Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Ijumaa ni kipindi Livetalk anayokaribisha katika mjadala wa leo Februari 8 2019 ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu Harrison Kamau tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi, vilevile 107.8 FM Mombasa, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com karibuni. <muchas> Katika Live Talk leo tunamulika swala la wanawake katika jamii za Afrika Mashariki kurithi mali ya wazazi wao. Je, watu wanazungumza nini kuhusu hilo? Pindi wanawake wanapoolewa, huko kwa ume zao wanaenda, wanakuta mashamba, wanakuta mali, kwa hiyo mali zile zilikuwa zinawatosheleza. Mimi ninaunga mkono ugavi sawa wa mali miongoni mwa wasichana na wavulana. Na katika habari nyingine ni kwamba wanahabari wa BBC waliokamatwa jijini Kampala Uganda, wameachiliwa. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Hali ya taharuki imetanda kwenye mpaka wa Colombia kwenye mji wa Cucuta baada ya malori ya kwanza yaliyobeba misaada kutoka Marekani kuwasili mapema Alhamisi yakiwa tayari kabisa kuvuka mpaka na kuingia Venezuela. Malori mawili yaliyojaa vifaa vya misaada, ikiwemo chakula, yanangoja ruhusa ya kuingia nchini humo kutoka kwa Rais Nicolas Maduro aliyetatizika hata hivyo , Maduro amepinga msaada huo na kuamuru wanajeshi kuzuia kuingia kwake, akidai kuwa Venezuela haina janga la kibinadamu. Maafisa wa usalama wa Venezuela wameziba mpaka huo kwa kutumia makontena mawili pamoja na lori la mafuta. Wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na watu wa Venezuela walikusanyika kwenye mpaka huo wakiomba Maduro kuruhusu misaada iwafikie. Kiongozi wa upinzani Juan Guaido aliyejitangaza rais wa muda ameonya kuwa wa Venezuela wengi wako kwenye hatari ya kuangamia iwapo hawatapokea msaada wa kimataifa. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ambayo inapeleka misaada hiyo imeomba maafisa wa usalama wa Venezuela kuruhusu upelekaji wa misaada nchini humo. Baadhi ya wachambuzi wa Marekani wanasema msako unaendelea nchini Sudan dhidi ya waandamanaji wanaoipinga serikali huenda ukadumaza juhudi za kurejesha uhusiano mwema wa kawaida na Marekani. Tangu maandamano ya zuke Disemba 19 juu ya mfumuko wa uchumi na kupanda kwa bei ya mkate na mafuta, makundi ya kutetea haki na vyanzo vya habari, ikiwa ni pamoja na Sauti ya Amerika, wametoa ripoti kuhusu ukamataji holela wa watu na pia vilevile ukamataji na mauaji nchini humo. Shirika la habari la Reuters, hata hivyo, limeripoti kwamba Rais Omar al Bashir amechukua msimamo zaidi wa maridhiano kwa waandamanaji katika siku za karibuni, akisema wengi wao ni vijana maskini, huku pia akiwaahidi kuwaachilia huru wanahabari waliofungwa. Sudan imeomba kuondolewa katika orodha ya Marekani kwa nchi ambazo zinafadhili shughuli za kigaidi. Maafisa wa afya hapa Marekani wameripoti kesi hamsini mpya za ugonjwa wa surua yaani measles, miongoni mwa watoto katika jimbo la Washington na kesi nyingine tano huko Houston, Texas, na hivyo kuongeza wasiwasi wa kusambaa kwa ugonjwa huo. Maafisa wa afya wamewataka wazazi kuhakikisha watoto wao wanapata chanjo dhidi ya surua, ugonjwa ambao awali ulitokomezwa hapa nchini miaka 19 iliyopita. Kesi mpya hivi sasa zinatokea kwa kasi ya mara kwa mara. Daktari Camille Sabella wa kituo cha afya cha Cleveland amesema surua ni ugonjwa mbaya wa kuambukizwa, na mara unapoingia katika jamii inakuwa ni vigumu sana kudhibiti, kwa sababu unaambukiza kwa haraka. Hivi sasa maafisa wa afya katika jimbo la Washington wanajitahidi kudhibiti ugonjwa huo. Maeneo ya vijiji hapa Marekani, kuna idadi kubwa ya watoto ambao hawajapatiwa chanjo lakini ugonjwa wa surua una idadi kubwa ya watoto katika miji mikubwa kama Houston, Austin na kule Seattle ambako viwango vya chanjo viko chini. Madaktari wanawasihi wazazi kuwapatia watoto wao chanjo kama njia mwafaka ya kuzuia maambukizi ya surua. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Jenerali wa jeshi la Marekani Thomas Waler amesema kwamba mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia hawawezi kuzuia kundi la Al Shabab. Amesema hayo mbele ya kamati ya bunge ya maswala ya kijeshi, akitoa wito kwa jeshi la Somalia kuwajibika zaidi katika mapambano dhidi ya kundi hilo. Pentagon inafanya operesheni ambayo jeshi la Marekani linashirikiana na, na Umoja wa Afrika na majeshi ya Somalia kupambana na kundi hilo la kigaidi la Al Shabab. Rasia imesihi umoja wa mataifa ya Kiarabu, yaani Arab League, kukubali tena wanachama wa Siria kwenye umoja huo, kulingana na wanadiplomasia wa kieneo. Kremlin ina ari ya kuhalalisha tena utawala wa Asad ikitumai kuwa hatua hiyo itasaidia Siria kujipatia misaada ya kuimarisha tena utawala wake. Rasia inailenga Misri, umoja wa falme za Kiarabu, Iraq na Saudi Arabia wakati ikitoa shinikizo la suala hilo kuzungumziwa kwenye kongamano la mataifa ya Kiarabu litakalofanyika mwezi ujao mjini Tunis. Umoja wa Mataifa ya Kiarabu wenye wanachama ishirini na wawili uliondoa Siria mwaka wa elfu mbili kumi na moja kutokana na ukandamizaji wa watu wake na hasa Waislamu wa kisuni walioongoza upinzani dhidi ya Assad. Baadhi ya mataifa aliondoa mabalozi wao mjini Damascus Wakati walipoondoa Siria kwenye orodha hiyo. Katika siku za karibuni, baadhi ya balozi zimefunguliwa tena mjini humo, licha ya ushahidi kuwa wakimbizi wanaorudi nyumbani kutoka Ulaya na mataifa mengine wanakamatwa au hata kulazimishwa kujiunga na jeshi. Polisi wa Uganda mapema leo wamewaachilia wanahabari watatu kutoka shirika la habari la BBC baada ya kuzuiliwa hapo jana kutokana na madai ya kupatikana na dawa za serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wawili kati yao ni kutoka Uganda na Mkenya mmoja, wakiwa miongoni mwa watu watano, ambapo wengine wawili ni mke wa mmoja wa wanahabari hao pamoja na dreva wao. Polisi wanasema kuwa mewaachilia wanahabari hao baada ya kuthibitisha kuwa walikuwa wanafanya uchunguzi halali dhidi ya maafisa waliokuwa wakiuza dawa za serikali kwa njia ya magendo. Taarifa imeongeza kuwa wameruhusiwa kuendelea na kutengeneza dokumentari yao ili kuzuia ufisadi huo kuendelea katika siku za mbeleni. Hata hivyo, polisi wameongeza kuwa wanashauriana na polisi na vilevile vile muongoza mashtaka ili kubaini