kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni siku nyingine tena ya jumanne ikiwa ni tarehe tano ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na tisa Tunakualika katika matangazo ya VOA Express ambapo tumekukusanyia habari mbalimbali uh, mbali hali kadhalika na mambo mengi tu utakayosikia ndani ya kipindi hiki. Mimi jina langu hapa naitwa Idi Ligongo. Moja kwa moja ndani ya nyumba, msikilizaji, ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, saa tisa na nusu alasiri ya Afrika ya Kati, kumi na nusu jioni Afrika ya Mashariki. Ndani ya nyumba nimekusha ja tele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, na moja kwa moja kama alivyosema Idi, mambo ni mengi kweli kweli. Tutaanzia kule nchini Burundi, ambapo hii leo tunaangalia jinsi hali inavyoendelea, ina kuwa baada ya jumuiya ya kimataifa yanazungumza nini baada ya haki, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa huko Burundi kufungwa na hiyo imeshakaa baada ya miaka ishirini na tatu kufanya kazi kule nchini Burundi. Nini ambacho kinazungumzwa huko nchini Burundi? Tutafuatilia eh, kwa kina nam. Vilevile tutaangalia masuala yanayoendelea kule nchini uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masuala ya biashara, burudani kama kawaida ipo humu ndani, lakini vilevile tutaangalia yale yaliyojitokeza kwa mastaa e, katika ule msiba wa mkurugenzi wa vipindi na uendeshaji wa kampuni ya habari ya Media, uh, Cloud Media Group nchini Tanzania. Lakini moja kwa moja sande, tunaanzia uh, nchini Burundi, sindio? Naam, bila shaka kabisa, nanaambiwa Haidallah Hakizimana yupo tayari kabisa hapa kuweza kuzungumza nasi. Haidala, karibu Vio Express, hebu tueleze, ni sasa, tunajua ni baada ya miaka ishirini na tatu, e, serikali huko nchini Burundi imelazimisha Umoja wa Mataifa kufunga ofisi zake za haki za binadamu. Nini kinazungumzwa? Nam, asante sana Sandey Shomari. Kwa kipindi hicho cha miaka ishirini na tatu, ofisi hiyo ilikuwa na jukumu kubwa la uh, kufuatilia kwa karibu visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuweza kuchapisha ripoti mbalimbali. Lakini uh, tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita, uhusiano kati ya ofisi hiyo na serikali ya Burundi ulianza kuzorota pale uh, uh, serikali ilipoituhumu kuchapisha ripoti za uongo kuhusu hali ya haki za binadamu, na kisha miaka miwili baadaye ikalazimisha kabisa, ikawasilisha ombi kwa kamishina mkuu wa haki za binadamu ili ofisi hiyo ifungwe kabisa, eh, kwa hoja kwamba kwa sasa hali ni tulivu, ukiukwaji wa haki za binadamu hamna tena. Eh, serikali ya Burundi ama Burundi iliko kwenye viwango vya kutosha, na kwamba hamna haja tena ya kuwepo kwa ofisi hiyo. Sasa uamuzi umetokea hapo jana, eh, ke, ofisi hiyo imeandika rasmi kwamba imefunga milango yake. Sawa kabisa. Sasa pengine nini ambacho kimezungumzwa hii leo baada ya hayo kutokea? Naam, uh, watu wengi walikuwa na wasiwasi kwamba pengine kutokana na kufunga kwa ofisi hiyo, eh, hali ya ukiukwaji wa haki za, za binadamu utaongezeka, na na serikali itakuwa kama vile imetengwa, eh, na wakahoji kuhusu namna, eh, na mawasiliano ama ushirikiano kati ya Burundi na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu itakuwa vipi? Eh, waziri wa Burundi wa haki za binadamu ametuliza na kusema