Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa, yanaanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC, bila kusahau 104.3 Kigali Rwanda. Ninakukaribisha leo, ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu leo, tutakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi kutoka hapa Washington. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari na mpinzani wake mkuu wa kisiasa Atiku Abubakar wametoa wito wa amani kwa raia wa nchi hiyo baada ya tume ya uchaguzi INEC kutangaza kuahirishwa kwa zoezi hilo mapema leo Jumamosi. Uchaguzi huo wa rais na wabunge uliahirishwa kwa muda wa wiki moja saa chache tu kabla ya vituo vya uchaguzi kufunguliwa. Mwenyekiti wa tume hiyo Muhammadu Yakubu, wakati huo aliwaambia waandishi wa habari kwamba uamuzi huo ulikuwa mgumu kuchukuliwa, lakini ni muhimu sana kwa ajili ya kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unafanyika kwa mafanikio. Alitoa maelezo machache kuhusu sababu za mabadiliko hayo kufanyika, lakini akasema kwamba haitawezekana kuendelea na uchaguzi kama ilivyopangwa kwa hivi sasa. Vyombo vya habari vya ndani na nje ya Nigeria viliripoti kwamba vifaa vya kupigia kura vilikuwa bado havijawasili katika maeneo yote nchini humo. Afisa wa INEC aliambia shirika la habari la Reuters kwamba baadhi ya karatasi za matokeo ya uchaguzi na baadhi ya karatasi za kupiga kura ziliripotiwa kwamba zimepotea. Muda mfupi uliopita, mwenyekiti wa INEC ametoa maelezo ya kina kuhusu sababu zilizopelekea kuahirishwa kwa uchaguzi huo, wakati akizungumza na waandishi wa habari mjini Abuja. Eh, lakini hata hivyo, baadhi ya wanigeria bado wana uh, wameikaribisha wamekaribisha hatua hiyo ya kuahirisha uchaguzi huo shingo upande. Hivi sasa tunajiunga na mwenzetu kule uh, Abuja uh, huyu ni mwandishi wetu Nosa Collins Ato Henagbe. Uh, atueleze ni nini hasa ambacho wa Nigeria wanasema baada ya kurauka na kukuta kwamba uchaguzi, zoezi hilo halitafanywa tena mpaka wiki ijayo. Rais Muhammadi Buhari alisema kwamba yeye anajitia kuwa baada ya muda mrefu wa kujitayarisha kupiga kura, hadi sasa kura hiyo imeahirishwa, na ametoa uh, ombi kwa wananchi kuonyesha hadhari pamoja na kungojea uh, hali safi ya kufanya kura uh, kutu, maneno kutoka na mkabili wake mkuu um, Atiku Abubakar ni kwamba uh, hii inathibitisha maoni yao ya kwamba chama uh, tawala inataka kufanya hila hata katika uhutuba uliotolewa na Afrika zao zinazohusika na ufanuzi wa habari uh, Kola Ologbondiyan wa PDP uh, akaeleza kwamba chama uh, uh, yani APC mm -hmm. tawala Progressive Congress inataka ku nafasi ya kukamilisha uh, uh, mpango wake wa kufanya uh, hila kwa ajili ya kusaidia Rais Muhammadu Buhari na Anam. Akasema akiwaambia, aliwaambia waandishi wa habari kwamba sasa hivi ni muda wa kuwangojea na kuwe pamoja kwa ajili ya usalama wa taifa na Wanaigeria. Nam ni mwandishi wetu nchini Nigeria Nosa Collins Atohanbe akitueleza ni nini ambacho kimeendelea. Tutaendelea kukujuza zaidi eh, kuhusiana na uchaguzi huu ambao umeahirishwa, lakini eh, kifupi ni kwamba muda mfupi uliopita kama nilivyoeleza hapo kwamba eh, ametoa maelezo ya kina eh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi eh, huyu eh, profesa eh, Muhamudu Yakubu na kusema akiulizwa