Machi 11 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, 107.5 FM VOA Nairobi Kenya, masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Baadhi ya yale ambayo msikilizaji utayasikia katika matangazo haya ni kwamba shughuli ya kutambua waliokufa katika ajali ya ndege yaendelea nchini Ethiopia, huku baadhi ya nchi zikipiga marufuku matumizi ya ndege Boeing 737 8 Max. Familia ya waathiriwa wa, wa ndege iliyopata ajali siku ya Jumapili sasa wanaelekea katika nchi ya Ethiopia ili kuweza kutambua miili ya wapendwa wao na Marekani inalenga kuimarisha uwekezaji wake katika bara la Afrika, lakini yataka viongozi kuboresha demokrasia, utawala bora, haki za binadamu na kupunguza ufisadi. Ni kati ya mengi utakaoyasikia katika matangazo haya dakika 30. Basi nakusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Hisa za kampuni ya Boeing zimeporomoka karibu asilimia 12 leo kwenye soko la hisa, siku moja baada ya ajali ya ndege ya Ethiopia Airlines aina ya Boeing 737 max 8 iliyosababisha vifo vya abiria wote 157 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Mashirika ya ndege ya China, Indonesia na Ethiopia yamesitisha safari za ndege aina ya Boeing 737 max 8 kufuatia ajali hiyo ajana, ya jana ambapo ndege ya Ethiopia ilikuwa inaelekea mjini Nairobi na kuanguka dakika sita tu baada ya kuruka kutoka kwenye uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Adis Ababa. Boeing haijatangaza hadharani kama ndege ya Boeing 737 max 8 ina hitilafu zozote za kiufundi, baada ya nchi hizo tatu kusitisha safari za ndege hiyo. Ndege ya aina hiyo ilipata ajali mwezi Oktoba nchini Indonesia. Abiria wote 189 waliokuwa ndani ya ndege hiyo walifariki dunia. Kampuni ya Boeing ilituma salamu za rambirambi kwa ndugu na familia za abiria walioteketea katika ajali ya jana, na ikafahamisha kwamba imetuma timu ya kiufundi kwenye eneo la ajali kusaidia katika uchunguzi na idara ya Ethiopia inayohusika na uchunguzi wa ajali za ndege pamoja na idara ya taifa ya usafiri na usalama wa ndege. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo ameanza ziara katika mataifa matatu ya Afrika Mashariki, ziara ambayo inalenga kuimarisha ushirikiano kwenye sekta za kijeshi, biashara, utamaduni na mazingira katika bara hilo, ikiwa ni azma ya kukabiliana na washindani wengine barani humo, ukianzia na China. Rais Macron pia atafanya ziara nchini Kenya, ikiwa ni mara ya kwanza kwa rais wa Ufaransa tangu Kenya ijipatie uhuru mwaka 1963. Ziara hiyo ya siku nne ya rais wa Ufaransa itaanzia nchini Jibuti, pia ataelekea Ethiopia. Nchini Ethiopia, Macron anatarajiwa kukutana na mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, Musa Faki Mahmad, na huko Kenya, Macron anatarajiwa kukutana na rais mpya wa DRC, Felix Chisekedi. Bunge la Sudani leo limepiga kura ya kufupisha kwa miezi sita badala ya mwaka mmoja hali ya dharura iliyotangazwa na Rais Omar Al Bashir mwezi uliopita. Bashir alitangaza hali ya dharura kufuatia maandamano makubwa dhidi ya utawala wake. Naibu spika wa bunge Ahmed Atijani amesema baadhi ya wabunge walipinga hali hiyo ya dharura, sababu inaminya uhuru wa kutoa maoni hasa wakati Sudan inaandaa uchaguzi wa rais mwaka ujao. Hali ya