Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya kati. Hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari za dunia. Jina langu ni Kenneth Bwire. Shughuli za uwekezaji katika masoko ya hisa ya Nigeria ya zimepungua kwa kiasi kikubwa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miezi sita kufuatia hatua ya tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi mkuu. Shughuli katika soko la hisa la Lagos zimepungua kwa asilimia 1.6, ikiwa ni kiwango cha chini kabisa tangu mwezi Septemba. Tume ya uchaguzi ya Nigeria iliahirisha uchaguzi Jumamosi, masaa machache kabla ya vituo kufunguliwa, ikitaja changamoto za kiufundi katika nchi hiyo kubwa yenye idadi ya watu milioni 180. Nigeria ina historia ya kuchelewesha uchaguzi mkuu. Uchaguzi wa mwaka 2011 na 2015 ulicheleweshwa. Wagombea wakuu Rais Muhammadu Buhari na mshindani wake Atiku Abubakar wameomba wafuasi wao kuwa watulivu. Rais wa Somalia Muhamad Abdulahi Muhammad maarufu kama Famajo yuko katika ziara ya siku mbili nchini Burundi. Katika ajenda yake, rais wa Somalia anatarajiwa kuongoza kikao na wakuu wa majeshi na mawaziri wa ulinzi wa mataifa hayo mawili. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, Rais Famajo pia atakuwa na mazungumzo na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Ziara ya kiongozi wa Somalia imekuja huku kukiwa na mpango wa Burundi kupunguza wanajeshi elfu moja katika kikosi cha wanajeshi elfu tano wanaohudumu nchini Somalia. Suala la kupunguza wanajeshi wake walio nchini Somalia huenda likagubika mazungumzo kati ya viongozi wa Somalia na Burundi, taifa ambalo ni la pili baada ya Uganda ambalo lina idadi kubwa ya wanajeshi nchini Somalia wanaohudumu chini ya himaya ya AMISOM waziri wa zamani wa fedha wa zimbabwe na mwanasiasa mwandamizi tendai biti amekutwa na hatia ya kutozwa na kutozwa faini ya dola mia mbili kwa kutangaza kinyume cha sheria ya habari za uongo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka jana ambapo emmerson mnangagwa alitangazwa mshindi kwa mujibu wa shirika la habari la reuters biti makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha movement for democratic change mdc Alishtakiwa mwaka jana baada ya kutangaza kwamba kiongozi wa MDC Nelson Chamisa na ameshinda uchaguzi wa rais. Biti baadaye alirejeshwa nchini Zimbabwe na mamlaka ya Zambia baada ya kushindwa kupewa hifadhi aliyokuwa ameomba. MDC na Chamisa waliendelea kuhoji ushindi wa Mnangagwa ambao pia ulikubaliwa na mahakama ya juu nchini humo, na kusema matatizo ya kiufundi na kisiasa ya Zimbabwe hayawezi kusuluhishwa mpaka uhalali wa urais utafutiwe ufumbuzi. Muuzaji wa matunda raia wa Sudan ameaga dunia mjini Khartum baada ya kupumua gesi ya kutoa machozi iliyotumika na maafisa wa usalama kuwatawanya waandamanaji. Maafisa wa afya na familia ya mwathiriwa wamesema mtu huyo mwenye umri wa miaka sitini na mbili mkazi wa Bari, mtaa ulio kaskazini mwa Khartum, alikufa akipokea matibabu hospitalini gesi ya kutoa machozi ilirushiwa waandamanaji waliokuwa wakiandamana barabarani jana Jumapili. Maandamano ya Sudan yalianza Desemba 19 wakati serikali ilipandisha bei ya mkate. Tangu wakati huo maandamano yameongezeka na kuambatana na vurugu kati ya polisi na kukabiliana na gasia na waandamanaji. Maandamano sasa yamegeuka na kuwa ya kutaka Rais Omar al Bashiri kuondoka madarakani. Serikali