Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, ambazo ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 25 mwezi Machi mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mitambo ya FM kote afrika mashariki na ya kati karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, baada ya takriban miaka miwili ya uchunguzi wa kina kuhusu iwapo raia wa Marekani walishirikiana na Warasia kuingilia kati uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili kumi na sita, hatimaye yaliyomo kwenye ripoti ya mwendesha mashtaka maalum yatolewa na kuibua maswali chungu nzima. Kulikoni? Muller alisema tu kwa ushahidi aliyopata wakati huu hawezi kufanya uamuzi huo, kusema kuwa yeye na watu wake hawakuwa na makosa yoyote wala hatia yoyote, nasema da walipatikana wa wakifanya makosa. Na pia tutakuletea makala ya jamii na maendeleo hii leo, hii leo tukiangazia ongezeko la watoto wanaotumiwa na waasi kama wapiganaji. Je, jumuia ya kimataifa inatoa wito gani? mtoto pale umpatie biki huko, unampatia bunduki. Sasa huyo mtoto ye anamfazia nini? unamsaidia nini? Wanauawa, wana- wanaenda wana bure na kisha mwisho wana- wanapoteza maisha yao bure. Nawaomba nyinyi wote wenye kutumikisha watoto muachie government. Ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, matangazo ya nusu saa, ambapo pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahilicom. Endelea kuwa nasi hadi mwisho, lakini kabla ya kusikiliza ripoti kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Mwendesha mashitaka maalum hapa Marekani Robert Mueller amesema si Rais Donald Trump, kampeni yake au mtu yeyote anayehusiana na kampeni hiyo ameshirikiana na Rusia katika kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita, kwa mujibu wa maelezo mafupi ya mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr. Lakini kwa suala kama Trump amejaribu kuingilia kati haki kwa kujaribu kuingilia au kuchelewesha uchunguzi wa Mueller, Barr alisema ripoti hiyo haijahitimisha kama rais alifanya kosa lolote, na pia haijasema kama hana hatia. Ba alitoa taarifa hiyo fupi ya ripoti iliyongojewa kwa muda wa miezi ipatayo ishirini na mbili ya uchunguzi kuhusiana na kampeni ya Trump iliyoshirikiana na Rusia katika kushawishi uchaguzi kuvutia upande wake. Shirika moja la kimataifa la misaada ya kibinadamu linaripoti kwamba kesi mpya 58 za ugonjwa wa ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu ilikopita, ikiwa idadi kubwa katika mwaka huu. Kamati ya Uokoaji ya Kimataifa IRC inasema idadi halisi inaweza kuwa kubwa zaidi kutokana na kutokuaminiana na maswala ya usalama, kuna kesi zinaweza kuwa hazijaripotiwa Ilieleza taarifa ya IRC jana Jumapili. Wananchi wa Thailand jana Jumapili wamepiga kura kurudi kwenye utawala wa kiraia, lakini upigaji kura huo umekosolewa kwa kiasi kikubwa kwamba ni zoezi lililoandaliwa na waziri mkuu Prayut Chanocha kuweza kuendeleza utawala wake wa kijeshi. Hesabu ya kura ilianza mara moja baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa saa 11 jioni. Uchunguzi wa maoni baada ya upigaji kura huo ulionyesha kwamba chama cha waziri mkuu wa zamani Taksin Shinawatra kikiongoza, lakini matokeo rasmi yalipotolewa Jumapili yameonyesha chama kinachoungwa mkono na jeshi cha Falang Prachwat kikiongoza katika uchaguzi huo. Na vituo vya kupigia kura vilifungwa jana jioni