Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu leo Jumatano asubuhi ikiwa ni Aprili tatu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu chama cha wanasheria nchini Tanzania, TLS aelezea ja umuhimu wa bunge kufanya kazi na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kinyume na walivyoamua kuwa hawatashirikiana naye. Kulikoni? Ndio mimi siwaelewi, wakisema wataki kufanya kazi naye, ina maana kwamba hawato hawatojadili uh, hesabu uh, ripoti ya CAG kwa sababu hawawezi kukataa kujadili ripoti ya CAG, hawawezi kabisa. Na pia katika ripoti nyingine kuhusu wizara ya mambo ya nje ya Marekani itaka serikali ya Burundi kubadili maamuzi yake ya kuvifungua vyombo vya habari vya VOA na BBC. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amepunguza ukali wake kuhusu mkataba wa NATO na kuusifu muungano huo na kiongozi wake siku ya Jumanne, wakati wa mikutano na katibu mkuu wa NATO. Maendeleo makubwa yamepatikana, Trump alisema juu ya kuboreka kwa ushirikiano na kati ya kushirikiana gharama kati ya nchi wanachama 29 wa umoja huu, lakini akisema kwamba kwa hakika Ujerumani hawatoi mchango wa kutosha. Trump alisisitiza wasiwasi wake kwamba wakati wa Marekani wanatumia fedha nyingi kulinda Ulaya, wao wanatutumia tu, aliongeza Trump. Akiwa pamoja na Jens Stoltenberg huko White House, alimsifu kwa kazi nzuri ya kuendesha NATO. Jopo la kamati ya bunge katika baraza la wawakilishi linadhibitiwa na Wademokrat jana Jumanne ilitumia amri ya mahakama kumwita mkuu wa zamani wa usalama wa White House kujibu maswali juu ya madai ya mtoa siri, mtoa taarifa za siri kwamba afisa wa juu wa utawala wa Trump alitoa vitambulisho vya usalama wa taifa kwa watu wasiopungua ishirini na watano ambao wafanya tathmini wa serikali walikataa kuwapa kwa sababu mbalimbali. Kamati ya bunge ya usimamizi na mabadiliko ilipitisha ombi la kumwita Carl Klein kwa kufuata misimamo ya chama kwa kura 22 dhidi ya 15 baada ya mjumbe wa jopo hilo kutoka chama cha Republican, Jim Jordan, kupinga na kuwita uchunguzi huo kuwa ni wa kushambuliana kwa kufuata mrengo wa chama na sababu ya kutafutana ubaya kupitia mafaili ya taarifa binafsi ya maafisa wa White House na shirika la afya duniani WHO Inasema hali ya ukosefu wa usalama ina jamii kutokuwa na uaminifu kwa maafisa wa afya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini, ni kikwazo kikuu kwa juhudi za kimataifa za afya kushughulikia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola na kuudhibiti. Hadi Jariami anasoma ripoti kamili. Idadi rasmi iliyotolewa hivi karibuni inaonyesha kuwa kesi za Ebola mashariki mwa DRC zimefikia 189 ikiwa ni pamoja na vifo 676. Ripoti ya WHO inaonyesha kuwa kesi za Ebola zimeongezeka, ambapo wiki iliyopita kulikuwa na kesi 72 ukilinganisha na kesi 56 za ugonjwa huo unaosababisha vifo wiki moja kabla. Mkurugenzi mkuu msaidizi wa WHO kwa majibu ya dharura Ibrahim Sosefal anaelezea kuongezeka kwa kesi hizo kunatokana na ukosefu wa usalama katika maeneo ya Kivu kaskazini kwenye maeneo ya Butembo na Katwa. Anasema hiyo imesababisha kuvurugwa kwa uwezo wa wafanyakazi wa afya kujibu dharura ya ugonjwa huo. Matokeo yake, anasema watu wamekuwa na mawasiliano na watu walioambukizwa virusi vya Ebola na kuongezea kuwa watu hao wanashindwa kupatiwa chanjo au kufuatiliwa kuona kama wana dalili za ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alitoa ishara mchanganyiko jana Jumanne kama ana mpango wa kufunga mpaka wa kusini mwa Marekani na Mexico amala ili kuzuia ongezeko la wahamiaji wasio na vibali wanaojaribu kutafuta