Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia tangazo la chama tawala nchini Uganda cha NRM kwamba kita kimesha tangaza kwamba rais Yoweri Museveni ndiye atakuwa mgombea wa uraisi katika uchaguzi wa mwaka 2021 na, na katika sehemu ya pili tutaelekea katika nchi ya Kenya ambapo zipo studio zetu mjini Mombasa. Tutaungana na wenzetu ambapo wanaangalia juhudi zinazofanywa na serikali ya Kenya katika kukabiliana na masuala ya rushwa na ufisadi. Inayokaribisha katika kipindi, mimi, jina langu ni Idilicongo. Nam, moja kwa moja kwa undani, tunaanzia nchini Uganda. Hii leo chama cha NRM ambacho ndicho kinachotawala nchini Uganda kimemtangaza Rais Yoweri Museveni kuwa ndiye atakayekuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu utakofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tangazo hilo linakuja wakati ambapo mwaka elfu mbili kumi na saba bunge la nchini humo lilipitisha mswada ambao uliondoa ukomo wa miaka sabini na mitano kuwa ndio kikomo cha umri wa rais wa taifa hilo, shauri ambalo hivi sasa bado lipo katika mahakama ya kikatiba nchini humo wakiwepo watu waliopinga juu ya suala hilo, lakini hayo yakiendelea, inaonyesha ni mfululizo wa matukio ya kubadilisha katiba ambayo imekuwa na manufaa kwa rais Yoweri Museveni. Ikumbukwe ya mwaka elfu mbili na tano, e, bunge la Uganda lilipitisha e, muswada ambao uliondoa rasmi ukomo wa mihula katika uchaguzi ambapo Rais Museveni ilimbidi aendelee kuwa madarakani. Kwa maana hiyo, kuna ishara ya kila jambo kwamba 2021 Rais Yoweri Museveni ataendelea kutawala taifa hilo toka alipoingia rasmi madarakani mwaka 1986 ambapo vuguvugu hilo la NRM lilishika udhibiti wa taifa hilo la Uganda. Katika kipindi chote hicho serikali ya Uganda imekuwa ikishitumiwa kwa mambo mbalimbali, ikiwemo swala la rushwa, swala vilevile la, uh, la, vile vile la unyenyosaji ama uvunjwaji wa haki za binadamu, na swala nzima la kudorora kwa huduma za kijamii, jambo ambalo mpaka hivi sasa mijadala mingi inaendelea. Hayo yakiendelea, vilevile upinzani umekuwa ukijitokeza kutoka kwa uh, wapinzani mbalimbali mbali, kama Daktar Kizza Besigye, na hivi sasa amejitokeza huyu mwimbaji Bobi Wine ama jina lake kamili ni Robert Chagulani. Nimeongea na mmoja wa wachambuzi wa masuala ya kisiasa katika taifa hilo la Uganda. Uh, ambapo tumezungumza mambo mengi, lakini kubwa zaidi ikiwa ni hatua hii ambayo serikali ya Uganda hivi sasa inashuhudiwa kuwepo mazingira ya Rais Yoweri Museveni kuwa madarakani, ambapo suala hili limezua mjadala mkubwa tu kwa watu mbalimbali. Huyu hapa ni Nabende wa moto kuanzia mwaka uliopita tuliona mageuzo yakifanyika kwenye katiba ya Uganda, tukawa na hata mifurugano kwenye bunge huko, watu wengine wakapigana na wengine mpaka wakati huu bado wanaugua. Kwa hivyo yanayotokea kwa wakati huu ikiwa yanashangaza wengine, mimi sio moja wao. Yaliyofanyika wakati huo tuliuliza maswali, sisi kama watu wa Uganda tuliuliza, mnaondoa miaka, lakini mnaondolea na kwa sababu wakati huo Rais Yoweri Museveni peke yake ndiyo alikuwa anakwenda kukatiwa nje, kukiwa na uchaguzi mwingine hapo siku zinazokuja. Kwa hivyo