Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha asubuhi hii. Jina langu ni Sundey Shomari, na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Popote ulipo msikilizaji, na mimi pia nakukaribisha kwa matangazo ya leo Jumanne, tarehe 19 mwaka 2019. namna katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, huko nchini Tanzania, kiongozi wa zamani wa chama cha upinzani cha CUF nchini humo kuhamia chama kingine cha upinzani cha ACT Wazalendo, wachambuzi nchini humo wanasemaje? Sasa hili pia linapelekea mchanyaso wa ajabu kidogo wa siasa hapa. Vyama vya siasa wa upinzani vimekuwa na mchanyaso ambao utawapa tabu kidogo wapiga kura, kwa maana umgawanyiko wa wagombea. Na katika habari nyingine, mjumbe maalum wa Marekani huko Venezuela akutana na waziri wa mambo ya nje wa Rusia kujadili hali katika nchi ya Venezuela. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Tunafungua habari za leo kwa ripoti ya kuhuzunisha msikilizaji, ambapo zaidi ya watu elfu moja wanaaminika kupoteza maisha yao nchini Msumbiji, na maelfu ya wengine hawajulikani waliko kufuatia kimbunga Idai, rais wa nchi hiyo amesema. Rais Philip Nyusi amekiambia kituo cha redio cha kitaifa kwamba hata ingawa ni mili 84 ambayo imetangazwa rasmi kwamba imepatikana, taswira aliyoiona alipozuru maeneo yaliyoathiriwa kwa ndege inaashiria kwamba huenda zaidi ya watu elfu moja wamekufa. Nyusi ameuita uharibifu uliosababishwa na kimbunga hicho kuwa janga la kibinadamu. Kimbunga Idai kilitua katika mji wa Beira ulio kwenye ufuo wa bahari Hindi siku ya Alhamisi wiki jana, na kusababisha hasara kubwa kabla ya kuelekea katika nchi ya Zimbabwe na hatimaye nchini Malawi. Kundi la kutoa misaada la mashirika ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Mwezi Mwekundu lilifika kwenye mji huo wa Beira ulioharibiwa na maji ili kutathmini hasara iliyosababishwa na kimbunga hicho. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba takriban watu milioni 1.5 kutoka nchi tatu za Msumbiji, Zimbabwe na Malawi zim, wameathiriwa na kimbunga hicho. Msemaji wa kundi hilo Jami Leso amesema kwamba hali ni mbaya zaidi ya vile ilivyodhaniwa na kwamba karibu asilimia 90 ya mji huo umeharibiwa vibaya. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC amemtaka rais Felix Tshisekedi kuunda serikali kwa haraka wakati nchi hiyo ikiendelea na mchakato wa kubadilishana madaraka kwa amani kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 60 tangu ilipopata uhuru. Leila Zerugui aliambia mkutano maalum wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York jana Jumatatu kwamba ni muhimu sana kwa Chisekedi eh, kuunda serikali ili kuondoa hali ya wasiwasi ambayo alisema inaendelea kushuhudiwa katika taifa hilo. Zerugui alisema kwamba matukio yaliofuatia uchaguzi wa maseneta uliofanyika wiki jana yanatia hofu na kupelekea ongezeko la hali ya taharuki. Afisa mmoja wa polisi aliuawa kwenye ghasia zilizofuatia zoezi hilo la Ijumaa wiki jana. Chisekedi aliapishwa tarehe ishirini na nne mwezi Januari kufuatia mchakato wa uchaguzi uliozua utata. Wakosoaji wanasema kwamba walipanga njama na aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila, baada ya Kabila kugundua kwamba aliyekuwa anamuunga mkono kwenye uchaguzi huo, Ramazani Shadari, angepata kura za kutosha na utafiti mpya unaonyesha kwamba uwekezaji katika maji salama na safi ni ushindi wa kiuchumi na kijamii, lakini mabilioni ya watu duniani bado hawana nafasi ya kupata huduma hii muhimu. Kutoka Paris, mwandishi wa VOA Lisa Bryant ana ripoti, na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Fursa ya kupata maji safi, salama na kwa gharama nafuu inaaminika kuwa ni haki ya msingi binadamu na moja ya malengo endelevu 17 ya Umoja wa Mataifa ambayo serikali zimeapa kutimiza ifikapo 2030. Lakini mpaka sasa kuna tofauti kubwa kati ya ahadi hizo na uhalisia wake. Ripoti ya hivi karibuni ya maendeleo ya maji ulimwenguni ya Umoja wa Mataifa imegundua kwamba makundi mengi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wanawake na wakati mwingine wazee, hawapati fursa ya kujumuishwa katika kile tunachokiita huduma za msingi. Wote kwa pamoja wana jambo moja linalofanana: umasikini. Mhariri mwandamizi wa ripoti hiyo Richard Connor anasema maji hayapewi fursa ya juu ya kuwamo katika sera ya maendeleo inavyostahili. Ukiangalia umeme, kwa mfano, nishati inaonekana ni, no, ni biashara kubwa ambayo inadhibitiwa na, na sekta binafsi, akiongeza kusema kwamba kwa bahati mbaya viongozi wengi serikalini wanafikiria vyoo na mabomba, hawaoni picha kamili na ya kweli iliyo kubwa zaidi. Connor amesema picha kubwa zaidi ni kuwekeza katika maji safi na salama inaweza kuleta faida kubwa kwa serikali, kwa mfano kwa gharama za huduma za afya ambazo zinakwepwa kwa sababu watu hawaugui sana, na inasaidia watu kutoka kwenye umasikini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maombolezi bado yanaendelea katika nchi ya New Zealand huku waziri mkuu wa nchi hiyo akisema jana Jumatatu kwamba baraza lake la mawaziri limefanya maamuzi ya mageuzi ya sheria kuhusu bunduki kufuatia mashambulizi ya Ijumaa yaliyolenga waumini kwenye misikiti miwili e katika mji wa Christchurch. Jacinda Ardern amesema kwamba atatoa taarifa kwa vyombo vya habari kabla ya Jumatatu wiki ijayo, akiwa na maelezo zaidi kuhusu hatua wa hiyo, Aren ameeleza kwamba baraza lake limeungana katika suala hilo na kwamba nia yao ni kuhakikisha usalama wa raia wa New Zealand. Alisema kuwa miili yote ya wahanga hamsini na wa mashambulizi hayo itapeanwa kwa familia husika kufikia Jumatano wiki hii ili kufanyiwa mazishi. Tayari wataalamu sita wa kutambua mili kufuatia majanga wamewasili nchini Australia ili kusaidia katika mchakato wa kuitambua miili ya waliouawa katika mashambulizi hayo. Na polisi nchini Uholanzi wamesema kwamba wamemkamata mshukiwa mmoja kufuatia shambulizi la bunduki katika treni ya mjini karibu na mtaa wenye wakazi wengi kwenye mji wa Utrecht jana Jumatatu. Shambulizi hilo liliwaacha watu watatu wakuwa wamekufa na watano kujeruhiwa. Awali mamlaka zilikuwa zimetoa picha ya mtu akiwa ameketi kwenye treni akivalia kofia ya rangi ya samawati na kusema kwamba walikuwa wakimtafuta mshukiwa kwa jina la Gokmen Tanis mwenye umri wa miaka 37 na mzaliwa wa Uturuki. Hali ya usalama iliimarishwa katika sehemu kadhaa kufuatia shambulizi hilo ikiwa ni pamoja na viwanja vya ndege. Awali polisi walituma helikopta kadhaa katika eneo la tukio kuwasaidia waliojeruhiwa na kutaka watu kuondoka katika sehemu ya tukio ili kutoa nafasi kwa maafisa wa kutoa usaidizi uliohitajika. Msemaji wa polisi amenukuliwa akisema kwamba wanafanya uchunguzi kuhusiana na tukio hilo wakizingatia kila uwezekano, ikiwemo shambulizi la kigaidi huku waziri mkuu Mark Rutte akisema ana wasiwasi mkubwa kufuatia tukio hilo. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC, na habari uliopewa uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo alikuwa katibu mkuu wa chama cha upinzani cha Civic United Front CUF Malim Saif Sharif Hamad ambaye ametangaza kujiunga na chama kingine cha upinzani cha ACT Wazalendo baada ya maamuzi ya mahakama kuu ya nchi hiyo kumthibitisha Profesa Ibrahim Lipumba kwa mwenyekiti walali wa wa chama hicho cha CUF. Kutokana na hali hiyo, mwenzangu Edi Ligongo alizungumza na mchambuzi wa siasa za Tanzania Majidi Mjengwa na kwanza kutaka kujua hilo linabadilisha vipi siasa za upinzani nchini humo. Uh, kubwa kabisa uh, Edi Ligongo limebadilisha uwanda uh, ule wa kisiasa, hasa siasa za upinzani. Tunaona hukumu uh, hii inampa uh, Profesa Ibrahim Lipumba sasa mamlaka zaidi katika, mimi nadhani Hili limepelekea sasa hiki ambacho tumekishuhudia hatimaye kwamba Maalim Seif amejiunga na na ACT. Nani anamhitaji mwenzake zaidi? Unaweza kuona hapa, ACT pia amemhitaji zaidi Maalim Seif katika kubusti, labda kile chama chao kwa ujumla kilishishia hapa katikati katika siasa hizi za upinzani. Sasa hili pia linapelekea mchanyato wa jambo kidogo wa, wa, wa, wa kisiasa hapa. Vyama vya siasa na upinzani vimekuwa na na mchanyato ambao utaweka tabu kidogo wapiga kura, kwa maana mgawanyiko wa wagombea, vyama, itikadi, lakini pia kwenye uchaguzi ujao, e, kutakuwa na wagombea wengi katika katika kila jimbo kutokana na ambasyef, kasi, na kwamba CUF utasimamisha mgombea wake, na, na, na, na, na, ACP, na CHADEMA, lakini pia lingine ni ili ligongo E, ACT sasa inapata adui wengine, inampata adui sio tu chama cha mapinduzi e, lakini CHADEMA sasa, kila shaka yote itaiona ACT kama mpinzani wake, kwa maana katika kuwania vitu vingi bungeni na kwa kuangalia yale ambayo yanaendelea. Je, suala hili ambalo limeshatokea, maana yake ACT Wazalendo wametangaza uh, wanamkabidhi rasmi kadi ya uwanachama Maalim Seif Sharif Hamad na viongozi wengine ambao wanamuunga mkono pamoja na wanachama mbalimbali mbali. Kile ambacho unakiona kwenye suala hili kitaimarisha upinzani ama kitadhoofisha upinzani? Eneo la pili naliona, na na zaidi kidogo, kwa maana ya kwamba upinzani eh, katika hili uta unazidi kuzoofika kwa maana ya kwamba, kwa tulitaraji eh, muunganiko wa wa CHADEMA eh, ACT, CUF ue ee, ndio kitu ambacho pengine watapiga kura waliotarajia kuwe na umoja miongoni mwao katika kupata wagombea au kusimamisha wagombea wanaokubalika na wapiga kura walio wengi ee, lakini kesho tunakuja kushuhudia, leo tunashuhudia eh, mgawanyiko zaidi, kwa maana ya kwamba sasa CUF e, eh, cha upinzani lakini kuna ACT eh, lakini pia kuna CHADEMA na vyama vingine vidogo. Sasa eh, hili ni wakati wa kusubiri kuona, lakini Eh, kwa bara kwa visiwani, huenda Maalim Seif kwa jina lake na, na, na, na, na, na wafuasi wake wafu, watu mkumwamini yeye kama yeye, eh, ana nafasi kubwa, lakini kwa, kwa, kwa upande wa bara eh, siku hiyo alijaribu hawakufanya e vizuri sana lakini sasa hivi kwa nguvu ya mtu mmoja huyu Maalim Seif suala la kusubiri kuona kama itabadilika