ka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha msikilizaji popote ulipo usikilize marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Kukuendeshea kipindi hicho ni Idi Ligongo muda mfupi ujao. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. E, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani tutaangalia E, suala ambalo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maarufu kabisa kinachojulikana kwa jina la MONUSCO. Na katika sehemu ya pili, tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambao wanaangalia ziara ya siku mbili ya Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. ninayokaribisha kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo. Jina langu mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika kipindi cha Kwa Undani ambapo aa, moja kwa moja hii leo tunaangalia E, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa na nia ya kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani e, cha MONUSCO ambacho kimekuwa kikilinda amani maeneo mbalimbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa eneo la mashariki ambapo kumekuwa na makundi mengi ya wapiganaji Hatua hiyo inakuja wakati kumepitia kipindi kirefu ambapo baadhi ya watu walikuwa wanaona kwamba kikosi hicho kiondoke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, licha ya kwamba mazingira ya eneo hilo kutoonyesha uh, kuwepo na utulivu wowote ule. Mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo yupo jijini New York ambako ndiko makao makuu ya Umoja wa Mataifa yaliko, akifuatilia uh, uh, kile kinachoendelea katika uh, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa juu ya kikosi hiki cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe Mwana Milongo, moja kwa moja, hebu tueleze hali ikoje? Nini ambacho uh, kinaelezwa na ambacho uh, unaweza kutupa taarifa za undani kabisa juu ya suala hili la kuongezewa muda kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Monusco? Asante sana Idi, ni kwamba kikao kilichotarajiwa asubuhi ya leo kimeahirishwa hadi Ijumaa, katika kile balozi wa Ufaransa uh, Jean-Marc Aro amesema kwamba ni uh, hatua ya kutaka kuweko na mjadala na kupata suluhisho kuhusu tofauti za baadhi ya wanamemba kwenye baraza hilo kuhusu kuongezwa muda kwa kikosi hicho cha Monesco. Kwa hiyo Um, azimio lenyewe halikupitishwa leo kama jinsi ilivyotarajiwa, limepelekwa mbele uh, hadi Ijumaa. Sababu ambazo zimesababisha ili azimio kutopitishwa, uh, uh, unaweza kutueleza Salehe Mwana Milongo, ni nini maanake? Umegusia hapo kwamba uh, balozi wa Ufaransa kwa namna moja ama nyingine alikuwa akitaka uh, kuona wanachama wote wa baraza hili la usalama E, ambao mara zote huwa ni kumi na watano ambao wanaona kwamba kulikuwa kuna paswa kukubaliana. Ah, sababu hakuweza kuzitoa, lakini kwenye duru za kidiplomasia baadhi ya wanadiplomasia wengine wanaelezea kwamba Marekani iliweza kutoa ah, ah, mashaka kuhusu kipengee mojawapo cha azimio hilo ambalo oh, kinahusika na kuendeshwa kwa uchunguzi wa mwendesha mashtaka mkuu wa, wa ICC Bibi Fatou Bensouda kuhusu ma, visa vya ukiukaji uh, wa haki za binadamu vilivyotekelezwa nchini Kongo. Kwa hiyo Marekani imearifiwa kwamba haikukubaliana na msimamo huo, kwamba nchi jirani za Kongo pia ziweze kuwekwa kwenye daftari hiyo, bali Kongo yenyewe iendelee kushirikiana na mahakama hayo ya kimataifa na kumekuwa pia na tofauti nyingine ni kuhusu muda mwenyewe wa muhula huo, kwa sababu Ufaransa iliweza kupendekeza kwamba uh, ipewe