yanayofanyika kwa wakati huu kwenye chama sio mapya kwangu, na nafikiri na watu wengine hapa Uganda, sio na Uganda peke yake, ulimwengu mzima. Kwa nini hili tangazo linatoka hivi sasa ilihali bado kuna miaka kadhaa kufikia hapa? elfu mbili na ishirini na moja. Je, ni nini hasa ambacho kinaendelea ndani ya NRM mpaka wa kuamua kwamba walitoe tangazo hili mapema hivi? Choto kililetwa na huyo mwimbaji anaitwa Bobi Wine. una- unajua sisi pia tulipopiganisha serikali za zamani, hasa serikali za raisi marehemu Obote, tulikuwa vijana miaka ya Bobi Wine kama wakati huo, na tulitumia ujana wetu kuweza kupata umaarufu na mpaka umaarufu huo na watu wengine vijana wa wakati huo kuenda msituni. Kwa hivyo choto kilitokea wakati walifanya mabadiliko ya katiba, na huyu kijana anaitwa Bobi Wine akatumia nafasi hiyo, akajitolea kusema kwamba vijana wenyewe sasa wajipange ili nao wachukue madaraka. Kwa hivyo choto kilitokea wakati huo, na kwa wakati huu bado hicho choto bado iko. Kwa hivyo rais akajaribu kuona kwamba atumie njia zote zaweza kuleta nguvu tena nguvu mpya kuweza kumwagia maji sijui kama itawezekana kwa sababu vijana bado wanaelekeza nguvu zao kwa kijana mwenzao. Bobby Wine hayupo ndani ya NRM, na umegusia kwamba anawezekana akawa ni anayochochea haya mambo ambayo yanaendelea hivi sasa ndani ya chama cha NRM. Je, kuna mm, mwanasiasa yoyote yule ndani ya chama ambaye uh, kwa namna moja ama nyingine unaweza ukasema kwamba anawahiwa uh, na ndio maana hili tangazo limetoka mapema ili kuzuia yoyote yule ndani ya chama anayetaka kujitokeza na kupinga uh, yale ambayo yamekuwa yakiendelea yakionyesha kabisa kumwekea njia nyeupe Rais Yoweri Museveni. Watu wengi ndugu, watu wengi wako, lakini wanaogopa wanaogopa kujitoa kujileta nje kujitangaza. Unajua hapa kwetu Uganda raisi Yoweri Museveni, vita vya huko msituni vilimsaidia sana. Kwa hivyo, unapoona majeshi majeshi yote, ni kama wana loyalty yote iko kwake. Kwa hivyo, watu wanaogopa, wanaogopa kwa sababu ya hiyo. Na ya pili, unaona, kama juzi tu, siku nne zilizopita alipandisha vyeo vya makomanda wa majeshi, na hicho pia kinaonyesha, ukiwa uko ndani ya chama cha NRM na ikiwa una mawazo ya kwamba unaweza kumupinga kumpinga yeye rais, atakuonyesha kwamba unaye majeshi ama una nini, nguvu zako unazitoa wapi? Hicho e ni kimoja. Cha pili ni kwamba uh, nilitumia mfano hapo mapema, ndugu mfano wa aliyekuwa aliyekuwa waziri mkuu A alipata alipata shida sana, hakupewa hakupewa uh, sehemu ya kupenya ili ajitumie ama jaribu demokrasia ya Uganda, aka- aka- akafinywa aka, aka na mpaka wakati huu ametoa. Kwa hivyo watu wengi nakumbuke kwamba huyu aliyekuwa aliyekuwa waziri mkuu alikuwa na nguvu sana wakati huo, alikuwa kama kila mtu alielewa kwamba Yoweri Museveni ni rais. Yoweri Museveni akitoka, ambayo ndiyo anakuja, na kilichomfikia na, sasa kinafanya watu wengi sana ndani ya chama kuogopa. Kwa hivyo ni uoga, lakini watu wana, ambayo wako na uwezo ndani ya chama wako wengi, lakini wanaogopa. Sasa huu labda unaweza ukasema ndiyo uendelezo wa kuweka mazingira ya rais Yoweri Kaguta Museveni kuwa rais wa maisha wa taifa la