hifadhi nchini Marekani. Baada ya miongo kadhaa, Mexico inakamata idadi kubwa ya watu kwenye mpaka wao wa kusini, wengi wao wakiwa ni kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador. Rais Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter Jumanne, siku kadhaa baada ya kuilaumu Mexico kwa kuto kufanya lolote kuzuia ongezeko la wahamiaji unaoelekea Marekani na kutishia kufunga mpaka kama wasipochukua hatua mara moja, nimejiandaa vilivyo kuchukua hatua hiyo, Trump alisema. Huko White House hakuna maamuzi yaliyofanywa mpaka sasa juu ya kuvuka mpaka, na Trump baadaye kusema kwamba yuko tayari kuufunga mpaka huo kama akiona kuna haja ya kufanya hivyo. Taasisi ya biashara ya Marekani ilisema siku ya Jumatatu kwamba karibu bidhaa bilioni moja nukta saba na huduma zinapita kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko kila siku, na karibu nusu milioni ya wafanyakazi walio na vimali, wanafunzi, wanunuzi na watalii wanavuka mpaka huo. Pia gazeti la Kiarabu la Al Watan linalochapishwa kila siku nchini Sudani Kusini limeshutumu shirika moja la uangalizi wa vyombo vya habari nchini humo kwa kulilenga gazeti hilo baada ya idara ya usimamizi kufungia uchapishaji wa gazeti hilo kwa mwezi mmoja kutokana na maswala ya leseni. Katika barua yao kwa gazeti la Alwatan na VOA kupata nakala yake, mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya habari nchini humo Elijah Alier El Kwai amesema gazeti hilo limekuwa likifanya kazi kwa karibu mwaka mmoja bila kibali halali. Mhariri mkuu wa gazeti la Alwatan, Michael Real Christopher, aliambia Sauti ya Amerika kwamba gazeti lake linafanya kazi kwa kufuata sheria zote za Sudani Kusini. Naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na habari uchuka zita jua alfajiri hii. Ni wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jana imeitaka Burundi kubadilisha uamuzi wake wa kuzuia ya matangazo ya sauti ya amerika VOA ambayo yanafadhiliwa na Marekani na, na kulipiga marufuku shirika la utangazaji la BBC na kuruhusu waandishi wa habari kuweza kufanya kazi kwa uhuru, wakati nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Shirika la habari la Reuters na ripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Uamuzi wa Burundi umezusha wasiwasi mkubwa kwa uhuru wa kujieleza ambao uko katika kipengele cha 31 cha katiba ya Burundi pamoja na majukumu ya Burundi kwa haki za binadamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Robert Paladino amewaambia wanahabari, tunaitaka serikali kubadili uamuzi wake na tunaisihi serikali ya Burundi kuwaruhusu waandishi wote wa, wa habari kufanya kazi katika mazingira huru bila manyanyaso, ameongezea. Vyombo vyote viwili vya habari VOA na BBC vilizuiliwa kurusha matangazo yake kwa muda wa miezi sita Mei mwaka jana, wakati wa kuelekea kwenye kura ya maoni ambayo wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wengine wamesema iliitishwa ili kuongeza muda wa rais kuhudumu kwa walau mwongo mmoja. Wakati huo huo, chama cha kutetea waandishi wa habari CPJ kimetoa taarifa kuitaka mamlaka nchini Burundi kurejesha haki za utangazaji kwa Sauti ya Amerika VOA na BBC na kuwaruhusu waandishi nchini humo kuchangia katika taasisi hizo mbili. Mwakilishi wa CPJ kwa bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara, Muthoki Mumo, amesema katika taarifa yake kwa wanaisihi mamlaka kuondoa marufuku hayo kwa VOA na BBC na kuruhusu vyombo vyote vya habari vya ndani na vya kimataifa kufanya shughuli zao kwa uhuru bila ya hofu. Nesto Bakumundi, rais wa baraza la taifa la mawasiliano nchini Burundi, ambaye alitia saini waraka huo kuhusu hatua hiyo, ameiambia CPJ kwa ujumbe wa maandishi kwamba atajibu hoja zote za CPJ, lakini mpaka wakati taarifa ya CPJ inatolewa, rais wa baraza hilo hajaeleza chochote. Naye msemaji wa serikali ya Burundi Prosper Ntaharamie amekataa kujibu maswali ya CPJ. Mkurugenzi wa VOA Amanda Bennett, ambaye ni mwanachama wa bodi ya wakurugenzi ya CPJ, amesema katika taarifa yake kwamba waandishi nchini Burundi hivi sasa wamepigwa marufuku kuwasiliana na VOA. Naye msemaji wa VOA amesema kuwa taasisi hii imesitisha ajira na waandishi wa habari nchini Burundi ambao walikuwa wakiifanyia kazi kwa usalama wao na kuongeza kwamba hakuna aliyeripoti kuwa amepokea vitisho tangu tangazo jingine kuendelea kuizuia VOA kurusha matangazo yake nchini Burundi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Tanzania kuwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika amejiuzulu, shirika la habari la serikali APS limeripoti Jumanne. Tangazo hilo lilikuja muda mfupi baada ya wizara ya ulinzi nchini humo kumtaka kiongozi huyo wa muda mrefu kujiuzulu mara moja, ikisema hakuna muda wa kupoteza. Baada ya wiki sita za maandamano ya nchi nzima kutaka mabadiliko katika serikali, mamia ya raia wa Algeria walikusanyika katika makao makuu ya posta katika mji mkuu Algers Jumanne usiku kushangilia hatua hiyo. Marekani imesema hali ya baadaye ya Algeria hivi sasa iko mikononi mwa watu wake. Maswali juu ya kufanikisha kipindi cha mpito nchini Algeria ni juu ya watu wa Algeria kufanya maamuzi. Robert <coughs> Paladino, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, aliwaambia waandishi wa habari. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence amekutana na familia za wakuu sita wa kampuni ya Citgo Petroleum waliokamatwa serikali ya rais Nicolas Maduro aliyekumbwa na matatizo ya kisiasa huko Venezuela wakati huo, Pence wa mkutano huo, Pence ametoa wito wa kuachiwa mara moja kwa raia hao watano wa Marekani na mkazi mmoja wa kudumu akisema kwamba wanashikiliwa kinyume cha sheria. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Bunge la Tanzania limepitisha azimio la kutofanya kazi na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Profesa Musa Asad baada ya kuonyesha kutojutia kosa lake la kuliita bunge hilo ni dhaifu alipoitwa kuhojiwa na kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka. Mapema mwanzoni mwa mwaka huu, kamati ya kudumu ya bunge ya haki, maadili na madaraka ilimhoji Profesa Musa Asad kufuatia kauli yake aliyoitoa hapa nchini Marekani wakati akihojiwa na redio ya Umoja wa Mataifa ambapo alinukuliwa akiliita bunge ni dhaifu akiwasilisha taarifa ya matokeo ya yale yaliyojiri katika kamati hiyo iliyokaa tarehe 21 Januari, mwenyekiti wa kamati hiyo Emmanuel Mwakasaka amesema kuwa licha ya kupatikana na hatia ya kulidhalilisha bunge na kutakiwa kuomba radhi, Profesa Asad aliendelea kubaki na msimamo wake na kuonyesha kutojutia Mwenzangu Meri Mgame amezungumza na rais wa chama cha wanasheria ya Tanzania TLS Fatma Karume na kumuuliza kuhusu uamuzi huo wa bunge. Kisheria una nafasi gani bunge? Wana wajibu kufata katiba, tusibabaike hapo na tusipindishe maneno. Kwenye hilo suala ni hili haye, hayo maazimio ya bunge yamebadilisha katiba? No, maazimio ya bunge hayawezi kubadilisha katiba. Katiba inabadilishwa kwa mujibu wa namna ya, ya kubadilisha katiba, na maazimio sio kubadilisha katiba. Maazimio hayo yana maana gani? Um, maazimio hayo yana maana kwamba um, wanavunja katiba, kwa sababu katiba inataka kwamba mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali afikishe bungeni kwanza, afikishe kwa rais ripoti yake baada ya kukagua hesabu za serikali, afikishe ripoti zake kwa rais. Rais ndio anaipeleka hiyo ripoti bungeni ili ijadiliwe na wabunge, na wabunge wanaijadili kwa niaba yetu sisi wananchi tuliowachagua kwenda kuturepresent bungeni. Sasa kama watakataa kujadili ripoti ya CAG ina maana kwamba wana hawafati katiba. Katiba inawataka wajadili hiyo ripoti. Pili, kama eh, tuseme rais kwa mujibu wa katiba, tuseme rais anakataa kupeleka eh, ripoti ya CAG bungeni kujadiliwa, CAG anawaji chini ya katiba kuipeleka ripoti ile yeye mwenyewe, na katiba inawambia wabunge na bunge, iwajibike, ipokee ile wakati ripoti uh, na ijadili bungeni. Sasa kama wanakataa hata kufanya kazi yao waliowekwa pale, eti wanasusa sasa. Tuna, tunakwenda wapi? Na nchi inakwenda wapi? Bunge linasusa. Na na je, yeye CAG mwenyewe ana nafasi yoyote kupingana na kauli hii iliyotolewa na na bunge kisheria? Anaweza kwenda mahakamani, lakini mimi sioni sioni kwa nini aende mahakamani kwa sababu kama bunge hawataki kuwajibika na kufanya kazi yao kwa mujibu wa sheria. Um, wananchi ndio watawajibisha mwaka 2020. Na kwa maana hiyo, kazi zote ambazo atakuwa akizifanya za ukaguzi wa hesabu za serikali kuanzia sasa, baada ya ku ya bunge kusema kwamba aliwezi kufanya kazi naye, kwa kifupi tunaweza kusema kwamba hazitakuwa na maana yoyote kwa sababu zitakuwa hazijajadiliwa na bunge na kupitishwa. Sasa hapo, ndio mimi siwaelewi wakisema wataki kufanya kazi naye, ina maana kwamba hawato hawatojadili uh, hesabu uh, ripoti ya CAG kwa sababu hawawezi kukataa kujadili ripoti ya CAG, hawawezi kabisa. Ni Fatma Karume, rais wa chama cha wanasheria Tanzania TLS akizungumza na Sauti ya Amerika. Jamii ya Kiislamu nchini Senegal ya Murid ina nafasi muhimu katika maisha ya kila siku, kuanzia siasa, kilimo, usafirishaji mpaka muziki Ligongo anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA salwa Jafar, katika eneo ambalo kundi hilo ni kubwa nchini Senegal. Unapofika mjini Touba na kuona njia nyembamba za mitaa yenye michanga, hutaweza kuamini ni mji wenye umuhimu mkubwa nchini humo, lakini kwa hakika una ushawishi mkubwa katika maisha ya kila siku ya wakazi wa Senegal. Mwisho wa barabara hii kuna msikiti mkubwa ambako kila mwezi Novemba mamilioni ya waumini hufika ili kuhiji na kupata baraka za Sheikh Ahmadu Bamba. Wafuasi wake wanaamini kwamba jamii yao ya Muridi iliyoanzishwa ina umuhimu katika Uislamu. Because kwa namna ya muridi kwetu sisi hata mii mwenyewe ni kila kitu, kwa sababu muridi katika Uislamu wote ni sawa, na umuridi ni njia ya kutuongoza kwa Mungu. Kazi na nidhamu ndiyo msingi wa mafunzo ya Wamuridi. Kwa hiyo jamii hii suala la biashara linachukuliwa kuwa na maslahi, likionyeshwa hasa na picha pekee inayojulikana ya Sheikh Bamba, ambaye mara mbili alilazimishwa kwenda uhamishoni na wakoloni wa Ufaransa kwa kusaidia kuanzisha jumuiya itakayounga mkono mfumo wa utawala usiofuata dini wala kutumia nguvu. Alifanya kazi hiyo pamoja na rais wa kwanza wa taifa hilo aliyekuwa Mkristo, Leopold Sedar Senghor. Senegal inachukuliwa kama nchi moja ya Afrika yenye utulivu wa muda mrefu na mfumo wa kidemokrasia na mfano mzuri wa maridhiano ya kidini. Viongozi wote wa kisiasa Waislamu na Wakristo hutumia ushawishi mkubwa. Viongozi wakuu wa jamii hizi wanaofahamika kama marbout, kuendeleza malengo yao ya kisiasa. Rais Abdullahi Wade alitumia mtandao wa Wamuridi kusaidia kampeni zake za urais mwaka alfu mbili na kutumia ushawishi wa