haya yafuatayo. Mimi sioni kwamba watu wanaweza kuwa na, na, na hofu ukiukaji wa haki za kibinadamu watakuwa hatautiripotia sababu, nyinyi watangazaji mpo na mtaendelea kuripoti ukiukaji wa haki, haki za kibinadamu, na serikali iko tayari kushughulikia masuala hayo kwa kuadhibu watu ambao wanakiuka haki za, za kibinadamu. Taasisi ni nyingi, na sisi tunaendelea kuwasiliana tunaendelea kushirikiana na Umoja, Umoja wa Mataifa, idara ya haki za kibinadamu kupitia njia zingine, sababu zile ofisi zilikuwa kumi na nne ulimwengu mzima, sasa zinazobaki ni kumi na tatu katika hii dunia ambayo inakuwa na nchi karibu mia mbili mnakuja, mnaelewa kwamba hakuna haja ya kuwa na ofisi wakati hali ni shwari katika nchi na kuhakikishia kwamba tutafanya lolote hili haki za kibinadamu. Nam, waziri huyo tumemsikia haidhallah akizimana lakini ofisi za haki za binadamu zinafahamika ziko maeneo mengi tu duniani, hata kama pengine matukio hayo katika baadhi ya maeneo hayajaonekana, au kusema kwamba nchi hizo hazina matatizo kama hayo. Pengine hilo nalo, na wananchi nao wanasema nini? Na, na, na, Sande Shomari ni kuambia kwamba uh, uh, uhusiano ulikuwa mzuri mpaka kuanzia mwaka elfu mbili na elfu moja mia tisa tisini na tano pale ilipoanzishwa uh, hii ofisi. Umesikia kwamba anasema ni ofisi kumi na nne ulimwengu mzima, sasa zinasalia kuwa kumi na tatu na ilikuwa imekuja hapa nchini wakati Burundi ilipokuwa kwenye vita kabisa, vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo uh, tangu miaka elfu mbili na tano vilimalizika na kuwa uh, na serikali ambayo ilikuwa imetokana na mazungumzo ama mkataba wa amani wa Arusha, lakini kipindi cha elfu mbili na kumi na sita ndipo uhusiano ulianza kuzorota, na wasiwasi ulikuwa huo huo wa je, Burundi na kamishna mkuu watawasiliana vipi baada ya ofisi yake kufungwa hapa jijini Bujumbura? Sasa ni wasiwasi tu ambao ulikuwepo, na tutasubiri tuangalie, iwapo wale ambao ama, zile ripoti ambazo zilikuwa zikituhumu serikali kuhusika ama viongozi mbalimbali kuhusika katika visa vya haki za binadamu hazitarudi tena kuchapishwa baada ya ripoti, baada ya ofisi hii ya kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa mwenye makao yake kule mjini Jeneva uh, imefungwa. Tunasubiri tuangalie kile ambacho kitatokea. Asante sana, ni kushukuru Hadallah Haki Zimana kutoka huko Burundi tunaendelea kufuatilia taarifa hizo zinavyoendelea. Basi moja kwa moja baada uh, ya kutoka Burundi, Id Ligongo. Naam, moja kwa moja tuelekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo e, ambapo hivi sasa shirika moja la watafiti wa masuala ya kiafrika walioko huko DRC katika shirika la Ubuntu wenye wameomba kwamba bara la Afrika kuwa moja na kuondoa mipaka inayozigawa nchi kwani mipaka ndiyo imekuwa chanzo cha mizozo hasa katika eneo la maziwa makuu, mfano Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na Rwanda na Uganda, vilevile katika taifa la Burundi. Fidel Bafulamba, kiongozi wa shirika hilo, ameiambia VOA kwamba iwapo mipaka hiyo itaondoka, mzozo kati ya Rwanda na Uganda e, utaweza basi kuondoka. Kwenye laini ya simu tunaye Auster Malifika, Malifika, atueleze kulikoni? Kwa kweli asante sana Shumari. Eh, na vilevile ni kwamba kile ambacho umetoka kuzungumzia ni hili shirika la Ubundu ambalo limefanya