maswali hapo na waandishi uh, wa habari, ameeleza hasa alipoulizwa ni kwa nini, ni kwa nini walisubiri hadi eh, saa nane usiku kutangaza uh, hali hiyo. Amesema kwamba wakati wote huo wamekuwa wakifikiria kwamba wangefanya uchaguzi au zoezi lililo na mafanikio, lakini ikafika wakati huo wakaona kwamba hawana lingine la kufanya ila kutangaza kwamba uchaguzi umeahirishwa. Bila shaka, maoni ni mengi kutoka maeneo mbalimbali ya nchi. Tutaendelea kukujuza zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Tukirejea hapa Marekani, ni kwamba kufuatia Rais Donald Trump kutangaza hali ya hatari ya kitaifa ilikupata fedha za kugharamia ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Hisia mseto zimeibuka huku baadhi ya wa wabunge na maseneta wa mrengo wa Republican wakipinga hatua wa hiyo. Wakati huo huo, wabunge wa Demokrat ambao ndio wengi kwenye baraza la wawakilishi wamesema kwamba wataanzisha uchunguzi kubaini uhalali wa hatua hiyo, na makundi mbalimbali mbali pia tayari yametangaza azma yao ya kupinga hatua hiyo mahakamani, ikiwa ni pamoja na muungano wa kutetea haki za raia wa Marekani, ACLU ambao umetangaza kwamba utawasilisha kesi mahakamani hivi punde. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Februari 15 mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo yetu ya hii leo, msikilizaji, siku ya Ijumaa kama kawaida, utakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa au live talk hii leo tukijadili demokrasia katika mataifa ya Afrika. Je, ni demokrasia ya kweli au demokrasia ya kuandaa uchaguzi tu? Msikilizaji, kama tulivyokuambia, na kamada yetu leo ambapo tuna mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk hii leo basi tukijadili demokrasia katika bara la Afrika. Kuzungumzia yote hayo na mengi mengine kuhusiana na demokrasia katika bara la Afrika, tutaungana na Profesa Fulbert na Mwamba aliyeko Ocean City hapa Maryland. Hadi kadhalika tutaelekea kule nchini Kenya, ambako tutaungana naye Thomas Omao, mchambuzi wa siasa nchini humo. Hadi kadhalika tutakutana naye mwandishi wetu Collins Ato Hengbe aliyeko Abuja, Nigeria ambao wanajiandaa na uchaguzi hapo kesho, vilevile nchini Uganda. Basi kama tunavyofahamu, suala zima la demokrasia katika bara la Afrika tangu kipindi cha mkoloni, katika harakati za kutafuta uhuru, nchi nyingi zilifanikiwa kupata uhuru na kuwa na chama kimoja cha siasa. Hatimaye likaja vuguvugu la vyama vingi, demokrasia barani humo imeendelea kuota mizizi. Lakini je, hiyo ina maana kwamba siku zote kuna mafanikio? Pengine kuna changamoto, lakini hasa ni zipi? Tumeshaona mabadiliko ya kisiasa yakielekea huko nchi za Ethiopia, Liberia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa mara ya kwanza nchi hizo zimeweza kufanya mabadiliko makubwa ya ukomavu wa kidemokrasia barani humo. Lakini je, pia tumejionea dosari kadhaa katika chaguzi mbalimbali barani Afrika. Tukiangalia basi yote haya, niwakaribishe wachambuzi wetu kuweza kuzungumzia hili na moja kwa moja nimpe nafasi kuelekea kule nchini Nigeria kwa mwandishi wetu Collins Osaato Hengbe, ambao kesho wanajiandaa na uchaguzi mkuu wa rais nchini humo wa kidemokrasia. Hebu tueleze Collins, hali ilivyo barani Afrika na wewe unavyofahamu katika