Uganda. Manake toka 1986 yupo madarakani, ni kipindi kirefu zaidi. Kwa njia moja ndio, kwa njia yingine ni kama kupaka m, kupaka watu mafuta kwenye kwenye chupa ku, kuwapaka kuwa watu mafuta kwa mgongo ya chupa. Uh, mtu aelewe anafikiri kwamba tunaenda kufanya uchaguzi. Um, hilo ni jambo moja, lakini yanayofanyika yenyewe ni kwamba kwa ajili ya uoga, Rais Yoeri Mseveni akitangaza kwamba yeye atakuwa yeye mkombea peke yake kwenye chama, hiyo inawafanya watu wengine wa, wa, waendelee na hata kujifika waweze kwakose kabisa ku, toa sauti kwamba na sisi tunataka kujaribu. Njia zote zitakuwa zimefungwa, hilo ni kama tangazo ya, ya kindani. Ya pili ni walipotoa miaka kiwango cha juu cha miaka sabini na tano, hiyo ilikuwa wazi kwamba sio mtu mwingine yeyote, kwa sababu unafungia mtu mmoja nje, na huyo alikuwa rais wengine hawatuwajui sisi. Kwa hivyo, ndugu wenye chama, kunao watu mashuhuri ambao wanaweza kuvaa viatu vya Yoweri Museveni lakini wanaogopa. Nafikiri cha ujumla ni kwamba watu wameanza kuelekeza nguvu zote kwa huyu kijana mwanamuziki, lakini wanafanya hii kwa usiri, kwa usiri, na nafikiri ndiyo hii inamfanya hata Yoweri Museveni ashurutishe wabunge na watu wengine kwamba wafanye hilo tangazo mapema kidogo hivi, aanze kujipanga, ana iwezekane isiwezekane tena kupigana vita vya ndani kwanza, aambaazi ajilenge kwenye vita vya nje, nje ya chama. Naam, basi huyo ni mchambuzi wa masuala ya, ya kisiasa kutoka nchini Uganda na Bende Wamoto akizungumzia lile tangazo ambalo limetolewa leo na chama cha NRM juu ya swala la kumruhusu Rais Yoweri Kaguta Museveni kugombania urais katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tangazo hilo limekuja wakati ambapo e, bado mpinzani Bobi Wine akiendeleza kujiimarisha na kujiongezea ushawishi ndani ya Uh, taifa hilo la Uganda ambapo vijana wengi wameonekana kufurahishwa na kile ambacho amekuwa akikifanya kuleta upinzani kwa Rais Joeri Kaguta Museveni. Hali kadhalika hayo yakiendelea, uh, inaonyesha kabisa ndiyo itakuwa mwanzo rasmi wa hivi sasa wa Rais Joeri Kaguta Museveni kujiwekea mazingira ya kukabiliana na mpinzani yoyote yule ambaye anatokea ndani ya chama chake, jambo ambalo halitarajiwi sana, lakini hali kadhalika yule ambaye anatokea katika upande wa upinzani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani katika kwa Undani katika sehemu ya pili ambapo kama nilivyowajuza wakati tunaanza matangazo haya, leo hii siku ya Jumatano, tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, Kenya, ambapo leo wanaangalia juhudi za kukabiliana na suala zima la vitendo vya rushwa. Shukran sana kwa kutupokeza. Hii ni ishara kwamba Washington imeungana na Mombasa na vile imetanguliza. Tunaangazia swala hili ambalo limekuwa donda sugu katika serikali ya Kenya, kiwango cha ufisadi, na safari hii kinalenga zaidi miradi ya serikali, miradi inayosimamiwa na serikali, inayofadhiliwa na serikali, yasemekana imeingizwa ufisadi sana, na wajibu wa serikali, uchunguzi ambao unahusisha polisi kwa sasa, idara ya upelelezi majinai na idara inayohusika ina na mashtaka ya umma na pia tume inayohusika kuzuia ufisadi