Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu kwa nusu saa ya habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na mtandao wa internet VOA swahili.com vilevile, tunasikika katika masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, 107.8 VOA FM Mombasa, Kenya, redio shirika kote eneo la Afrika Mashariki na Kati, vilevile vile na eneo zima la Maziwa Makuu. Karibu sana. Miongoni mwa habari tulizonazo jioni hii ni kwamba rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, arejea katika siasa mwezi mmoja tu baada ya kukabidhi madaraka kwa Felix Tshisekedi. Na vilevile vile waendesha pikipiki maarufu bodaboda, walalamikia hasara wanayopata baada ya utawala wa Bujumbura kupiga marufuku bodaboda hizo. Basi msikilizaji, nakusihi tu huwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anafungua matangazo kwa kutusomea habari muhimu za dunia. Watu kumi na wanane wamefariki dunia na wengine kumi na wawili kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea Jumatano jioni kwenye kijiji cha Kabwe mjini Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ajali hiyo ilikuwa kati ya lori lililokuwa limebeba tindikali na kugongana na basi la abiria wamesema viongozi wa wizara ya afya. Lakini shirika la kiraia liliongea na mwandishi wa Sauti Amerika mjini lubumbashi linasema kwamba watu thelathini ndio wamepoteza maisha katika ajali hiyo. Ripoti zaidi zinasema lori hilo ambalo lilikuwa linasafirisha tindikali kwenye mgodi wa madini aina ya cobalt kwenye mji wa Kalowezi lilikuwa linatembea kwa mwendo wa kasi, ndipo likagongana na basi la abiria kwenye kituo cha mabasi. Taarifa zinasema dereva wa lori hilo ambaye ni raia wa Tanzania amekamatwa na kuwekwa kizuizini baada ya kuonekana kwamba alikuwa katika hali ya ulevi akiendesha lori mwenyewe. Wademokrat katika baraza la wawakilishi hapa nchini Marekani wanajitayarisha kuzindua azimio dhidi ya tangazo la rais Donald Trump la dharura ya taifa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Azimio liliandaliwa na mbunge Joaquin Castro wa Texas, ambaye anapanga kuliwasilisha bungeni kesho Ijumaa na huenda likapigiwa kura katika katikati ya mwezi Machi. Spika wa bunge Nancy Pelosi alitoa barua jana siku ya Jumatano akiwashawishi wote wa Demokrat pamoja na Warepublican kutia saini waraka huo na kwamba hatua hiyo itachukua mkondo wa haraka sana. Rais Trump alitangaza dharura ya taifa kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko wiki iliyopita, baada ya bunge kupitisha fedha kwa ajili ya usalama wa mpaka takriban dola bilioni moja nukta nne lakini, hazikufikia kiwango cha fedha bilioni tano nukta saba ambazo rais alizitaka kwa ajili ya ujenzi wa ukuta, hatua ambayo Rais Trump amesema ni muhimu sana kuwazuia wahamiaji na kuzuia madawa haramu kuingia nchini Marekani kinyume cha sheria. Takriban watu zaidi ya sabini wamekufa kutokana na moto kwenye jengo kubwa la makazi ya watu maarufu kama apartments, ambalo pia linatumika kuhifadhi kemikali mjini Dhaka, mji mkuu wa Bangladesh, afisa wa zima moto amesema leo siku ya Alhamis. Mwenzangu Sande Shomari anaripoti kamili kuhusiana na tukio hilo. Darzeni ya watu walikuwa wamekwama katika jengo hilo, walishindwa kukimbia kwenye mitaa miembamba iliyokuwa na msongamano mkubwa wa watu na magari, wakati kemikali zenye uwezo mkubwa wa kulipuka kama vile marashi na vifaa vya plastiki vilipopasuka na kuungua moto. Mkuu wa zima moto wa Bangladesh Ali Ahmed amesema idadi ya vifo inaweza kuongezeka wakati zoezi la uokozi na utafutaji wa watu likiwa linaendelea. Ahmed anasema moto huo ulitokea katika eneo la Chakbaza mjini Dhaka wasadikiwa ulisababishwa na mtungi wa gesi na kuenea katika jengo ambalo kemikali zilikuwa zimehifadhiwa. Mashahidi wanasema watu waliokuwa wanahudhuria sherehe za matayarisho ya harusi pia walikumbwa na moto huo na wengi wao wamejeruhiwa. Taarifa zinasema watu wengi walikimbilia hospitali za jirani kutafuta wapendo wao ambao walikuwa hawajulikani walipo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan kinasema zaidi ya viongozi kumi wa upinzani wamekamatwa kabla ya maandamano yajayo ambayo yanamtaka rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir kujiuzulu. Katika taarifa iliyotolewa na majeshi ya usalama, inataka kuzuia maandamano kwa kumkamata naibu mkuu wa chama cha umma Mariam Sadik al Mahdi, katibu mkuu Sara Nakdala, kiongozi wa chama cha kikomunisti Moktar al Khatibu na wengine. Baadaye polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi kutawanya mamia ya waandamanaji ambao walikusanyika kwa ajili ya maandamano karibu na soko la Arab mjini Khartum. Sudan imegubikwa na wimbi la maandamano tangu Disemba mwaka jana, likimtaka Rais Bashir ambaye alikamata madaraka kufuatia mapinduzi ya kijeshi nchini humo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa. Wanaharakati wanasema watu hamsini na saba wamepoteza maisha lakini serikali ya Sudan inasema idadi hiyo ya watu waliopoteza maisha ni watu hamsini. Zaidi ya watu mia moja na thelathini wameuawa katika mashambulizi ya bunduki kaskazini magharibi mwa Nigeria wiki iliyopita, ikiwa ni mara mbili ya idadi ya vifo iliyoripotiwa na gavana wa jimbo la Kaduna baada ya mkutano na viongozi wa usalama mjini Abuja, gavana Nasir El Rufai amethibitisha kwamba sio watu 66 waliokufa bali ni watu 130. El Rufai amekosolewa kwa kutangaza vifo hivyo siku ya Ijumaa, saa chache kabla ya siku ya uchaguzi mkuu ulioakhirishwa. Miili ya waliouawa ilipatikana katika vijiji nane katika eneo la Kajuru, ambalo limekumbwa na machafuko mabaya kufuatia uhasama wa kidini pamoja na kijamii. Mwakilishi wa jamii ya Adara walio wengi katika sehemu hiyo ameiambia shirika la habari la AFP kwamba kumekuwepo na mashambulizi ya kila mara kutoka kwa jamii ya Fulani ambao ni Waislamu katika muda wa miaka mitatu sasa, vyombo vya habari vya Nigeria vimemnukuu mkuu wa polisi wa jimbo la Kaduna akisema kwamba washukiwa kumi na mmoja wamekamatwa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia kwa redio kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na Maziwa Makuu, kote duniani, www voa swahili com. Rais mstaafu nchini Congo, Joseph Kabila, amerejea kwenye siasa siku chache baada ya kuondoka madarakani, kwenye mkutano na viongozi wa vuguvugu liloundwa lilo kwa ajili ya uchaguzi Kabila ameanzisha mchakato wa uteuzi wa waziri mkuu ambaye kikatiba anateuliwa na chama chenye wabunge wengi. Mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo anaripoti kutoka Kinshasa. Ni kwa mara ya kwanza Joseph Kabila kuitisha mkutano wa aina hiyo tangu