Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Ikulu ya Marekani mapema leo imesema kuwa kuondolewa kwenye lawama kwake Rais Donald Trump kwenye uchunguzi uliochukua muda mrefu kuhusiana na iwapo Rusia iliingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016 kunamweka huru kabisa. Msemaji wa ikulu wa ikulu Sara Sanders, wakati akizungumza kwenye kipindi cha televisheni cha NBC cha Today Show pamoja na CNN, amesema kuwa sasa watu wa Marekani wameelewa wazi kuwa hakukuwa na ushirikiano kati ya Russia na timu ya kampeni ya Trump wakati wa uchaguzi huo. Ameongeza kusema pia Trump hakuhujumu haki kwa kujaribu kusi Uchaguzi huo, uliokuwa, uchunguzi huo uliokuwa ukiendeshwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kwa miezi ishirini na miwili. Sanders ametangaza ushindi kwa Trump siku moja tu baada ya mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr kutoa ripoti yenye kurasa nne kutokana na uchunguzi wa Mueller. Baada ya kuingilia ripoti hiyo kwa, kwa, kuangalia ripoti hiyo kwa kina, Barr na naibu wake Rod Rosenstein waliamua kuwa hakukuwa na ushahidi wa kutosha kumshtaki Trump. Wizara ya afya ya Kongo imesema kuwa kesi za ugonjwa wa Ebola sasa zimepita elfu moja huku idadi ya vifo ikifikia 629 na kufanya mlipuko wa pili mbaya zaidi katika historia ya ugonjwa huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, limesema kuwa wafanyakazi wa afya wakati huu wamejiandaa vilivyo dhidi ya ugonjwa huo unaosababisha kutapika, kuharisha na mara nyingine huua zaidi ya nusu yanayoambukizwa. Teknolojia mpya za chanjo, matibabu ya majaribio, pamoja na kliniki za kwenye gari zimesaidia kudhibiti uenezaji wa kirusi hicho. Hata hivyo, upungufu wa imani pamoja na ghasia kwenye maeneo yaliyoathiriwa zimeathiri vita dhidi ya ugonjwa huo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya, ya Kongo. Vituo vitano vya kutoa matibabu ya Ebola tayari vimeshambuliwa tangu mwezi uliopita, wakati mwingine kutoka kwa watu waliojihami. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile vile kupitia www.voaswahili.com. Umoja wa Mataifa mapema leo umethibitisha kuwa watoto kumi ni miongoni mwa raia kumi na watatu waliouawa wa kwenye shambulizi la anga la jeshi la Marekani kaskazini mwa Afghanistan. Shambulizi hilo lilitokea mapema Jumamosi, karibu na mji mkuu wa jimbo lenye ghasia la Kunduz, ambapo wanajeshi wa Afghanistan wakishirikiana na vikosi vya Marekani wanafanya operesheni ya pamoja dhidi ya wanamgambo wa Taliban. Tume ya msaada kutoka Ulaya wa Mataifa nchini humo UNAMA imeshtukishwa na vifo hivyo wakati wa kutolewa kwa ripoti ya kwanza kuhusiana na tukio hilo. UNAMA pia imeongeza kusema uchunguzi unaendelea ili kubaini madai ya ripoti nyingine kuwa raia zaidi waliathiriwa wakati wa shambulizi hilo. Maafisa na wafanyakazi wa eneo la tukio wamesema kuwa wanamgambo walipinga vikali operesheni ya wanajeshi wa Marekani na Afghanistan kwenye eneo linaloshikiliwa na Taliban la Tewaka. Maafisa wa Iran wanasema kuwa mafuriko yasiyotarajiwa kusini mwa taifa hilo yameua takriban watu 17 na kujeruhi wengine zaidi ya sabini. Kiongozi wa shughuli za dharura za kimatibabu nchini humo P. Hossein Kolivant amesema kuwa mvua kubwa zimechochea mafuriko hayo kwenye mji wa Shiraz. Shirika la habari la Ufaransa linasema kuwa idara ya hali ya hewa ya Iran imeonya kuwa mvua kubwa huenda zikaendelea kushuhudiwa kote nchini Iran hadi Jumatano