kikao na kuzungumza na waandishi wa habari baada ya kusikia mvutano kati ya Uganda na Rwanda na vile ambao mvutano mwingine ulikuwa kati ya Rwanda na, na Congo. Wanasema kwamba ni muhimu sasa kwa Africa Union yani au kuweka Africa iwe nchi moja, waondoe mipaka. Wanasema kwa sababu wazungu walioweka mipaka hawakujua mila na utamaduni wa watu ambao wameacha kwenye upande ama upande ule, kwa sababu kila mara Rwanda inasema Congo kuna wapiganaji wa FDLR. Sasa hivi kuna uh, mzozo kati ya Rwanda na Uganda kusema kwamba Uganda inaweka Uh, wahalifu katika nchi yake, na vile mzozo kati ya Burundi. Alafu huwa wanasema kwamba umuhimu kwa sasa ni kuona kwamba nchi zote za bara Afrika zinakaa na kuondoa mipaka yote, na itakuwa mmoja wa suluhisho wa wakasema hivi bilianza ni mambo ya Rwanda kuingiliana na Kongo, bilianza ni mambo ya Uganda na Burundi kuingiliana na Kongo. Lakini nani alitugabula, nani vile kutafautisha munya Rwanda na mkongomani kama siyo nani mzungu? Na kama kulikuwa genocide, mauaji ya halaiki na ni Rwanda, nani aligabula wanya Rwanda kama sio nani mzungu? Ndio maana tunatakiwa kurudia kumila yetu ya zamani na kuvunja hizo mipaka zenye mzungu alituekea. Tukiangalia kama azia, wanaishi kwa namna yao, na wanaenda wanasonga mbele, tukakamata Marekani, vilevile nao wanasonga mbele, hata Ulaya wote wanaenda mbele. Kwani sisi tunabaki nyuma tunangalia, na bara yetu ina utajiri tele, lakini umaskini kubwa, tunagombana kusudi turudushe umutu wetu kwanja. Wakati tunarudisha umutu wetu, maana yake kufikiri kiafrika, kuishi kiafrika. Nam basi, ndiyo mambo yanavyokwenda sasa. Malivika kwa mazingira yaliyopo, ili shirika la Ubuntu linavyo pendekeza kuondolewa kwa mipaka hii kwa mazingira ambayo yapo huko, unaona wewe katika mpaka baina ya DRC na Rwanda Nye, je, ni jambo ambalo linawezekana kwa kweli? Alizungumza Fidel Bafulamba pamoja naye Dokt Bala, kwa sababu wakati wa zamani kulikuwa kuna historia ya nchi za kanda ya maziwa makuu ilikuwa inaitwa Congo uh, Urundi, yani ukiangalia kama nji ya Burundi, Rwanda na Congo wakati mmoja zilikuwa kama ni nchi moja na hata wakaweka benki moja. Hakukuwepo fujo ambayo inaonekana leo, lakini tangu hii mpaka imewekwa kusema hii Rwanda inakuwa hapa Burundi inakuwa hapa, huyu mwingine atakuta nchi yake imekuwa ndogo, alafu ndio inakuwa chanjo cha migogoro kila siku, kwa sababu ukiangalia kama machafuko ambayo inashuhudiwa Kongo iko Kivu Kaskazini, ambayo ni mpaka na Rwanda na ambayo ni mpaka na Uganda, Kivu Kusini ambayo inapakana na Burundi alafu wanasema kwamba hii imechosha watu, hawaelewa kwa nini miaka ishirini. Kwa hiyo pengine hii hizi nchi zote zikiwekwa pamoja hawatapata tena, uh, kielelezo ya kuweka migogoro ama kuwekeana waasi katika sehemu nyingine ama nyingine. Basi ni kushukuru sana Austere Malivika kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utaendelea kufuatilia taarifa hizo, ni kutakia shughuli njema. Basi moja kwa moja sasa tuelekee kwenye habari za dunia. wa demokrati kwenye baraza la wawakilishi jumatatu walianzisha uchunguzi mpana kuhusu kampeni ya rais donald trump ya mwaka 2016 biashara zake kipindi cha mpito cha kuingia madarakani na kutaka kufahamu kama rais aliyeingilia kati ya sheria kuvuruga uchunguzi unaomkabili kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi ilituma barua kwa watu wapatao 81 walio karibu na taasisi zinazohusishwa na trump kuwataka wawasilishe nyaraka muhimu zinazohitajika katika uchunguzi huo ndani ya kipindi cha wiki mbili. Kamati hiyo inataka kuangalia kama kuna uwezekano wa rushwa na matumizi mabaya ya madaraka wakati wa rais wake wa miaka miwili. Na Trump alikanusha mara nyingi kwa Rusia iliingilia kati kwenye uchunguzi uliopelekea ushindi wake mwaka 2016. Kiongozi wa upinzani nchini Venezuela anayetambuliwa na Marekani kama rais wa muda wa nchi hiyo Juan Guaido jana alirejea nchini na kufufua tena kampeni ya kutaka kuiangusha serikali ya Nik, Rais Nicolas Maduro. Guaido alikuwa katika ziara ya mataifa kadhaa ya Latin Amerika kutafuta uungwaji mkono. Akihutubia wafuasi wake mjini Caracas, Guaido amesema kazi haijamalizika. Tulianza shughuli hii Februari 23, tukijua kwamba itakuwa ngumu Tukifahamu fika kwamba itakuwa na mkanganyiko, lakini kuna lengo muhimu la kutu, kutekeleza kuwasaidia watu wetu, Guaido alisema. Guaido hakukamatwa alipowasili kwenye uwanja wa ndege na kulakiwa na wafuasi wake. Watafiti hii leo wanapanga kumwonyesha mtu wa pili ambaye haonyeshi dalili ya kuwa na virusi vya UKIMWI, virusi vinaosababisha ugonjwa wa UKIMWI baada ya kupandikizwa seli ndani ya mwili wake na kuacha kutumia dawa za ARV. Utafiti uliofanywa na Profesa Ravindra Gupta wa chuo kikuu cha London na kuchapishwa jana kwenye gazeti la The Nature unaelezea kwa kina kuwa mtu huyo hana tena virusi vya HIV baada ya kuacha kutumia dawa za ARV kwa kipindi cha miezi 18. Bwana huyo aligundulika kuwa na HIV mwaka 2003 alianza kutumia ARV mwaka 2012 mwili wake mwaka 2016. Burundi imelazimisha Umoja wa Mataifa kufunga ofisi zake za haki za binadamu nchini humo baada ya miaka 23. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ameeleza hii leo Jumanne. Bachelet amesema serikali ya nchi hiyo imedai kuwa imepata mafanikio makubwa katika haki za binadamu, kwa hiyo hakuna umuhimu wa kuwa na ofisi hiyo. Amesema katika taarifa yake: kwa masikitiko makubwa, imebidi tufunge ofisi zetu nchini Burundi baada ya kuwepo huko kwa miaka ishirini na mitatu. ndelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. E, na tukiwa bado tunaendelea kusafiri na VOA Express e, na moja kwa moja tunaelekea e, katika masuala ya biashara. Namwona mwenzangu, asante Shomari, asante Shomari. Hivi sasa swala la biashara ulimwenguni kuanzia mm -hmm. uh, masoko ya vyakula, masoko ya teknolojia, masoko ya ubunifu vilevile, maanake kuna ubunifu wa aina mbalimbali mbali, katika S mambo mengi, hata kwenye teknolojia. Sasa nini ambacho wewe leo unatuangazia? Leo nachoangazia kikubwa ni kwamba mabadiliko ya kibiashara ambayo yameonekana kutokea hapa Marekani hapa Marekani katika saa arobaini na nane zilizopita idi kumetokea wanaita apokalipsi ya maduka, yaani kama vile shambulizi fulani kwenye maduka, lakini ni kibiashara, kwamba biashara kidogo zimepata utete, zimetetereka. Sasa basi, wanachosema ni kwamba katika maduka zaidi ya 465 ambayo yana majina makubwa yamefungwa hapa Marekani katika ar naizopita baadhi ya hmm, maduka hayo nitakutajia makubwa tu ambao unayajua, pamoja na Gap, JC Penney, Victoria Secret na Foot Locker, ambapo kama tunafahamu maduka haya