iwapo wanahabari hao walivunja sheria wakati wa kutengeneza dokumentari yao. Sekta ya afya ya Uganda kwa muda mrefu imekuwa na malalamishi ya ukosefu wa dawa hospitalini pamoja na malipo duni kwa wahudumu wa afya. Ufaransa imetetea hatua yake ya kumwita balozi wake kutoka Italia na kusema kwamba nchi hiyo imekuwa ikiingilia mambo ya ndani ya Ufaransa. Hata hivyo, msemaji wa serikali ya Ufaransa Benjamin Grivaux amesema kuwa hatua ya kumuita balozi wake kutoka Italia siyo ya kudumu, ila ni ya kufanya nayo mashauriano na pia kutoa ujumbe kwa Italia kwamba Ufaransa imekasirishwa na kauli ambazo zimekuwa zikitolewa na baadhi ya viongozi wa Italia na aliyekuwa mchumba wa mwandishi wa habari aliyeuawa nchini Uturuki Jamal Keshoji leo amezungumza juu ya uchunguzi unaofanywa na, na wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu ambao wamesema kwamba mahakama moja ya Saudi Arabia ilifanya kikao cha siri kuhusu wahusika kumi na moja wanaokabiliwa na shutuma za mauaji ya Keshoji yaliyotokea tarehe mbili mwezi Oktoba mwaka uliopita. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Istanbul hivi leo Hatis Sengiz amesema alijua kuhusu kikao hicho cha mahakama wakati akitembelea Uturuki wiki iliyopita akifanya uchunguzi kuhusu kifo hicho kilichozua utata mkubwa kote ulimwenguni. Kashoji alikuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mohammed bin Salman. Karibu tena mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, katika mjadala wetu leo. Kama ulivyosikia, tunaangazia suala la mwanamke kupewa haki ya kurithi kwa wazazi wake hata kwamba atakuwa ameolewa kwa miaka mingi. Swala hili limekuwa likileta mivutano na mabishano makali katika jamii za Afrika hasa katika nchi zetu za kanda ya maziwa makuu na Afrika Mashariki. Nchini Kenya mfano japokuwa katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi inaruhusu wanawake kurithi kwa wazazi wao, jamii nyingi zilipinga kutekeleza agizo hilo la katiba. Lakini wiki hii mahakama moja ya jimbo la Nyeri iliamuru wanawake walioolewa warithi mali za wazazi wao, ikiwemo mashamba, hatua ambayo ilipokelewa vizuri na mashirika yanayotetea ya haki za wanawake, lakini ikapingwa vikali na shirika linalotetea maendeleo ya wanaume katika jimbo hilo la Nyeri. Basi, ili kupata hisia kuhusu suala hilo tutakuwa na washiriki katika kipindi Live Talk. Uh, nafahamishwa kwamba uh, katika laini ya simu tayari tunaye Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri kutoka huko Uganda tulikuwa tunasubiri kupata washiriki wengine, Francis Wangombe, mwanahabari kutoka huko Kenya. Tulikuwa pia tunasubiri kupata mshiriki kutoka Burundi ambaye ni Tamasha Kabano, naye ni mwanahabari anayefanya vipindi vya wanawake na maswala ya sheria. Pia vilevile vile kutoka huko Rwanda tulikuwa tunategemea kumpata B. Patricia Hajabakiga, huyu ni mbunge wa zamani katika bunge la Afrika Mashariki, EALA. Vile vile Tanzania tunasubiri kuungana naye Bilair Lachek ambaye ni mwanahabari vile vile mwanaharakati wa haki za binadamu. Uh, lakini kwa kusubiri kupata uh, washiriki wengine, ni wafahamishi wapenzi wa wasikilizaji kwamba nyiye pia mnaweza kushiriki kwa kutumia, kwa kutu, kwa kutuma maoni yenu kupitia mitandao yetu ya Facebook au kupiga simu kwenye nambari yetu ya simu plas moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narejelea tena namba hii plas moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Na hapa studio ni naye mwenzangu Harrison, Harrison Kamau. Kamau, tuko tayari ku kwenda nanyi katika kipindi chetu cha live talk uh, moja kwa moja tumpokee Harrison Kamau. Asante sana mwenzangu Patrick Nduimana. Nafikiri bila kupoteza wakati, tumkaribishe Abiaida Mutenyo na Tumai, jina lenyewe limesema inavyofaa, kutoka kule Kampala, Uganda. Uh, wewe ni mhadhiri wa chuo kikuu, na unapotangamana na wanafunzi, watu walioelimika, sijui unaona mwelekeo ukiwa upi kuhusiana na urithi wa mali nchini humo? ja mambo ya mwelekeo na kiakademia huwa wakati mwingine yanatofautiana. Naam. Inapokuja kwa upande wa utamaduni kuna namna ambavyo watu wanachukulia jambo, uhum. Ni wakalikuza likakuwa kama la kiutamaduni na kuacha mambo ya kiuhalisia, um, wengi, uh, umeangazia Nyeri ambapo walikuwa kwa mzee ambalo wameridhia kwamba mtoto wa kike hata kama ameolewa anaweza kurithi mali ya babake sal utajiuliza kwamba watoto ni wanani manake, watoto wote ni sawa katika mbele ya Mungu kweli, ila tu tofauti zetu ni kwamba mtoto hakika anapoolewa, yani fikira ni kwamba mtoto hakika anapoolewa anapata kizazi kipya na jamii mpya, alafu anaenda nakumaanisha kwamba kurithi mali ya wazazi wake, labda ataenda huo ku, utajiri utatoka kwao aupeleke kwenye jamii nyingine, lakini jiulize kwamba eh, hali ni ile jinsi ilivyokuwa tangu hapo awali ama hivi sasa? Mmhm, je, watoto wote wa kike wanaolewa? Je, watoto wote wa kike wanastahimili katika ndoa? Watoto wote wakike mali walipo wako vizuri naam? Asante sana, mimi nasema laini ambayo umechukua ni nzuri sana, tutaijadilia kwa kina. Nimesikia umechukua laini inayofaa kabisa, mjadala wetu kuendelea. Lakini tupe tu dakika moja, tumkaribishe mgeni mwingine ambaye pia amepatikana na yuko kwenye laini. Haya Harison ha, tumkaribishe Bi Patricia Hajabakiga kutoka huko Rwanda. Bi Patricia ni waziri wa zamani katika serikali, pia ni mbunge wa zamani katika bunge la Afrika Mashariki. Bi Patricia hajabaki ga, karibu katika live talk. Aa, asante sana vile vile, tumpokee Francis Wang'ombe, ni mwanahabari kutoka huko Kenya. Karibu Francis. Asante sana ndugu yangu. Haya Francis, nianze nawe huko Kenya. Uh, mahakama ya Nyeri iliamuru uh, wanawake walioolewa wanaruhusiwa kurithi sasa mali za wazazi wao ikiwemo na mashamba. Sijui hatua hii ya mahakama hiyo ya Nyeri ilipokelewa vipi kwa ujumla na wananchi wa Kenya. Inaonekana kidogo kuna matatizo kidogo. Bwana Wang'ombe, hatukupati vizuri, tutajaribu kukupigia tena ili tuone kama tutajaribu kabara... kuwasiliana naye, sababu unaona tuna shida ya mawasiliano na Kenya uh, lakini moja kwa moja tuelekee kwake, Bi Patricia Hajabakiga. Bi Patricia Rwanda, bila shaka nafikiri, uh, kuna sheria ambayo inaruhusu mwanamke kurithi kwa wazazi wake. Ndiyo, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa ilitungwa