Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, karibisha leo siku ya Ijumaa, tukitokea Ijumaa heri Februari 15 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya asubuhi ya, ya leo. Serikali ya Burundi yasajili chama kipya cha upinzani chini ya uongozi wa naibu spika Agathon Rwasa. Je, maazimio ya chama hicho kipya kabla ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini ni yapi? Tunalenga zaidi kuhakikisha kwamba kila mwananchi ananufaika na, na kile kinachopatikana katika taifa lake. Tunalenga kuhakikisha kwamba kila mwananchi anaheshimiwa na analindwa na sheria zilizopo katika nchi yake. Na kwenye habari nyingine, tamasha kubwa la kimataifa la muziki laanza leo huko Kongo kwa lengo la kuhamasisha amani. Je, baadhi ya wakazi wa Kongo wanasemaje juu ya swala hilo? Mambo kama festivali ni, ni vizuri, sababu inakutanisha watu wengi, lakini kwa kutafuta amani kwa kuleta suluhisho, sio kwa michezo tu. Naona hapa festival watu wanaimba tu kama wanacheza, hiyo kama ndani ya karamu, lakini mimi sione kabisa kama inaweza kuingia ndani kuhusu mizozo ya kupitika ndani ya kanda la maziwa makuu. Ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, tukisomewa na mwenzangu Abdi Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri hii leo, siku ya Ijumaa. Basi ni baraza la wakilishi la bunge la Marekani limeidhinisha mswada uliotayarishwa na wabunge wa vyama vyote viwili kuhusiana na kuimarisha usalama mpakani na bajeti yenye lengo la kuepusha serikali kusitisha tena shughuli zake baadaye hii leo, ikiwa rais Trump hatoidhinisha. Rais Trump anatazamiwa kuidhinisha mswada huo baadaye. Hata hivyo, amesema atatia saini mswada huo kuwa sheria ambao umeipatia sehemu ndogo ya matakwa yake ya dola bilioni 5.7 kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Mkataba huo unampatia dola bilioni 1.3 kutengeneza uzio. Kiongozi huyo hata hivyo, amesema akitia saini mswada huo atatangaza mpango wa dharura wa kitaifa ili kumwezesha kutafuta fedha kutoka idara nyinginezo za serikali ili kutumia kwa ajili ya ujenzi huo wa kuta. Hata hivyo, wachambuzi wanasema atakabiliwa na upinzani mkali wa kisheria kutokana na wabunge na majimbo ya idara husika, akichukua hatua kama hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela George Areza alitangaza jana kwamba anaunda muungano wa wanadiplomasia wanaoamini Marekani na mataifa mengine yanakiuka katiba ya Umoja wa Mataifa kuhusu uingiliaji kati wa mataifa wanachama. Areza alizungukwa na wanadiplomasia kutoka mataifa kumi na sita yakiwemo Rusia, China, Iran, Korea kaskazini na Cuba alipokutana na waandishi habari kutangaza muungano huo mataifa hayo yanaendelea kuunga mkono utawala wa Nicolas Maduro, huku karibu nchi hamsini zikiongozwa na Marekani zinamtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kama rais. Anasema kundi hilo litaanza kazi kuhamasisha hatari zinazosababishwa na hatua kama hiyo dhidi ya nchi yake. Kwa upande mwingine, rais wa muda Guaido aliendelea jana kutoa wito wa kuruhusiwa msaada wa dharura kuingia nchini Venezuela hapo Februari 23. Nchi za Afrika zimehimizwa kutenga kiasi kikubwa cha fedha kwenye bajeti ili kukomesha tatizo la uharibifu wa mazingira ambao unaendelea kuripotiwa barani humo. Hii ni moja ya