uh, miezi uh, tisa muhula huo badala ya mwaka mmoja kama kawaida. Na hapo kumekuwa na nchi zingine ambazo zimekuwa zikihoji kwa nini kupunguza muda huo wakati ambapo mashariki mwa Kongo bado kuna matatizo ya kiusalama. Sasa Saleh Mwana Milongo, kwa kile ambacho uh, unaweza kutueleza mpaka hivi sasa uh, kama azimio hili lingepitishwa hii leo, muda ambao ulikuwa umependekezwa wa kikosi hiki cha Monusco uh, kuongezewa, unaweza kueleza kwa namna yoyote, ulikuwa umepangwa kufanya uh, kufanywa kwa namna gani? kwa kweli uh kikawaida ni kila mwezi Machi, muhula huo umeongezwa kwa mwaka mmoja hadi Machi ya mwaka ujao, lakini Marekani umejua kwamba ilikuwa imesema kwamba itasitisha kufadhili eh, eh, operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa, yaani haitatoa pesa kwa ajili ya operesheni hiyo. Kwa hiyo imewapa wana uh, uh, uh, uh, diplomasia hapa kwenye Umoja wa Mataifa wasiwasi kuona kwamba ifikapo Desemba mwaka mwaka huu Marekani itakuwa imekata kabisa msaada wake. Kwa hiyo wakaona kwamba ikiwa tutaweka hadi mwaka elfu mbili na na, na, na, na, na ishirini wakati ambapo bajeti ya Marekani ndio kubwa kabisa kwenye operation hizo, haitokuwepo tena, itakuwa ni changamoto kubwa. Kwa hiyo tuweke hadi Desemba ambayo itakuwa bajeti tayari imepitishwa hapa, na kwa hiyo hatuwezi kuwa na wasiwasi wowote. Kwa hiyo ni suala ambalo uh, liliwagawana kabisa wanadiplomasia kama vile, uh, tumesikia kwamba Urusi na China pia zilikuwa zimeweka pingamizi na kusema kwamba muhula huo ni lazima uendelee, lakini maafisa wa serikali ya Kongo wamesema kwamba, uh, miezi tisa kwao sio vibaya, wataweza kutathmini na Umoja wa Mataifa itakapokamilika ili kujua Uh, hatua itakayochukuliwa kwa sababu Rais Joseph Kabila tayari alikuwa, wakati alikuwa madarakani, akiomba kwamba kikosi hicho kiondoke. Na tukirejea hapo hapo uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais mstaafu uh, Joseph Kabila alionyesha nia ya kuona kwamba uh, kikosi hiko kinaondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumekuwa na mawazo mchanganyiko juu ya MONUSCO kuendelea kuwepo katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. anibora, undoka, anibora, uh, hali kadhalika wengine wakisema kwamba ni bora ikaondoka, wengine wakisema ni bora ikasalia, licha ya kwamba hali ya utulivu kama ulivyogusia hasa eneo la mashariki bado haijatulia sana na usalama bado haujawa uh, madhubuti. Sasa kwa hapo Umoja wa Mataifa upo hapo, uh, picha kamili unayoiona iko vipi? wanaona bado MONUSCO ina umuhimu wa kuendelea kubaki DRC ama wao wanaona kama vile DRC tayari ipo katika mazingira ya kujisimamia yenyewe hasa katika eneo la mashariki. Idi, umefahamu kwamba MONUSCO kikosi hicho chenye wanajeshi elfu kumi na sita kimekuwa Congo kwa miaka ishirini sasa lakini Wakongomani wenyewe kwa kweli hawajaridhika sana na kazi wanaofanya wanajeshi hao na viongozi uh, wepya ambaye ni rais Felix Tshisekedi mwenyewe alisema kwamba ni lazima kuweko na mazungumzo na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kufahamu vipi wanajeshi hao wanaweza kuondoka. na hivi sasa Uh, msimamo wa serikali ya Kongo ni kwamba uh, ni lazima wanajeshi hao waondoke kwa mipangilio, yaani nusu nusu, hadi uh, wanajeshi wote watakapoondoka. Na kwenye hoja ya serikali ya Kongo ni kwamba uh, wanajeshi kutoka Tanzania, Malawi pamoja na Afrika ya Kusini waendelee kubaki huko mashariki, lakini wanajeshi wa nchi zingine wanatakiwa kuondoka. Na sasa uh, kile kitu ambacho unaweza kutueleza