zaidi inapotolewa kwa watoto kabla hawajaanza kukutana kimwili, lakini vijana wanaweza kunufaika kutokana na chanjo hiyo. Sio kila mmoja anayepata virusi atakuwa na saratani, lakini nahatarisha kwa ujumla. Kupona kwa wards kulikuwa kigumu. Alifanyiwa upasuaji na tiba ya mionzi na sasa hana tena saratani. It's a journey. I made it through. Ni safari, nimefanikiwa kupitia. Chanjo hiyo haikuwepo wakati Wards alipokuwa mtoto, lakini anasema kama angekuwa na watoto angehakikisha wanapata chanjo hiyo It's a prevention. Get it. Inazuia, ipate kwa mujibu wa kituo cha udhibiti wa magonjwa hapa Marekani. HPV inasababisha asilimia 70 ya saratani ya orafarinju hapa nchini. Saratani za shingo na koo ni za sita kwa umaarufu duniani kote. Virusi vya HPV pia vinasababisha nusu milioni ya kesi za saratani ya kizazi kila mwaka. Kuna aina ya saratani ambazo mtu hatakiwi kuzipata. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu tusikilize muktasari wa habari. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis atakutana na viongozi wanaozozana wa Sudani Kusini mjini Vatican wiki ijayo katika juhudi za kuimarisha mchakato wa kutafuta suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo changa zaidi duniani. Watu walojihami kwa bunduki nchini Uganda wamemteka mtalii mmoja raia wa Marekani pamoja na dereva wake katika e, hifadhi ya kitaifa iliyo karibu na mpaka wa nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa NATO Jenerali Jens Stoltenberg anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani hii leo Kabla ya mkutano na mawaziri wa mambo ya nje hapa mjini Washington wanaohusika na umoja huo. Shirika la afya duniani WHO limeanzisha kampeni ya kuchanja watu dawa ya kupambana na kipindupindu nchini Msumbiji baada ya kuripotiwa watu elfu moja na hamsini na wawili wameambukizwa na ugonjwa huo na wengine elfu mbili na mia saba wana ugonjwa wa kuharisha. Ndege mbili za kivita za China zilizovuka mpaka na kuingia eneo lenye upinzani la Taiwan wiki hii e, linaeneza lina kuongeza kwa ukiukaji mkubwa ndani ya kipindi cha miongo miwili na kuongeza mvutano zaidi ambao umekuwepo, kwa mujibu wa wachambuzi wa ulinzi. Ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, nilikuwa naye Mmridhi, mwendeshaji wa matangazo ni Fiona wa Mai, kwa kushirikiana na Aida Isa, na msimamizi wetu hivi leo alikuwa ni Abdu Shakur Aboard. Mimi hapa anaitwa Meri Mgawe na kusi sana. Endelea kusikiliza matangazo yetu, tembelea mtandao wetu wa, wa www voa swahili.com.