Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi ambapo hii leo tutaangalia ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa ambao wanamulika uamuzi wa Mahakama Kuu ya Kenya kuhusu sheria zinazowapa watoto haki zao kwa wazazi, ikijumuisha watoto waliozaliwa nje ya ndoa. Basi nakukaribisha katika kipindi hiki. Jina langu mimi ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo tunaangalia ziara ya rais wa Ufaransa nchini Kenya, ambapo leo hii rais huyo Emmanuel Macron na mwenzake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta walizungumzia yale ambayo wanayaona watashirikiana a, baina ya mataifa hayo mawili ambapo kubwa zaidi e, ama yale ambayo yameainishwa katika a, ziara hiyo ni ushirikiano katika sekta ya viwanda, hali kadhalika usalama na kushughulikia hali ya kubadilika kwa hali ya hewa a, duniani ambapo Rais Macron amegusia suala la Kenya katika kuwa mstari wa mbele kwa kukabiliana na vitendo vya kigaidi. Macron amesema kwamba Kenya imeonyesha mabadiliko eh, makubwa kabisa katika kukabiliana na hali ya mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni, ambapo kwa hivi sasa imeelekea kuwa katika asilimia sabini ya kutumia nishati mbadala ambayo haichafui mazingira ulimwenguni. Rais Kenyatta kwa upande wake amesema kwamba uwekezaji kutoka Ufaransa katika sekta ya viwanda hasa utengenezaji wa magari umeufanikisha kukuza uchumi wa taifa hilo ambapo kampuni ya makundi la makampuni ya PSA yenyewe inatarajia kutengeneza ama kuunganisha magari takriban alfu moja katika taifa hilo la Kenya ifikapo mwisho wa mwaka huo viongozi hao wawili vilevile walionyesha gari ya Peugeot uh, 3008 ambayo imetengenezwa yote nchini humo, eh, nchini Kenya na kiwanda cha uh, kundi la PSA group uh, kabla ya kujaribu kuiendesha gari hiyo. Hii ni ziara ya siku nne ya rais wa Ufaransa kwenda katika pembe ya Afrika, ambapo anatarajia kutambulisha nafasi ya Ufaransa katika mataifa hayo na vilevile, kitu kingine ambacho kinaelezwa kuwa ni kukabiliana na ushindani wa taifa la Kenya. Makampuni kutoka Ufaransa inaelezwa kwamba yametia saini mikataba pamoja na Kenya yenye thamani ya euro bilioni mbili sawa na bilioni mbili nukta mbili sita uh, kwa dola za Kimarekani eh, katika kipindi hiko ambako rais huyo wa Ufaransa ametembelea uh. Macron anakuwa ni rais wa kwanza wa Ufaransa li madarakani kutembelea taifa hilo la Kenya toka lilipopata uhuru wake kutoka kwa Uingereza mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu, ambapo inaelezwa vilevile hataelekea katika nchi za Ethiopia na Jibuti, nchi zote mbili ambazo E, nchi zote tatu zinaonyesha kwamba China imekuwa ikiingia katika mataifa hayo kwa nguvu kabisa katika kujiwekea mazingira ya kufanya biashara na maswala ya kiuchumi. Hayo yakiendelea mpaka sasa, Ufaransa inaelezwa kwamba imeuza bidhaa zake kwa mwaka toka mwaka elfu mbili kumi na saba zenye thamani ya dola milioni mia moja sabini mpaka dola milioni mia mbili ishirini na tano uh, ishirini na tano nukta nane. Wakati China yenyewe ikiwa ni nchi inayoongoza kufanya biashara na Kenya imeshauza bidhaa zake kwa jumla ya dola bilioni tatu nukta nane. Kwa utangulizi huo, kwenye laini ya simu yupo mwanahabari wetu wa Nairobi ambaye alienda kwenye mkutano huo wa viongozi hao. Huba Abdi Uba, hebu