itabadilisha mwelekeo wa kisiasa hasa hasa kwa chama hicho kuelekea uchaguzi ujao, na, na, na wao kukubalika kwao kwa upande kwa kwa wa bara. Ni mchambuzi wa siasa za Tanzania Majid Mjengwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. <mukas> Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Uganda imesitisha usambazaji wa chakula cha kuongeza nguvu mwilini kilichotolewa na Umoja wa Mataifa kiitwacho Super Cereal, baada ya watu wawili kufa na wengine zaidi ya, ya tisini kuugua. Chakula hicho ambacho ni cha majimaji kama uji kinashukiwa kusababisha maradhi katika eneo la kaskazini mashariki la Karamoja, Karamoja wiki, wiki jana, waziri wa majanga na dharura wa Uganda, Musa Esweru, amesema kwamba wengi wa waathiriwa waliokimbizwa hospitalini walikuwa na mfadhaiko wa akili na kutapika. Shirika la chakula duniani ambalo lilikuwa limetoa chakula hicho, hata hivyo, halijathibitisha ripoti hiyo ya vifo, lakini limesema kwamba linalipa suala hilo umuhimu mkubwa na kwamba limepeleka sampuli za chakula hicho kwa mahabara ili kufanyiwa uchunguzi. Serikali ya Mali imesema kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na shambulizi lililolenga kambi ya kijeshi siku ya Jumapili imefikia ishirini na tatu. Watu waliojihami kwa bunduki waliteka kambi moja ya kijeshi na kuwaua wanajeshi na, na kuharibu magari kadhaa katika mji wa Diura, jimbo la Mopti. Serikali imelaumu aliyekuwa mwanajeshi na kugeuka kuwa mwanamgambo, Kanali Ba Ag Musa, ambaye amesemekana kwamba ana uhusiano wa karibu na mkuu wa mwanamgambo wa Tuareg ambaye pia ana uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida. Mawaziri wa ulinzi wa Mali, a, waziri wa ulinzi wa Mali, Tiemoko Sangare alitembelea kambi hiyo jana Jumatatu na kuwapa moyo wanajeshi waliokuwemo. Rais Ibrahim Boubacar Keita aliwasifu wanajeshi waliouawa na kuwaita wajasiri waliokufa wakiwalinda raia dhidi ya maadui waoga. Vurugu zimekuwa zikishuhudiwa katika nchi ya Mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili Wakati wanamgambo wa Kiislamu ambao walishirikiana na wale Watuareg walipouteka mji mkuu. Na idadi ya vifo kufuatia mafuriko na maporomoko ya matope katika mkoa wa mashariki wa Sentani nchini Indonesia imefikia watu 80 huku eh, 43 wakiwa wajulikani walipo, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa uokoaji nchini humo. Msemaji wa idara ya majanga ya kitaifa Sutopo Porwo Nogro amesema tani za mawe, matope na miti zimeingia katika mto uliojaa na kuvunja kingo zake na kusababisha mafuriko makubwa yaliyoharibu makao ya watu pamoja na barabara. Mvua kubwa imenyesha katika sehemu hiyo usiku wa kuamkia jana Jumatatu. Indonesia ni moja ya nchi zenye hatari ya kukumbwa na majanga makubwa duniani, kwani nchi hiyo hukumbwa na mafuriko na maporomoko ya matope kila mara kunako msimu wa mvua. Visa vya tetemeko la ardhi na kulipuka kwa milima ya volkeno hutokea mara kwa mara. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika masuala ya Afrika, Tibor Nagi anafanya ziara nchini Kamerun, huku makundi yanayounga mkono serikali yakidai kuwa anaingilia kati masuala ya ndani ya taifa hilo. Wiki iliyopita, Nagi alitoa wito kwa serikali ya Kamerun kumwachilia kiongozi wa upinzani Maurice Kamto ambaye ameshikilia kuwa alishinda kwenye uchaguzi wa rais uliopita, suala ambalo limeichukiza serikali. Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Mwanachama kutoka shirika lisilo la kiserikali linaloangalia maendeleo ya kijamii anahutubia umati wa takriban watu mia moja akirudia matamshi ya awali kutoka kwa maafisa, anakemea matamshi ya hivi karibuni kutoka kwa maafisa wa Marekani na Umoja wa Ulaya kuwa haikubaliki kuwa yakiingilia shughuli za ndani za Kamerun. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwenye maswala ya Afrika Tibor Nagy pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini hivi karibuni waliomba Kamerun kuachilia kiongozi wa upinzani Maurice Kamto pamoja na wafuasi wake 150. Walitoa wito pia kwa serikali ya Kamerun wa kumaliza ghasia kwenye maeneo yaliyojitenga ya magharibi yanayotumia lugha ya Kiingereza. Mwandalizi wa maandamano ya jana Jumatatu, Lilian Kolou Engolou, amesema walilenga kusikilizwa kwa Nagi ili apeleke ujumbe wao mjini Washington. Anasema kuwa makundi ya kizalendo ya Kamerun yametoa wito wa pamoja kwa Marekani ikome kuegemea pande mmoja kwenye maswala ya taifa hilo. Anasema kuwa Marekani inahitaji kusaidia kukomesha ghasia kwenye maeneo yanayotumia lugha ya Kiingereza ya kaskazini magharibi na kusini magharibi, pamoja na kuzuia wa Kamerun wanaoishi Marekani kufadhili kile wanachosema ni shughuli za kigaidi zinazolenga kuiumbisha Kamerun. Aime Manga kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la Kamerun Anasema kuwa matamshi ya Nagi yanahitaji kuchukuliwa kama yenye manufaa, kinyume na kumkosoa manga. Anasema kuwa ni wazi kuwa Kamerun ina matatizo ya kijamii na kisiasa. Matamshi ya Tibor Nagi yanaleta tija kwa watu wanaopenda demokrasia, ameongeza kusema. Kamerun imezuilia Kamto pamoja na wafuasi wake tangu Januari kutokana na kushiriki kwenye maandamano dhidi ya serikali. Kesi dhidi yao zinasikilizwa kwenye mahakama ya kijeshi, ambapo iwapo atapatikana na hatia, hukumu yake ni kifo. Kwenye matamshi aliyotoa kabla ya kuwasili Younde Jumapili, Nagi alisema sio swala zuri kuwakamata viongozi wa upinzani wakati wa migogoro. Aliongeza kusema kuwa amehuzunishwa sana na ukandamizaji dhidi ya waasi nchini humo akiomba serikali kukomesha gasia zilizopo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaenda moja kwa moja mpaka huko. Wapi huko? Mjumbe maalum wa Marekani kwa Venezuela, Eliot Abrams na naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Riabkov wanakutana mjini Roma, Italia, wiki hii kujadili jinsi hali inavyozidi kuzorota katika taifa la Venezuela. Rasia inatarajiwa kurudisha au kurudia msimamo wake wa, wa Marekani kuingilia kijeshi nchini humo, uh, kwamba hauwezi kukubalika. Sabina Casta Franco ametuandalia uh, ripoti inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Kwa Rasia, rais wa Venezuela Nicolas Maduro ndiye anabaki kuwa kiongozi halali pekee wa taifa hilo maafisa wa Rasia wanatarajiwa kusisitiza msimamo huo wakati wakikutana na mjumbe maalum wa Marekani kwa Venezuela kwenye kikao hicho kitakachomalizika leo. Marekani pamoja na mataifa mengine takriban hamsini wamemtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kama rais wa muda wa Venezuela. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Ryabkov aliliambia shirika la habari la Interfax Jumapili kuwa msimamo wa Moscow na Washington juu ya suala hilo ni tofauti kabisa, lakini hiyo sio sababu ya kutofanya majadiliano. Waziri Ryabkov ameripotiwa kusema kuwa serikali ya Rasia itaendelea kushirikiana na Venezuela kwenye sekta kadhaa ikiwa ni pamoja na sekta ya nishati na utaalamu wa kijeshi licha ya shinikizo la Marekani. Rasia pamoja na mataifa mengine yanaeleza kuwa vikwazo vilivyowekwa na Marekani vinaumiza raia wa kawaida. Rusia imepeleka misaada ya vyakula na afya huko Venezuela ili kusaidia serikali ya Maduro dhidi ya vikwazo. Naye mjumbe wa Marekani kwa Venezuela Eliot Abraham alisema so, lengo ni kushawishi watu kubadili tabia zao. Kwa hivyo pale tunapoweka vikwazo vya kufuta viza zao, tunasema bayana kuwa suala so, hilo linaweza kubadili iwapo mienendo ya watu itabadilika. Hii siyo adhabu, tunataraji kushawishi mabadiliko ya mienendo yao. Abraham pia alikanusha madai ya rais Maduro kuwa kiongozi wa upinzani Guaido ni mshirika katika njama za Marekani za kutaka kupindua Venezuela. tuma kwamba Juan Guaido ni kibaraka wa Marekani nadhani ni upuuzi, na pili, tuma hizo hazijathibitishwa. Njia moja ni idadi ya nchi zinazomuunga mkono. Kwa Abraham, Maduro ndiyo chanzo cha mzozo nchini Venezuela, na kwa hiyo ni sharti aondoke. Ijumaa wiki iliyopita, Venezuela iliunda kikosi cha kulinda rasilimali msingi na huduma za umeme na maji, wiki moja baada ya kutumbukia kwenye giza. Rais Maduro sasa anapanga ukarabati mkubwa wa serikali yake kulingana na makamu rais Dels Rodriguez. Na sasa tuelekee hadi huko Komoro, ambapo kampeni za uchaguzi wa rais uliotishwa mapema katika visiwa hivyo zinapamba moto, na rais aliyekuwa madarakani akijaribu kubaki madarakani, huku wagombea kumi na moja wa upinzani wakipambana naye. Abdu Shakur Abud anayo taarifa kamili. Wagombea 11 wa upinzani wanaoshiriki kwenye uchaguzi wa rais wa Komoro hapo Machi 24 wameeleza wasiwasi wao kwamba huenda rais Azali Asumani anapanga njama ya kupata ushindi na hivyo wanatoa wito wa kuwepo na uchaguzi wa wazi na huru. Wachambuzi wa masuala ya Komoro wanaeleza kwamba Azali aliyechaguliwa mwaka 2016 huenda akapata ushindi katika duru ya kwanza, jambo ambalo upinzani hawakubaliani nalo wagombea wawili wakuu wa upinzani akiwemo mkuu wa upinzani Muhamed Ali Saleh hawajaruhusiwa kugombania kiti cha rais na Mahakama Kuu kutokana na kasoro katika maombi yao, lakini upinzani unadai hiyo ni njama za serikali kuwazuia kushiriki ili kuongeza uwezekano wa ushindi wa Zali. Msemaji wa wagombea kumi na moja, wengi wao wakiwa wagombeaji huru wasiofahamika sana katika siasa za Komoro, Mustafa Said Sheikh anasema hakuna uhakika uchaguzi utakuwa wa huru na haki. Kumekuwepo na ripoti za ukandamizaji na vitisho dhidi ya wapiga kura. Wagombea kiti cha rais wanalalamika pia kuzuiliwa kufanya kampeni zao, wakieleza kwamba wizara ya mambo ya ndani inawataka kuomba vibali kabla ya kuitisha mkutano wa kampeni. Rais Azali alibadilisha katiba mwezi Julai mwaka jana na kuondoa mfumo wa utawala wa mhula mmoja ili kumwezesha kugombania tena mhula mwingine mwaka elfu mbili ishirini na nne. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America, Washington. Nam, kutoka Komori hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo ameahirisha kuapishwa kwa baraza jipya la Seneti na uchaguzi wa magavana. Tuungane na Salehe Mwanamilongo kwa taarifa kamili. Rais Felix Tshisekedi ametoa amri kwa mwendesha mashtaka mkuu wa taifa kuendesha uchunguzi kote nchini kuhusu madai ya rushwa wakati wa uchaguzi wa maseneta huku akiahirisha uchaguzi wa magavana wa majimbo na kuapishwa kwa baraza jipya la Seneti. Hatua hiyo nzito kisiasa imefuatia mkutano ambao rais Chisekedi alikuwa nao leo Ikulu pamoja na waziri mkuu, spika wa bunge, spika wa Seneti inayoondoka na mawaziri wa mambo ya ndani na yule wa mambo ya nje. Kwenye taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani Basil Olongo ni kwamba rais Feliksi Chisekedi amesisitiza kwamba hatua kali itachukuliwa dhidi ya wabunge wa majimbo waliohusika na rushwa wakati wa uchaguzi wa maseneta Ijumaa iliyopita. Kufuatia uchaguzi huo, chama cha UDPS cha rais Tshisekedi ambacho kina wabunge 12 kwenye bunge la mji wa Kinshasa kimeshindwa kupata kiti hata kimoja kwenye seneta, wakati ambapo chama hicho kilikuwa na nafasi ya kunyakua viti vitatu miongoni mwa vinane hapa mjini Kinshasa. Hali hiyo ilijitokeza pia jimboni Kasai Oriental, ambako ni ngome ya chama cha UDPS. Wagombea wake wote walipoteza kwenye uchaguzi huo. Hali hiyo ilisababisha ghadhabu miongoni mwa wafuasi wa chama cha UDPS ambao waliandamana kupinga matokeo hayo na kuwatuhumu wabunge wao wa majimbo kuhusika na rushwa. Ifahamike kwamba ni wabunge wa majimbo ambao wanachagua maseneta na magavana wa majimbo nchini Congo. Peter Kazadi, kiongozi wa wabunge wa UDPS kwenye bunge la mji wa Kinshasa, ameelezea kufadhaishwa kwake na kilichotokea kwenye uchaguzi wa maseneta wa Kinshasa. Sisi wabunge si wa UDPS tulichaguliwa kwenye daftari ya chama de, kwa hiyo tumetakiwa kufuata mwelekezo wa chama chetu, lakini cha kusikitisha ni kuona kwamba wabunge wetu wameshindwa kuwachagua wagombea wetu kwenye uchaguzi wa seneta. Kwa kweli ni aibu kubwa. Wandamanaji wa UDPS walipora makao makuu ya chama cha PPRD cha rais aliyeyondoka Joseph Kabila. Na huko Mbujimayi jimboni Kasai walimpiga hadi kufa afisa wa polisi aliyekuwa akimlinda mbunge mmojawapo wa chama cha Kabila na kupora makazi ya wabunge wa chama chao cha UDPS. Hali hiyo imekuja wakati ambapo mazungumzo yamekwama baina ya chama cha UDPS na kile cha rais wa zamani, Joseph Kabila, katika uteuzi wa waziri mkuu. Duru zinaelezea kwamba hadi sasa bado jina la waziri mkuu kutolewa na chama cha rais Kabila. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo na tutamatishe matangazo ya asubuhi ya leo kwa muktasari wa habari. Zaidi ya watu elfu moja wanaaminika kupoteza maisha yao nchini Msumbiji na maelfu ya wengine wajulikani waliko kufuatia kimbunga Idai, kwa mujibu wa rais wa nchi hiyo Filipe Nyusi. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC amemtaka rais Felix Tshisekedi kuunda serikali kwa haraka wakati nchi hiyo ikiendelea na mchakato wa kubadilishana madaraka kwa amani. Utafiti mpya unaonyesha kwamba uwekezaji katika maji salama na safi ni ushindi wa kiuchumi na kijamii, lakini mabilioni ya watu duniani bado hawana wa nafasi ya kupata huduma hiyo muhimu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wote uliofanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi Diodon Diodon Chubuhiro, tunawaaga kutoka hapa Washington DC nikiwatakia wote asubuhi njema na kwaherini