mafuriko hayo yametokea wakati Iran ikisherekea siku sikukuu ya mwaka mpya ya Noruz, kwa njia fulani kuathiri huduma za dharura nchini humo. Na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelazimika kukatiza ziara yake ya Marekani kutokana na shambulizi la roketi kutoka ukanda wa Gaza, na amepokea zawadi ya aina yake kutoka kwa Rais Donald Trump kabla ya kuondoka. Sekunde chache zijazo mtaungana na Id Ligongo. Jina langu Harizon kamao undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tutaangalia uchaguzi wa visiwani Komoro, uchaguzi ambao mpaka hivi sasa unaeleza kusababisha ghasia uh, visiwani humo na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri la mchunguzi eh, Robert Mueller ambaye ameonyesha ripoti yake kwamba Rais Donald Trump ah, hakuhusika moja kwa moja kuiwakilisha ama kuiwakaribisha Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Linayokaribisha katika kipindi hiki, jina langu mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani hii leo ambapo uh, leo tunaangalia uchaguzi ambao umefanyika katika visiwa vya Komoro, uchaguzi ambao mwishoni mwa juma, umeelezwa kwamba ulisababisha ghasia za hapa na pale, ambapo eh, kutokana na ripoti kutoka huko, kulitokea eh, hali ambayo watu walidhani yamefanyika mapinduzi. Kujua undani wa yale yaonayo yanayoendelea hivi sasa visiwani humo, uh, tutakuwa naye mtangazaji mwandamizi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Abdu Shakur Abud ambaye anafuatilia kwa karibu kabisa. Uh, Abdu Shakur Abud, moja kwa moja, tukianza kuangalia huu uchaguzi mpaka hivi sasa tunavyozungumza, ni nini kinaendelea visiwani Komoro? Kwa hakika hivi sasa Komoro iko katika hali ya wasiwasi kabisa. Nimezungumza na wataalamu na wafuatiliaji huko, ni kwamba hali ni ya wasiwasi, hasa hii leo, baada ya maandamano kufanyika asubuhi, na wanajeshi kikosi cha jandarmeri, hiyo ni kikosi maalum cha polisi ambacho kilijaribu kuwazuia waandamanaji walioongozwa na wagombea kumi na wawili wa kiti cha rais, ambao walikuwa wanataka kwenda hadi eneo la bunge eleza malalamiko yao kwamba uchaguzi haujapita kwa hali nzuri, na nilipozungumza moja kati ya wachambuzi Mshangama akasema kuna hali kama amri ya kutotoka nje imetolewa, maanake watu wamezuiliwa, magari hayatembei huko Moroni. Lakini kwa ujumla watu hawajui kitu gani kinachotendeka, maanake walidhani kwamba uchaguzi, matokeo yatatolewa hii leo, lakini inaonekana hakuna matokeo yaliyotajwa, na hivyo watu wako mas- wanaogopa kwamba huenda maandamano yakiendelea hapo kesho tena kutaweza kuwa na ghasia nyingine. Na ni nini hasa ambacho kinasababisha watu kuandamana kiasi hiki maanake, Abdu Shakur? Kama matokeo watu wanasubiri, ina maana inabidi wakae wa na, na utulivu kusubiri Aa, matokeo haya. Bila shaka, Idi, watu wanangojea matokeo alafu ndo wanaanza kulalamika matokeo yake. Lakini hapa ni kwamba pale jana uchaguzi ulipokuwa ukifanyika kuna visiwa vitatu alafu kisiwa cha Nzwani ambacho ndo mojawapo ya tatizo kubwa linatokea. Ngazija ni kwamba uchaguzi huu haujabidi kufanyika hivi sasa. Uchaguzi huu ulibidi ufanyike baada ya mhula wa Azali kumalizika mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini Azali amefanya ujanja kwa njia fulani akabadilisha katiba mwaka jana. Alipobadilisha katiba mwaka jana, alitaka kuondoa mfumo wa mhula mmoja, ambapo rais anachaguliwa mhula mmoja peke yake ya miaka mitano, halafu inakwenda kwa zamu kutoka