tueleze kwanza kile ambacho Uh, kimejitokeza maanake nilikuwa najaribu tu kutoa utangulizi wa yale mengi ambayo uh, yamefafanuliwa uh, ama yameelezwa yamewekwa wazi baina ya viongozi hao wawili, uh, wa taifa la Kenya Uhuru Kenyatta na taifa la Ufaransa Emmanuel Macron. Naam, asante sana Edokia Washington. Kwa hakika yale yote ambayo umezungumzia, kwa hakika ni kweli yaliweza kuzungumziwa leo hapa nchini Kenya baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwasili, wanasema mgeni njoo mwenyeji yaponi, na kuwasili kwake kwa ziara ya siku mbili, ambapo yeye pamoja na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta waliitia saini makubaliano kadhaa ya kibiashara na usalama. Na hii ni ziara ya kwanza tena ya kihistoria kwa rais wa kwanza wa Ufaransa nchini Kenya, na inalenga kuimarisha uhusiano wa mataifa haya mawili na vilevile vile ziara ya Macron hapa nchini Kenya imepongezwa na wengi, hasa Wakenya ambao wanatarajia kuwa kuja kwa kiongozi yoyote yule, kiongozi yule mashuhuri wanaile uhakika kuwa kuna jambo zuri ambalo limeletwa hapa nchini Kenya. Na mazungumzo ya wawili hawa yalijikita sana katika masuala ya biashara, ambapo viwanda uh, vitaweza kupata ufadhili zaidi wa pesa na vilevile jinsi vile ya kupambana na ugaidi. Itakumbuka kuwa taifa la Kenya limekuwa liki kumbwa na misururu ya mashambulizi mwaka huu ambapo tumeweza kupatwa na janga la eneo la Dusit ambapo Wakenya walifariki, na tukio la leo id, labda niseme kuwa ni, ni kama Wakenya wanajivunia sana, na mazungumzo ya wa hawa wawili yanaonekana yatazaa matunda na wengi pia wanapendekeza kuwa ufadhili wowote wa ambao utatolewa mafedha yoyote zile ambazo zitatolewa na serikali ya Ufaransa iweze kutumika kwa njia ambayo inastahili, kwa sababu wengi wanajua kwamba pesa nyingi zimekuwa zikifujwa hapa nchini Kenya, na hii ni fursa ya kipekee. Labda nikiongeza zaidi ni kuwa taasisi ya masomo ya juu pia zinanufaika zaidi, baada ya kubainika kwa marais hao ule walitia saidi makubaliano ya kufadhili wanafunzi wa Kenya kwenda kusomea nchi ya Ufaransa na vilevile watakaofanya vyema au watakaofaulu watapata nafasi ya kufanya kazi katika nchi hiyo. Sasa uh, Uba, kwenye swala hili la maswala ya biashara ya viwanda yamefafanuliwa kiundani zaidi. Je, hili swala la ushirikiano katika maswala ya ulinzi hasa kukabiliana na ugaidi, ni nini hasa ambacho kimewekwa wazi kwenye ziara hii? Lakini kama tulivyokuwa uh, tumegusia awali, hii ikiwa ni ziara ya uh, kwanza kabisa kwa Rais wa Ufaransa ambaye yuko madarakani toka taifa la Kenya alipata uhuru. Sasa Uba, labda ungetueleza kwa ufupi tu, maanake muda pia umekimbia, ni nini hasa ambacho kimeelezwa juu ya suala zima la usalama? Naam, huenda sasa serikali ya Ufaransa ikashirikiana sana kwa karibu na taifa la Kenya katika kufanikisha saa vita dhidi ya ugaidi, ambapo imeonekana kidogo kulemaza upande wa Kenya kwa sababu mashambulizi kadhaa yameonekana kuja upande wetu wa Kenya, ikilinganishwa kuwa ni mwaka huu tu ambapo tumeweza kupoteza Wakenya katika eneo la Desit, baada ya eneo hilo kushambulia. Kwa hivyo serikali kama ya Ufaransa ambayo inajulikana sana, ni serikali ambayo iko katika upande wa magharibi, kujitokeza na kuungana na mataifa mengine kama vile Marekani na Uingereza katika kufanikisha