Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Maelfu na maelfu ya Waalgeria walijitokeza hii leo kwa wiki ya tatu mfululizo katika miji mbalimbali wakibeba bendera ya nchi yao huku wakiimba nyimbo dhidi ya rais Abdulaziz Bouteflika Buteflika na nia yake ya kugombea ya kwa muhula watano. Kiongozi huyo anayeugua ameonya kwamba mabadiliko hayo ya hafla yataweza kuitumbukiza Algeria katika ghasia nyingine tena. Katika mji mkuu Algers, baada ya swala ya Ijumaa, watu walikusanyika katika uwanja mashuhuri wa makao makuu ya posta ili kuitikia wito wa wanafunzi wa kumtaka rais Buteflika kutogombania tena kiti cha rais baada ya miaka ishirini ya kuwa madarakani. Usalama ulikuwa mkali na polisi walijitokeza kwa wingi, lakini maandamano yamefanyika kwa amani kwa sehemu kubwa. Kiongozi huyu wa muda mrefu yuko Uswisi kwa wiki ya pili sasa kwa matibabu, kulingana na duru za kuaminika. Ni wanafunzi, nao wanafunzi wanasema Buteflika hafai kuongoza taifa hilo kutokana na hali yake dhaifu na hawezi kuzungumza, na hivyo ni washauri wake ndio ambao wanaliongoza taifa hilo. Serikali ya Zimbabwe chini ya rais Emmerson Mnangagwa imeshindwa kuleta mabadiliko yaliyohitajika kisiasa na kiuchumi ili kuboresha hadhi ya nchi, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilieleza jana Alhamisi. Matamshi hayo yanahusiana na uamuzi wa Rais Donald Trump wa wiki hii wa kuongeza kwa mwaka mmoja zaidi vikwazo vya Marekani ambavyo vinawalenga zaidi ya viongozi mia moja na watu binafsi nchini Zimbabwe akiwemo Mnangagwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani robert Peladino aliwaambia waandishi wa habari kwa maneno yake, tunaamini kwamba Rais Emerson Mnangagwa bado hajatekeleza mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi yaliyotakiwa ili kuboresha sifa ya nchi kwa mataifa mengine, pamoja na Marekani. Hatua ya kuwalenga watu binafsi inaendelea kudumaza utaratibu wa demokrasia nchini Zimbabwe, alisema Paladino, akiongeza kwamba kulikuwa na wasiwasi unaoendelea nchini in Marekani juu ya unyanyasaji wa haki za binadamu nchini humo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM nchini Nairobi, Kenya. Wizara ya sheria ya Marekani imemfungulia mashitaka waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang pamoja na watendaji wakuu nane, maafisa na wawekezaji wa benki kufuatia shutuma za kuhusika kwao katika ubadhirifu wa dola bilioni mbili na biashara haramu ya mzunguko wa fedha, wizara hiyo imeeleza jana Alhamisi. Na shutuma za washirika wenza zilitajwa zaidi ya dola bilioni mbili za mkopo zilizolenga kufadhili miradi mitatu ya maji lakini iligawanywa zaidi ya dola milioni mia mbili katika utaratibu wa kuwekeza, wa kuendeleza mkopo kwa malipo ya hongo kwenda kwa waziri wa zamani wa fedha Manuel Chang na maafisa wengine na kuwalipa cheki mabenka watatu wa uwekezaji, wizara hiyo imeeleza na takriban wahamiaji wapatao ishirini na tano kutoka Amerika ya Kati walifariki jana jioni kwenye ajali ya barabarani katika jimbo la Chiapas nchini Mexico. Watu wapatao 29 wengine walijeruhiwa katika ajali hiyo baada ya lori moja lililojaa kupita kiasi waliokuwa wakisafiri nalo kuacha njia na kupinduka, mwendesha mashitaka mkuu wa Chiapas alisema katika taarifa yake, akiongeza kwamba ajali hiyo bado inafanyiwa uchunguzi, akizungumza na maafisa vyombo vya habari katika eneo, viliripoti kwamba dereva wa lori hilo la tani tatu aliobeba zaidi ya watu 50 wa huenda alipoteza udhibiti wa gari. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo eh, tunaangalia kwa undani zaidi siku hii ya wanawake eh, ambayo huadhimishwa kila mwaka, ambapo hii leo tutaangalia sehemu mbalimbali eh, za eneo la Afrika Mashariki, jinsi siku hii ilivyoadhimishwa na je, yale ambayo yamekuwa yakielezwa ya katika eh, miaka iliyopita. Je, hali hiyo ipo? Eh, kwa hiyo hilo ndo tutaliangalia leo hii, eh, katika kipindi cha kwa undani ninayokaribisha. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo na karibu sana eh, katika kipindi hiki cha kwa undani hii leo Karibu katika kipindi hiki e, cha kwa undani, ambapo kama nilivyokuambia e, leo hii tunaiangalia siku hii ya wanawake. Lakini kwa nini ni siku ya wanawake? Lini hasa ilianza? Na je ni sherehe au maandamano? Na je ni siku kama hiyo ya kimataifa kwa wanawake? Kwa zaidi ya karne sasa, watu duniani wamekuwa wakisherehekea siku hii, siku ya wanawake duniani Ilianza kutokana na jitihada za wanawake 15,000 mwaka 1908 walipoandamana mjini New York, Marekani wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, ujira wa kuridhisha na haki ya kupiga kura. Kilikuwa chama cha kisosialisti cha Amerika kilichotangaza kuwa ni siku ya kwanza ya kitaifa ya wanawake. Mwaka mmoja baadaye, wazo la siku ya kimataifa lilianzishwa na mwanamke anayefahamika kwa jina la Clara Zetkin. Alipendekeza wazo hilo mwaka elfu moja mia tisa na kumi katika mkutano wa kimataifa wa wafanyakazi wanawake huko Copenhagen nchini Denmark. Kulikuwa na wanawake takriban mia moja hapo kutoka nchi takriban kumi na saba na walikubaliana kwa pamoja. Kwa mara ya kwanza ilisheherekewa mwaka elfu moja mia tisa kumi na moja. Mataifa ya Austria, Denmark, Ujerumani na Switzerland ndiyo yaliyoanza kuadhimisha siku hii. Sherehe ya mia moja ilifanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na moja hivyo mwaka huu ni sherehe ya mia moja na saba ya wanawake duniani, ikiwa ni miaka saba toka ilipoadhimisha miaka e, mia moja ya kuadhimisha sherehe hii kwa mwaka huu ambapo mambo haya yanaendelezwa. Haki miliki ya picha ya Tropical Press Agency image caption ya Clara Zetkin Ilianzisha siku hii ya mwaka elfu moja mia tisa na kumi. Suala hilo likawa rasmi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano baada ya Umoja wa Mataifa kuanza kusherekea siku hiyo na baadaye kubuni kauli mbiu ya kwanza ya mwaka 1996, ilikuwa furahia yaliyopita, panga kwa ajili ya baadaye. Siku ya Kimataifa ya Wanawake duniani imekuwa siku ya kutathmini maendeleo ya wanawake katika jamii, katika nyanja za siasa na uchumi. Kulikuwa pia na miongo ya maandamano yaliyoratibiwa kwa ajili ya kusisitiza masuala ya usawa tarehe nane mwezi Machi. Wazo la Clara Zetkin la siku ya kimataifa ya wanawake duniani halikuwa na tarehe maalum na haikuwa rasmi mpaka kipindi cha vita vya mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba wakati wanawake wa Kirusi