katika kisiwa kidogo cha Comoros kufuatia uchaguzi ambapo rais wa sasa Azali Assoumani anatarajiwa kushinda muhula wa pili licha ya wapinzani wake kudai kwamba uchaguzi huo uligubikwa na dosari nyingi. BMJ Mridhi anayo taarifa zaidi. Upinzani unadai kwamba uchaguzi huo wa urais uligubikwa na udanganyifu ikiwa ni pamoja na kuwazuia waangalizi huru kufuatilia yaliokuwa yakiendelea katika vituo mbalimbali pamoja na shutuma za kujaza karatasi za kupigia kura hata kabla ya zoezi hilo kufunguliwa rasmi. Baadhi ya wakazi wa mji mkuu wa Moroni wamenukuliwa na shirika la habari la AFP wakisema kwamba walishuhudia makabiliano kati ya wapiga kura na polisi huku wengine wakisema kwamba zoezi hilo la upigaji kura liliendelea kwa amani katika maeneo mbalimbali mbali ya kisiwa hicho kidogo. Wagombea wa upinzani wamesema kuwa baadhi ya wa wafuasi wao walikamatwa na polisi na kuongeza kuwa dosari zilizoripotiwa katika vituo mbalimbali mbali na tume ya uchaguzi nchini Komoro seni ni sawa na jaribio la mapinduzi. Lakini mkurugenzi wa kampeni ya rais Asmani amepuzilia mbali madai hayo. Akizungumza na shirika la habari la AFP, Hamed Msaidia amesema kwamba uchaguzi huo ulikuwa wa haki na kweli na kwamba upinzani unataka kuzua taharuki bila sababu halali. Msaidie amesema kwamba wanaodai kwamba uchaguzi huo haukuwa wa haki wanaweza kutumia njia zilizowekwa kisheria kuwasilisha malalamishi yao takriban watu laki tatu walipiga kura katika kisiwa hicho ambacho kina jumla ya wakazi laki nane. Wagombea kumi na watatu walikuwa wamejiandikisha kuwania nafasi hiyo ya rais. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutolewa leo Jumatatu. Shukrani BMJ Mridhi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Sudan imehukumu kifungo cha miezi sita waandamanaji sita nchini humo kuvunja sheria ya hali ya tahadhari iliyowekwa kuzuia maandamano ya kupinga serikali, polisi imeeleza wakati wa waandamanaji hao wakiingia mitaani mjini Khartum. Mamlaka nchini humo zimeanzisha mahakama maalum za dharura kuchunguza kesi za kuvunja sheria ya hali ya tahadhari iliyowekwa na rais wa nchi hiyo Omar al Bashir Februari 22 ili kumaliza maandamano ya nchi nzima yaliyoanzishwa kupinga utawala wake wa ukandamizaji mwezi Desemba. Waandamanaji hawa sita waliohukumiwa na mahakama maalum ya dharura katika mji pacha mkuu wa Omduman na msemaji wa polisi Jenerali Hashim Abdurahman aliiambia AFP. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita amewafukuza kazi majenerali wawili na kuteua wawili wengine kulipi, na kulipiga marufuku kundi mgambo, la wanamgambo la kupinga jihadi, jana Jumapili, ikiwa ni siku moja baada ya watu wenye silaha kuua wafugaji 134 wa kabila la Fulani katika eneo la kati la nchi hiyo lililo na mzozo. Shambulizi hilo limetokea ikiwa ni chini ya wiki moja baada ya shambulizi baya la kundi la jihadi kwenye kikosi cha jeshi na kuua askari wapatao ishirini na watatu katika eneo la kati ya Mali. Kundi hili, kundi lililo na mahusiano na Al Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo. Mkuu wa majeshi wa nchi hiyo Jenerali Mbemba Musa Keita aliondolewa madarakani na nafasi yake ya kuchukuliwa na Jenerali Abdulahi Kulibali, wakati mkuu wa majeshi ya nchi kavu Jenerali Abdurahman Bebi, nafasi yake imechukuliwa na, na Brigadia Jenerali Keba Sangare kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, raia wa Mali wamechoshwa na majeshi ya serikali yao kushindwa kuwalinda kutokana na mashambulizi ya makundi ya jihadi na mapambano ya kikabila. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Msikilizaji, kama ulivyosikia katika taarifa zetu ni kwamba baada ya takriban miaka miwili ya uchunguzi wa kina kuhusu iwapo raia wa Marekani walishirikiana na wa Rusia katika kuingilia kati uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita hatimaye maswala muhimu kwenye ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller yaliwekwa wazi jana Jumapili kufuatia vuta ni kuvute ambayo imeleta msisimko mkubwa katika siasa za Marekani. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr alituma barua kwa bunge hapa Washington iliyoeleza kati ya mengine kwamba uchaguzi huo au kuonyesha ushirikiano wowote kati ya wamarekani na warusia. Kufuatia hayo, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza nikamuuliza kama kuna masuala muhimu ambayo hayakuangaziwa katika ripoti hiyo. Uh, ripoti ya Mueller haisemi kuna hatia wala hakuna hatia, inaonyesha tu kuwa upande huu kulifanyika hiki na hiki na hiki na hiki, upande huu hatukuona hiki na hiki na hiki lakini uangalie ripoti yenyewe kwa jumla, au upelelezi ule kwa jumla, mashtaka yalikuwa kumi na tisa yaliyopelekwa koti na hayajamalizika. Uh, uh, kwa hayo mashtaka kumi na tisa waliokubali kuwa na hatia, kwa mashtaka matano yalipatikana na hatia. Halafu uh, waliofungwa kwa makosa waliofanya kutoka kwa upelelezi huu ni watu wanne. Nam kuna hebu, na nataka ni nukuu katika barua ambayo uh, huyu uh, William Barr ametuma kwa Congress hmm. hapa Washington kuna sehemu ambayo nataka kunukuu moja kwa moja, inasema ingawa hii ripoti yaikuonyesha ushirikiano wa moja kwa moja na Rasia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita haimaanishi kwamba imempata rais bila makosa. Hii ina maana gani? Kusema kuwa kutokuwepo kwa ushahidi sio kusema kuwa ushahidi haupo. Nasema hivi, ukipata mtu amefanya makosa lakini ukakosa kuwa na mtu wa kutoa ushahidi, kuwa tu sababu mtu hakutoa ushahidi sio kusema kuwa lile kosa halikufanyika. Kwa hivyo ndio nisema kuwa ni yai ambalo hujui kama litaangua au halitangu. Nataka umsikilize hapa Raisi Donald Trump akizungumza sio uh, muda mrefu sana uliopita akiwa katika uh, jimbo la Florida, kabla ya uh, kuanza safari kuja hapa Washington. Hebu uh, tumsikilize, kisha nikuulize swali After a long investigation was just announced there was no collusion with Russia. Kwa kifupi, hapo anasema kwamba kwa takriban miezi ishirini na miwili tangu hata sijakuwa uh, rais wa nchi hii walianza kufanya uchunguzi ambao kwa hakika nimekuwa nikisema kila mara kwamba hakuna uh, ushirikiano wowote ambao umekuwepo kati yangu au wandani wangu katika kampeni yangu ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na Rasia. Na sasa imebainika wazi kwamba uh, walikuwa wanapoteza muda wakati wote huo. Haya basi, wakosoaji wa rais Donald Trump hususan uh, mrengo wa Demokrats tayari wameanza kutoa kauli kupitia mitandao ya kijamii na wengine kupitia taarifa kwa njia mbalimbali, eh, kueleza kwamba hawadhani uh, kwamba rais Trump ameelewa vizuri ni nini ambacho uh, kimeelezwa katika uh, barua iliyotumwa kwa bunge kwamba tafsiri yake si sahihi. Maoni yako? Mueller alisema tu kwa ushahidi