Fatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. Rais Donald Trump ametangaza dharura ya kitaifa na kulikiuka bunge ili kujenga ukuta upande wa kusini mwa Marekani, na huenda kukatokea changamoto ya kisheria ambayo inaweza kuangalia vikwazo vya mamlaka ya rais. Jaribio la Trump kuendelea mbele na ujenzi wa ukuta ambao ilikuwa ahadi yake kuu wakati wa kampeni huenda ikawaridhisha wafuasi wa rais ambao ni wanasiasa wa conservative, lakini pia inaongeza shutuma kwa Trump kutumia vibaya madaraka yanayohusu kutangaza dharura ya kitaifa. Trump anasema pia atatia saini mswada wa kufadhili serikali kuu. Bunge lilifikia mwafaka kuhusu mswada huo ikiwa ni jaribio la kumaliza mvutano ambayo hivi karibuni ulipelekea kufungwa kwa serikali kuu kwa siku thelathini na tano. <coughs> Nigeria imeboresha usalama kote nchini humo hivi leo Ijumaa, ikiwa ni saa chache kabla ya upigaji kura hapo kesho katika uchaguzi wa rais kwenye taifa kubwa la Afrika, ambapo upigaji kura wa siku zilizopita uliingiwa na ghasia kwenye nyaswa kwa wapiga kura na wizi wa kura. Wagombea wawili wa juu katika uchaguzi wa kesho Jumamosi ni Rais Muhamadu Buhari ambaye alichukua uongozi mwaka 2015 na Atiku Abubakar, mfanyabiashara ambaye alihudumu kama makamu rais kuanzia mwaka 1999 hadi mwaka 2007. Nchi hiyo ya Afrika yenye uchumi mkubwa barani humo inakabiliana na ghasia upande wa kaskazini mashariki mwa nchi kati zinazosababishwa na kundi la Boko Haram na ghasia za kijamii kati ya wakulima na wafugaji katika majimbo ya kati pamoja na ujambazi na utekaji nyara wa upande wa kaskazini magharibi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Uganda imemfukuza mtendaji mkuu wa MTN Uganda, kampuni kubwa ya mawasiliano nchini humo, ambayo ni sehemu ya kampuni kubwa ya MTN Afrika Kusini, juu ya masuala ya wasiwasi wa usalama. Hatua hiyo inafuatia nchi hiyo ya Afrika Mashariki kumfukuza nchini mwezi uliopita wafanyakazi wengine watatu waandamizi wa MTN kwa shutuma hizo hizo za usalama wa taifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Wim Van Heleput, raia wa Ubelgiji, amefukuzwa nchini humo na kurejeshwa Ubelgiji saa sita usiku Alhamis kutokana na suala la usalama wa taifa, msemaji wa polisi nchini Uganda Fred Enanga alisema. Enanga hakutoa maelezo zaidi. MTN Uganda imesema ilikuwa inajaribu kufahamu ni kwa nini Van Heleput amefukuzwa nchini na imemteua mkuu wa teknolojia Gordian Kyomukana kuwa kaimu mtendaji mkuu. Waziri wa zamani wa fedha nchini Msumbiji, Manuel Chang, amenyimwa dhamana na mahakama ya Afrika Kusini hivi leo Ijumaa, ikimaanisha kuwa ataendelea kuwepo rumande kwa sasa wakati akisubiri kusikilizwa kwa kesi ambayo anatakiwa kwenda kujibu mashtaka kuhusiana na kiasi cha dola bilioni mbili ambazo zilitolewa kama mikopo kinyume cha sheria. Mtu mmoja katika timu yake ya wanasheria ambaye hakutaka kutajwa jina lake ameashiria kuwa wanakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo wakitaka aachiliwe huru kutoka gereza moja mjini Johannesburg ambako amekuwa akishikiliwa tangu Disemba 29 wakati alipokamatwa kwa ombi la Marekani. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache zijazo utakuwa na Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo tukiangalia shauri la rais wa Marekani Donald Trump kutangaza hali ya dharura ya kitaifa, hatua ambayo inampa uwezo wa kuhamisha fedha kutoka sehemu nyingine e, za bajeti ya serikali na kuhakikisha anakamilisha ahadi yake ya ujenzi wa ukuta. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani e, tutaangalia uchaguzi wa Nigeria e, ambapo hapo kesho wa Nigeria wanaingia katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais na wabunge kwa katika kipindi ambacho uh, cha muhula mwingine wa taifa hilo. Ninayekukaribisha mimi naitwa Idi Ligongo. Kuwa nami mpaka mwisho wa kipindi. Naam, karibu katika Kwa Undani hii leo, ambapo tunaanzia hapa Marekani. Uh, muda si mrefu uliopita, rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hali ya dharura ya kitaifa, hatua ambayo inampa uwezo wa kuhamisha fedha kutoka sehemu nyingine katika bajeti ya serikali kuu na kuzitumia kwa ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Meksiko ambao umezua utata. Trump alisema hatua ya kutangaza hali ya dharura inalenga kuangamiza ulanguzi wa dawa za kulevya, uhalifu na makundi ya uhalifu anaodai wanaingia Marekani kupitia mpaka kusini hatua ya Trump inajiri baada ya Baraza la Wawakilishi na Seneti kukataa kumpa dola bilioni 5.7 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo. Mswada wa Seneti unampa dola bilioni 1.3 kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa takriban kilomita 90 ikiwa ni chini ya kiwango cha awali kilichotakiwa, uh, cha dola bilioni 5.7 kwa ujenzi wa ukuta wenye urefu wa kilomita 322 na mbili. Kwenye laini ya simu ninaye Dr. Patrick Ngula. Dr. Patrick Ngula, hivi sasa uh, vyombo vyote vya habari vya hapa Marekani vimegubikwa eh, na hii habari na ukiangalia kwa mfano Uh, vyombo vya habari kama vile CNN na MSNBC, hata Fox, utaona kwamba kulikuwa kuna ubishani mkubwa, mvutano wa hapa na pale, baina ya Rais Donald Trump na wanahabari, hasa wanahabari wakisema kwamba takwimu ambazo amekuwa akizieleza uh, ikiwa ni kigezo cha kutaka ukuta huu ujengwe, e, wanadai kwamba hazionyeshi ama hazina usahihi kama anavyoeleza Rais Donald Trump. Kwanza tukianzia kwenye uh, swala la takwimu, je, uh, kile kinachoelezwa kinaashiria tatizo lenyewe kuwa ukubwa? Maanake kile anachozungumza Rais Donald Trump ni uh, kuona kwamba wahamiaji ambao wanaingia uh, bila kufuata utaratibu wa uhamiaji wanakuwa ni wa, wengi wao ni wahalifu. Uh, kwanza tuniseme tu kwamba kuhusiana na takwimu zinazozungumziwa na Rais uh, Donald Trump uh, kama ilivyoelezwa na wataalamu wa takwimu si sahihi uh, ukiangalia takwimu za uh, wahamiaji aramu au madawa ya kulevya yanavyoingia hapa Marekani, baadhi ya, uh, ya wataalamu wa vyombo vya ulinzi na usalama wamenukuliwa wa katika vyombo vya CNN, MSNBC na vilevile vyombo vingine kwamba uhalifu mwingi unatokana una na uh, madawa ya kulevya na yanaingia kupitia katika uh, bandarini pamoja na viwanja vya ndege. Uh, ukiangalia suala la wahamiaji haramu uh, takwimu zinaonyesha kwamba uh, wahamiaji hao wamepungua uh, kwa kasi zaidi hapa Marekani. kwa hiyo Uh, kigezo kinachotumiwa na Rais Trump kujenga ukuta ambao ni zaidi kama ulivyo nikuu, uh, uh, mile uh, mia tatu uh, karibu hivi, ni sawasawa na ukuta ambao tunaweza tukusema kwa wale uh, wananchi wa Tanzania labda kutoka katika mji wa Dar es Salaam mpaka kufikia Dodoma katika makao makuu ya Tanzania. Kwa hiyo uhalali huo sidhani kama unaweza kuashiria na takwimu kama zinavyozungumziwa hapa katika mji uh, wa Marekani kwa sasa hivi ameshatangaza tayari uh, hali ya dharura ya kitaifa. Maana