Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Hiyo ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa hewani na leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 22 za mwezi Machi mwaka 2019 hapa Marekani ni saa tatu na nusu asubuhi na huko Afrika mashariki ni saa kumi na nusu alasiri na, na Afrika ya kati ni saa tisa na nusu mchana au alasiri. Yote sawa, alasiri, mchana e, manake mchana unakuwa mapema mapema kidogo, saa sita, saa saba. Hapa alasiri kidogo inaanza kushuka kuanzia saa nane na nusu saa tisa e, kwenda mpaka Uh, mbele hapo lakini ule mchana mchana sana tunaita adhuhuri, adhuhuri sawa. <laughs> <laughs> Haya, anayokaribisha hapa studio ni Patrick Ndwimana, mimi naitwa Idi Ligongo, karibu sana katika matangazo ya VOA Express, ambapo hii leo eh, tarehe ishirini na mbili ya kila mwezi wa tatu eh, ulimwenguni huwa inaadhimishwa ile siku muhimu kabisa. Je, hapo unakunywa maji eh, umeoga umepata maji safi E, ama je, unatumia maji hayo salama kabisa kuendesha maisha yako ya kila siku? Sasa ni moja kati ya mambo tutakayoyasikia. Ukiona Januari imefika, watu wanahitaji kwenda kulima, hawawezi kulima kwa sababu ya shida ya maji. Na pia maji ya hapa yanatuathiri kwa sababu magonjwa ya tumbo za kuharisha ni nyingi. Athari za kutokuwa na maji safi au kutokuwa na maji ya kutosha, ni huko Kenya. Huko tutasikia mengi zaidi baadaye. Haya, vilevile vile, eh, idiligongo katika jicho letu ni kwamba kuna watu huwa wanakuwa na matatizo ya afya, mfano mtu amepandikizwa figo, lakini haimkatazi kufanya kazi. Aa, ukishapandikizwa figo kwa kweli unarudi katika maisha yako ya kawaida, ingawa kwa tahadhari, lakini shughuli zako za kawaida, kwao mimi ninafundisha vizuri. Haya basi, hayo tu ni vidokezo e, kwa yale ambayo tumekuandalia hii leo ndani ya matangazo ya VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA popote unaposikiliza VOA Express, hii inatoka hapa Washington DC, ya idhaa ya Kiswahili VOA. Nam Patrick moja kwa moja, ndo wima tunaelekea kuangalia hii siku ya leo, ambapo mwaka 1992 Umoja wa Mataifa E, ulipitisha azimio nambari A mkwaju e, RES mkwaju 47 mkwaju 193. Unaweza kushika hiyo ah. <laughs> <laughs> labda niwe muhenga kama wewe. Haya, He -he. Siku hiyo kabisa ndipo uh, Umoja wa Mataifa uliamua kwamba itakuwa ni siku maksusi ya maji duniani na huwa kila mwaka kunakuwa na ile wanasema maadhimisho maadhimisho na kunakuwa na uh, kauli mbiu ya mwaka huu wanasema, asiachwe mtu bila maji, asiachwe mtu bila maji. Je, hapo ulipo umeachwa na maji ama maji ndio umeacha wewe? Haya, vilevile vile, uh, wanasema kwamba kupata maji safi uh, haya ni maamuzi yaliyochukuliwa na Umoja wa Mataifa vilevile vile mwaka elfu mbili na kumi kwenye kikao cha Umoja Mataifa wanasema, kupata maji safi ni haki ya binadamu. Naam, sasa mtu anaweza akajiuliza kwa nini siku ya maji ulimwenguni? Ni kwamba uh, siku hii inaadhimishwa kimataifa na ni moja kati ya siku uh, muhimu kabisa ya kutafakari eh, masuala mbalimbali yanayohusiana na maji. Na kama unavyoelewa katika mataifa mengi barani Afrika, uh, tatizo hili bado ni sugu. Eh, watu wamekuwa hawapati maji safi eh, na maji salama, maanake maji anaweza kawa safi lakini yasiwe salama, yasiwe, yasiwe, yasiwe, Si salama yakawa na zile bakteria uh, mm -hmm. au wale wadudu ambao wanasababisha maradhi. Je, ulikuwa unajua kwamba vile ulimwenguni, mfano leo, wanakadiria kati