ya Sudan inasema watu 31 wamekufa kufuatia maandamano hayo lakini wachunguzi kima wa kimataifa wa haki za kibinadamu wanasema watu 51 wameuawa. Sudani inapanga kuandaa uchaguzi mkuu mwaka ujao 2020 na rais wa sasa Omar Al Bashir ambaye ametawala nchi hiyo tangu mwaka 1993 baada ya mapinduzi ya kijeshi ametangaza kuwania mhula wa tatu. White House inatetea uamuzi wa rais Donald Trump wa kutangaza dharura ya taifa kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, huku majimbo kadhaa yakijitayarisha kuwasilisha changamoto za kisheria na Wademokrati katika bunge wanapanga kupiga kura dhidi ya swala hilo. Angechagua kupuuzia matatizo haya, lakini aliamua asifanye hivyo, mshauri wa Trump Stephen Miller aliye mstari wa mbele katika suala la uhamiaji aliambia kituo cha televisheni cha Fox News hapo jana kuacha na, uh, na Idi Ligongo. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tutaangalia uh, ziara ya rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhammed E, nchini Burundi hali kadhalika tutaangalia na shauri la uh, sh, tutaangalia vilevile shauri ambalo linahusiana na kuondolewa kwa vikosi vya Burundi, e, katika nchi ya Somalia ambao wako e, wanajeshi kwa ajili ya kulinda amani, na katika sehemu nyingine vilevile tutaangalia e, swala ambalo hivi sasa linaendelea kuigubika bara la Afrika la kuahirishwa kwa Uh, chaguzi mbalimbali ambapo tayari Nigeria wenyewe wameshafungua pazia kwa mwaka huu uh, hapo mwaka jana uh, Desemba uh, thelathini, tulitarajia kuona kwamba uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huo uh, umefanyika uh, baada ya kuahirishwa kwa mara ya kwanza ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika tarehe ishirini na tatu ya mwezi huo. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani ambapo hii leo e, tunaanzia kuangalia swala la kuahirishwa kwa uh, uchaguzi e, katika bara la Afrika, ambapo kuahirishwa kwa kupiga kura katika chaguzi za Afrika kunaelezwa kuwa wakati mwingine huwafanya wapiga kura kusubiri kwa wiki kadhaa, kama siyo miaka e, kabla ya kutumia haki yao ya kidemokrasia. Haya yanaendelea tayari tukiwa tumeshuhudia Nigeria ambayo ilikuwa ifanye uchaguzi wake Jumamosi iliyopita na ikatokea hatua ya kuahirisha, lakini hapo jana, hapo mwaka jana e, nchi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ilikuwa ikisubiriwa na nayo kufanya uchaguzi na ilishuhudia ikiahirisha uchaguzi wake kutoka Disemba 23 mpaka Disemba 30. Tatizo ni nini hasa? Kujua hayo yote kwa undani na kuangalia kwa pande zote e, tunaye e, Profesa Chacha nya nyaigoti kutoka Nairobi, Kenya. Profesa, moja kwa moja tukianza kuangalia swala hili kulikoni? Maanake Afrika ina inakuwa kinara sasa katika hali ya kuahirisha uh, uchaguzi katika mataifa mbalimbali mbali. Tatizo liko wapi? Naam, naona uh, kuna masuala bado ya kiufundi eh, yanatokea hapa katika eh, studio zetu. Uh, Profesa Chacha tunaendelea kumtafuta uh, tena lakini kama tulivyokuwa tumegusia ni kwamba uamuzi wa dakika za mwisho wa uh, kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu wa Nigeria ambao hivi sasa utafanyika siku ya Jumamosi ijayo e, umechochea mashaka kuhusu nia ya, ya dhati ya uchaguzi huru na haki katika taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Kwa Wanigeria haya hayakuwa matokeo ya kufurahisha, ingawaje si jambo la kushangaza. Nchi hiyo imekuwa