maazimio ya kikao cha wadau kwenye sekta ya mazingira kilichomalizika hapo jana jijini Kigali, Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karamera ana ripoti zaidi. Siku tatu za mazungumzo ya wadau hawa wakiwemo viongozi wa, wa andamizi serikalini kutoka nchi za kiafrika zimekuwa za kutoa mifano maridhawa kuhusu ni kwa kiwango gani katika baadhi ya sehemu za bara hilo mazingira yameendelea kuharibiwa huku Afrika ikiwa ni moja ya sehemu chache ulimwenguni zilizosalia na uhalisia wa umbile la nchi na tabia ya nchi kwa ujumla kuwa mfuko wa kimataifa wa hifadhi ya mazingira Francois Colete amesema ni upotokaji mkubwa ikiwa nchi moja au kanda fulani ya ulimwengu itadhani miakati hii haihusu. Hata hivyo baadhi ya wazungumzaji wakakiri kuwa kauli zimekuwa nyingi kuliko vitendo. Mwishoni wa mazungumzo haya kiasi cha dola za marekani milioni 46 ziliahidiwa kutolewa miongoni mataifa hayo zaidi ya 17 ya kiafrika ili kusaidia miradi mbalimbali inayoanzishwa kwa ajili ya kutunza mazingira sauti ya amerika kigali mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc rusia uturuki na iran zimekubaliana kuchukua hatua zaidi katika kurudisha amani na utulivu wa kudumu huko siria baada ya mkutano wa viongozi wa nchi hizo tatu katika mji wa mapumziko wa rusia wa sochi Wakati wa mkutano na andishi wa habari pamoja na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki na Hassan Ruhani wa Iran, rais Vladimir Putin alisema walijadili hasa hali katika jimbo la Idlib na maeneo ya kaskazini mashariki ya Siria, na wanasema wako tayari kufanya kazi pamoja kupunguza mvutano huko Idlib. Nchi hizo tatu zimekubaliana pia kuisaidia Siria kuungana na tu, kuunda tume ya kuandika katiba mpya ambayo itafanya kazi kutayarisha mfumo wa utawala wa baadaye wa Siria, alisema Putin. Viongozi hao walikutana kujadili kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria na namna ya kukabiliana na hali baada ya wanajeshi hao kuondoka na huko Warsaw, Poland, mataifa karibu 60 yalikutana kujadili hali ya mashariki ya kati, mkutano uliotayarishwa na Marekani. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo alisema nchi hizo Ulaya na Marekani zinaweza kufanya kazi pamoja kwa ajili ya Iran na zote zilikubaliana kwamba Iran ni kitisho katika usalama duniani, lakini wengi wa Ulaya wanasema hiyo ni tatizo ambalo wanashindwa kuelewana namna ya kukabiliana na Iran kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele leo, ni kwamba serikali ya Burundi hatimaye imesajili chama cha mpinzani wake aliye pia naibu spika wa bunge Agathon Rwasa, ambaye kulingana na katiba mpya ya nchi alikuwa haruhusiwi kugombea kwenye uchaguzi ujao wa mwaka wa 2020. Rwasa aliongeza kuwa muda mrefu chama cha zamani cha waasi cha FNL na baadaye kupokonywa na washirika wake wa zamani. Sasa anaongoza chama kiitwacho CNL, National Congress for Liberation katika lugha ya Kiingereza. Mwenzetu Patrick Nduimana alizungumza na Rwasa na kuanza kumuuliza ni lengo lipi na au sera za chama chake hicho kipya. Lengo letu ni kuweza kushiriki siasa za nchi ili tuweze kuleta mchango wetu katika kupatia ufumbuzi matatizo yaliyopo, matatizo ya uwiano kati ya Warundi, matatizo ya kiuchumi na kadhalika. Sera zetu ni kupa kipaumbele maslahi ya taifa kabla