siasa za Nigeria. Kumekuwa na mengi yakiendelea, hatimaye sasa mnaelea kwenye uchaguzi mwingine. Hebu tueleze kwa uzoefu eh, wako demokrasia inavyoelekea eh, katika bara la Afrika na hasa nchini Nigeria. Uh, maoni yangu ni hivi kwamba katika Afrika hakuna vyama vya siasa vinavyo, um, maoni ya kutenda siasa na idiolojia fulani. Unaweza kupata chama kisemacho sosialisti, unaangalia matendo yao, imegeuzwa ni tofauti na matendo ya kisosialisti. Hakuna uh, chama halisi kusema niko kati au upande wa kulia au upande wa kushoto, lakini siasa katika Afrika ina inawekwa juu ya kila mtu atakaye kuchaguliwa. Kwa mfano uh, nchini uh, Nigeria, unaona kwamba wanaangalia mtu, wanaangalia jina, wanaangalia matendo kutoka kinyume mara nyingi pia inategemea ukabila au kidini nchini nigeria kuna watu wawili wakuu katika uchaguzi ambao kuna wagombea urais kama sabini na tatu hao wawili muhamadu buhari ni rais mtawala chama chake All Progressives Congress uh, mkabili wa, mkuu wake ni atiku abubakar chama chake People's Democratic Party bila shaka mm. Naomba basi usubiri hapo hapo, eh, Collins eh, Atohimbe ukiwa huko Nigeria, eh, nirudi ni kumpa nafasi eh, Profesa Fulbert na Mwamba ukiwa eh, hapa Marekani. Profesa, hebu tueleze tu unavyoona kwa uzoefu wako wa siasa za Afrika Mashariki na siasa za Afrika kwa ujumla, swala so hili la demokrasia tunalizungumza kwa upana wake, demokrasia hii katika mataifa haya ni demokrasia ya kweli? Na kama ndivyo hivyo auni ya kuandaa uchaguzi na hali unaionaje, profesa? Kwa maoni yangu vile naona Afrika haiwezi kuelezwa kuwa mrengo moja au katika fani moja. Kuna fani mbalimbali mbali kuhusu hili swala la demokrasia. Uh, kuna nchi nyingine wamepata demokrasia za kweli, na kama wame- kuna demokrasia kweli, hatuwezi tukakana kuwa hakuna demokrasia bali, lakini kwa wingi hakuna demokrasia ni moja ni hiyo ambaye mwenzangu aliye Abuja ameeleza ya kuwa inategemea uh, ni nani anayegombea, ni pesa gani anayo. Uh, hiyo siasa mimi huita siasa ya wenye nchi ambao ndio wanagombea na wananchi ndio wanachagua. Wenye nchi ndio wenye fedha, ikiwa hawana fedha ni kuwa walikuwa na katika jeshi au katika ajensi za usalama na kwa hivyo wanajua watu uh. Kwa hivyo sio kile unachojua, ni wale unaowajua na fedha ambazo unazo. Vingine uh, uh, fani nyingine ni ya ukabila na fani, hmm, fani nyingine ni chama, lakini kile chama vile alisema hakina mrengo huu wala ule, ingawa kitadai kina mrengo. Na hiyo si haki kwa wananchi, sababu wale wenye nchi hawaendi kushughulikia wananchi. Wenye nchi huenda kujishughulikia na hilo ni jambo la huzuni sana bila shaka, na kushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba Nambo, endelee kusubiri hapo kwenye line ya simu. Na kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka hapa Washington DC, nielekee basi huko nchini Kenya. Kenya kenne, subiri, tunaye Thomas Omayo, yupo kwenye line ya simu. Thomas, karibu. Uh, tunafahamu kwamba mataifa um, mengi ya Afrika sasa yanaandaa uchaguzi. Hakuna taifa ambalo kiongozi wake anaweza kusimama jukwani akakosa kutaja kwamba tunaandaa uchaguzi baada ya miaka mitano. Wengine wanahoji kwamba ni uchaguzi kwa sababu katiba imesema ni uchaguzi wa kujitoa, ni uchaguzi wa demokrasia