Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unavotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha Kwa Undani. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia mkutano wa pili wa Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake Kim Jong Un ambao umemalizika ghafla Eh, bila ya kutia saini mikataba ya yale ambayo walikuwa wamepanga kuyamaliza. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani hii leo tutaelekea nchini Sudan kuangalia hali ya mambo ilivyo nchini humo wakati wananchi wa taifa hilo wakiendelea na maandamano kupinga kile kinachoonekana ni utawala wa muda mrefu wa rais wa taifa hilo Omar al Bashir. Ninakukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo, moja kwa moja katika Kwa Undani hii leo. Tunaanzia e, katika mji wa Hanoi nchini Vietnam, ambapo hivi sasa tunavyozungumza rais wa Marekani Donald Trump yuko safarini kurejea hapa Washington mara baada ya mkutano wa pili wa kwake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kumalizika ghafla, e, bila ya kutia saini mikataba ambayo ya masuala walikuwa wanategemea ingefanyika. Uh, rais Trump katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao kuvunjika mjini Hanoi. Aliongeza kusema kwamba Kim alitaka vikwazo vyote viondolewe na hakuweza kufanya hivyo. walikuwa na nia ya kuondoa nyuklia katika maeneo mengi tuliyoyataka, alisema rais Donald Trump, lakini hatukuweza kuondoa vikwazo vyote kwa jambo hilo. Hayo yakiendelea katika mkutano huu wa pili wa viongozi hao wa wili ambao umemalizika hafla e, Trump hajatambulisha e, kama mtu mwenye uwezo ambaye amejitambulisha kama mtu mwenye uwezo wa kufanya mipango ya mikataba e, katika kuelekea mkutano huu. Akizungumza na wanahabari, amesema sababu ya kuvunjika mkutano huu ni kwamba Kim alitaka masuala mengi mno ambayo yalikuwa ni kinyume na yale ambayo Marekani yenyewe inaamini katika suala hili. Trump amekuwa akipunguza matarajio kwa siku kadhaa, alisema kwamba kuna uh, hali ya haraka kufikia makubaliano na inaelekea ilikuwa ni sawa, lakini Kim alitaka vikwazo vyote viondolewe mara moja. Kwa mujibu wa rais Donald Trump, hakuna hata taarifa ya pamoja ambayo imetolewa kutoka katika mkutano huo na hakuna mpango wa kusogeza mazungumzo mbele, lakini baadhi ya wa wachambuzi wamefurahi namna rais Donald Trump alivyoondoka katika mkutano huo. Akielekea kwenye mkutano huo, maafisa wa Marekani wenyewe walitumai kwamba walau wangekubaliana juu ya njia za kuachana na silaha za nyuklia kwa taifa hilo la Korea Kaskazini jinsi ya kuanza hatua za kusonga mbele e, katika kile ambacho rais Donald Trump alimuita kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kuwa ni rafiki, kuelekea katika mkutano huo, ambapo suala lingine kubwa lililokuwa likitaka kuonekana linafanyika kwa upande wa Korea Kaskazini ambalo lilikuwa, ilikuwa imeshinikiza Marekani kufanya aa, ni kuondoa majeshi ya Marekani katika peninsula ya Korea, halikadhalika vilevile vile, uwepo wa Umoja wa Mataifa usiwepo katika eneo hilo. Hayo yakiendelea hivi sasa, kwa kweli mjadala umekuwa mkubwa kwelikweli, kwa sababu Rais Donald Trump amesema kuna uwezekano akafanya