ya maslahi ya vyama, maslahi ya watu binafsi, maslahi ya, ya vikundi. Tunalenga zaidi kuhakikisha kwamba kila mwananchi ananufaika na, na kile kinachopatikana katika taifa lake, na tunalenga kuhakikisha kwamba kila mwananchi anaheshimiwa na analindwa na sheria zilizopo katika nchi yake. Naam, chama chenu ni kama kimesajiliwa tu leo, uh, sijui shughuli au kazi ambayo mnakwenda kuifanya hivi kwa haraka haraka, itakuwa ni kazi ipi? Ah, shughuli zinazotarajiwa kufanyika ni nyingi lakini kuna zilizo muhimu zaidi kuliko zingine. Kwanza itabidi kufanye kongamano la kitaifa ili kuweza kuteua viongozi wa ngazi mbalimbali na jambo la pili ni kuhamasisha wananchi kuelewa haki zao na kuweza kuzitetea na kuweza kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi unaotarajiwa mwakani, ama kama vile wananchi watakavyokuwa wamekubaliana, kwani tuna imani ya kwamba Warundi walii wanahitaji mabadiliko katika nchi hii, na mabadiliko yenyewe mlango wake wa kuweza kuyafikia ni mlango wa uchaguzi na vilevile kulikuwepo na mazungumzo kati ya wadau wote nchini Burundi, yalikuwa nasimamiwa na Rais Museveni na msaidizi wake Benjamin Mkapa. Lakini ni kwamba Mkapa kuishafikisha ripoti yake na eh, katika ripoti yake hiyo aliomba serikali na wapinzani wakae pamoja ili kuandaa uchaguzi ulio huru na haki. Sijui nyie hivi sasa wito huo wa Mkapa mnaona unafaa na nini mnaomba upande wa wa serikali? Ni kweli kwamba yeye Mheshimiwa Rais Mkapa alitoa tamko katika mkutano wa kilele ya kwamba yeye shughuli zake zimemalizika, lakini si kwamba mchakato wenyewe umemalizika. Tunachokijua ni kwamba katika mkutano ule wa kilele wameafikiana kwamba marais wa Uganda, Tanzania na Kenya wata jaribu kuwasiliana kati yao na pia waweze kuwasiliana na rais wa Burundi, ili waone mchakato huu wa mazungumzo unaendeleaje. Kwa hiyo kinachotakikana ni kwamba pande zote husika, hususan serikali na upinzani wakubali mwongozo utakaotolewa na viongozi hao wa kikanda, waweze kufanyia kazi kwa pamoja, kwani mazungumzo ni njia ambayo wananchi wa Burundi, wanasiasa kwa ujumla, tangu elfu mbili tumeafikiana kwamba ndiyo njia ya kutatua migogoro na matatizo vinavyoweza vikatokea katika jamii yetu. Huyo ni Agathon Rwasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Bujumbura. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nikitumai kwamba Ijumaa yako bado asubuhi yake inaendelea vizuri kama ilivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Basi Abdi Shakur Abud anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Bunge la Misri limepitisha mswada wa mageuzi ya katiba yatakaomruhusu Rais Abdel Fatah Al Sisi kubaki madarakani hadi mwaka 2034 na kuongeza udhibiti wake kwa mahakama. Mapendekezo hayo yaliyowasilishwa jana yamelengwa kwa taifa hilo la kiarabu lenye wakazi milioni mia moja. Wafuasi wa Sisi wakisema mageuzi ni muhimu kumpatia rais muda zaidi kukamilisha miradi mikubwa ya maendeleo na mageuzi ya kiuchumi aliyoanzisha wakosoaji wake wanasema ni makosa makubwa kumwongezea madaraka rais anayetuhumiwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu kwa kuongoza ukandamizaji mkubwa kabisa wa uhuru katika historia ya Misri. Spika wa bunge Ali Abdelah amesema wabunge 485 waliunga mkono kati ya wabunge 596 na hivyo ni zaidi