vita hivi. Wakenya sasa wanaona kuna matumaini ya kukabili ugaidi hapa nchini Kenya. Asante uh, sana Uba, kwa kutufahamisha uh, yale yote ambayo yamejitokeza uh, hapo Nairobi eh, ambapo rais, za, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekutana na mwenzake wa Kenya eh, Uhuru Kenyatta, na kama tulivyogusia katika vitu ambavyo vimeelezewa kwa kina katika ziara hiyo ni ushirikiano wa Ufaransa na Kenya katika swala zima la sekta ya viwanda, maswala ya usalama na maswala ya uh, mazingira hasa ikizingatia kwamba dunia sasa hivi ina changamoto kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hiyo tutaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya e, kutueleza yale yanayoendelea masuala like ya kijamii nchini humo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo ama kama ilivyo ada ya siku ya Jumatano, tunajiunga na wenzetu walioko katika studio za Mombasa e, nchini Kenya e, ambapo wanaangalia masuala mbalimbali leo hii. Amina Chombo na Collins Adede wanaangazia uamuzi wa, wa mahakama kuu ya Kenya kuhusu sheria zinazowapa watoto haki zao kwa wazazi ikijumuisha watoto waliozaliwa nje ya ndoa eh, ambapo Uh, kesi kadhaa zimefafanua sheria na kupendekeza vipengele vipya kuongezwa ili kumpa kila mtoto haki. Jambo hili ikumbukwe, limekuwa ni changamoto kwenye maeneo mengi barani Afrika, ambapo mila na desturi zimekuwa baadhi yake zikitenga wale watoto ambao wamezaliwa eh, katika mfumo ama katika hali ambayo ni nje ya ndoa. Tusikilize. Wako Amina Chombo na Collins Adede. Shukran sana wenzetu, Washington DC. Hapa ni Studio 15 Africa. Mimi ni Collins liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo. Leo kwa undani Afrika tunaangazia swala la watoto wanaozaliwa nje ya ndoa, urathi, malezi yao, nani anafaa kujukumika, sheria za Kenya zinasemaje na mjadala kuhusu swala hili eh, miongoni mwa wakenya ni gani? Karibu. Tunapoanzia hapa ni kwamba utafiti unadokeza kwamba taifa la Kenya linaongoza barani Afrika kwa idadi ya watoto wanaozaliwa nje ya ndoa. Ni jambo la kushangaza na linaweza kufuatiliwa. Amina, tueleze zaidi kuhusiana na swala hili. Nam, ni mjadala ambao unazungumziwa katika mitandao ya kijamii na pia vyombo vya habari nchini Kenya kuhusiana na suala hili la urathi ama suala la malezi ya mtoto ambaye amezaliwa nje ya ndoa wengine wakigusia katika maswala ya tamaduni, wengine wakigusia maswala ya kidini na wengine maswala ya kijamii. Lakini utakubaliana nami kwamba kabla kupatikana kwa katiba ya taifa mwaka elfu mbili na kumi, mwaka elfu mbili na tisa, kulikuwa na mijadala kama hii kuhusiana vipi mtoto ambaye amezaliwa nje ya ndoa atapata huduma muhimu kutoka a, kwa baba yake. Uh, nafkiri uh, una nukuu mbalimbali ambazo utazungumzia kuhusiana na swala hata la jina la mtoto uh, Kumbuka, mimi nikiishi nikiwa mdogo, nilisikia watoto wakiitwa majina ya mama Salim, uh, wa uwani. Huyu uwani ni mwanamke na ndiye alimzaa Salim, lakini wapata hakuna baba, kwa sababu baba si yule aliyoko ni yule absentee, yani ni baba ambaye ali Uh, anahusika tuna ule ujauzito yake hakushughulika. Kwa hivyo jambo hili limekuwa likizungumziwa kwa muda na nafikiri jana, uh, katika mahakama uh, moja humu nchini Kenya lilitoa uamuzi ambao ulihakikisha kwamba mtoto ambaye anazaliwa nje ya ndoa