dharura inawapa uwezo maafisa wa usalama kufanya muda wote msako ndani ya majumba kuwakataza watu kusafiri kutoka eneo moja kuelekea jingine, kupunguza usafiri wa umma, kuwakamata watu na kupokonya mali zao wakati maafisa hao wakiendesha uchunguzi. Aliyekuwa makamu rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na pia kiongozi wa waasi Jean Pierre Bemba, ambaye aliondolewa mashtaka na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mwaka uliopita amewasilisha madai ya kutaka alipwe fidia ya karibu dola milioni 75. Harrison Kamao anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mawakili wa Bemba mapema leo wamewasilisha stakabadhi za kudai fidia kutokana na kile wanachosema ni kuzuiliwa kinyume cha sheria, fedha alizotumia wakati wa kesi dhidi yake pamoja na uharibifu wa mali zake wakati akiwa kizuizini. Mali zilizoharibiwa ni pamoja na ndege saba nyumba tatu za kifahari nchini Ureno, mashamba matatu nchini DRC pamoja na boti mbili, kulingana na wakili wake Peter Haines. Wakili huyo anasema wa kuwa mali za Bemba ziliharibiwa wakati akiwa amezuiliwa kwa kipindi cha miaka kumi. Wakili Haines aliwaambia wanahabari kwenye mahakama ya ICC mjini Hague kuwa mali za Bemba ziliharibiwa wakati akiwa amezuiliwa katika kipindi cha miaka kumi. Fedha anazodai Bemba ni karibu nusu ya bajeti ya kila mwaka ya mahakama ya ICC ya yuro milioni 150. Washtakiwa kadhaa wameomba kulipwa fidia na mahakama hiyo katika siku za nyuma, lakini hakuna hata mmoja ambaye ombi lake lilikubaliwa. Msemaji wa mahakama amesema kuwa wataangalia kwa kina ombi la Bemba bila kutoa maelezo zaidi. Mawakili wa Bemba wamesema kuwa iwapo mahakama itatoa fidia hiyo, basi sehemu yake itakwenda kuwasaidia waathirika wa vita. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maeneo mengi ya Venezuela ikiwemo mji mkuu Caracas leo bado hayana umeme kwa siku ya tano mfululizo, hali ambayo imekwamisha shughuli za uzalishaji wa mafuta na kupelekea watu wengi kukabiliwa na ukosefu wa maji na chakula. Jumatatu watu wengi wameonekana wakipanga foleni kuvuta maji kutoka kwenye vyanzo vya maji vinavyopatikana kwenye milima inayopakana na mji wa Caracas na kujaza maji hayo katika makontena. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro alishtumu Marekani kusababisha uhaba huo wa umeme kwa kuharibu bwawa kubwa la umeme la Guri. Bunge la Venezuela linalodhibitiwa na upinzani limeitisha kikao cha dharura kujadili tatizo hilo la ukosefu wa umeme likimlaumu rais Nicolas Maduro kupuuzia tatizo hilo. Maafisa nchini Afghanistani wameipinga ripoti mpya ya uchunguzi iliyofanywa na taasisi moja ya utafiti ya Marekani inayodai kwamba mwasisi wa kundi la Taliban Mula Mohammed Omar aliishi miaka yake ya mwisho ya uhai wake nchini Afghanistan wala sio Pakistani. Maafisa wa Marekani na Afghanistan kwa muda mrefu wamekuwa wakidai kwamba Mula Omar alichukua hifadhi nchini Pakistan baada ya ushirika wa kijeshi unaoongozwa na, na Marekani kuwafurusha wapiganaji wa Taliban kutoka mjini Kabul kwa shutuma za kuwapa hifadhi viongozi wa Al Qaida ambao walipanga njama za mashambulizi ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na moja. Taasisi ya Zomia Centre imesema madai hayo ya Marekani na Afghanistan si ya ukweli. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya yanasikika kwenye redio nchi zote za maziwa makuu na afrika mashariki na kwenye www.voaswahili.com kote duniani tuanzie na taarifa kutoka ethiopia ambapo uchunguzi wa ajali ya ndege ya shirika la ethiopian airlines iliyoanguka dakika sita tu baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa bole mjini adis ababa umeanza baada ya kupatikana vyombo vya kurekodi safari ya ndege yaani black box. Ajali hiyo iliyotokea Jumapili asubuhi wakati ilipokuwa inaelekea Nairobi na kusababisha vifo vya watu 157 kutoka mataifa 32 mbili. Habari zaidi juu ya ajali hiyo, huyu hapa Abdu Shakur Abud. Ni msiba mkubwa unaogusa mataifa mengi kwa mara moja, na wakuu wa shirika la ndege la Ethiopian Airlines wanasema vyombo viwili vya kurekodi mazungumzo ya rubani na nyingine kurekodi safari ya ndege, yani black box ya ndege ya ndege hiyo mpya aina 737 Max 8 imepatikana na uchunguzi unaanza. Wachunguzi kutoka mamlaka ya usafiri wa ndege ya Marekani, NTSA, pamoja na wataalamu kutoka shirika la Boeing wamewasili Ethiopia kushiriki katika uchunguzi. Ndege nyingine kama hiyo ya shirika la ndege la Lion ya Indonesia ilianguka kutoka Jakarta mwezi Oktoba na kuzusha swala hivi sasa ikiwa kuna tatizo katika ndege hiyo. Mataifa kadhaa yametaka mashirika yao ya ndege kusitisha kutumia ndege hiyo kwa muda hadi matokeo ya uchunguzi yamepatikana. China, Indonesia na Ethiopia ni miongoni mwa nchi zilizoamrisha mashirika yake ya ndege kusitisha usafiri wa ndege hiyo kati ya abiria 149 kulikuwepo wafanyakazi 19 wa Umoja Mataifa waliokuwa wanaelekea kwenye mkutano wa kimataifa wa shirika la mazingira la Umoja Mataifa UNEP uliofunguliwa mjini Nairobi hii leo. Akifungua mkutano huo kaimu mkurugenzi mtendaji wa UNEP Joyce Msuya aliwaomba wajumbe wote kukaa kimya kwa dakika moja kwa heshima ya waliofariki na kueleza usikitifu wake na kutoa rambirambi kwa familia za waliofariki na wale wote waliohusika na msiba huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, kwa upande wake, akifungua mkutano juu ya wanawake hapo New York hii leo, alisema kulikuwepo na watumishi ya Umoja Mataifa na walikuwa wanaelekea Nairobi kuhudhuria mkutano huo wa Baraza Kuu la UNEP. Huu ni msiba wa dunia nzima ambao umetuhusu zaidi sisi Umoja wa Mataifa na tunaungana kuomboleza msiba huu. Natoa rambirambi zangu za dhati kwa familia ya wa waathirika, kwa serikali na wananchi wa Ethiopia na wale wote walioathirika wa kutokana na ajali hii mbaya. Guterres anasema wanafanya kazi pamoja na maafisa wa serikali zote na kuhamasisha watu kutoa msaada unaohitajika na hasa ushauri nasaha kwa wakati huu mzito. Mashahidi walioona ndege ikianguka karibu na mji wa Bishoftu wanasema waliona moshi ukitokea nyuma ya ndege. Nigusi Tesema akizungumza na shirika la habari la Reuters anasema ndege ilianguka hapa. Kulikuwa na sauti kubwa ya mlipuko ikifuatiwa na moshi uliopaa angani. Tulifika hapa kwa haraka na tukastuka na kusikitishwa kuona kilichotokea. Tuliweza kuona miili ya binadamu na nguo na pasipoti zao zimesambaa hapa kote huko Kenya ambako raia wengi ndio waliofariki, kiasi ya thelathini na mbili, kumefunguliwa kituo cha kutoa msaada na ushauri na saa karibu na uwanja wa ndege wa Nairobi kwa familia na jamaa za waathiriwa. Wakati huo huo, familia za waliokufa katika ajali ya ndege Boeing 7. 