walipodai amani na kufanyia kazi tatizo la upungufu wa chakula. Waliimba amani na mkate. Siku nne za mgomo zilifanya watawala wa Urusi kuwapa wanawake haki ya kupiga kura. Tarehe ambayo mgomo ulianza ulikuwa kwenye kalenda ya Julian, ambayo ilikuwa ikitumika Urusi wakati huo, ilikuwa siku ya Jumapili ya tarehe ishirini na tatu ya mwezi Februari. Siku hii katika kalenda ya Gregoria ilikuwa tarehe nane ya mwezi Machi. Siku ya wanaume je, huadhimishwa? Lakini hilo ni bado linabaki kuwa ni mjadala kubwa eh, hivi sasa ulimwengu lakini je, kwa nini uh, siku hii inakuwa ikiangaziwa uh, kwa uzito zaidi? Na hii leo sehemu mbalimbali katika eneo la Afrika Mashariki na Kati uh, zimefanyika shughuli mbalimbali za kuangazia uh, kile ambacho kilichotokea, tukianza na mwanahabari wetu Austari Malivika. Austari Malivika, hebu tueleze uh, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, katika eneo ambalo upo, siku hii imeadhimishwa. Uh, vipi, kauli mbiu ilikuwa ni nini, na kile ambacho kimefanyika ikiwa kukumbusha umma juu ya umuhimu wa mwanamke eh, sana. Nikuamba, ni nini kimefanyika, Ausari Malivika? Asante sana, hii ligongo ni kwamba kwa kweli kauli mbiu ambayo eh, imeazimisha siku ya mwanamke ulimwenguni hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilikuwa ni kuhusu suala la amani na maendeleo, lakini watu wengi wanajiuliza kauli mbinu hii huwa zinachukuliwa na Umoja wa Mataifa bila kutazama mazingira ambayo inapatikana katika sehemu nyingi, kwa sababu ukitazama kama mashariki mwa Kongo wao wanataka amani. Ukiangalia kule magharibi mwa Kongo wao wanataka washirikishwe katika serikali, alafu inakuwa ni, ni, ni, ni, ni misimamo tofauti tofauti, kwa sababu ukitazama kama maeneo ya Beni, Butembo, Kivu Kusini, kule Tanganyika, Katanga, hao wanataka amani ipatikane na wao wenyewe waende kulima shamba zao. Vile vile wanawake wengine wakiomba watoto wao ambao wamebebwa waweze kutolewa ama washirikishwe katika mchakato wa kutafuta amani, ikiwa serikali itaweza kuwasaidia, lakini vile vile wakiomba umoja wa mataifa ambao uko hapa Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini sasa kuweza kuhakikisha kwamba hii kauli mbiu lino ambao wanatangaza kwamba iwe ya amani, wenyewe wahakikisha kwamba amani inapatikana, kwa sababu wao watu wanaendelea kuumia, kubakwa ama kuuliwa, sehemu ambako hata umoja wa mataifa. Lakini umoja wa mataifa ukisema kwamba hauwezi kuchukua majukumu ya serikali ya Kongo, ni serikali ya Kongo kwanza, alafu baadaye umoja wa mataifa ndio unasaidia serikali, lakini wao binafsi hawawezi kuchukua nafasi ya kwanza, na hiyo huwa inatokea kila mara, lakini maendeleo na katika kauli mbili zote hizi ambazo zinatoka bado, lakini upande mwingine wanaomba kwamba wanawake nao vile vile ni, ni lazima wajikwamue, kwa sababu hakuna mtu atakayekuja kuwasaidia. Ni lazima wenyewe wajipiganie kwa njia mbalimbali, ili kuhakikisha kwamba huu usalama ambao wanataka upatikane, kwa sababu kama kuna makundi ya uasi, ni watu wamezaliwa na wanawake, wanatoka kwenye nyumba za watu, wanalala hata kwenye nyumba za watu. Kwa hivyo, vile vile wanawake nao wana mchango mkubwa katika masuala ya amani. Naam, shukrani sana