Ngazija, Nzwani, Mwali. Sasa elfu mbili ishirini na moja ni zamu ya Nzwani. Wanzwani wanahisi kwamba uchaguzi huu ukifanyika leo, zamu yao itarushwa, alafu pili, katiba hii mpya inamruhusu rais afanye mihula miwili. Kwa hivyo nzuani itabidi ibaki miaka kumi mpaka zamu yao ije. Na sababu ya kubadilisha ni kwamba watu wengi walihisi mhula mmoja na kuzunguka ilikuwa haifai katika nchi ya Komoro, ilikuwa haileti maendeleo kama walivyokuwa wanataka. Demokrasia ilileta, utulivu umepatikana, lakini maendeleo ilikuwa yapatikani. Ngazija ikiwa ni zamu yao, Wanzwani na Mwali wanakaa nyuma. Wanzwani wakija wanakaa na zamu yao, Wangazija wanasema si zamu yetu, mnyi mmefanya makosa, nyi ndo mmefaidika. Kwa hivyo inakuwa mvutano ule. Azali akataka kubadilisha, lakini amefanya kwa ujanja. Kwa hivyo uchaguzi ulipofanyika hiyo jana, katika vituo baadhi za kule vituo vya Nzwani, sanduku zilizopelekwa asubuhi zilikuwa tayari kuna kura, kura zilizoshapigwa. Wale wapigaji kura wakasema, hii haiwezekani. Sehemu nyingi kura zilianza vizuri, maeneo ya upinzani, ngome za upinzani, katika visiwa vingine hali kadhalika sanduku zilizopelekwa zilikuwa na kura tayari. Pili, wale wasimamizi wa wagombea kumi na wawili katika vituo vingi hawakuruhusiwa kuingia, wameambiwa na polisi kwamba hawana vibali, hawajapata idhini. Kwa hivyo wakakataliwa kuingia, uchaguzi ukaanza, wao wako nje, kwa hivyo hawakuangalia au hawakuweza kufuatilia nani au kama utaratibu uzuri. Kwa hivyo hali hii imezusha mvutano huu, wakasema uchaguzi huo. Kufika saa sita mchana jana, ghasia zilianza Nzuani, watu wakavunja masanduku, waliingia katika vituo wakavuruga, kulenga zija Mbeni Ikoni, maeneo mbalimbali, walivunja sanduku na kuvunja vituo vya kupiga kura. Kwa hivyo kwa ujumla uchaguzi wa kufanyika namna ulivyokuwa unahitajika, taarifa ambazo zilikuwa zimezagaa kwamba kuna dalili ya kutokea mapinduzi. Ni nini kilichosababisha haya yote? kilichosababisha ni wale wagombea kumi na wawili wakasema kwamba haya ni mapinduzi. Sasa kutangaza vile, watu wakachukulia kwamba ni mapinduzi yanafanyika, ndo pakatokea uvumi kwamba huenda mkuu wa jeshi Yusuf Ijihadi atachukua madaraka maanake, jioni akaenda kaonana na Azali kuzungumza. Kwa hivyo watu wakafikiri kwamba yeye atachukua madaraka, ataleta utulivu katika nchi. Lakini tatizo kubwa anaokabiliwa Yusuf Jihadi, kulingana na wataalamu, ni kwamba jeshi la Ngazija kwa wakati huu limegawika kisiasa vilevile vile. Kuna Wanzuani ambao wanamuunga mkono Sambi, ambaye yuko kizuizini, wanaomuunga Azali wan... kwa hivyo Jihadi hana nguvu za kutosha kuamrisha jeshi, tuchukue serikali, tuongoze nchi hii tuweze kuleta mabadiliko. Sasa hawa uh, wachambuzi wa, wa ambao umezungumza nao ni nini hasa ambacho wamekizungumza? Kwa hakika nimezungumza na Muhammad Mshangama, tunaweza kumsikiliza. Nilimuuliza tujue hali ilivyo yeye moja kwa moja katika uwanja huo. Kwa hivyo hebu tumsikilize, nilipomuuliza hali ilivyokuwepo hii leo mchana jioni leo ndo watu walio hawafahamu nini serikali anafanza, kwa sababu ilikiwa muda saa mbili huwezi kupigia simu au kupigiwa simu na kipitia katika nini shirika la Komo Telecom ambayo la shirika la serikali inasemekana kuwa ilikiwa nini uh, ilikuwa wasikilizani, waziri wa habari za nje na mavamana wengine wa mashirika hayo walikuwa wafahamu kwa nini wameambiwa wakate, lakini sasa imerudi, lakini tangu jioni hakuna magari hata teksi mjini Moroni