737 e, Max wanasafiri hadi Addis Ababa, Ethiopia kufanyiwa vipimo vya vinasaba yaani DNA ili kuweza kutambua maiti. Hii ni baada ya kuchomeka moto kiasi cha kuweza kutotambuliwa kwa macho. Kwa njia ya simu, mwenzangu Hadija Riami amezungumza na mwandishi wetu Huba Abdi na kuanza kwa kumuuliza kuhusu kinachoendelea kwa sasa. Tulichojiri kipya ni kuwa familia ya waathiriwa wa, wa ndege waliopata ajali siku ya Jumapili sasa wanaelekea katika nchi ya Ethiopia ili kuweza kutambua mili ya wapendwa wow, wao, kwani kutokana na ajali hiyo inadaiwa kuwa mili ilichomeka vibaya na haiwezi kutambulika. Kwa hivyo familia za karibu sana zinahitajika kufanyiwa utumiji wa DNA angalau kuweza kutambua mili ya wapendwa wao, na vilevile tukimzungumzia huyu rubani, ni rubani ambayo amefaja kuwa na tajiriba ya uh, kuendesha ndege kwa muda mrefu sana kuanzia mwaka elfu mbili na saba na muundo wa ndege ambao ni boeing saba tatu saba max nane ni ndege ambayo amekuwa akiendesha pia na ni ndege, ni ndege mpya na wengi wame, wamekuwa wakitilia shaka tangu kuletwa kwa ndege hiyo ikikumbukwa kuwa mwaka jana nchi ya indonesia vilevile kulikuwa na ndege ambayo ilianguka katika nchi hiyo na watu wakafariki kwa hivyo ni ndege ambayo imekuwa ikitiliwa shaka japo wataalam wanasema ni mapema sana kuweza kueleza sababu au kiini cha ajali iliyotokea siku ya Jumapili, lakini walikuwa wakitilia shaka zaidi. Hii ndege ni kina nani hasa? Na waliokuwa wakitilia shaka ni wakuu wa mamlaka ya viwanja vya ndege kote duniani, ambao wanaona kuwa hii ni ndege mpya na, na ambayo inatumia teknolojia ya kisasa. Na ndege hii kama kwa mfano ilioanguka Jumapili, imekuwa kwa miezi minne peke yake imekuwa ikitumika Huba, umepata fursa ya kwenda kujaribu kutafuta habari zaidi kwa jamaa na ndugu wa hawa waathirika wa ajali hii ya ndege. Je, ni kitu gani ambacho wanasema mpaka sasa hivi hawa ndugu na jamaa, licha ya kwamba wanakwenda huko Ethiopia? hadidi ya <totipa> mikole, ulivyosema, tulijaribu kila tuwezavyo kuweza kuwafikia familia waathiriwa, lakini mara ya kwanza ilikuwa ni vigumu sana. Hatukuruhusiwa kama wanahabari kuweza kuingia pale kuweza kuzungumza na familia yoyote hata shirika la Msalaba Mwekundu kutaka kujua angalau ni nini ambacho kinaendelea. Japo tunaweza kuambia kwa sasa wanaendelea ku kutafuta au kupata taarifa zaidi kuhusu wapendo wao, na mipango ilikuwa inaanza kupangwa jinsi ambavyo wangeweza kusafiri kari. Maafisa wakuu wa serikali ya Kenya walitangulia nchini Ethiopia kuweza kusaidia katika shughuli za kusaidia baada ya mkasa, na vilevile kuwa tayari kuwakaribisha Wakenya na kuwapa nasaha jinsi watakaweza kukubali taarifa zaidi, na pindi tu watakapoweza kutambua mili ya wapendwa wao na kupata ile mipango ya jinsi watakapoweza kurudi, kurudi na mili ya wapendwa wao hapa nchini Kenya na kupanga mipango ya mazishi. Nini ambacho Kenya itasaidia ka, kuwasaidia hawa jamaa, japo tumeweza kupata mawili matatu kuwa kuna baadhi walikuwa ni wahadhiri wa vyuo vikuu