sheria kwamba watoto wote wa kiume, wa kike mke anarithi kama mtoto wa kiume. Hapo mwanzo kabisa zamani, Rwanda ilikuwa na sheria kama sehemu zingine, lakini baada ya kutambua na kutafakari, waliona kwamba watoto wote ni sawa na jinsia ni sawa mbele ya Mungu, mbele ya wazazi. Waweza ukampenda mtoto mmoja mwingine, ukamweka pembeni. Lakini kidogo labda nikuulize Patricia, kuna shida ambayo baada ya sheria hii kupitishwa mwaka unaosema wa elfu moja tisa mia tisaini na tisa kunakuwa na tatizo kwa wale ambao wameolewa labda pengine, ndiyo sheria iko, kuna msichana ameshaenda na kuolewa, alipoolewa, labda kuna mali. Kumekuwa na matatizo ya wasichana wale kurudi tena kufuata mali ya nyumbani walioyacha, kwa wakiwa uh, wana, wanalindwa na sheria hii, hakuna matatizo yanaweza kutokea. Matatizo kwa vile kimila zamani watu walikuwa wanasikia hivyo, lakini kisheria na kiutendaji hakuna matatizo yoyote yanayotokea katika urithi utokewe ni mwanamke ulikuwa umeolewa wakati mzazi anapofariki. Kama hakuacha u, hakuacha ameandika, watoto wote wanapata urithi sawa sawa, wawe wa kike au wa kiume. Kwa hiyo kama ni shamba, unapewa kipande chako. Kama ni fedha, unapewa kama kaka zako. Kama umeolewa, utaolewa na utaenda navyo ulikoolewa. Vile vile sababu moja ni nyingine, ni hivi, hata huyo mwanamume anayeoa, anaoa mtoto wa kike kutoka katika familia nyingine. Kwa hiyo huyo mkewe pia atakapokuja ataleta mali kutoka wa kwa upande wa wazazi wake. Kwa hiyo yote anakuja anakuja yanakuwa yamelingana haya. Uh, shukran. Salia katika laini ya simu. Uh, naambiwa kwamba Francis Wangombe karejea tena. Francis, unatusikia? Sasa, ninaweza kuwapata kwa jibu nzuri sana. Haya basi, nilikuwa nimekuuliza swali ha, hatua hii ma, ya mahakama ya Nyeri ilipokelewa vipi na uh, kwa ujumla na, na, na, na, na wananchi eh, wa Kenya? Naam, kwa kiwango kikubwa kwamba isipokuwa watetezi wa haki za kibinadamu au eh, wengine, jamii nzima kwa jumla ni kwamba eh, inaichukulia kwa njia hasi sana, hasa ikizingatiwa eh, kwamba eh, jamii nyingi za Afrika haziruhusu mwanamke kurithi kutoka kwa uh, wazazi wake hasa pale inapotokea kwamba amekisha olewa kusharitiwa mahari. Hilo uh, si suala ambalo linakubalika, kama katika wanajamii wanahisi kwamba katiba inachukua mkondo ambao haufai hata kidogo. uh, kwa hiyo wanasema katiba inapendelea wanawake sasa unajua bwana eh, kuna mambo mawili ambayo yanafaa kuzingatiwa hapa. mm -hmm. Kitu kilichotangulia utamaduni au katiba? mm -hmm. na tena suala la urithi si jambo ambalo linafaa kuchukuliwa kimzaha, maana eh, itakavyotokea ni kwamba kutaanza kuwa na migogoro katika jamii. Tumeshuhudia kwamba watu katika jamii, kukitokea hata mauaji kuhusu suala la urithi. Sasa hata si wanawake kwa wanaume, bali wanaume kwa wanaume wenyewe, kutokana na swala la urithi. Sasa so, sebuse hili la wanawake, hebu fikiria kwamba kuna ekari kama tano katika eh, boma ya mzee fulani alafu huyu mtu akawa kwamba amewagawia vijana hawa na yule msichana wake kaolewa katika familia e, yenye hali fulani yenye, flan, yenye e, hadhi ya juu, na pengine anaweza akarejea huku na kusema kudai kwamba anataka kurithi mali. Sidhani kwamba hata kama kuna mtu atakuja kuuza kuuza shamba lile kama ataruhusiwa, itakuwa ni mapigano na maswala ambayo hayawezi kukubalika. Na ndio ndugu yangu kwamba unaona kwamba hata katika Uislamu unaona kwamba eh, wako na mahakama ya eh, ile mahakama ya kadhi eh, ambapo maswala ambayo yanahusiana na jamii na dini yanafaa kutatuliwa. Hivi sasa ni kwamba katiba imekiuka ja, maswala ya kijamii na mwelekeo ambao unachukuliwa hmm ni mkondo ambao haufai. Shukrani sana Bwana Francis, shukran ki, uh -huh. uh -huh. shukran kidogo aha uh -huh. nasema hivi ndio, iwapo mwanamke anaweza kuwa ame-, ame hajaolewa huyo ana, katika jamii za kiafrika nyingi, anachukuliwa kama mmoja kati ya wa wavulana wa boma hilo, lakini kama akishaolewa hawezi kurejea tena na kuridhi Haya, Francis Kamau anasema kwamba katiba, unajua katiba ni sheria mama, sindio? wanasema Naam. japokuwa kuna sheria za kiislamu za za kimila na za kitamaduni mm -hmm. lakini katiba mm -hmm. eh, ndiyo sheria mama yeah. Haya basi, eh, tuende kwake, turudi kwake, eh, Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri huko uh, Uganda. Eh, Aida Mutenyo, hebu naambie umesikia, Naam. kwamba Rwanda kuna sheria eh, Kenya katiba inakubali mwanamke kurithi, sijui Uganda hali ikweje na vipi? Eh, hoja za Francis eh, Wang'ombe labda na Wakenya wengi kuhusu uh, kumruhusu mwanamke aliyoolewa kurithi kwa wazazi wake, sijui unazungumza nini kuhusu hilo? Sasa katiba yetu ya Uganda inakubali na ina, ina, ina, ina, ina kipengele ambacho kinaruhusu mtoto wa kike kurithi mali yoyote ya, ma, ya, ya babake iwe ni shamba ama ni ile mahali yote ambayo wazazi wake waliacha. Kama nilivyotanguliza hapo mwanzo, kwamba katiba ni kiunzi ambacho kinaelekeza maslahi amba ya masharti katika nchi. Tamaduni pia ni hulka ambayo wanajamii wameibuka nayo. Sasa sioni sababu ya kukatalia mtoto wa kike kurithi ile mali. Mambo ni mawili, kuna atakakokuwa mafikirio ni kwamba kule ameenda atakapochukua mali ya wazazi wake anaenda kutajirisha upande wa mume, lakini vile vile huyu kijana pia naye ameoa. Kwa nini huyo kijana asiende bibi yake pia naweza asienda karibi kwao? Jambo la pili, na, endapo, je, hawa wazazi hawakufanikiwa mtoto wa kiume, iweje sasa? Hiyo mali waiache tu, wapeane tu kwa mtu yoyote kwa sababu hawako na mtoto wa kiume, ama watupie tu jamii kwa sababu hawako na mtoto wa kiume? nadhani ni jambo na ni swala nyeta ambalo tuangalie kwa upana zaidi, tukiangalia kwamba hali imebadilika. Japokuwa tuko na utamaduni wetu, lakini mtoto ni mtoto, iwo mtoto wa kike ama mtoto wa kiume. Sisi kama inaruhusu, na kuna jamii ambayo imepevuka, wao hata hawaruhusu na, na kuwa na mgogoro mzazi, ila akishakuwa akishafuka mahali, anaona watoto wangu, wacha niwapate haki yao, badala baadaye nikishaondoka waje wazushe vita, ile inakuwa tu ni mfumo anagawa mali yake ile yuko naye rasilimali ashamba anampatia tena mtoto wa kike. Jambo lingine ambalo huwa linatukia ni kwamba endapo huu mtoto wa kike pale ameenda ametulia, labda yuko na mali inamtosha, huwa mara nyingi anaiachia kaka zake kwa kuridhia tu na sio kwa