sio kwamba unaiona moja liko pale mjini, la hasha, yako Marekani nzima ukienda unayakuta. Sasa basi nini ambacho kimetokea? Anasema kwa kawaida maduka haya eh, kipindi cha mwisho wa mwaka yanafanya biashara nyingi na kuuza vitu vingi hasa kipindi cha Krismasi na mwaka mpya, lakini wanasema mwaka huu uliopita elfu mbili na kumi na nane maduka haya mauzo yake yalishuka kwa kiasi kikubwa sasa basi katika yote yaliyotajwa futloka peke yao ndio ambao hawakupata hasara kubwa wakati wa krismas na mwaka mpya lakini pamoja na hayo yote hawa na futloka nao wametangaza kwamba watafunga maduka yao yapatayo 165 wana maduka mengi tu lakini katika hayo mia sitini na tano itabidi wayafunge kote nchini marekani na kama unaofahamu, Foot Locker wanafahamika kwa kuuza raba za kila aina. Wengi kule bongo wakizita raba mtoni miaka ya zamani mm -hmm. E, Nike, Jordans, Adidas zile raba zote ambazo ni zenye majina makubwa na bei kubwa, jamaa hao wanauza na walikuwa na mafanikio makubwa sana ya kuuza. Lakini nini ambacho kinaendelea? Inabidi tuangalie nyuma ya pazia ya nini hapa. Kwa upande wa Gap kwa mfano, wao wameshatangaza maduka yao yataondoka mia mbili na thelathini, watayafunga moyo kumoja. Unajua duka maarufu la Victoria Secret, hmm? Kina mama, mama palemhalipaondo no mahali pao mapodozi <laughs> nguo nzuri nzuri na nini za usiku pale zinapatikana, lakini sasa duka hilo nao limesema kwamba lina funga baadhi ya maduka yake, lakini sande ya hebu tu, tu, tuwe kisawa kidogo hapo, maanake unatutisha unavyosema unafunga, alafu unasema wanafunga maduka mia mbili mia kadhaa wanafunga ama wanapunguza idadi <laughs> <laughs> <laughs> ya maduka yake Marekani. <laughs> Sasa eh, maanake mtu mwingine ambaye afahamu akisema wanafunga zafikiri duka halitakuwepo tena, limeondoka la aha, hasha, wapo ila maduka wanayo mengi sana Marekani, sasa wanapunguza. Kwa hiyo ukiangalia kama wafutloka wanapunguza maduka yao 165 Victoria Sikero watapunguza maduka yao 21. Kwa hiyo wengi ni kutokana na kwamba mauzo si makubwa kama walivyokuwa wakifanya, na hawajasema kwamba haya maduka yao wanapunguza maeneo ma gani, gani ya wa Marekani, lakini itakuwa wameangalia zile sehemu ambazo ah, hawakufanya vizuri mm, au hawafanyi vizuri mm, waondoe. Maanake ukiangalia kwa mfano hapa Washington DC karibu, mm, ukienda kwenye ma shopping mall yote utakuta hayo maduka e, yeah, Gap Victoria Secret, Footlocker yote unakuta yapo. Kwa hiyo ndio mambo yanavyozidi kwenda moja kwa moja. Sasa tuende kwenye burudani ya muziki, Sunday Shomari. Uh, tunamwona Otile Brown, kijana huyu machachari kweli kweli, huyu kule Kenya anakuja kitu chake wanakita mawazo, msikilize taratibu tu ID Express bila muziki bado ujasukuma gurudumu la Express na mambo hayo, basi ya utile brown akikumbwa mawazo kwa raha kabisa, taratibu sauti moja maridhawa kabisa, ikizunguka katika VOA Express. Vilevile msikilizaji, usahau kwamba matangazo haya yanakujia pia kupitia kwa mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika, usikose kutosikiliza pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Mambo mazito kweli kweli. Naam, tukiendelea Sa sasa na sana, uh, VOA Express hii leo uh, Sunday Shomari, ni kwamba uh, unafahamu jana e, Ruge Mutahaba ambaye alikuwa ni uh, mkurugenzi wa uendeshaji