wawili wa chuo kikuu cha Kenyatta ambao walikuwa miongoni mwa waliofariki kati ya Wakenya thelathini na wili. Kunao wakuu wa, wa kuna halmashauri ya viwanja vya ndege pia walikuwa wawili na wamedaiwa kufariki. Na kuna mmoja ambaye alikuwa ni mkuu katika shika la usimamia masuala ya michezo hapo nchini Kenya pia aliweza kufariki. Na kuna mmoja ambaye pia yuko uh, na hoteli hapa jijini Nairobi pia ni miongoni mwa waliofariki ni Hadija Riami katika mahojiano na mwandishi wetu Huba Abdi. Tukiendelea na habari za dunia, polisi wa India leo wamesema mmoja wa washukiwa wakuu waliopanga shambulizi la kigaidi lililoua wanajeshi arobaini wa India katika eneo lenye mzozo la Kashmir alifariki Jumapili wakati wa mapambano na wanajeshi wa serikali. Mudasir Ahmer Khan alikuwa anatajwa na viongozi wa India kama kamanda mkuu wa kundi la Jaish e Mohamed lilohusika katika shambulizi la Februari 14 katika jimbo la Kashmir ambalo liko chini ya mamlaka ya India. Shambulizi la Februari 14 lilipelekea India kufanya mashambulizi ya ndege za kijeshi kwenye ngome ya kundi la Jaish e Muhammed iliyo na makao yake nchini ya, nchini Pakistan. India pia ilishtumu Pakistan kwa kulisaidia kundi hilo, shutuma zilizotupiliwa mbali na Pakistan nayo ilipiza kisasi kwa kutungua ndege ya India na kumteka rubani wa ndege hiyo. Viongozi wa Iran na... viongozi wa Iraq na Iran wamekutana na kufanya mazungumzo Jumatatu mjini Bagdad na kufikia makubaliano, pamoja na mambo mengine, kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za biashara na uwekezaji. Rais wa Iraq Bahran Salih amesema tumefanya mazungumzo na rais Hassan Rouhani juu ya umuhimu wa kujenga mahusiano mema na kuendeleza uhusiano huo katika msimamo ya kiuchumi. Pia tumekubaliana juu ya umuhimu wa kuimarisha biashara kati ya nchi zetu mbili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Tuendelee na habari zingine. Ni kwamba Marekani imezisihi serikali za Afrika kuboresha mazingira yake ya biashara ili kuvutia uwekezaji wa Marekani. Wizara, waziri mdogo wa mambo ya nje wa maswala ya Afrika, Tibo Negi, amesema hayo wakati wa ziara yake ya mataifa manne ya bara la Afrika. Ifuatayo ni ripoti ya Halima Athumani akiwa mjini Kampala, na inasomwa hapa studio na Kennes Bwire. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani Tibor Nagi amesema idadi kubwa ya biashara za Marekani zinataka kuwekeza Afrika, lakini kwanza zinahitaji kuona mazingira mazuri ya uwekezaji. Ina maana kuwa viwango vya ufisadi vipungue, kuwepo usawa wa biashara, kuheshimu mikataba na uongozi mzuri. Hayo ndiyo wafanyabiashara wa Marekani wanahitaji. Nage alitoa maoni hayo baada ya kukutana na Rais Yoweri Mseveni katika kituo chake cha kwanza katika ziara yake barani Afrika. Desemba mwaka jana, Marekani ilitangaza sera yake kwa Afrika iliyosubiriwa kwa muda mrefu sana. Shabaha kubwa ya kibiashara ni jinsi ya kukabiliana na ushawishi wa China unayoendelea kukua barani Afrika na kuonekana kupitia uwekezaji Wakosoaji wameishutumu China kwa kuziingiza nchi za Afrika katika madeni makubwa ambayo Beijing inaweza ikapata njia ya kutumia hali hiyo kwa kile kinachojulikana kama diplomasia ya madeni. China inakanusha madai hayo, huku