hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni bmj mridhi jina langu ni kenneth bwire nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu aprili mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mitambo ya fm afrika mashariki na kati karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini aitisha mkutano na mabalozi wa nchi mbalimbali kutanzua mgogoro wa mashambulizi ya wageni kutoka katika nchi jirani. Ni nani walioathiriwa sana na mashambulizi hayo? Sio wengi walioathirika kwa swala hili ni Wazimbabwe na Wanigeria. Sisi watu weusi bado stili tunachukua ajira ndogondogo tu, sio kama mtu mweupe hapa, anaodi ardhi anaodi kila kitu kwa hiyo ni kama wanatuchonganisha sisi kwa manufaa yao watu weupe. Gavana wa, wa, wa benki kuu ya Tanzania atatoa uf, atoa ufafanuzi juu ya sheria za ubadilishanaji wa fedha na kusema maduka mengi yamekiuka kanuni za sheria. Nam, utasikia mengi zaidi kuhusu gavana wa benki kuu ya Tanzania hapo baadaye kidogo. Vilevile vile hapa studio tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Kinshasa, atakuwa nasi live hapa studio, lakini ni baadaye kidogo. Kwa sasa tupate habari za dunia zikisomwa na Kennes Mwire. Wademokrati wanaoongoza katika baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani wanajitayarisha kutoa amri ya kisheria kuweza kupewa ripoti kamili iliyotayarishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na uchunguzi wake iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi imetaka ripoti kamili yenye kurasa mia nne na ushahidi unaoambatana na ripoti hiyo kutolewa ifikapo kesho Jumanne. Waziri wa sheria ambaye ndiye mwanasheria mkuu William Barr alisema wiki iliyopita kwamba atatoa ripoti hiyo katikati mwa mwezi huu wa Aprili au kabla ya hapo, baada ya taarifa za siri kuondolewa. Na kwa sababu inaonekana haitawezekana ripoti kutolewa kesho jumanne wanavyotaka wademokrat, wabunge wanapanga kupiga kura kuwaruhusu kutumia mamlaka yao ya kisheria ili wapewe ripoti hiyo. Wabunge pia wanapanga kutumia mamlaka yao ya kisheria kuwachunguza maafisa watano wenye uhusiano wa karibu sana na rais Donald Trump kuhusiana na madai ya jaribio la kuzuia hakimu. Vituo vya televisheni vya kibinafsi nchini Algeria Anahar na El Bilad vinasema kwamba huenda rais Abdulaziz Bouteflika kajiuzulu wiki hii baada ya maandamano ya raia na shinikizo kutoka kwa jeshi wakitaka utawala wake wa miaka ishirini kumalizika. Ripoti za Bouteflika kupanga kujiuzulu zinajiri baada ya mkuu wa jeshi la Algeria luteni jenerali Ahmed Gaid Sala kurudia wito wa kutaka baraza la kikatiba kutangaza kwamba Bouteflika mwenye umri wa miaka themanini na mbili hana uwezo wa kutawala nchi. Boteflika alitangaza kuachana na mipango ya kugombea mhula wa tano madarakani, lakini akaomba muda zaidi kusalia madarakani akisubiri kufanyika kongamano kuhusu mabadiliko ya kisiasa. Tangazo lake la Machi kumi na moja lilisababisha hasara kati ya waandamanaji na kumlazimisha mkuu wa majeshi Sala kuingilia kati, akitaka boteflika kuondoka ofisini. Imekuwa nadra kwa Boteflika kuonekana hadarani tangu alipougua kiharusi mwaka elfu mbili kumi na tatu. Rais wa Sudan Omar al Bashir amekiri kwamba matakwa ya waandamanaji wanaopinga serikali yake yalikuwa halali, lakini yalielezwa kwa njia za kukiuka sheria, jambo ambalo lilipelekea vifo vya watu kadhaa. bmj Muridhi anaarifu zaidi. Bashir alikuwa akiwahutubia wabunge kwa mara ya kwanza tangu alipotangaza hali ya hatari tarehe 22 mwezi Februari katika juhudi za kutuliza maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mwezi Desemba mwaka