hapa nchini Kenya. Ndio mambo ambayo kwa leo tunaangazia katika kwa undani. Tumeshuhudia miaka ya nyuma, miezi ya nyuma kwamba kiwango cha ufisadi kimekuwa kikihusisha watu na taasisi mbalimbali mbali. Sasa serikali, taasisi zake zinaangaziwa zaidi. Maafisa wa polisi wamesemekana kuhusika kwa wingi, lakini kile tunachoshuhudia kwa sasa ni watu wengine wakihusishwa. Tumeona hata mwaka jana jaji katika mahakama ya juu zaidi nchini Kenya akishtakiwa kwa kuhusishwa na jambo fulani hmm, ukiukaji wa mamlaka ya kikazi. Lakini swala hili la ufisadi sasa, safari hili linaonekana kuelekezwa katika waheshimiwa. Wapo wabunge wengi wameshtakiwa tangu mwaka juzi, mwaka jana, mwaka huu, na hivi tukizungumza kwa sasa, ni kwamba wiki hii orodha imejumuisha mawaziri watano ambao wanachunguzwa labda umehusika kwa njia moja ama nyingine. Wao wanajitetea vilevile, ndio maana hayo yote tunaangazia katika kwa undani kutoka hapa Mombasa. Katika historia ya taifa la Kenya kumekuwa na sakata nyingi ambazo zime ziligonga vichwa vya habari zikiwemo sakata kama ya Goldenberg, sakata ya Anglo Leasing, na katika sakata hizo wengi ambao waliohusishwa walikuwa ni viongozi katika serikali na hadi kufikia sasa hakuja kuwa na ripoti kamili kuhusiana na sakata hizo, lakini katika serikali hii ambayo ni ya Uhuru Kenyatta, inaonekana kwamba vita dhidi ya ufisadi inaonekana kushika kasi, ndiposa hii leo tunawamulika hasa viongozi katika serikali ambao wameweza kupatikana na visa vya ufisadi na hadi kufikia sasa ni vipi afisi ya kiongozi mkuu wa mashtaka ya umma anavyoshughulikia kesi hizi ambaye ni bwana Nurdin Haji. Hivi majuzi kumekuwa na sakata ambazo zimehusisha viongozi wakuu serikali ambao ni katika wizara za utalii kama vile mheshimiwa Najib Balala. Mwenzangu Kioko amekuwa akifuatilia sana taarifa hii kwa undani zaidi. Gazeti la Daily Nation tarehe 15 Februari, yaani ni wiki jana tu Waziri wa utalii hapa Kenya, Najib Barara, alikuwa anafuatiliwa kwa kuchunguzwa na tume ya ukabili ufisadi. Hii ni kuhusiana na dola za Marekani milioni moja kutokana na kandarasi anayosemekana wizara yake ilipeana kwa shirika la American Society of Travel Agents, ASTA kitengo cha Kenya, na hii ilikuwa ni kuhusiana na Kenya kuandaa eh, Destination Expo ya mwaka 2017 inayokaribia sasa miaka miwili iliyopita. Hili ni kongamano ambalo huandaliwa ili kusaidia nchi kupata nafasi zaidi za kibiashara, safari za ndege, mashirika kama vile safari za ndege kuongezwa katika nchi, jambo ambalo tayari serikali ya Kenya imetimiza. Lakini hawa watume ya ukabili ufisadi nchini walimwandikia barua, na barua hii kulingana na hapa kwa undani tulionukuni kwamba eh, tarehe 13 Februari tume hii ya kukabili ufisadi ilimwandikia barua waziri Barala ikimwambia anahitajika kuripoti katika makao makuu ya tume hiyo mjini Nairobi ili kuandikisha taarifa kuhusiana na kile anachofahamu kwamba hii tenda ilipeanwa kwa njia ambayo haifai, na fedha ambazo zimenukuliwa na magazeti ya nchini, vyombo tofauti, ni kwamba takriban dola milioni moja ilikuwa inahusika na katika hiyo kandarasi iliyopewa hawa American Society of Travel Agents. Lakini