na uzalishaji wa Clouds Media Group ya pale nchini Tanzania e, amezikwa rasmi jana siku ya Jumatatu, na msiba wake naweza nikasema kwamba wale masta wote wa Tanzania unaofahamu kuanzia mm. e, wanaotoka kwenye, wanaotoka kwenye muziki kwenye movie e, kwenye maswala ya habari watangazaji wote walikuwepo katika mji wa Bukoba mkoani Kagera kwa ajili ya kumzika. Lakini sasa kifo kama hiki kinapotokea mm. mambo mengi yanatokea, stori za masta zinakuwa nyingi sana. e, Diamond bado anaendelea ku pikisha kelele. mm -hmm. Eh, make hivi sasa tunavyozungumza mm -hmm. Mjadala bado umekuwa mkubwa. Kama unakumbuka wakati Dar es Salaam wameenda kuaga mwili Diamond alichelewa, afu ikatokea uh, purukushani nyingi sana, sasa watu wakawa nasema mm ina maana Diamond ana heshima hata -hmm. mm -hmm. kwa mkuu wa nchi, maanake protokali, hata mkuu wa nchi alikuwa tayari ameshafika katika eneo la tukio, yeye akaja kachelewa kachelewa, na kundi kubwa la watu mabodigadi wengi, kwa watu bado wanazidi kujadili juu ya swala hili na vilevile hakuonekana sana eh, kule eh, Bukoba mm. Sasa watu bado wanaendelea kuuliza kulikoni eh, sasa hayo yakitokea mm. Alikiba ambao wamekuwa wakivutana yeye na Diamond, Alikiba ameonekana kwamba yupo katika mstari wa mbele sana, hata wakati wa kuweka mashada ya maua aliwakilisha lile kundi la wanamuziki eh, ama wasanii wa bongo flava, akiongozana na mwanaifei na meneja wake Alikiba anaitwa Seven Mosha mm -hmm. Watu wanauliza ina maana Alikiba eh, alikuwa karibu zaidi na Ruge kuliko uh, Diamond yeah. Eh, kwa hiyo bado watu wanaendelea kuweka alama ya kuuliza kulikoni, nini kimetokea? Sasa kuna msanii mwingine wa, wa kutoka Wasafi mm -hmm. eh, Harmonize hii alienda amepiga suti moja matata sana ambayo rangi yake wanasema haikufanana hmm. na rangi za msiba. Manake wanasema inakuwaje, mtu anapiga vitu vikali vile kiasi kwam, kwamba hmm. kama vile anaenda kwenye show fulani hivi <laughs> eh? Eh, kama hmm. gold brown fulani hivi Manake watu wanasema anaenda kufanya shughuli ya kupafoma au kupiga mali au inakuaje, au anaenda msibani eh. Kwa hiyo bado swala hilo limekuwa gumzo. Sasa Nandi, yule msanii mrembo kwelikweli, mwenye sauti kali kwelikweli, ye ameonekana kwenye picha, watu wote wameondoka kaburini, amebaki peke yake kwenye kaburi, anawasali eh. Kwa hiyo bado watu nao wanaendelea kujiuliza kulikoni. E, tunafahamu Ruge kamfanyia mema karibu kila mtu, lakini kwa nini Nandi amebaki pale mm, mpaka dakika za mwisho? Kwa hiyo huu um, msiba unaendelea kuzusha maswali mengi sana, inaonekana mengi kweli kweli, lakini kikubwa ni kwamba Ruge amezikwa na maswali mengi. Maswali kubwa limebaki, maisha ya Clouds Media Group bila Ruge e, tamasha kubwa Afrika Mashariki la muziki Fiesta yeah. Nini kitatokea? na bado watu wanaendelea kutafakari. Kwa hiyo hayo ndio yamejitokeza kwelikweli, e, katika huu msiba wa Ruge. Sawa kabisa digongo, na vilevile tulikuwa tunaangalia hapa swala la... huyu Kamba... mwigizaji Nam. mwigizaji ambaye anafahamika kwa jina la Luke Perry naye ametuaga dunia hapo jana, na hivi sasa tunavyozungumza mastaa wengi kwelikweli hapa Marekani wameshaanza kutoa salamu za rambirambi rambi, e, wakieleza kile ambacho wamesikitishwa na kifo cha huyu e, msanii wa filamu ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 