kulazimishwa. Akiona kwamba hakuna mali labda hana maana ya hilo shamba tena la babake na wazazi wake, huwa anaachia kaka zake, lakini pia ni kwa maridhiano wengine pia wanamwambia kakake, basi kama anakuachia shamba langu lima, ni haki yangu, basi nilipe. Inakuwa ni kuridhiana, si hadi ni niutana. Lakini tumekuza, tunaelekezwa kwenye utamaduni, bila ya kujali kwamba watoto wote hawajakuja kwa sababu ya utamaduni, lakini ni majaliwa kwamba wako duniani kwa hivyo haina maana tuwatenge. Kila mtoto ana haki mbele ya wazazi na, na Mungu mm -hmm. Anapewa haki yake jinsi ilivyo kwa kawaida. Haina maana e... ya kuwatenga. Hebu kidogo masilahi yalivyo, hebu kidogo tuangalie swala hili. Francis, bado uko kwenye line? Nipo kwenye line na kusikiliza Aida, kwa jia sawa zaidi aya. Aida kwa kweli amezungumza vizuri, na ni kweli inakubalika kwamba dunia inavyoendelea ni kwamba watoto wote wana haki sawa mm -hmm. lakini kuna mambo ya kitamaduni hasa Afrika ambayo yamekuwa akisumbua na yanaendelea kusumbua. Kuna dhana ambayo kuibadili ni ngumu sana. Sasa nakuuliza hivi kwa ng'ombe, kabla hata uamuzi uliofanywa na mahakama ya Nyeri kulikuwa na tatizo hata mbeleni kwamba wanawake labda wameimarika sana wameelimika sana wamekuwa dhabiti sana, na kukawa kuna shida. Umejua kuna mjadala ambao Kenya umedumu kwa muda mrefu kwamba kijana ama mvulana hazingatiwi. Sasa tena hii ni hatua nyingine, je, haionekani kama inaendelea kupunguza zaidi yule mvulana ambaye alitakiwa kulindwa na sheria, na ikizingatiwa kwamba katika si historia hata wanaume wamekuwa wakifukuzwa hata manyumbani kwao kwa katika baadhi ya maeneo. Sasa sheria hii unaona kama imemweka mvulana wapi? Na asante sana, ndugu Harrison. Na, na, nafikiri kuna hili hi swala hi la kumtelekeza mtoto wa kiume katika masuala ambayo yanaonekana katika jamii kama hayana maana. Lakini ukweli ni kwamba ukichunguza ndugu Harrison, ni kwamba mtoto wa kiume nafasi yake katika taifa la Kenya ama mataifa mengine ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ni kwamba haki zote unasikia kwamba ni kutetea haki ya mtoto wa kike. Hili suala la huyu mtoto kuachiliwa, kwamba hana mtu wa kumwangalia wala wa kumtetea sheria, eh, ikibuniwa pale inazingatia kuhusu jinsia upande mmoja. Si kwamba eh, kwa maoni yangu kwamba eh, jamii inapinga kwamba wanawake waendelee, hilo linaungwa mkono. Hata hivyo, nafasi ya mtoto wa kiume katika jamii limekuwa filu na ndio maana unaona kwamba hata ugaidi eh, dugu Harrison, unaingia kwa sababu huyu mtoto anaona amikoba, ametekelekezwa anatafuta namna ya kupata nafasi ama fedha ambazo zinaweza kumkimu katika maisha yake. Wengine wanajikuta katika makundi hata haramu. Kwa mfano katika e, e, e, taifa la Kenya, miongoni e, e, mwa mataifa ambayo unaweza kukuta vijana wengi wanajiingiza katika maovu, si kwa kupenda, hasa wale vijana nak, hasa si kwa sababu ya kupenda, bali kwa sababu ya kutelekezwa na jamii na kukosa mtu wa kuwashughulikia kwa njia yoyote ile. Naam. Shukrani sana Bwana Francis, nirudi ne, nirudi kwake kwa, Bi Patricia. Uh, ni kweli Rwanda ilipiga hatua tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na tisa kumradhi, lakini tunajua kwamba mara nyingi huwa katika jamii za vijijini hasa, huwa watu uh, wanapinga kabisa uh, kukubali kwamba mwanamke anaweza karithi. Sijui Rwanda uh, ukilinganisha hali ilivyo katika miji na vijijini, watu wanaridhia kabisa kuhusu kuruhusu mwanamke kurithi kwa wazazi wake. Nadhani kitu kikubwa cha kuzingatia ni kwamba baada ya sheria kutoka, kulifanyika mazungumzo makubwa muda mrefu na kuwaeleza wananchi ili waweze kukubali na waweze kuelewa. Tatizo ni kwamba kufanya sheria bila kwanza kwenda kwa kwa, kwa watu wenyewe ambao sheria zinatungiwa ndio limekuwa sana tatizo Afrika lakini kabla hiyo hiyo, hiyo sheria kutungwa iliingia vijijini, watu wenyewe wakatoa mawazo, kwa hiyo watu wameridhika. Ndiyo maana matatizo ya kukataa kilichoamriwa na hiyo sheria, wananchi wamekubaliana nayo, na ninadhani ilikuwa ni kazi kubwa sana, maanake mi wakati huo nilikuwa bado niko bunge la Rwanda. Kuwa waziri nimeingia mwaka uliofuata wakati huo tulitembea vijijini kwa muda karibuni wa mwaka mzima na nusu, tukijaribu kuwashawishi wananchi na tukisikiliza maoni yao, na ilikubalika. Kwa kuwa unatoa mifano, umewazaa watoto wawili, mmoja ni wa kike na mmoja ni wa kiume, au watoto wote ni wa kwako, kwa nini umpendelee mtoto mmoja na mwingine umwache nje? Hicho kitu nadhani inatakiwa uweko na mazungumzo marefu muda mrefu. Na kitu kikubwa kingine ambacho labda ningekisema ni kwamba inatakiwa uongozi wa nchi kile mm -hmm. kitu wanachokiita political will mm -hmm. ni muhimu. uh -huh. Lakini kama hakuna political will, kama wabunge wenyewe mm -hmm. hawakubaliani na hicho kitu mm -hmm. hiyo sheria haiwezi kukubalika, maanake wananchi pia mm -hmm. watakuwa hakuna mtu wa kuwasaidia kuelewa. Asante ata sana wa... Bi Patricia, uh, mwendelee tu kusalia katika laini ya simu uh, hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk na muda mchache tu tunaingia katika sehemu ya pili Live Talk. Tutakuwa tunasikika kupitia Facebook ya VOA swahilicom Unaendelea kusikiliza idhaa so ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, leo hii tukizungumzia swala ambalo limeibua mjadala na ni swala la wanawake kurithi mali wanakotoka kwa wazazi wao, hata ijapo labda wameolewa. Uh, na hili limepelekewa na hatua ambayo imefanywa ama maamuzi yamefanywa na mahakama moja nchini Kenya katika kaunti ya Nyeri ambapo mahakama ilisema kila mtoto ana haki ya kurithi mali ya wazazi wake, awe mwanamke ama awe mwanamume. Kabla pia ya kuingia katika sehemu hii ya pili, tulikuwa tumesikia kwamba nchini Rwanda a, tayari kuna sheria ambaye inawatambua wote, ya muda mrefu, ambayo inawatambua watu wote ama watoto wote kuwa sawa, na kwa hivyo wana haki sawa ya kurithi mali vilevile. Vile, tumesikia mambo ya uganda ni kwamba, pia kuna dhana kidogo ya kitamaduni ambayo kiafrika bado haijakubalika sana, lakini polepole mambo haya yameanza kuingia. Kwa hivyo karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, ambapo tunaendelea na mjadala huu pamoja na wageni wetu. Wageni wetu ambao ni Aida Mutenyo ni mhadhiri kutoka huko Uganda. Tunaye pia Francis