hivyo hivyo katika mkutano wa Beijing, mkutano ambao una nia ya kuzungumza yale matatizo ama changamoto zilizopo baina ya taifa la Marekani na China katika kipindi ambapo hivi sasa kuna mvutano mkubwa wa masuala ya kibiashara. Rais Donald Trump akisisitiza kwamba China imekuwa ikinufaika zaidi, na kwa upande wa China China imekuwa ikinufaika zaidi eh, kwa masuala ambayo ya kibiashara kutoka kwa Marekani, licha ya kwamba Marekani yenyewe imekuwa haifaidiki kulingana na yale ambayo yanafanywa na China. Rais Trump katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mazungumzo ya kuvunjika mjini Hanoi aliongea na kusema kwamba Kim eh, amekuwa ni mungwana, ametaka vitu vingi vifanyike, lakini kile ambacho amekihitaji kwa kweli Marekani haiko tayari eh, kukiona kinafanyika. Mwenzangu Patrick Nduwimana alizungumza na Profesa Fulbert Namwamba kutoka hapa Marekani, katika chuo kikuu cha Salisbury kilichopo katika jimbo la Maryland, ambapo alitaka kujua kile ambacho kinaweza kikawa ni mzizi wa mazungumzo haya. Uh, kutofikia mwafaka ambapo dunia nzima ilikuwa ikisubiri kuona nini kitajitokeza na mpaka hivi sasa haijulikani mwendelezo wa mazungumzo haya hatma ya programu za nyuklia kwa taifa la Korea Kaskazini ni nini hasa huyu hapa ni Fulbert na Mwamba profesa akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana uh, kwa maoni yangu nikiangalia vile wataalamu walivyoangalia kama kulikuwa na matumaini hayo matumaini, Trump mwenyewe ndiye aliyafahamu, maanake mada ya Marekani aa, katika uh, mazungumzo yale haikujulikana waziwazi. Kim Jong Un upande wake walikuwa wamejipanga vizuri na walikuwa wanataka vikwazo vitolewe. Kile Marekani ilikuwa inaenda kuomba haikujulikana waziwazi na haikuyumkinika wazi -wazi, na haikuonekana hai vipi, baadaye unaona kwamba wataendelea kuzungumza kuna matumaini kwamba mazungumzo yataendelea mpaka wafikie makubaliano. Sioni vile sababu, Rais Trump wakati huu anachoangalia, kinachomsumbua wakati huu siye Kim Jong Un wala mambo ya nchi za kigeni. Wakati huu kuna shida huku nyumbani, nyumba yake inachomeka. Yaani nikisema tu a, kwa semi ni kuwa kuna shida kubwa hapa kwa alichosema Bwana Cohen huku Uh, kwenye bunge la Congress, inamsumbua akili. Kwa hivyo hakuweza kuangalia kinachoendelea pale, na akili ilikuwa inamsumbua kwa, kwa hivyo aliachana hata, mkutano wenyewe ulikatishwa kabla ya kuisha, haukumalizika. Kwa hiyo nafikiri uh, huyu wakili wake wa zamani Michael Cohen kuwasili mbele ya baraza la, mm, la, la kamati ya la, la, la baraza la wawakilishi na kutoa ushuhuda kuhusu yale mengi ambayo uh, walifanya kazi pamoja, ambayo sio mazuri, inaweza kuwa amemfanya Trump asi asiwe na ana, anakuwa na anafikiria ana, ana zaidi kupata makubaliano na Kim Jong Un, kama alikuwa anafikiria kupata makubaliano yale yaliyotukia huku Marekani, ilikuwa kuwa walitakuwa waje pamoja, wakutane mkutano wa mwisho, halafu wakuje waeleze waandishi wa habari walichokubaliana. Um, chakula cha mchana kilifutiliwa kili mbali, mkutano uliisha masaa mawili kabla ya vile, na akaanza safari yake ya kurudi. Kwa hivyo um, inaonekana ya kuwa haya mambo ya north