ya theluthi mbili inayohitajika kupitisha mageuzi. Kampuni kuu ya uzalishaji umeme Kenya, KenGen imetangaza kwamba itakuwa kampuni ya kwanza kutumia hati ya dhamana kijani zitakazotolewa na serikali ikiwa ni sehemu ya juhudi zake kutumia nishati mbadala. Mkurugenzi mtendaji wa KenGen Bi Rebecca Miano anasema wataalamu wake wa fedha wanatafakari juu ya njia mbalimbali za kupata fedha ili kupitia hisia hisa katika masoko au miradi ya pamoja ili kupanua wigo wa ufadhili wa miradi yake ya nishati mbadala. Hati za dhamana kijani zitasaidia kugharimia miradi ya nishati mbadala, usafiri wa kijani, utumiaji nishati kwa matumizi yenye manufaa na sekta ya usafishaji wa maji. kampuni hiyo inayo inayozalisha asilimia sabini ya nishati ya Kenya imekuwa ikibadili mikakati yake mnamo miaka ya hivi karibuni na kutumia nishati mbadala ikiwa kutokana na jua, mvua, mvuke na upepo. Basi moja kwa moja hatuelekee huko nchini Nigeria, ambapo zikiwa zimesalia takriban saa 24 kabla ya raia wa Nigeria kuanza zoezi la kupiga kura, litaka arobaini ni nani atakayeongoza taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika. Wanamgambo katika eneo la Niger Delta lenye utajiri mkubwa wa mafuta wameapa kuendelea kutekeleza mashambulizi iwapo rais wa sasa Muhammadu Buhari atachaguliwa tena. Basi BMJ Mureithi amezungumza na mwandishi wetu aliyeko Abuja, Collins Nosa, na kwanza akamuuliza taswira ikoje katika maeneo aliyoyatembelea eh, hata Abuja mambo inaendelea sawa. Uh, waandishi habari wanashughulika kupata vitambulisho uh, na wa maafisa wa usalama uh, wanatumwa sehemu kulinda dhidi ya uh, aina yote ya wasiwasi. Vilevile uh, hii uh, hii shughuli katika Uh, sehemu kadhaa ya nchi wanaandamana kwa sababu ya majina ya wagombea vipi vyao wa kutokuwa kwenye orodha ya uchaguzi wa Juma uh, Mosi, yaani kwamba mahakama kuu eh, imesema in, kwamba kwa sababu walishindwa kutenda Aa, mipango yao kulingana na inavyohusika katika kuteua wale watakaogombea viti, hawawezi wakashiriki katika kura ya Jumamosi hiyo. Inaendelea kwanza katika mkoa wa Rivers na katika mkoa wa Zamfara. Hapa mjini Abuja, wagombezi wakuu Rais Muhammadu Buhari pamoja uh, na mkabili wake mkuu uh, Alhaji Asiku Abubakar uh, wamekwenda wilaya yao uh, pale waliozaliwa kujitayarisha kupiga kura hapo hapo uh, Jumamosi. Jim, uh, katika mji wa Abuja mambo yanaendelea safi, ila kuna shauri ya magari kutu, kutokuwa mjini uh, kuanzia saa uh, saa mbili asubuhi ya hapa. Na je uh, shughuli za kampeni, kampeni zenyewe zimekamilika au zitakamilika siku gani? Uh, kampeni inatarajiwa kukamilika kuanzia uh, kama saa mbili ya asubuhi hakuna mtu yeyote anaye uwezo au haki ya kuendelea uh, na kampeni tena na licha ya kwamba baadhi ya kura za maoni huwa wakati mwingine zinakosolewa, hebu e, tueleze hali halisi hapo. Labda magazeti ama vyombo vya habari vina ripoti chochote kuhusu eh, kura za maoni kuonyesha labda ni nani anaonekana anaongoza tukielekea Jumamosi? Uh, katika matukio yaliyofanyika na waandishi habari inaonekana kwamba wengi wa watu sio kipimo cha uwe, idadi, idadi ya kura Uh, kila mtu atapata. Wote wana haki, wanajiona kwamba ndio wao watashinda. Ni mwandishi wa Sauti Amerika Amerika Collins Nosa akizungumza na, na Kumekucha Afrika kutoka Abuja, Nigeria na