upande wake waziri Balala akijibu kupitia kwa mtandao wa kijamii Twitter akasema kuwa wizara ya utalii imekuwa ikishirikiana vilivyo na hawa wapelelezi kutoka hizi taasisi za upelelezi pamoja na tume ya ukabili ufisadi nchini tangu uchunguzi ulipoanza. Kwa hivyo uchunguzi huu ulianza hata kabla ya vyombo vya habari kuanza kuangazia, kwamba ameandikiwa barua miezi michache iliyopita, ndio uchunguzi ulipoanza na huyo ni mfano tu wa wale ambao tayari wanaendelea kuchunguzwa. Kuna wengine kadhaa ambao wanachunguzwa na sakata zingine, utapata hapa hapa katika kwa undani eh. Labda nigusie eh, miongoni mwa viongozi wengine ambao pia waliweza kumulikwa na vyombo vya habari eh, katika gazeti la Star ambalo liliweza kunukuu uh, uh, kesi hizo za ufisadi zinazowasisha wabunge ambao ni viongozi wa mashinani katika bunge la taifa ya Kenya. Mnamo Oktoba 29, gazeti la Star liliweza uh, kuandika ya kwamba wabunge 15 waliweza kufikishwa mahakamani kuhusiana na kesi zinazohusu ufisadi katika bunge hilo la kumi na mbili ambalo linasemekana wabunge hao ndo katika wabunge ambao waliweza kuhusika na ufisadi katika kiwango cha juu zaidi. Uh, kwa mfano mbunge kutoka maeneo ya magharibi mwa Kenya ambaye ni mbunge wa Lugari, Ayub Savula. Mbunge huyo alisemekana kukwepa na milioni 122 pesa za Kenya taslimu ambazo ni sawia na dola milioni 1.2 kutoka katika kitengo cha serikali ambacho kinahusika na matangazo ya serikali mbunge wa sirisia kutoka magharibi ya kenya pia naye vilevile aliweza kumulikwa katika suala hili la ufisadi john waluke alitiwa ndani kwa madai ya ufisadi mnamo mwaka elfu mbili na tisa mbunge huyo alifikishwa mahakamani na alidaiwa kutaka kulaghai fedha kiasi cha zaidi ya dola milioni moja kupitia hundi aliyotayarisha ya kutatua mzozo baina ya kampuni yake na bodi ya kitaifa ya nafaka. Wakati wa kumulika kesi hizi VOA ilipata fununu ya kesi hizi za ufisadi ambazo zilikuwa zinamulikwa zinatokana na uhasama wa kisiasa. Wananchi wengi walilalama, tuliozungumza nao walisema kesi hizo zilikuwa zinaonekana kulenga jamii fulani. Hata hivyo, nikimnukuu mbunge huyo wa eneo la Sirisi ambaye alipatikana na kesi ya ufisadi John Waluhe, alisema tunaona kuna mfumo fulani wa kulenga jamii moja tu katika kesi hizi za ufisadi. Akiendelea kusema sek, sekta ya umma ina wafanyikazi kutoka mataga, matabaka tofauti. Kwa hiyo ni makosa kuwa wanaopatikana na ufisadi ni kutoka jamii fulani pekee na ni kutokana na madai kama hayo kwamba tume ya ukabili ufisadi, wakurugenzi wake wamekuwa wakisema Wakenya kwa jumla wanasaidia kusukuma ufisadi uendelee, kwa sababu kila kiongozi anapolengwa kukamatwa, kushtakiwa, wanasema mtu wetu amekamatwa. Hii limekuwa ni donda sugu hapo nchini Kenya, na wanasema imekuwa ni kibarua kuwashtaki watu kama hawa na kuwapata na hatia. Yote haya unayapata kwa undani kutoka studio za VOA mjini Mombasa na zaidi tutamlika jinsi viongozi wakuu serikalini wamelengwa zaidi katika uchunguzi kwa kuhusishwa na ufisadi wa hela kupitia miradi ya serikali kabla ya kupa orodha ya mawaziri wengine wenye wanaochunguzwa kwa sasa nchini Kenya na Italia, tupate kauli