nchi nyingi za Afrika zikisema hazina uwezo wa kufadhili miradi mikubwa ya miundombinu. Kinyume na uwekezaji wa Marekani, Uwekezaji wa China hauna masharti ya utawala bora na haki za kibinadamu. Marekani inasema shabaha yake ya uwekezaji kwa Afrika siyo tu kuboresha fursa ya kibiashara kwa Marekani, lakini pia kulinda uhuru wa mataifa ya Afrika. Lakini mchambuzi wa siasa za Uganda, Bernard Sabiti, anasema kwamba sera ya Marekani kwa Afrika imeanza kuwa na afueni kama njia mojawapo ya kukabiliana na ushawishi wa China. The prerogative that the United States has always had to say. utamaduni ambao Marekani imekuwa nao kusema kwamba kama, kama huna kiwango hiki cha utawala bora na kuheshimu haki za binadamu hautapata mkopo wa Benki Kuu ya Dunia au mkopo wetu umeanza kupungua. As as sidhani kama tishio hilo sasa lina uwezo tena kama ilivyokuwa hapo awali. Nchi zimejifunza kwamba unaweza tu ukawa mkandamizaji mkubwa na Marekani isikose kukusaidia kabisa. Tabiti anasema kwamba nchi za Afrika zinahitaji kufanya vizuri zaidi katika kuzungumzia maswala ya utawala bora, haki za kibinadamu na ufisadi ili kuvutia uwekezaji mkubwa kutoka Marekani. Nagi vilevile vile amesema kwamba migogoro barani Afrika inazuia uwekezaji. Akiwa nchini Rwanda, Nagi amewataka marais Paul Kagame na Yoweri Museveni kushirikiana na kumaliza mzozo wa kidiplomasia kati ya Uganda na Rwanda. Anatarajiwa kuwepo nchini DRC Jumatano kabla ya kuelekea Cameroon wiki ijayo. Michezo na hii jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na habari za riadha kutoka Kenya, ambapo chama cha riadha nchini humo Athletics Kenya imewafukuza wakambini wanariadha wawili wa timu ya vijana inayojitayarisha kwa mashindano ya mbio za nyika Denmark hapo Machi 30 kwa sababu ya kudanganya umri wao. Wanariadha hao Kibet Kandi na Agnes Mwikali wametolewa katika timu ya umri wa chini ya miaka 20. Athletics Kenya haikusema wanariadha hao wana umri gani haswa, lakini ni wazi umri wao si chini ya miaka 20. Athletics Kenya imekuwa katika shinikizo kubwa kukidhi viwango vya kimataifa baada ya kashfa kadhaa zilizokumba riadha ya Kenya katika miaka hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na utumiaji wa madawa ya kuongeza nguvu. Tukigeukia kandanda, timu za Afrika Mashariki zinazoshiriki katika mashindano ya kimataifa barani zilikuwa katika viwanja mwishoni mwa wiki, lakini matokeo hayakuwa mazuri. Tuanze na Dar es Salaam ambako George Njogopa anaripoti jinsi ambavyo Simba Sports Club wanarudi nchini kwa kuchechemea. Mashabiki wa klabu ya Simba bado wana matumaini makubwa na timu yao kutinga hatua robo finali katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika licha ya kuangukia pua katika mchezo wake dhidi ya Sori ya Algeria kwa kuchapwa bao mbili kwa sifuri katika mchezo uliofanyika mwishoni mwa wiki. Timu zote nne katika kundi hili D yani Simba, Sori, El Hal pamoja na Vital Club kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zina nafasi ya kuvuka raundi inayofuata kama zitachanga vyema karata zake katika michezo yao ya mwisho. Simba ambayo katika msimamo inashika mkia kwa na pointi sita, mchezo wake wa mwisho itaikaribisha Vital Club inayoshika nafasi