Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Vituo vya televisheni vya kibinafsi nchini Algeria, Ennahar na El Bilad, vinasema kwamba huenda Rais Abdulaziz Buteflika wa nchini humo akajiuzulu wiki hii baada ya maandamano ya raia na shinikizo kutoka kwa jeshi wakitaka utawala wake wa miaka 20 kumalizika. Ripoti za Buteflika kupanga kujiuzulu zinajiri baada ya mkuu wa jeshi la Algeria, Luteni Jenerali Ahmed Gaid Sala kurudia wito wa kutaka baraza la kikatiba kutangaza kwamba Buteflika mwenye umri wa miaka themanini na miwili hana uwezo wa kutawala nchi hiyo. Buteflika alitangaza kuachana na mipango ya kugombea muhula wa tano madarakani, lakini akaomba muda zaidi kusalia madarakani akisubiri kufanyika kongamano kuhusu mabadiliko ya kisiasa. Tangazo lake la Machi kumi na moja lilisababisha hasira kati ya waandamanaji na kumlazimisha mkuu wa majeshi Sala kuingilia kati akitaka Buteflika kuondoka ofisini. Imekuwa nadra kwa Buteflika kuonekana hadharani tangu alipougua kiharusi mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Rais wa Sudan Omar Al Bashir amekiri kwamba matakwa ya waandamanaji wanayopinga serikali yake yalikuwa halali, lakini yalielezwa kwa njia za kukiuka sheria, jambo ambalo lilipelekea vifo vya watu kadhaa nchini humo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wademokrat wanaoongoza katika baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani wanajitayarisha kutoa amri ya kisheria kuweza kupewa ripoti kamili inayotayarishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na uchunguzi wake iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka 2016. Kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi imetaka ripoti kamili yenye kurasa 400 na ushahidi unaoambatana na ripoti hiyo kutolewa ifikapo kesho siku ya e Jumanne. Waziri wa sheria ambaye ndiye mwanasheria mkuu William Barr alisema wiki iliyopita kwamba atatoa ripoti hiyo katikati mwa mwezi huu wa April au kabla ya hapo, baada ya taarifa za siri kuondolewa na kwa sababu inaonekana haitawezekana ripoti kutolewa kesho Jumanne wanavyotaka Wademokrat, wabunge wanapanga kupiga kura kuwaruhusu kutumia mamlaka yao ya kisheria ili wapewe ripoti hiyo. Wabunge pia wanapanga kutumia mamlaka yao ya kisheria kuwachunguza maafisa watano wenye uhusiano wa karibu sana na rais Donald Trump kuhusiana na madai ya jaribio la kuzuia haki. Chama kinachotawala nchini Uturuki, AKP cha Rais Recep Tayip Erdogan, kimeshindwa katika uchaguzi wa mitaa mjini Ankara huku kikikabiliwa na ushindani mkali mjini Istanbul. Hesabu ya kura zilizohesabiwa kulingana na asilimia 99 ya kura zilizopigwa mjini Ankara inaonyesha kwamba mea wa muungano wa vyama vya upinzani ameshinda kwa asilimia 50.89 huku chama cha Erdogan cha AKP kikipata asilimia 47.06. Huko Istanbul, wagombea wote wa vyama vikuu wamedai ushindi. Chama cha AKP kimepata asilimia 48.7 huku upinzano ukiwa na asilimia 48.65. Erdogan amekiri kushindwa kwa chama chake na kuahidi kwamba kitajifunza kutoka kwa uchaguzi ujao. Chama cha Erdogan kinakabiliwa na ushindani mkali kufuatia kudorora kwa uchumi nchini Uturuki. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza mpango wa kutoa umeme kwa mgao ili kusaidia serikali kukabiliana na tatizo la maji na huduma ya mawasiliano. Katika hotuba kwa taifa, Maduro amesema mpango huo utadumu muda wa siku thelathini na utajiri baada ya maandamano ya raia kulalamikia ukosefu wa umeme. Waandamanaji walichoma takataka, kuharibu mabango ya matangazo, huku wakipaza sauti za kumlaani rais Maduro. Mwisho wa habari kwa sasa. Dakika chache kutoka sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani e, tunaangalia mashambulizi yanayoelekezwa kwa raia wa mataifa ya Afrika nchini Afrika ya Kusini, katika kile kinachoelezwa ni hali ya ku wataka wahamiaji nchini humo, e, tukio ambalo linafanywa na raia wenyeji wa taifa la Afrika Kusini ambao ni weusi. Katika sehemu ya pili, tutaangalia ripoti ya kidunia kuhusu amani katika mataifa ya ulimwenguni, ripoti ambayo iwa inaangazia mataifa 50 na mataifa 163 huru ya dunia. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa Undani ambapo hii leo e, tunaanzia nchini Afrika ya Kusini ambapo taarifa zinaeleza kwamba watu watatu raia wa Afrika, e, mataifa ya Afrika waliuawa mwishoni mwa juma katika vitong, kitongoji kimoja cha mji wa Durban, nchini Afrika Kusini, katika vitendo vya uhalifu dhidi ya raia wa kigeni. Mashambulizi hayo inaelezwa kwamba yalilenga zaidi raia ambao e, wanaishi e, nchini Afrika Kusini kutoka mataifa mbalimbali ya kiafrika Afrika. Hali hiyo imeleta wasiwasi mkubwa. Miongoni mwa, mwa, miongoni mwa raia wa mataifa mbalimbali ya Afrika ambao wapo katika nchi hiyo ya Afrika Kusini. Hali hiyo wakati inatokea, mpaka hivi sasa viongozi kadhaa wa kisiasa wameshatoa tamko la kukemea hilo eh, akiwemo rais wa South Africa, wa Afrika Kusini Cyril, eh, Ramaphosa ambaye kwa namna moja au nyingine wapo baadhi ya watu wanalaumu matamshi yake. E, katika moja ya, ya mikutano yake ya kampeni ambayo alikuwa akieleza e, kutofurahishwa na hali ya wimbi la uahamiaji haramu nchini humo, lakini i, i, mpaka hivi sasa ameshatoa taarifa mbalimbali za kukemea vikali vitendo hivi vinavyofanywa na raia wa taifa hilo la Afrika Kusini. Ikumbukwe vitendo kama hivi si vya kwanza, takriban miaka miwili mitatu imepita, kumekuwa na matukio kama haya kwa nyakati tofauti ambapo mpaka leo mchana kuna baadhi ya raia kutoka mataifa ya Afrika hasa Zimbabwe walionekana katika mji wa Durban wakikimbilia katika vituo vya polisi eh, kuomba hifadhi kwa hofu ya kufanyiwa uh, vitendo vya uhalifu. Kutaka kujua kile ambacho kinaendelea nchini Afrika Kusini, nimezungumza na mkazi wa Afrika Kusini eh, kutoka jiji la Johannesburg Amir Sheikh ambaye yeye Uh, kiasili anatokea nchini Somalia na nikataka kufahamu hali hii ikoje? E, mpaka hivi sasa watu wanaeleza nini hasa hasa ambao wanatoka katika mataifa ya Kiafrika? Asante sana bwana Idi. E, tatizo hili si mara ya kwanza inaanza, lakini ni tatizo iliyorudia mara nyingi sana, na wiki tatu iliyopita ndio Raisi Cyril Ramaphosa wa tamko ambalo wengi waliichukulia vilivyo na tukaona watu wasioasilia ama wa Afrika Kusini, hasa wafanyi biashara kutoka barani Afrika e, walishambulia na ilianza mji wa Durban na ikielekea nyingine sehemu nyingi ya nchi lakini hitamu. Linafuata tamko ambayo wiki tatu iliyopita Rais Cyril Ramaphosa ametamka akiwa katika kampeni zake za uchaguzi, na