tukitoka Nigeria tuelekee huko mashariki mwa Congo. Ni kwamba tamasha kubwa la wanamuziki kutoka kote barani Afrika na linalohudhuriwa na wasanii kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu linaanza leo mjini Goma, Kivu Kaskazini. Maudhui ya tamasha hilo lililopewa jina Festival wa Amani ni kuhamasisha umuhimu wa amani nchini DRC na litaendelea kwa siku tatu hadi Jumapili. Haya yanajiri huku vijana wa Lucha katika mji wa Beni wakiandamana na kuitaka serikali kutambua rasmi vifo vya watoto ama watu hao pamoja na masaibu ya wanayopitia wakazi wa eneo hilo kwa ajili ya ukosefu. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Di Merci Mango, mmoja wa wasemaji wa tamasha hiyo ambayo inajulikana kwa jina la Festival Amani, anasema kwamba ikiwa wameitisha watu kutoka sehemu mbalimbali kuja kuimba hapa katika mji wa Goma, ni kusaidia Kongo pamoja na kanda ya Maziwa Makuu ili ipate amani na ujumbe huo kuwafikia wananchi wote moja kwa moja, kwa sababu maeneo haya yameathirika kwa muda mrefu, kwa siku tatu za kufurahi na kucheza, kusahau mabaya yote ambayo inaweza kupita ndani ya Kongo kama vile mauaji ambayo yanapitikana mabeni huko pasi yote Mkongo, ila uh, Festival Amani pamoja na, na watu wote ambao wanaitika kujiunga pamoja wamekubali kutia hiyo siku tatu ya kucheza pamoja kuimba pamoja, ili watu kabisa wasahau kama mauaji yanapita yana ndani ya nchi yetu. Hapa katika mji wa Goma, nimezungumuza na wananchi kuhusiana na tamasha hii. Mambo kama festivali ni, ni vizuri sababu inakutanisha watu wengi, lakini kwa kutafuta amani, kwa kuleta suluhisho kwa mizozo ni kwa ndani ya kanda la maziwa makuu, sio kwa michezo tu. Naona hapa festival watu wanaimba tu kama wanacheza, iko kama ndani ya karamu, lakini mimi sione kabisa kama inaweza kuingia ndani kuhusu mizozo ya kupitika ndani ya kanda la maziwa makuu. Jina langu ni Adela Katembo A, mimi naitwa kwa jina la Mungambuto esu Uh, kama vile festival ambayo inavyosemeka inaweza ikaleta amani, sababu kunakuwa watu kutoka nchi mbalimbali za Kiamerika, za Kiafrika, hata za Kiulaya. Huko watu wanakuja wanaimba nyimbo zao, wanacheza michezo ambayo inaunganisha watu wote, na hapo hivyo kunakuwa hata suluhisho kidogo ambayo inaonekana ndani ya mji wetu. Tamasha hiyo inafanyika wakati ambapo kunaendelea mauaji ya watu katika maeneo ya Beni, watu wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu. Na leo kumekuwa maandamano makali katika mji wa Beni ambako vijana wa Lucha pamoja na wananchi waliandamana wakibeba viatu pamoja na nguo za watu wanaouliwa, yaani wafu. Na leo tuliweza kuandamana kuambia Bwana Felix Chisekedi, rais mpya wa Kongo ya kama hatutaki tena mauaji. Wakati alifika Beni alisema kama atakapokuwa rais hakuna tena hata Mkongomani mmoja ambaye atafariki. Sasa ilikuwa mshangao mkubwa sana kuna akiingia madarakani na watu wanaanza tena kufariki, na wengine wamebebwa polini, hadi sasa hatujui wapi walipo. Sasa tunasema kwa nini vitu viendelee kuwa kama jana, na ijapokuwa wako wanasema kama mabadiliko imeanza kufanyika. Na tumeandamana tuweza kubeba viato ya hawa watu ambao walifariki, tumeweza kutembea nayo barabarani eh, na tumeifikisha kwa ofisi ya bwana meya katika mji wa Beni. Mlio wa risasi umesikika kwenye ofisi ya meya, huku polisi wakisema kwamba hawajalipwa mezi yao miwili na walilazimika kurusha risasi. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma, VOA mitaani. Kwa miaka mingi utalii barani ya Afrika umekuwa ukitegemewa wageni kutoka mataifa ya kigeni lakini katika siku za karibuni watu wengi na wakazi wanajipanga kufanya utalii wa ndani. Katika VOA Mitaani hivi leo tunazungumzia swala la wakenya kufanya uamuzi na kujipanga kuendeleza utalii wa ndani kwa ndani katika siku zijazo. Bodi ya utalii Kenya imekuwa ikiendeleza kampeni kuwahimiza wananchi kushiriki utalii wa ndani kwa ndani kama njia ya kuboresha sekta hiyo humu nchini. Kutokana na mwito huo, watu wamekuwa wakijiandaa kuzuru maeneo mbalimbali, na katika VOA Mitaani nimekutana na vijana katika eneo moja la ufuo wa bahari Hindi na kuzungumza nao kuhusu mipango yao ya likizo na kauli zao kuhusu swala hilo. Nishawai kwenda Malindi kuangalia hizo mavaskodaga, mapila hizo magedi ruins, na pia Shimoni nishawaienda, lakini niko shule, but nikiwa mimi kama saa hii kijana nishawai kuenda, but sikulipa. Nishafikiria lakini bado because uh, ninadhana kwamba hizi sehemu ni ghali kuingia actual, hata sijui bei zake au kweli. Mi naona kile kitu imefail ni marketing. Kwa sisi black people, marketing imefocus na wazungu if kungekuwa na maagent ama hata social media, wana promotive possibly ningeenda ama nikajua charges zao. Ni kwa sababu venye mwenzangu hapa amesema asijafanyiwa proper marketing, tungekaa chini tuambie ni wapi na wapi na wapi tunaweza enda. Kenya ni nchi, kuna kila kitu. Kenya ni nchi, tumebarikiwa watalii wanakuja, so tuko na kila kitu. Alafu tena pia mwenzangu amesema ni ile tuko hapa tunaishi, tutaenda baadaye. Kwa uwezo wako, ukiwa na elfu ishirini unaweza unaweza tembea Kenya, unaweza enda hapa, unaweza enda hapa so pake jiko, unajua Kenya, tumependa kuzoea za watu wengine kabla tuzoee mambo yetu. Alafu naona wazungu pia wanajinyima mwaka mzima, wanaamua ah, wajua leo sijakanyaga nchi la Kiafrika linaitwa Kenya leo, acha niende Kenya. So unapata hiyo, mwaka mzima anachanga anachanga anachanga, anachanga, anachanga, anakuja Kenya anaanza Mombasa, but Mkenya, ah, tunaona nyama, simba wenyewe anatembea Nairobi, kwa nini tuende tukoone? Unaona? Uh, mi kama mimi nimetembea sana, naishi karibu na mbuga ya wanyama kwetu nyumbani bara. Sarova Salt Lick iko Taita. Nishaingia, nishaenda Savo east and west. Actually nishaona mpaka Mzima Springs. Najua kuna watu wengi hawajui Mzima Springs iko wapi? Ah, tulijitolea kama marafiki first time, ya pili tukaenda kama familia kama upande wangu kule nyumbani Nishatembea. Sometimes unakaa ndhen, unafikiria wa, nikisema naenda Fort Jesus, labda nitaitishwa mia tano. Sisi wakenya wagumu, wakenya wagumu, asema hiyo. Hey, mia tano yote maze, singekuwa nimefanyia kitu, nikakula breakfast lunch supper na nkabaki na pesa ya breakfast kesho. Uh, si kwamba ati wakenya wana hamu ama ijaadvertisiwa ama sijui ijapelekwa wapi, na watu wanajua hivi vitu viko wee. oh, uko Mombasa, unajua vitu vyako ambavyo viko huku Mombasa, unajua kuna Fort Jesus. Unajua kuna Gede Ruins, unajua hivi vitu vyote viko, lakini sasa kabisa. Si kwamba eti, eti sisi tuna shida nyingi sana tuwezi kuenda kwa hizi maeneo