ziendi, na nilipotoka kazini huja ninihii nof mjini, nimesimamishiwa mara tatu na wanajeshi, wanaambia kwa huwezi kurudi Moroni. Kwa nini? Hajatokea maelezo mpaka sasa na serikali, kwa hivyo inaonekana kama iko amri ya kutotoka nje huko Moroni, itatangazwa usiku wa leo. Hajasema chochote, wewe ukiondoka, wanakwambia huwezi kuja kuingia huku Moreni, kurudi tena. Ndo anaosema, hawasemi saya muda au lolote, wanakwambia hivyo tu. Najia, kuna habari zozote kama kura zinahesabiwa au zimesimamishwa? Tume ya uchaguzi inasemaje? Kura zinahesabiwa. Unajua wale majeshi wamekwenda kuzichukua, sasa zinahesabiwa. Kuna watu wanasema kwamba labda natija zitatotolewa leo, kwa hivyo wa hawataki uh, watu waingie njiani, lakini hakuna uhakikisho. Naje upinzani baada ya maandamano wametoa taarifa yoyote? No, hajatoa taarifa, baada ya maandamano hawajatoa taarifa. Naje hali Nzuani na Mwali, mnapata habari kuko hali uh, ikoje huko uh, hali Nzuani Mwali? Hajatokea sana lakini Nzuani watu wanatana nani na polisi na hata kuna wanawake wawili uh, uh, dhamana wa nini hii uh, chama cha jua cha Sambi, wamekamatwa jana, na bisi wanaingia wana, katika mijini wanatisha watu uh, mpaka sasa. Na serikali au wizara ya mambo ya ndani, waziri kiki hajatoa taarifa yoyote juu ya hali, mambo yanaendelea. Hajatoa taarifa, anasema tu kwa mambo yameendelea uzuri. Basi hakuna lingine. Nam na sasa, huyo ni Muhamed Mshangama ambaye amezungumzia swala hilo, na vilevile vile, tume ya umoja wa Afrika na Komesa na Sadek wamepeleka wapelelezi wao kule, na leo wametoa taarifa. Nimezungumza na Ahmed Thabit ambao ni mchambuzi mwingine, naye anasema kitu gani waliotoa katika taarifa yao eh, katika preliminary na ripoti yao vile vile wao wameonyesha nani kwamba mwanzo mambo amepata ngilipita vizuri, lakini kuna nani polling station nyingi hajafungua nani, kwa actually waliokuwa wamewekwa halafu baadaye kulikuwa na disruption nyingi, kama nanii watu nanii wa opposition kukatazwa kuingia kwenye kwenye polling station, na kuwa kuna polling station nyingi zime- zimefungwa kabla na kabla wakati wake, na nanii, kulikuwa na risasi, watu wamezisikia huku huku na na huko nanii, hasa nani, Mzuani. Kwa hivyo in brief wamesema kwa kwamba ba nanii watatoa nanii e, final report yao lakini wanavyoonyesha wao kwamba mambo hayajapita namna na, na ya ku, nani, ya ku satisfy international uh, norms. Kwa hivyo wamesema haijaridhisha viwango, lakini uh, hawajasema kwamba uchaguzi huo si wa haki wa halali. Ukisoma ripoti yao unaona nani kwamba nani, nani, namna walivyopanga mambo, namna ilivyokuwa uchaguzi umepita, umefanywa, lakini e, si wa ku nani wa kuridhisha serikali. Wanasema hakuna ghasia zimetokea au nini, kwa hivyo wanajaribu kuficha mambo wanasemaje zaidi hilo Wanasema lakini, nani, kuna mambo mambo mengi nani, uweze kuyaficha kama leo nani e, asubuhi eh, kuna huyu nani mkubwa wa Rija huyu nani nani jina lake El Arif eh, El Arif e Said amepigwa risasi, iko iko hospital na ni pita zake kwa watu wanaona, kuna watu nani, unaona nani wamejeruhiwa eh. Kwa hiyo mambo kama haya, nani huwezi kukanya, huwezi kusema na kusema uongo. Maana ni vile ni vile, unaona wewe, well, ukiwa ni mchambuzi, unafuatilia mambo, unahisi uchaguzi, matokeo yanaweza kutangazwa tume chaguzi itaendelea licha ya ghasia hizi. Navyoona ni kwamba watafanya hivyo, watatangaza, lakini itakuwa uh, vibaya sana maanake kila mtu anajua kuna