korea, korea kaskazini yatangoja kwanza, yatangoja kwanza wamalize shida za nyumbani mtaalamu mm, wa maswala ya uh, usalama uh, uh, ambaye alizungumza uh, na shirika la habari la Reuters amesema japokuwa mkataba haukupatikana huko Hanoi hii haimaanishi kwamba katika siku za mbele au wakikutana kwa mara nyingine uh, labda mkataba utapatikana sijui unasema nini kuhusu hili mkataba ni kizungumkuti mkataba ni kizungumkuti ni sababu la kwanza Korea Kaskazini haiendi kupunguza zana zake za nuklia, la hasha, watu tusahau yale. Pili, Korea Kaskazini inachouliza ni vikwazo vitolewe. Marekani ikitoa vikwazo uh, dhidi ya Korea Kaskazini basi haina chochote. Ni kusema kuwa hawakufua dafu, wameenda kwenye mawasiliano wakapeana walicho nacho upande wao, haw, hawatarajii kupata chochote kutoka kwa kare, Korea Kaskazini. Basi yale ni makutano ambayo hayasaidii. Haya, haya, Marekani na, na mataalamu wengi walikuwa amesema hawaoni e, e, hicho kilele. Maana yake ilikuwa nini? Maanake Korea Kaskazini ilisema waziwazi haiendi kuacha zana zake za nuklia. Sasa kwa hiyo nafikiri kwamba uh, haya mapendekezo ya Kim Jong Un, kwanza aondolewe vikwazo vyote alivyowekewa na Marekani alafu baadaye ndipo na yeye atizame uwezekano wa kuachana na mpango huu wa silaha za nuklia. Unafikiri itafika muda Trump aridhie ombi hilo la Kim Jong Un yeye? Yeah, kama Trump ataridhia uh, ombi la Kim Jong Un ataridhia, lakini hata kuwa amesaidia Marekani na itakuwa kuwa kutakuwa na upinzani mkali kutoka kwa wanasiasa Marekani, kwanza wana kutoka katika chama chake cha ma Republican. Kwa hivyo mi naona kuwa hilo ni jambo litangoja kidogo uh, warudi tena Marekani wapange mada yao ya, ya, ya, ya mazungumzo, ndivyo tuone e, njia ya mbele kwa hiyo uh, vipi suluhu la uh, mgogoro huu kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwa upande mmoja na Korea Kaskazini uh, na ulimwengu, sababu bado Korea Kaskazini iko chini ya vikwazo vya Umoja Mataifa. A, la kwanza ni kwa lazima Marekani ikae chini na na Uchina na Urusi. A, sababu yeye Kim Jong-un anakubalia sana a, ule vile atakavyoelezwa na Urusi na Uchina, lakini Marekani haiwezi tu kufuatilia pekee peke yake na mwenyewe. Wazi wazi, Vladimir Putin alisema kuwa Kim Jong-un hataki aambiwe uh, aharibu wada kupunguza zana zake za, za nuklia. Kwa hivyo ni, ni jambo ngumu sana a kutatua hivi. Nam, ni profesa Fulbert Namwamba ambaye e, ni profesa wa chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani katika jimbo la Maryland, akizungumza na mwenzangu Patrick Ndowimana e, juu ya kuvunjika kwa mkutano ambao ulikuwa ukifanyika baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, mkutano ambao ulikuwa unaadhimia kuifanya Korea Kaskazini kuachana na silaha zake za nyuklia. Halikadhalika, Korea Kaskazini nayo ilikuwa imewasilisha mapendekezo yake ili kutekeleza e, kile ambacho jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitaka kuona nchi hiyo inakifanya. Halikadhalika Umoja wa Mataifa ambao tayari umeiwekea vikwazo kadhaa nchi hiyo ya Korea Kaskazini, lakini kutokana na hali hiyo haijulikani hasa ni nini hasa kitakachofuata mara baada ya tukio hilo la leo kutokea, kama kutakuwa kuna mkutano mwingine na hatma ya mazungumzo hayo, hali kadhalika hatma, ama mwelekeo, ama kile Marekani ambacho itataka kuona kinafanyika katika siku za usoni e, hasa ikizingatiwa kwamba mataifa hayo mawili hayajafikia mwafaka. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, e, tukianza muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Sudan ambapo hivi sasa kuna maandamano mengi tu yanafanyika e, ikiwa ni kupinga utawala wa Rais Omar Al Bashir, japokuwa maandamano hayo yamekuwa yakifanywa kutokana na masuala mbalimbali e, yakianzia ya kwenye suala la uchumi hadi huduma za kijamii. Hayo yakiendelea ni kwamba Rais Omar Al Bashir, siku ya Ijumaa, yeye alitangaza hali ya dharura ya taifa e, kwa kipindi cha mwaka mmoja na kuwataka waasi, wanaharakati na vyama vya upinzani kukutana na kufanya mijadala ya kitaifa. Lakini rais pia amezivunja serikali za mitaa na taifa na ameunda serikali mpya baada ya mjadala wa kitaifa kufanyika, wakati wa maandamano yakiendelea. Sasa uamuzi huo umekuja baada ya miezi miwili iliyogubikwa na maandamano yaliyosababishwa na hali mbaya ya uchumi na kuongezeka kwa bei ya bidhaa iliyopelekea kuwepo kwa shinikizo la rais wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka sabini na tano kujiuzulu. Waandamanaji wa Sudan wenyewe wameipinga serikali mjini Khartoum, na wakidai kwamba eh, hakuna haja ya kiongozi huyo kuendelea kuwepo madarakani. Tukio hili linaonyesha eh, kufanana na matukio ya Uh, msukumo wa wananchi kutaka utawala kubadilika ambayo ambao ulitokea katika mataifa mengi ya Kiarabu ya Afrika ya Kaskazini, eh, kuanzia Tunisia, Algeria, halikadhalika nchi ya Misri vilevile vile. Sasa katika laini ya simu tunaye mwanahabari uh, Majidi Mjengwa. Majidi Mjengwa, uh, je, haya ni maandamano ya kutaka uchumi kuwa imara, kutaka huduma za kijamii ikiwemo kupanda baadhi ya bei kupanda bei kwa baadhi ya bidhaa nchini humo, au ni maandamano hasa ambayo yanataka Rais Omar al-Bashir kuondoka madarakani? Uh, asante sana Idi Ligongo, hilo la pili ndila haswa, nadhani eh, ni lengo la waandamanaji eh, Omar al Bashir uh, amekaa madarakani kwa miaka thelathini, eh, ni muda mrefu sana. Hilo ni tatizo kwa nchi zetu hizi za Afrika hasa, eh, viongozi wanapokaa muda mrefu, wanapoona kwamba hakuna mwingine wa kuweza kuchukua nafasi hiyo Inaaza ja tatizo hilo. Kwa hiyo wa, wa Sudan sasa hivi kiu yao ni mabadiliko. Mabadiliko hayo ni pamoja na Omar al Bashir kuondoka eh, madarakani. Ilianza ah, Desemba kumi na tisa mwaka jana. Ilianzia na bei ya mikate kupanda mara tatu, eh, lakini pia hali ya uchumi kwa ujumla wake imekuwa ikidorora katika Sudan. Eh, bei ya mafuta imepanda, gharama za maisha zimepanda, lakini mkate ni maisha katika nchi nyingi za Kiarabu, unapopandisha bei ya mkate aishi uminaa kwa Kiarabu. E, mara tatu lazima watu watatoka mitaani e, na ndio sababu imechochea pia kwamba aondoke madarakani al Bashir alianza kumtia nguvuni kumkamata e, Omar alakiikailu kiongozi wa upinzani e, haikusaidia na sasa hivi e, kama ulivyosema juzi e, tu Ijumaa iliyopita ametangaza hali ya hatari e, au hali ya dharura hiyo katika