huu. Rais Bashir amesema mzozo wa kiuchumi nchini humo umeathiri raia wengi. Raia wa Sudan wamekuwa wakiandamana kumtaka kiongozi huyo kuondoka madarakani wanaishutumu serikali yake kwamba imevuruga uchumi wa nchi hiyo na kupelekea ongezeko la bei ya chakula na upungufu wa bidhaa muhimu kama vile mafuta ya petroli na fedha za kigeni. Lakini kwenye hotuba yake Bashir pia ameyashutumu makundi ya kisiasa ambayo amesema kwamba yamekuwa ya yakitumia maandamano hayo kuchochea chuki ambayo imepelekea maafa. Serikali ya Sudan imesema kufikia sasa watu 31 wamekufa huku shirika la kutetea haki la Human Rights Watch likisema idadi hiyo ni watu 51 wakiwemo watoto na wahudumu wa afya. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Chama kinachotawala nchini Uturuki AKP chake Rais Recep Tayip Erdogan kimeshindwa katika uchaguzi wa mitaa mjini Ankara huku kikikabiliwa na ushindani mkali mjini Istanbul. Hesabu ya kura zilizohesabiwa kulingana na asilimia 99 ya kura zilizopigwa mjini Ankara inaonyesha kwamba meya wa muungano wa vyama vya upinzani ameshinda kwa asilimia 50.89, huku chama chake Erdogan cha machake, edo wancha, AKP kikipata asilimia 47.06. Mjini Istanbul wagombea wote wa, wa vyama vikuu wamedai ushindi. Chama cha AKP kimepata asilimia 48.7 huku upinzani ukiwa na asilimia 48.65. Erdogan amekiri kushindwa kwa chama chake na kuahidi kwamba kitajifunza kutoka kwa uchaguzi huo. Chama chake Erdogan kinakabiliwa na ushindani mkali kufuatia kudorora kwa uchumi nchini Uturuki. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza mpango wa kutoa umeme kwa mgao ili kusaidia serikali kukabiliwa ama kukabiliana na tatizo la maji na huduma ya mawasiliano. Katika hotuba kwa taifa, Maduro amesema mpango huo utadumu muda wa siku thelathini na unajiri baada ya maandamano ya raia kulalamikia ukosefu wa umeme. Waandamanaji walichoma takataka, kuharibu mabango ya matangazo, huku wakipaza sauti za kumlaani rais Maduro. Maduro amesema shule zitaendelea kufungwa, huku masaa ya kufanya kazi yakipunguzwa, ili kupunguza kiwango cha matumizi ya umeme. Maduro amelaumu Marekani kwa ukosefu wa nguvu za umeme, akisema ni njama ya kuhujumu utawala wake, huku kiongozi wa upinzani ambaye amejitangaza kuwa rais wa muda wa Venezuela Juan Guaido akidai ukosefu wa umeme unasababishwa na hali ya serikali kutojali pamoja na usimamizi mbaya barabara kabisa unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo hukujia kila siku Jumatatu hadi Ijumaa. Tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu jioni ya leo. Ni kwamba wiki iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa taarifa iliyoeleza kwamba rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, angefanya ziara hapa Washington ambayo itaangazia maswala ya uchumi na usalama. Mkutano huo unaofanyika kutoka Jumatano hadi Ijumaa na uh, ni kwamba hapa studio sasa hivi tunaye mwandishi wetu wa Kinshasa Salehe Mwana Milongo ambaye amefika uh, hapa Washington, kabla ya rais Tshisekedi ili kufuatilia kwa karibu ziara hiyo. Salehe, tuanze na sababu ambazo zinamleta uh, Tshisekedi hapa Washington. Wizara ya mambo ya nje imeshaeleza ni kuhusu usalama na uchumi, lakini wewe kama ambayo unatokea Kinshasa, labda una mengi ambayo unajua Tshisekedi anakuja kufanya hapa Washington. Asante sana BMJ. Ni kwamba ziara hiyo kwanza ni kutaka kumpa uh, hiyo sifa ya kimataifa kutokana na uchaguzi na mazingira ambayo matokeo ya uchaguzi yaliweza hivi kutangazwa, na ambayo umejua, kumekuwa na mpinzani mwingine Martin Fayulu ambaye amesema ni yeye ndiye mshindi. kwa hiyo kukubalika kimataifa