basi apawe, eh, nafasi sawa na yule ambaye amezaliwa ndani ya ndoa kutoka kwa baba yake. Kwa hivyo wewe, ambaye ni baba, ikiwa ume, umepachika mwanamke wa watu mimba na ukamwacha, basi kumbuka kwamba yule mwanamke akiwa na uhakika kwamba wewe ndiye baba mtoto, anasema kwamba ni sharti aweze kushughulikia mtoto yule. Na kulingana na sheria hiyo, sasa ina maana kwamba mtoto ambaye anazaliwa nje ya ndoa ata kuwa ana haki ya kupata urithi kutoka kwa babake atakuwa ni kwamba atapewa jina la baba kutoka kwa babake na pia atahusishwa tu, japo anaweza lelewa kwa, kwa umbali la baba, atahitajika kuweza kutoa sapoti ama kumsaidia katika malezi yule mama. Wa pili ni kesi ambayo imeibua mjadala mwingi, e, kesi ambayo ilifanyika jiji Nairobi. Jaji gani aliweza kuangazia kesi hii? Jaji Justice Justice Njagi ambaye alizungumzia sana katika uamuzi wa wake aligusia sana sheria ya watoto na vile vile sheria ya urathi, ambayo ina ambapo alisema kwamba hakuna sababu ya mwanamume kukimbia majukumu yake, eh, awe ameajiriwa ama hajaajiriwa, kwa sababu baadhi ya wa wanaume walikuwa wakisema kwamba siwezi kumshughulikia yule mtoto kwa sababu mimi tayari niko na familia na huku sina ajira, je nitamshughulikia vipi? Lakini anasema la hasha, lazima mshughulikie, na ikiwa mfano mamake yule mtoto atakuwa amekufa na yeye pale yuko na familia nyingine basi amchukue yule mtoto aishi naye. Jambo jingine pia katika uamuzi huno huno uligusia swala la adoptions, sijui kwa Kiswahili utaliita vipi. Wakati kuna mama ambaye amejifungua nje ya ndoa anahisi kwamba mtoto siwezi kumlea, anamchukua na anampea kwa mtu ambaye anaweza kulea ama ni tajiri lakini hana uwezo wa kupata watoto. Anasema kwamba sasa hivi ni muhimu kwa huyu mama kumtafuta yule babake mtoto, kumwambia kwamba yule mtoto tuliyepata pamoja kwa sababu wewe humshughulikii basi nakushauri kwamba hu mtoto mimi namtoa kwa familia fulani, ili aweze kupata malezi e, bora na ikija kwamba, uh, unakumbuka kwamba wakati huu kuna watoto ambao wote ni watoto mama, baba ni watoto yani, kuna hizi shida za kupata ujauzito wakati mtoto yuko chini ya umri wa miaka kumi na minane unapata pia mvulana yuko chini ya miaka kumi na nane wanasema kwamba hapa yakitokea hivi basi ni sharti wale wazazi wa hawa ambao uh, ni wazazi tena <laughs> yani, babu na nyanya wa wale upande zote mbili, waweze kukaa chini kushirikiana kuhusu hawa huyu mjukuu aliyezaliwa, je, watamsaidia vipi? Hadi wale watakapokuwa, ina maana sasa ni kwamba wazazi wa wale vijana waliopata ama ujauzito wa mapema wanafaa wahusike. Mm -hmm. Swala ambalo hapa eneo la pwani, pwani ya Kenya, idadi kubwa ya wasichana wanapatikana na mimba za utotoni, swala ambalo lilitikisa hata idara ya elimu nchini Kenya na kujaribu kuangazia ni vipi watashughulikia swali hili, lakini mjadala huu ulianza mwaka elfu mbili na kumi na sita eh, kulingana na gazeti la Daily Nation, jaji Mumbi Ngugi alipitisha sheria ah, ama kwamba aliharamisha kipengee cha kumi na mbili katika ma, masuala ya uh, mazazi na hata kifo, yani birth and death, eh, kule kuna kili akisema kwamba eh, watoto ambao watazaliwa nje ya ndoa ni lazima wapate fursa ya kuweza kutumia jina ya baba yao ama majina ya baba yao, eh, japo Mwanasheria mkuu wakati huo Githu Mwigai aliwasilisha