yake ni kwamba anapata uwezo wa kuhamisha fedha kutoka sehemu nyingine katika bajeti ya serikali kuu uh, na kuzitumia kwa ajili ya ujenzi huo. Wapi hasa ambako uh, kunatarajiwa hizi fedha atazitoa? Eh, katika sehemu ambayo ilikuwa imetengwa kwa vitu vingine ndani ya bajeti ya serikali kuu. Uh, ukiangalia katika hotuba yake na vyombo vya habari ambavyo vimeripoti uh, katika siku za nyuma na leo hii ni kwamba pesa nyingi zitatolewa katika miradi ya ujenzi uh, wa kijeshi uh, katika miradi ambayo labda ilikuwa ikitumika katika kuboresha makambi ya kijeshi hapa Marekani, na anaweza akapata zaidi ya uh, dola zaidi ya uh, bilioni tatu nukta sita pamoja vilevile na uh, sehemu nyingine ambazo Uh, zinamruhusu rais kutoa uh, pesa katika bajeti yake ambayo ni kama dola bilioni mbili point tano na sehemu nyingine ambayo ni ya hazina ambayo kulikuwa kuna baadhi ya pesa ambazo uh, kama zaidi ya dola bilioni mbili nukta tano. Kwa hiyo Rais Trump katika kutangaza dharura hii anaweza kujipatia zaidi ya dola bilioni nane nyingi zaidi ya zile dola ambazo kiasi cha pesa ambacho alikuwa anakiumba kupitia katika baraza la seneti na wawakilishi. Sasa uh, muda mfupi baada ya rais Trump kutangaza ya hali hiyo uh, ya dharura ya kitaifa spika wa baraza la wawakilishi la hapa Marekani Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wengi kwenye seneti uh, Chuck Schumer wametoa taarifa ya pamoja na kusema kwamba hawatamruhusu rais Trump ku uh, katakata vipande katiba ya Marekani. Ni ndiyo kitu ambacho wamekitumia. Lakini ukiangalia yeye mwenyewe katika wakati anatangaza, amesema si wa kwanza uh, kutangaza hali kama hii. Marais wengi tu waliopita wamewahi kutangaza vitu kama hivyo. Sasa nini hapa kinaweza kutokea kwa huyu kiongozi wa walio wa wengi Chuck Schumer, halikadhalika na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi, nini wanaweza kufanya kumzuia rais Donald Trump? Uh, uko sahihi kabisa, uh, kama ulivyozungumzia kuhusiana na taarifa yao, wamesema ya kwamba hatua hiyo ni kinyume na katiba na matumizi mabaya ya mamlaka yake. Kwa hiyo ukiangalia moja ya vitu ambavyo wanaweza kuvifanya kama tunavyoona katika vyombo vya habari na vilivyoandika vinasema, ya kwamba kuna uwezekano wa kupeleka kesi yake katika mahakama kuu ya hapa Marekani na kuliangalia suala hilo. Ukirudi nyuma tu kama rais Trump walivyotumia kigezo cha baadhi ya marais waliopita ni kwamba ni kweli wametumia sheria ambayo ya kutangaza dharura uh, ni kama zaidi ya uh, mara hamsini na nane, lakini ukiangalia kwa siku za karibuni tu uh, mwaka elfu moja mia tisa na tisini tuliona kwamba rais aliyetangulia George Bush alitangaza wakati wa kusha, katika kufanya shambulizo katika nchi za vile uh, vile rais uh, George W. Bush naye alitangaza dharura na kuhamisha baadhi ya pesa katika kutoka bajeti mbalimbali dhidi ya kudhibitiana na shambulio la ugaidi liliyotokea katika mji wa New York na Pennsylvania umegusia uh, matukio ambayo yalisababisha uh, kufanya marais waliokwepa madarakani wakati huo kutangaza hali ya dharura. Lakini kwa hii leo rais Donald Trump alisema uh, kwamba uh, kufuatia hatua yake ambayo ameitangaza rasmi ya dharura ya kitaifa anatarajia uh, upinzani mkubwa mahakamani, lakini akasema yupo tayari kuitetea uh, kutoka mahakama ya chini hadi ya juu, akielezea imani kwamba mwishowe atapata pesa anazotaka kwa ujenzi wa ukuta huo. Je, ni