ya watu milioni mia sita na bilioni, wanasema mabilioni, wanasema ni kati ya milioni sita labda na bilioni mbili hawana hawana maji hawana maji safi hao, au wana, wanafanya safari ndefu sana kwenda kutafuta maji nam na, na ukiangalia ile maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa eh, lengo nambari sita lenyewe linaweka bayana kwamba ifikapo mwaka elfu mbili eh, na thelathini wanataka kuona ulimwengu wote watu wake wote wakiwa na uhakika wa kuwa na maji safi na salama. Sasa moja kwa moja tuelekee mjini uh, tunakwenda Kenya, huko Kenya, nchini kenya. Ah, haya tunaambia kwamba ah, ripota wetu wa huko Mombasa, Amina chombo hajapatikana anajifungasha, ah, fungasha kidogo, lakini muda wowote tutawasiliana ah, naye ili tujue mengi zaidi, sababu ah, Amina akaelekea katika kitongoji kimoja nje ya Mombasa kuangalia hali halisi iwapo watu ah, wanapata maji safi iwapo ah, yale maji ah, manake kila, kila kila nyumba inapata maji uh, lakini uh, hakika ni kwamba mfano huko Kenya wanasema mamilioni ya Wakenya hawana maji safi na sazi. Hata ukiangalia kwenye ripoti mbalimbali ambazo zinaendana na swala hili utaona kwamba inaeleza kati ya makundi ambayo uh, mara nyingi wamekuwa wakikabiliwa na tatizo hili ni wanawake, watoto Uh, watu walio katika mazingira hatarishi eh, watu ambao wamekimbia wakimbizi wale walilazimishwa kuhama makazi yao wakimbizi, wakimbizi, kutokana na migogoro ya kivita kadhalika na, hmm. Basi hayo ni moja kati ya makundi ambayo uh, kwa kweli yamekuwa yakikabiliana sana na swala hilo. Eh, Amina Chombo tayari yuko katika line ya simu Amina, eh, tunafahamu kwamba leo katika siku ya maadhimisho ya, siku ya maji umeangazia swala hili, hebu tueleze hapo Mombasa. Najua umetoka nje kidogo ya jiji ama mji wa Mombasa eh, kuangalia hali ikoje, tueleze nini ambacho umekiona hapo. Nam, ziara yangu ya siku ya leo ya maji nimeifuatilia katika kitongoji ambacho kiko nje mwa mji wa Mombasa, yaani katika kisi kisiwa cha Mombasa, japo anajihesabu wako ndani ya Mombasa, lakini hali ni tata kwa sababu kufika pale, unakaribishwa na mabwawa ambayo yamekauka, na mabwawa wenyewe wanasema wamechimba wao wenyewe eh, kutumia nguvu zao, licha kwamba, uh, ya kwamba masuala ya maji yaligatuliwa na yanasimamiwa na serikali za gatuzi lakini sehemu hii inayojulikana kama Maunguja, ambayo iko katika pambizoni mafukwe ya Bahari Hindi uh, imekuwa ikiteseka sana na suala hili la maji, na hivi tunavyozungumza ni kwamba wako katika tu juhudi za kutafuta maji, si wanaume si wanawake na katika kuingia tu katika kijiji hiki cha Maunguja, ilipatana na wazee na pia vilevile wanawake, na kwanza kabisa alipata mzee wa mtaa, kwa sababu eh, katika hali za kufika katika miji ya wenyewe lazima ukutane na mzee wa mtaa, ambaye alikuwa anatupatia taswira ya jinsi ambavyo wanaishi katika kuteseka, kutafuta bidhaa hii muhimu ya maji, wakihisi kwamba ni vigumu uh, kwa wao kama Wakenya ambao wanaishi humu nchini kufikia ile azma ya maendeleo endelevu kwamba kila mmoja awe atapata huduma za maji kufikia elfu mbili thelathini. Bwana Tanga Kautu alikuwa na haya kuhusiana na mateso ya maji. Inatuathiri kwa uchumi, hata kwa ajili ya mipangilio ya ukulima pia inatuathiri, kwa sababu hata ukiona Januari imefika, watu wanahitaji kwenda kulima, hawawezi kulima kwa sababu ya shida ya maji. Na pia maji ya hapa yanatuathiri kwa sababu magonjwa ya tumbo