kesi ama alijaribu kupinga kesi hiyo akisema kwamba hiyo itatoa nafasi kwa wanawake kutumia kutumia kigezo hicho kuwatatiza wanaume, lakini ikasisitizwa kwamba e, itakuwa ni kwamba watoto waliozaliwa nje ya ndoa wana uwezo ama wana ruhusa, ikiwa mama atakubali wachukue ama ikiwa watahitaji watachukua jina la baba, na akaamrisha kwamba kwamba katika siku arobaini na tano zilizofuata kwamba shughuli hiyo nzima ifanyike wale ambao watatafuta kusajiliwa waweze kupewa ruhusa ya kusajili majina majina upya ya watoto wao. Na ni baada ya kesi iliyowasilishwa na mama mmoja kupitia wakili wake John eh, Chingiti, ndipo jaji Mumbi Ngugi akaweza kutoa maamuzi hayo na hata hii tunayozungumzia pia ilikuwa ni kesi ambayo iliwasilishwa na mwanamke mmoja kupitia shirika la mawakili nchini Kenya Fida Kenya liliposema, uh, kwamba niko na watoto wawili na baba yao amewakataa, hataki hata hawa watoto watumie jina lake, kila kitu, yani hataki lolote kuhusu wale watoto, na wakati wale watoto ni wake. Licha ya jaji Mumbi Ngugi kupitisha sheria mwaka elfu mbili na kumi na sita ya kuruhusu wanawake ama kuruhusu watoto kuitwa majina ya baba yao. Kuna kesi nyingine iliyowasilishwa mahakamani eh, mwaka elfu mbili na kumi na saba, mwaka mmoja tu baadaye, eh, chini ya jaji Stephen Githingi ambaye aliharamisha swala hilo zima na kumpata mama mmoja uh, ikawa anasema kwamba itakuwa ni vigumu wanawake kufikiria kwamba uh, uh, uh, sheria iliyopitishwa na jaji uh, Mumbi Ngugi kwamba ingeweza kutumika uh, kiholela. Hii ni baada ya mama mmoja kuwasilisha kesi mahakamani akitaka uh, baba aliyezaa mtoto wake kuweza kumpatia uh, dola mia mbili na hamsini kuweza kushughulikia mtoto, lakini kwa kuwa alishindwa kudhibitisha mahakamani kwamba huyo alikuwa ni baba, na kile alichokuwa akitumia tu kwenye kesi hiyo ni cheti cha kuzaliwa, yani birth certificate, ambapo kilikuwa kina jina ya baba. Na sasa jaji akafutilia mbali, akasema haitakuwa ni sasa rahisi ama wanawake kutumia e, mbinu hii ya kusema tu jina limetokea kwenye ile birth certificate kuweza kupata usaidizi wa baba mzazi, hata kama kweli walikuwa wamewachana na wako kando na ma, uh, tukiangalia baadhi ya taarifa ambazo zimekuwa katika vyombo vya habari utaona kwamba jambo hili halijakuwa la hivi uh, juzi tu uh, mwaka elfu mbili kumi na mbili mkewe ambaye ni rapa humu nchini Kenya anayejulikana kama Prezo uh, mwaka elfu mbili kumi na mbili alipelekwa mahakamani na mkewe Daisy Kiplagat ambaye alikuwa amefail divorce, na mahakama ikamwamrisha Prezo ayo akitoa uh, dola mia tano kwa pesa ya kumjali ule mtoto kila mwezi, lakini baada ya muda ilifahamika kwamba Prezo hakuwa anatoa fedha zile. Na huyu mama alikuwa kati ya wale ambao walikuja katika mtandao wa kijamii mwaka 2014 wakizungumzia kuhusiana na wale wazazi ambao hawajali watoto wao. Githu Mwigai aliyekuwa mwanasheria nchini Kenya mwaka 2017 kupitia gazeti la African Warrior alikuwa amewasilisha me, hoja bungeni ya kutaka serikali kupewa mamlaka ina, i, mamlaka kwenda zao kule ughaibuni kumtolea ama kumfungulia mashtaka baba ambaye alikuwa ameacha watoto wake alipokuwa amerudi humu nchini Kenya. Aliacha watoto kule na akaa hawashughulikii, na mama watoto akaa anajiuliza mvipi, baba tayari baada ya kutoka kule ughaibuni amekuja