tukajienjoy tukapata kujinafasi kidogo. Lakini sasa ukikaa uangalie, sasa kama mimi for example, mimi niko tu mtaani na haso na chapa haso zangu nini nini. Sasa unataka nikuambie kama kwa siku napata mia mbili shilingi mia mbili kupanga huko, akamaliza ndo akapata na hizi za kuseve. Sasa huyu ako na mia mbili, kwa hivyo nikimaliza nikipata kama ni pesa kidogo, na mimi napenda kutembea sana. Hapo nilipo mimi Mombasa, siku wetu nimetoka kilomita nyingi sana kuja huko <laughs> e, ni utalii maanake, mimi ninatoka huko na kuja huko <laughs> nikienda kule nitawambia, oh, leo, kule Mombasa kuna mabichi, kuna nini, unaona vitu kama hivo. Lakini sasa bila hiyo pesa, ndugu yangu, make waziri wa utalii Mheshimiwa Najibu Balala alikuwa amekereketwa, alikuwa anasema kwamba hizi sehemu za kitalii kwamba hawafanyi kazi yao venye inatakikana kuendeleza hiyo sekta ya utalii. So anasema hao tu wanarili tu hivyo tu, ngoja wazungu wakuje tu tayari. Si hati hatuna hela ni ila tu majukumu after na kujipanga pia, so hapo 100% tumefeli, tumefeli. Lakini mimi kibinafsi, mimi kibinafsi napanga siku moja nitembee, sijatembea lakini ningependa kujua nchi yangu, na ni mzuri, ni mzuri. We have packages now, wazungu wanaweza save, kwa nini wakenya si save? yes, if wazungu wanaweza save, wanachukua mwaka mzima, wana save, we can also save, there are packages okay. Mi niko Mombasa kwa mna mchache tu kidogo, nitatembea mahali panaitwa, kuna a crying stone in Kisumu. Yes, naenda huko. And pia nitafika Nakuru na kuru, na pika sijaifika. Uh, mimi mimi huwa niko simple. By the way, sija yeah, sina plans zote za ku, za kufanya utalii. Uh, nafikiria kutengeza pesa. Lakini kama kuna place ningependa ningependa kuona ama ama kutembea, mimi ningependa nifike Lake Bogoria ni zile zile zile hot springs zile. Ama Rift Valley na zile, lake, Zekambos, mizu, kule kando kando, uh, pale Homa Bay nasikia kuna bear na Homa. <laughs> Uh-huh. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya leo, basi Abdishakur Abud anatusomea muktasari wa habari. Baraza la wakilishi ya Marekani hatimaye limeidhinisha mswada wa bajeti kuruhusu serikali kuendelea kufanya kazi hadi mwisho wa mwaka pamoja na kuimarisha usalama mpakani. Rais Donald Trump anatarajiwa kutia saini mswada huo, lakini amesema atatangaza dharura ya kitaifa ili kuweza kupata zaidi fedha kujenga ukuta kwenye mpaka wa Mexico na Marekani. Waziri wa mambo za nje wa Venezuela George Azera alitangaza jana kwamba anaunda muungano wa wanadiplomasia wanaoamini Marekani na mataifa mengine yanakiuka katiba ya Umoja Mataifa kuhusu uingiliaji kati wa mataifa wanachama. Huku kiongozi wa upinzani nchini huko Venezuela anaendelea kutoa wito wa chakula cha dharura kuwasili huko Februari 23 kukaidi wito wa Maduro kutoingiza chakula hicho. Rusia, Uturuki na Iran zimekubaliana kuchukua hatua zaidi katika kurudisha amani na utulivu wa kudumu huko Siria, baada ya mkutano wa viongozi wa nchi hizo tatu katika mji wa mapumziko wa Rusia wa Sochi hapo jana. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Si kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harison Kamau, hapa nikiwa naye Abdu Shakur Abud pamoja na mwelekezi Sidi Shubahiro tukisema kwa heri na kukutakia wikendi njema popote ulipo.