52, e, katika jimbo la California, na wengi wanamkumbuka sana hidi kwenye movie yake, wanasema akishiriki kwenye ile Beverly Hills 90210. E, akifanyia shughuli hiyo kwelikweli, na amepata e, ugonjwa wa kiharusi wanasema, basi imekuaje akapata katika umri mdogo kama huu, lakini ndo hivo Ma, ma, magonjwa yanaweza kutokea wakati wowote. Naam, sasa sande. Uh, tusonge mbele na mambo ya VOA Express hii leo eh, ambapo moja kwa moja tunaangalia uh, swali letu la leo ama swali la jana hili no. eh, ambapo tuliuliza tuliuliza kuhusu mvutano wa Uganda na Rwanda. Je, suluhu itapatikana? Wengi sana wameandika hapa, lakini tutaangalia machache ambayo utaweza kuyasoma. Namwona Alex Fredrick anasema, bana, hawa ndio magwiji wa siasa za maziwa makuu, anatakiwa mtu mwenye sampuli ya Mwalimu Nyerere kuweza kuwasuluhisha, ambaye nadhani mtu kama Chisano vile au Tabo Mbeki, la sivyo kunakuwa na shida kidogo hapa kuweza ku e, suluhisha mzozo kama huu. Yohana Epaolo anasema kwamba e, haya maswala yanatisha, wakae meza moja, yataisha tu. Ile ikumbukwe mwanzoni mwa mwaka huu Rais Kagame alizishutumu nchi mbili zinazoleta uvunjifu wa amani nchini kwake akaahidi atashughulikia nao ndo hayo yanayojitokeza kwa sasa. Haya. Sasa tuelekee katika yale ambayo anavuma katika mitandao. Sande Shomari, umeperuzi peruzi kidogo kuona nini ambacho kinaendelea huko? Nimeangalia angalia, angalia, mambo mengi yanaendelea, Idi Ligongo, kwenye mitandao ya kijamii na mojawapo kubwa naozungumzwa ni kuhusu kama, unafahamu huyu mwanamuziki Diamond anagonga mm. sana vichwa vya habari, na hivi karibuni, kama unakumbuka, zizagaa habari kwenye mitandao ya jamii kwamba yeye na ndugu zake wamemtelekeza baba yao ambaye mm. ni mgonjwa. Sasa basi, dada yake na huyo Diamond Platinum anaitwa Quin Dalin ameungia kwenye mitandao jana akikanusha kabisa taarifa hiyo, akisema kwamba mitandao kijamii inasambaa zikionyesha kwamba mzee huyo analalamika, anasema huo si ukweli. Amedai kwamba picha ya mzee huyo zinasambaa ni za zamani sana, hayo malalamisho ya picha anasema ni ya zamani sana. Anasema sisi tunampigia simu baba yetu mara kwa mara na kila anachotaka tunampatia, kwa hiyo haiwezekani. Lakini hayo ndio ambayo amekuwa akizungumza kwelikweli, kwa Kindalini amesitisha hizo taarifa kwamba watu waache maneno ya uongo. Ukiangalia pia kwenye muziki wa bongo flavor na muziki wa Nigeria, huo nao umeonekana kutamba duniani hivi karibuni, eh, kama unakumbuka Idi Ligongo, eh, wachezaji wa timu za mpira katika mataifa makubwa Ulaya, eh, hasa Ufaransa, kama unakumbuka walicheza cheza nyimbo zake. Basi imeonekana hivi karibuni, David wameposti kwenye baadhi ya chati za muziki, akionyesha nyimbo zake zinafanya vizuri sana, wimbo wake hasa unaoitwa fall ndoonekana kutazamwa na watu wengi zaidi kwenye mitandao ya kijamii ambao kama nakumbuka alifanya pale Oksijenari na Uingereza. E, basi mengi yanaendelea kuzungumzwa, lakini basi, Ligongo, nafikiri hayo ni baadhi tu ambayo naweza nikayasema hivi sasa. E, yanakamilisha express uh, e, bila kuongeza mengine. Hiyo mimi naitwa Sunday Shomari, mimi naitwa Idi Ligongo. Basi usikose matangazo mengine idhaa ya Kiswahili siku ya leo. E, tuendelee kusikiliza. Karibuni, na watakieni wote alasiri njema isiyo na bughudha.