za kuharisha ni nyingi. Amina Chombo, tunajua uh, inapotokea tatizo la uhaba wa maji akina mama huwa wanasumbuka zaidi kwenda kutafuta maji kwenye visima na nini. Sijui ulizungumza na baadhi ya kina mama sehemu hiyo? Nam, nilizungumza na, na baadhi ya kina mama, kwa sababu kama nilivyokujulisha, tukifika pale kisimani ambapo ilibidi tuache gari yetu umbali Uh, wa zaidi ya kilomita tano kufika sehemu ambapo wanapata maji, na maji yenyewe yako chini na ni ya kisima, alafu kisima chenye kiko wazi, kwa hivyo hakuna vile ambavyo kimefinikwa, na kwa sababu kiko chini maji yako mbali. Wanawake wana, wakanielezea kwamba wanalazimika kuamka usiku wa manane, yani baada ya saa saba usiku. Anakuambia ana anamruka mzee pale kitandani, anashuka hataki hata jui, wale watoto ambao watakwenda shule asubuhi watapikiwa chai na nani, watafanyiwa nini, uh, bwana atapikiwa na nani, yale jukumu mengine ndani ya nyumba, kusafisha nyumba, huwa yanakuja kufanywa baadaye. Lakini asubuhi, kitu cha kwanza ni usiku wa manane, wanakimbia visimani ili kuhakikisha anajaza mitungi naaa kukipambauka, sasa wanaanza kubeba na safari ya kurudi nyumbani. Bi Hadija Kalama alikuwa mmoja kati ya hawa wanawake ambao tulizungumza nao, ambaye ni mama wa watoto watano na ameolewa, lakini tangu waolewa, ama tangu kukua kwake kwa katika kijiji hiki hajawahi kuona maji, na kwa sasa dhiki hii wakati wa kiangazi inamletea hata utata na mumewe kwa sababu ya kuraukia maji. Alikuwa na haya, kwani hakuwa na uoga wa kuyazungumzia yanayomhusu. Utamwacha mzee yuko kwa kitanda, wewe unamuruka mzee, unakuja maji? Sasa hata mara zingine nakuliza, kwani uenda wapi? Ah, sinaenda maji. Sasa utamwacha hapo kwa kitanda, wewe uje maji? Sasa unavunja uhusiano hasa mzee atalala peke yake, wewe uje ulale kwa kisima huku. Hata mara zingine anasema hapana, wewe mwarongo, nyinyi kila wakati mwaenda maji, kila wakati mwalala kwa kisima, kuna nini huko? yeah. kwa kisima, kwa kisima Idi, unasikia athari yeah. <laughs> za maji mpaka yeah. yeah. zinataka <laughs> Basi, labda kwa haraka haraka haraka, kina, nini kinafanyika ili kuhakikisha uh, uh, tatizo hilo linapatiwa ufumbuzi la uhaba wa maji Okay, kwa sasa, kwa sababu tukiangalia, katika kwa sababu kama nilivyotangulia awali kwamba huduma za maji zililetwa katika usimamizi wa magavana, yani wale wanaosimamia kaunti uh. Na tukiangalia katika mpangilio wa serikali ya Mombasa waliweka uh, kima cha shilingi milioni arobaini pesa ya Kenya kuhakikisha kwamba wananchi katika yale maeneo kama vile mahuja ambao ni nje mwa mji wa Mombasa, vitongoji duni kama Bangladeshi, Chuda, Moroto, wanawekewa maji, lakini kufikia sasa ni kwamba hakuna huduma hizo zimefika. Na tukiangalia katika kalenda ya kifedha, tumesalia na miezi mitatu kumaliza mwaka elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na tisa. Kwa hivyo wananchi kila wamefanya, wameunda kamati, wameweka wanakamati wa kufuatilia eh, katika maafisa ama zile serikali ambazo zinahusika na masuala haya ya maji. Lakini pia la kusikitisha ni kwamba wale baadhi ya mashirika ambao wako tayari kufika uh, kule chini kusaidia kuchimba angalau visima ambavyo maji yatatibiwa wanasema mm -hmm. pia wanapata kizuizi. Kwa hivyo kuna swala ambalo, uh, kwa Kiingereza wanasema hakuna uh, political goodwill kuhakikisha uh, kwa kwamba wananchi maeneo haya ya vitongoji duni uh, i mean uh, wale ambao wanaishi mashinani na wale ambao wanaishi katika uh, mitaa ya mabanda wanapata uh, sana wanapata uh, bidhaa hii ambayo ni muhimu katika maisha yao. Shukrani sana Amina Chombo kwa kazi nzuri hiyo ambayo umeifanya. Basi muda mchache tu tunaelekea kwenye habari za dunia. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema limepeleka timu mbili za dharura kwenye mji wa bandari wa Beira nchini Msumbiji ili kutoa huduma kwa maelfu ya watu walioathirika na kimbunga Idai kilichotokea wiki iliyopita, ikiwa ni moja ya dhoruba kubwa iliyosababisha uharibifu mkubwa katika eneo la kusini mwa Afrika kuwahi kutokea katika miongo kadhaa. Timu moja inatarajiwa kutoa huduma za msingi za usafi wa vyoo kwa hadi watu elfu ishirini wakati timu nyingine inatarajiwa kutoa takriban lita laki mbili na elfu ishirini na tano za maji safi kwa siku, inazotosha kusaidia watu elfu kumi na tano wanaotaabika na mafuriko makubwa ambayo yametokea baada ya kimbunga. Maafisa wa misaada wanasema idadi isiyojulikana ya walionusurika wakiwa juu ya miti au waliokwama juu ya mapaa ya nyumba inaelekea kujitokeza kutokana na mafuriko ya maji. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema leo Ijumaa kwamba tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani itatambua uhuru wa Israel kwenye eneo la Golan Heights sio sahihi. Wizara ya mambo ya nje mjini Damascus ilieleza tangazo la Trump halibadilishi uhalisia kwamba Golan ilikuwa na itaendelea kuwa eneo la Arab na Siria tangazo hilo linaeleza wazi marekani kutoheshimu uhalali wa kimataifa na kukiuka maazimio yake hususan azimio nambari 497 la baraza la usalama wizara ilieleza kuongeza kwamba taarifa ya trump pia inatishia amani na uthabiti kimataifa Golan Heights ilichukuliwa na israel katika vita vya siku 6 mwaka 1967 linadhibitiwa na, na israel tangu wakati huo na maelfu ya watu walikusanyika Ijumaa kwa ajili ya mazishi katika makaburi huko New Zealand, mahala ambako waathirika 26 kati ya 50 wa shambulizi la risasi kwenye msikiti wa Ijumaa iliyopita walizikwa. Mwathirika mwenye umri mdogo aliyezikwa huko akiwa na ni mtoto wa miaka mitatu. Mapema kwenye sala ya nje kutoka msikitini hapo, mahala ambako shambulizi ilitokea mjini Christchurch, Imamu Gamil Fuda aliwahutubia maelfu ya watu wakiwaambia, mioyo yetu imevunjika lakini hatutetereki aliwaambia mkusanyiko huo, kwamba chuki itaondolewa na upendo utashamiri kwetu. Wanamgambo wa kundi la Boko Haram waliwaua takriban waliwaua takriban wanajeshi 23 wa Chad Vyanzo viwili vya usalama nchini Chad vilieleza leo Ijumaa, katika kile kinachoonekana kuwa shambulizi baya lililosababisha mauaji kuwahi kutokea ndani ya Chad lililofanywa na waasi wa Kiislamu. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Dangdala, karibu na ukingo wa ziwa Chad, vyanzo vilisema. na matangazo haya basi, huyawezi kuyapata sehemu nyingine yoyote ile, bali ni kutoka tu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Bila shaka, ukienda kwenye tovuti yetu pale www voa swahili com unatupata bila wasiwasi, hasa ukienda kwenye ukurasa wetu wa Facebook unatupata vizuri sana. Haya, moja kwa moja tuangalie yanayojiri katika jicho letu. Mwenzetu Rahab Fred kutoka huko Dar es Salaam aliongea na Bi Peji Lunyili ni mhadhiri msaidizi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Anaelezea hapa maisha yake akiwa naishi na figo ya kupandikizwa. Ukishapandikizwa