Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji, katika VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Ni saa mbili na nusu za asubuhi msikilizaji, Afrika ya kati saa tisa na nusu alasiri, Afrika mashariki kumi na nusu jioni. Ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele, ikiwa leo ni Ijumaa furahi dei. Naitwa Sandey Shomari ni Februari 8. Basi mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, tunaungana na mwenzangu Sande Shomari ndani ya nusu saa ya matangazo haya hivi sasa kukujuza na kukuhabarisha yale yote yanayoendelea katika eneo la Afrika mashariki na kati. Hali kadhalika tutakuletea burudani ya muziki, bila kusahau kukupatia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tutakupatia maswala yote yanayohusu burudani. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa inaitwa furahi day, tunakwambia haswa ikiwa wanapenda kusema kuli Mombasa, furahi day leo watu wanafurahi, Ijumaa kuelekea Jumamosi na jumaa <laughs> pili, hawana haja ya kwenda makazini, basi ni wakati ambapo jamii familia zinakutana pamoja na kufanya maswala mbalimbali mbali ya kijamii. Lakini hivi tunavyozungumza, kwa kuwa tumeanza kuzungumza maswala wikiendi, mm -hmm, ya wikiendi yanahusiana baba na mama familia kukaa vyema na watoto wao na kufanya maswala ya kijamii. Lakini je, kila mzazi anafahamu haki za watoto wao? Leo katika jicho letu tutazungumzia haki za watoto, na hivi ndivyo anavyoeleza mtetezi mmoja katika maswala ya haki za watoto haki za watoto za kwenda shule, kusoma, kucheza, kusikilizwa, kupatiwa mahitaji yao ya msingi. Ni mambo ya msingi na ni mambo ya muhimu. Ila jamii zetu nyingi huwa haziyachukulii kwa undani zaidi na huko oh, nchini ya Kenya, basi Sande, tunafahamu kuna ule mgomo wa wauguzi unaendelea nchini humo, lakini kizuri zaidi ile kamati ya leba, kamati ya ajira bungeni katika baraza la seneti nchini humo imeingilia kati na kutaka kujua tatizo ni nini, na mmoja kati ya washiriki wa katika hiyo kamati ya leba anaeleza. So tumeweza kupata status report, bado tuko na kaunti 22 ambapo Um, tuko na hali bado ya sintofahamu e, wauguzi bado wa, wa, wa, watasusia, na wale ambao bado hawajafika tarehe yao, wengine tarehe kumi na nane bado wataenda e, katika strike. Haya, basi baada ya kusikia hayo mkamiti, moja kwa moja kwa laini ya simu tunaelekea kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo ambako tunaungana naye mwenzetu Austere Malivika, ambapo leo Malivika, una habari ya kusikitisha, watu saba inasemekana wameuawa. Hebu tueleze nini hasa kilichopelekea E, haya mauaji kwa kweli, Shomari pamoja na Mkamiti, ni kwamba uh, hao watu saba ambao wameuliwa kuna wanawake tano na watoto wawili, nao wameuliwa katika mji wa Beni katika kata la Rwangoma, ni mashariki mwa mji wa Beni, na si mara ya kwanza mauaji yanatokea, kwa sababu sasa inaelekea miaka mitano wakati ambapo mauaji yamekuwa ya yakiendelea katika mji wa Beni, na watu ambao serikali mpaka sasa inasema ni waasi wa ADF wakati mwingine wanasema maimai wakati mwingine wanasema ni waasi wa enyo. Lakini sasa wakati huu inaendelea kusikitisha wananchi, kwa sababu hawaelewe ni kitu gani kinaendelea. Kwa nini wanaua wananchi? Na serikali inafanya nini? Umoja wa Mataifa una, unafanya nini? Hayo ni masuala ambayo wananchi wanajiuliza, kwa sababu sasa hivi kuna ndege ambazo zilitoka Afrika Kusini za Umoja wa Mataifa, zote zina jabeni jeshi la serikali zina ni. silaha nzito nzito, na hata wakati wa asubuhi wanapigana wa mama wa wa sangi na watoto wa bi. Sasa huko hakuna jeshi, hakuna askari. Tu kuna basoda hapa, ba. Bali koskan Sienzo wanaume wa wa mubugire sasa tunafuatilia kama viko nani namna gani. Eh, hey, wewe vale, bali kufa huko wa mama. Sasa shia tunaona hatuone kazi ya basoda. Juku kwa fasi kwenye kuko wa soda wakati ya Mbutu. Yee mwenye na naendaka sewa bandinjwa hapa. Alaba fatililia. Soda yote hatumutaki huku. Shishe tuneshi kunema ya Mungu. Monsieur journaliste nilikuwa nilikuwa mbele kwenda ona bamaiti yenye ilikufa. Kunaonekana soda na pita kuhunini e, eh, sendiri ya kwanza. Akasema tutakimbia. Bado nzoba na anza. Ule gru, eh, de, de, grupe ya ilikuwa kugrupe ya kwanza. Mwenye alisema ni, adui ya Askari ya Kongo. Soda ye mwenye alisema mkinyu wake. Nini? Tunaomba Mungu, tunaomba populasyon la mke walibeba matela, walibeba mapano, kila kitu walibeba na kutinza makuku haya malivika. Inaonekana wananchi kwa hakika wana masikitiko makubwa na wengine kukata tamaa kabisa, kwamba hata askari waliopo pengine hawasaidii vya kutosha au hawafanyi chochote kuwasaidia. Viongozi wanazungumza nini mpaka sasa? Maana hili swala la ADF ni la muda mrefu kusumbua mashariki mwa Kongo. Kwa kweli hata mimi mwenyewe nimejaribu kuzungumza na viongozi wengi, hawakutaka kuzungumza, hasa wale Wabeni wanasema nao wenyewe wamechoshwa, yaani hata akili zao wamezidiwa, na wanasema wakizungumza kila mara wanashindwa la kuzungumza. Kwa hiyo hili swala la mauaji ya ya Beni linahitajika nguvu za watu, kwa sababu hata ukiangalia kuna wanamuziki ambao wanalalamika, wanasema basi sisi tumeshindwa, mwache waandishi wa habari nao waelezee wa ulimwengu kinachoendelea, kwa sababu wameshindwa. Na ukiangalia, watu wengi hata wanajeshi wenyewe wamechanganyikiwa. Kuna watu ambao ni wagonjwa wa vichwa, kwa sababu risasi. Uangalie kwa kwa, kwa, kwa miaka karibu tano, watu wanauliwa risasi, inapiga kila siku kila siku, nakimbia kila siku saa za usiku, yani hii inaleta hali ambayo kwa kweli ni vigumu kuielewa Shomari. Hata mwenyewe ukifika katika maeneo mm -hmm, ya Beni wakati ambapo research inapiga, yeah, watu wanaangaika, hata watu wa WHO, wale wanaopambana na Ebola mm -hmm, kwa wengine wanasema wacha turudi kwetu, lakini wanawaambia hapana, mkirudi huu ugonjwa utaua watu. Kwa hiyo hili ni tatizo kubwa ambalo uh, pengine lingeomba mazungumzo ama njia <laughs> nyingine, kwa sababu so, inaonekana kama njia ya kijiji pengine imeshindwa, ama pengine sijui ni nini, ni kitu ambacho kwa kweli hata kimezidi, watu wameanza kushindwa kukizungumzia na kushindwa kuelewa ni nini. Na kushukuru sana Austeri Malivika, basi ni matumaini kwamba suluhu itapatikana huko mashariki mwa Kongo. Asante sana, tuangalie basi e, upande mwingine. Mkamiti, tuelekee wapi haswa? Tunarudi Afrika Mashariki katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Hivi tunavyozungumza, sande, kuna ule mgomo wa uguzi huko Kenya ambao umeingia siku yake ya tano, lakini bado kuna sintofahamu na kumekuwa na mazungumzo kati ya uh, seneta wa kamati ya leba pamoja na viongozi wa juu wa mahospitalini kujua nini hasa kilichotokea mpaka kupelekea wauguzi hao uh, kuingia katika mgomo hivi sasa. Tujiunge na mwenzetu Kennedy Wandera akiwa uh, huko jijini Nairobi, Kenya, kutueleza kile anachofahamu mpaka hivi sasa. Na je, kumepatikana suluhisho na nini kinachoendelea? Nani anayeumia pale mgomo unapotokea? Maanake wauguzi ni kweli wanafanya mgomo kwamba wanaitaka serikali iwapatie uh, kile ambacho wanadai, lakini je, wagonjwa nao inakuwa Je, Kenned Wandera, tufahamishe hilo. Asante uh, Mkamiti, ni kweli kwamba kuna vuta ni kuvute, inapoingia siku ya tano kwa uh, kuwepo mgomo wa uguzi nchini Kenya, na hapajaonekana kuwepo mazungumzo ambayo yanakuwa thabiti kufuta mgomo huu. Lakini kile ambacho kinaendelea ni kwamba viongozi wanajitokeza kuzungumzia tu hali ilivyo, lakini hamna hamna suluhu inayopatikana mpaka sasa, na tunapozungumza ilikuwa na mkutano kati ya baraza la magavana wawakilishi, uh, wa, wa chama cha wauguzi na pamoja na ile tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma, lakini mkutano huu ulitumbuka na hapakuwepo na chochote. He, hebu tumsikilize huyu uh, uh, Johnson Sakaja ambaye ni seneta wa Nairobi na mmojawapo wa wawakilishi katika uh, ile kamati ya bunge ya bunge la seneti ya leba. Hebu tumsikilize anavyoeleza So tumeweza kupata status report. Bado tuko na kaunti 22 ambapo um, tuko na hali bado ya sintofahamu. Wauguzi e, bado wa, wa, wa, watasusia, na wale ambao bado hawajafika tarehe yao wanawania bado katika e, I think, wiki ujao tarehe kumi na moja wengine tarehe kumi na nane bado wataenda e, katika strike, lakini tumesema hata kama mkutano huu haujaendelea, tahakikisha kwamba tumezungumza bado na wamagavana na wauguzi na, ili waweze kukubaliana itakuwa ni vipi tuweze kuhifadhi maisha ya Wakenya ja? Kwa sababu hiyo ndio muhimu. Haya mambo mengine technical ni yetu kutatua, lakini hata tukitatua wacha waweze bado kuendelea kupatia Wakenya tiba kule katika eh, mahospitali yetu. Wandera, kuna kitu ki kingine, majimbo kadhaa tayari yamewalipa wauguzi, kama vile jimbo la Nairobi, jimbo la Migori, Mombasa na Machakos na kwade lakini yale yaliyosalia hayajaeleza ni kwa nini hayajawalipa wauguzi. Hebu tumsikilize tena, Johnson Sakaja anaeleza. I've spoken to at least uh, seven counties wanasema wanataka kulipa lakini wanaambiwa kuna objection inatolewa na idara mbalimbali mbali. Lakini hao wanataka kulipa wamekubaliana. Kuna counties ambazo wameamua wanalipa, lakini wanalipia hawatumii hiyo hiyo system ile ya kawaida ya computer, wanafanya voucher na zinapelekwa kwa accounts za nurses doing nursing allowance ya yeah, 20,000 shillings around 25,000 each county, unazapata mwaka mmoja, it come to 28 million shillings ya yeah, for a whole county. Ukiangalia kwa counties mbalimbali mbali, budget ya ofisi ya governor ya entertainment is more than a billion. Kuna county ambapo Wandera, tumemsikia Johnson Sakaja, seneta bunge la Kenya, kamati ya leba, akieleza uh, yale ambayo wameyaona na ambayo wanafikiria kwamba ni namna gani wanaweza wakasaidia kuona kwamba mgomo huu unamalizika na wagonjwa ambao ndio waathirika wakuu wanapata huduma bila ya kubugudhiwa na mgomo huu. Sasa basi, najua kuna mengi ambayo unapanga kutueleza na muda nao ndio umekwisha, lakini tutawasiliana na wewe uh, baadaye kwenye matangazo yetu kujua nini ambacho kinaendelea. Shukran sana Kennedy Wandera, tunakutakia jioni njema hapo ulipo. Na msikilizaji unayesikiliza VOA Express, kuwa tayari kusikiliza habari za dunia. Jenerali wa jeshi la Marekani Thomas Waldhauser amesema kwamba mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia hayawezi kuyazuia kundi la Al-Shabab. Amesema hayo mbele ya kamati ya bunge masuala ya kijeshi akitoa wito kwa jeshi la Somalia kuwajibika zaidi katika mapambano dhidi ya kundi hilo. Pentagon inafanya operesheni ambayo jeshi la Marekani inashirikiana na Umoja wa Afrika na majeshi ya Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Aliyekuwa mchumba wa mwandishi wa habari aliyeuawa nchini Uturuki Jamal Kashogi leo amezungumza kuhusu uchunguzi unaofanywa na, na wataalam wa umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu ambao wamesema kwamba mahakama moja ya Saudi Arabia ilifanya kikao cha siri kuhusu washukiwa kumi na mmoja wanaokabiliwa na shutuma za mauaji ya Kashogi yaliyotokea tarehe 2 mwezi Oktoba mwaka jana. Hali ya taharuki imetanda kwenye mpaka wa Kolombia, karibu na mji wa Kukuta, baada ya malori ya kwanza yaliyobeba misaada ya Marekani kuwasili mapema Alhamisi yakiwa tayari kuvuka mpaka na kuingia Venezuela. Malori mawili yaliyojaa vifaa vya misaada ikiwemo chakula na dawa yangoja ruhusa ya kuingia nchini humo kutoka kwa rais Nicolas Maduro aliye matatani. Hata hivyo, Maduro amepinga msaada huo na kuamuru wanajeshi kuzuia kuingia kwake, akidai kuwa Venezuela haina janga la kibinadamu. Maafisa wa usalama wa Venezuela wameziba mpaka huo kwa kutumia makontena mawili pamoja na lori la mafuta. Russia imeisii Umoja wa Mataifa ya Kiarabu, Arab League, kukubali tena wanachama wa Syria kwenye umoja huo, kulingana na wanadiplomasia wa kieneo. Kremlin ina ari ya kuhalalisha tena utawala wa Assad, ikitumai kuwa hatua hiyo itaisaidia Siria kujipatia misaada ya kuimarisha tena utawala wake. Rasia ililenga Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Iraq na Saudi Arabia wakati ikitoa wa shinikizo la suala hilo kuzungumziwa kwenye kongamano la mataifa ya kiarabu litakalofanyika mwezi ujao mjini Tunis. Umoja wa Mataifa ya Kiarabu wenye wanachama 22 uliondoa wa Siria mwaka 2011 kutokana na ukandamizaji wa watu hasa Waislamu wa kisuni walioongoza upinzani dhidi ya Asad. Moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, vilevile kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, bila kusahau kwenye Facebook. Mambo haya yanakujia kutoka hapa, ukiwa na mambo mengi moto moto, mazuri mazuri, hasa kama tunavyosema siku ya Ijumaa furahi day, mambo ni safi kweli kweli. Mkamiti Kibarashi, niambie mambo yanaelekea wapi hivi sasa? Sande Shomari, hivi sasa tunaelekea Dar es Salaam, Tanzania. Tunajiunga na mwandishi wetu Rahabu Fred aliyeko huko ambaye ijumaa ya leo amezungumza na mtetezi wa haki za watoto Awali Mwaisanilo ambaye anazungumzia athari pale haki za watoto zinapokiukwa. Hebu tumsikilize basi. Awali Mwaisanilo: haki za watoto za kwenda shule, kusoma, kucheza, kusikilizwa, kupatiwa mahitaji yao ya msingi ni mambo ya msingi na ni mambo ya muhimu, ila jamii zetu nyingi huwa haziyachukulii kwa undani zaidi, kiasi kwamba wakati mwingine kwa kuto kujua au kwa kujua hizo haki huwa zinapouzwa. Kwa mfano, haki labda ya kucheza, mara nyingi watoto wetu wakienda kucheza, huwa tunaona wanafanya vitu vya kijinga, kwa unaambia usichezee hicho usichezee hicho usichezee hicho, lakini bila kuangalia athari yake mbeleni itakuwaje mtoto asipokuwa na ule uhuru, uwezo wake wa kucheza, kwa sababu mtoto anapocheza inamsaidia kujenga uwezo wake wa kufikiri na kupanua mawazo na utafiti. Kwa hiyo unapomzuia asicheze, unadumaza akili yake. Na mara nyingi matokeo yake unakuja kuyaona baadaye, unakuta mtoto mara nyingi anaenda shule, akikaa darasani anakuwa haelewi, hajiamini, anakuwa na hali ile ya uoga. Kwa nini? Kwa sababu hawezi kufanya kwa sababu hicho kitu nyumbani kwake au nyumbani kwao watu waliokuwa wanakuwa naye hawakumpa nafasi ya kujifunza. Na kitu kingine watoto ambao wanakuwa wamenyimwa haki zao mara nyingi ndani yao wanakuwa na chuki dhidi ya wale watu ambao waliwanyima haki zao. Ndio maana unaweza kushangaa mtoto ndio anajua huyu ni baba yake, lakini kwa sababu kwa namna moja ama nyingine hakumpatia zile haki zote, ndani yake anakuwa amejenga chuki ambayo mzazi kwa namna moja ama nyingine huwezi kuiona, lakini atakapoendelea kukua, akifika sehemu ambayo anaweza kujitegemea sasa, anafika mahali sasa, niko huru kufanya ninachotakiwa kukifanya. Kwa hiyo unashangaa hamsikilizi mzazi, kwa sababu ndani yake kuna chuki na kitu kingine, wengi wanakuwaga na hasira. Kwa nini? Kwa sababu hajawahi kukutana na upendo au ule uwezo wa kusikilizwa. Kwa hiyo yeye anachojua, unapokuwa mkubwa wewe ndo mbabe, wewe ndo kila kitu, hutakiwi kusikiliza mtoto anasema nini. Ndio unaweza kushangaa watu wengi wanakuwa wakimwona mtoto mdogo, hamsikilizi anachofanya yeye mtoto, lazima afuate kile anachotaka yeye. Kwa hiyo ni athari ambayo unakuta tunajenga kizazi ambacho kinakuwa na chuki kinakuwa hakijiamini. Ni kutokana na yale malezi au kukosa zile haki zao, hata nyumbani. Labda je, mzazi huwa unafanya labda zile kazi ambazo mwalimu amempa mtoto akazifanyia nyumbani? Je, mzazi huwa unakaa na mtoto kufanya zile kazi homework? Kwa nini? Kwa sababu usipokuwa unafanya naye, inamaanisha mtoto akikosa, akienda kuadhibiwa, anakuwa ameadhibiwa, kwanza ameshindwa kufanya kitu, cha pili, wewe mzazi, kama mzazi, haujaonyesha umuhimu wa elimu kwa yule mtoto. Mtoto mdogo anachoamini mzazi ni mtu ambaye anaweza kumsaidia, ni ulinzi wake, ni msaada kwake. Usipotekeleza majukumu yako, labda kama wewe ni mzazi, kuwalea watoto katika njia inayowapasa wao, watakutana na vitu vingine huko nje ambavyo watafanyiwa, wataona kama huyo mtu nje anawathamini zaidi kuliko wewe. Kwa hiyo wakarubuniwa kiraisi, wakaingia kwenye vitu ambavyo visivyofaa kwao. Unakuta mtoto mdogo amejikuta ameingia kwenye Magenge ya uhalifu, magenge ya kuvuta bangi, magenge ya kutumia madawa ya kulevya. Haya, mambo hayo ya jicho letu, msikilizaji. Basi kama nilivyosema siku ya Ijumaa na vilevile mkamiti, kama tunavyosema express bila muziki mambo hayajakamilika, basi leo leo tunaangalia mm -hmm, nani kwenye muziki bwana. Leo tuna mwanamuziki machichari huyo anaitwa Jinako mm -hmm. akimshirikisha Asley Rich Rich na na huyu kibao chao wanakuambia Eda. Na ujina kwa mkamiti anatoka kundi ile maarufu la Weusi. <tip> mm -hmm. Tarifa kabisa. Pata vitu vizito. Mama wa mapenzi <tip> when Magoka kidume vizito, mama wa mapenzi wee, magoka kidume wee, bonyeza kitufe mama, ni moyo umeupa konde ni usije kushangani mefunga kitanzi <laughs> <laughs> ya mambo sio mchezo kabisa, ni mambo ya jinako akishirikiana na, na Slei pamoja na Rich Mavoko ndani ya VOA Express inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Baada ya kupatia burudani ya muziki, tunasonga mbele, tunakatisha mbuga na maswala haya haya ya burudani, lakini hebu kwanza tukiongelea mm -hmm. tu hapa Marekani, sande Jumapili no. Mm -hmm. hii inayokuja, mm -hmm. Mm -hmm. hapa Marekani mambo yatakuwa moto kwenda mbele. Niambie, ni tuzo mm -hmm. za grani, bila shaka macho na masikio basi ni haya yanayovuma hivi sasa hapa Marekani yeah. lakini kule barani mm -hmm. Afrika, katika mm -hmm. mji wa Mombasa nchini Kenya, kipi kinachoendelea, masuala ya burudani kwako, Kioko, hebu tujuze. E, tuseme ni Kenya kwa jumla, na asanteni kwa kunialika katika burudani leo Friday. eh, upande wa michezo kwanza, tuanze na masuala ya kandanda e, wow. Mpira ume, ume, ume, umefuatiwa kwa hali ya juu sana, manake wikendi hmm. hii kesho Jumamosi ndio dabi ya Kenya ambayo imefuatiwa kwa miaka mingi sana baina ya AFC Leopards na mabingwa wa kandanda kwa sasa Gor Mahia, wanacheza kesho katika uwanja wa Moi Kasarani imeshuhudia watu wakisafiri wameonyeshwa katika mitandao ya kijamii kwa mabasi, wanatoka magharibi mwa Kenya, wengine wanatoka pwani kwenda kuona mechi hii, maanake hawa -ha, wakikutana ni sawa na Simba na Yanga huko Tanzania. Sasa mechi ni kesho. wakati boromai inafanya vizuri katika mechi za kimataifa, AFC wakati wake umekuwa mechi za karibuni, imekuwa ikiyumbayumba katika mchezo wake, na, na liyo, mashabiki wanasema nini eh? Maana ikifikia ikifiia hali hiyo labda tuambie kidogo mashabiki Manaki, wa kandanda matumaini yakoje? Maanake kama unavyosema Gor Mahia hivi sasa wanatamba, wamewafunga Waarabu, lakini FC Leopards walifungwa kule Tanzania na Simba nini? Mashabiki wa timu hizi matumaini yao yakoje? Hebu tueleze kidogo, wanavyosema, hamasa iko vipi? Unajua hawa wamehitana shemeji, maanake hata ni jirani magharibi mwa Kenya na sasa hivi imemrejesha imeirejesha anasema atakuwa na hamu kubwa sana kufunga AFC akiwa mchezaji wa Gor Mahia, hajawahi funga hii klabu bao hata moja. Upande mwingine, kinachoangaliwa sana ni usalama. Maafisa wa polisi zaidi ya mia moja wameitwa katika uwanja wa Kasarani kesho, maanake hizi timu zinavyokutana kweli inakuwa ni sawa na yanga na simba, lazima ukutokee vurugu na ndivyo usalama umeimarishwa. Sawa kabisa. Haya, upande mwingine mambo yakoje kwenye burudani zingine? Eh, burudani kubwa ambayo -ime imeshuhudiwa ime, ime Kenya wiki hii, mwanamuziki mwanadada kutoka Tanzania Nandi kwa jina la usanii an, ni Nandi lakini, yeye eh, mwenyewe ni Faustina Charles, amezindua video mpya ya wimbo ambao unaitwa Hazipo, na yeye amesema mpenzi wake kwa mji wa Mombasa ni kubwa amekuwa pwani ya Kenya wiki hii, amepiga video zote, imerekodiwa katika mji huu, na kuna kudu, kuna uvumi kwamba huenda kaamia Kenya manake like, hawa wanamziki wa Tanzania kweli wamegundua Kenya inaonekana kime, soko kubwa, inaonekana wana Kenya wanapendwa sana wanamuziki. Kioko Kioko, unatusikia vizuri hapo? E, nawapata bado so, nita... Nilikuwa ni nimeuliza tu kwamba inaonekana si tumemsikia Diamond ya Kitamba kwa Kenya sasa, Nandi, kama unavyosema mpaka wanafikiria kununua majengo, inaonekana wanapendwa sana nchini Kenya wasanii kutoka e, Tanzania hapa, mm, soko na uwekezaji kwao umewakubali, na hata nasikia juma lijalo pia anarudi hapa Kenya kuendeleza azima yake ya kukutana na mashabiki na pia uwekezaji na ukizingatia tena mpenzi wake anatoka Kenya, pengine Wakenya sasa wataanza kumwita au wanamwita shemeji au ni vipi? Kutoka Uganda mambo yamehamia ya Kenya sasa, naona mambo ya Kenya na la Tanzania anaendelea sana kwenye burudani, lakini kumbuka pia hata Alikiba ameoa Kenya. Yoko, tunashukuru sana kwa hayo uliotupatia katika maswala ya burudani kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Sande, sasa katika, katika mchezo wa mpira mm, kuna timu zinaitwa wanaitana mtu na shemeji yake sasa. mm -hmm. Na katika maswala ya burudani ya muziki mm. na nakopia wana muziki mm. wataishia kuitana mtu na shemeji yake. <laughs> <laughs> kazi kweli kweli, wala kopia, kule Mungu. Haya, msikilizaji, mambo mazuri haya unayapata ndani ya VOA Express inayokutangazia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yanayosikika kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Kumbuka pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kupitia mkono watoto kupelekwa shule za mabweni na wengi wamejitokeza kutoa maoni yao. Machache tu ambayo tutaweza kusoma , naanza naye huyu Abdul Karim Sudi anasema watoto wadogo kuwaacha bweni, mtihani. Kweli kweli. Hata mapenzi ya jinsia moja wengine huanzia huko. Mimi binafsi sitaki kabisa hata chembe mtoto kwenda shule za bweni. Haya, Salas Ntonja kwa upande wake anasema shule ni wazazi, unajua, anasema ni wazazi wazembe wasiopenda majukumu yao, lakini haya haya ni maoni yake na huyu Hasani Nchira yeye anasema ndio, watoto wetu wanapoenda huko mabwenini hubadilika tabia na kuwa mabwawa na kuwaacha uswahilini, wanakuwa wengi wakitumia madawa ya kulevya na nakuwa na tabia zisizofaa katika jamii. Hivyo basi, hebu tukae nao wenyewe, tuwafunze na kujua kile ambacho wanastahili kufanya katika jamii. Haya, mkamiti naona mawazo na maoni ni mengi kweli kweli, lakini vetuangalia yanayotamba eh, kwenye mitandao ya kijamii pengine mko ukiangalia huku na kule, na mimi nimeangalia vile vile hasa. So, mimi niliona, yani, yanayotamba zaidi, ikiwa huu ni mwezi wa pili, mwezi Februari hapa Marekani. mm-hmm. ni mwezi ambao wa Marekani mweusi wanaadhimisha mwezi wao wa siku ya watu weusi wa hapa Marekani. Na katika hilo basi, ile filamu ya Black Panther imetoa ime tiketi za bure kupitia kumbi zake za AMC ili basi watu waweze kwenda kuona na kujifunza utamaduni wa mtu mweusi zaidi na kuufahamu na kufahamu historia Ati... yake kwa ujumla. So, basi katika, so, katika hilo basi kuna huyu Gresi Chiaki amesema, naipongeza bodi nzima pamoja na mwezi huu unaojulikana Black History Month kwa kuweza kuipatia Black Panther tuzo na hali kadhalika, Black Panther kukubali kuwapatia kila mmoja bila kuangalia rangi wala dini wala jinsia, kuangalia filamu ya Black Panther ili kuelewa utamaduni wa mtu mweusi. Pia huyu anaitwa Kis, yeye amesema kwamba ah, tunajivunia mwezi huu na inabidi tuijue tamaduni yetu. Haya, huko nchini Uganda, Afrika Mashariki, kunatamba habari ya mambo ya utalii, ambapo kama mnafahamu kuna habari ileta mazungumzo mengi kwenye mtandao wa kijamii. Angalau hatimaye Rais Museveni amezungumza, amesema kwamba mpango wa wizara ya utalii nchini humo kutokana wanawake wenye maumbo makubwa na warembo kufanya mashindano ili masishaa watalii haukubaliki na kamwashindeo hilo anasema halitaweza kufanyika. Anasema hayo si maamuzi yaliofanywa na baraza la mawaziri. Watu hawapaswi kwenda Uganda kuangalia wanawake, akisema hajapenda kabisa hilo wazo. Mkamiti ndio hiyo kwa Afrika Mashariki. Haya, msikilizaji, shukran kwa kutusikiliza. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari, hali kadhalika tunaye Aida Isa. Kwa herini.