Sudan na zaidi ameenda mbali zaidi akafanya kitu ambacho si cha kawaida kuunda mahakama maalum kwa ajili ya kuwashughulikia wale ambao watakiuka ari hiyo ya dharura au ya hatari. Sasa kuna huyu mtaalamu uh, Omar Ismail ambaye ni mshauri wa ngazi ya juu katika mradi wa washington based Enough Project, amesema kwamba Bashir ametangaza hali ya dharura ya taifa taifa ili aweze kutangaza sheria za kijeshi inayompa rais amri ya kufanya maamuzi binafsi. Kwa kuwepo hili je, Al Bashir anaweza akawa ni miongoni mwa viongozi e, wa nchi za kiarabu ambao wameondolewa e, kwa njia ya maandamano, ama ndio kitakuwa chombo cha kukandamiza watu katika utawala wake huo wa miaka thelathini? Kweli hali ya dharura inamaanisha pia matumizi zaidi ya nguvu ambazo yeye rais ana mamlaka nazo, kama hivyo tumeona ameshafungua mahakama mpya kabisa itakaoshughulikia hao watakaokiuka hiyo hali. Lakini hali ilivyo katika Sudan, na sisi tunaofuatilia masuala haya ya kisiasa katika ukanda huu, mi simuoni al Bashiri akibaki madarakani katika hii hali ya sasa, mpaka maprofeso avyo vikuu, madaktari eh, kila kada eh, katika jamii imeamua eh, kupingana au ku, kuandamana kumtaka Al Albashir hasa aondoke madarakani eh, lakini hata uchumi wa Albashir wa kisiasa wa, wa Sudani umeathirika zamani, kabla Sudani kusini haijajitenga eh, walau walikuwa na fedha nyingi za mafuta kwa hiyo Sudani na vikwazo hivi ambavyo Marekani imewekea eh, Sudan. Lakini hata taifa la Misri halitoi eh, msaada mkubwa kwa, kwa Sudani kwa sasa hivi, kwamba Albashir ana wakati mrefu wa kubaki madarakani. Usisahau pia usisahau eh, pia mahakama ile ya kimataifa eh, inamtafuta na imeweza hata kushutumu nchi ya Afrika Kusini miaka miwili iliyopita. Albashir alikuwa Afrika Kusini hakukamatwa, alitakiwa akamatwe. Kwa hiyo so, ni, ni rais aliyewekwa kwenye kona na wakati umeshampita. Sasa kuna swala hili ambavyo vyombo vya usalama uh, vimepewa uhuru wa kuwakamata watu, kuwaweka kizuizini, kuingia majumbani mwao, ama kumsimamisha na kumpekua mtu yoyote kwa wakati wowote, na umeweka bayana kwamba unaona huu ndio muda ambao Al-Bashir anaondoka madarakani. Je, kwa haya kuwepo na vyombo vya usalama kuwa na nguvu hiyo, litawezekana vipi swala hilo la kumwondoa Al-Bashir madarakani? Alichofanya sasa hivi Albashir kwa kumpa mamlaka zaidi vyombo vya dola, hasa polisi na jeshi kufanya wanavyotaka, ni kuweka petroli kwenye kwenye moto unaowaka. Chuki itaongezeka miongoni mwa raia gani, kwa utamaduni wa nchi hizi za Kiarabu, hii itazuia hayo maandamano na huo msukumo ambao tunauona sasa hivi. Albashir bila shaka yote, sasa hivi amekuwa katika wakati ambao anatafuta namna yote la kubaki madarakani, lakini hizi hatua anazozifuata sasa hivi, mimi kwa mtazamo wangu, hazimfanyi sasa yeye kuwa na, na umaarufu au kuweza kurekebisha na hata kurekebisha hiyo hali iliyopo sasa. Hizi tusubiri e, kuona, lakini maandamano pamoja na hiyo dharura iliyowekwa hali ya dharura, sidhani kama ataisha kwa sababu mikate haipatikani. Sasa suala lingine ambalo tungeliangalia haya maandamano Utaona kabisa kwamba ameshageuka kuwa ni ya kumtaka Rais Omar al-Bashir kuondoka