figo kwa kweli unarudi katika maisha yako ya kawaida, ingawa kwa tahadhari, lakini shughuli zako za kwa kawaida. Kwa hiyo mimi ninafundisha vizuri, ninafanya shughuli zote za chuo. Sasa ni tahadhari zipi? Tahadhari ni kwamba kuna muda ninatakiwa kupumzika, na nikizidisha masaa huwa ninajisikia kuchoka kabisa, ni kichwa kinashindwa kufanya kazi tofauti na mwanzo kama wakati sijaumwa. Kwa hiyo nina, najua ratiba yangu kwamba mimi sasa ninaishi na figo ya kupandikizwa na lazima niwe makini, ninafanya kazi kwa muda fulani, napumzika. ni kwa muda gani kwa sasa unaishi na hii figo ya kupandikiza? Uh, takriban miaka mitano sasa. Ilikuwaje mwanzo hadi kugundua kwamba una haya matatizo ya figo? Niligundua baada ya kujifungua mtoto wangu wa kwanza. Uh, presha ilikuwa juu na madaktari waligundua lakini walihisi ni presha tu, ni kawaida. Wakaninipa dawa za kutuliza kushusha presha. Baada ya hapo, nikaruhusiwa. Lakini baada ya wiki moja, mwili ulianza kuvimba. Bado walihisi ni presha, wakaendelea kulejuletu ile presha mwili uliendelea kuvimba uso, tumbo, kifua kikawa kina bana sana, na baada ya wiki tatu ndipo madokta wakapata wazo la kunipima figo, ndipo wakanipima figo na wakakuta figo zangu zimefeli, na wao wakaangalia taarifa zao, wakaona kwamba ilikuwa ni ile presha ya uzazi ambayo haikuwa controlled mapema, ndio iliyosababisha figo zangu kufeli. Figo imekuwa ni ugonjwa ambao ni hatarishi na unakuja kwa kasi sana. Tuwe na utaratibu wa kucheki afya zetu, ili kama kuna shida itagundulika ya figo mapema wataweza kuidhibiti mapema. Katika maradhi mbalimbali, tunatambua pia kuna mpango maalum wa chakula na, kwangu mimi kuna vyakula ambavyo ninakula kwa tahadhari, kwa maana kwamba ninakula kiasi kidogo sana kama nyama nyekundu, ninakula kiasi kidogo sana kwa sababu Uh, sipaswi kula hiyo nyama lakini kwa sababu tu ni ahamu, huwa ninakula kidogo. Soda pia inatakiwa uache kabisa, ukishindwa basi mara moja moja sana. Kwa wale watumiaji wa pombe, kama ulikuwa unatumia na sasa umepandikizwa figo, wanapaswa kuacha na kulingana na vipimo vyako. Kila mtu ana, ana vipimo vyake kwao, vipimo vyako utakavyoshauriwa na daktari. Fata ushauri wa daktari katika swala zima la chakula. Nam ni Bipeji Lunyili, mhadhiri msaidizi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, wakielezea namna anavyoishi japokuwa na figo ya kupandikizwa na ametoa ushauri tu hapa. Idi Ligongo, nam na ni swala ambalo kama alivyoeleza ni changamoto kwa uh, wakati huu ambapo matatizo hayo yanaonekana kushamiri uh, sana sehemu mbalimbali uh, duniani hivi sasa na imekuwa ni changamoto kweli hasa kwa matibabu yake. Kwa hiyo watu tuwe matibabu kabisa, bei yake hali sana. mm -hmm, katika nchi zetu uh. Na unajua kwamba moja ya sababu za uh, ugonjwa wa figo ni kutokunywa maji, kunywa maji ya kutosha mm -hmm. Haya, lakini la muhimu ni kufanya check up, lazima tuende kwa hospitali ku kufanya uangalizi wa afya zetu. Haya, zetuhaya moja kwa moja, leo ni Friday, kama wanavyosema, ni furaha dei, lazima tuwe na muziki, na muziki lazima uwe safi sana. Leo tuna kibao cha ja, Otile Brown ni featuring akiwa na naye Sanapei Tande, na wimbo unaitwa Chaguo la Moyo, tuende kazi Tantarata. Murua sana. Mm, <laughs> Leo wawili kwa wawili mtu na mwenjake wanasema kule <laughs> Unasikia? Baby for you. Now, ujana wangu. Eh? Hey, yeah. Ah, naweza kumbe. Walikuwa <laughs> <laughs> ah, machachari sana. Eh? Ah, ya, basi msikilizaji ni Otile Brown. We? Usi, si, kuna damu hapa ya muziki kidogo. <laughs> Wale, wale, usi DJ. Shangae. Usishangae, kuna damu. Hapo alikuwa DJ. Sitaki kutoa mambo, kutoa zile, lakini najua vitu vyako ni tu, nikiangalia yeah. tu pale, najua vitu vyako kwamba niliwaambia kwamba ulikuwa mkali kwa selection, kuselecti zile nyimbo uh -huh. nzuri nzuri sana, alafu kila mtu anajikuta ana sehemu yake pale, ikiwa ni oldies, ikiwa ni za kileo, za vijana, za vijana uh -huh. unapiga maeneo yote. Haya basi, msikilizaji ni Otile Brown ambaye naweza nikasema kwamba elfu mbili kumi na nane na elfu mbili kumi na tisa inavyokwenda ni moja kati ya uh, uh, wasanii kutoka nchini Kenya ambao wanakimbiza kwelikweli, uh, muziki wa kizazi kipya hapo, uh, akiwa na Sanaipay wanakuambia eh, mambo hayo mazuri kabisa. Nam, tunasonga mbele hivi sasa. Juma hili mwishoni, eh, kuna mechi zile kabambe kwelikweli eh, lakini tusi, vipute vi, vi <laughs> <laughs> tusimalize uhondo <laughs> uh, hivi sasa Josephat Kioko tayari yuko kwenye uh, laini ya sim uh, Josephat Kioko, tueleze nini ambacho kinaendelea? Asanteni sana ndugu zangu, kweli Timu za Afrika kuelekea Misri katika michuano ya AFCON kuanzia mwezi wa sita ni mechi za mwisho mwisho, na ni wikendi hii. Kwa hivyo mataifa ya Afrika Mashariki kariki karibu nchi nne Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Congo DRC zote kila mmoja inacheza mechi ya mwisho weekend hii, na kufikia sasa timu kumi na nne kati ya ishirini na nne zimeshakata tiketi. Tanzania haijakata tiketi, lakini katika mchuano wao wa Jumapili, kama kweli watacheza dhidi ya Gabon, wapate matokeo ya ushindi, watajiunga na timu zingine ishirini na nne katika Afcon. Kenya imefuzu tayari. Ghana imefuzu lakini, wote Kenya na Ghana wanakutana kesho Jumamosi katika mji wa Accra, wakati Jumapili katika mji wa Dar es Salaam, uwanja wa Taifa, mashabiki kule wanasubiri kwa hamu na gamu mechi kati ya Taifa Stars na wageni wao Gabon, ambao mechi ambayo inatazamiwa kwamba eh, si Gabon, itakuwa ni mechi kati ya Tanzania, Tanzania na Uganda the Cranes. Na Yeah, na Uganda Cranes, ambapo Uganda tayari imefuzu, kama wataachia Tanzania sijui, lakini mchezo ni mchezo, hizi ni mechi za mwisho mwisho. Kioko kioko, wakati tunacheza zile, Emmanuel Munika anasema lazima watafute bao kupitia washambuliaji wake kina bwana Samata, kuelekea kwe, Afcon. Kioko, wakati tunacheza vile wanaita vya ndimu zile mechi za mchangani, tunasema hakuna kuangaliana, hakuna kujuana hapa, eh, kipigwe tu <laughs> cheza na mi nicheze. Viwanja vyote hivi vinatarajiwa kuwaka moto maanake, ukisikia vile watanzania wanazungumzia mechi dhidi ya Uganda <laughs> ni kwamba hii lazima wapate. walipokuwa ugenini Kampala wwali-wa-walipata walipata alama, sasa wanajiuliza wakirudi nyumbani, nini kitawazuia kupata ushindi huo? Burundi upande wao wanakuwa wanakaribisha Gabon, hakuna yote ambayo imefuzu katika michuano hiyo. Wakati DRC Congo wao oh, tayari wana, watakuwa wanapambana na ni Liberia na mchuano mwingine Jumapili. Eh, Congo Brazzaville imesafiri Zimbabwe pia kutafuta alama. Michuano ya AFCON ni Juni ishirini na moja hadi Julai kumi na tisa. Haya, kando ya michezo hiyo ya uh, kutafuta tiketi ya kwenda kwenye AFCON uh, nini tena inaendelea huko Mombasa, Nairobi ni ukumbi wa kimataifa wa KCC utashuhudia ndondi kubwa sana, ndondi za ulimwengu, maanake mabondia wa kike wanajishasha misuli. Kesho Jumamosi itakuwa ni pigano kati ya Mkenya Azarika ambaye ana umri wa miaka thelathini na tatu akimkaribisha mrembo kutoka Zambia, Catherine Firi. Waliwahi kukutana tena mwaka jana, Zarika akashinda. Huu ni mkanda ambao Zarika alishinda mwaka elfu mbili na kumi na sita alipomcharaza Alicia Ashley kutoka Jamaika, katika mji wa New York huko Marekani, na akaibuka bingwa wa WBC. Hili ni taji la super bantamweight. Nairobi ndio pigano kubwa zaidi. Kuna mapigano mengine ya wanaume, lakini hili limezungumziwa zaidi, manake huu ni mkanda wa dunia. Asante sana Kioko, tusubiri kuona matokeo ya michuano hiyo. Bila shaka, upande wa Burundi, kama nilivyokuambia, Idi Ligongo Burundi akifudhu pale, akimshinda Gabon itakuwa ndio mara ya kwanza kuingia kwenye michuano ya AFCON. Kila la heri timu zote za Afrika Mashariki ambazo haya, <laughs> kwa timu zote za Afrika Mashariki tunaomba hivyo. Haya, tunamkaribisha uh, mzee wa kazi. Naona amejiandaa na vizuri vizuri kabisa, maanake anajiandalia weekend. Anaitwa Harizon Kamao. Kweli nilikuwa nawasikiliza, nilikuwa namsikiliza mwanaspoti mwenzangu kutoka Mombasa na Tumaini Kioko eh? Eh, mwanaspoti mwenzangu Tanzania anacheza na nani Jumapili? Sasa unajua Kenya anacheza na nani, hebu niulize, mambo yanayotanda anatanda mitandaoni tuelezee. Nataka mitandao, ama mnataka mchezo, mtandao? Sasa sikizeni basi huko nchini Kenya leo kumetokea uamuzi wa kihistoria kutoka kwa mahakama ikiwa nchi ya Afrika mm -hmm. na kama mnavyofikiria ndio hivyo. LGBT mm -hmm. mm. Wale... mahakama ya rufaa imetoa ruhusa kwao kusajili chama chao oh. He -he. Kabisa. maamuzi hayo yamefanywa na Jaji ya Philip Waki Asike Makandia wakishirikiana na Martha Koome ambao wamepingana na majaji wenzao wawili da, Jaji Daniel Masinga na Roslin Nambuye ambao walikuwa wanapinga, wamesema hivi kwamba wale wana haki ya kibinadamu kama wanadamu wengine, na wakasema kwamba ni kundi ambalo ni moja ya makundi yanayohitaji kulindwa kisheria, akisema kwamba makundi hayo pamoja na makundi mengine yanayoonekana dhaifu kwenye jamii yana haki ya kikatiba ya kujitetea. mm -hmm. Kwa hivyo sasa leo wanasema ni ushindi mkubwa sana kwa wale, ma, ma, ma, ma, wale watu, wa, wa, wa, wapenzi wa jinsia moja, wakati mwingine mabasha wanasema kweli. Aha. Kwa hivyo LGBTQ maanake kumeshaongezwa Q. Q ni ile queer, yani mm -hmm. inakuwa kwamba haieleweki ni jinsia gani, lakini jinsia zote tu ziko pale. Lakini kwa kifupi, na fikiri mnanielewa navyosema ni kwamba wana haki sasa ya kusajili chama chao na kuwa wana chama kimoja ambacho kitawalinda dhidi ya ukandamizaji ama labda dhulma, katika jamii mm -hmm. Sasa basi, kwenye mitandao ya kijamii mambo yamewaka moto. Mmoja anasema makanisa yenyewe Kenya yamesitishwa kusajiliwa, inakuwaje kwamba chama cha LGBT sasa hivi ndio kinapewa ruhusa na mahakama? Mwingine anasema sasa basi, mlango umefunguka wa kufanya yoyote tunayotaka. Lakini mwingine naye anasema ni vizuri sana kukumbuka haki za wengine ambao kweli wanakandamizwa na ni wanadamu kama wengine. Kwa hivyo, ni maoni mseto na naona kwamba na, time zinakimbia kabisa, ningekupa stori za, za... shukran kabisa Harison Kamau mi kutoka hapa Washington DC. naitwa Idi Ligongo mwenzangu, mimi ni Patrick Ndumimana, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia wikendi njema.