Salehe uh, Mwanamilongo uh, leo suala hili limeshinikana kufanikiwa uh, kumalizika na kupitishwa uh, siku ya Ijumaa ndiyo, uh, inatarajiwa kuona kwamba Baraza la Usalama uh, linapitisha hali hii kwa maafisa hapo serikali ya Kongo ni nini ambacho wanakieleza? Je, kuna ishara njema kwa MONUSCO kuendelea kubaki DRC ama kuna vizuizi vingine? Maanake umegusia swala la Marekani hapa kwa namna moja ama nyingine ya kuweka ngumu hasa katika kupunguza bajeti yake, na ukizingatia kwamba Marekani ndio mfadhili mkubwa kulinganisha na hawa wanachama wengine kumi na wanne. Kwa kweli itategemea, lakini kinachoonekana hivi sasa ni kwamba kikosi hicho kitaendelea kubaki Kongo, ma nchi zote zimekubaliana kuhusu hilo kwamba bado usalama ni ni ni, ni, ni, ni mdogo Kongo, hasa kwenye maeneo ya mashariki na ni lazima kikosi hicho kiendelee kubaki, lakini nukta ambayo wamezungumzia wote ni pia nukta ya kisiasa, na hiyo ni kuomba kwamba eh, utawala mpya uwe na a, a, uwezo wa kuweza hivi kujifungua kwenye e, pande zote za kisiasa ili kuweza kushiriki katika ujenzi wa taifa hilo, lakini wameishi kwamba msingi wa machafuko Kongo umekuwa hasa zaidi ni masuala ya kisiasa. Salehe mwana Milongo, mimi ni kushukuru sana, kutoka hapo jijini New York ambako ndipo yapo makao makuu ya Umoja wa Mataifa na ambapo kikao cha baraza la usalama la Umoja huo kama alivyogusia Salehe mwana Milongo, lilitazamiwa kukaa hii leo na kupitisha azimio la kuongeza muda wa kikosi cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikosi ambacho kimekaa nchini humo kwa takriban miaka ishirini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika eh, sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo tunaangazia ziara ya siku mbili ya Rais wa taifa la Uganda, eh, moja kati ya taifa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo ameelekea nchini Kenya e, na kuelekea katika mji wa Mombasa e, katika ziara yake ya siku mbili. Mwenzangu Amina Chombo na Libad Adede ambao wako katika studio zetu za a, Mombasa wameangazia ziara hiyo. Shukran sana na karibu. Mimi ni Collins Libert Adede na mwenzangu Amina Chombo, kwa Undani kutoka studio 15 Afrika hivi leo tukiangazia ziara ya Rais Yoweri Museveni kutoka Uganda ambaye yuko hapa mjini Mombasa kwa ziara ya siku mbili, kuangazia masuala mengi yakiwemo uhusiano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, biashara na mengi kuhusiana na usalama nam katika ziara yake Rais Museveni wa Uganda, ikiwa imetajwa kama ziara ya kwanza ya kiongozi wa taifa kutoka hapa Afrika kuingia nchini Kenya na kuzuru Mombasa katika ziara yake, ziara yake hii ambayo amekaribishwa rasmi katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi Mombasa, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alifika mapema a katika uwanja wa Moi na kumkaribisha akiwa ameandamana na naibu wa rais wa Kenya bwana Ruto, pamoja na gavana wa Mombasa na mawaziri wengine wa serikali katika serikali ya Uhuru. Akiingia kama kawaida, alipata mizinga 21 lakini lile ambalo limechachawiza zaidi katika mitandao ya kijamii ni jinsi gani alipokaribishwa. Wenzake wamevaa mashati ya linen, wengine wamevaa mashati ya cotton, lakini alikuwa amepiga suti. Sasa baadaye kidogo tukamwona amebadilisha, kwa sababu eh, leo hali ya hewa Mombasa ni joto zaidi, kwa sababu degrees ziko 33 leo, imembidi avue suti na akasalia na shati kama uh, mwenzake ambaye ni mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta kando na mapokezi hayo ya kijeshi, yaliweza