kushindwa kwa Ramazani Shadari, mgombea wa kilichokuwa chama tawala cha FCC kwenye uchaguzi wa rais. Viongozi wote wa makundi ya vyama 18 vinavyounda vuguvugu la FCC walitia saini mkataba mpya wa ushirikiano ambao kwanza ulikuwa ni kuridhia kumdhamini Joseph Kabila kama kiongozi wa vuguvugu vugu hilo; pili, wanaelezea kuweko na ushirikiano na chama cha rais mpya Feliksi Chisekedi kwa ajili ya serikali ya mseto. Neemi Mwilanya, mratibu wa vuguvugu vugu la FCC, amesema kwamba licha ya kutopata ushindi kwenye uchaguzi wa rais FCC ina uwingi wa viti bungeni na bila shaka waziri mkuu atateuliwa kutoka vuguvugu vugu hilo. Nous n'avons jamais eu de crainte dans ce sens parce que il vous souviendra quand meme que hatuna hofu yoyote kuhusu ujio wa chama chetu, kwa sababu tumefahamu kwamba tuna wingi wa viti bungeni na kukutana leo na rais Kabila ni ishara ya kuonyesha kwamba tuko pamoja na vyama vyetu vina zaidi ya wabunge 340 miongoni mwa viti 500 bungeni. Hatua itakayofuata ni hiyo ya kupendekeza jina la waziri mkuu mpya kwa rais Felix Tshisekedi kwenye mkataba mpya uliotiwa saini hapo jana na viongozi wa vyama vikuu vya FCC. Viongozi hao wametangaza pia kuwekwa na wingi wa viti kwenye mabunge ya majimbo, na hiyo kuwapa nafasi ya kuwekwa na magavana pamoja na maseneta wengi kwenye uchaguzi wa mwezi Machi. Tangu alipoapishwa rais mpya Felix Tshisekedi hadi sasa hajateua waziri mkuu, kutokana na kwamba chama chake cha UDEPES kina wabunge 32 pekee. Kwa hiyo ni lazima kuwekwa na serikali ya mseto. Jumapili Rais Chisekedi alikuwa na mazungumzo ya zaidi ya masaa mane na rais mstaafu Joseph Kabila. Duru zinaelezea kwamba walijadili uwezekano wa uteuzi wa waziri mkuu. Utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu huenda ukachukua tena siku kadhaa, kwa sababu bunge linatarajiwa kuitisha kikao chake cha kawaida ifikapo Machi 15. Kisheria, waziri mkuu pamoja na serikali yake wanaapishwa bungeni kabla ya kufanya kazi. Huku hayo yakiendelea, mpinzani Martin Fayulu, ambaye anapinga ushindi wa Feliksi Chisekedi, anaendelea na ziara yake kwenye majimbo ya Kongo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salee Mwana Milongo. matangazo haya yanasikika pia kupitia VOA 175 na FM Nairobi Kenya, Redio Free Afrika katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Redio kote nchini Kenya, Coconut 19 FM Zanzibar, 981 Iqwet FM Kisumu, Redio Kaya nchini Kenya, 165 FM Milimani Redio Dar es Salam na Raga FM kote DRC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari kuu za dunia. Nam, tukiendelea na habari zaidi za dunia. Juhudi za serikali ya Uingereza kubatilisha uraia wa msichana ambaye aliolewa na mwanachama wa kundi la Islamic State, IS, ambaye hivi sasa yuko kwenye kambi ya wa wakimbizi kaskazini mashariki mwa Siria, huenda ikabadilishwa kutokana na rufaa iliyokatwa. Baadhi ya wataalam wa, wa sheria wanasema mwendesha mashtaka wa zamani wa juu nchini Uingereza, Nazir Afzal ameiambia sauti ya amerika VOA anadhani kuwa huenda uamuzi huo ukaonekana ni wa kisheria. Anasema Shamima Begum mwenye umri wa miaka kumi na tisa ambaye yuko katika kambi inayosimamiwa na Wakurd kaskazini mashariki mwa Siria alijiunga na kundi hilo la wanamgambo mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 15, alikimbia shule akiwa