Kenya, yeye akayaacha hapo. Meri Wambui ambaye alikuwa ni mbunge wa Odhaya katika eneo la Mount Kenya kule, yeye naye pia alikuja akajitokeza katika mtandao wa kijamii vilevile na kusema kwamba alikuwa raisi wa taifa hili Mwai Kibaki alikuwa hashughulikii watoto wake. Hii ni katika mtandao wa Facebook ambapo mwaka elfu mbili kumi na nne ulianzishwa kwa lengo la kuhakikisha kwamba wanawake wote ambao wameachiliwa jukumu la kulea watoto wakati baba zao wako basi, wanaaibishwa, yani ilikuwa wanaanikwa. Lakini Facebook baadaye ilikuja ikatoa peji ile na ikafifia hivyo hivyo, kwa sababu ulikuwa wanaume wanaibishwa Nam, ilikuwa ni mtandao uliokuwa maarufu sana nchini Kenya ulifahamika, uh, uh, kama deadbeat. Lakini mwaka elfu mbili na kumi na tano baada tu ya kupitisha katiba ya, mwa, ya, ya taifa ya mwaka elfu mbili na kumi e, jaji Mumbi eh, Ngugi pia uh, aliweza kupitisha sheria nyingine akisema kwamba watoto wote uyu, awe yule amezaliwa katika wazazi wakiwa wote wawili ama wakiwa nje ya ndoa, basi wazazi wote wawili wa wanahitajika kuchukua majukumu ama kugawana majukumu ya kulea ya mtoto yule ni kwamba mtoto hata kama ni baba huku na mama huku, angekuwa ni kwamba wanalea kwa zamu na kuhakikisha kwamba mtoto anapata malezi ya wazazi wote, ili kuhakikisha haki za mtoto hapo inakuwa ni haki za mtoto zinakuwa ni kwamba za kwanza kushughulikiwa kabla ya wale wengine, maanake huyu ni mtoto ambaye anafaa ashughulikiwe kwenye e, katika mahitaji yake muhimu. Labda pengine msikilizaji anajiuliza ni kwa nini jambo hili labda limetiliwa mkazo. Ni kuonekana kwamba kama vile alivyosema Maele judge Jesse, anasema kwamba ikiwa hakutatiliwa mkazo swala hili la kina baba ambao wanasema, wana, wana tu yule mtoto si wangu na mambo kama hayo, huenda yakaendelea kwa sababu utafiti ambao ulifanywa na Pan African Study eh, kupitia wanasosiolojia wawili ambao ni raia wa Canada eh, uh, humu nchini Kenya walionyesha kwamba Kenya inaongoza kwani asilimia thelathini ya wanawake humu nchini Kenya hu hujifungua kabla wao kuolewa, na ukiangalia katika mataifa mengine barani Afrika ambao waliatolea mfano ni kwamba asilimia kumi na nane wanawake katika taifa la Zimbabwe na Tanzania eh, wao ndio hujifungua kabla kuolewa huku Ethiopia ikiwa na tano na kidogo zaidi ya asilimia kumi ni taifa la Malawi. Kwa hivyo inaonyesha kwamba Kenya katika bara la Afrika eh, lina idadi kubwa ya wanawake ambao wanaza ama wanajifungua kabla uh, kuolewa na hii inasababishwa na wanaume. katika utafiti wao wanasema kwamba sababishwa wanaume ambao hawataki kuwajibika na vile vile wanawake kujihusisha katika mapenzi kiholela kabla ya ndoa. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Studio kumi na tano. Leo tumekuwa tukijadili swala la watoto wanaozaliwa nje ya ndoa. Popote pale ulipo, sheria hizi za Kenya Unazichukuliaje? Una maoni gani kuhusiana na swala hili? Tupatie maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa pamoja na Amina Chombo, tukikurejesha studio 15, Washington. Shukran kabisa, Adede na Amina kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani, na tunakamilisha matangazo haya kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, mimi ni Idi Ligongo. Yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya. Yo,