ama ni uchaguzi wa kujisukuma ili wajue tumeandaa uchaguzi. Ningependa kusema kwamba eh, demokrasia, bado bara la Afrika hatujaweza kukomaa kidemokrasia. Mosi, unapata kwamba viongozi eh, wetu ni wabinafsi, ni, ni, ni, tuna viongozi ambao husukumwa na ubinafsi wenyewe. Kwa hivyo unapata kwamba wao hata kama wakichaguliwa huenda huku wakiwa na maslahi yao wenyewe. Pili, unapata kwamba chaguzi eh, nyingi katika bara la Afrika ni chaguzi zilizokuwa huru, kwa maana tumekuwa tukishuhudia migogoro ya, ya ya aina nyingi baada ya uchaguzi. Mfano mzuri nikitoa lile taifa la Zimbabwe, pia demokrasia ya Congo na hata hapa hapa nchini Kenya, mmekumbuka machafuko yaliyotokea baada ya uchaguzi mwaka wa elfu mbili na saba na elfu mbili na uh, nane. Kwa hivyo ningependa no. kusema kwamba eh, eh, kidemokrasia bado bara la Afrika hatujaweza kukomaa kidemokrasia. Eh, lakini Bwana eh, Kenis Bue, ningependa kusema kwamba kuna mataifa, ukiangalia taifa kwa mfano taifa la la Rwanda na, na vilevile lile taifa la Botswana. Haya ni mataifa ambayo yameweza kuonyesha mfano bora na yanaweza kuashiria kwamba bara la Afrika pia linaweza uh, linaweza kuwa na demokrasia lakini changamoto kuu tuliyonayo e, katika bara la Afrika ni, ile ni, ni changamoto ya ubinafsi wa viongozi wetu. Bwana Kenis Bure, ni kushukuru hapo hapo. Bwana Thomas Omau, hapo unazungumza na Sandey Shomari. Pamoja na kwamba e, umetaja baadhi ya nchi ukitolea mfano Rwanda, inafahamika e, katika nchi no. kama hiyo kwamba rais anapata kura nyingi sana, hata ushindi wake unakuwa zaidi ya asilimia themanini kitu ambacho nafasi ya upinzani pia haionekani kama inapewa nafasi ya kutosha kuweza kupambana na yule ambaye yuko madarakani sasa. Pengine uchaguzi huo unaonekana kama ni wa upande mmoja zaidi kuliko sehemu zingine ambapo uchaguzi wa kila mgombea au kila chama kinapewa nafasi zaidi. Bwana, bwana asante Shomali, unapata kwamba demokrasia, demokrasia ni ule mfumo wa uongozi unaotoa fursa na madaraka kwa umma moja kwa moja ama kupitia kwa wawakilishi waliochaguliwa wa, katika uongozi. Kwa hivyo nilivyosema katika taifa la Rwanda, inapata ya kwamba wananchi waliweza kujitokeza kwa wingi, waliweza kujitokeza na kujawaba na rais Paul Kagame. Hii inaonyesha ya kwamba tuko na ule ukomavu wa kidemokrasia, kwa maana kulingana na ile definition ya demokrasia, vile jinsi nilivyosema, ni ule mfumo wa uongozi unaotoa fursa na madaraka kwa umma. Kwa hivyo E, watu kujitokeza kwa wingi na kumchagua bwana Paul Kagame, hiyo ya ashiria ya kwamba demokrasia imekomaa katika nchi hiyo na hatuwezi sema kwamba hakuna demokrasia na, na Thomas. Nashukuru, nakuja kwako profesa Fulbert, na mwamba namwamba namwamba, kando na uchaguzi ambao Shomari anaulizia na kumuulizia Thomas kwamba hata Rwanda e, wanaandaa uchaguzi na anayeibuka mshindi anakuwa amepata zaidi ya asilimia tisini Demokrasia pia inahusu uhuru wa kujieleza. Tunavyozungumza sasa, wa karibu wapinzani wote wa Tanzania wapo kizuizini, wote wamewekwa ndani, na katika mataifa mengine vilevile kumekuwa na hali ya kutoelewana. Zimbabwe, Rais Mnangagwa amemwita Chamisa wazungumze, Chamisa amesema hataki. Ghana ni mfano ambao unapigiwa kwamba, kwa mfano kuna viongozi wanaweza keti