ikifanya uchaguzi bila ya uchelewesho wowote tangu mwaka wa elfu mbili na saba wakati rais wa zamani Umaru Yar'adua alipomshinda rais ambaye yupo madarakani hivi sasa Muhammad Buhari. Hayo yakiwa yanaendelea, tukiangazia E, mataifa ambayo yamewai kufanya hayo mambo, e, tutaangalia uh, kwa undani zaidi na, yu, tunaye hapa Profesa Chacha Nyagoti. Profesa Chacha, kwa nini nchi nyingi za Afrika huwa zinaahirisha uchaguzi? Tumeshuhudia Kongo, hivi sasa tumeshuhudia nchi ya Nigeria, lakini kuna msululu mrefu wa mataifa ambayo tayari yamekwisha uh, fanya hivyo na tutaangalia huko. Tatizo ni nini hasa? Ah, mi nafikiri tatizo huwa labda ni wale wenye madaraka na uwezo wa kuhairisha huwa wanahisi kwamba mstakabali wao na maazimio yao ambayo wanayatarajia yawe ndiyo yatatokea katika uchaguzi huo utakaofanyika huwa labda bado wanautata nayo, na, na wanaona kwamba labda hawajajiandaa za kutosha, ili hali ide na ukiangalia kwa mfano uh, katika bara la Afrika wanasema chaguzi ishirini na saba kati ya mia moja na mbili za uraisi zimeshacheleweshwa tangu mwaka elfu mbili na tisa. Hii ni kulingana na takwimu ambazo zimeangaliwa na Sauti Amerika kutoka na kutoka katika ripoti mbalimbali za habari eh, juu ya maswala ya uchaguzi. Sasa ni kwamba kile ambacho kipo umegusia suala la viongozi ambao wako mamlakani e, kutaka kufanya hila kwa namna moja ama nyingine. Lakini je, kuna viashiria vyovyote vya, vya kuona kwamba nchi nyingi za Afrika zimekuwa hazijipangi vyema katika kuelekea katika uchaguzi? Nafikiri hilo ni mojawapo kwamba hazijipangi, lakini zaidi zaidi ni kwa nini watu hawajipangi? Labda ni kwa sababu mara nyingi huwa hata hawana hakika kwamba uchaguzi huu utakuwa na matokeo gani, na wakati wanashtuka kwamba siku imefika ya uchaguzi, wanajikuta labda mipangilio yao ya kutaka kuathiri namna ambavyo watu watapiga kura bado haijajiweka sawa, kwa namna ambavyo kila kiongozi ambaye yuko madarakani angependelea kuvuta kamba au ngozi kada upande wake na anapokuwa hajaona kwamba hiyo ngozi inaweza kuvutika, aa kwa upande wake, basi labda inakuwa ni muda, ni sababu maalum au shinikizo maalum la kumsababishia kuongeza muda au kuomba kwamba tuhairishe kwa uchaguzi. Na tunaona kwamba uh, kuna mambo mengi ambayo yamekuwa yakitokea hapa na pale. Kwa mfano Ivory Coast yenyewe ndio inashikilia uh, rekodi ya kuahirisha uh, uchaguzi kwa kipindi eh, kirefu, kipindi kilichofikia miaka mitano. Na athari gani hasa huwa zinajitokeza pale chaguzi zinapokuwa zinaahirishwa? Kwa mfano tunashuhudia Nigeria, eh, hili limeshajitokeza. Nini ambacho unaweza kukiona kwamba kimekuwa kikiathiri uh, kwa namna moja ama nyingine, wapiga kura wenyewe, mazingira ya upigaji kura? Nafikiri ni vizuri watu wa Afrika tuanze kujisahihisha ku... ku... ku... ku... ku..., kwa sababu hayo ni makosa. Kwanza ahadi uh, zimeshatolewa na ratiba ilikuwepo il... kalenda inafahamika kwamba wakati huu ndio wakati ambapo nchi kama Nigeria ilitakikana kuwa imefanya uchaguzi alafu ghafla unaambiwa kwamba tume ya uchaguzi haiko hai tayari, au tume ya uchaguzi inaongeza mda, kwa sababu labda mikakati ya namna ambazo uchaguzi ulikuwa unatarajiwa kuendeshwa haijaweza kutengamaa. Nafikiri kuna kosa, na ni hatari kubwa sana kwa wananchi, na ni muhimu tuanze kama waafrika kuuliza ni kwa nini mambo hayo yanapotokea, hatuwezi kupiga kelele tukasema, hatuwezi hatuwezi kukubali kuhairishwa Uh, uchaguzi zetu lakini, sababu hasa huwa ni nini ya mambo kama haya ya kujitokeza? Lakini sababu nafikiri ni ile tamaa tu ya baadhi ya viongozi kujaribu kuathiri namna ambavyo watu wangetarajiwa wange, wange, wange kupiga kura, na huwa ni tamaa kwamba upande ule ambao hao viongozi wenye nguvu wanaupendea labda huwa haujajiandaa za kutosha, na wanaona muda kujiongezea muda ili waone kama wataweza kugeuza na kuathiri matokeo yaje yawe ni yale watakayo yafurahia, kwa sababu yatakuwa ni ya kuvutia kwenda upande wao. Sasa tunaona kwamba Nigeria ni nchi ya kwanza mwaka huu wa uh, elfu mbili na kumi na tisa kuahirisha uchaguzi, lakini baadhi ya nchi ambazo zinakabiliwa na uchelewesho kwa mfano nchini nchi ya Sudan kusini na Libya, wapiga kura wenyewe wanaendelea kusubiri fursa ya kupata mwelekeo wa uchaguzi katika nchi zao baada ya kucheleweshwa uh, kwa mara kadhaa. Kwa mazingira kama ya nchi Sudani kusini au Libia kwa hivi sasa, huoni kwamba kwa namna moja ama nyingine, nyinyi wanazuoni, nyinyi watafiti, mnaliweka bara la Afrika katika namna ambayo haistahili? Maanake mataifa kama haya kuyajumuisha kuingia kwenye takwimu kama hizi, mataifa haya yanakabiliwa yana, yana na, na, na vita hivi sasa na hii vita baadaye inafanya matayarisho yanakuwa magumu. Kwa mfano kupiga kura kunahitaji fedha nyingi, kunahitaji vifaa na, vya na, kisayansi na, na, uh, vya hali ya juu na hivi vifaa ni ghali na nafikiri mara nyingi huwa waafrika wajakitaarifa za kutosha. Sasa wanatumia kisingizio uh, kwamba uh, labda vifaa havijanunuliwa labda hawajatota hela za kutosha, lakini zaidi zaidi, mimi ninafikiria ni kwamba wale watu ambao wana uwezo wa kuamua ni lini uchaguzi ufanyike huwa labda wana mapendeleo ambayo wanaona hayaambatani na jinsi watu wanavyowania kupiga kura. Lakini kwa upande sasa wa wananchi wenyewe, huwa wanachangia vipi ma, masuala haya kutokea? Wananchi wa Afrika wana matatizo ya aina moja, kwamba wengine kwa sababu ya hali ilivyo ya uongozi, viongozi wana toa so, wale wafuasi wao kutokana na makabila au kutokana na dini, na wakati mwingine wale ambao wanawashabikia viongozi wa aina hii kwao huwa wakati mwingine hawaoni kwamba kuna shida yoyote, wanafikiri ni sawa tu kuhailisha, kwa sababu wangefurahia sana kuendelea kuimba nyimbo za kusifu hao viongozi, hata kama hao viongozi wanawanyanyasa na kuwanyima haki zao. Sioni ni kwa nini nchi za Afrika miaka hii baada ya uhuru, kwa mfano tangu wakati wa afrika wa Nigeria wamepata uhuru ni miaka mingi, karibu sitini, na sioni ni kwa nini mpaka sasa tunakuwa na shida za kutojiandaa kuwa tayari kuweza kuhakikisha ku, ku, ku, ku, kwamba tumepiga kura kwa muda ambao tumeuazimia kwamba tutapiga kura na matayarisho ni kwamba wakati tumemaliza kura ya mwaka huu, kama miaka ni mitano baadaye, tunatakiwa tuwe tumeanza kutayarisha mikakati ya namna ambavyo kura ya miaka mitano ijayo ikapigwa. Profesa Chacha Nyaigoti, mi ni kushukuru sana kwa uh, uh, kuwa nasi hii leo na kuzungumza hili, lakini kikubwa eh, kwa kupata tu kuangalia yale ambayo yanaendelea ni kwamba Uh, kama tulivyogusia, kwa mujibu wa takwimu ambazo sisi hapa Sauti ya Amerika uh, tumezipata ni kwamba kote barani Afrika chaguzi 27 uh, kati ya 102 uh, zinacheleweshwa toka kipindi cha mwaka wa 2009, kulingana na takwimu ambazo zimeangaliwa uh, na Sauti ya Amerika. uh, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili nam. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki uh, cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili eh, tunaangalia uh, hatua ya ziara ya rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed ambaye yupo nchini Burundi. Katika ziara yake hiyo ya siku mbili, rais Muhamed anatarajiwa kujadili na viongozi wa Burundi juu ya suala la kuondoa wanajeshi wa Burundi walioko Somalia kama ilivyopendekezwa na Umoja wa Afrika. Hayo yakiendelea, Burundi yenyewe inaonekana kutoridhishwa na suala hilo ikiona kwamba inastahiki kitu ambacho kinapaswa kufanyika ni kila nchi ambayo ina wanajeshi wake uh, katika ardhi ya Somalia kwa ajili ya kulinda amani chini ya ule Umoja wa Afrika, yaani Amisom, basi kuhakikisha kwamba na mataifa mengine yanaondoka katika ardhi hiyo, eh, ama kupunguza kwa idadi sawa. Uh, tunaye mwanahabari bwana Khalid katika laini ya simu kutoka uh, Bujumbura, kutoka Kigali nchini Rwanda. uh, moja kwa moja, labda tungeanza kuliangalia swala hili uh, bwana Halid, ni nini hasa ambacho unadhani kinatoa uh, msukumo kwa Burundi kuona kwa kwamba ni nchi zote zinapaswa kupunguza wanajeshi wake kwa idadi sawa tofauti na yenyewe. Maanake mara zote unakuta nchi inapoambiwa kwamba tunashukuru wanajeshi wenu, sasa wanapaswa kurudi nyumbani, huwa ni jambo jema kwa nchi e. Kwanza ni, ni jambo ambalo linaweza kushangaza na, na kwa upande mwingine ni kichekesho tu kwa Burundi kuweza kutoa madai kama hayo, wakati ambapo yenyewe inakuwa ikisema kwamba Burundi ni nchi ambayo iko huru, haitaki kuingiliwa masuala yake ya ndani. So, kwa hiyo ikiwa ina wanajeshi huko Somalia na wakati sasa umefika kwa wanajeshi wa Burundi kutakiwa kurejea nyumbani, ili ilikuwa ni jambo la kawaida wangetakiwa warudie kama inavyoagizwa. Halafu pili, ukitazama tena Burundi hapo awali ilipokuwa ikishinikizwa na mataifa mbalimbali kuweza kukubali jitihada za kutaka amani katika Burundi, kwa upande wake ilikuwa ikitishia kwamba iwapo mtaendelea kuniwekea shinikizo basi nitaweza kuyaondoa hata majeshi yangu kwa Somalia. Sasa wakati huu ilikuwa ikipanda juu na kusema itayaondoa. Leo imefika wakati inatakiwa yaondoe majeshi yake, inakataa yaondolewe na kutoa masharti hasa kwamba itayatoa pale tu na wengine wataweza kuwa wameyatoa, um, um, ama kutoa pendekezo kwamba na wengine nao watoe wanajeshi kama inavyotoa. Hili ni jambo ambalo halikubaliki wala halieleweki eh, vizuri, kwani Burundi ni mmoja kati ya nchi ambazo zilialikwa kupeleka wanajeshi wake huko Somalia na kwenda Somalia ni kufuatia maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, maazimio ya Umoja wa Nchi za, za Afrika. Sasa ukiangalia kwamba uh, Burundi imekuwa ikijipatia fedha uh, nyingi tu eh, takribani euro milioni kumi na sita kila baada ya miezi mitatu uh, kutoka uh, Ulaya uh, ikiwa ni hatua ya, ku, ya uwepo wa ya wanajeshi wake katika ardhi ya Somalia. Umoja wa Ulaya tayari umeshaiwekea vikwazo Burundi. Je, unaona kwamba hii ni kwa namna moja ama nyingine ni uh, Uh, janja ya umoja wa Ulaya kuhakikisha kwamba misaada yake haiendi kwa Burundi moja kwa moja, kwa shutuma kwamba imekuwa haifuati haki za binadamu. Sio sio sio tu hilo, utachukulia tu kwa, kwa mapana, hizi fedha ambazo Burundi ilikuwa ikipata kutokana na wanajeshi wake kuweko kwa Somalia, tayari mashirika