Malivika, naendelea kuwapo hapo hapo. Uh, hivi sasa vilevile tujiunge na mwanahabari wetu uh, Haidallah Hakizimana kutoka katika taifa la Burundi, atueleze huko maadhimisho ya siku hii ya mwanamke hii leo imekwenda vipi nchini Burundi. Haidallah, hebu tupashe. Na asante sana Idi Ligongo hapa ah, nchini eh, sherehe kitaifa zimefanyika katia mkoa wa, wa katikati mwa Burundi wa Gitega, ndio makao makuu ya kisiasa kwa sasa ya Burundi eh, ni sherehe ambazo zimeongozwa kabisa na mke wa rais Mama Denis Nguru Nziza eh, ambaye kabla ya sherehe zenyewe alikuwa na ujumbe wa kuwahamasisha wanawake eh, kujiunga na masuala ya siasa kuchangia kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini eh, akisema kwamba kuchangia kwenye uchaguzi ni jukumu la kila mwananchi, na wanawake wanatakiwa vilevile vile, eh, kujiunga na masuala eh, wanatakiwa kuchangia na kadhalika kujiunga na masuala eh, ya kisiasa ah, hapa nchini. Na kauli hiyo alimeitoa wakati ah, akimaliza kuwasilisha mchango wake kwa niaba ya kitu ambacho kinajulikana kama shirika la akinamama ah, ambao ah, ni viongozi. Amewasilisha ah, pesa za Burundi zaidi ya milioni sabini na nane mbali na shirika, mbali na sherehe hizo sasa, kumekuwa na ujumbe mbalimbali ambao umetolewa na wanawake ambao wanawakilisha wengine. Eh, kuna wale ambao wanaomba siku hii ambayo Uh, inafanyika sikukuu hii inafanyika huku wafanyakazi wa serikali wakiendelea kufanya kazi. Kuna wale ambao wanaomba siku hii iwe ya mapumziko na ya kulipwa kama sikukuu zingine, na ujumbe mwingine tu wa kuhamasisha wanawake kutetea haki zao na kuhamasisha jamii kuachana na mila ambazo, eh, wanasema zinamkandamiza, uh, mwanamke, eh, hapa nchini. Lakini baadhi ya mashirika yanapongeza kwamba, um, kuna hatua ambayo imekwisha pigwa katika kutetea haki za mwanamke ingawa wanasema bado mwanamke hapa nchini anakabiliwa na changamoto kadha wa kadha. Mfano, wanasisitiza kwamba mwanamke hana haki ya kuweza kurithi katika mali za baba yake, kulingana na, na, na, na mira za hapa nchini kwetu Burundi. Asante sana Haidallah Hakizimana kwa kutufahamisha hayo. Hivi sasa tuelekee kwake Uba uh, Abdi mwandishi wetu wa Nairobi Kenya. Nairobi hapo, nini kimetokea hii leo katika maadhimisho ya siku ya mwanamke? Uba: naam, asante sana Eid, na kama mataifa mengine, Kenya iliadhimisha siku ya leo, lakini iliadhimisha kwa njia tofauti, hasa hapa jijini Nairobi, kwa sababu wanawake walishiriki maandamano ya kulaani visa vya mauaji ambapo uh, idadi kubwa ya wanawake walionekana kufariki katika njia ya kutatanisha, na kesi ambazo zimefikishwa mahakamani zikionekana kuwa hazifiki mwisho wala washukiwa ambao walikuwa wametiwa mbaroni au kesi zikaanza, haijulikani mwisho wao umekuwa uko wapi. Kwa hivyo leo wameshiriki maandamano hapa jijini uh, katikati mwa jiji la Nairobi kuelezea ghadhabu zao, na wakaweza kumchaka rais Uhuru Kenyatta kutangaza vita dhidi uh, uh, dhulma dhidi ya wanawake kuwa ni janga la kitaifa, kwa kuwa wanawake wengi wamekuwa wakiumia, na sio tu katika masuala ya kuuawa. Wanawake pia wamekuwa wakidhulumiwa kazini, na inakuwa ni vigumu sana mwanamke kupanda cheo au kupata madaraka, kwa sababu anaonekana ni