Wangombe kutoka huko Kenya, ni mwanahabari. Tunaye pia Bi Patricia Hajabakiga, huyu ni mbunge wa zamani wa Eala. Vile vile tulikuwa tunategemea kuwapata Tamasha Kabano kutoka Burundi, mwanahabari na Lela Sheki kutoka huko Tanzania, lakini uh, tunaambiwa kwamba hawajaweza kupatikana Harrison, vile vile kuna wasikilizaji waliotoa maoni yao no. Uh, kuhusu uh, mjadala au mada ya leo. Hebu tumsikilize mmoja, uh, ataanza kujitambulisha. Naitwa Huseini Machui, natokea Mpirani Bokomoshi, Tanzania. Kuhusiana na mada inavyoeleza kuwa wanawake kurishishwa shamba katika familia zao, mi nikuwa naona jambo hilo haliwezekani, kwani pindi wanawake wanapoolewa huko kwa ume zao, wanaenda wanakuta mashamba, wanakuta mali, kwa hiyo mali zile zilikuwa zinawatosheleza kuja kuwapa mali katika vizazi vao alivyozaliwa kule. Nikuwa naona jambo hilo ni kama unyonyaji na haliwezi lik, lik, likatekelezeka kwa familia nyingi za Kiafrika. <laughs> namsikia na anaitwa Francis Mchowi, Asema uh, kumpa haki mwanamke kurithi kwa wazazi wake mm -hmm, ni kama vile kufanya upendelevu mm -hmm. Ye anasema ni unyonyaji mm -hmm. Sijui uh, labda tumuulize uh, Bi Aida Mutenyo kutoka huko Uganda uh, sijui ana maoni gani kuhusu msimamo wa msikilizaji huyu, na mi nafikiria kwamba mtoto kuridhi mali ya wazazi wake sioni kama kuna ubaya wowote, kama vile wenza wamesema kwamba ati mtoto wa kike akiridhia Maria ma, sasa wake ni unyonyaji la hasa e, labda wanaangalia tu kwa mkondo mmoja, kama nilivyosema hapo awali, hata kama ni vijana wataoa wa. na kama wameoa, kwa nini usimruhusu mke ama kwa vile umeoa mke wako pia naye na haki ya kwenda kwao, akuletee mali. Hapo ndio wanaangalia mkondo ule mwingine uh -huh. Wanaangalia mkondo wa vijana na dada zao na wewe kijana, kwani si umeoa? Kama umeoa basi na wewe, na wewe upate mali. Pande zote mbili, tusiangalie tu upande mmoja nitakupa mfano kidogo. Unajua nchini India kuna tatizo ambalo limekuwa kwa miaka mingi, we unajua kwamba nchini India kwa kawaida wanawake wanatoa mahari kwa mm -hmm. familia wanaume, kwa vijana, ndio, najua. Sasa si wewe unajua kabisa, unaelewa historia ya India, katika baadhi ya maeneo ni kwamba kumekuwa na mauaji mengi sana ya wanawake, manake wanaume wamechukua lile ni biashara. Sasa wewe unampata mwanamke ana, ana, ana, anafanya nini? Anatoa mahari kidogo kidogo, anauawa, yule jamaa anakuwa tena free, anatafuta mwanamke mwingine, mali ina, inazidi kuingia. Sasa uone kama swala hili kiafrika litakuja kuadhiri ndoa, yani hivi kwamba mwanamke labda pengine anaolewa akiwa na roho mbili, anasema ninapotoka kuna mali, ninapoenda labda hakuna mali sana ninapoenda kuolewa. Kwa hivyo yule jamaa asiendi nikiwa na roho yote, akinisumbua kidogo narudi nyumbani mm-hmm. kwa baba, ambako kuna mali na mali ni, ni nayo. Unaona kama ndoa zitatetereka kidogo hapa. Hizo roho sijui ni za kina nani. Maana hata wewe <laughs> watoto wa dada yako endapo watakuwa wanapata shida <laughs> kisikia vitu wa mjomba yao. Eh? Utasema hivyo. Kwa hiyo wewe ule ni utamaduni wa watu wengine ambao hatuwezi tukaribia. Lakini ndio mimi na nilivyosema tuangalie zote mbili. Mm uh -huh. Eh, unapodunga mkuki angalia tu upande mwingine. Fito huwa ni moja, nyumba tu ni moja tunatetesha. Uh -huh. Na, na fito ni ile ile. Na kuelewa. Kwa foto huku na kule. Kweli kabisa. Endapo nilisema tu kimuhtasari ni kwamba endapo dadako ameolewa. Naam. Una, na unajua atarudi aridhi pia kipande kile kidogo, mm-hmm. Kwa nini usimzungumzie mkeo kama ambia, hey, mama watoto, kule kwetu tuko na haki yetu ipi jamani, tulete na sisi pia tujijenge. uh -huh. Hilo sana mbona wao hawatekelezi? Halafu jambo la pili, vijana tu wamekuwa wazembe, kwa sababu anajua kwamba hii mali ya wazazi mimi iko hakuna popote itakapoenda. Wengine wanafanya tu na bulagai <laughs> tu, pia nao wanaipotosha kwa upande mwingine. uribe, akike, hata uende mpate uridhi, mtoto wa kike nachunga ile mali, hata ipeleka popote. Akiwa sawa kwake atajaribu kuitekeleza na kuiweka pala, ajue kwamba mm -hmm, wazazi wangu mm -hmm, mali yetu lazima tuiwekeze na tuiendeleze jinsi ilivyo. Shukrani kwa sana Kipasa, mtoto wa kike anatunza ile mali ya wazazi wake, tofauti na kijana ambaye hajawajibika. Shukrani sana Aida Mutenyu. Kabla ya kwenda kwake Francis Wangombe, tusikilize pia maoni ya msikilizaji mmoja ambaye naye katoa hisia zake kuhusu mada ya leo. Kwa majina anaitwa Sami Nyongesa wa Matendo. Mimi katika katiba ambayo tulipitisha mwaka elfu mbili na kumi ilimruhusu mwanamke akamiliki mali. Kwa hivyo ni kuchelewa kutekelezwa kwa sheria hiyo ndio kumechelewa, lakini si kwamba sheria haipo. kwa, kwa hivyo vyombo vya dola pamoja na serikali, mahakama kuu hakikishe kwamba uh, hilo linatekelezwa. Mwanamke yoyote yule, ili akuwe kiuchumi, ni vyema kwamba awe na uwezo wa kumiliki mali. Kwa mfano katika nchi ya Kenya ukiwa na cheti cha kumiliki shamba una haki wa kupata hela kutoka kwa benki na sehemu zingine za kupata hela. Kwa hivyo mwanamke amenyima nafasi hiyo miaka mingi, huu ndio msimamo wangu. Ndiyo Sami wa, wa Masebu, Masebu kutoka uh, huko Kenya. Francis, umemsikia Sami anavyozungumza mwanamke wa Kenya kanyima ha haki kwa miaka mingi, lakini sheria hii sasa ni nzuri kwa mwanamke na haki sawa na mvulana. Vipi unazungumza haya? Nawasikiliza sana. Mm-hmm. Nashangaa namna. Unashangazwa na nini, wa ng'ombe? Namna mambo mengine inakuja kama vichekesho ama vituko. Kwa nini? Maana, maana, maana dada yetu pale Aida anaposema anaposema kwamba sasa bwana wangome sasa yeye ndi ye achukue pia aende kwa mke wake mm -hmm. Akadai kwamba yeye ye, kwanza aridishwe mm -hmm. Hilo ni swala ambalo itaonekana kama huyu bwana mm -hmm. Kabugia vinywaji ambavyo si vya kawaida, na taonekana kuwa muda wazimu isala buga e e e e kidogo wa ngombe, hebu ngoja kidogo wa ngombe, e ngombe. Nilivyomwelewa mwelewa da, Aida Aida alisema hivi tuangalie, kuwili tuangalie kwamba huyu wewe una labda unalalamika kwamba dada zako watarudi nyumbani tena kuridhia ma mali ya wazazi, naye anasema hivi sio kwamba umtume mkeo akalete mali, lakini anasema usione kwama kama ni hasara dadako anaporudi kuchukua mali. Pia wewe angalia kwamba mke unayemuoa pia ana haki ya kuwa ana mali kutoka kwa upande wao. Kwa hivyo anasema kwamba isitazamwe kama ni hasara kwa upande wa, wa, wa mvulana huyu, anasema kwa upande zote yaani kwa mitazamo yote uwaweza ukapata faida. Kwa hivyo hakusema kwamba ukamshurutisha mkeo pia naenda ulete mali kwenyu, sidhani alimaanisha ali hivyo. Kwa hivyo pale alisema kwamba kuna faida ukiangalia kwa pande zote. Haya, endelea Aya. na mnakubaliana nawe katika swala hilo uhum. hata hivyo Patricia alizungumzia kuhusu swala la Rwanda wakati ambapo waliweza kwenda vijijini na kuweza kujaribu kusawazisha kwamba yule mchana aweze kuridhishwa. mm -hmm, lakini sasa, mbona sasa katiba kama ya Kenya ambayo ilipitishwa mwaka elfu mbili na kumi, na fikiri Tom amezungumzia kuhusu swala hilo mm -hmm, kwamba haikuweza kushirikisha pande zote mbili, kwamba mimi pia nikiwa yule mke naye aende akapate mali kutoka kwao kwa sababu huo ndio unaitwa usawa wa katiba. mm-hmm. Huu usawa wa kupendelea jinsia moja kuwezekani, kwa sababu ilifaa kushirikishwa katika eh, katika pande zote mbili, kama kweli walitaka kwamba kuwe na ule usawa. Kwa hivyo sidhani kama wale ambao walikuwa wanatetea walikuwa na nia fulani, ilikuwa ni jia moja aidha ya kuweza ku, ku, kuchukulia wale wale e, wale wanawake kwamba waone kwamba kuna watu wanatetea haki zao, ili hali ukweli ni kwamba hawaku wakitetea haki zao jambo e, kama hilo naona kama halifai hata kidogo. Asante sana Bwana Francis Wangombe. Tunaye msikilizaji katika laini ya simu, tunamwomba tunam, tunamkaribisha na tunamwomba ajitambulishe. Uh, mimi naitwa Goligota Magabe kutoka mm -hmm. Karibu Goligota. Geita. Karibu Goligota, naongea moja moja kutoka Geita. Karibu Goligota Magabe, asante. Yeah, hebu tupe basi mchango wako katika uh, mada yetu ya leo mchango mada leo. Nimesahau kidogo mada. Goligota, Goligota ah, ma <laughs> tutakukumbusha t tu, tutakukumbusha tu, tunajua haujapotea sana. Tunazungumzia, tuna mambo ya mwanamke kuridhi kuridhi mali ya baba yao alikotoka, hata labda japo awe ameolewa, lakini anaweza akaridhi mali ya kwao nyumbani. Ni kweli kweli, hiyo mada naipenda sana, mm -hmm, maana nimefurahia sana Kenya kufanya mchakato huu na umeeleweka, naam maana yoni, maana minafurahia na, sana Kenya kufanya mchakato huyo, umeeleweka kwamba mwanamke na wewe apewe sehemu ya mali ya baba yake. Apewe sehemu ya naendelea. Atoe kwa sababu inafika mahala kama mbaba alipata mwanamke akazaa watoto wa kike wote, ndugu na jamaa wanamnyang'anya. Naam, ila mimi nimeona ni vizuri sana mwanamke apewe haki yake. Uh, Golikota kuna mmoja wa wageni wetu ametaja jambo la kuwajibika. Anasema sana, sana inaonekana kama wavulana hawajibiki sana na wamekuwa na mazoea ya kuharibu na kupoteza mali. Wanategemea tu, anasema uh, mtaendelea tu ku Na wengi hata wakiridhi labda wanamaliza mali yote, wanauza. Wanamaliza yote kabisa. Sijui kama unaona sheria hizi zinaelekea kulinda mali. Labda wanawake wameonekana kwamba wanalinda mali hata zaidi ya wanaume. Wewe unaonaje upande wako, mm -hmm. Golikota? Wanawake ni kweli wanalinda mali sana kuliko wanaume. Kama leo kimfano, ama hali hapa nilipo, sehemu moja inaitwa Katolo mm -hmm, kuna kijana mmoja amepewa sehemu kubwa tu ya fremu kama maduka milango mitatu minne hivi, naam, ameuza hela nyingi sana. Walikuwa wawili, wamegawana zile pesa na no, wameenda mjini, vijana wameenda mjini, ame chuk... mjini akachukua gari akatafuta dereva, dereva wa gari huyo amekula <laughs> maisha anakula <laughs> bata mjini. Ila yule yule yule, yule, yule, yule, yule wa kike yeye. Eh. Yule wa kike yeye akachukua hela yake akaenda akanunua nyumba nyumba nyingine. <laughs> Alafu yeye akamwambia mume wake tulie, hii hela uh -huh. inanihusu mimi, ngoja kwanza nyingine iliyobaki niweke benki ikae tulie nijipange, sawa uh -huh. tuone tutafanya biashara gani. Lakini yule wa kiume hadi uh -huh. sasa tulikuwa katika kijiwe cha kahawa uh -huh. E, ni kula bata tu, akifika sehemu ni pombe tu, akifika mfana, amefika kwenye kijiwe cha kahawa akaagiza kahawa kama machupa matatu, akasema kunyweni, ni ndo tajiri wenu hapa mjini amenunua gari, anakula bata tu, amesahau kwamba wanasema, amesahau kwamba baadaye atakuaje? Wanasema roho ya mwanaume inatulia mara moja. <laughs> Haya, basi, tunakushukuru sana Gorigota. Tunakushauri tu vijana wenzangu ndio kwamba wanapopata hela baada ya okay. okay. hela uh -huh. mm -hmm. kuisha kuna maisha mengine, sijui itakuwaje, watalala watu, wataishi wapi? Kama huyu kijana anamhurumia sana, ilikuwa naye muda sio mrefu hapa. Okay, shukrani sana bwana Goligota Magabe kutoka huko Geita JGM <laughs> Geita, Tanzania. Haya, Harrison <laughs> tuende kwake uh, Patricia. Patricia, uh, umemsikia kidogo Francis wa Ng'ombe, ni kama vile anasema, uh, sheria inaegemea upande wanaume, kuna upendelevu, na labda anasema kuamuru kwamba mwanamke anaweza karithi kwa wazazi wake, anaweza kaleta shida kubwa, anaweza kuleta mgogoro katika familia. Sijui kwa mfano wa Rwanda, mkiangalia namna mambo yanavyoendelea, unaweza kumpa uh, ushauri gani au kumtuliza moyo bwana Francis wa Ng'ombe? Naweza kumwambia kwamba ni hivi, mambo hayafanyiki siku moja yakamalizika akamalizika. Sasa hivi sisi ni miaka ishirini anzia tangu hiyo sheria ilivyotungwa, na kusema ukweli, sasa hivi hiyo migogoro ya kufikiria kwamba huyu ni mwanamke au ni mwanamume, nadhani wananchi hata hawaifikirii tena. Nadhani inabidi kwanza tufikirie kitu kimoja, mzazi anawapendaje watoto wake wawili. M, mzazi ni nani wa, watu wanaoongea against urithi wa watoto wa kike wanajifanya kama kwa wao hawana dada zao, hawana mama zao, na wala hawata wazaa watoto wa kike. Kama mzazi ni mzazi kweli, au mtoto wa, mzazi wa kiume, nadhani watoto wake wote anawaona sawa. Huwezi ukaanza kuchukua mtoto mmoja ukampendelea na mtoto mwingine ukamtuma pembeni mambo ya kwamba watoto wa kike wanaolewa wanaolewa ndio kama Aida alivyosema, lakini pia watoto wa kiume wanaoa, na mali haitoki tu upande wa mwanamke, inaweza pia ikatoka upande wa mwanaume. Upande wa mwanamke wanaweza kuwa matajiri, mtoto wa, upande wa mwanaume wakiwa sio matajiri sana, kwa hiyo urithi mkubwa ukatoka kwa upande wa mwanamke, kwa mkewe, kwa vile walikuwa na mali kubwa. Kitu kingine ambacho labda nadhani ambacho ni ni, ni ni ile watu wanaangalia mke mume badala ya kuangalia haki. mm -hmm. Haki. mm -hmm. Mimi niliishi Tanzania muda mrefu. mm -hmm. Unapokuwa na sheria inayosema au unapokuwa na katiba inayosema watu wote ni sawa, maana yake nini? mm -hmm. eh? na katiba zote za mm -hmm. dunia nzima mm -hmm. ni kurudi ni hizo katiba za Tanzania, Kenya, Uganda Rwanda, Burundi, nemn wote tunakubaliana kwamba wananchi wote wana haki sawa. Kwa hiyo hiyo haki haiwezi kuwa tu kwa mambo ya serikali mm -hmm. kwa kutafuta kazi, wakati wazazi nyumbani wenyewe wanatofautisha watoto Shukrani sana bi Patricia. Kabla ya labda kusikia, uh, ya kusikia Francis anazungumza nini kuhusu yaliyosemwa na, na, na Patricia, kidogo tu tumsikilize msikilizaji mwengine alafu a tutasoma pia maoni ya wasikilizaji waliotuma kwenye Facebook yetu. Kwa jina anaitwa Mperwa Sekela Nyanda, napatikana Nyikonga Lulembela, Tanzania. mimi ningependa kuzungumzia maada ya leo, hususan nchi ya Kenya kuwa wanapata ulizi watoto wa kike wakiwa katika kwenye ndoa zao mimi najua katika nchi ya Kenya katika mpango ule wameshaupitisha, lakini sasa, mimi nadhani katika familia zile zitakuwa na mzozo upande wa vijana hususan wangeweka mustakabali mzima kama ilivyokuwa awali. Maana ukiangalia sasa hivi jamii ya leo imeshabadilika na kuanza kuangalia uchumi kupitia ndani ya familia za baba zao, endapo ameshindwa kutafutia kwa njia mwafaka, kama kwamba apate mali yake pekee. Maana ukiangalia watoto wengi wameshashindwa kutafuta mustakabali mzima wa kuangalia, kama kwamba apate mali kutoka kwenye familia zao, endapo kama hili likiwa kama kwamba kupata ulizi kutoka kwenye familia kwa baba aliyefariki dunia, endapo wale wanawake wawe kipaumbele kuchukua zile familia, hususan na wanawake ambao wako kwenye waume zao. Najua hapa kutakuwa kwenye uchonganishi katika nchi ya Kenya, kulingana mstakabali mzima wa kupokea pesa au kupokea mali kutoka kwenye familia ile iliyopata maafa, endapo kama wameshafariki hata baba, baba yake, ama mama yake mm -hmm. Nam, huyu ni Mpelwa Sekela Nyanda kutoka huko Tanzania. Harrison, kabla ya kurudi kwa washiriki wetu, tusome maoni yaliyotumwa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook. uh... Nikiangalia naona kwamba maoni ni mengi sana, yanaendelea kumiminika mm. kutoka Facebook. Namuona huyu jamaa David Sechenga anasema yuko kule Tanga, Tanzania. Anasema yetu imekuwa ama, maisha yetu tumekuwa tukiishi siku zote katika mfumo dume, na hili pendekezo nadhani kuwa halina na halitakubaliwa kwa kuwa mfumo tulionao ni mfumo dume ambao hauruhusu wanawake au wasichana kurithi mali sawa na wanaume. Naye Mashaka Juma kutoka huko Geita, Tanzania, anasema japo wengine wanasema wanawake ni kiumbe dhaifu, lakini binafsi nakataa wanawake hawana haki ya ya kurithi mali ya baba zao. Basi huyu naye Edward Mayenga anasema binafsi naamini kama mwafaka huo utafanikiwa, ni jambo la heri kwa wanawake nchini. Kenya, hili ni tatizo kubwa sana, hasa katika mataifa, sio Kenya tu, hata hapa Tanzania inatakiwa hivyo, iwe hivyo haki, wajaribu sana, wanawake pia wapate kitu. Naye Remi, Remigus Rei, Remi kutoka Mwanza, Tanzania anasema wapewe urithi toka kwa baba, ila isiwe sawa na wakiume. Basi King Majuto anasema mimi nakataa kabisa wanawake kuridhi mali sio sawa kabisa. Ndivyo anasema King Majuto. Ni wengi harisoni, uh, walitoa wa maoni yao. Namwona huyu Fadhili Fwalinga, nafikiri umekusha zungumza uh, kuhusu aliyosema huyu, anaitwa Alfons Patrick uh, kutoka Mbeya Tanzania, anasema kwa upande wake anaona haijawa haijakaa sawa uh, hiyo uh, Joa Karmon chitlango ni wengi kabisa uh, walioweza kuzungumza na kutoa hisia zao kuhusu Mada mzia, Leo. kabisa tunaendelea nayo welikabisatunaendelea mada ikiwa je, ni haki watoto wa kike kurithi mali za kwao nyumbani kwa wazazi wao japo labda wameshaondoka na kuolewa. Na mada yenyewe tunaendelea vizuri tukiwa na wageni wetu Aida wa Mtenyo ambaye niuhadhiri kule Uganda, Uganda. Tuna vilevile Fanci Wangombe ambaye ni mwandishi wa vitabu na pia mwanaharakati wa maswala ya kijamii na atriia majina <laughs> <laughs> <laughs> yani, yeye ni alikuwa wakati mmoja mbunge katika bunge la, la Afrika ma mashariki kutoka kule Rwanda, na tunaendelea nao kuangalia swala hili kwa kina. Wakati uh, msikilizaji mmoja alipozungumza nilisikia mtu mmoja amecheka nikafikiria na, na fikiri, ama nashuku ni Aida Mutenyo, labda kuna kitu kilikufurahisha pale uliposikia jamaa ameondoka ameuza mali yake na ameenda kula bata. <laughs> Unaona kama kuna tatizo kabla ya sheria hizi kuanza kufanya kazi? Unaona kama kuna umuhimu wa jamii kuanza kuhamasisha kwan... kwa wavulana mm. kuweza kujikimu na kujua labda kulinda mali, kwa sababu inaonekana ni jambo ambalo liko kwenye fikra mm -hmm. kitu cha kwanza Unaona kama kuna usawa katika kuwawezesha wa mtoto wa kike na wa kiume katika kuangalia mali ama mtazamo wa maisha, kwa sababu inaonekana kama kuna udhaifu uh, wa Ngombe alisema, inaonekana labda wavulana wameachiliwa kidogo katika mm. kuwezeshwa, unaonaje hapa? Uh, Mtenyu uh, ni kweli, wajua, pale ambapo unalea watoto walee watoto na kuwapatia majukumu na ulinzi wa rasilimali mm -hmm. In, inakuwa ni mwafaka mtoto anapoanza malezi ya awali ya chini, unamuelimisha namna ambavyo anatunza kile kidogo alicho nacho, lakini anapo, mtoto atakuwa kama vile mwanzangu amesema kwamba utamaduni mwingi umejikita katika ubabe dume. Yeye anapokuwa pale nyumbani anajiona ni jasiri eh, kila kitu ni chake, anaweza kufanya uamuzi wowote ule. Ndio maana wanaona kwamba jamii nyingi watoto wa kiume wanapotoka, ni jambo la muhimu na busara kwamba mwanzo kuelimisha hao watoto tukiwa nyumbani, kwani katiba katiba hakuna mali tunaenda kuitamkuta. Katiba muhimu huanzia pale nyumbani katika malezi ya watoto. Mtoto anamlea vipi mtoto, anampatia kazi gani za kuwajibika na jinsi gani anatakana kuishi katika jamii yake. Kuna wazazi ambao a anapokuwa na namwambia hata huyu mtoto akijana kijana, nawambia namwambia, mwanangu, huwa ukijua kwamba wewe ni mwanaume, natakana tafute mali yako mzazi anamuonyesha kwamba lazima uh -huh. awajibike, na lazima ajumuike katika utafutaji wa ile mali, sio kuketi tu na kusubiria kwamba wazazi wangu washafanya. Na tena si ati kuangalia kwa nini nilicheka imefika. Mala hata watoto wa kijana, kuna yule anafika mala, anatamani wazazi wangeenda haraka uh -huh. mimi iya mali nikauza mimi nikaanza ah, ah, ah, ni wanaona... <laughs> <laughs> ni, anaona, lakini baba ataondoka lini, au mama ataondoka lini mali kuna vijana ambao wanawaua wazazi wao kwa sababu, mm -hmm. anataka achukua ile mali yeye mm -hmm. aenda kakulemata, hajui kwamba mzazi alitoa jasho katika ile kupata ile mali aliyekonayo. Ni jambo la busara na muhimu sana kuelimisha watoto uwajibikaji, mtoto wa kike na mtoto wa kiume waone kwamba mali ambayo ametengenezwa sio tu baadaye ya kuharibika, lakini ya kuendeleza mm -hmm. ile jamii. Endapo kama mlipokuwa na mali, mwendeleze mpaka vizazi vyenu na ile mali ambayo ilifanywa na mababu zao, na sio tu kuachilia tu, kwenda nadhani katiba na jaribu kuweka ule ushiria kwamba ijaribu kumpatia mtu nguvu za kuwajibika kuwekeza ile mali na sio kuichezea. Yes. maanake kile ambacho ninajua kwamba katika ule urithi pia <laughs> wewe, kile kidogo chako ambacho umepewa utaogopa kukipoteza, maanake hutachukua cha mwingine. Ikila kitutamaasaa akaa. Asante sana Aida Mtenyo, tuende kwake Francis wangombe. Francis, uh, umemsikiliza uh, Aida umemsikiliza pia bi Patricia. Uh, katiba zinasema mtoto wa kike na mtoto wa kiume wote wana haki sawa. Kwa nini inapofika maswala ya urithi wasiwe na haki sawa? Na, na, na, naona kwamba sheria inapotungwa, kuna baadhi ya mambo ambayo tunataka kuondokea na kufanya kwamba ama kwe, kuji ku-u eh, kujifanya kwamba sisi ni kama vipofu wa uhalisia mm -hmm. Kwamba kama kesi ambayo imeamuliwa hivi majuzi eh, nchini eh, Nyeri mjini Nyeri ni ni, ni swala ambalo oh, ni moja kati ya nyingi. Hata ukitembea vijijini, ukauliza ni wangapi wanakubaliana na sheria hata uende ukawahoji kina mama kule vijijini, mijini, watakwambia masuala mengine kama hayo hayawezekani. Huyo aliyeenda mahakamani anaonekana kama mtu amepotoka sana katika jamii, na ukweli ni kwamba hata akipita mijini, jina lake likwisha tajwa. Tuongee ukweli kwamba hata sasa ule ubaguzi anaweza kupokea kwa sababu ya kupeleka familia kuweza kujaribu kuhakikisha kwamba anapigania haki ambayo ki ki kimsingi ama kitamaduni ama kiasili eh, kijawahi kukubalika. Ni kama kusema kwamba eh, eh, tuseme kwa mfano kama mimi Bwana Wangome kwamba itafika ita wakati kwamba tutaenda kubadilisha sheria, tuseme kwamba sheria itamruhusu mtu wa kiume sasa kubeba mimba, ambapo swala ambalo haliwezekani hilo. Hayo ndio mambo ambayo tunajaribu kuleta katika sheria, tukijaribu kusema kwamba tunaweka usawa. Hata hivi, mimi kwa upande wangu si pingi wasichana kushughulikiwa wala kurithi mali ya baba zao, lakini kuna swala ambalo la kitamaduni ambalo hata ukijaribu kulazimisha jamii kwa kiasi gani haliwezekani kuna hili swala jingine ambalo eh, nafikiri Patricia amesema kwamba mbona ah, sisi wenyewe kama wazazi je ina maana kwamba hatuna watoto wa kike na wa kiume kusema ukweli kama mimi nina watoto wa kike na pia nina watoto wa kiume lakini si kwamba ati kwamba ninabagua katika njia yoyote lakini kuna lile swala ambalo linafaa katika jamii alinafaa liangalie kwamba huyu kuna eh, swala la maubire ambalo hatumbagui mtu yeyote kutokana na maubile yake labda hivyo, ambayo ndiyo ningependa kusema. Shukrani sana Bwana Francis Wangombe. Kabla ya kuhitimisha kipindi tu, tusikilize maoni ya msikilizaji mmoja alafu tuende kwake b. Patricia, majina yangu ninaitwa Eva Swanyela, nikiwa hapa koresandeti Bungoma Kaunti nchini Kenya. Mimi kwa maoni yangu ningependa kusema hivi. Okay, mimi ninaunga mkono ugavi sawa wa mali miongoni mwa wasichana na wavulana. Sababu yangu ni hii, unajua watoto wanapozaliwa katika familia, tunapata kwamba hawa watoto wote wawe wavulana au wasichana, wote wa, ni, ni watoto sawa, maana wanazaliwa na mzazi mmoja, baba mmoja, mama mmoja, na ingekuwa vizuri pia wagawiwe mali. Ambapo haitakuwa vizuri kijana apewe mashamba yote na msichana ameachwa pale, ati kwa sababu ati yeye anaenda kuolewa eti asipewe mali mimi ninaunga mkono ingawaje pia kuna baadhi ya wananchi huku kenya wamepinga sababu ambayo inafanya watu wengi wanapinga ni kwamba inasemekana ya kwamba mtoto msichana anapoolewa ataenda akae na bwanake mume wake sasa inasemekana ya kwamba wakati msichana amepewa kitu kama shamba aende aolewe sasa utapata kwamba huenda akashawishiwa na bwanake mume wake wakauza lile shamba So watu wengi wamekuwa wakipinga sana mambo. Umeyasikia pale, ni maoni ya jamaa kutoka ni eh, Bungoma, eh, ha, eh, yuko kule Kenya kwenye. Lakini kwa kifupi, Patricia, umetuambia kwamba swala hili halina shida Rwanda. Hebu kidogo toa tu ushauri wako kwa yule msikilizaji na pia labda kidogo Uh, wang'ombe angetaka kusikia kwa sababu nimesikia wang'ombe anasema hayo ni mahakama yamesema, lakini hay, mambo hayajakubalika bado kule vijijini. Imekuwaje Rwanda wakakubali vizuri? kwa dakika nusu dakika kabla kumalizika. Patricia. Kama, ya kipindi kumalizika kama nilivyokwambia ni sheria, mwanzoni ilikuwa ngumu watu kusikuelewa mm-hmm. Lakini kama muda ulivyopita na jinsi mazungumzo yalivyoendelea wabunge walitoka wakaondoka wakaenda vijijini, wa mawaziri wakaenda vijijini vyama vya wakinamama sana sana, lakini pia vyama vya human rights. Vyama vilikuwa vinaegemea upande wa kwamba watoto wote ni sawa mbele ya wazazi na mbele ya Mungu na mbele ya sheria na mbele ya nchi. Kwa hiyo kutokana na hayo imekuwa mazoea sasa, mm -hmm. Matatizo yamemalizika kwa vile miaka ishirini sio muda mfupi kitu kingine ki ambacho ni muhimu kuelewa ni kwamba hata kwa upande wa uh, wa familia, mke na mume, inategemeana mumeoana kwa mm -hmm. katiba gani. Kuna wale wanaooana kwamba kila mtu ana mali yake. Kuna wale mm -hmm. wanaoana ama wanakubaliana kuweka pamoja mm -hmm. Ndiyo, bi Patricia, shukrani sana. Tumesikia ushauri uliotoa. uh, hapa ndipo tunakamilisha live talk ya leo. Tuwashukuru tu washiriki wetu wote, tumshukuru Aida Mutenyo kutoka huko Uganda, Francis Wangombe kutoka Kenya na Patricia Hajabakiga kutoka huko Rwanda, vile vile wasikilizaji wote ambao waliweza kuchangia katika mada yetu ya leo, tunawashukuru. Hapa studio mlikuwa nami Patrick Nduimana na Harizon kamau. na msimamizi na mwelekezi wetu Aida Isa, tunawashukuru, tunawatakia kuanza vizuri wikendi.