ya Rais Uhuru Kenyatta ambayo inalenga utendakazi wa mawaziri na pia uwajibikaji kuepusha ufisadi. Wacha mambo mingi, ule mtu ambaye amepatiwa kazi aende afanye hiyo kazi. Tufanye kazi. What more can we do? Na mimi naomba mawaziri jameni. Kuwa waziri sio kukaa kwa ofisi. Waziri kuwa waziri sio kwenda kuwa mtu mkubwa, sio kwenda kwa mikutano. Ni kwenda kama kuna barabara simama hapo jameni, uulize kazi, kwa nini hii haitendeki. Hii. Lakini sisi tunataka kujiona kwa magazeti, kwa matv, sijui tukifanya nini. Jameni tufanyie wananchi kazi. Tumeandikwa tuwafanyie kazi. Lakini sasa jameni ingieni huko. Ni mashamba yetu mingi hapa imenyakuliwa, tuende turudishe, tufanye hii eh. Kama ni pesa tumetoa, tuhakikishe hiyo pesa imetumika kulingana na vile inatakikana. Na tukiwa kwa undani hivi sasa wiki hii kwa mujibu wa taarifa vyombo mbalimbali vya habari, kwa mfano NTV ikaripoti kwamba mawaziri wanne katika serikali hiyo hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta ni miongoni mwa viongozi wakuu serikalini wanaochunguzwa na hawa mawaziri wanne majina kwa sasa yamebanwa, lakini uchunguzi huu ni kuhusiana na kutoa kandarasi kwa kampuni moja ya Italia inayohusika na ujenzi. Kampuni hii imepewa kandarasi kujenga mabwawa matatu ya maji katika mkoa wa Rift Valley, yaani bonde la Ufa. Kandarasi hii ina gharimu pesa za serikali dola za Marekani milioni mia tisa ili kujenga mabwawa matatu. Sasa jinsi kandarasi ilipeanwa imetoa dosari kwamba uchunguzi ufanywe, labda wakuu wa serikali hawa, wakiwepo mawaziri wanne, walihusika kuhongwa ili kutoa tenda hiyo kwa hii kampuni ya Italia. Hii ni kampuni itwayo CMC Derovena ambayo inafanya kazi katika nchi zaidi ya 25 kote ulimwenguni. Juzi tu maafisa wakuu wa kampuni ya Italia wameitwa katika makao makuu ya upelelezi kwenda kuelezea kila wanachofahamu na kandarasi hii ya kujenga maubawa matatu katika maeneo ya Marakwet, Keio kusini na Nakuru, ikisemekana labda viongozi hao wakuu wa serikali wakiwapo mawaziri na wenzao na makatibu na watu wengine wahandisi wanaohusishwa na ufisadi. Na ni hapo hapo ambapo tume ya kukabili ufisadi nchini inashirikiana kwa karibu na idara ya upelelezi wa jinai na pia ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ili kuwachunguza hawa, na kuna habari kwamba kwa mujibu wa NTV mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji huenda kwa sasa yuko Italia kwa sababu ya kufuatilia sakata hii, safari hii ya kuweza kuangazia, uh, kesi hizi za ufisadi ambazo zinaomulika viongozi serikalini, taasisi za kiserikali, bado ni safari ndefu, ambapo sisi kama wanahabari tutakuwa tunaendelea kumulika. Tutakomea hapo kwa leo. Mimi ni Salma Mohamed na mwenzangu alikuwa Josphat Kioko. Asante sana. Asante Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na kusihi uendelee kuwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Wakati huu sisi hapa Washington tukikabiliana na theluji kali kwelikweli. Shukran kwa kuwa nasi. Mimi ni Idi Ligongo wako wakati tukisikiliza kipindi cha marudio ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, unapokuacha na wimbo wake yondo sister Madi.