mdhaifu. Na wengi wanasema kuwa hadi pale wanawake kwa wanawake wenyewe kwa wenyewe wataweza kusaidiana, itakuwa vigumu sana kwa mwanamke kungoja kupewa nafasi ya kuongoza au kupata nafasi ya kuwa mbele, kama mwanamke mwingine na vile vile, ili utakumbuka, kuwa kwa mara ya nne mswada ambao ungewasaidia wanawake katika bunge la kitaifa ulianguka. Hii inamaanisha kuwa wanawake wenyewe pia hawakukuwa katika bunge la kitaifa kuonyesha ile umoja wao, na utakumbuka kuwa tuko na wanawake au wakilishi wa wanawake arobaini na saba, na siku hiyo hata wanawake ambao walikuwa pale tukihesabu wa wawakilishi wa kina mama hawako kuweza kufika uh, idadi ya arobaini na saba, kuonyesha kuwa wanawake pia bado hawajajitokeza kuonyesha kuwa wako tayari kusimama au kupishana na wanaume katika uh, maeneo bunge ili kuwania vitu za eneo bunge na kuwakilisha wananchi wa kawaida. Kwa hivyo maandamano uh, na, na, na, na, uh, kuadhimishwa kwa siku hii imekuwa tofauti ikilinganishwa na kauli mbiu ya mwaka huu, ni kuwezesha katika kufanikisha suala la Jinsia, lakini hapa Kenya inaonekana imepishana na kauli ya mwaka huu, kwa kuwa imekuwa ni kinyume kabisa. Asante sana uh, Uba Abdi kwa kutufahamisha uh, hayo yote. Lakini kumekuwa na harakati nyingi katika miaka uh, ya nyuma katika kuona kwamba mwanamke anakombolewa si tu kwenye tarehe kama ya leo, tarehe nane mwezi Machi eh, bali ni kuhakikisha mwanamke anakuwa katika na fasi njema na uh, anatambulika katika sheria, sera na masuala mengine yote na kutokana na hilo nimempata Dr Helen Kijo Bisimba, ambaye yeye ni mwanaharakati, mwanasheria ambaye anajua undani wa masuala haya ya wanawake, kwa kipindi kirefu ambacho amekuwa akifanya kazi eh, juu ya kuhakikisha kwamba wanawake wanapata maslahi yao kwa mujibu wa sera, sheria na desturi za tamaduni mbalimbali kutoka nchini Tanzania. Dr Bisimba, tunaona kwamba uh, ni takriban sasa miaka Uh, mia moja kumi na nane kwa kutoka siku hii imeanza kuadhimishwa rasmi. Katika kipindi chote hiko, je, kweli siku hii imekuwa na mafanikio katika kuleta mabadiliko uh, ya kumlinda mwanamke <tipo> Kwa ndiyo maana endelea na kusikiliza Dkt. Bisimba nisema, nisema, nisema, nisema kwa ajili ya maendeleo endelevu. Fikira za kijinsia kwa ajili ya maendeleo endelevu, kwa sababu unapotoa fursa sawa kwa wanawake na wanaume, maendeleo yanakuwa mazuri kuliko pale kwa sababu adana wanawake wanuma haki zao, na kama kaliako inavyosema, kusema kweli, hatuwezi kusema huko tuikaka isaidiza aiiaa wasichana wanaweza kukataa mila kwa kusu, wanasimama na wanapata mahali kwa kucindia waweze kusaidiwa. Sasa Dr. Bisimba, uh, kwa hivi sasa kitu gani ambacho unaona ni changamoto kubwa hasa uh, katika kumfanya mwanamke aishi japokuwa eh, inaweza isawa isiwe sawa na mwanaume kwa asilimia mia moja lakini kuwe na usawa ambao hauleti ukakasi kwa namna yoyote ile katika jamii? Bado tunapigania, bado kuna fikra hizo za mumauu ambazo zinawafanya watu wanarudisha hata kile ambacho tayari kimeshapatikana, wanakirudisha nyuma. Kwa hiyo mi kwahiyoanmiaaku bado nchini Tanzania kuna shida kubwa sana ya sheria, kwa mfano sheria ya ndoa ambayo bado inatambua au inaruhusu vitoto vidogo waweze kuolewa