ya tatu ikiwa na pointi saba. Wachambuzi wa soka bado wanaendelea kuipa nafasi Simba, lakini wakitaka iongezo makini, kama anavyobashiri mchambuzi huyo Hatibu Naeka. Hii ina maana gani? Kama Simba anashinda, kama ilivyokuwa tumezoea, kwamba mechi zake za nyumbani anashinda ina maana anaingia moja kwa moja kwenye hatua kwenye, kwenye, kwenye ya, ya, ya robo fainali. Lakini hebu angalia sasa, kuna mechi nyingine ya Soura dhidi ya, ya, ya, ya Al Ahly ugenini. Soura akiwa ugenini ni vita nyingine kule ya Waarabu dhidi ya Waarabu, kwa hiyo yeyote anaweza akashinda pale, bado naye ana nafasi paka. Wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ndicho chinjogopa wa Sauti ya Amerika. Na wawakilishi wa Kenya Gor Mahia ukipenda serikali nao walikula kichapo katika mikono ya Zamalek katika mechi ya kombe la shirikisho. Denis Wanyonyi wa Kenya, wanasemaje kuhusu kinachokabili Gor Mahia baada ya hapa? Baada ya kupokezwa kichapo cha magoli manne bila jibu kutoka kwa wajukuu wa Farao, kwa maana klabu ya Elzamalek ya Misri mechi ya kombe la mashirikisho barani Afrika siku ya Jumapili, hizi mseto zinazidi kutolewa na wadau wa soka nchini Kenya kuhusiana na matokeo hayo mabaya zaidi. Felix Asoha, mwandishi stadi na mchanganuzi wa maswala ya soka nchini Kenya, anasema kwamba hatua ya miamba hao wa soka nchini Kenya kushiriki mechi nyingi katika ligi ya nyumbani ndiyo chanzo cha wao kuboronga ugenini. Nahisi wanachemsha, kwa sababu kwa mara nyingine nitasema ni kuwa na mechi nyingi ambazo wanashiriki, kwa sababu ukiangalia nchini Kenya hapa kuna mechi ambazo wasubiri kwenye ligi kuu, wao wanapaswa kucheza, halafu pia wanashiriki kwenye mashindano haya ya Afrika. Kwa hivyo inaona kwamba uh, wachezaji wale wanakuwa wanachoka, ndio maana inakuwa ni vigumu wao kufanya vyema, kwa sababu kutandikwa mabao manne na Zamalek. Hata kama Zamalek ni timu nzuri, ila kwa Gor Mahia kupigwa mabao haya manne haikubaliki. Kwa hivyo ni uchovu, mimi nitasema hivyo. Ili kupiga hatua nyingine kipute hicho, shati vijana wa Hassan Oktay wailaze klabu ya Petro Atletico Angola nyumbani kwa sasa guru wanavuta mkia kwenye kundi da kwa alama sita baada ya kushiriki jumla ya mechi tano. Kutoka Nairobi nchini Kenya kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza ya michezo mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wenyonyi. Na nchini DRC timu ya taifa ya nchi hiyo inajitayarisha kwa mechi muhimu wiki ijayo mjini Kinshasa katika harakati za kufuzu fainali za kombe la mataifa nchini Misri. Huyu hapa Kahozi Kosha na mtuanze na mechi ya kufuzu kombe ya kandanda kimataifa Afrika Misri 2019. Timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo itacheza mechi ya mwisho ya kujipatia tiketi dhidi ya timu ya Liberia wiki ijayi kwenye uwanja wa mpira wa Martiri mjini Kinchasa. Kocha wa timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, akina Bwana Florai Ibenge, ameunda vikosi vyao wa wachezaji 24 wachezaji kumi na tatu kutoka katika vilabu mbalimbali mbali duniani, ni kama vile Sedrik Makambo anayechezea timu ya Beijing huku barani Asia, Jonathan Bolingi anayechezea huku Belgigi, pia na mchezaji Sancel Mbemba anayechezea huko Ureno. Wachezaji hawa wataanza wiki hii mazoezi mjini Kinshasa. Katika mchuano wa Champions League barani Afrika, makala ya ishirini na tatu mechi ya makundi tatua nanga wiki hii, timu ya Vita Club ya Kinshasa itamenyana Jumamosi na timu ya Simba mjini Dar es Salaam. Timu ya Tipi Mazembe nayo pia atacheza Jumamosi mosi kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo mjini Lubumbashi dhidi ya timu ya Konstantino. Rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapwe akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu amesema shabaha ya timu yake mwaka huu ni kunyanyua kikombe na kucheza kombe ya dunia ya maklabu. Tunatafuta sasa kurudia mcoup dimod ya kusema, Mungu asaidie Kongo, tuache mambo ya chuki. Jumi nayo yako bantu barianza kusali kabisa kusali shetani paske, kama unasali Mungu utapenda venzako vawine toka Lubumbashi, meza ya michezo, sauti Amerika. Mimi ni kaozi kosha. na tumalizie basi na hapa Marekani, katika ligi ya mchezo wa basketball NBA, ligi ambayo inakaribia katika ile awamu ya playoffs. Habari kubwa leo ni kwamba timu ya Los Angeles Lakers imekosa uwezekano wa kumpata mchezaji Kawhi Leonard kujiunga na LeBron James katika msimu ujao, kitu ambacho walikuwa wanatazamia sana kuongeza nguvu timu hiyo yenye historia ndefu katika msimu ujao, baada ya kumkosa mchezaji mwingine bora Anthony Davis kutoka New Orleans Pelicans. Ripoti zinasema Leonard ambaye anachezea Toronto Raptors kwa msimu huu hana nia yoyote ya kujiunga na LA Lakers mwakani. Basi mpaka hapo ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Shukran, Mwamoyo Hamza. Msikilizaji, itakapotimia saa tatu kamili, muda mfupi tu kuanzia sasa, utasikiliza kipindi cha Kwa Undani, dakika thelathini za kuchanganua maswala kwa undani zaidi. Hii leo Idi Ligongo anaangazia ajali ya ndege ya Boeing pamoja na uhusiano wa Uganda na Rwanda. Ni kwa undani. Na sasa Patrick Ndwimana anatusomea muhtasari wa habari. Hisa za kampuni ya Boeing zimeporomoka karibu asilimia 12 leo kwenye soko la hisa, siku moja baada ya ajali ya ndege ya Ethiopia Airlines aina ya Boeing 737 max 8 iliyosababisha vifo vya abiria wote 157 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Mashirika ya ndege ya China, Indonesia na Ethiopia yamesitisha safari za ndege aina ya Boeing 737 max 8 kufuatia ajali hiyo ya jana, ambapo ndege ya Ethiopia ilikuwa inaelekea mjini Nairobi na kuanguka dakika sita tu baada ya kuruka kutoka kwenye uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Adis Ababa. Maafisa nchini Afghanistani wameipinga ripoti mpya ya uchunguzi uliofanywa na taasisi moja ya utafiti wa Marekani inayodai kwamba mwasisi wa kundi la Taliban Mula Mohammad Omar aliyeishi miaka yake ya mwisho ya uhai wake nchini Afghanistan, wala sio Pakistan. Maafisa wa Marekani na Afghanistan kwa muda mrefu wamekuwa wakidai kwamba Mula Omar alichukua hifadhi nchini Pakistan baada ya ushirika wa kijeshi kunaongozwa na Marekani kuwafurusha Watalibani mjini Kabul. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi ya ya amekuwa Hadija Riyami, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana kwa muda wako msikilizaji, kwa kutusikiliza kutoka Washington DC. Tunakutakia usiku mtulivu.