nani hasa tutarajie kuona wanaelekea mahakamani, na kuna nafasi ya kuweza kumshinda rais Donald Trump, kuona kwamba kile kigezo alichotumia uh, cha kutangaza hali ya dharura hakina mashiko? Mimi tu niseme tu ni kwamba kutakuwepo na mvutano mkubwa sana, kama watabiri wa mambo wanavyozungumzia hapa, lakini ukiangalia katika upande wa kisheria si dhani kama vigezo vinavyotumika vinaweza kuhalalisha matumizi haya ambayo anayahitaji zaidi ya dola bilioni nane kujenga ukuta. Kama nilivyogusia hapo mwanzoni, ni kwamba ni mrefu sana, zaidi ya mail uh, mia tatu nkaza na kadhaa, na sidhani kama wanasheria wanaweza wakaruhusu kitendo hichi kuendelea kufanyika. Sasa tukije ku uh, ona athari ama yale ambayo yamekuwa yakiendelea hivi sasa, maanake upinzani uh, umekuwa mkubwa uh, kwake Rais Donald Trump. Je, kwa mchakato wa hali ya mambo inavyokwenda inapotangazwa, uh, swala kama hili, maanake Rais Donald Trump anataka kuhakikisha kwamba ahadi yake ukuta kuta inakamilika, lini tunaweza kuona mchakato wa kutoa hizo fedha, ama ni nini kinachotakiwa kifanyike ili afanikiwe kutoa pesa kutoka katika sehemu nyingine za bajeti? Mimi tunaona tu, labda uh, waendelee kufanya mazungumzo, kwa sababu ukiangalia uh, katika siku ya jana, katika baraza la wawakilishi wameweza kupitisha bajeti ambayo imehalalisha matumizi ya zaidi ya dola Um, uh, dola uh, bilioni moja na point uh, tano sita, kama sijakosea. Kama uh, hii tu, mi naona tu ni kwamba wataendelea kufanya mazungumzo ili kuepuka kuwaweka zaidi ya wafanyakazi laki nane wa serikali kuu hapa Marekani kutokuwa na malipo huku wakiendelea kufanya kazi kama ilivyotokea siku, siku zilizopita za nyuma. Kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa yanaonyesha kwamba hakutatokea tukio la kusimamisha shughuli za serikali eh, na ukizingatia kwamba mwezi uliopita kulikuwa na tukio hilo ambalo limeweka historia uh, ya kuchukua muda mrefu zaidi, na Rais Donald Trump yeye mwenyewe mara kadhaa wiki hii ameonyesha nia ya kutotaka kuona hilo uh, linatokea tena na pengine leo akasaini eh, ule mswada ambao unatoa fedha kwa ajili ya uendeshaji wa serikali kwa kipindi uh, kijacho sasa. Uh, kwa kumalizia tu Dkt. Patrick Nigula, uh, je, uh, hizo pesa kwako unavyoona zitatoka, ama bado kuna vuta ni kuvute kubwa ya shauri hili, na pengine litagubika na kuendelea kugubika siasa alikadhalika, habari za hapa Marekani? Mimi sidhani kama pesa ambazo amezitaja katika hotuba yake ya leo zinaweza zikatoka, kwa sababu ukiangalia uh, uh, kiongozi mkuu katika senat uh, uh, uh, uh, McConnell amezungumza ya kwamba kutakuwepo labda na kura ambazo zinaweza zikapigwa ili kuweza kulifuta azimio hilo ambalo amelitangaza siku hii ya leo. Kwa hiyo bado kuna utata na, na nafikiria mazungumzo yanaweza yakaendelea, na na kumfanya rais labda tu wakubali zile dola bilioni moja point uh, tatu saba tano ambazo zimetolewa ili kuweza ku, ku, kurekebisha na kufanya ukarabati wa ukuta ambao anaozungumzia kati ya mpakani wa Mexico na Marekani. Asante sana Dr. Patrick Nigula, uh, kwa kuwa nasi na kutueleza hayo ambayo yametokea. Ki eh, muktasari tu ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hali ya dharura ya kitaifa, hatua ambayo inampa uwezo wa kuhamisha fedha kutoka sehemu nyingine katika bajeti ya serikali kuu na kuzitumia kwa ujenzi wa ukuta eh, kati ya Marekani na Mexico ambazo E, jambo ambao, jambo