pamoja wakazungumza. Je, Demokrasia inahusu uchaguzi ama inahusu pia watu wajieleze, wazungumze anayowauma, wazungumze kuona jinsi navyo taifa linavyostahili kwenda mbele? Demokrasia ni uchaguzi ambao unafanywa na wananchi, unatakiwa kuchagua wananchi, na hawa wananchi wanaochaguliwa wanatakiwa kusimamia serikali ya wananchi. Basi mimi Bwana Thomas Omayo eh, namheshimu sana lakini nitamkosoa kabisa Hili swala la Rwanda, Rwanda iko kama Tanzania, na kubali kuwa Rais Kagame ana umaarufu, lakini katika ule umaarufu kuna siasa duni ambazo si demokrasia. Rwanda kwenyewe, wapinzani wa serikali wamefungwa jela, wengine wameuawa huko Afrika Kusini, wengine wameuawa hadi zingine duniani, anga tuangalie tarakimu Uh, Rais Kagame nakubali ni maarufu, lakini tarakimu bado zikionyesha asilimia tisaini na kitu point nukta tisaini na zingine, hizo tarakimu hazihusiki kabisa na wale walio walioenda kupiga kura. Kwa hivyo hata tuseme kuwa watu walionekana na walipiga milolongo sio, uh, itaonyesha kuwa kuwa demokrasia imepevuka. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba eh, kutoka hapa Ocean City, Marekani. Basi moja kwa moja niende hadi kwake Collins Atohengbe, Collins Atohengbe ato, yeye yuko Nigeria. Hebu tueleze Collins, nchi ya Nigeria historia yake inafahamika kabisa eh, kutoka huko nyuma, kumekuwa na mapinduzi mengi ya kijeshi, hatimaye kuwa na demokrasia. Unavyoona kuona wewe upevuko au jamhuri ya, ya Nigeria, kuna mapevuko makubwa na mabadiliko makubwa kidemokrasia na hali unavyoiona kwa sasa, uchaguzi huu unakoelekea, hali iko vipi? Uh, hali nchini Nigeria tangu mwaka sitini hadi sasa ni sawasawa sawa. Tofauti ni kwamba wale wanaoshiriki katika uchaguzi uh, ni watu walio mbalimbali, uh, wa maoni yao ni tofauti. Kwa mfano ukiangalia kwamba wakati wa sitini hadi muda tuliokuwa na vita ndani, ilikuwa watu waliotokea katika sehemu ya jamii kubwa na kabila kubwa. Baada ya hiyo, tulikuwa na wanajeshi. Wanajeshi hao, unaona baada ya kuhesabu na chukua asili ya kila wale, uh, waliochukua, uh, nguvu, ni watu kutoka sehemu moja ya taifa. Uh, nchini Nigeria sasa hivi hata hii hali ya kusema tunayo demokrasia licha, uh, na uh, Chief Obasanjo hakuna mtu mwingine kutoka sehemu ingine ambaye ameshachukua, ameshatawala kwa muda mrefu. Jonathan, Rais Jonathan alikuwa kwa miezi minne tu. Profesa Fulbert na mwamba mwenzangu Collins atao embe mm -hmm. toka kule Abuja no. alisema kitu kimoja Afrika, mtu uh, akiibuka mshindi ye anaenda kuhusika na waliompigia kura mm-hmm. na Rais Buhari aliulizwa hili swali, akaulizwa, je, utashughulikia wa Nigeria wote au utashughulikia waliokupigia kura? Akajibu kinagaubaga, mimi naenda kushughulikia wale walionipigia, siendi kushughulika na wale ambao hawakunipigia. Akaulizwa tena, akasema ni vile ndivyo. Hawa wengine, ndio kusema wewe unasema tunazungusha huu ukabila kama kabila hili na kabila lile likiwa madarakani linasema kuwa ni wakati wetu kula, mm-hmm. tukisha maliza kula, nyinyi mtapata nafasi yenu mle, basi shida. Nchi kama Kenya, je, tutazunguka mara arobaini na mbili tupigie kura kabila arobaini na mbili ndio kila mtu apate kugawiwa sehemu yake? Hii ni huwa ni shida, ndio inaleta ukabila au dini. Kwa sasa dini hii ndio