kupokelewa na burudani za jamii za kienyeji kutoka eneo la pwani, na moja kwa moja wakafululiza hadi eneo hadi kituo ambacho alikwenda kupumzika kabla ya kuja kufanya mkutano wa mazungumzo pamoja na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta katika Ikulu ya rais hapa Mombasa. Na miongoni mwa maswala yaliyo muhimu ambao waliweza kuzungumzia na kuweza kuzungumza na wanahabari baada ya kikao cha kama saa moja hivi na nusu waliweza kujitokeza na kuweza kuangazia masuala mengi, ikiwemo biashara, uchukuzi, uhusiano mwema na usalama katika eneo hili. Na katika ujumbe wake, Rais Uhuru Kenyatta aliweza kumpongeza Kaguta Museveni kutoka Uganda kwa kuwa kiongozi wa kwanza kuweza kuzuru Ikulu ya rais ya Mombasa kwa mara ya kwanza. Kando na hayo akaweza kuangazia umuhimu wa kuwa na uhusiano wa karibu wa mataifa haya mawili. Akasema kuna umuhimu wa biashara, maanake biashara hizo zinaweza kufanikisha na kufaidisha wakazi wa maeneo hayo. Lakini Rais Uhuru Kenyatta alipenda kuangazia sana mambo ambayo serikali yake imefanya kusaidia mataifa ambayo hayana bahari, hasa sana akiangazia ujenzi wa reli ya kisasa, kuimarishwa kwa huduma zinazotolewa na bandari ya Kenya na hali tu ya kuhakikisha kwamba kuna usalama katika eneo hili zima. Kiwacha tusikie alizungumziaje wakati wa mazungumzo na wanahabari. Hapa rais Uhuru Kenyatta anagusia akisema kwamba tumeweza kujadili mengi zaidi yanayohusu biashara zetu na ugusu retu, maswala right yetu ya kimsingi, lakini la ziada tukaweza kuangazia swala la usalama, kuhakikisha kwamba eneo hili linasalia in salama. Ina hiyo itakuwa ni chombo kizuri kitakachosaidia kufanikisha biashara, na kando na hayo, kuwa na usalama katika eneo hili. Kwa upande wake rais Museveni wa Uganda yeye akapongeza juhudi ambazo rais Huru Kenyatta ama serikali ya Kenya imechukua katika kupunguza uh, swala la makasha katika bandari ya Mombasa, kwa sababu kama tunavyofahamu uh, bandari ya Mombasa ama ni bandari ambayo inategemea sana biashara kutoka taifa la Uganda. Asilimia sabini ya makasha ambayo yapo katika bandari ya Mombasa ni yale ya kutoka Uganda ama yanayopelekwa Uganda. Kwa hivyo amefurahi kwamba uh, kuwepo kwa SGR kumesaidia kupunguza idadi ama kusafirishwa kwa makasha yale, kwa sababu alisema zamani ilikuwa ikichukua muda mrefu sana, unapata kwamba labda biashara ingefanyika kwa siku moja, lakini inakuwa baada ya siku nne, na ambapo ilikuwa inapunguza sio tu uchumi wa Uganda lakini pia kwa taifa la Kenya. Jambo jingine ambalo amezungumzia ni vikwazo vya biashara ambavyo vinapatikana katika baina ya mataifa na akasema kwamba kuna haja ya kuzungumzia swala hilo, kuondosha, kuhakikisha kwamba hakuna vikwazo hivi na biashara zinakuwa huru. Kwa kila anayefanya biashara kutoka Kenya, Uganda na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Kuhusiana na hilo, akaangazia umuhimu wa kuondoa vikwazo visivyo vya lazima na kufungua zaidi vituo vya mpakani vingi kuweza kufanikisha biashara zinazohusu wananchi wa mataifa haya mawili. Wacha tumsikie amezungumziaje swala hili. I'm very glad that uh, his excellency has agreed about more border crossings na na muhimu zaidi ni kuhakikisha tumefungua mipaka hii kwa ruhusu wananchi kufanya biashara wa kipungu katika maeneo haya, ili uweze kubaini mataifa haya na wananchi hawa, lakini la muhimu zaidi tunapofungua vituo hivi ni Wakenya ama hawa wananchi katika mataifa hayo watumie vituo hivi na wala vingine, um, vya, we vya, we more si kutumia vile vingine