na marafiki zake wawili mashariki mwa London. Mmoja wa wasichana hao alifariki katika shambulizi la anga la mwaka 2016. Msichana mwingine Amira Abbas, bado yuko katika himaya ya Islamic State, IS. Takriban Waingereza 900 inakadiriwa 145 ni wanawake na 50 ni watoto walijiunga na kundi la Islamic State IS. Tuelekee nchini Burundi ambapo waendesha pikipiki za abiria maarufu kama bodaboda wanaitaka serikali kuondolea marufuku ya kuingia maeneo ya mjini katikati mwa Bujumbura Wanaofanya kazi hiyo ya uchukuzi, kadhalika na abiria wanadai kuathiriwa na hatua hiyo iliyochukuliwa kwa maslahi ya usalama wa jiji la Burundi. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Haki Hakizimana. Hatua hiyo ya kupiga marufuku usafiri wa pikipiki za abiria kuingia mjini kati Bujumbura ilichukuliwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati mzozo wa kisiasa ulipokuwa ukipamba moto. Waendesha pikipiki hizo maarufu kama taksi moto hapa nchini wanasema hatua hiyo iliathiri pakubwa kazi yao, mapato yao yalipungua na subira imekuwa ya muda mrefu. Kazi ilivurugika sana, ilivurugika sana kwa sababu, na hiyo pesa ya kuingia inakuwa ni kidogo, kwa sababu hatuvuki madaraja na moto zinauzwa pesa mingi zinisha pana be kwa sababu ya ushuru. Kwa kweli kazi ni ngumu, ni ile kazi ambayo unayofanya huwezi kuacha ju na kazi ingine ya kufanya, lakini kazi ni ngumu. Hivi tunatumikia nje ya mji, hatupate kitata kimoya, watu wa kupanda bodaboda hivi hakuna, ni umoyaumoya umoya tu juu anaona kutoka katikati mjini Anapanda baus si hatupate kitu zamani, dikua, musini, hivi zamani ilikuwa naingiza hata elfu hamsini lakini hivi hata elfu ishirini haipatikani. Ukijidisha ni elfu kumi. Baadhi ya wakazi wa jiji la Bujumbura waliokuwa wakitumia pikipiki hizo kwa kusafiri wanasema kuathiriwa kwa, kwa kiwango kikubwa na marufuku hiyo. Hata gharama ilikuwa ya kiasi mfano unatoka bwenzi unawahi hapa mjini kati, unatoa franga mia tano ama mia saba lakini kuenda kuchukua teksi sio hizo franga, ni elfu tatu elfu mbili mia tano Unaona, hata gharama imepanda kidogo. Kwa hivyo ukienda kuchukua ile basi, asogea tukae kweli ni mia ine, tunafahamu lakini sasa utachelewa lakini pikipiki ulikuwa ukiwahi mia saba mia tano umeshafika mjini. Hatua hiyo ilichukuliwa na serikali baada ya kubaini kuwa pikipiki hizo za abiria zilikuwa zikitumiwa katika visa vya uhalifu kwa kulipua mabomu hapa mjini. Sasa wanaofanya kazi hii ya usafiri wanadai usalama umeimarika, wanaomba marufuku hiyo sasa iondolewe ili waweze kunufaika tena na kazi yao baada ya kuvumilia kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitatu. Ali Sibomanani, mkuu wa shirika la AMOT boda hapa na na tuna merudi, ndio maana tunalia na ndio maana tunazidi kuomba viongozi na viongozi wetu vetu, tunajua natupenda, baturahisishie ili sisi tuishi kama wengine Warundi watupe uwezo wa kuvuka daraja tufike petro, tunafika zamani, inaweza kuwa bora zaidi na tunaweza kuwashukuru sana. Bila hivyo, hali itazidi kuwa ngumu. Hata hivyo, Mfredi Mbonimha, meya wa jiji la Bujumbura, anasema ni mapema mno kuondoa marufuku hiyo iliyochukuliwa kwa maslahi ya usalama wa jiji la Bujumbura. Na nashukuru sana wale watu wamesubiri, lakini sasa usalama ulikuwa unayumba, ilikuwa inatokana na wale watu, hivyo umesimama, lakini