Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Serikali inayoondoka madarakani huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, leo Jumatatu ilitetea maamuzi ya kuwapatia mawaziri wa zamani mishahara ya kudumu na mafao mengine, kufuatia ukosoaji mkali nchini humo, mahala ambako idadi kubwa ya watu wake wanaishi katika umaskini. Waziri Mkuu Bruno Shibala ambaye anatarajia kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa Rais mpya Felix Shisekedi katika siku kadhaa zijazo, alitia saini amri hiyo Novemba mwaka jana. Lakini hatua hiyo iliripotiwa na vyombo vya habari wiki iliyopita. Moja inawapatia mawaziri wakuu wa zamani kuanzia na Shibala kupokea mshahara wa mwezi sawa na asilimia thelathini ya mshahara wa waziri mkuu aliyepo madarakani, fedha ya nyumba kila mwezi dola elfu tano na huduma ya afya nje ya nchi. Amri nyingine inaeleza mawaziri wa zamani kupatiwa mishahara ya mwezi sawa na asilimia thelathini ya mshahara wa mawaziri wa sasa na dola elfu moja ya nyumba kila mwezi pamoja na tiketi ya ndege kwa mwaka ya safari moja kimataifa ya daraja la kwanza. Kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu la Al Shabab limedai kuhusika na mashambulizi mawili leo Jumatatu, huku watu tisa wakifariki dunia kutokana na mlipuko wa bomu la kwenye gari katikati ya mji wa Mogadishu nchini Somalia na mtu mmoja aliuwawa kwa kupigwa risasi kwenye bandari moja huko Puntland. Huko Mogadishu, mlipuko mkubwa wa bomu ulitokea kiasi cha saa nne asubuhi katika moja ya eneo kubwa la manunuzi katika mtaa wa zamani wa Hamarwenye. Taasisi ya magari ya huduma za dharura Mogadishu iliwaambia waandishi wa habari kwamba wameopoa miili tisa ikiwa ni pamoja na wanawake watatu na kuokoa waathirika waliojeruhiwa saba. Vyanzo vya usalama viliambia Sauti Amerika VOA kwamba afisa wa juu wa usalama aliuawa katika shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Umati wa waandamanaji nchini Sudan waliimba uhuru, huku polisi wa kutuliza ghasia wakitumia gesi ya kutoa machozi kwa maandamano yanayoipinga serikali katika mji mkuu na mji wake pacha wa Omdurman leo Jumatatu, mashahidi walisema. Walisema waandamanaji waliingia mitaani katika wilaya mbili za Khartum na Omdurman kukatisha nail Polisi wa kutuliza ghasia waliingia kusambaratisha waandamanaji na kufyatua gesi ya kutoa machozi kwenye moja ya mikutano huko Khartum na katika mji pacha, kwa mujibu wa mashahidi. Hata wakati polisi wakifyatua gesi ya kutoa machozi, waandamanaji waliendelea kusema uhuru, amani, sheria, kampeni ya kupinga serikali ambayo ilianza Desemba mwaka jana, mashahidi walisema maandamano ya leo yamekuja baada ya waandamanaji waandaaji wa kampeni kutoa wito kwa maandamano mapya wiki hii dhidi ya serikali ya Rais Omar al Bashir. Baba Mtakatifu Francis ametoa wito wa kumalizika kwa vita huko mashariki ya kati. Ubinadamu unatutoka sote sisi, kama wawakilishi wa dini duniani kuwa na jukumu la kukataa jambo lolote lisilofaa kutoka kwenye vita duniani, tuvirejeshe katika yale yasiyofaa. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani amesema katika mkutano wa dini mbalimbali mbali ambao umefanyika hivi leo huko Umoja wa Falme za Kiarabu, nadhani hasa nchini Yemen, Siria, Iraq na Libya, amesema Papa. UAE ni sehemu muhimu sana katika ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia ripoti ya kuwepo kwa mgomo eh, kwa wauguzi nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, sakata ambalo linadaiwa kwamba linafanywa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwapa madongi nono wale ambao walihudumu katika serikali ya rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, ninayekualika katika kipindi hiki. Mimi naitwa Idi Ligongo Nam karibu katika Kwa Undani hii eh, leo, ambapo katika Kwa Undani tunaangalia ripoti za kuwepo kwa mgomo wa wauguzi katika majimbo kumi na manne eh, ambao wauguzi hawa wanafanya kazi katika hospitali za serikali ya Kenya eh, kwa kile ambacho wanaeleza kutopatiwa stahiki zao kutokana na makubaliano ya chama chao cha wauguzi na serikali katika mkutano uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari uh, wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy, hebu tueleze kwanza moja kwa moja juu ya hili sakata, maanake taarifa ambazo umeripoti juu ya kuwepo kwa mgomo huu e, ni kwamba wagonjwa wanaanza kupata wakati mgumu e, katika hizo kaunti kumi na nne. Kulikoni? Mpimu. Uh, mpimu uleza, Kenya, na jinsi ilivyoeleza ni kweli kwamba Kenya sasa inashuhudia kuwepo kwa mgomo katika majimbo kumi na manne uh, uh, na majimbo mengine yatafuatia siku ya Jumatano na baadaye kukamilika kwa Februari, majimbo yote arobaini na manne yatakuwa yamesitisha utoaji uh, wa huduma za kiafya lakini kile ambacho wauguzi wanalalamikia ni kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kupitishwa kwa mgomo uliodumu zaidi ya miezi mitano, walikuwepo maafikiano kati ya serikali ya Kenya, serikali za majimbo ambao sasa ni chini ya mwavuli wa baraza la magavana, na kuafikiwa kwa kwamba ndipo hawa wauguzi warejee kazini, baada ya miezi hiyo mitano waliositisha utoaji wa huduma za kiafya. Wanafaa kuwa na ule mfumo wa kurejea kazini, yani return to work formula, na vilevile pia kutiwa makubaliano ya pamoja ile CBA, collective bargaining agreement, kwamba sasa watarejea kazini kutokana na yale ambayo yameafikiwa. Na mojawapo wa maswala walizungumzia katika ile uh, ile return to work formula ili, uh, ili waweze kurejea kazini ni kwamba watapewa marufuku ya mishahara yao. Lakini mpaka sasa wanaeleza kwamba ni majimbo matatu tu pekee, Mombasa, Migori na Machakos, ambayo yamefanikisha ya, ya utekelezwaji wa mfumo huo. Na hivyo basi, wanaeleza kwamba muda huo wote serikali haijaonesha nia ya kuweza kutekeleza mkataba huo, na hivyo basi hawana jingine ila ni kuelekea kwenye Uh, barabara na kusitisha utoaji wa huduma za afya. Mpaka sasa mazungumzo yamekuwapo lakini hayo, hayaonekani kupiga uh, uh, kusonga mbele katika hali yoyote ile. Lakini wauguzi wanasisitiza kwamba liwe liwalo, iwapo watapoteza kazi zao basi itabidi, lakini awamu hii hawatachezewa shere. Naam, tumsikilize uh, Set Panyako ambaye ni mwenyekiti wa muungano wa uguzi akitangaza kile ambacho anakiona kwamba kinastahili e, kufanywa na wauguzi hao. Mkomo upo, hakuna kurudi nyuma, na wakitaka mazungumzo Minister of Labor, hiyo ya point, wenyewe waende kwa kila kaunti, wafanya mazungumzo na members. Mimi nimepeana powers ya kunegotiate kwa members, hakuna negotiation itafanywa Nairobi. Anelezi inafanywa baina ya wizara ya afya na branch ya national government. Naam, basi huyo ndiye mwenyekiti wa chama cha uh, wauguzi hapo Kenya. Je, kuna taarifa zozote kutoka kwa serikali kufuata kile ambacho yeye amekizungumza? Serikali imetoa arifa asubuhi uh, na asubuhi hiyo kulikuwa na