inaongoza, au hawa ndio wanaongoza, na ukiangalia ndani, kusema kweli, wanaofaidika uh, kwenye siasa hii walio madarakani na jamaa zao na wake zao, hali kadhalika. Wasikilizaji wetu wa Facebook, tafadhali mnaendelea kutuma maoni yenu, baadhi ya maoni yao na baadhi ya watu wakisema kwamba chama kimoja ndiyo pekee kingeweza kutuwezesha sisi kuishi kwa amani, Tusiende kwenye vyama vingi, lakini vuguvugu vugu libadilika <laughs> msikilize. Msikilizaji hapa, Kingi Majuto kutoka Tanzania, karibu kwenye Live Talk. Kama una swali ama maoni, yaeleze, washiriki wanakusikiliza. Asante sana kwa, majina yangu naitwa Kingi Majuto, anapatikana hapa Geita, Tanzania. Mimi nilikuwa na maoni kuhusiana na siasa zetu za Afrika. Siasa za Afrika zimekuwa haziwanufaishi wananchi kwa, kwa wakati, kwa sababu watawala wengi wamekuwa na sera mbovu na wamekuwa na sera za, za nyakati. Naposema sera za nyakati, inamaanisha kwamba baada ya uchaguzi kuingia madarakani, wamekuwa na sera ambazo haziendani na wakati wa kampeni waliahidi. Moja kwa moja kwa ndani ya simu, uh, tunaye a call... Amazima iktika a call Amazima. Amazima, mm -hmm. Amazima, tumekutafuta sana muda mrefu, lakini tunataka utuwele, utuarifu tulivyo, tulivyo waeleza wa wasikilizaji wetu kwamba wewe umechambua siasa za maziwa makuu na nchi za Afrika Mashariki unazifahamu. Tuanze na hapo Kampala Uganda, mfumo ni wa demokrasia ama ni mfumo ni mtindo gani unatumika? Uh, nataka kusema ni eh, kwamba kila nchi au kila bara lina mfumo wake wa demokrasia. Kwa hivyo ningependa tukubali kwamba mfumo wa Kiafrika wa demokrasia ni demokrasia ya kibabe, ni demokrasia ambayo inatumia ile ule msemo wa Kiingereza law of the jungle, ambapo ni yule yule mwenye nguvu zaidi ambaye ndiye atashinda. Kama waswahili wanavyosema mwenye nguvu mpishe. Kwa hivyo siasa za demokrasia ya Kiafrika ni ile ya kusema mwenye nguvu mpishe, usipompisha atajichukulia mwenyewe. Tuwasikilize wasikilizaji ambao wameandika maoni yao kwenye mtandao wa Facebook pamoja na wale wanaotuma ujumbe. Naanza na wewe Wambura Mbura Bonfas ph wa Kiabakari, wilaya ya Butiama, unasema kiukweli, demokrasia ya nchi nyingi za Afrika hasa Tanzania ni ile ya kuandaa uchaguzi tu, lakini matokeo wanapanga wao, viongozi walioko madarakani kwa kutumia vyombo vya ulinzi na wasimamizi, kwa maana ya tume ya uchaguzi tena Wanatumia kigezo cha CCM kubadilisha madaraka kuwa ndio demokrasia, na hawataki kabisa viongozi kutoka nje ya CCM wachaguliwe, na hasa kwenye nafasi ya urais. Na tunapokwenda hali ni mbaya zaidi, maana kama rais anamteua mkurugenzi na kumwonya kuwa akimtangaza mpinzani kuwa kashinda, basi huyo mkurugenzi hana kazi. Kaandika ujumbe mrefu kweli. Halima Bamuhiga wa Mlandizi, Kibaha, Pwani, binafsi unasema unaona kama demokrasia ya kuandaa uchaguzi tu na siyo demokrasia ya ukweli. Meshak Mwamala, mkulima halisi wa Kihonda, Moro, demokrasia unasema Afrika bado ni changamoto, ni mtoto na kuna tatizo viongozi walio wengi eh, hawakubali kuachia madaraka. Uh, kwa kumalizia, uh, kama mnanishika shida yetu ni tumekuwa tukigeuza nyani, na msitu ni ule ule. Hilo ndio jambo langu la kumalizia, msitu ni ule ule ikiwa itakuwa kazi yetu kama wapiga kura kugeuza nyani. Tabia za nyani