viongozi wa jamii hiyo ya Kiislamu kama vile Tijdane na Layene. Rais ma alichaguliwa tena kushika madaraka mwaka huu kwa msaada wa jamii hiyo inayofuata madhehebu ya kisuni. Mwanahistoria Sheikh Geuye amesema kuungwa mkono kwa jamii hiyo ni nyeti katika siasa za Senegal, kiongozi wa kiroho anayeheshimika zaidi na wananchi Raia wanaamini marabu kuwa ni mfano kwao na katika mwongozo wa kiroho. Kwa maana hiyo, wanaishi, wanaheshimu, na wanasiasa nao pia inabidi waheshimu. Afisa wa maktaba wa msikiti wa Touba, Mustafa Diatara, anasema viongozi wa jamii hiyo huwa wapatanishi wa mizozo tofauti za kisiasa Senegal kwa kudumisha amani kupitia kustahamiliana In the As is by Katika hali ya sasa, kama inavyopendekezwa na Umuridi kiongoza anapaswa kutuliza mambo ili kuondoa ghasia. Tofauti na sehemu nyingine za Sahel ambako raia wanakabiliana na hatari ya kushawishiwa Waislamu wenye itikadi kali, wa Senegal wana fahari kujivunia jamii hii ya Waislamu wenye msimamo wa wastani ambao hawajalazimisha kufuata itikadi kali za Kiislamu, na kwa kiwango kikubwa wanaonekana wakilinda utawala wa mfumo wa kidemokrasia usiofuata misingi yoyote ya kidini katika taifa lao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika Jukwaa la Vijana hii leo tunamulika ghasia za ngono dhidi ya watoto, na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Boke Mkami Kirigiti, mkazi wa Columbus, Ohio, ambaye ameanzisha taasisi ya Tualinde Watoto Wetu, yenye lengo la kuwasaidia watoto dhidi ya ghasia hizo, na kwanza anaeleza sababu za kuamua kufanya hivyo. Uh, watoto ni taasisi ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kulinda watoto wetu kwa ajili ya kufanya kazi na wazazi, kufanya kazi na walezi katika kuhamasisha katika kulinda vitu ambavyo vinahusika na watoto. Na unapozungumzia kuwalinda watoto, labda tukielezea kwa urefu zaidi, pengine maana yake ni nini hasa na kitu gani kilikupelekea kuamua haya, huu ni wakati wa kuwalinda watoto? Imekuja hasa baada ya kuwa mimi nimezaliwa nzaliwa Tanzania, Dar es Salaam, nimesoma Dar es Salaam, Tanzania, na nilipata nafasi ya kuwa na ongea na mabinti wenzangu wakati huo, na katika maongezi alikuwa anakuja kwamba watoto wengi au wasichana wengi waliweza kusema kwamba wakati wanakuwa majumbani kwao waliingiliwa na ndugu zao waliingiliwa na wanafunzi wenzao kimapenzi wakati bado ni wadogo. Na baada ya kukutana na haya, hata baada ya kukua, nimeolewa, nimekuja kuishi Marekani, pia bado niliweza kukutana na wengi. Naongea na, na, na hili kwa, kwa heshima na taadhima, kwa sababu najua kwamba jambo la kuingiliwa mtu na kumpata mtu na kusema hisia zawa kusema walicho experience kwangu mimi nilichukua kama ni, ni nafasi ya kipekee, kwa sababu sio watu wengi waliweza kushea na watu. Sasa mimi baada ya kupata hizi habari na experience niliyoona nayo nyumbani, nikaona kwamba nadhani ni vyema, kama mzazi kama mlezi, kushirikiana na wazazi wenzangu, uh, tufundishane jinsi ya kuwalinda watoto wetu kutokana na majanga mbalimbali mbali ambayo wanawapata hususan kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako wadogo. Sasa pengine haya ni matukio ambayo yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo mengi kama unavyozungumza, Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania, kumekuwa na maelezo yakitokea kwamba watu wa watoto wananyanyaswa kingono, na hii si watoto wa kike tu, hata wa kiume. Sasa pengine utuambie kwa uchunguzi wako na jinsi ambavyo umefuatilia taarifa hizi. E, yapi ambayo wewe unayafanya kwa sasa? Uh, kwa sasa sisi tunafanya kazi