imekuwa ni aina mojawapo ya Chisekedi kujivunia na Marekani ikiwa kama vile nchi ya kwanza mbali nje ya bara la Afrika kuweza kutembelewa na, na, na rais Chisekedi na kumekuwa na tetesi za hapa na pale, wengi wakiuliza, je, ni kwa nini amealikwa mapema namna hii kuliko hata viongozi wengine ambao wameingia mamlakani? E, kumekuwa na suala la vikwazo ambavyo vimewekwa dhidi ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni na washauri wake. Sasa uh, haya yote unadhani kwamba ni baadhi ya mambo ambayo labda yatazungumziwa? e, kinachoonekana ni kwamba Marekani inataka irejee nchini Kongo. Umejua, Rais Barack Obama mwaka elfu mbili na kumi na, na, na, na mbili hivi aliweza kusaini okay, eh, waraka wa kutaka kuzuia wawekezaji wa Marekani kwenda kuwekeza nchini Kongo kutokana na vitisho vya kiusalama na vilevile vile, eh, rushwa na, na maswala mengine na eh, viliweza kuongezwa eh, tena na, na, na, na Rais Donald Trump mwaka jana Desemba. Kwa hiyo kumekuwa na hali kama ni kutaka kuwavutia Wamarekani warejee na Wamarekani wenyewe kuona kumekuwa na umuhimu hivi sasa kutokana na uongozi mpya kwamba waweze kubadilisha uh, uh, mtizamo wao kulingana na jinsi hmm, ilivyokuwa na rais Kabila. Saleh, najua tutakuwa nawe hapa siku nyingi, mpaka ziara hii ifanyike kutoka kesho kutwa mpaka Ijumaa, lakini kuna swali moja la mwisho ambalo uh, sitakuacha kabla sijakuuliza ni kwa nini: uh, Tshisekedi hajaunda serikali kufikia sasa? Kwa kweli kumekuwa na, na na mengi, lakini hatufahamu kitu gani ambacho uh, kimesababisha asiunde se, uh, kute, kuunda serikali? mm -hmm. Uh, kwa saba, kwanza ni kuweko na waziri mkuu, na hiyo ni utaratibu. Ni kwa mara ya kwanza kumekuwa uh, wabunge ambao ni, wa, ni wengi kutoka chama ambacho sio cha rais. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa, na tunafikiria kwamba huenda uh, baadaye akirejea kwenye ziara hii ama kabla ya kuondoka anaweza kutaja waziri mkuu. Nikushukuru sana Salehe Mwana Milongo, huyo mwandishi wetu wa kule Kinshasa, DRC, akizungumza nasi moja kwa moja kutoka hapa studio. Na kama nilivyosema, tutakuwa na mengi eh, kuhusu ziara ya rais mpya wa DRC, eh, eh, Felix Tshisekedi. Naendelea kukusomea habari kuu za dunia. Mwigizaji Volodimir Zelenski ameshinda duru ya kwanza ya uchaguzi wa urais nchini Ukraine. Zelenski amemshinda mpinzani wake wa karibu ambaye ni rais wa sasa Petro Poroshenko kwa karibu ya mara mbili ya kura. Zelenski mwenye umri wa miaka 41, amekuwa akimwigiza rais Poroshenko kwenye runinga za Ukraine kabla ya kutangaza kugombea urais mwashoni mwanzoni mwa mwaka huu. Kampeni yake imezingatia maswala ya ufisadi na uchumi mbaya, na amepata asilimia 30.2 ya kura zilizopigwa akifuatiwa na Poroshenko ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2014 aliyepata asilimia 16.7. Aliyekuwa waziri mkuu Yulia Timoshenko amemaliza katika nafasi ya tatu na asilimia 13. Duru ya pili ya uchaguzi itafanyika Aprili 21 kati ya Zelenski na Poroshenko. Watu 27 wamekufa na zaidi ya 500 kujeruhiwa vibaya kufuatia mvua iliyoandamana na radi kusini mwa Nepal. Afisa wa jeshi la Nepal, Saroj Kumar Adikar amesema zaidi ya watu 400 wamejeruhiwa katika matukio yanayohusiana na mvua. Maafisa wa ukoaji kutoka jeshi la Nepal wakishirikiana na maafisa wa polisi na wawakilishi kutoka serikali za mitaa wanaendelea na juhudi za uokoaji na kutoa msaada wa chakula, dawa na mahema kama makao ya muda. Dhoruba hiyo kali imesababisha uharibifu mkali, ikiwemo kuangusha nyumba, magari na kung'oa miti. Maafisa nchini Peru wanasema watu ishirini wameuawa baada ya basi lenye sehemu mbili juu na chini kuchomeka moto katika mji mkuu wa Lima. Watu nane wamejeruhiwa katika tukio hilo la Jumaapili katika kituo cha mabasi cha San Martin de Porres, walioshuhudia wanasema moto ulianzia nyuma ya gari na kusambaa kwa kasi ukiteketeza gari lote. Maafisa wanasema wengi waliokufa walikuwa wamekalia sehemu ya juu ya basi hilo. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na Kenneth Bwire, tuangalie mengine kutoka kwa waandishi wetu. Ni kwamba watu watatu waliuawa wa mwishoni mwa juma katika kitongoji kimoja cha mji wa Durban nchini Afrika Kusini, katika vitendo vya uhalifu dhidi ya raia wa kigeni. Ni mashambulizi ambayo yalilenga zaidi ya raia, au yalilenga zaidi raia kutoka Malawi. Eh, kulingana na ripoti za vyombo vya habari, hali hiyo imeleta wasiwasi mkubwa miongoni mwa raia wa Afrika Mashariki waishio Afrika ya Kusini. Mwenzangu Patrick Duim, Duimana amezungumza na Hamidu Rubawa. Huyu ni raia wa Tanzania ambaye ni mkazi wa Cape Town nchini Afrika Kusini, na kwanza akamuuliza ni nini hasa sababu za mauaji hayo dhidi ya Waafrika. Kilichotokea kikubwa naona ni kama chuki inazopandikizwa na watu weupe juu ya watu weusi, kwa watu weusi, kwa sababu ni kweli makampuni mengi ya watu weupe hapa yanatoa ajira nyingi kwa wageni Imekuwa kama uchanganishi kwao, kwa sababu wao ndo wanachukua fursa nyingi kuliko za watu weusi. Bado ajira wa wanazozizungumzia ambazo wanachukua wageni ni chache, tofauti na wao watu weupe. Vitu wanavyovichukua watu weupe, wana makampuni. Kwa hiyo mimi kwangu mimi nachukulia kama ni kugombanishwa wenyewe kwa wenyewe, na wenzetu hawa wa uelewa wao wa mdogo, kwa sababu wamenyimwa elimu. Kama wanakuta hulo wamepata mwaka tisini na nne, kwa hiyo yani wengi hawajatoka nje, wengi wamenyimwa elimu, ni kitu hicho, hapo ndo tatizo kubwa. Eh, kuna wale wanasema kulikuwa na kama vile kampeni ya kisiasa ya Rais Ramaphosa na alizungumzia kwamba kuna raia wa kigeni kutoka Afrika bila kuwataja, na wakina nani wanakuja, wanafungua biashara bila kufuatisha utaratibu kwenye vitongoji katika miji tofauti. Wanasema baada tu ya kauli hii ndiyo hawa watu wakavamiwa na wakauawa, sijui unasema nini? Hilo ni kweli kabisa, Ramaphosa amechochea swala hili, amechochea swala hili kwa faida ya chama chake na kama alivyosema mpinzani Julius Malema. Julius Malema amelizungumza hilo swala vizuri kabisa. Lamaposa anafanya vitu hivi kwa sababu yeye akukaa nje, akupigania uhuru kama walivyopigania akina Jacob Zuma, tunaona anaishi Zambia muda mrefu, kina mzee wa Latambo. Umeona, amelizungumza hilo. Kwa hiyo hilo ni kweli kabisa, Lamaposa amechochea hili swala kwa faida ya chama chake na hasa wale ambao wanalengwa katika vitendo hivi vya uh, ubaguzi au vya uchochezi wa chuki ni raia kutoka nchi gani? Wengi wao ni Wazimbabwe, kwa sababu hapa raia wengi ni Wazimbabwe na Wanigeria. Bado Watanzania sio wengi kiasi hicho, wengi waliowasilika kwa suala hili ni Wazimbabwe na Wanigeria na je, uh, serikali imezungumza uh, lolote? Itafanya nini kusema ikabiliane na vitendo hivi vya chuki dhidi ya Waafrika? Sababu uh, si mara ya kwanza vitendo hivi kutokea. Sijasikia kauli kutoka kwa serikali, nimesikia kauli kutoka kwa na, kama nilivyokwambia, Julius Malema amelizungumza hilo swala, amelipinga sana na amewasihi sana raia wenzie juu ya kutuchukia sisi watu weusi wenzao, kwa sababu kama nilivyokueleza sisi watu weusi bado stili tunachukua ajira ndogo ndogo tu, sio kama mtu mweupe hapa ana old ardhi ana old kila kitu. Kwa hiyo ni kama wanatuchonganisha sisi kwa manufaa yao watu weupe. Na hii je, vipi kama mfano