ya kibinadamu tayari, hizi asasi za kijamii na vyama vya upinzani nchini Burundi vilikuwa vikilalamikia jamii ya kimataifa kwamba kuendelea kuitolea Burundi fedha kiasi hiki. Hizi ni fedha ambazo Burundi inatumia kuendelea kukandamiza haki za binadamu nchini Burundi, ni fedha ambazo zinaendelea kupelekea serikali ya Burundi ikiwa kuwa na kiburi, wakati so ambapo tayari ilikuwa imekwisha wekewa vikwazo na umoja wa Ulaya. Sasa hizi pesa ambazo ilikuwa ikipata kupitia hao wanajishi wake ni pesa ambazo zilikuwa zikija kupiga jeki uchumi wa Burundi ambao umevurugika kutokana na vikwazo hivyo na kile ambacho tunatarajia kukiona kikitoka kwenye ziara hii ya hiya, Rais Muhamed uh, Abdullahi Muhammed maarufu kabisa kama Farmajo ambayo uh, inaonekana kwamba atakuwa na kikao na mawaziri wa ulinzi na wakuu wa majeshi wa Burundi na Somalia hapo kesho eh, kabla ya kukutana na Rais Pierre Nkurunziza. Nini tutarajie kukisikia kikijitokeza katika vikao hivi? Bila shaka tangazo ambalo litatokea kwanza, tena kwa upande wa serikali itazungumza kwa ku, kwa madaha kusema kwamba sasa wanajeshi wa burundi wametakiwa kuondoka. Wasomalia wenyewe na rais wake wamekuja hapa kulalamika kusema kwamba burundi msiondoki, hali itaendelea kuwa tete huko nchini Somalia na upande wa somalia kwa upande wake pia kuja huko Burundi. Ukitizama hivi sasa somalia na kenya wamekuwa katika hali ambayo si nzuri, na kukuja kwa upande wa kuja upande wa burundi ni kutaka pia kuweka shinikizo vivile vile, kwa kwa kenya huenda kuna, kuna, kuna, kuna masharti ambayo Somalia imeipa Kenya na Kenya bado haijaweza kuyafuata, itakuwa ni njia mojawapo ya, ya, ya, ya kuweza kuishinikiza pia Kenya ili kuweza kufuata kile ambacho Somalia inataka. Halafu pia hata ikiwa pande mbili zitasema kwamba zinataka wanajeshi wa Burundi wabakiwa huko Somalia, swala so, litakuja hapa, nani atawalipia mishahara? nani ataendelea kugharamia shughuli zote za majeshi hayo ya Burundi huko Somalia. Bila shaka hili ni suala ambalo haliwezi kubadili msimamo ambao umekwisha chukuliwa na tayari eh, katika baraza la usalama la Umoja Mataifa na pia baraza la usalama la jumuiya ya, ya Afrika, tayari wamekwisha pitisha kusema kwamba haya mambo lazima yafanyike kwa mazingira ambayo uh, yapo kwa mataifa yote mawili yaani Burundi na Somalia uh, Somalia hivi sasa inapitia kipindi ambacho bado inaendelea kujijenga, uh, toka ilipokuwa imepitia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hivi sasa kunaona mgambo wa Al-Shabab na tunaona vilevile Burundi nayo ipo katika hali ya wakati mgumu, uchumi umedorora, uh, hali ya kisiasa haijawa nzuri sana, kuna wakimbizi wengi kutoka Burundi ambao wako maeneo Uh, tofauti tofauti, Rwanda, hali kadhalika Tanzania. Sasa haya mataifa mawili, ni nini ambacho anaweza ya kuzungumza nje ya hizi shida ambazo zinazikabili hizi nchi mbili? Uh, kile ambacho hapa kinazungumzwa hapa, kwanza ukitizama kwa upande wa, wa, wa Somalia, kama vile tu Burundi, ni nchi ambazo zina serikali lakini hamna dola. Halafu pia ukitizama Burundi hivi sasa, kama ulivyozungumza hapo, kuna hali ya wasiwasi. Hali hii ya wasiwasi ukitizama kwa Burundi imekwenda mbali sana ambayo si hali inaweza kalinganishwa na Somalia, lakini ni hali ambayo inatishia maisha ya raia kwa pande mbili. Ukitizama maisha ya raia wa kawaida yamekuwa katika hali ya ta ya taharuki