hazijageuka leo tukitoa tumbili, kesho turudishe nyani, kesho kutwa turudishe kima. Nyani ni wale wale na msitu ni ule ule. Tuangalie huu msitu. Je, huu msitu unatufurahisha? Tukitoka pale, tufikirie wakati huu, mahali ya kutoa nyani hawa na kugeuza na nyani wengine. Hebu tujaribu kesho, tuone kama samaki anaweza kusimamia. Kesho kutwa turudishe, tuone ndege. Lakini ikiwa tumezoea na msitu huo huo na kazi yetu ni kutoa kikundi kimoja cha nyani tukarudisha nyani wengine na tabia zake ni zile zile, hakuna mahali tutaendelea. <laughs> ni misemo mingi sana <laughs> tena profesa akaanza kucheka mwenyewe. Utawala wa watu na watawala hutawala kwa ridhaa ya watu. Ndio huwa wanasema katika demokrasia kwamba ni mfumo wa serikali ambapo wananchi wote ni sawa mbele ya sheria na wanashiriki katika kufanya maamuzi ya kitaifa juu ya maswala ya umma. Kama demokrasia ipo chumani kwako, basi naijulikane. Nakushukuru sana msikilizaji kwa muda wako kuwa pamoja nasi, ni washukuru washirika wetu Thomas Omao Akola mazima Profesa Fulbert Namwamba na mwandishi na wetu wa Nigeria Collins. Naitwa Kenneth Bwire nami ni Sandei Shomari. Basi shukran, Sandey Shomari na mwenzako hapo Kenneth Bwire kuendesha mpango huo. Msikilizaji, yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho huenda hewani kila siku ya Ijumaa ama siku ya Ijumaa wiki baada ya wiki moja kupita, na hicho kilienda hewani hapo jana, na kama nilivyotaja yalikuwa ni marudio wakizungumza kuhusu demokrasia na chaguzi barani Afrika. Nitakusomea ni sasa muktasari wa habari kabla hatujatamatisha matangazo haya. Mimi ni BMJ Mridhi. Kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu nchini Nigeria, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo INEC Mahamudu Yakubu amesema kwamba vyama vya kisiasa havitaruhusiwa kufanya kampeni kati ya sasa na tarehe ya uchaguzi. Wakati huo huo, rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo na mpinzani wake mkuu wa kisiasa Atiku Abubakar wametoa wito wa amani kwa raia na baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kuhairishwa kwa zoezi hilo mapema leo Jumamosi. Uchaguzi huo wa rais na wabunge uliahirishwa kwa muda wa wiki moja saa chache tu kabla ya vituo vya uchaguzi kufunguliwa. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ametoa wito kwa mataifa ya magharibi kufuata mfano wa Marekani na kujiondoa kwa mkataba wa nyuklia na Iran na vilevile vile kumtambua Juan Guaido aliyetangaza kwamba yeye ndiye rais wa mpito wa Venezuela kama kiongozi halali wa nchi hiyo ya Amerika ya Kusini. Kufuatia rais Donald Trump kutangaza hali ya hatari ya kitaifa ili kupata fedha za kugharamia ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Mexico na Marekani, hisia mseto zimeibuka, huku baadhi ya wabunge na maseneta wa mrengo wa Republican wakipinga hatua wa hiyo. Na jeshi la Misri limesema leo kwamba wanamgambo saba wameuawa kufuatia makabiliano na maafisa wa jeshi kwenye peninsula ya Sinai. Msemaji wa jeshi ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wakati wa makabiliano hayo takriban wanajeshi kumi na tano aidha wameuawa au kujeruhiwa. kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zilezile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.