hilo limezua utata mkubwa hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea nchini Nigeria, ambapo wananchi wa taifa hilo watajitokeza siku ya kesho kupiga kura kumchagua rais na wabunge katika nchi iliyokuwa na idadi kubwa zaidi ya watu, na watarejea tena kwenye vituo vya kupiga kura baada ya wiki mbili kuchagua magavana na wawakilishi wao wapiga kura katika taifa hilo la Afrika Magharibi lazima waamue wapo watampa fursa tena Rais Muhammadu Buhari kuongoza awamu ya pili. Kiongozi huyo mstaafu wa jeshi mwenye umri wa miaka 76 alishinda mwaka 2015 kwa ahadi ya kuboresha uchumi wa mafuta ambao Nigeria inaotegemea, kupambana na ufisadi na kuzuia hali ya kukosekana kwa amani, hasa upande wa kaskazini mashariki, ambako kumeathiriwa zaidi na kundi la gidi la Boko Haramu. Mpinzani mkuu wa rais Buhari katika kinyanganyiro hicho chenye wagombea sitini ni Atiku Abubakar ambaye ni mfanyabiashara mwenye miaka sabini na miwili na makamu wa rais mstaafu ambaye anafanya kampeni yenye ajenda zinazofanana na, na mpinzani wake. Kwenye laini ya simu tunaye Majidi Mjengwa, mwanahabari e, mchambuzi wa masuala ya kisiasa maswala vilevile ya vile kidiplomasia Uh, barani Afrika maji ni Mjengwa, je Atiku ama Buhari na kwa nini eh, asante sana Idi Ligongo, tunamzungumzia Atiku au Buhari. Mimi nadhani kile ambacho kama ulivyosema kilichomfanya uh, Muhammad Buhari kuingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tano alipomwondoa Goodluck Jonathan, ndicho eh, hicho ambacho inaweza ikawa hatari yake yeye pia. E, akapata matokeo yatakayoshangaza kwa maana ya kwamba kwenye nchi ya watu milioni mia mbili, e, nane, eh, milioni mia mbili kuna wapiga kura themani na nne milioni themani na nne walioandikishwa, lakini nchi hiyo ya Nigeria ina watu milioni ishirini katika jiji la Lagos, kwa hivyo mi naiona funguo ya ikulu ya ya, ya Nigeria eh, Lagos ya Lagos au Abuja, ipo Lagos kwa maana ya kwamba eh, yawezekana kabisa watu wa mijini ikiwemo eh, Lagos wakaamua, lakini kubwa zaidi inahusu uchumi. asilimia themanini na tano kama ilivyokuwa ahadi ya Buhari mwaka elfu mbili kumi na tano kwamba uchumi wa mafuta eh, Nigeria inaongoza Afrika kwa kuzalisha mafuta kwa wingi. asilimia themanini na tano ya mapato ya fedha za kigeni ya Nigeria yanatokana na mafuta, lakini fedha za mafuta zinakwenda wapi? Hiyo ilikuwa moja ya kero huko nyuma, ugaidi na uchumi mbaya. Lakini leo Nigeria, bado kuna pengo kubwa kati ya walionacho matajiri na masikini. Nigeria imeipiku India. India ilikuwa inaongoza duniani kwa kuwa na mafukara wengi e, nchi yenye watu wengi lakini mafukara wengi, watu masikini. Lakini leo Nigeria inachukua nafasi ya kwanza, ili hali mafuta inazalisha fedha zinakwenda wapi? Kwa hiyo uchumi unaweza hali ya uchumi hali ya unafuu wa maisha inaweza ikaamua pia e nani akawa mshindi kati ya Atiku au Buhari. Lakini suala lingine Majid ambalo linajitokeza katika uchaguzi huu ni uvunjifu wa amani eh, unaohusiana na uchaguzi siku ya Jumapili kwa mfano eh, iliyopita peke yake watu watano walipigwa risasi karibu na mji ulioko kusini mashariki Wari katika kile, msemaji wa polisi wa eneo hilo amehusisha tukio hilo ni mgawanyiko wa kisiasa unaoendelea Nigeria. Lakini kwa picha pana zaidi, kwenye suala la uvunjifu wa amani ni uwepo wa kundi la Boko Haram. Rais Muhammad Buhari wakati anawania urais e, katika ili kuongoza awamu yake ya