sa. Kwa hiyo hii mkutano ama, ama hii mkutano kati ya Burundi na, na, na, na, na Somalia kwa upande mwingine ni nchi ambazo bila shaka zinataka kuleta ujumbe kwa wale ambao kwa upande mmoja kwa njia moja ama nyingine bado hawajakubaliana na na, na, na, na, na na mipangilio yao. Lakini vyovyote vile, kile kitakachofanyika hapa itaishia tu kwenye matangazo, kwenye maazimio ambayo atakuwa amechukuliwa tu na hizo nchi zenyewe ambazo hazitokuwa na uwezo wowote wa kuweza kubadili hali ya mambo ndani ya nchi zao bila kuwepo na uungaji mkono kutoka mataifa ya kigeni na ushawishi sasa wa Burundi. E, kwenye swala zima hili ambalo umegusia la mgogoro baina ya Kenya na Somalia, ambao kwa namna moja ama nyingine inaonekana kwamba mataifa yote mawili yanajaribu kuupoza hivi na kuonyesha kwamba si jambo ambalo linatishia hasa um, ustawi wa ushirikiano na undugu baina ya mataifa ya Somalia na Kenya. Burundi, nini ambacho inaweza ikafanya ama kutoa kuchangia katika namna yoyote vile? Ah, si dhani wala sio ni kile ambacho Burundi inaweza kuchangia tu kuja kwa Somalia nchini Burundi, pia ilikuwa ni shinikizo tu kwa serikali kwa ya Kenya tu kutaka iweze kukubaliana na kile ambacho wa Somalia watataka. Sasa hivi kutazama Somalia na Kenya ni nchi ambazo zimekuwa zikivutana tu huku, hasa kuchana na swala zima la, la, la, la usalama, na wakati ambapo Kenya ikiendelea kuishtumu Somalia kwamba haijafanya lolote kuweza kuyazuia haya makundi ya kigaidi kuweza kuondoka Somalia na kuja kuendesha mashambulio huko nchini Kenya na vilevile ukitizama hili swala la, la, la, la Burundi, katika huu mchakato uh, mzima ni Somalia tu kuja kule, kule Burundi kutafuta kuona kwamba itaweza kupata uungaji mkono wa Burundi, lakini ninavyoona mimi imekwenda katika eh, taifa ambalo katika swala zima hili la, la kikanda bado ni dhaifu dha, ukilinganisha na, na, na, na mataifa mengine na tukiwa tunamalizia swala la uh udhaifu wa silaha nalo ni moja kati ya mambo ambayo yametajwa uh, kwenye uh, swala linalosababisha uh, Umoja wa Afrika utake kuona wanajeshi wa Burundi yao alfu moja wanarejea uh, nchini Burundi. Je, hili lina ukweli gani? baada zitakpata vizuri hilo swala talerudili tena nauliza kwamba uh, kuna swala ambalo limetolewa kama shauri kwamba wanajeshi wa Burundi hawana silaha za kutosha kulingana na kazi ambayo wanastahiki kuifanya nchini Somalia na hivyo kuona kwamba bora warejee nyumbani. Je, hili swala lina ukweli gani? Ukitazama kwa karibu, kwanza, wanajeshi wa Burundi jinsi wanavyokuwa wakishambuliwa huko na Alshababu huko nchini Somalia, ni mashambulio ambayo yanayofanyika katika kikosi ambacho kilitarajiwa kwamba ni kikosi ambacho kina kina mafunzo mazuri, kina uzoefu mzuri, lakini jinsi mashambulio yanavyofanyika inavyoonekana kwamba hiki kikosi cha Burundi kinakosa usaidizi, kinakosa vifaa, hata vifaa vya mawasiliano kuweza kukabiliana haraka haraka na kile kinachoendelea, na pia taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa kwamba wanajeshi wa Burundi nao wamekuwa wakitumia vifaa vya kijeshi kutoka Uganda, kama vile ku, ku, ku, kama vile kuvikodi, na badala yake serikali ya Burundi kwa njia moja ma nyingine pia imelipa Uganda baada ya nanayo kupokea fedha na kutoka Umoja wa Mataifa. Asante sana, uh, Halid Hasan, kwa kuwa nasi hii leo, na hapo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.