mambo hajapita na nani vilivyo, na inavyosemekana ina, kwamba wataita wale watu ambao nani wanapendelea upande wa serikali ambao walikuwa nanii memba wa hizi biroo za nanii, eh, za uchaguzi za kamiti za uchaguzi nani waje wa nani wathibitishe kwamba mambo imepita vizuri, alafu wa sign. Lakini of course watakao sign wao ni wale wale nani, si opposition, lakini wale wale, uh, uh, wale wale watu wa serikali. Na ikienda kwenye nani National Electoral Commission, wao watu wote wale ni, wa, ni serikali, wamewekwa na serikali, na watafanya serikali watafanya kila serikali tukawaambia Nam, huyo basi ni Ahmed Thabit, mchambuzi mwingine ambaye anazungumzia swala la kwamba wasiwasi tume ya uchaguzi huenda ikamchagua au ikamtangaza rais Azali kama ni mshindi, ingawa uchaguzi haujapita kwa namna ilivyokuwa. Na kwa mazingira jinsi yalivyo, endapo uh, rais Azali atatangazwa uh, kuwa mshindi, je, kuna hali yoyote ambayo inaonekana kwamba tangazo hilo linaweza likazua ghasia za hapa na pale kwa watu kutokubaliana na kile ambacho kinatangazwa? Uh, inaonekana inaweza kutokea. Manake mwanzoni watu waliona kwamba upinzani ulikuwa haujajitayarisha kwa hali hii, lakini maandamano waliofanya hii leo na mam, namna walivyojipanga, lazima kutakuwa na malalamiko na upinzani kujitokeza kuhusu hali hiyo na watu hawatakubali uchaguzi, hasa kwa sababu kitu kimoja lazima tutaje hapa, mitandao ya kijamii imesaidia. Mitandao ya kijamii imebadilisha hali ya mambo kabisa, katika mambo yanayotokea sehemu mbalimbali, manake wameonyesha serikali Sema hakuna mtu amejeruhiwa au hakuna mtu ameumia, lakini ukiangalia katika mitandao wanaonyesha picha za watu waliojeruhiwa. Kulikuwa na habari watu wamekufa, lakini hakuna thibitisho. Kwa hivyo ni hali ambayo inaonekana kutakuwa na ghasia, watu wanaweza kujipanga kwa ta, kupatana na mitandao. Unakuta kwamba leo serikali ilijaribu kufunga simu kwa saa mbili kama ulivyomsikia Mshangama akisema. Kwa hivyo wanafanya njama kuzuia watu wasiweze kuwasiliana kuweza kupanga mambo haya, kuna wasiwasi wasi, na zaidi kama Ahmed Thabit alivyosema ni kwamba huenda hivi sasa Azali ameshatambua kwamba mpango wake umeshakwama au utakwama. Pengine ataanza mazungumzo, pengine atatafuta njia nyingine mbadala, lakini hakuna mtu anayefahamu nini kinachoweza kutokea baada ya hapa, na kwa kuangalia tu uh, mazingira yaliyopo Uh, je, maanake unafahamu visiwa hivyo vya Komoro vizuri kabisa kuna uh, viashiria vyote kwamba katika lolote litakaloweza kutokea, machafuko yanaweza yakawa ya mabaya, yakafikia hatua mbaya sana. Ama si watu wake, si watu ambao wanaweza wakawafikia hatua hiyo Nafikiri watu wakishachoka wanakuwa hawajali tena, maanake hakuna mtu alifikiria ghasia kama hizi zinaweza kutokea, na hivyo mi nafikiri watu wanaweza kwenda mbali zaidi. Usisahau kwamba uasi ulitokea Nzuani mpaka Umoja wa Afrika uliingilia kati. Kwa hivyo siwezi kushangaa kwamba ghasia zinaweza kwenda zikapindukia. Tusisahau kwamba hivi karibuni mwaka Januari hapa Nzuani kulikuwa na uasi hukule Mutsamudu, na watu wakaenda kupigana jeshi na waasi. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaweza kutokea, lakini mimi ninavyohisi ni kwamba watu wanatafuta suluhisho ambalo litakuwa la amani. Wanataka kuwepo na mwelewano katika hali hii ambapo demokrasia iliweza kudumu kwa muda fulani. Nam Abdu Shakur Abud, shukran sana kwa kuwa nasi hapa e, kueleza suala hili a, kwa undani kabisa, ambapo uchaguzi huo a, umefanyika na tusubiri kusikia yale ambayo yatajitokeza, e, na kuona nini ambacho kitatokea, lakini hivi sasa macho masikio, yatakuwa bado yapo visiwani humo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutasalia hapa hapa Naam, karibu katika kipindi cha kwa undani katika sehemu hii ya pili ambapo uh, hivi sasa tunaangalia masuala yanayoendelea hapa Marekani ambapo ikulu ya Marekani mapema leo imesema kuwa eh, kuondolewa kwenye lawama kwake Rais Donald Trump kwenye uchaguzi uliochukua muda mrefu kuhusiana na uh, uchunguzi uliochukua muda mrefu kuhusiana na iwapo Russia iliingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita kunamweka uhuru kabisa eh, rais Donald Trump. Msemaji wa ikulu uh, Sarah Sanders, wakati akizungumza uh, na vyombo mbalimbali mbali vya habari, amejumuisha uh, kwamba yeye anachokiona eh, kwa sasa watu wa Marekani wameelewa wazi kuwa hakukuwa na ushirikiano kati ya Russia na jopo ama timu ya kampeni ya rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka huu elfu mbili na kumi na sita. Abdu Shakur Abud, hili swala hivi sasa ndio limegubika na tunaona rais Donald Trump ameshazungumza kwamba uh, Robert Mueller alifanya uchunguzi wake kiweledi, eh, kwa kiwango cha juu kabisa. Uh, sasa je, kwa kile ambacho kinaonekana hapa tayari kwamba ni ushindi mkubwa kwa Rais Donald Trump kuelekea uchaguzi ujao. Aidi, bila shaka hakuna mtu anaweza kusema chochote kile kuhusu swala hilo la kushiriki kwa Marekani na uh, kampeni ya Trump na Rusia. Ameambua hakuna bila shaka ushirikiano, ni ushindi mkubwa wa Trump. Kama tunajua miaka miwili sasa, uchunguzi huu umekuwa ukiendelea, na hivi sasa ameondolewa tatizo hilo lote, lakini kuna kauli moja ambalo au tuseme taarifa moja katika ripoti hiyo inayoeleza kwamba kulikuwa tatizo jingine. Je, Trump ameingilia kati utaratibu wa sheria wakati uchunguzi ulipokuwa akiendelea? Alikuwa anajaribu. Mueller ameandika pale kwamba hii nimeshindwa kuamua, ni kwamba ameshindwa kumwondoa kabisa na kosa kwamba ameingilia kati, ameingilia kati utaratibu wa sheria. Kwa hivyo hiyo inamaanisha kitu gani? Wachambuzi wanaeleza kwamba katika hali ilivyokuwa, ni kwa sababu Trump hakwenda kuzungumza moja kwa moja na Mueller kutoa ile ushahidi. Kwa hivyo inaonekana ni kwamba swala hili hivi sasa litategemea waziri wa sheria na itategemea bunge na wademokrat. Tayari wameshajitokeza wakasema kwamba Trump asijivunie kwamba swala la kuingilia kati sheria au mkondo wa sheria, bado hajasafishwa. Kwa hivyo, kwa vyovote vile, ukiangalia ushindi mkubwa kwake yeye ni kwamba ameweza kuondolewa dhana au tuhuma kwamba alishirikiana na Russia au kampeni yake. Kwa hivyo ni ushindi mkubwa sana kuelekea hata uchaguzi huo unaokuja sasa. Je, kwa sasa swala hilo la uh, kuonyesha kwamba uh, inawezekana aliingilia kwa namna fulani uh, maswala ya kiuchunguzi, wakati uchunguzi huu unaendelea. Lakini swala hilo kweli ni zito ukilinganisha na yale ambayo watu wengi walikuwa wanatarajia kuona, uh, pengine kampeni zake zionekane moja kwa moja zimehusika, eh, kushirikiana na Russia Wachambuzi wanasema inaweza kuwa na uzito kwa sababu hivi sasa ni uhalifu, ni kosa la kihalifu kufanya jambo hilo. Sasa ikiwa wademokrat watakuwa tayari kuendelea na kesi yao kuweza kuonyesha kwamba aliingilia kati mkondo wa kisheria hapo anaweza kujikuta katika hali ya kushtakiwa au kufunguliwa mashtaka mahakamani