kwanza, aliweka bayana kwamba jambo hilo atalishughulikia. Uh, vilivyo hasa ukizingatia yeye kuwa na wasifu wa kuwa moja kati ya kiongozi wa jeshi. Kwa hiyo anajua mbinu mbalimbali za kukabiliana na wahalifu. Je, hii ajenda inambeba uh, Buhari ama Atiku kwa hivi sasa? e, katika nchi yenye watu milioni mia mbili vigongo e, e, watu watano huawa e, pengine sio habari kubwa sana kati mwaka elfu mbili na kumi na nne watoto wale wa kike wasichana mia mbili sabini na sita walipotekwa na Boko Haram ilikuwa ni habari kubwa, na pengine ilipelekea pia Goodluck, eh, Jonathan Goodluck, yule kuondoka madarakani kwa sababu ya usalama. Sasa lililopo sasa hivi katika Nigeria, eh, Muhamed Buhari ni ana miaka sabini na sita. Kwa kipindi kirefu huko nyuma amekuwa akiondoka kwenda matibabuni, eh, London na kwengineko, lakini hilo pia limepelekea hofu ya umri wake na, na kutokuwepo madarakani kutokuwepo madaraka yake kumkamisisha makamu wa rais kwa muda mrefu, inatia hofu zaidi kwa Wanigeria ukiangalia mustakabali wa nchi yao. Lakini kubwa zaidi, nadhani hilo la uchumi na uwekezaji wa kijamii ambao hauonekani, asilimia saba tu ya rasilimali e, ya, ya au bajeti ya ya Nigeria inakwenda kwenye elimu wakati asilimia nne tu kwa mujibu wa takwimu inakwenda kwenye afya. Sasa afya na elimu na masuala ya maji, hayo huo ndio uwekezaji wa kijamii ambapo Buhari angeweza kufanya hivyo kwa fedha za mafuta, binasaka angeweza kuwavuta zaidi wa Nigeria kuweza kumpigia kura, lakini leo hayo yote hayakufanyika. Uwekezaji umekuwa mdogo eh, kwenye kwenye afya na elimu, na wakati huo huo pengo limekuwa kubwa kati ya matajiri na masikini kwa hiyo watu watano kuuawa na watu mia mbili sabini na sita elfu mbili na kumi na nne na hali iliyoko sasa hivi inamweka Buhari kidogo kwenye kwenye wakati mgumu. Wakati huo tunaweza ukasema kwamba mchakato wa kuelekea kupiga kura ni jambo muhimu. Tumeona tume uhuru ya uchaguzi imefanya mengi ambayo ni ya muhimu, naonekana kwamba wamejipanga. Kwa hiyo lolote inaweza likatokea tukiangalia sasa hali ya amani inayosababishwa na uchaguzi wenyewe. Manake kundi uh, kinachofuatilia haki za binadamu Human Rights Watch kimesisitiza kuwa zaidi ya watu mia nane walikufa kutokana na fujo zilizokuwepo wakati wa uchaguzi. Lakini upigaji kura wa mwaka elfu mbili kumi na tano ulileta mabadiliko ya madaraka baina ya Goodluck Jonathan na buhari kwa wastani, kwa njia ya amani. Je, tutarajie kuona nini hapo uh, kesho, kama kuna fujo zozote ambazo zitatokana na uchaguzi wenyewe ya, kwa mwaka elfu mbili kumi na tano Jonathan Durraki kwa yeye kubali matokeo yale, ilikuwa ameweka jambo zuri sana la msingi lilopelekea utulivu katika Nigeria, uwepo wa amani na Boko Haramu wakadhibitiwa. Kwa hiyo kwenye eneo hilo la ugaidi kwa kweli e, Buhari amejitahidi sana, na Jonathan kwa kukubali kuachia madaraka ulimpa na nafasi Buhari kujipanga kuweza kuwakabili e, Boko Haram. Kwa hiyo hata kesho yakitokea e, matokeo Jumapili au Jumatatu yoyote yale, mimi nadhani e, atakayeshindwa akikubali matokeo, yawezekana akajenga msingi mzuri kwa Nigeria yenye watu wengi, ambapo ina changamoto nyingi za za vurugu za, za, za na zilizotokea huko nyuma za ukosefu wa amani. Kwa hiyo tunadhani tunatumaini eh, kwamba yeyote atakayeshindwa, atakayeshinda, atakubali, atakayeshindwa atakubali matokeo. Vipi juu la, ya swala la ufisadi? Maanake wafuasi wa Buhari wanasema