aliyopata wakati huu hawezi kufanya uamua, uamuzi huo na amemwachia mkuu wa sheria kuamua. E, la pili husema kuwa yeye na watu wake hawakuwa na makosa yoyote wala hatia yoyote, nasema da walipatikana wakifanya makosa. Profesa, ni nini sasa kitarajiwe kuanzia sasa kwenda mbele, hususan ikikumbukwa kwamba wabunge kutoka upande wa Democrats ndio ambao wana wabunge wengi katika Congress? Wengine tayari wameanza kusema kwamba watawaita rasmi wafike mbele ya vikao vya bunge kueleza zaidi hawa mula na vilevile vile huyu mkuu wa sheria Uh, a Bill Barr. Okay, ikumbukwe kwanza kuwa kuna mashtaka yangali kwenye Southern District Court ya New York, yale mashtaka hayajamalizika, na ikumbukwe kuwa kuna mashtaka mengine hapa na pale. Hilo la kwanza lisahaulike. La, la pili ni kuwa kuna mashtaka ya ushirikiano wa Urusi na kampeni ya Trump ambayo twaweza kusema kuwa hapa patikana hatia, lakini bado kuna hatia ya kwanza, um, kuvunja sheria za kampeni, kuna kutumia fedha vibaya au kuvunja sheria za matumizi ya fedha au matumizi ya kodi. Kwa hivyo mimi naona kuwa ni mwanzo wa vurugu, sio mwisho. Kuna wale nimeona wenzangu, ndugu zetu kutoka Kenya wakisema imeishia hapo hawaelewi siasa za Marekani. Ndiyo imeanza ngoma, ndiyo imeanza, na itabidi mtege masikio sababu hii ngoma inaenda kusukuma miaka miwili tamati, tuingie kwenye kwenye kura zitakazofuata. Kutakuwa mengi yatakayotukia. Shukran sana Profesa Fulbert na mwamba kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Nam msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sande Shomari, tuendelee na habari za dunia. Mwalimu mmoja nchini Kenya kutoka maeneo ya vijijini, ambaye amekuwa akitoa sehemu kubwa ya mapato yake kwa masikini, ameshinda zawadi ya dola milioni moja pesa za Marekani. Mwalimu huyo alikuwa akifundisha katika shule ya sekondari ya Kiriko katika kijiji cha Pwani huko Nakuru, Kenya, ambao ilikuwa na kompyuta moja tu na intaneti ya shida. Mwalimu huyo Peter Tabichi alishinda tuzo ya mwaka ya mwalimu bora duniani kwa mwaka, mwaka 2019 katika hoteli ya Atlantis huko Dubai, katika hafla iliyoendeshwa na mcheza filamu Hugh Jackman. Peter Tabichi ni mwalimu kutoka shirika la wafransiskani la kanisa katoliki na akiwa amevaa kanzu yake ya kahawia aliambia shirika la habari la ap kwamba anajisikia vizuri sana kuwa kati ya walimu bora duniani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington Tukirudi kwa ripoti kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeripoti kwamba takriban watu nusu milioni, nuk, milioni moja nukta saba waliathiriwa na kimbunga kikubwa cha Idai kusini mwa Afrika wengi wao wakiwa ni watoto. Idadi rasmi ya vifo kutokana na mkasa huo sasa imeongezeka na kufikia mia saba, lakini idadi hii inaaminika itaongezeka mara tu maji yatakapopungua na miili ya watu waliozama na kupotea kupatikana. Meri Mgawe anaisoma taarifa ya mwandishi wa Sauti ya Amerika, Lisa Shlein. Hali katika nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe bado ni mbaya, maelfu ya watu bado wamekwama katika mafuriko huku wengine wakiwa juu ya miti na mapaa ya nyumba wakisubiri kuokolewa. UNICEF inaripoti kwamba hali ya maelfu ya watu waliokumbwa na mkasa huu hairidhishi. Shirika hilo linasema wengi wao hawana makazi na wana uhitaji mkubwa wa maji safi ya kunywa na chakula. Msemaji wa UNICEF Christopher Bolirak anaeleza kuwa watoto ndio walioko katika hatari ya kupata magonjwa ya kuambukiza bila ya kuwa na maji safi na huduma msingi za usafi, watoto wako katika hatari ya kupata magonjwa yanayoweza kuzuilika ikiwemo kuharisha, homa ya matumbo na, na kipindupindu pamoja na kuongezeka kwa kiasi kikubwa kwa utapiamlo. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limeripoti kesi za kipindupindu zimethibitishwa katika mji wa Beira huko Msumbiji. Kituo cha kimbunga hicho imeonya hatari za mlipuko wa ugonjwa wa malaria, ugonjwa utokanao na maji machafu na magonjwa mengine ya kuambukiza. UNICEF imeripoti kuwa shule nyingi, mahospitali vimeharibiwa au pia vinatumika katika sehemu ya kuhifadhia watu. Matokeo yake, maelfu ya watoto hawaendi shuleni. Inasema ni muhimu sana watoto kurejea shule haraka iwezekanavyo. Maafisa wamefafanua kuwa watoto wengi wanataabika na hali ya kimwili na kisaikolojia pia. Wanasema shule inawapatia mfumo wa maendeleo muhimu yanayoweza kuwasaidia katika hali ya tabu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Wafuasi wa chama cha UNC cha Vital Kamerhe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanamtaka rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi avunje bunge la kitaifa na yale ya kieneo au kimikoa kufuatia tuhuma za rushwa ambazo zinakabili wabunge wengi katika nchi hiyo. Wanachama wa UNC na UDPS wanaandamana tena pamoja hii leo mjini humo kupinga hali hiyo ya rushwa. Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Bukavu. Aweze wakati wa mkutano huu mbunge wa chama cha UNC Omer Bulakali alihakikisha kuwa baadhi ya wagombea kwenye uchaguzi wa baraza la seneti wa hapo awali walijaribu mbinu za rushwa na zikafaulu kwa kujipatia sauti za kura za wanabunge wa kimkoa. Kuna watu ambao walifika na kusema utapata elfu kumi na tano ya dola za Kimarekani. Mwingine alifika nasema utapata elfu arobaini za dola ya Kimarekani kama ukimpa sauti yako. Na wote wale niliweza kuwapinga, kwa sababu rushwa ndiyo inatuma tunaendelea kurudi nyuma. Kuna wengine ambao inawezekana wameweza kuchukua hizo pesa kutokana na tuhuma za kula hongo zinazowakabili wabunge wa kimikoa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wafuasi hawa wa UNC hapa mjini Bukavu wanamtaka Rais Feliksi Chisekedi avunje bunge za kimkoa na kitaifa na kuanza tena upya uchaguzi mwingine wa wabunge. Anavyoendelea kusema mbunge Omer Bulakali, kwa kuwa kumeonekana rushwa, izivunjwe bunge zote Raisi abaki peke yake na aweze kuandaa uchaguzi bila seni kuwe seni nyipya na wakaaji waweze wakachague tena. Lakini licha ya tuhuma hizo za rushwa, maoni haya yanatupiliwa mbali na mirengo ingine ya kisiasa hapa Kivu Kusini. John Karume ni miongoni mwa wasemaji wa muungano wa vyama vinavyomuunga mkono wa rais wa zamani Joseph Kabila, FCC. Uchaguzi unakuwa na gharama yake, na huu uchaguzi ambao tumetoka ndani umetugharimu pesa nyingi, muda, siasa, intelligence na vitu mingi kaza wa kaza. Kama lot wakisema raisi avunje hizo bunge zote, itakuwa inarudisha demokrasia nyuma sana. Hii Jumatatu Wanachama cha UNC na UDEPES wanatarajia kuandamana katika barabara za mji wa Bukavu ili kuunga mkono jitihada za Rais Feliksi Chisekedi katika kupambana na rushwa, hasa wakati wa uchaguzi. Aganza Chibembejist ni mkazi wa Bukavu. Anahisi kwamba tatizo la uongozi wa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni hasa ukosefu wa mazoezi ya kisiasa. Baba raisi anapashwa fuatilia kwanza maendeleosho na kumalizisha ile mavipindi yote ya uchaguzi na kuendelesha nchi, wala anapashwa zalalamika mambo ya rushwa hapa na hapa. Kweni seneti, ingelikuwa chama cha EDPS na INC walifaulu kupata wa seneta wamingi kweni sena ya Kongo, ile mambo ya rushwa ingeliulizwa hapana. Mkutano huo umefanyika ndani ya kiwanja hiki cha Funo, kwa ile ile nafasi ambapo Felix Chisekedi amekutana na wakazi wa Bukavu wakati wa kampeni ya uchaguzi wa Desemba mwaka jana. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makala ya jamii na maendeleo hivi leo yanatupeleka moja kwa moja mpaka kule DRC, ambako katika mashariki mwa nchi hiyo kuna makundi ya waasi ambayo yanaendelea kutumia watoto kama wapiganaji, licha ya serikali na jumuiya ya kimataifa kupinga hatua hiyo. Kufuatia hali hiyo, shirika moja linalowalinda watoto linatoa wito kwa mara nyingine tena kwa makundi yote kuwaachilia watoto wote wanaotumiwa na makundi hayo ya waasi. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Ostel Malivika amekuwa akifuatilia anayojiri na hapa anakuletea jamii na maendeleo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa inashuhudia baadhi ya makundi ya waasi inayomiliki silaha wengi miongoni mwao wamekuwa wakitumia watoto wanaokuwa na umri wa miaka midogo, yaani miaka chini ya kumi na nane katika makundi yao, wakiwasaidia kupigana na waasi na wakati mwingine kupigana na serikali. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Diedone Ombeni kutoka shirika la Re International aomba makundi yanayomiliki silaha kuwaachilia watoto, kwani nafasi yao haipo katika jeshi ama katika makundi ya wasi bali yapo shuleni. Na vile vilevile kusaidia wazazi. Makundi imekuwa yakitumia watoto kuwapa silaha, ikiwa ni makosa na ni muhimu kwa makundi hayo kuwarejesha kwa familia zao ili waweze kusaidiana kifamilia. Mtoto hauwezi mfundisha wizi. Mtoto pale mpatie biki, huko nampatia bunduki, sasa huyo mtoto yeye anamfanyia nini? Unamsaidia nini? Wanauawa, wanaenda, wana bure, wa bure na kisha mwisho wanapoteza maisha yao bure. Naomba nyinyi wote wenye kutumikisha watoto muwachie. Government mturudishie watoto kwenye mli watoa, kama ni kwenye jamaa. Sema mimi najua kama kutumikisha mtoto ndani ya kikundi ya kijeshi ni vibaya. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linashuhudia makundi mengi ya waasi mengi ikitumia watu wanaokuwa na umri mdogo, kitu ambacho ni kinyume na sheria za kimataifa. Isikuwe tu nchi ya Kongo, watoto wana lazima ya kuishi ndani ya jamaa. Kama wewe unatumikisha mtoto ujue, kama uko nafanya violence, ni makosa kubwa sana, na ina-na inakataliwa. ina shirika la Red Right International limekuwa likipokea watoto wadogo wadogo wakiwemo wavulana na wasichana kutoka makundi mbalimbali mbali. Lakini kila mmoja akiwa na sababu yake. kitu gani kilikutuma uingie na way, msichana uingie kwenye kwenye jeshi? Mie niko hapa jua, ni nikuwe huko, nitoke huko, niko na maisha mazuri na maisha mbele. Ilikuaje? ilikuwa mbaya, jua nilikuwa kwa kijeshi. Kwa nini uliingia kwa jeshi? niliingia kwa jua magumu, jua baluwa mama yangu na mimi nikaenda kwa mama sana, mimi nilirudisha kisasi. Sasa leo unajisikiaje wakati unakuja kufunzwa hapa kutengeneza chapati? najisikia niko bien. Sasa ndatoka hapa, naenda kutengeneza maisha yangu ya mzuri liingia poreni sababu watu walikuja si walikujaka wakikamata vilima vyetu yo tukiona kulima wakulima akuna kya kufanya tukienda kule tukikandaiwa mangombe zao, ukiona vile havina mafaa vile. David Banda ni mhamasishaji kutoka shirika hilo la Rent and the National ambalo limekuwa katika inji ishirini na tisa duniani. katika hto tuna program kama vile tatu, program ya kwanza tuna education programu ya pili tuna kufunzwa kunyoa nywele. Programu ya tatu tunafunza pia kwa ajili ya kutengeneza mikati mandazi, kila kitu sawa na hiyo. Lakini hivi sasa likiwa limefungua milango yake katika mji wa Goma, mashariki mwa Kongo. Hawa vijana kwa kuwa walitoka katika pori walikuwa wajeshi mbele na hivi wamerudi nyumbani waweze kukuwa na kazi moja ya kufanya kimaisha, na inaweza kuwasaidia wajitegemee wenyewe. Kafumba dm alikuwa katika kundi la waasi akiwa mtoto lakini leo ameanza kujifunza kunyoa. Hii kazi itanisaidia maisha yangu, na kabisa maisha yangu itaendelea mzuri gisi inastahili. Wakati mwengine kuwafunza watoto hawa siyo rahisi, kwani bado hawana uzoefu. Jafet Kamanda ni mwalimu wa watoto hao anaowafunza kunyoa nywele. Okay, huwa tunaanza na teori after two weeks, then ndio tunaanza practice Nazani after one month wanakuaga tayari wame, kuna wala wameafudi kunyoa, na kwa sasa after 3 months ndio watunamaliza hiyo muhula wa kwanza kwanza, tayari wanakuaga kabisa, na wao pia wanaweza kufunza kama vile mimi. Mimi ni Oser Malivika wa Sauti ya Amerika nikiripotia jamii na maendeleo kutoka hapa Goma. Nam kabla hatujatamatisha matangazo ya asubuhi ya leo, Sande Shomari anakuletea muktasari wa habari. Mwendesha mashitaka maalum hapa Marekani, Robert Mueller, amesema si rais Donald Trump, kampeni yake au mtu yeyote anayehusiana na kampeni yake ameshirikiana na Rusia katika kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka 2016 kwa mujibu wa maelezo mafupi ya mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr. Shirika moja kima la kimataifa la misaada ya kibinadamu inaripoti kesi mpya 58 za ugonjwa wa ebola katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu wiki iliyopita ikiwa ni idadi kubwa kabisa kwa mwaka huu. Timu ya taifa ya afrika kusini Bafana Bafana ilikuwa ya mwisho kuchukua tiketi ya kuingia katika fainali za michuano ya kombe la afrika itakayofanyika Juni mwaka huu huko Misri baada ya kuifunga Libya bao mbili kwa moja katika mchezo ufanyika huko Tunisia jana Jumapili. Timu nyingine zilizofanikiwa kuingia katika fainali hizo mapema jana Jumapili ni pamoja na Benin, DRC, Tanzania na Zimbabwe. Benin waliochapa jirani zao Togo mbili kwa moja na kufuta matumaini ya nyota wa timu hiyo mchezaji wa zamani wa Arsenal, Emmanuel Adebayor, kucheza fainali za kombe la Afrika. Wananchi wa Thailand Jumapili wamepiga kura kurudi kwenye utawala wa kiraia, lakini upigaji kura huo umekosolewa kwa kiasi kubwa kwamba ni zoezi lililoandaliwa na waziri mkuu Prayut Chanocha kuweza kuendeleza utawala wake wa kijeshi. Ni mahakama moja ya Sudan mahukumu kifungo cha miezi sita waandamanaji sita nchini humo kwa kuvunja sheria ya hali ya tahadhari. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodon Chuba Hiro, mimi ni BMJ Murithi nimeshirikiana na, na Sandi Shomari. kuwa na, usiku, na siku njema.