kile ambacho kinaendelea hivi sasa ni kwamba hawavurugu tayari, wanajua maeneo ambayo wapo wahamiaji kutoka ya Afrika. Na je, wanavamia hata majumbani ama ni sehemu za biashara? E, Afrika Kusini kwa sasa ni nchi huru ambaye mtu akiwa na kibali ana biashara kokote na watu wetu hasa, ingawa wako katika miji mikubwa Afrika Kusini, lakini hakuna sehemu ambayo hutapata mtu mhamiaji kutoka asilia ya eidha barani Afrika ama Asia. Na tatizo kubwa iliyoko nchini ni kwamba Afrika Kusini inatoka miaka mingi ubaguzi, na weusi walio wengi wanatumia za eh, ubaguzi ili kubagua mandugu zao hasa kutoka barani Afrika na Asia. Wageni kutoka Ulaya ama Amerika huku eh, hutambulika ama hujulikana kama ni watalii wahamiaji ama wawekezaji. Na kwa sasa tatizo iko kwa Madiba, hasa kwa manyumba ambazo mji wa Deben waliingia mpaka nyumba na wakatoa watu. Alhamdulillah, ya kifo ni chache, lakini watu walipoteza mali, wengine wamekimbilia na wakapata uhamiaji makanisa na msikiti mjini Deben, lakini kile ambacho wao wanakizungumza kama anzo ama kile kinachofanya wao washambulie wa E, kutoka maeneo mengine ya Afrika. Ni nini hasa? E, tatizo ni wanaona a, hali chuna vile serikali ambazo zinatutetea na nchi nyingi ambao shambuliwa ni nchi kama Somalia ambayo ina serikali kubwa lakini nchi ambazo wamewekeza wa uchumi yao ama wamefanya biashara nao, nchi kuu kama Nigeria, watu hawa wapati hizi tatizo sana. Lakini tatizo kubwa ni kwamba serikali ya Afrika Kusini ambayo kwa mara nyingi inakataa hata hizi shambulizi kuitwa shambulizi dhidi ya wageni ama xenofobia, na kwa kila mara wanasema eh, hii ni uhalifu wa kawaida. So tatizo ni kwamba hata wahalifu ambayo wanashikwa huenda wakaachiliwa siku ya pili na watu kuona tu wanaweza wakapu watu mali wakit, kila wakipenda, lakini kuna taarifa kwamba hata raia wa mataifa jirani kama vile zile wamekuwa wakishambuliwa sana. Hebu ukweli wa hili na kile ambacho unakijua hapo Afrika Kusini? E, ndugu, tatizo iliyoko hapa ni ukiwa wewe ni mgini na si wa asilia wa Afrika Kusini, ingawa hata wa nchi jirani ambao wanaongea lugha sawia na wao kama wa Malawi, Zimbabwe ambazo ni jirani, tatizo huwapata vile. So, tatizo sio kubagua tu watu, wajia fulani ama watu kutoka barani Afrika sehemu za Afrika Mashariki ama Kaskazi. Tatizo ni kwamba kila mhamiaji aliyohamia hapa, tatizo ikianza inampata. Lakini si kubagua tu watu, watu ambao wanatoka sehemu fulani na kile ambacho wamekuwa wakilalamika kwamba kampuni nyingi zimekuwa ziko tayari kuajiri hawa wageni kuliko wao. Je, kuna ukweli wowote wa hili kwa mazingira ambayo unayaona hapo? Ukiachilia mbali hawa ambao wanafanya biashara, sidhani kwamba hizo ni kizingitio tu, lakini pale watu waliofika hapa ni watu, kuna wasomi walio katika tabaka mbalimbali, wanaofanya kazi nyingi na haswa kazi ambayo mtu kutoka Afrika kuse, Afri, barani Afrika ama Waasia wanafanya ni kazi zile ndogo ndogo ambazo hata mtu wa, eh, ni kazi tunaweza sema kazi ambayo mtu wa Afrika Kusini anazidharau, so hiyo ni kizingitio bali, haina kweli wowote. Na kwa mazingira yalivyo hivi sasa, unadhani jambo hili litaendelea licha ya hawa viongozi uh, kukemea kuwakumbusha kwamba mataifa mengi tu ya Afrika yalijitolea katika kukomboa mtu mweusi