na umri chini ya miaka kumi na na miaka kumi na tano au miaka kumi na kitu ambacho kinarudisha nyuma wakipenda kupata elimu. Lakini pia ukatili wa kijinsia, bado kuna shida, mtu ambavyo inashughulikiwa na bado ya mtu wamasumu huo wakufikiri kupiga mtu, kwa mfano wa kuwatendea wanawake vibaya, bao wanaona menyingile mambo ya ukatili, mambo ya ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo vitu kama hivyo vitaweza kushughulikia. Kwenye masala ya uongozi pia bado wanawake wamesikiza kuenda vizuri, kwa sababu kuna vitu vingi kama vizuri vitu vinavyo wavuta nyuma. Asante sana Dkt Uh, Bisimba aendelea kuwa hapo hapo, lakini hivi sasa tunaungana naye uh, Faith Wangwa ambaye yeye ni mwenyekiti wa baraza uh, Faith wa Igwa. Kumradhi, naona nimekosea jina hapo. Uh, Faith wa Igwa ambaye yeye ni mwenyekiti wa baraza uh, la wanasheria wanaoshughulika na masuala e, ya manunuzi ya serikali ambaye a, siku za nyuma amewahi kuwa makamu mwenyekiti ama makamu rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya, Kenya Law Society. bfaith moja kwa moja tukianza kuangalia, maanake tumeangazia swala hili la siku ya wanawake, na utaona kwamba sehemu mbalimbali mbali, e, katika eneo la Afrika hata hapo Kenya, kwa sasa juhudi nyingi zimefanyika za kumkomboa mwanamke, mwanamke kupewa nafasi ya kushiriki e, katika kazi mbalimbali mbali, nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Hata we mwenyewe umewahi kushika uongozi katika chama a, cha wanasheria. Je, juhudi ambazo zimekuwa zikifanyika zinatosha, ama unaona lipi hasa ambalo bado linakuwa ni a, se, kama sehemu inayoleta matatizo mengi katika kufanikisha kumkomboa mwanamke? Asanteni sana kwa kunipa hii fursa ya kuweza kuongea vile mambo yalivyo hapa Kenya. Upande uh, wangu ningesema kuwa juhudi za kumkomboa mwanamke hapa Kenya limekuwa juhudi kali mno. Tumeweza kufanikiwa mahali fulani na tumeweza kuanguka mahali fulani. Kwa kufanikiwa, tunaweza ona ya kuwa katika katiba yetu saa hii kuna wale wanawake kumi na sita ambao wanakuwa nominated. Hilo ni kitu ambayo imeweza kufanyika kwa sababu ya katiba yetu ile tulipitisha mwaka wa elfu mbili na kumi. Hapo awali wanawake walikuwa ko wanang'ang'ania viti na wanaume, na hatukuwa na hizo nominations ambazo zilikuwa ko specifically peke yake kwa mwanamke. Alafu pia tuko na ile woman representative ambayo ni wanawake arobaini na saba kwa kila kaunti ya Kenya, ambayo wanang'ang'ania viti uh, pakiwepo wanawake wenzao. Kwa hivyo wanao, ni viti ambazo zimetengwa kando za wanawake arobaini na saba. Kwa hivyo tume- tumeendelea kidogo, lakini kitu cha kutatanisha ni kwamba kuna ule mjadala ulikuwa kwa bungeni juzi hivi huo mjadala ulishindwa kupitishwa ya affirmative action kuhakikisha ya kuwa angalau two thirds kwa bunge isikue jenda uh, yoyote jinsia yoyote isikue zaidi ya two thirds pale bungeni. Ha, uh, hivi sasa wanaume ni wengi bungeni kuliko wanawake uh, na huu mswada ulikuwako uende usaidie kufanya kwamba at least wanawake wawe atad ama wanaume wawe atad, kwa sababu jenda ni either side, si haswa wanawake. Na kile ambacho uh, mtu anaweza akasema kwamba labda unawaona ni juhudi zimefanyika kwa wanawake ambao wanashiriki hasa katika ngazi za uongozi, lakini kwa mwanamke wa chini kabisa, mwanamke yule wa mashinani, ambaye swala la uongozi kwake si jambo la msingi sana, jambo la msingi ni masuala yale ya kijamii yanayomzunguka. Eh, kwa mfano tunakumbuka kuna wakati mjadala ulizuka hapa, nafasi ya mwanamke kurithi mali kutoka kwa wazazi wake na vitu kama hivyo je huko mambo yakoje be faith uh, uh, kwa yule mwananchi wa kawaida saa hii uh, koti zetu zimeamua na zimeamua hivi kitambo lakini wamerudia mara kwa mara kuamua ya kuwa uh, uh, mtoto wa kike aweza kuridhi mali sambamba na yule mtoto wa kiume kwa hivyo kwa sababu Uh, uh, katiba yetu yenyewe imesema ya kuwa mtu hatakuwa discriminated, uh, kwa sababu ya ile jinsia yake, kama yeye ni mwanaume ama yeye ni mwanamke. Na hivyo wa koti zimekubali kwa muda sasa, kwa muda wa miaka kadhaa sasa ya kwamba um, mtoto wa kike ako na um, anaweza kurithi mali ya babake ama mali ya mama yake. Uh, sambamba na vile mtoto wa kiume anaweza rithi. Kwa hivyo hapo, nafikiria imesaidia sana wale wa, wanawake wa mashinani ya kwamba hata awachwa kwa sababu baba ama mama ameaga, hata wachwa pia akiwa ana shida, kwa sababu hawezi rithi, kwa sababu koti zimeamua ya kuwa unaweza rithi kama tu vile uh, kakako huweza rithi. Asante sana bi Faith, kwa kuwa nasi na kutufahamisha hayo kutoka uh, hapo nchini Kenya. Tukirejea tena kwa wanahabari wetu sasa, Haidallah Hakizimana, labda ungetuambia kwa ufupi tu eh, hapo uh, Bujumbura, uh, je, kile ambacho kimekuwa kikiadhimishwa ni kitu ambacho kimekuwa kikiakisi juhudi mbalimbali za kumkomboa mwanamke? Naam, asante sana Idi Ligongo. Hakika ujumbe ambao unatolewa hapa kwenye maadhimisho ni ma-ni ujumbe wa kutaka ni, ni ujumbe wa kutaka mwanamke akombolewe kabisa e, kwenye tamko la waziri anayehusika na jinsia amezungumzia kwamba ameitetea kwanza serikali akasema kwamba serikali inamjali mwanamke katika programu zake. Mfano alitoa program moja ambayo inatekelezwa katika mikoa ya Burundi eh, ambayo wanalenga sasa kumwendeleza mwanamke kwa kumpa kiwango fulani cha pesa, ni pesa ambayo wanasema itamsaidia kujikimu. Na waziri katika tamko hilo alisema kwamba eh, baada ya miezi sita ya kutekeleza programu hiyo wameona kwamba mwanamke anazidi kuimarika. Eh, anazio baadhi wameanza kufanya miradi midogo midogo kutokana na hiyo pesa ambayo wanampa wana ili kuweza kujiendeleza. Eh, utafahamu kwamba nchi hii iko miongoni mwa nchi maskini zaidi, na kuna mila ambazo zinamkandamiza mwanamke, zinamkataza kuweza kurithi mali ya baba yake. Na baadhi sasa wanaomba ili siku hii iweze kabisa kusherehekewa kitaifa, iwe ni siku kabisa ya mapumziko na ya kulipwa kama sikukuu zingine ambazo zinafanyika hapa nchini. Asante sana Haidhallah Hakizimana, asante sana vilevile Ausari Malivika, ni kushukuru pia Huba Abdi e, sa vile vilevile pamoja na Bfaith wa Igwa na Dr Helen Kijubisimba kwa kukubali kushiriki katika matangazo ya leo ya Kwa Undani, tukiadhimisha siku ya wanawake duniani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, na shukran za dhati kabisa kwako. E, kuwa nami wiki nzima na nakusihi jiunge nami Jumatatu katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.