ingali mapema kusema kama leo tuarudishe pale tuko tunafuatilia gisi usalama huku na kuja saa siku tutaona kweli umekamilika, tutawatishe tena tufanye mkutano kisha twarudishe kwenye barabarani. Lakini marufuku hiyo ilisaidia kupunguza ajari za barabarani na visa vya uhalifu kulingana na taarifa za wizara ya usalama. Haidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Kutoka Bujumbura tuelekee Kigali ambapo Wizara ya Kilimo ya Rwanda imetangaza uhaba mkubwa wa ardhi kwa shughuli za kilimo kutokana na ongezeko la ujenzi wa makao na majumba ya biashara. Serikali ya Rwanda ina wasiwasi kwamba uhaba huo huenda ukasababisha ukosefu mkubwa wa chakula nchini humo katika miaka ijayo baada ya shughuli za kilimo kupungua na kuifanya nchi kutegemea chakula cha kuagiza kutoka nje. Kutoka Kigali anaripoti silvanus kalemera rwanda ni nchi mojawapo ya nchi ndogo barani afrika lakini zenye wakazi wengi makadirio ya miaka mitano iliyopita yalionyesha kuwa katika kila kilomita moja ya muraba wanaishi wakazi laki nne na nusu ni kutokana na kasi ya ongezeko la watu na maendeleo ambako kumesababisha ardhi ya kuendeshea kilimo katika sehemu mbalimbali kuanza kupungua kutokana na kasi ya ujenzi wa makazi ya raia hapa ni katika eneo la nyamata mashariki mwa nchi kilomita thelathini nje ya jiji kuu la Rwanda, Kigali. Wakazi hawa wamependelea majina yao yasitajwe. Tutakuwa na matatizo siku zijazo, hatutapata mahali pa kulima, maana hapa pote zamani palikuwa ni maeneo ya kilimo. Tulipanda mtama, maharagwe, migomba na mihogo. Hapa tulikuwa tukilima msimu mmoja, msimu wa pili ukija unahamishwa, ati wanataka kupajenga Ardhi hii na rutuba, tulipokuwa tukilima hapo awali tulipata mavuno mengi, lakini sasa hairuhusiwi kupalima, na hata ukifanya hivyo ni kwa muda mfupi na baada ya kuomba idhini ya kulima. Nshimimana Evodi, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na mchumi kitaaluma, anasema watu wakiendelea kujenga kiholela namna hii itakuwa na athari siku za mbeleni. Ni wazi kwamba hii itasababisha matatizo, hasa ukizingatia kwamba kwa sasa uchumi wa taifa unategemea kilimo. Maana yake ikiwa ardhi ya kuendeshea kilimo inaendelea kupungua, ni wazi kwamba hali haitakuwa nzuri. Ni lazima serikali iweke juhudi za kuratibu makazi ili kwamba eneo ambako angekaa mtu mmoja, basi ifikie hatua eneo hilo likaliwe na watu walau hamsini. Serikali nayo na imekiri kuwepo kwa tatizo hilo bila hata hivyo kutoa suluhu la wazi huyu ni waziri wa kilimo Dr. Mucheshimana Gerardine Twatangiye kumumia... Miaka miwili iliyopita tulikuwa na ekari milioni moja na laki zaidi ya nne za eneo la kuendeshea kilimo. Hivi sasa tumesalia na eneo la ekari milioni moja na laki tatu, ikiwa na maana kwamba ekari laki moja zimekwisha potea. Kwa upande mwingine lakini mkurugenzi mkuu wa idara inayohusika na uratibu wa matumizi ya ardhi katika bodi ya taifa ya ardhi Rutajengwa Aleksi tayari amesema kuna miakati inayochukuliwa. ubu turi kuvugurura nayo itegeko ry'ubutaka twashyizemo noneho n'ibigendanye n'imikoresherezo y'ubutaka. Hivi sasa tunafanya marekebisho kwenye sheria ya ardhi, tumeweka vipengele kuhusu matumizi ya ardhi na adhabu kwa watu wanaotumia vibaya ardhi. Tumeunda tume maalumu ambayo inakwenda chini kabisa na kutathimini ni vipi ardhi inatumiwa katika kila wilaya na kutupatia taarifa. Takwimu zinaonyesha kwamba ardhi ya kuendeshea kilimo mpaka sasa imepungua katika kiwango cha asilimia 46, pamoja na miakati hii, lakini bado radisi na baadhi ya wananchi wanahisi huenda kusipatikane suluhu kamili ikiwa kasi ya ongezeko la wananchi na hata ujenzi usiozingatia ramani zilizowekwa kwa baadhi ya sehemu visipoheshimiwa. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mvutano uliojitokeza baina ya Kenya na Somalia kuhusu mpaka kati ya nchi hizo mbili uliopo katika bahari ya Hindi, kesi ambayo iko katika mahakama ya haki za kimataifa huko the Hague. Mgogoro huo umepelekea Kenya kumfukuza balozi wa Somalia kutoka Nairobi na kumwita balozi wake kutoka Mogadishu kwa kile ambacho serikali ya Kenya ilichokiita mashauriano. Mwenzangu BMJ Murithi anaangazia mzozo ambao unatishia kusambaratisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. ifuatayo ni ripoti yake kamili. Jumamosi iliyopita Wizara ya Mambo ya Nje ya Kenya ilitoa taarifa yenye maneno makali na kusema kwamba ilikuwa imebaini kuwa Somalia ilienda kinyume na sheria za kimataifa na kutafuta wanunuzi wa mafuta katika eneo la bahari ambalo linazozaniwa. Nairobi ilitangaza hatua ya kumrudisha nyumbani balozi wake aliyekuwa mjini Mogadishu, luteni jenerali mstaafu Lucas Tembo, ikidai kwamba uamuzi wa Somalia wa kupiga mnada eneo la mafuta mjini London wiki iliyopita ni sawa na uchokozi dhidi yake na mali yake ya asili. Vilevile vile Nairobi ilimrudisha nyumbani balozi wa Somalia nchini Kenya, Mohamed Nur, katika kile ambacho serikali ya Kenya baadaye ilifafanua kwenye vyombo vya habari kwamba ni kutoa fursa ya majadiliano ya kila upande katika suala hilo. Huyu hapa katibu wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya, Macharia Kamau. Kenya has summoned its ambassador to the federal republic of Somalia. He has been summoned back to Nairobi for urgent consultations. Anasema kufuatia hayo, tunamwita balozi wetu kutoka Mogadishu ili atueleze ni nini kilijiri na kufanya mashauriano zaidi. Anasema kwa kupuuza suluhu ya sheria za kimataifa kuhusu mipaka ama makubaliano ya kisiasa kupitia diplomasia, serikali ya Somalia imeonyesha wazi bado haijakomaa wa kisiasa, lakini serikali ya Somalia ilikanusha shutuma hizo na kusema kwamba haikuwa na mipango na wala haina mipango ya kuuza mafuta au gesi kwenye maeneo yanayozozaniwa. Taarifa hiyo ilitolewa baada ya kikao kilichofanyika mjini Mogadishu cha maafisa wakuu wa serikali akiwemo rais mwenyewe Mohamed Abdullahi Mohamed Farmajo na waziri mkuu Hassan Ali Kairi. Taarifa hiyo ilisema na ninainukuu, Somalia kwa sasa haina mpango wala haikuwa na mpango wa kunaji sehemu yoyote katika eneo linalozozaniwa baharini hadi pale mahakama ya ICJ itakapobaini mipaka ya nchi husika, mwisho wa kinukuu. Lakini hali hii ilifikiaje hapo? Somalia iliwasilisha kesi katika mahakama ya International Court of Justice Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Kwenye nyaraka zake, serikali ya Somalia ilisema juhudi za kutatua mzozo huo kwa njia za kidiplomasia na Kenya zilikuwa zimegonga mwamba. Kenya nayo iliwasilisha ombi la kupinga kukubaliwa kwa kesi hiyo Oktoba mwaka 2015 lakini mahakama ikalitupilia mbali mwezi Septemba mwaka wa 2016. Mahakama hiyo ya kimataifa ya haki ICJ inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilianza kusikiliza kesi hiyo iliyowasilishwa na Somalia dhidi ya Kenya, ambapo Somalia iliitaka Kenya ikubali kwamba eneo lililozua utata kwenye bara Hindi lilikuwa ni mali ya asili ya Somalia. Eneo linalozozaniwa baharini ni la ukubwa wa zaidi ya kilomita elfu arobaini na mbili mraba. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia ya kimataifa Wasiwasi ambao umepatikana ni kwamba Somalia saa hizi imekanusha kwamba yenyewe haijafanya hayo ambayo yameandikwa kwa magazeti ya Ulaya au yametangazwa hapa Kenya kwamba yalifanyika Kenya. Inasema kwamba iwapo Somalia ilichukua hatua ya kupiga mnada bidhaa zinazopatikana kwenye eneo hilo la bahari Hindi ni ishara kwamba haiheshimu Kenya ambayo maafisa wake wa ngazi za juu wanasema imejitolea pakubwa katika jitihada za kudumisha amani e katika nchi hiyo ambayo imekabiliwa na vita vya muda mrefu. Huyu hapa mbunge wa Kenya Richard Monoima Onyonga ambaye ni waziri mdogo wa zamani wa mambo ya nje uuzaji. Uh, huu ulikuwa kwa kisiri mpaka serikali ya Kenya kutumia njia zake ikakuja kugundua wiki iliyopita. Uh, vile anavyojua majeshi ya Afrika nzima, Kenya na nchi za Afrika Mashariki yamekuwa yakiwa kule Somalia kuhakikisha kuwa kuna amani na Somalia aendelee kama nchi uh, ya Afrika Mashariki, lakini sasa nia ni, ni na haja ya kubadilisha makubaliano ambayo hapo awali yalikuwa yamekubalika kati ya Somalia na Kenya, ndiyo serikali ya Kenya haielewi kabisa. Kwenye kesi hiyo, Kenya imekuwa ikishikilia kwamba Somalia ilinuia kuvunja mkataba wa mwaka wa 2009 ambapo nchi zote mbili ziliyafikiana kutatua mzozo huo kupitia mazungumzo. Hata hivyo, kauli ya serikali ya Kenya imetajwa na wachambuzi kama ya kushangaza, baadhi wakishindwa iwapo kweli nchi hiyo ilikuwa na habari za kuaminika kabla ya kuchukua hatua za kutaka kuiadhibu Somalia. Kufikia... Sasa kwa jumla, mzozo huo umesababisha wawekezaji kutoangazia zaidi eneo hilo kutokana na ukosefu wa habari kamili kuhusu nani anamiliki eneo ya hilo ambalo inaaminika kuwa lina ukwasi wa mafuta na gesi. Kwa sasa wadau mbalimbali wanaangalia kwa makini kuona hatima ya kesi iliyowasilishwa mjini The Hague na iwapo uamuzi utakaotolewa utatatua kabisa mzozo huo baina ya Kenya na Somalia. Kesi hiyo mpaka sasa inasikilizwa katika mji wa The Hague huko Uholanzi. Unasikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa ninakusomea muktasari wa habari. Watu kumi na wanane wamefariki dunia na wengine kumi na wawili kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea Jumatano jioni kwenye kijiji cha Kabwe mjini Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wademokrat katika baraza la wawakilishi hapa Marekani wanajitayarisha kuzindua azimio dhidi ya tangazo la Rais Donald Trump la dharura ya taifa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Takriban watu zaidi ya sabini wamekufa kutokana na moto kwenye jengo kubwa la makazi ya watu maarufu kama apartments ambalo pia linatumika kuhifadhi kemikali mjini Dhaka, mji mkuu wa Bangladesh. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan kinasema zaidi ya viongozi kumi wa upinzani wamekamatwa. Muhtasari wa habari basi unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire, huwe na usiku mtulivu.