madarakani. Maanake toka Desemba kumi na eh, tisa, serikali ilipopandisha bei ya mkate, eh, toka wakati huo maandamano yameongezeka na kuwepo na vurugu kati ya polisi wa kukabiliana na ghasia na waandamanaji. Jinsi uh, wamekuwa wakifanya haya mambo, kuna baadhi ya maeneo ya Sudan bado kuna vikosi vya wa Umoja wa Mataifa, vikosi vya Umoja wa Afrika vikilinda amani. Je, nini ambacho kinaweza kikahusishwa hapa? Na katika hilo hilo linaongea Idi Ligongo. E, tunafahamu kwamba Umoja wa Mataifa umefikia hatua e, za kutaka kupunguza e, matumizi au namna ya kupunguza gharama Mojawapo ni vikosi hivyo vya kulinda amani katika Afrika na Sudani ni moja nchi itakayoathirika katika hilo. E, tusisahau pia E, katika Sudan e, wamewekewa wa pia masharti ya ku, ya kuweza kurudisha hali ya uchumi. Masharti hayo sasa wao wameamua kupandisha ku bei ya mafuta, lakini pia e, kupunguza ruzuku kwenye mikate na mikate. Kama nilivyosema awali e, sisi tunaweza kupata bahati kutokana na nchi za Kiarabu kufika Egypt, mikate e, ni kila kitu, na Sudani pia hivyo hivyo e, kwa hiyo unapoweka juu bei ya mikate mara tatu. Eh, hakuna namna nyingine yote bila watu kwenda kwenda mitaani na kuanza kuandamana. Sasa sijui tusubiri tuone, lakini hali iliyoko sahizi Sudani, na jinsi watu wanavyozidi kufa, wameshafikia watu mia nane eh, na kila leo watu wanauawa na jeshi inatumia nguvu zaidi, ah, inaongeza chuki zaidi kati ya raia na serikali yao. Sudani inapanga kuandaa uchaguzi mkuu mwaka 2020. Ni mwakani tu hapo, na rais Omar al-Bashir ameonesha nia a, ya yeye kuwania e, ikiwa kwamba ataendeleza utawala wake, ndapo atashinda watoka mwaka 1993 baada ya mapinduzi ya kijeshi e, ambapo yeye aliyatangaza. Je, endapo ataingia katika uchaguzi huru na wa haki, ni kweli al-Bashir anaweza kushinda na mazingira ya uchaguzi huu itakuwaje? Kama umeshindwa kama kiongozi kufanya uh, kipya katika, katika miaka thelathini kila ambacho umeshindwa kukifanya kwa miaka thelathini uh. Hata ukipewa miaka hamsini mingine sidhani eh, kama unaweza ukafanya eh, ma, maajabu eh, ni mail wa Sudan alipoondoka madarakani, amekuja, atashi, na matumaini miaka thelathini mingi sana ah, eh, na ahicho ambacho kinapelekea watu kutaka kuona eh, sura nyingine, watu wengine sidhani eh, kama hata uchaguzi wa mwakani eh, ukifanyika katika mazingira ya kidemokrasia utamrudisha utamrudisha Bashir eh, eh, madarakani. Shukrani sana uh, maji ni Mjengwa kwa kuwa nasi hii leo kuzungumzia eh, masuala yanayoendelea katika taifa uh, la Sudan ambapo bei ya mkate eh, bei ya mafuta hali eh, kadhalika uchumi kudorora umesababisha eh, wananchi kutaka kumwondoa madarakani rais Omar Al Bashir ambaye amekuwa madarakani eh, kwa kipindi cha zaidi ya miaka thelathini. Basi hapo sisi kwa siku hii ya leo e, tuseme shukran na tuanze ku, kuaga ili ujiandae kwa ajili ya kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani hapo kesho. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukran kwa kuwa nasi na alamsik, popote pale ulipo. Asante sana kwa kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Ni kikuacha nacho kibao chake Papa Wemba Officiel, Masi Fidel de Fidel.