na kufunguliwa mashtaka bungeni. Kwa hivyo inaweza kumzuilia, lakini bila shaka swala kubwa ilikuwa ushirikiano na Russia. Wafuasi wake hivi sasa wamefurahia hilo, ndo kwake yeye itakuwa swala kubwa, lakini sasa usisahau kwamba kesi ya Mueller imewashitaki watu thelathini na saba au makampuni ambapo kumi na moja ni kutoka Rasia au kumi na tatu ni kutoka Rasia. Kwa hivyo kuna jambo fulani limetokea. Halafu kuna saba watano wameshakubali kwamba wana hatia na kesi moja inaendelea. Kwa hivyo ukihisabu hizo zote, kuna kosa la kijinai au kosa la uhalifu umetendeka, na hapo inategemea jinsi koti itavyoeleza hali alivyozuia kesi hii na kesi hii inaonekana kwamba aliingilia mkondo wa sheria pale alipomfukuza mkuu wa idara ya upelelezi wa jinai FBI James Comey, kwamba yeye huenda alimfukuza kwa sababu alihusika na suala la kwamba yeye ndo alilotaja kwamba kuna ushirikiano wa Russia na kadhalika. Kwa hivyo kuna swala hilo ambalo halijajitokeza bado. Sasa kwenye uh, masuala mengine maki, tunaona spika Nancy Pelosi anawek, ana, anaeleza kwamba angependa kuona eh, zile taarifa za uchunguzi huu zinachapishwa haraka iwezekanavyo, uh, kwa namna yoyote ile ambayo ipo Uh, Rais Donald Trump amekuwa mara nyingi akisema kwamba taarifa zinazotolewa na vyombo vya habari kwamba fake news, fake news, fake news, na kufumbuliwa uh, katika huu uchaguzi uh, uchunguzi kuonyesha kwamba Rais Donald Trump moja kwa moja hakuhusika, eh, japokuwa kuna maswala ambayo kama ulivyogusia ambayo bado yanataka ufafanuzi zaidi. Je, kwa hivi sasa imani ya rais Donald Trump, achilie mbali kwamba hili swala zima bado halijachapishwa rasmi, inapanda ina, ina, ina juu zaidi, na kuleta imani kwa wapiga kura wa Marekani. Wachambuzi namna walivyofuatilia na kuangalia, wengi wanasema miongoni mwa watu wake, wafuasi wake wale wakerekweta kabisa, watamuunga mkono, imani yao itaongezeka zaidi. Uh, wamepata nguvu kwa aina fulani kwamba leo nyinyi mmesema kwamba huyu ameshtakiwa kwa sababu ya kuingilia kati rasia? Hakuna. Kwa hivyo inampa nguvu vile vile kwamba yeye tayari amekuwa akizungumza, mnaona, nyi mmenitaja, mmefanya kazi mbaya sana hasa. Leo alipokuwa anampokea waziri mkuu wa Israel Netanyahu, alirudia swala hilo, aliulizwa akasema, wamefanya vibaya sana hawa watu wa upande wa pili wamenishtaki na kadhalika. Alafu maafisa wake vile vile wanaji safisha wanasema, ikiwa kulikuwa na Russia kuingilia kati, utawala uliokuwepo pale wa rais Barack Obama ulibidi kuingilia kati, kuangalia swala hilo. Kwa hivyo watachezea swala hili kumpa sifa Trump kwamba hana kosa katika swala hilo. Uh, ukija upande huo wa Nancy Pelosi, bila shaka wanataka hiyo kuona ripoti kamili, maanake sasa mvutano wa pili unatokea kwamba upande wa Trump alikuwa na hoji kwamba wananchi hawawezi kupata ripoti kamili mpaka waridhike, lakini kwa vile sasa inaonekana kwamba ameondolewa kabisa na makosa ya rasia huenda wakakubali. Waziri bar waziri wa sheria, mwanasheria mkuu, ataikabidhi sasa ripoti kamili kwa Congress, ambapo Congress nayo itakuwa na jukumu la kwamba kuhakikisha ripoti hiyo inachapishwa, watu wajiamulie wenyewe nini kimepatikana katika uchunguzi huo. Abdushakur Abud, shukran sana kwa kuwa nami leo katika kipindi hiki. Kizima tulikuwa tunatarajia tuwe na Professor Fulbert na Mwamba, lakini kutokana na matatizo ya kiufundi e, tumeshindwa kuwa naye. Shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo.