Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, mbili kamili, saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili, na ninakualika katika habari za Dunia. Kabla ya kuanza kipindi chetu cha Kwa Undani, msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Kazakhstan Nursultan Nazarbayev amejiuzulu kwa kushtukiza baada ya kukaa madarakani kwa miaka thelathini, lakini ataendelea kuongoza chama tawala na ataendelea kuwepo katika nafasi yake ya uwenyekiti wa baraza lenye ushawishi la usalama. Alisema ameamua kumaliza muda wake wa urais kupitia hotuba ya televisheni kwa taifa hapo leo hii, ikiwa ni saa kadhaa baada ya ofisi yake kutangaza kwamba atatoa tangazo muhimu. Amesema kwamba mwaka huu atafikisha miaka 30 akiwa madarakani. Kiongozi huyo ambaye sasa ana umri wa miaka 78 na ameongoza taifa hilo tajiri kwa nishati toka Umoja wa Kisovieti ulipoanguka mwaka 1991 ameshukuru wananchi kwa kumpa fursa ya kuwa rais baada ya kupata uhuru wa taifa la Kazakhstan. Ametangaza pia kuwa spika wa bunge la juu Kausmi Zomart Takaev kuwa atakuwa na mamlaka ya uraisi kwa sasa. Uchaguzi ujao utafanyika hapo mwakani, mwaka wa elfu mbili na ishirini, katika taifa hilo ambapo ni uchaguzi mkuu. Mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini amesema taifa lake linaamini kwamba hakuna sababu ya msingi ya kuendelezwa kwa vikwazo dhidi ya taifa hilo toka ilipofanya jaribio la nyuklia na makombora ya kipindi cha mwaka mmoja. Ju Young Chol akiongea katika mkutano uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amesema Marekani ita imeshatangaza hadharani kwamba Jamhuri ya Watu wa Korea DPRK imeachana na majaribio ya nyuklia na roketi kwa kipindi cha miezi mitano sasa. Hata hivyo Marekani haijafanya lolote kuondoa vikwazo, ikiwa ni juhudi za suluhu. Juu amesema migogoro baina ya mataifa hayo mawili inabidi ishughulikiwe kulingana na kesi na kesi, ikiwa ni juhudi za kujengeana uaminifu. Badala yake, Marekani imeleta hoja kwamba vikwazo vitatolewa baada ya kuondolewa kwa programu zote za nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Papa Francis amekataa kujiuzulu kwa kadinali wa Ufaransa Philippe Barbarin ambaye amekutwa na hatia ya kuto ripoti kwa shutuma za udhalilishaji wa kingono kwa polisi. Barbarin amesema leo hii kwamba aliwasilisha barua ya kujiuzulu kwenda Vatican hapo jana, lakini papa aliangalia shauri hilo na kumwona hanatia, kwa hivyo amekataa shauri lake la kutaka kujiuzulu. Papa Francis badala yake amemsihi Barbarin, ambaye ni kiongozi mwandamizi wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa, kufanya kile ambacho anaona ni sahihi kwa dayosisi ya Lyon kuhusiana na kashfa hizo zinazolikabili kanisa Katoliki kote duniani. Kardinali huyo mwenye umri wa miaka sitini na minane ameamua kuchukua likizo ya bila malipo na ameomba naibu wake kuchukua uongozi wa dayosisi hiyo ya Lyon nchini humo Ufaransa. Barbarin alihukumiwa kifungo cha miezi sita kilichositishwa kwa kushindwa kumripoti kasisi aliyekuwa ni mdhalilishaji kwa mamlaka zinazohusika nchini Ufaransa. Na mamlaka ya mji wa Christchurch nchini New Zealand imeanza kutoa miili ya watu hamsini waliouawa Ijumaa iliyopita katika tukio la kufyatuliwa risasi katika misikiti miwili na mwanaume mmoja mbaguzi. Polisi wanasema uchunguzi wa miili hiyo umekamilika, lakini ni maiti kumi na wawili tu ndio wametambuliwa rasmi, na katika kundi hilo sita wamepewa kwa wanafamilia. Taarifa iliyotolewa na polisi wa mji wa Christchurch wamesema kwamba wakati utambuaji wa maiti ukionekana kuwa ni rahisi ukweli ni kwamba umekuwa mgumu hasa katika hali kama ilivyo hivi sasa. Majina ya waliowawa bado hayajatangazwa kwa umma, japokuwa ya orodha yao imetolewa kwa familia. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligango. Muda mfupi ujao, Harrison Kamau atakuletea kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamau. Basi karibu sana kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Na leo tunaanzia nchini DRC kabla ya kuelekea kwenye maswala ya janga lililosababishwa na kimbunga kilichopewa jina Idai huko maeneo ya kusini mwa Afrika. Baada ya uchaguzi wa rais kumalizika katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo hivi karibuni na kumpa ushindi Rais Felix Chisekedi, changamoto mpya zinajitokeza, mojawapo ikiwa utata uliozuka kutokana na uchaguzi wa maseneta. Kwa mujibu wa mtandao wa New Africa, Tshisekedi jana Jumatatu alitangaza kusitisha kuhapishwa kwa maseneta wapya na kuamuru kufanyika kwa uchunguzi kutokana na madai ya udanganyifu na hongo. Tangazo hilo lilitolewa kwa niaba ya rais na waziri wa mambo ya ndani Basile Olongo baada ya wafuasi wa rais aliyeondoka madarakani Joseph Kabila kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi huo uliofanyika Ijumaa iliyopita. Baada ya mkutano uliohusisha wizara kadhaa, Olongo alisema kuwa Chisekedi amesitisha kuapishwa kwa maseneta wapya pamoja na kuahirisha uchaguzi wa magavana wa majimbo uliokuwa ufanyike Machi 28 hadi tarehe itakayotangazwa baadaye. Amri pia imetolewa kwa waongoza mashtaka kuchunguza zaidi madai ya ufisadi wakati wa zoezi hilo lililopita. Uchaguzi ulifanyika kwenye majimbo 24 kati ya 26 yaliyoko nchini humo, wakati chama cha kabila cha muungano wa Common Front for Congo, yani FCC kikijipatia viti 84 kati ya mia vilivyokuwemo. Matokeo hayo yanatokea, yanatoa uwezo kwa chama sasa cha kikabila cha FCC kufanya marekebisho kwenye katiba au hata kuwasilisha kura ya kutokuwa na imani na rais aliyeko madarakani thisekedi alichukua madaraka januari 24 ikiwa mara ya kwanza kwa taifa hilo kupokezana madaraka kwa njia ya amani tangu kujipatia uhuru kutoka ubelgiji mwaka wa 1960 tisekedi aliapa kumaliza ufisadi na kuimarisha rekodi ya haki za binadamu nchini humo sasa hivi basi tunaungana naye nobert atsongia kutoka chama tawala cha, cha ppd ambacho kimejizolea viti kadhaa au hata vingi kwenye uchaguzi ambao umeleta utata. Katiba yetu ya hii inaleta uchaguzi kwa sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni wanainji wanachagua wanabunge, wanabunge ya kuenda kwa majimbo. Sasa fii safari, safari ya pili wanabunge ya jimbo pia nao wanachagua, wanachagua wa, watu ya, wa senater, wanachagua pia wa guvernere ya province Uchaguzi uliofanyika ulifanyika kwenye majimbo ishirini na manne, ukawa na ushindi mkubwa sana kwa chama cha kabila. Ushindi sana kwa chama cha kabila ni ushindi ya uchaguzi iliyokuwa majimboni ya wananchi waliochagua wanabunge, yaani majimbo zote wa, wa, wa, wa, wananchi walichagua wanabunge wengi kutoka kwa chama ya Kabila. Hebu tueleze kwa nini sasa basi rais uh, Chisekedi ama utawala wa Chisekedi umechukua hatua ya kusema kwamba wale maseneta waliochaguliwa hawataapishwa kwanza, kwa sababu kuna madai kwamba kuna hongo ama hakukuwa na uwazi wakati wa uchaguzi huo. Nini kilitokea, ama labda nini kinabashiriwa kilifanya chama cha Kabila kiwe na watu wengi namna hiyo? Kuwa wainji rais wa sasa bwana Chisekedi alienda kinyuma ya sheria kwa sababu wananchi wale waliochagua wanabunge ni wale wanabunge waliochagua waseneta. Waseneta, kama unakuwa na wanabunge wengi, sherti ukuwe na wanaseneta wengi, ni kawaida hivyo. Sasa sijui kwa nini alifanya hivi. Yeye alikuwa na majimbo tatu, Kinshasa, Kasai na Kasai Orientali. Ile ile fasi yote alikuwa na wanabunge, alipashwa kuwa na seneta moja moja. Sasa kama wanabunge wake hawakupenda kuchagua wale watu waliowaweka, hiyo ni mambo yake, lakini kisheria hana kabisa msimamo. Rais tayari amesema kwamba hakuna kuapishwa kwanza mpaka uchunguzi ufanyike. Hiyo shughuli itafanyika kweli, shughuli itafanyika. Wameanza, wameanza uchunguzi wa ushughuli, na watu wa CENI, watu wa CENI walisema, wakapenda wafike majimboni pote walifanyisha uchaguzi, watakutana namna na yote ulipitika kwa mashine na ile makaratasi ya kura yote iko ila wanasema kuna watu fulani fulani walipana rushwa, walipana rushwa wa wachaguzi. Sasa rushwa, sijui kama walijua wale watu ama hapana, kwa sababu kujua mtu mwenyewe alikula rushwa na mwenyewe alipana, alipana rushwa, sharti ukuwe ndani ya ile mazungumzo, ndio utaweza kujua. Lakini kujua hizi kiwazi ni kugumu. Sasa na tunaachia wachunguzi. Iwapo wataapishwa wale maseneta, itakuwa kwamba baraza la senate lina wengi sana ambao wanampinga ama ambao si kutoka chama cha Chisekedi. Sasa si unaona, itakuwa vigumu sana kwake kutawala, kwa sababu wale watakuwa wanashikilia mabadiliko yote ya sheria nchini humo. Wewe unaona kama utawala utakuwa namna gani ukiwa na maseneta wengi hivyo kutoka chama ambacho si cha rais? Sio tu seneta kuseneta e, chama za kabila zina watu wengi kubunge kuparlema kule nako ina watu wengi ina wabunge mia tatu arobaini na moja siya mia tano. Unaona hii yote wako wengi mahali yote wa president ya ma... mabunge za nini za maprovense mm -hmm. wana makumi mbili na makumi mbili juu ya na... makumi mbili na nne mm -hmm. mahali yote watu, watu watu wa watu wa, wa kabila walichaguliwa sanani hawakuchagua Mheshimiwa Ramadhani Shadari ule kabila alisema ali um, atamkomboa, lakini walichagua wanabunge wengi mahali pote na haiko vi, haiko kitu ya kuweza kugeuza leo au kesho. Ni hivyo tu ilikuwa, lakini sasa nauliza kwamba tatizo ni lipi iwapo wao waliochaguliwa katika Senate wataendelea wote na kazi yao kwenye ofisi, itakuwa na shida gani ama tatizo lipi kwa utawala wa Tisekedi? Kwa utawala wa Tisekedi hakuna shida na na waseneti ila kuna masheria fulani fulani yenyewe haiwezi ikapita kama wale w waseneta wote wakakuwa pande ya kukataa ile sheria. Ndiyo woga yake hii na, na sasa uh, kuna suala lingine ambalo limekuwa likiendelea. Kuna kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa. Je, wameachiliwa? Na iwapo ni hivyo, suala hilo limechukuliwaje na wakuu wa kisiasa ama watu wa DRC. Katiba yetu ina, inapewa mamlaka hapana. Kwa sababu ni kawaida, ni katiba ndiyo inapanga hivi. Watu wanaokuwa na watu wengi wa seneta, watu wanaokuwa na watu wengi wa bunge, wao ndio wanapasha kuleta msimamizi wa bunge, wanapasha kuleta msimamizi wa seneta, na wale watu wanakuwa wengi wa bunge wanapasha kuleta premier minister, na ile yote iko ndani ya katiba yetu. Hakuna kitu yenyewe inaenda pembeni na sasa basi, pengine labda si uwezo wa rais utakuwa umepunguzwa na kuonekana kama labda bado utawala wa kabila unaongoza nchini humo. Hapana, sio hivyo, kwa sababu kama unachelewa kuwa president, kazi yako sio kupigana na wa, wanabunge, sio kupigana na waseneta, sio kupigana na wagavana, kazi yako ni kushirikiana nao, mtumike pamoja. Ah, basi, umesikia maelezo vizuri kwamba uchaguzi huu haufanywi na wananchi Unafanywa na wabunge waliochaguliwa na wananchi katika uchaguzi mkuu wa urais. Kwa hivyo, huu uchaguzi haukuhusisha raia wa kawaida ama wapiga kura wa kawaida, bali ulihusisha wabunge, na wabunge hao ndio wanadaiwa, labda pengine, kuna ushawishi fulani uliotokea, wakachagua maseneta kutoka mrengo mmoja. Na lakini licha ya utawala wa Tshisekedi kuchukua hatua hizo, chama cha PPRD kimejibu hivi kama anavyoeleza mwenzetu Salehe Mwanamilongo akiwa nchini humo. Chama cha PPRD ambacho kilinyakuwa viti vingi bungeni kwenye mabunge ya majimbo na hata kwenye baraza jipya la Senate hakikusita kujibu, kufuatia hatua hiyo ya Rais Felix Tshisekedi. Kwenye kikao cha dharura cha vigogo wa chama, PPRD imelalamika juu ya hatua hizo na kuelezea kwamba zimekiuka katiba na sheria ya uchaguzi. Patrick Kanga, msemaji wa chama cha PPRD, amesema kwamba chama chao kinapinga hatua hizo za rais mpya. le PPRD rejette en bloc les mesures liées... Chama cha peperde kinakataa kwa ujumla hatua zilizochukuliwa ambazo zinalenga kuzuia kuapishwa kwa baraza jipya la seneti na kuitishwa kwa uchaguzi wa magavana na manaibu gavana wa majimbo. Peperde imetoa mwito kwa maseneta wote waliochaguliwa kuja haraka hapa mjini Kinshasa ili kuhudhuria kikao cha kuapishwa kwa baraza jipya la seneti kulingana na sheria ya uchaguzi. Hali hii bila shaka imeashiria kuzuka kwa mvutano baina ya rais Feliksi Chisekedi na Joseph Kabila. Ni siku 53 leo tangu kuapishwa kwake, lakini bado hajateua waziri mkuu. Duru zinaelezea kwamba kuna tofauti kubwa baina ya rais Chisekedi na vuguvugu la FCC la Joseph Kabila. Upande wa chama cha UDPS cha rais Chisekedi wamepongeza hatua wa za kuahirishwa kwa uchaguzi wa magavana. Kuapishwa kwa baraza jipya la seneti kulitarajiwa kufanyika mnamo siku 15 baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi, na uchaguzi wa magavana wa majimbo ulitakiwa kufanyika Jumanne wiki ijayo, kulingana na kalenda ya tume huru ya uchaguzi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Sasa mwenyewe umesikia kwamba ni pande mbili pale, kuna malumbano, malumbano kwamba kuna wale wajumbe uh, ama vyama ambavyo vilizoa uh, wajumbe wengi wa Seneti vinasema kwamba vitaendelea na vinakaidi amri ya rais Licha ya kwamba rais amesema kwamba amesitisha shughuli yao kuapishwa kuingia ofisini. Kwa hivyo, hili ni suala ambalo tutaendelea kuangalia kwa kina zaidi huko DRC, na kwa hakika tutaendelea kukueleza katika matangazo siku zijazo na wakati ujao kuhusu hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa tunajiandaa kujitosa kwenye awamu ya pili ama sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tutamulika kibunga cha jina Idai huko kusini mwa Afrika. Basi, karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo kama nilivyodokeza, janga la mafuriko kutokana na kimunga Idai kusini mwa Afrika kimeathiri shughuli za kawaida na hata kusababisha vifo kwenye mataifa ya Zimbabwe, Mozambiki na vilevile vile Malawi. Kimunga hicho kilichogonga nchi kavu kutoka bahari Hindi kinasemekana kuathiri zaidi ya watu wa milioni moja na nusu ambapo darzeni kadhaa za vifo vimeripotiwa kwa mujibu wa mtandao wa African News, mji wa Beira nchini Mozambiki kwa mfano, unasemekana kuharibiwa kwa asilimia 90, kulingana na ripoti ya shirika la Msalaba Mwekundu. Rais wa Mozambiki, Filipe Nyusi, baada ya kutembelea eneo hilo kwa helikopta, kulingana na shirika la habari la AP, amesema uharibifu ulioko haupimiki. Inasemekana kuwa kimbunga hicho kilianza na mji wa Beira ambao ni wa nne kwa ukubwa nchini Mozambique Alhamisi jioni, kabla ya kuendelea kwenye mataifa jirani ya Malawi na Zimbabwe. Wilaya ya Chimanimani nchini Zimbabwe inasemekana kuathiriwa zaidi, ambako inahofiwa kuwa watu wengi wamefunikwa chini ya tope kutokana na mafuriko, wakati picha za Getty Images zikionyesha baadhi ya wakazi wakingoja kupatikana kwa maiti ama miili ya, ya wapendwa wao ni yani, wakiwa tayari kuwapeleka kwa shughuli za mazishi wakiwa na majeneza. Misaada ya kila aina imeanza kumiminika kwenye mataifa hayo kutoka jamii ya kimataifa, na hasa Tanzania ambayo ni jirani wa Mozambiki na Malawi, ikisemekana kwamba ama ikitangaza kupeleka tani mia mbili kumi na nne za misaada ya chakula pamoja na vifaa muhimu pamoja na tani ishirini na nne za dawa tayari ambazo zimekwisha wasili huko Mozambiqu kutoka Tanzania. Afrika Kusini ikishirikiana na shirika la UNICEF walikuwa kwenye mstari wa mbele kutoa misaada ya kibinadamu, huku Umoja wa Ulaya ukitoa euro milioni mbili kwa Mozambiqu, milioni moja kwa Zimbabwe na laki tano kwa Malawi, ingawa ni vifo takriban mia moja ambavyo vimethibitishwa huko Mozambik. Rais Nice Nyusi baada ya kukagua sehemu iliyoathiriwa amesema kwamba idadi hiyo huenda ikapanda hadi hata zaidi ya elfu moja. Sasa hivi tunaungana na mwenzangu Abdi Shakur Abud ambaye aliwahi kutembea eneo hilo la tukio na kwa undani atatueleza hali ilivyo na taswira ya eneo lenyewe kijiografia. Karibu sana Shakuru kwa undani. Sasa kwanza kabisa, ili tuelewe kimbunga kilivyokuja na sio jambo la kawaida sana katika bara la Afrika hapa tumesikia kuna ziwa la bahari Hindi ambayo ni imekaribia nchi ya, ya Mozambiki, na kuna mji ambao unasemekana umeharibika zaidi kulingana hata na rais alivyosema. Hebu tupe habari kuhusu mji huu kwanza. Kwa hakika kama ulivyosema hapo, mji wa Beira ndio mji mkubwa wa nne nchini humo na mojawapo ya bandari kubwa, ambapo nchi hiyo inategemea kusafirisha bidhaa zake. Ni bandari ambayo Zimbabwe, Malawi, ambazo hazina eneo la bahari hupitisha bidhaa zao. Katika mafuriko yaliyotokea mwaka elfu mbili, nilipata bahati kutembelea mji huo. Ni mji ambao wa kawaida kama miji mingine mikubwa ya Afrika, ambayo ina miundo mbinu iliyojengwa wakati wa Ureno. Kwa hivyo ina miundo mbinu mizuri njia za lakini hizo zote zinasemekana zimeharibika na ukiangalia picha inasikitisha sana, kwamba asilimia tisini ya majengo yote ya mji huo wenye wakazi nro, eh, wenye wakazi laki tano nusu milioni imeharibiwa kabisa. Majengo yote haya yameharibiwa na hakuna matumaini, na Nyusi alipopita katika ndege siku ya jana, yeye amekadiria kwamba huenda mm-hmm, watu elfu moja wamefariki. Na hii leo hivi punde tu, msemaji wa shirika la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa WMO amesema kwamba ikiwa makadirio ya Rais Nyusi yatatokea kuwa sawa, basi huenda hii ikawa ndo janga kubwa kabisa la mafuriko kutokea katika eneo la kusini mwa dunia, yani ukilinganisha na mafuriko yanayotokea Indonesia mm -hmm. Ukilinganisha kule Thailand ambayo tumeshuhudia ukitinganisha, ikiwa imefikia elfu moja manake mafuriko ya mwaka elfu mbili watu mia saba walifariki na ya elfu mbili ukilinganisha na ya mwaka huu ambapo elfu mbili ilikuwa kimbunga Eleni. Ni kwamba kule kulikuwa na mvua wiki tano, mvua zilizoanza Afrika Kusini zikapanda zikaja huku Mozambiki kwenda Malawi na Zambia, mm -hmm. Lakini vilevile vile kimbunga kikatokea, lakini hicho hakikuwa kimbunga kikubwa kama kilichotokea hii leo Idaya ambayo imesababisha maafa makubwa huko Msumbiji hadi hivi sasa rasmi huko Beira wanasema watu tisini na nane wamefariki Namu. Zimbabwe vilevile vile wanasema kiasi ya tisini. Kwa hivyo idadi haijulikani mpaka hivi sasa, na shakuru, tunapozungumza kuna baadhi ya maeneo nimeona kama wanasema Zimbabwe na kwingineko, wanadai kwamba kuna watu walio chini ya tope A ni maeneo yenye milima na ama ni maeneo yako ya, ya vipi hasa? Kule Msumbiji ukiangalia, Msumbiji kuelekea Msumbiji katikati, maanake ni eneo la kati mm-hmm. ni eneo ambapo kuna rutuba nyingi vilevile vile, hadi Zimbabwe ni maeneo ambayo ni mazuri sana katika kilimo, kwa hivyo udongo unaweza kuwa kutokana na maji mengi ukamomonyoka na alafu, watu wakazama bila, maanake imetokea ghafla. Unajua, mvua zikiendelea kwa siku nyingi, watu katika maeneo hiyo ya mashambani wanaishi katika hali mzito, nyumba sio thabiti kabisa. Kwa hivyo kuchukuliwa usiku na maji na kufunikwa na matope yanaweza kutokea katika maeneo kama hayo, ambapo ni matope matupu. Ukiingilia mpaka upande wa Zimbabwe, baadhi ya mataifa ama jamii ya kimataifa kwa kweli imefikisha misaada katika mataifa hayo yaliyoadhiliwa Mozambiki, Malawi na vilevile vile Zimbabwe, lakini kuna taifa moja ambalo linaonekana lina ukaribu zaidi na Msumbiji. Nazungumzia Tanzania, hebu kidogo tupe historia kidogo ya Tanzania na, muza, na, na Msumbiji. Ukiangalia, Tanzania ni nchi mojawapo ambayo ilikuwa mstari wa mbele wa vita vya ukombozi. Tanzania imesaidia ukombozi wa nchi zote za kusini mwa Afrika. Ukizungumzia Msumbiji, Zimbabwe, ukizungumzia Afrika kusini, Namibia, kwa hivyo ina uhusiano na Tanzania ni nchi mwanachama wa SADC ambayo inaunganisha nchi hizo zote. Kwa hivyo, kuwa mstari wa mbele hivi sasa kutoa msaada ni jambo ambalo lilikuwa linategemewa. Tanzania ina ushirikiano mkubwa kabisa na nchi hizi zote za Afrika kusini mwa Afrika ambapo ukiangalia toka siasa za kijamaa hadi hivi leo ushirikiano huo uko na nguvu sana na umeimarishwa pamoja na soko huru la Kusini mwa Afrika. Kwa hivyo, msaada wa Tanzania ni msaada ambao ni muhimu, ambao unasaidia katika nchi hizo, na msaada huo wa wote umetolewa kama tumesikia, tani 24 hivi sasa ya vyakula na dawa zimetolewa, zinapelekwa Mozambiki, Msumbiji, Malawi na Zimbabwe. Na na zaidi ya mia moja ishirini ya tani za misaada ya chakula na vifaa vingine muhimu. Sasa Shakuru, kwa kawaida vimbunga aina hii huonekana sana mwa ushuhudiwa katika maeneo tuliko kama hapa ma Marekani, mara kwa mara ni jambo la kawaida kupatikana ama kutokea Afrika, ni kawaida kabisa huko uh, uh, eneo hilo ma... kusini mwa Afrika vimbunga vinatokea daima, kila wakati, maanake ni mfumo wa hali ya hewa inayotokea ni kwamba ni mfumo wa hali ya hewa unatokea kipindi hichi cha joto ambapo maji ya eneo la baharini, maanake sasa huku kaskazini Bahari Hindi. Hindi kaskazini huku kuna baridi, halafu kule kusini kuna, kuna joto. Joto sasa katika eneo la Afrika Mashariki ambapo kuna joto jingi linatokea maji vuke ya maji inatoka katika bahari ya Hindi, inakusanyika hewani, alafu ndo inakuja na upepo mkali, inakumba maeneo ya Afrika Mashariki. Kama vile tunavyosubiri majira ya baridi ikimalizika, hapa unavyozungumzia Marekani, wakati huo tunaona kipindi cha vimbunga, kwa sababu joto lile linapomalizika kule Afrika, upepo na mvuke wa maji wa Atlantic unabebwa moja kwa moja unafika katika pwani ya mashariki ya Marekani. Kwa hivyo ni jambo ambalo la kawaida, vimbunga vinatokea katika maeneo yote ya mabara ya dunia. Ukiangalia Asia vilevile hivi sasa tunavyozungumza yeah, kuna mafuriko makubwa yanayotokea huko Indonesia kwa sababu, kwa upande mwingine kuna upepo mwingine unaotoka bahari ya Hindi inaelekea upande wa mashariki, na hiyo ikichukua mvuke wa maji kutoka bahari ya Hindi na upepo mkali, kutokana na ile hali ya kwamba inakuja inakutana katika, kulingana na wataalamu wa hali ya hewa, ni kwamba inakutana na hali ya baridi, halafu inasababisha kimbunga kinatokea namna hiyo. Kuna baadhi ya viongozi wamekuwa wakipinga mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni, na kuna wale wamekuwa wakisema kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaathiri uh, namna ulimwengu wetu unavyoendelea. Je, hapa unaona kama vimbunga vimekuwa vingi zaidi, ama kuna mabadiliko fulani yanaonekana kutokana na kubadilika kwa hali ya hewa? Wataalamu wengi na uchunguzi unaofanywa na mashirika mbalimbali yanaonyesha kwamba hali ya hewa inavyobadilika, vimbunga vimeongezeka, mafuriko yanaongezeka kutokana na kwamba hali hii imekuwa ikiendelea kwa muda fulani, alafu inaonekana kwamba hali wanasema wataalamu katika maeneo ya kaskazini, uh, barafu theluji ile kule katika eneo lina, inaanza kuyayuka na theluji katika kusini, kwa hivyo maji yanaongezeka baharini. Lakini vilevile vile wanasema kwamba wataalamu hao, kutokana na kukatwa miti na kadhalika ambayo inakinga maeneo ya mvua kunatokea, inaleta mvua kunatokea ukame, kama tunavyoshuhudia ukame hivi sasa katika maeneo ya kaskazini magharibi ya Kenya upande wa Turkana tunazungumzia ukame, na hii inatokana na hali ya kwamba misitu imekatwa, hakuna mvua. Kwa hivyo kwa sehemu kubwa, wataalamu wanasema kuongezeka kwa mafuriko, kuongezeka kwa vimbunga ni ishara kwamba mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo sababu yake. Ulipokuwa ukitembea kule Msumbiji, wakazi wengi wa Msumbiji wanafanya kazi gani? Ni wakulima? Na pia tunajua kwamba kuna shughuli za madini zinaendelea nchini humu. Wengi wao, asilimia kubwa, ni shughuli gani wanajihusisha nayo? Ni mchanganyiko, naweza kusema. Kuna ukiangalia katika mji wa Beira yenyewe, ni mji ambao unategemea zaidi uvuvi, lakini biashara kubwa, wafanyakazi wengi wanafanya kazi katika bandari na biashara ya lamaw inaotoka katika eneo la Malawi na Zambia zinapita pale na madini vilevile inayopatikana. Ukiangalia huko kaskazini eneo la Cabo Delgado, hivi sasa madini zaidi ndio yanapatikana, watu wanajishughulisha katika madini kwa kienyeji, lakini kwa sehemu kubwa eneo hilo lote wengi ni wakulima. Kwa hivyo ni jambo la wakulima, ambapo utakuta Malawi wengi wanalima wana tumbaku, ukikuta Msumbiji wengi Wanalima mahindi kwa hivyo, ni jambo ambalo, kilimo ni jambo muhimu kabisa, sawa na Zimbabwe vilevile. Asanti sana Abdi Shakur Abud, na tunatoa pole zetu kwa watu wa kutoka mataifa hayo matatu ya kusini mwa Afrika ambayo yameadhiriwa na kimbunga kikali kwa jina uh, la, Ida, la Ida. Kwa hivyo kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kwa undani siku ya leo nasema kwamba tunakutakia usiku mwanaana popote ulipo.