wa Afrika Kusini wakati wa ubaguzi wa rangi. E, hii ni jambo ambalo imerudia e, mara nyingi, na saa wakati tunapokuwa na uchaguzi na tukikumbuka Afrika Kusini, uchaguzi ni uchaguzi mbili, e, wa rais na vilevile vile wa mikoa na vilevile vile wa serikali ya chini, na kila ambazo tunaelekea uchaguzi, tatizo kama hili hutendeka lakini naona leo asubuhi waziri wa mahusiano na ushirikiano wa kimataifa Balozi Sisulu akiwaita mabalozi wa Afrika, eh, wa Afrika walioko hapa pamoja na jemedari eh, wa polisi, eh, waziri wa polisi jemedari Bekisele walikutana na akasema, wameshauriana vile hizi shambulizi dhidi ya raia yao ya wageni eh, zingesimamisha na vile wangeshirikiana kutatua hili hali. Lakini unapoona rais mwenyewe akikemea na kuja nje na kusema sisi tunachukua kazi, itakuwa ni ngumu sana at least, eh, itakuwa ni ngumu sana kutatua, maana tatizo mara nyingi hutoka kwa ndimi ya viongozi wa nchi eh, wa ma eh, vyama vingi vya kisiasa nchini humo. Naam, huyo basi ni mkazi wa taifa la Afrika Kusini mwenye asili ya Somalia, akizungumza nasi juu ya taarifa za kuwepo kwa ghasia dhidi ya raia wa kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika nchini Afrika Kusini ambapo hivi sasa tukio hilo limeshika hatamu katika medani ya habari, uh, eneo zima la Afrika, watu wakikemea vibaya, uh, haya matukio. Lakini mwenzangu vilevile vile Patrick Nduwimana alizungumza na Hamidu Rubawa ambaye ni raia wa Tanzania mkazi wa mji wa Cape Town, na kwanza akamuuliza nini hesabu hasa sababu ya mauaji hayo dhidi ya Waafrika, kwa upande wake anayechukuliaje kilichotokea. Kikubwa naona ni kama chuki inazopandikizwa na watu weupe juu ya watu weusi kwa watu weusi, kwa sababu ni kweli makampuni mengi ya watu weupe hapa yanatoa ajira nyingi kwa wageni imekuwa kama uchonganishi kwao, kwa sababu wao ndo wanachukua fursa nyingi kuliko za watu weusi. Bado ajira wanazozizungumzia ambazo wanachukua wageni ni chache, tofauti na wao, watu weupe, vitu wanavyovichukua watu weupe, wana makampuni. Kwa hiyo mimi kwangu, mimi nachukulia kama ni kugombanishwa wenyewe kwa wenyewe, na wenzetu hawa wa uelewa wao wa mdogo, kwa sababu wamenyimwa elimu, kama wanakuta, uhuru wamepata mwaka tisini na nne. Kwa hiyo yani, wengi hawajatoka nje, wengi wamenyimwa elimu, ni kitu hicho, hapo ndo tatizo kubwa. Kuna wale wanasema kulikuwa na kama vile kampeni ya kisiasa ya Rais Ramafosa, na alizungumzia kwamba kuna raia wa kigeni kutoka Afrika bila kuwataja na wakina nani, wanakuja wanafungua biashara bila kufuatisha utaratibu kwenye vitongoji, katika miji tofauti. Wanasema baada tu ya kauli hii ndiyo hawa watu wakavamiwa na wakauawa. Sijui unasema nini? Hilo ni kweli kabisa. Ramafosa amechochea swala hili, amechochea swala hili kwa faida ya chama chake na kama alivyosema mpinzani Julius Malema, Julius Malema amelizungumza hilo swala vizuri kabisa. Lamaposa anafanya vitu hivi kwa sababu yeye akukaa nje, akupigania uhuru kama walivyopigania akina Jacob Zuma, tunaona anaishi Zambia muda mrefu. kina mzee wa latambo mona amelizungumza hilo. Kwa hiyo hilo ni kweli kabisa, Lamaposa amechochea hili swala kwa faida ya chama chake na hasa wale ambao wanalengwa katika vitendo hivi vya uh, ubaguzi au vya uchochezi wa chuki ni raia kutoka nchi gani? Wengi wao ni Wazimbabwe, kwa sababu hapa raia wengi ni Wazimbabwe na Wanigeria. Bado Watanzania sio wengi kiasi hicho, wengi waliowasilika kwa suala hili ni Wazimbabwe na Wanigeria na je, serikali imezungumza lolote, itafanya nini kusema ikabiliane na vitendo hivi vya chuki dhidi ya Waafrika, sababu si mara ya kwanza vitendo hivi kutokea? Sijasikia kauli kutoka kwa serikali, nimesikia kauli kutoka kwa na, kama nilivyokwambia, Julius Malema amelizungumza hilo swala, amelipinga sana, na amewasihi sana raia wenzie juu ya kutuchukia sisi watu weusi wenzao, kwa sababu kama nilivyokueleza sisi watu weusi bado stili tunachukua ajira ndogo ndogo tu, sio kama mtu mweupe hapa anaodi ardhi, anaodi kila kitu. Kwa hiyo ni kama wanatuchonganisha sisi kwa manufaa yao, watu weupe wa. Na hii ije vipi? kama mfano upande wako tu haikutii wasiwasi? Inanitia wasiwasi, kwa sababu nimezuia familia yangu isitoke kwa wiki nzima hii, tuangalie. Japokuwa mambo haya kwa mijini sio mengi, sasa mimi naishi Cape Town, mjini kabisa, mambo hayo sio sana. Nje ya miji ndo yanatokea sana location na je, uh, wewe kama miongoni mwa uh, raia hao wa kigeni ambao wanaishi wana, huko Afrika ya Kusini, na wanafanya shughuli huko, mmeshajikusanya na wengine ili kuomba viongozi wasuluhishe kabisa tatizo hili? Ya kama sisi Cape Town tuna umoja wetu, nafikiri umeshughulikia hilo swala juzi, tulikuwa na kikao, nafikiri unawasiliana na balozi na balozi ameahidi atakuja, lakini sio sana kwa Cape Town ni. Swala hilo naona limetokea zaidi Bebeni, ndio watu wengi sana wameathirika. Cape Town sio sana naam. Basi huyo ni Hamidu Rubawa akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwima na kutueleza eh, hali jinsi ilivyo nchini Afrika Kusini eh, mara baada ya watu watatu kuripotiwa kupoteza maisha eh, mwishoni mwa juma katika kitongoji kimoja cha mji wa Daban nchini Afrika Kusini katika vitendo vya uhalifu dhidi ya raia wa kigeni hasa wanaotoka katika mataifa ya Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia ripoti ya dunia kuhusu amani e, katika mataifa ya dunia. Ripoti hii hutolewa kila mwaka na taasisi ya uchumi na amani yenye makao yake makuu e, katika jiji la Sydney nchini Australia na ina matawi katika sehemu mbalimbali mbali duniani, e, kama vile New York hapa Marekani e, katika taifa la Mexico, a, pamoja na The Hague Uholanzi, bila kusahau ta, tawi lingine la a, taasisi hii ni mji wa Brussels nchini Ubelgiji. Ripoti ya mwaka huu ni ya ishirini ambayo yenyewe inaangalia nchi 163 huru kwa kuangalia hali ya amani katika mataifa hayo. Ripoti hii inaelezwa inajumuisha takriban asilimia 99.7 ya uwakilishi wa watu duniani kote e, kwa kutumia njia ishirini na tatu zikijumuisha zile za kupata maudhui ya masuala ya amani na idadi kutoka vyanzo mbalimbali. Ripoti inaangalia mambo makuu matatu. Cha kwanza ni kiwango cha usalama na ulinzi katika jamii ndani ya nchi husika. Hali ya kuwepo migogoro ndani na nje ya mataifa hayo ambayo imeyaangazia 163, na eneo la tatu ni kiwango cha utumikaji wa wanajeshi au majeshi katika shughuli mbalimbali ndani ya taifa husika kwa muktasari kwa kuangalia mataifa ya afrika mashariki tanzania ndiyo nchi yenye amani zaidi ukilinganisha na mataifa yote ya afrika ya mashariki ikiwa nafasi ya 51 kidunia ikifuatiwa na rwanda yenye nafasi ya 103 duniani uganda nafasi ya 107, Kenya nafasi ya 123, burundi nafasi ya 134, na sudan kusini ikiwa katika nafasi 161 taifa la malia ambalo lipo katika ukanda wa Afrika Mashariki lenyewe lipo katika nafasi ya 150 lakini kile ambacho kimebainishwa na ripoti hii e, kuhusiana na Burundi, licha ya kuwa katika nafasi ya 134 kidunia, ripoti hiyo imeitaja Burundi kuwa miongoni mwa mataifa matano duniani kote ambayo kwa mwaka 2018 yalishuhudia ya kuimarika zaidi kwa amani yake, ikishika nafasi ya 4 kidunia, huku orodha hiyo ya mataifa matano ambayo y kiwango yameongeza kiwango cha amani kwa kiwasi kikubwa ni mataifa ya Gambia, Liberia, Iraq, Burundi na Senegal. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kiwango cha amani duniani kinaendelea kuporomoka. Hali hii inaendelea kuongezeka ikiwa ni sawa na kipindi chote cha miaka kumi iliyopita. Maana yake dunia mwaka elfu mbili na nane ilikuwa na amani zaidi kuliko ilivyo leo. Nchi 92 kati ya 163 zinaonekana kushuka kwa kiwango cha amani. Mataifa ya Afghanistan, Sudan Kusini, Iraq na Somalia bado yapo kwenye orodha ya mataifa yasiyo na amani. Tunaye Dr Patrick Ngula kwenye laini ya simu ambaye ameiangazia uh, ripoti hii. Dr Patrick Ngula, dunia sasa inaelezwa kwamba haina amani lakini wakati huo huo taifa la Burundi e, licha ya kuwa na migogoro ya hapa na pale e, ikishutumiwa kukiuka haki za binadamu e, kuzuia uhuru wa habari kiasi kwamba juma lililopita wanahabari wa taifa hilo wameambiwa wasiripoti e, kupitia vyombo vya habari vya sauti ya Amerika na BBC. Kulikoni ikawa imepanda hivi? Na kwa nini dunia hali inazidi kuwa mbaya katika swala la amani? Kwanza uh, tu niseme tu uh, taarifa uh, au um, takwimu hizo zitaja uh, zi hapo mwanzo ni sahihi zaidi dhidi ya Burundi, lakini kitu kimoja ambacho uh, nchi hii ya Burundi uh, ambayo iko katika uh, mashariki ya kati mwa Afrika uh, walichokifanya ni, ni kuzuia upatikanaji wa silaha uh, Uh, moto kwa kirahisi uh, dhidi ya wananchi wake wa Burundi na hiyo tu imeweza uh, kuwaweka katika uh, hali ya kutoka kama uh, ulivyogusia kwamba wako katika uh, namba ya mia moja na thelathini na nne lakini walikuwa katika namba mia moja na thelathini na nane vile na vilevile, hiyo ilisababisha wao kuwatoa katika Uh, mshim, uh, ngazi ambayo walikuwepo mwanzoni uh, kwa sababu wameweza kudhibiti baadhi ya uhalifu na upatikanaji wa silaha. Na katika suala la kuporomoka kwa amani ya dunia uh, ni nini hasa ambacho ripoti inaeleza? Uh, katika kuporomoka kwa amani ya dunia wamegusia zaidi, zaidi ya kuongezeka kwa ugaidi uh, katika nchi za Mashariki ya Kati, uhalifu wa kivita na mahusiano yasiyokuwa mazuri kati ya nchi jirani, na vile vile matumizi makubwa katika uh, sehemu za uh, majeshi ya nchi, kuongezeka kwa ununuaji wa silaha vile vile huwongi, uh, kuongezeka kwa uh, uh, baadhi ya nchi duniani uh, kuajiri wanajeshi wengi na kununua zaidi vifaa vya kijeshi. Kwa hiyo hivyo tu ni baadhi tu ya vitu kadhaa ambavyo vimeorodheshwa katika ripoti hiyo ya kuonyesha au kuashiria amani hapa duniani. Na kwa masuala ya migogoro baina ya nchi na nchi, ni migogoro gani hasa ambayo imeainishwa kwamba ndiyo inayochochea, eh, amani ya ulimwengu hivi sasa kudorora? Maanake ukiangalia karibu dunia yote unakuta mara nyingi inakuwa inagawanyika, hasa mataifa makubwa uh, linapotokea suala fulani ya mahali fulani ya nchi Uh, uh, hali imekuwa kwamba kunakuwa kuna makundi mawili. uh, mimi tu nitazungumzia katika Afrika Mashariki na ya Kati. Ukiangalia nchi ambayo ni bado changa sana ya Sudani ya Kusini, kumekuwepo na migogoro ya kisiasa ndani ya nchi au kuwepo kwa fujo dhidi ya wananchi, ambazo zinaletwa kutokana na baadhi ya mashirika au mataifa mbalimbali hapa duniani ambayo yameweza kuingia katika biashara na hiyo naona imesababisha kuwepo kwa vita ndani ya nchi ya Sudani katika kipindi zaidi ya miaka minne iliyopita. Na kwa mataifa mengine ya Afrika ya Mashariki eh, kwa kuangalia unaona eh, bado eneo la Afrika Mashariki eh, halifanyi vizuri sana kwenye eneo hili eh, maanake hata ukiangalia katika ya zile nchi ah, kumi bora za Afrika Uh, ipo nchi moja tu kutoka ukanda wa Afrika Mashariki. Tatizo ni nini sana eh, ambalo inaikabili eneo zima la Afrika Mashariki? Ukiangalia kwa karibu zaidi, tatizo kubwa ni, ni kutokuwepo kwa upatikanaji wa haki kwa mfano za kibinadamu, kuruhusiwa kwa baadhi ya waandishi wa habari kufanya kazi zao kama uh, vyombo vya habari uh, na vile vile uh, ukiangalia zaidi migogoro ya ndani ya kisiasa katika nchi hizo hizo tu ndio baadhi ya vitu uh, kadhaa ambavyo vimeendelea kuchochea kuwepo kwa migogoro na kutokuwepo kwa hali ya amani na usalama katika nchi hizi nyingi za Afrika Mashariki na ya kati. Sasa ukiangalia kwenye nchi zile uh, tano, ambazo uh, zimeimarika ama zimeongeza kiwango cha amani eh, nchi ya Gambia, Liberia Iraq, Burundi na Senegal. Uh, unaona kwamba ni mataifa takriban manne ya bara la Afrika uh, ndiyo ambayo yamefanya vizuri katika nchi zote za ulimwenguni. Uh, je, hii hali unaweza ukaieleza vipi eh, kwa kuangalia mtazamo wa bara la Afrika ambalo limekuwa likikabiliana na uh, migogoro mbalimbali ndani, baina ya mataifa yenyewe na hali kadhalika Uh, taifa kwa taifa, hasa ukiangalia nchi ya Gambia ambayo, eh, kwa kipindi kirefu imekuwa chini Yahya ya, ya Jammeh, mimi tu niseme tu kama taarifa ilivyogusia ni kwamba uh, toka walivyofanya chaguzi zao na kuchagua rais mpya uh, nchi hiyo vilevile iliweza kuleta mahusiano ya karibu na nchi jirani zao, na hivyo hiyo iliweza kusababisha uh, kuwepo kwa hali ya amani na usalama katika eneo hilo linalozunguka nchi hizo ndogo katika magharibi mwa Afrika. Dkt. Patrick Nugula, anaona, muda wetu umetukimbia, kuna mambo mengi ya kueleza eh, kuhusiana na ripoti hii. Naamini kabisa uh, tutakuwa tumepata mwangaza wa kujua kile ambacho kinaendelea, lakini uh, kwa mujibu wa ripoti kwamba hali ya amani e, ulimwenguni kiujumla inazidi kudorora na hali hii imekuwa ikiendelea toka uh, mwaka elfu mbili na nane. Hakuna hata kipindi kimoja ambapo dunia imeshuhudia amani yake iki ongezeka zaidi ya kupungua. Nchi takriban e, zaidi ya tisini zimeelezwa kwamba zenyewe e, amani zake zimekuwa zikidorora, tofauti na nchi takriban kama ishirini na hivi e, ndizo ambazo zimekuwa zikifanya vizuri. Kwa niaba ya wote, e, waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.