shughuli nzima katika maeneo hayo. Pia amezungumzia usalama wa, wa kanda hii, akisema kwamba lile ambalo linafanyika labda katika taifa la Somalia ni jambo ambalo wa, watakuwa wanalizungumzia uh, katika uh, Umoja wa Afrika Mashariki mashariki. Lakini hata hivyo, labda tu kugusia kuhusiana, labda kwa msikilizaji ama uh, yule ambaye anasikiliza kwa undani, e, tuangalie uhusiano wa Kenya na Uganda, uhusiano wa Kenya na Uganda, mataifa haya ya Afrika Mashariki ama tuseme mataifa katika na maziwa makuu ni washirika wa muda wa mrefu, na ushirika wao ulianza zamani uh, kihistoria, tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja hadi mia tisa sitini na tano nchi hizi pamoja na Tanzania zilianza muungano wa kuwepo kwa Afrika. Lakini baadaye pale iliweza kusambaratika, na tena mwaka elfu mbili wakaungana eh, rasmi sasa kuanzisha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo natu, kila ambacho kinaunganisha Kenya na Uganda ni kama ulivyotangulia kusema uh, Collins, ni biashara, miundo mbinu kama unavyozungumzia kuhusiana na SGR ambapo sasa hivi tuko iko Nairobi na inategemewa kwamba wao wow, no, nao ikifika mpakani waweze kuichukua tena iendelee mpaka Kampala, ambapo Rais Uhuru amegusia hilo kwa kumkaribisha uh, Rais Museveni Uganda kuweza kushirikiana katika ku, kuendeleza hii SGR. Tukiangalia uhusiano huu wa kibiashara katika masuala ya kiuchumi, shirika la ukadiriaji wa ubora wa bidhaa hapa nchini Kenya Kebs, eh, katika survei yao ambao walifanya mwaka elfu mbili kumi na nane ya kiuchumi anasema kwamba bidhaa ambazo e, zimeingia humu nchini kutoka Uganda e, mwaka 2017 ilikuwa ni bidhaa za shilingi bilioni 42 za Kenya, ambapo inaonyesha kwamba e, Kenya inapokea bidhaa nyingi kutoka a, Uganda. yale zile bidhaa ambazo zimekwenda Uganda na zile ambazo zimeingia hapa Kenya, ni kwamba ilikuwa kwa tika, kwa kulinganisha tu, naona kwamba biashara nyingi kutoka Uganda zinaingia hapa nchini Kenya, na Kenya pia vile vile wanapeleka kwa sababu mwaka 201 na na na na Kenya Kenya iliweza kuuzia Uganda bidhaa za shilingi bilioni sitini na moja. Na hiyo ni ni kuonyesha kwamba kwamba kwamba kwamba wana uhusiano mbora wa biashara, japo kumekuwa na utata kwa kwa kwa sababu sababu siku za hivi karibuni tumesikia wakulima kutoka hapa hapa nchini Kenya wakilalamika kwamba kuna mayai mengi yanaletwa hapa na wao wao hawana pale pale wa kuuza yale yao. Kwa hivyo ni mambo ambayo eh, labda wataendelea kuyazungumza. Wakati anaulizwa maswali, anasema kwamba wako tayari kuhakikisha kwamba biashara baina ya mataifa ya yanafanya vizuri kwa sababu si vyema wao kununua makaratasi kutoka taifa la Finland wakati ambapo labda pengine Webuye uh, iliyokuwa Kenya ile kiwanda kingekuwa cha fanya kazi basi ingekuwa ile pesa ambayo wanaitoa kupeleka Finland wangekuwa wanaileta Kenya kununua bidhaa kama ile. Kwa hivyo ameitisha ame kwamba mataifa haya Afrika Mashariki yenyewe yao ina bidhaa ya kuziana baina yao badala kutoa uh, bidhaa kutoka mataifa ya magharibi, nia nzima ikiwa ni kuhakikisha kwamba kuna usawa wa kibiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki kama alivyogusia mwenzangu ni kwamba Rais Yoweri Mseveni amesema kuna umuhimu zaidi wa mataifa haya kujikuza na kujitegemea, hasa sana mataifa ya Afrika. Anasema ikiwa basi wataamka na kuweza kuangazia vitu ambavyo wako nazo, bidhaa ambazo wako nazo, mali ghafi ambazo wako nazo, basi itakuwa ni itasaidia kupunguza kiwango cha fedha wanazotumua kuagizia mali kutoka nje. Ametoa mfano wa karatasi, anasema natumia zaidi ya dola milioni mia moja na thelathini kuweza kununua karatasi kutoka Finland. Akaongezea kwamba anat wanatumia zaidi ya dola milioni mia nane za Marekani kuweza kuagizia vitambaa na nguo ambazo wanatumia katika viwanda mbalimbali. Hukuwa akisema kwamba taifa lake linalotegemea kahawa, kahawa inampatia e, ama inapatia taifa la Uganda e, dola milioni mia tano. Sasa ikiwa ni kwamba wataweza kuagizia bidhaa hizi mbili kutoka nje, basi faida yao inakuwa imepotea zaidi, na akawa anaangazia ana zaidi umuhimu wa biashara wa baina ya mataifa haya mawili na kwa ba e, viwanda mbalimbali vikaweza kuamka na kuweza kuhudumiana, kwa sababu ikiwa e, kutakuwa na hujuma katika uchumi haitakuwa tu uchumi kwa taifa ambalo lilikuwa linapokea, bali itakuwa ni hujuma ambayo itatatiza mataifa yote mawili. Na bila shaka ni hayo ambayo yameweza kuangaziwa katika ziara yake ambapo kesho ikiwa ni siku ya pili akiwa humu nchini Kenya na katika eneo hili la Mombasa atakuwa katika bandari ya Mombasa. Labda mtu anajiuliza kwa nini bandari ya Mombasa? Kama tulivyotangulia, wanategemea sana bandari ya Mombasa na pia bandari ya Mombasa ndio barabara eh, ni kati ya barabara sita za meli kote ulimwenguni kwa hivyo inafanya vyema na pia ukiangalia takwimu zake inasema kwamba hutoa huduma kwa zaidi ya bandari themanini kote uh, ulimwenguni zinapokea ama zinatuma uh, bidhaa zao kupitia meli zikiingia katika bandari hii ya Mombasa. Kwa hivyo ni kubwa sana na inatambulika kote ulimwenguni na pia ni msaada mkubwa kwa taifa la Uganda. Ndiposa kesho nataka kufika pale kuona namna gani wanaendeleza biashara ama wanaendeleza mifumo yao ya kuhakikisha kwamba bidhaa zinaingia na kutoka bila tatizo. Huko akikamilisha ziara yao hapo kesho, Rais Uhuru Kenyatta ametumia fursa ya ziara hii kuiomba taifa la Uganda mkono huku Kenya ikituma ombi la kuwa mwanachama wa Baraza la Umoja wa Mataifa. Kando na hayo, amegusia kuhusiana na juhudi za taifa la Uganda kuondoa gugumaji katika ziwa Victoria. Gugumaji limetatiza shughuli nyingi sana za usafiri na hata uvuvi na shughuli za kiuchumi katika ziwa hilo. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani hivi leo. Tumekuwa tukiangazia ziara ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ambayo yuko hapa nchini Kenya, hasa sana mji wa Mombasa kwa ziara ya siku mbili kuangazia maswala ya uhusiano, biashara na pia uchukuzi na maswala ya usalama. Mimi ni Collins Libatia Dede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Tunakurejesha studio 15 Washington. Shukrani wenzangu wa hapo studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo mlikuwa mkiangazia ziara ya rais wa Uganda nchini Kenya katika e, mji wa Mombasa e, kufika hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. E, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Shukran sana, shukran mwenzangu Edi Ligongo, kwa mpango huo wa Kwa Undani, ambapo sina shaka wasikilizaji wamepata mawili matatu kutoka kwa yale ambayo yamezungumziwa kwenye makala hayo, ambayo kama nilivyoeleza hapo mwanzo ni kwamba yalikuwa ni marudio. Basi kutoka hapa studio, mimi ni BMJ Mridhi, na kama ilivyo ada, nikiona kwamba tumesalia na muda na kuacha na kibao cha muziki hii leo uh, tukiwa ni muziki kutoka Marekani, mwanamuziki maarufu huyu wa siku za zamani kidogo, anakuambia Like a Prayer. Nakuacha na huyo mwanamuziki like, na nakutakia na na, na kila la heri msikilizaji, tutaonana tena panapo majaliwa, kwa heri.