upande wako tu haikutii wasiwasi? Ah, inanitia wasiwasi kwa sababu nimezuia familia yangu isitoke kwa wiki nzima hii tuangalie, japokuwa mambo haya kwa mijini sio mengi. Sasa mimi naishi Cape Town mjini kabisa, mambo hayo sio sana. Nje ya miji ndio anatokea sana location na je, uh, wewe kama miongoni mwa uh, raia hao wa kigeni ambao wana, wanaishi huko Afrika ya Kusini na wanafanya shughuli huko, mmeshajikusanya na wengine ili kuomba viongozi wasuluhishe kabisa tatizo hili? ya kama sisi Cape Town tuna umoja wetu, nafikiri umeshughulikia hilo swala. Juzi tulikuwa na kikao, nafikiri unawasiliana na balozi, na balozi ameahidi ya atakuja, lakini sio sana kwa Cape Town ni. Suala hilo naona limetokea zaidi Bebeni, ndio watu wengi sana wameathirika. Cape Town sio sana ni. Hamidu Rubawa akizungumza na Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Cape Town, Afrika ya Kusini. Kwingineko, gavana wa benki kuu ya Tanzania ametetea hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kuyafungia maduka ya ubadilishaji wa fedha za kigeni. George Jogopa anayo taarifa kamili. Gavana wa benki kuu ya Tanzania Profesa Florence Luoga amesema benki hiyo imeendeshwa ukaguzi katika maduka yote ya kubadilisha fedha za kigeni hasa katika maeneo ya miji mikubwa. Amesema masharti ya kusafirisha dola za Marekani, sarafu ambayo imekuwa ikitumiwa na wingi, yameendelea kubaki katika sheria tangu mnamo mwaka 1992 na masharti hayo si kwamba Tanzania pekee bali yanapatikana pia katika mataifa mengine ya ng'ambo. Amedai kwamba pesa ambayo mtu anaruhusiwa kutoka nayo nchini ni ile ambayo anaruhusiwa kuingia katika nchi nyingine kuhusu hatima ya maduka ya kubadilisha fedha ambayo hadi sasa yamezuliwa kutoa huduma hiyo, gavana Luoga amesema baadhi ya wa wamiliki wa maduka hayo huenda wakafikishwa mahakamani hivi karibuni. Ni kwa maduka mengi yalihusika katika e, utakati, utakatishaji wa fedha, kwa sababu zoezi lenyewe Dar es Salaam lilihusisha maduka 80 87. Katika maduka 87, ni maduka matano tu hayakukutwa na ukiukaji mkubwa. Maduka 82 yalikutwa na viashiria kuwa yalihusika katika hilo, lakini tusubiri taarifa kutoka kwa wataalamu. Hadi sasa benki hiyo kuu ya Tanzania amefanya ukaguzi katika maduka ya kubadilisha fedha katika majiji ya Dar es Salaam na Arusha, na ingawa lakini ukaguzi huo ulifanyika kwa kiasi katika mkoa wa Kilimanjaro. Tangu Tanzania ianze mpango huu wa kudhibiti maduka ya kubadilishia fedha, kumekuwa na kilio kikubwa kutoka kwa makundi ya wafanyabiashara pamoja na watalii wa kigeni, ambao baadhi yao wamelazimika kupanga foleni ndefu kwa ajili ya kupata huduma hiyo katika maduka machache yaliyoruhusiwa kutoa huduma hiyo. Na kumekuwa na dhana kwamba hatua hiyo ya serikali ya kudhibiti maduka hayo inatokana na uhaba wa dola, madai ambayo hata hivyo yamekanushwa vikali na serikali. Waziri wa Fedha na Mipango, Dr Philip Mpango, amewaambia waandishi wa habari kwamba serikali ya Tanzania ina akiba ya fedha za kigeni za kutosha na kwamba hadi Machi 30 mwaka wa 2019 ilikuwa na dola za Marekani bilioni 4.67 sawa na zaidi ya shilingi trilioni 10. Wasiwasi kuwa serikali imechukua hatua ya kufunga baadhi ya maduka ya kubadilisha fedha za kigeni kwa sababu haina akiba ya fedha za kigeni Sio ya kweli hata kidogo. Aidha, hofu kwamba nchi imerejea katika kipindi cha nyuma ambapo fedha za kigeni zilikuwa zinatolewa kwa vibali, yani kwa Kiingereza rationing, ili kukidhi mahitaji ya fedha hizo kwenye utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo nazo hazina msingi. Kila mara serikali ya Tanzania imekuwa ikieleza kuhusu akiba yake ya fedha za kigeni ikisema kwamba kiasi kilichopo kina uwezo wa kukidhi mahitaji katika muda unaotarajiwa. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Michezo nam, ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza kwa kuangalia mbele mwishoni mwa wiki hii ambapo timu tatu za Afrika Mashariki na Kati zitakuwa katika mitanange ya mashindano ya klabu barani Afrika katika kandanda. Juma Mosi, Simba Sports Club ya Tanzania na TP Mazembe ya DRC zitachuana mjini Dar es salam katika mechi ya kwanza ya robo fainali, na mechi ya marudio itakuwa Lubumbashi Aprili 13. Jumapili, Gor Mahia ukipenda serikali inapambana na RSB Berkane ya Moroko katika robo fainali ya kombe la shirikisho katika uwanja wa Moi International Kasarani. Kwa maelezo zaidi twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki. Kwanza wenyeji Simba Sports Club Dar es Salaam wanasemaje? Mwandishi wetu George Njogopa anaripoti kamili. Klabu ya Simba wikend hii inaanza kupanda mlima mwingine pale itapokuwa katika uwanja nyumbani kuikaribisha TP Mazembe kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Congo katika mchezo wa robo fainali ya klabu bingwa barani Afrika. Simba ambayo imekuwa na rekodi ya kufanya vizuri katika uwanja nyumbani inapocheza michezo ya kimataifa itahitaji ukawa makini zaidi na hata kuongeza ujanja iwapo itataka kuvuka kizingiti hicho. Baadhi ya ufuatiliaji wa soka kama anavyoona Icha Mangenya. Simba inaweza kuwafurahisha mashabiki wake kama wachezaji wake wataingia na moyo walioonyesha wakati walipokuwa kwenye mchezo wa Taifa Stars dhidi ya timu ya taifa ya Uganda, The Crane. Mazembe ni timu kubwa, ina exposure kubwa, wamekuwa mabingwa wa Afrika. Tunajua wamecheza mpaka klabu bingwa ya dunia, waliingia mpaka fainali tupi. Samazembe ina utajiri mkubwa, inamilikiwa na tajiri mkubwa, na Simba nao pia wana tajiri, vyovyote anayejulikana. Lakini wanachotakiwa wachezaji wa Simba waingie na, spi... yani waingie na moyo wa kukwenda kupambana kama vile walivyokuwa kwenye timu ya, taifa... ya Tanzania, Taifa Stars. Hayo ni wanayosema Dar es Salaam. Je, kule Lubumbashi, nyumbani kwa tipi Mazembe, wanasema nini? Jumamosi huku Tanzania, TP Mazembe itapokelewa na timu ya Simba ya Tanzania kwenye mechi ya maingilio ya robo fainali ya ligi, ligi ya mabingwa barani Afrika. Je, matabiri ya washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Lubumbashi: mechi itakuwa nguvu, like, watatoka stare. Mazembe atapata ushindi mbele ya, ya Simba. Tunajua sabali bantu kuile kazi ya madawa beko nguvu sana me she na Mungu tutabaonyesha kusema Mungu eko juu ya bile bitu mazinga yom ye kona mazinga omboshe tu kuna technique mm. Tutamupika ule Simba Mazembe kuna mbili mm. Simba anaweza kutoka na sifuri Wao ni mateka tu atapigwa nje ndani na kuhusu ligi ya kandanda pa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo makala 24, ishirini na nne bingwa mtetezi Vita Club ya Kinshasa ilipigwa mara hiyo na timu ya Nyuki ya Butembo goli mbili kwa moja wakati ambayo TP Mazembe alipoteza mechi yake ya kwanza dhidi ya watani wao wa Central la Lupopo goli moja kwa sifuri kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti America Michezo jina langu Kaozi Kosha na kutoka Kenya mwandishi wetu Denis Wanyonyi anaripoti kuhusu ucheleweshwaji zaidi wa kumalizika kwa ukarabati wa uwanja wa Nyayo mjini Nairobi. Mashabiki wa michezo nchini Kenya sasa watalazimika kusubiri zaidi kabla ya kuanza kutumia uwanja wa Nyayo ambao ujenzi wake bado unaendelea. Haya yalibainika waziwazi siku ya Alhamisi juma lililopita baada ya kamati ya bunge la kitaifa kuhusu michezo Torathi Ntabonduni chini ya uwenyekiti wake Victor Munyaka kuzuru uwanja huo akiandamana na waziri mpya wa michezo Balozi Amina Mohamed. Kulingana naye, ukosefu wa hela ndio chanzo kikuu cha kutokamilika kwa ukarabati wa uwanja huu ambao umechukua miaka mitatu. Kwani hadi kufikia sasa ni asilimia sabini pekee uwanja huu ambao umeweza kufanyika unakadiria kwamba shughuli katika uwanja huu utakamilika lini. Pili, umesema kwamba kuna ukosefu wa hela kidogo, hiyo tayari tulikuwa tumesema tutaongea na ministry, ili watupatie the figures kwa sababu unajua tumekuja ku inspect. Kwa upande wake, katibu katika wizara hiyo Peter Kaberia anaimani kuwa ifikapo mwezi wa tano mwaka huu ukarabati katika uwanja huo utakuwa umefikia tamati yake. Kwa upande wa viti, nafikiri tutaweza kukamilisha kabla ya mwisho wa mwezi wa tano. Upande mwingine wa ujenzi uh, nafikiri tumejadiliana na kontrakta na wametuambia uh, wakisharudi hapa itawachukua kati ya siku 60 na 75 miezi miwili. Itakumbukwa wazi kuwa ukosefu wa viwanja vya hali ya juu ukiwemo uwanja huu wa Nyayo ndio iliyosababisha Kenya kupokunya nafasi ya kuandaa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika CHAN mwaka jana, na kuhitimisha ni kwamba timu ya soka ya taifa kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 23 the emerging stars imebandiliwa nje ya kipute cha kutafuta nafasi ya kushiriki kombe la mataifa bingwa barani Afrika kwa chipukizi hao wasiozidi umri miaka 23. Hii ni baada yake kubanduliwa nje na timu ya taifa ya Sudan kwa jumla ya magoli mawili kwa bela, kwenye mechi ya mkondo wa kwanza nchini Sudan. Kenya chini ya ukufunzi wake Francis Kimanzi ilinyukwa mbili kavu, kabla ya kutoka sare sifuri bin sifuri katika uga wa Kasarani siku ya Jumatano. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo, mwana kwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Naam, na tumalizie na, na mashindano makubwa ya vyuo vikuu ya basketball hapa Marekani hatimaye yameingia ile awamu ya nne bora robo fainali, ambapo mwishoni mwa wiki hii Auburn ambayo inaingia kwa robo fainali kwa mara ya kwanza katika historia itapambana na Virginia na Michigan State itakumbana na Texas Tech. Kwa upande wa wanawake, UConn na Oregon tayari wamevuka kuingia robo fainali. Wapinzani wao watajulikana katika mechi za leo usiku baina ya mabingwa watetezi Notre Dame na Stanford, na mechi ya pili ni Baylor dhidi ya Iowa. Basi, mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo Hamza. Kwa muhtasari ni kwamba kesi ya ufisadi inayomwandama aliyekuwa waziri mkuu wa Malaysia, Najib Razak, kuhusiana na kashfa ya mabilioni ya dola katika mfuko wa serikali wa maendeleo IMDB itaanza kusikilizwa kesho kutwa baada ya kucheleweshwa kwa muda wa miezi miwili kufuatia rufaa kuhusiana na namna ingesikilizwa. Wademokrati wanaoongoza katika baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani wanajitayarisha kutoa amri ya kisheria kuweza kupewa ripoti kamili iliyotayarishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na uchunguzi wake iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi mkuu wa rais mwaka elfu mbili kumi na sita. Vituo vya televisheni vya kibinafsi nchini Algeria Anahra na El Bilad vinasema kwamba huenda rais Abdelaziz Bouteflika kajiuzulu wiki hii na kwa hizo habari kuhusu rais butefrika tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni abdi shakur abud mwelekezi aida isa akishirikiana na fiona na ndundu mimi ni bmj muridhi mimi ni kenneth bwire kwa pamoja tunawaaga kutoka washington tukiwatakia usiku mwema