hapa Columbus, Ohio na tunafanya mambo makuu manne, na jambo la kwanza ni ku- kuongea na makundi mbalimbali yakiwepo makundi ya imani makanisani, maku, watu kwenye taasisi za elimu universities Uh, au tu kama wazazi wamejikusanya wanataka kusikia tunachokifanya, tunakwenda tunaongea nao, kuwapa taarifa hasa kwamba hili ni tatizo, na sio tu tatizo la Tanzania, ni tatizo la dunia nzima, kama walivyolisema watoto nchi duniani wanapatwa haya matatizo. Kwa hiyo ni kitu ambacho tunaongea nao, kuwaambia kwamba lipo na kuwasaidia kwamba wao kama wazazi kama walezi wana uwezo wa kusaidia kwamba watoto wao wasije kuwa victim katika hili. Namba mbili, baada ya kufanya at least kutengeneza awareness, tuna mafunzo ambayo tunatoa yanatumia kama masaa mawili na nusu, ni interactive, tunaongea na wazazi, tunafundishana, tunajifunza jinsi ya ku kutambua tatizo, jinsi ya ku- respond kwenye tatizo na jinsi ya ku react, kwa sababu wakati mwingine mtu unaweza ukapata nafasi ya kutambua kwamba kuna tatizo, lakini usijue jinsi ya kuli address, yani usijue kwa jinsi, jinsi ya kufanya hasa inapotokea matatizo. Yes, hapo inapotokea tatizo uongee vipi na mtoto yule ambaye unadhani amepata tatizo na nini kitamsaidia, badala ya kumvunja kabisa moyo. Kwa sababu tunaamini unapojiandaa, unapokuwa tayari kukabiliana na jambo, ndipo unavyoweza kumsaidia huyo mtoto. Na jambo nyingine tunalofanya kwa wale ambao wamepata bahati mbaya, familia nzima au mtoto wamepata bahati mbaya kwamba wao wameweza kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako watoto, wameweza kuharibiwa na wanahitaji kuongea, wanahitaji kusaidiwa ili waweze kupona katika hali walionayo. Tunawapa, wanaongea na watu ambao wana taaluma, washauri na sana kwa ajili ya kuwasaidia kwa hiyo wale ambao victims wanapata huo ushauri na pia familia na familia nzima inapata kwao. Zimekuwa ni services nne ambazo tunazifanya kuhapa, yes, kwa hapa Marekani kwa sasa. Je, swala la mila na desturi pengine linachangia hasa kuathiriwa watoto katika mambo yote ya mashambulizi ya kingono au bakaji wakiwa wadogo? Kweli kabisa, kuna mila na desturi, tena sisi wa Tanzania zinachangia kuwa na haya mashambulizi ya ngono kwa watoto, kuwa na hata hasa pia ndoa za utotoni zinachangia kabisa, na ni kitu ambacho mimi, ni Mkuria, nimeolewa na Mkuria, toka tuko mkoa wa Mara na utafiti unasema kwamba pia mkoa wa Mara umekuwa affected na ndoa za utotoni pamoja na mikoa mingine Tanzania, na unapoongea na wazee wa huko nyumbani inaonekana kwamba mila hizi tunazozifanya ni kama zinaruhusu uh, watoto kuingiliwa wakiwa bado wadogo wa mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amepunguza ukali wake kuhusu mkataba wa NATO na kuhusifu muungano huo na kiongozi wake siku ya jana Jumanne, wakati wa mikutano na katibu mkuu wa NATO. maendeleo makubwa yamepatikana, Trump alisema juu ya kuboreka kwa ushirikiano gharama, wa kushirikiana gharama kati ya nchi wanachama 29 wa umoja huu, lakini akisema kwamba kwa hakika Ujerumani hawatoi mchango wa kutosha. Jopo la kamati ya bunge katika baraza la uwakilishi na udhibitiwa na wademokrat jana Jumanne ilitumia amri wa wa ya mahakama kumwita mkuu wa zamani wa usalama wa White House kujibu maswali juu ya madai ya mtoa taarifa za siri kwamba afisa wa juu wa utawala wa Trump alitoa vitambulisho vya usalama wa, wa taifa kwa watu wasiopungua 25 ambao wafanya tathmini wa serikali walikataa kuwapa kwa sababu mbalimbali mbali. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa 10 na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.