yeye sio fisadi, lakini wakosoaji wanashutumu maafisa wa jeshi la Nigeria kwa ufisadi na wanasema uongozi wake umefumbia macho suala hilo. Je, hili ni swala ambalo linaweza likambeba uh, bwana Atiku Abubakar? Eh, Atiku Abubakar anatuhumiwa naye pia kwamba, eh, huenda ni katika rushwa, sio? Wanatafuta watu wawili, aliye bora kidogo eh, kati ya hao wawili. Wote wanatuma kwa namna hiyo eh, kwenye masuala ya rushwa. Lakini juzi, juzi tu hapa wiki iliyopita jaji mkuu E, katika Nigeria aliachishwa kazi na Buhari na baadaye k vikosi vikaamuliwa kumkamata. Hii nayo inatia mashaka, kwa sababu jaji mkuu ndio ambaye pengine, e, chochote kikitokea baada ya uchaguzi ndio angekuwa yeye sasa mwamuzi. Lakini kitendo cha Mohamed Buhari kumwondoa madarakani na baadaye kupelekea kukamatwa kwa jaji mkuu e, kinatia mashaka. Ni jambo la kusubiri kuona itakuwaje, lakini Nigeria ni taifa kubwa kiuchumi, ingawa lina watu wengi masikini. Ni taifa ambalo lina nafasi kubwa E, katika Afrika. Kwa maana hiyo, chochote katokea Nigeria kitaathiri nchi nyingine za Kiafrika. Ni matumaini yetu kwamba uchaguzi utakuwa uhuru na wa haki na matokeo yatatoka, e, ambayo yatamfanya aliyeshinda, aliyeshindwa ayakubali matokeo, vinginevyo inaweza ikaleta e, hali ambayo si nzuri, sio tu kwa Nigeria, pengine kwa nchi nyingine za Afrika. Lakini kile ambacho kina uh, angaliwa hivi sasa, Majid tukiwa tunakamilisha uh, matangazo yetu uh, je ma maandalizi yakoje mpaka hivi sasa, vyombo ambavyo vimekuwa vikisimamia waangalizi wa ndani na nje, e, waliofika Nigeria ni nini ambacho wanakieleza, na a, ishara ambazo zipo mpaka hivi sasa kutoka kwa waangalizi hao, ni kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki ama ni nini ambacho kinaelezwa? mpaka sasa hivi eh, kwa mujibu wa ripoti za waangalizi, makundi ya uangalizi, inaonyesha kwamba tume huru ya uchaguzi imefanya kile ambacho wamejitahidi kukifanya, wanachokiweza, na tumeona ripoti za hivi karibuni mpaka leo usiku eh, kwamba sanduku ya kupigia kura ni watu karibu milioni themanini na nne waliojiandikisha, e, vyama e, tisini na moja vya siasa, wagombea urais sabini na moja e, wapiga kura ni wengi. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba ni nchi ambayo ni ngumu kimuundo mbinu, lakini wamejitahidi wanavyoweza. Tunao waangalizi wa nchi za jumuiya ya madola, Jakaya Kikwete, rais mstaafu uko huku wakiongoza moja ya makundi hayo ya waangalizi. Tunaimani kabisa uchaguzi huo utaonyesha pia kwa dunia kwamba Afrika inaweza kufanya uchaguzi huru na haki na katika mazingira ya amani na utulivu. Asante sana Majid Mjengwa kwa kukubali kuwa nasi hii leo tukiangazia uh, uchaguzi wa Nigeria ambapo wananchi wa taifa hilo hapo kesho wataingia katika vibanda vya kupiga kura kwa ajili ya kumchagua rais na wabunge. E, uchaguzi ambao unaangaliwa kwa karibu kabisa, e, ambao unatarajiwa pengine utaendeleza kuweka historia. E, katika kipindi cha mwaka uh, Disemba 2018 na Januari 2019, ama miezi ya mwanzo ya mwaka huo 2019 tumeshuhudia uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Licha ya uchaguzi huo kuwa na utata wa hapa na pale, lakini mabadilishano ya utawala yameenda kwa njia ya amani kabisa. Tusubiri kuona hili linaendelea kutokea Nigeria, ambayo imewahi kupitia e, katika kipindi cha machafuko na utawala wa kijeshi. Mimi ni Idi Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani.