Hujambo, mimi ni BMJ Mridhi kutoka Washington. Zifuatazo ni habari za dunia. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe hivi leo kimebeza mazungumzo na rais Emerson Mnangagwa ambayo azma yake ni kusuluhisha mzozo wa kisiasa na kiuchumi, wakisema kwamba mjadala wowote na rais huyo ni vyema usimamiwe na mpatanishi huru kutoka nje kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, chama cha Movement for Democratic Change, MDC, kimesema kitashiriki katika mazungumzo kama tu yatafanyika chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika au SADC. Msimamo wa MDC ni kwamba utaratibu wa majadiliano ni vyema uandaliwe na mpatanishi huru, na sio mmoja ya yale, au sio mmoja wa wale wanaolumbana. MDC imesema katika barua yake kujibu ukaribisho wa Munganagwa, Mnangagwa wa kuzungumza nao. Washirika au nchi washirika wa Marekani zimepokea kwa tahadhari tangazo la mkutano wa pili kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ambao utafanyika baadaye mwezi huu katika mji wa Danang nchini Vietnam. Mkutano huo ilikuwa moja ya tangazo kuu la sera ya mambo ya nje aliyotoa Rais Donald Trump wakati wa hotuba kuhusu hali ya taifa iliyofanyika hapa Washington jana usiku. Alisema kwamba mahusiano kati ya Washington na Pyongyang ambayo ambaye alianza kwa mkutano wa Singapore uliofanyika Juni mwaka uliopita yalikuwa ni mafanikio makubwa kwa urais wake. Majaribio ya nyuklia yamesimamishwa na kuja kuwepo majaribio ya kombora lolote katika e, muda wa zaidi ya miaka miezi kumi na mitano. Trump aliwaambia wabunge na wageni waliofika Capitol Hill kusikiliza hotuba yake. Katika hotuba hiyo rais Trump aliahidi kuwarejesha nyumbani wanajeshi ambao wako nje ya nchi na kusema kwamba wanahitajika hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Upinzani wa Venezuela ukiungwa mkono na mataifa ishirini ya Umoja wa Ulaya umelionya jeshi dhidi ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia nchini humo. Spika wa bunge Juan Guaido aliendelea kushinikiza rais ambaye amekabiliwa na mzozo Nicolas Maduro kuondoka madarakani. Guaido ambaye alitangaza, alijitangaza rais wa muda wa taifa hilo Januari ishirini na tatu Amedai kwamba hadi watu laki tatu wanakabiliwa na hatari ya kuangamia iwapo misaada haitowafikia. Hata hivyo, kwa upande wake Maduro amedai kwamba kupelekwa kwa misaada kunatumika kama njia ya kufungua mlango kwa mashambulizi kutoka Marekani. Maduro ameonya kwamba kuna chochote kitakachoingia Venezuela eh, bila idhini yake wakiwemo wanajeshi wa kigeni na wakazi wa maeneo yaliyokumbwa na mafuriko kaskazini mashariki mwa Australia wameanza kusafisha na kufanya tathmini ya uharibifu kwenye makazi yao. Wakazi hao ni wa mji wa ambao walikumbwa na mvua kubwa katika kipindi cha wiki moja na kusababisha mafa, mafuriko yaliyobeba uchafu na kuuacha katika barabara za kutembea kwa miguu. Zaidi ya watu elfu moja na moja waliondolewa katika maeneo hayo siku ya Jumaatatu baada ya serikali kufungua milango ya mabwao ambayo yalifurika maji. Kwa mujibu wa takwimu za uharibifu kutoka kwa bima za viwanda, mji wa Townsville unakadiriwa kupoteza zaidi ya dola milioni thelathini na mbili kutokana na mafuriko hayo. Ni hayo tu kutoka kwangu hapa, kutoka chumba cha habari. Nampisha mwenzangu Idi Ligongo ambaye atakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, alamseki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ya Kwa Undani ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia uhusiano unaoelezwa kukua baina ya Kenya na nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mara baada ya rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi eh, kufanya ziara katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hotuba ya hali ya taifa iliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump katika Congress jana. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo katika Kwa Undani e, tunaangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na uhusiano baina ya taifa hilo e, mara baada ya rais huyo kukutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambapo kama ni kiashiria cha mwamko mpya katika uhusiano wa Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Uhuru Kenyatta leo alimpokea rais mpya wa taifa la Afrika ya Kati, Felix Tshisekedi, katika ikulu ya Nairobi katika ziara ya kiserikali. Katika mazungumzo kati ya marais hao wawili, imefahamika kuwa upo mkakati wa kudumisha mahusiano ya kibiashara miundo mbinu ya msingi kati ya mataifa hayo mawili yaani, Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Chisekedi aliwasili na ujumbe wake na kushiriki mazungumzo ya kina kati yake na Rais Uhuru Kenyatta aliyefuatana na ujumbe wake wa mawaziri pamoja na naibu rais, katika ikulu ya Nairobi. Baada ya kuwasili kwake jijini Nairobi mapema leo, Rais Chisekedi alifanya mazungumzo vilevile vile, na Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani na vilevile vile mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika wa ustawi wa miundo mbinu ya msingi katika bara la Afrika. Bwana Odinga aliyataja mazungumzo kati yake na Chisekedi kuwa uh, yale yaliyolenga masuala ya ushirikiano na umuhimu katika ubore. Shaji wa shajwa miundombinu uh, ya msingi barani Afrika. Ziara hii inajiri tu wiki mbili baada ya kuapishwa katika mji wa Kinshasa, hafla ambayo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alihudhuria, uh, miongoni mwa marais wa bara la Afrika. Kuja kwake Nairobi ni mfululizo wa ziara ya nchi tatu. Alikuwa nchini Angola na alikutana na rais wa taifa hilo eh, Joao Lorenzo Jumanne, na anatarajiwa kuzuru jamhuri ya Afrika Kati atakapokutana na rais Faustin Archange Touadera kando ya marais hao wawili kuwa na uhusiano mwema. Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zina uhusiano ambao umedumu kwa muda sasa. Nchi hizo mbili zimekuwa na mahusiano katika nyanja ya usalama na biashara, na jinsi yanavyoelezea e, wachambuzi mbalimbali mbali juu ya uh, kile kinachoendelea baina ya mataifa hayo mawili. Kenya ina ubalozi jijini Kinshasa kama ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jiji, uh, katika uh, jiji la Nairobi, ambapo mwaka elfu mbili kumi na tatu Kenya ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa vuguvugu la M ishirini na tatu na Nairobi kuwa msuluhishi wa mgogoro huo. E, hata hivyo hali hiyo inaonekana kwamba inaweza ikawa imechochea e, yale ambayo yanafanyika kwa kina baina ya mataifa hayo mawili. Hadi mwaka elfu mbili na nne Kenya na DRC zimeshafanya biashara katika bidhaa za plastiki, mafuta, sabuni, vyakula, samani, kahawa, majani ya chai, bidhaa za ujenzi zenye e, kufikia kiwango cha shilingi za Kenya milioni mia tatu tisini na mbili hadi mwaka wa elfu mbili na nne, ambapo wachambuzi wengi wanasema ziara hii ya leo ni kiashiria tosha kwamba wawili hao watayazungumza kwa kina na kutekeleza hayo. Sasa tujiunge na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko pamoja na Salma Muhammed ambao wenyewe waliamua kujikita kuangazia eh, ziara ya viongozi hao wawili na namna ambavyo Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaweza kushirikiana. Nam, shukran sana mwenzetu Id Ligongo kutoka Washington. Kama ulivyotanguliza, niko na mwenzangu Josephat Kioko na hii leo tunaangazia ziara ya rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Chisekedi, ambaye amezuru taifa la Kenya hii leo. Ni rais huyo ambaye aliapishwa yapata wiki mbili zilizopita hivi, amefanya ziara yake ya kwanza kwa mataifa matatu barani Afrika, ikiwemo Angola, Kenya baadaye anatarajiwa kwenda nchi ya Congo Brazzaville. Awali alikuwa nchini Kongo na aliweza kufanya mazungumzo na rais wa Angola, Joao Lorenko, ikisemekana mazungumzo hayo yaligusia masuala ya wakimbizi wengi kutoka DRC waliohifadhiwa nchini Angola. Ni ziara hii ya rais huyu ambayo imezua maswali mengi. Ni kimnukuu mmoja katika mitandao ya kijamii ambaye amesema rais ameanza kutangatanga na bado hata hajataja baraza la mawaziri. Ziara hii ya rais huyu mpya nchini Kenya imekuja ghafla, kwa vile kwa kawaida mara nyingi Ikulu ya rais hutoa taarifa mapema kuhusu ziara ya rais anayetembelea nchi. Lakini hata hivyo haijashangaza wengi, kwa vile huenda ikawa hatua hii ni kama shukrani, kwani kati ya marais 27 walioalikwa kwa sherehe za kuapishwa kwake, 26 hawakutokea, ila Rais Uhuru Kenyatta peke yake ndio alikuwa rais katika bara la Afrika aliyehudhuria sherehe hizo akifuatana na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, ambaye ni mjumbe maalum vilevile wa vile, Umoja wa Afrika, pamoja na kiongozi wa chama cha kisiasa nchini Kenya cha Waipa, Kalonzo Musyoka, na vilevile vile wabunge waliweza kuandamana nao, akiwemo mbunge wa Busia Amos Wako, miongoni mwa wengine. Hicho ni kikosi kizima, mwenzangu Kioko. Bila shaka walionyesha big support. Siasa za karibuni kabisa baina ya Kenya na Congo DRC zimeangaziwa kwa marefu na mapana, wengine wakiwa na jicho la pembeni. Je, wa Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga huenda umechangia katika ushindi wa rais mpya wa DRC Congo, na wao wakasafiri kule kwenda. Ilikuwepo mikutano ya hapo nyuma kwamba e, alipokuwa anagombea alipata ushauri mkubwa kutoka kwa kinara wa upinzani hapa Kenya, Raila Odinga. Kwa hilo na Salma pia anaona ana swali hapa lako juu ya uhusiano huu wa karibuni wa viongozi wa Kenya na Congo, lakini kwanza, ukiangalia kwa uchambuzi kwa karibu, hapa kuna watu wameweka vitu katika E, ule ile tathmin ya Kenya na Congo, wanataka nini cha hivi karibuni? Ukiangalia hapa mwingine amesema, ah, ukiweka huku aliyekuwa rais Joseph Kabila, alafu mbele uweke babake Laurent Kabila, alafu uweke wapinzani op, wao walikuwa ni mtu na babake Felix Chisekedi, na babake marehemu aliyefariki miaka miwili iliyopita Etienne Chisekedi. Ukija hapa Kenya upande wa urais uchukue rais Uhuru Kenyatta, mbele yake alikuwa ni babake Jomo Kenyatta. Sasa upande huu wa pili wa upinzani waeke Raila Odinga ambaye sasa anaongoza upinzani na babake Jaramogi Oginga Odinga, alikuwa rafiki mkubwa wa babake Felix Tshisekedi katika ile miaka ya utawala wa Moi, naye huyu pia alisumbuana na Mobutu Sese Seko miaka hiyo ya mbeleni, na viongozi hao wa upinzani wakasemekana urafiki wao ni mkubwa a, uh, Kenya na Kongo eh, inaangaliwa kwa macho mapana, lakini yasemekana kinara upinzani Raila Odinga anasaidia hao jamaa kupata amani kuna hili swala la kibiashara tunafahamu kwamba nchi ya kongo ni nchi ambayo ni tajiri kwa madini ambayo yanapatikana katika nchi ile mwenzangu kenya hapo awali wamekuwa na mgogoro na nchi ya kongo a, kuhusu haswa maswala ya ha, h usafirishaji wa haya madini wakenya wakisemekana wameenda kule wakaiba madini sijui unalipi la kusema naye kwa kweli hata ukiangalia vyombo vya habari nchini kenya the standard march tarehe nne mwaka elfu mbili kumi na moja kabila kibaki meets over struggled gold kisha Daily Nation March tarehe tatu mwaka huo elfu mbili kumi na moja Kabila set tru for Kibaki talks of god syndicate. Sasa hawa mabwana, ziara ya rais huyu Kabila alipokuwa mamlakani pia haikutangazwa. Alifika kwa ghafla na akaomba mkutano wa Rais Huru Kenyatta. Kilichonivutia hapa katika vyombo vya habari ni kwamba wakati ule mwaka elfu mbili kumi na moja kinara wa upinzani Raila Odinga alikuwa ni waziri mkuu, alikuwa katika ule mkutano wakupanga mikakati ya nani kaiba dhahabu ya Congo mpaka rais huyo amekuja huku. Walipokutana wakakubaliana kwamba kutakuwa na kamati ya kuchunguza polisi, wakahusishwa na kwa kweli ilitamausha sana, maanake iligunduliwa kwamba kuna watu wamefariki Congo kwa sababu ya huo mvutano wa dhahabu iliyoibwa na Kenya, waliokuwa wakipeleleza, hata maafisa wa forodha wengine wakapigwa risasi wakafariki, na hawa wakawa wanatafuta suluhisho. Ilisemekana ni dhahabu iliyomleta Rais Kabila wakati huo Tani mbili nukta tano ambazo zilikuwa na gharama ya dola za Marekani milioni 80, kufuatia uhusiano ambao uko mzito sana kati ya Tanzania na Kongo wa kibiashara. Hatukumwona rais wa Tanzania Joseph Magufuli kuhudhuria uh, hafla hiyo ya kuapishwa kwa huyu rais mpya. Huenda ikawa Kenya inataka kuleta uhusiano wa kibiashara na kuipokonya Tanzania. Ndio maswala hayo, wachanganuzi wengi wa maswala ya uchumi, biashara, siasa wanayazungumzia kwa sababu, kumbuka, Congo ni mwanachama wa jumuiya ya SADC, ile inayojumuisha mataifa ya kusini mwa bara la Afrika. Sisi Kenya, Tanzania ya Uganda tuko jumuiya ya Afrika Mashariki, na kama biashara itanoga huku, watu wengi wanasema kuna mvuto, hatujui kama kuna uwezekano Congo eh, Jamhuri ya Kongo ikajiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Kinachokuwa na muhimu zaidi ni biashara zao, wanafanya na nani? Hupo e, mvutano tayari sisi hapa na Uganda juu ya e, mabomba ya mafuta. Umeona hapo nyuma ushirikiano mkubwa baina ya Uganda na Tanzania, Kenya ikakaa kama inatengwa kidogo, lakini ukiuliza viongozi wanasema wapo pamoja ndani ya biashara ile. Sasa Kongo wamekuwa wa, wakija Kenya sana, Wakenya wamekuwa wakienda Kongo sana na hapa kama rais wao alikuja huku miaka ya nyuma kusema wakenya wanalangua dhahabu. Na unajua ile ni nchi ambayo vijana wengi sana wameingia makundi ya waasi, wengine wanasema wanatetea ule uchimbaji wa madini katika nchi yao ufanywe kwa njia ambayo iko na uwazi. Sasa wao ni nchi ambayo kweli imepitia mengi, na hivi tukizungumza, tuseme sisi, eh, wanahabari na kila mtu, kusema kutakia Kongo mazuri na cha cha cha, cha, cha mno zaidi kizuri ni kwamba eh, watu wanatarajia labda kukua mvurugano baada ya uchaguzi wametulia. Hafla hmm? ya kuapisha rais mpaka wakenya wakahudhuria waka kule. Yapo mengi sana juu ya Congo jirani yetu, kuna wachezaji mpira pia <laughs> mi naipenda timu ya TP Mazembe inavyofanya katika michuano ya, ya bara la Afrika na hata kuna wakati licheza mpaka kombe la dunia la klabu. Sasa nchi ya Congo hapa Kenya kinara wa upinzani Raila Odinga ashakuwa mjumbe na ile ni ishara kwamba amesaidia ile Kongo pia kupata amani. Kwa tathmini hiyo, hatuna budi ila kukomea hapa kwa mengi zaidi. Tunasema shukrani sana kutoka studio za 15 hapa Mombasa. Mwenzangu alikuwa Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, hadi wakati mwingine. Na Kongo, tunakurejesha hadi Washington studio 15. Shukrani uh, Salma Mohamed na Josephat Kioko kwa hayo mlioangazia, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hotuba kwa taifa iliyotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump katika ukumbi wa Congress, akielezea hali ya taifa la Marekani. Kuwa hapo, na tukutane tena muda mfupi ujao. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump katika ukumbi wa Congress hapo jana alipohutubia, uh, vyombo viwili vya Marekani, yaani baraza la wawakilishi na baraza la Senate ambapo kwa mara ya kwanza alihutubia akiwepo uh, spika Nancy Pelosi mara baada ya uh, chama cha Democrat kushikilia udhibiti wa baraza la wawakilishi. Spika huyo wa baraza la wawakilishi amekuwa katika mvutano na rais wa Marekani Donald Trump juu ya swala la kupitisha fedha ambazo zinatakiwa na Rais Donald Trump kujenga ukuta katika mpaka wa kusini Unao, unaotenganisha mataifa mawili yaani Marekani na taifa la Mexico, ikiwa ni juhudi za rais Donald Trump kuhakikisha kwamba ulinzi unaimarika katika mipaka na kuzuia wale e, wahamiaji ambao wanaingia a, kiholela bila kufuata masharti ya uhamiaji yaliyowekwa na Marekani. Hotuba hiyo iligusia mambo mengi sana tu juu ya suala hilo la ukuta, hali kadhalika nafasi ya majeshi Marekani ambayo yapo e, katika mataifa ya nje hususan Afghanistan, ambapo imegusia kwamba ni bora majeshi hayo yakarejea. Hali kadhalika uh, alielezea vile vile e, namna wanawake ambao wameingia kwa wingi hivi sasa katika, uh, ma, uh, katika vyombo hivyo viwili yaani baraza la wakilishi uh, na Senate ambapo idadi yao imekuwa kubwa na kuweka historia kwelikweli kweli. Lakini vilevile vile, namna ambavyo yeye amekuwa akihakikisha kwamba anailinda Marekani katika swala so zima la uchumi, swala so zima la biashara na mataifa kama vile China, halikadhalika e, mipaka na kuona kwamba wale wahalifu wanaotumia njia ya uhamiaji kuingia hapa Marekani basi wanafikishwa katika mikono ya sheria. Hayo hizo ni, ni dondoo tu ya yale ambayo yamezungumza. Kwenye laini ya simu ninaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, hasa hebu tuanze kwa kutueleza, je, hotuba ya jana ya rais Donald Trump ni ya mafanikio au la kwa mtazamo wako kwa kile ambacho kipo na hali ya taifa ilivyo hivi sasa? Uh, kwanza tunisemi tu ni uh, kwamba hotuba yake ilijikita zaidi katika uh, sera za ndani hapa Marekani kama ulivyogusia hapo mwanzoni, katika uchumi na biashara, pamoja na sera za nje kuhusiana na masuala ya mafanikio uh, ya majeshi ya uh, Marekani huko Siria na Iraq uh, kuweza kukomboa zaidi ya uh, maeneo ya miraba elfu ishirini dhidi ya ISIS uh, vile uh, vile tu ni kwamba uh, Rais Trump aliongelea zaidi uh, kukua kwa uchumi toka ingie madarakani katika kipindi kifupi na kuongeza ajira uh, zaidi ya milioni uh, tano nukta tatu. Vile vile kuongeza uh, wafanyakazi katika uh, eneo la viwanda na na, hizo tu ni baadhi ya vitu uh, ya baadhi ya vitu vingi alivyoviongelea katika hotuba yake ya jana. Na kikubwa zaidi ambacho alijaribu kukiongelea kuki ni ule ukuta uliojengwa kule katika jimbo la Texas El Paso, katika mji wa El Paso, ni kwamba Rais Trump aligusia zaidi kwamba ujenzi wa ukuta huo umeweza kuleta mafanikio makubwa zaidi katika kupunguza uh, zaidi ya watu kuingia pamoja na kuingiza madawa ya kulevya. Sasa kwenye swala hili la ukuta ambalo aliliongea kwamba lazima ukuta ujengwe, ukuta wa kisasa wa chuma ambao utakuwa una uwezo wa kuona na upande wa pili. Lakini uliona namna uh, wale wawakilishi eh, kutoka chama cha Democrat walivyokuwa wakiangalia ama wakionyesha nyuso zao eh, ikiwa ni dhahiri kwamba hawakubaliani na hiko kitu. Lakini rais Donald Trump ameshaahidi kwamba endapo E, kutakuwa kuna upinzani anaweza akatumia kutangaza hali ya hatari na ukuta huo a, kujengwa. Je, kwa jinsi mambo yanavyokwenda tarehe kumi na tano serikali itafungwa au itakuwa iko wazi? Kwa kile ambacho amesha kizungumza, ameshaonyesha nia kabisa kwamba anataka ukuta ujengwe, ilhali wademokrat wameonyesha kwa kabisa kwamba wenyewe hawako tayari a Ukifuatilia kwa karibu zaidi kuhusiana na suala la ujenzi wa ukuta uh, uki, ukiangalia jinsi ambavyo waliliongelea jana utaona ya kwamba uh, rais Trump yeye bado yuko katika msimamo wake wa kwamba ni, ni lazima uh, baraza la wawakilishi kama ulivyozungumzia na Senate zipitishe budget ambayo itampatia zaidi ya bilioni tano ili aweze kujenga Uh, ukuta kama anavyodai ambao utaongeza zaidi au kuimarisha ulinzi kati ya nchi ya Mexico na Marekani, lakini mimi sidhani au ni mapema tu kutabiri kwamba sidhani kama uh, kwa upande wa pili wa, wa wajumbe wa wawakilishi na Senate kutoka uh, Democrat watakubaliana au kupitisha uh, budget ambayo itaidhinisha matumizi ya ujenzi wa ukuta. Kwa hiyo ni mapema kusema kwamba serikali itafungwa. Labda tuone tu kwamba majadiliano kwa sasa hivi bado yanaendelea. Sasa kwenye suala la ajira ambalo jana vilevile alijitamba e, mbele ya ukumbi ule wa Congress, mbele ya wa Democrat, mbele ya wa Republican kwamba a, kiwango cha wale ambao hawana kazi kimeshuka sana kwa makundi hata ya wale walio wa wachache, yani Wamarekani weusi Wamarekani wenye asili ya Uhispania na hali kadhalika, Wamarekani wenye asili ya Asia. Sasa je, kile ambacho uh, kipo hivi sasa eh, japokuwa kwamba uh, ukiangalia uchunguzi wa maoni unaonyesha Wamarekani wengi hawakubaliani sana na namna ambavyo rais Donald Trump anaendesha nchi, hapa kuna nini? Mbona upande mmoja unaonekana hivi na upande mwingine hali inaonekana nzuri? Kwa kuangalia kwa, kwa, kwa tu kwa karibu zaidi kuhusiana na swala la ajira na kuongezeka kwa kiwango cha, cha mishahara kwa baadhi ya watumishi na wafanyakazi mbalimbali mba hapa Marekani, hii tu inatokana na uongozi ulioondoka madarakani, ulitengeneza na naweza nikasema tu mazingira mazuri ambayo yamewezesha kuweka hali ya uchumi kuwa nzuri katika kipindi hiki cha miaka miwili toka uh, rais huyu wa sasa hivi ameingia madarakani. Kwa hiyo tuseme tu kwamba ukitumia lugha ya kwamba amerithi mazuri ya uongozi uliokuwepo madarakani, na hali ya kiuchumi kwa sasa hivi inaendelea kuwa nzuri kutokana na mazingira mazuri yaliyotengenezwa kabla yeye kuingia madarakani. Je, suala la af uh, Afghanistan, Marekani kuondoa majeshi yake? Maanake hivi sasa kuna mazungumzo yanaendelea uh, baina ya Taliban na uh, Marekani. E, katika nchi ya Qatar kuna wale ambao wanawakilisha Marekani na wanawakilisha Taliban, lakini lengo likiwa ni kuhakikisha kwamba uh, wanajeshi wa Marekani ambao wapo katika taifa hilo wanaondoka, licha ya kwamba hali hiyo bado ina uh, wasiwasi kidogo eh, kwa sababu Marekani anataka kuona kwamba itakapoondoa wanajeshi wake basi Afghanistan haitokuwa ni eneo la makundi mabaya ya kigaidi ya kujipanga kushambulia Wamarekani walio nje na ndani ya Marekani. Je, hili linawezekana kwa wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan? Uh, kwa kuangalia kwa, kwa, tu tena niseme tu ni kwamba suala la Afghanistan na kuondoka kwa majeshi ya taifa hilo la Marekani Uh, nchini Afghanistan ni swala ambalo lina utete au ni swala ambalo ni gumu sana, linahitaji uh, kutumia fikra na busara nyingi zaidi kutokana na hali yenyewe ya kisiasa na ya kiamani katika taifa hilo la Afghanistan, kama ulivyogusia kwamba kuna makundi ya Taliban, ambayo uh, yanaweza kuongezeka zaidi na kuleta hali isiyokuwa ya amani na utulivu na kuongezeka kwa ugaidi uh, na kuweza kuleta shambulio ambalo linaweza likatokea katika nchi ya hapa Marekani. Mi nadhani tu ni kwamba mazungumzo yataendelea na kwamba kuondoka kwa majeshi ya Marekani ya Afghanistan ni swala ambalo litahitaji pande zote mbili, baraza la wawakilishi na Senate kuidhinisha kwa, kwa karibu zaidi ili kuleta mafanikio ambayo tusije baadaye wakaanza wakasema kwamba kuondoka kwa majeshi unaweza kutokuleta hali ya amani nchini Afghanistan na nchi ambazo zinaizunguka nchi hiyo. Amegusia suala la um, um, mkutano baina yake na kiongozi wa Korea Kaskazini e, ambao utafanyika Vietnam. Je, sasa tuone kwamba rais Trump atafanikiwa katika kuifanya Korea Kaskazini haina silaha za nyuklia? Kwa kweli kati, ukiangalia suala la Korea ya Kaskazini katika miaka miwili iliyopita, kabla ijaingia madarakani, kama vile wachambuzi wa mambo ya kisiasa wanavyoongelea hapa ni kwamba Korea ya Kaskazini sio tishio kubwa sana kwa taifa hili la Marekani. Kwa hiyo mi naona tu rais wa sasa hivi atajaribu naye kuendeleza mazungumzo na kiongozi wa Korea ya Kaskazini na ili kufikia muafaka ambao utaweza ku kuendeleza kuwepo kwa hali ya amani katika kati ya taifa ya Korea ya Kaskazini na taifa hili la Marekani. Asante uh, sana Dk Patrick Nigula kwa maelezo hayo. Basi eh, naamini kabisa utakuwa umepata angalau kupata mwangaza wa kile ambacho kimejitokeza uh, katika hotuba ya jana uh, ya rais wa Marekani Donald Trump kwenda kwa taifa la Marekani akielezea hali halisi ya taifa kwa hivi sasa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ya kwa kwanasi, na kuambia shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.