kikao kilichoanzishwa uh, na huyu uh, waziri wa leba Ukuri ya Sadi na kuwaleta pamoja uh, maafisa kutoka katika wizara uh, ya afya na vilevile ijopo kazi lililoundwa na watu watatu lililo uh, na jukumu la kuweza kuendeleza maridhiano, mazungumzo pande zote mbili uh, upande wa serikali na upande wa wauguzi, lakini wauguzi hawakufika katika mkutano huo, na hivyo basi waziri hakuwa na jingine, na akaeleza kwamba basi, iwapo hawajafika kwenye mkutano, itawabidi wafike kwenye mkutano, na iwapo hawatafanya hivyo, basi akaeleza kwamba serikali inaweza kuchukua inaweza kuchukua hatua nyingine ambazo huenda zikakwamiza hata mazungumzo ambayo wanapania ya uwepo, lakini wauguzi wameeleza kwamba hawatashiriki mkutano huo, mkutano huo wa aina yoyote na jopoka na hawatambui jopo ka, na hawata kazi hilo, na hivyo basi mpaka serikali itekeleze ile mfumo wa kurejea kazini pamoja na ile cd ya mwaka elfu mbili na kumi na saba lasi hizo hawatarejea kazini na wandera sasa kwa, kwa ma, m, hali jinsi ilivyo Je, kuna ripoti zozote za wagonjwa uh, kuwa katika hali mbaya kipindi hiki ambako uh, mgomo umetangazwa kwenye baadhi ya hayo majimbo? Naam, athari zimeshuhudiwa. Pamekuwapo ripoti za majimbo kadhaa kuanza mgomo na kususia kazi, na ni kajio kwamba leo dunia inapoadhimisha siku inapoadhimisha siku ya saratani hii inakuja kama mshtuko kwa wagonjwa wengi ambao wanataabika hospitalini, na katika baadhi ya hospitali hapa jijini zimebaki mahame madaktari, na hawa maha wauguzi hawaonekani, na wanaeleza kwamba hilo ndilo litakalokuwa likishuhudiwa tu mpaka serikali ianze kutekeleza ule mfumo wa kuwapa marupurupu yao, la sivyo itasalia hivyo. Naam, sasa tumsikilize tena uh, Set Panyako akitoa uh, ufafanuzi wa kile ambacho anakiona uh, kwamba uh, ndicho kinastahiki uh, kufahamika na serikali. Chama cha wauguzi kilienda mkataba na serikali zote mbili mwaka tarehe mbili mwaka mwezi wa 11 mwaka 2017 na mpaka sasa ni serikali tatu peke yake ambazo zime- zimeweza kuzingatia mkataba huo na zimeweza kulipa marupurupu ya wauguzi ambayo inaitwa allowance, ambayo ni nursing service allowance pamoja na enhanced house allowance, na hizo kaunti ambazo zimelipa ni Machakos Migori na Mombasa. Na sisi kama chama tunashukuru sana hizo serikali tatu ambazo zimeheshimu mikataba ambao tulitia tuli, tuli, tuli sahihi baina ya chama hiki na serikali zote mbili. Tunawashukuru sana hizo serikali mbili na tunawahakikishia kwamba huduma za afya zitaendelea katika kaunti hizo tatu bila eh, kuingiliwa ku, ku, ku na mtu yoyote. Kwa hivyo, wauguzi katika kaunti hizo wanaendelea na kazi na wataendelea na kazi na wenyeji wa kaunti hizo wasiwa na hofu kwenda kupata matibabu katika hospitali hospitali hizo. Tunajua kwamba pesa ilitolewa na wizara ambayo inasimamia masuala ya fedha humu injini, na ikapewa county government katika bajeti ya mwaka 2018 2019 na serikali za county government zimesema kwamba ziko na pesa na zingependa kulipa. Shita ambayo unatuambia ni kwamba hii commission ambayo inaitwa SRC imekataa kutoa kibali ili pesa hizi ziwekwe kwenye IBBT hapa Nairobi kwa sababu IBBT haikuwa devolved, na sisi tunasema kwamba mambo ya SRC kwanza kuuliza maswali, sisi tunasema hatutakubali mambo kama hayo na hiyo ni siasa ambao SRC inaleta katika masuala ya afya na hizi hospitali za umma. Wala ambao wanaenda katika hizo hospitali sio wale mapwenyenye wakubwa wakubwa, ni watu maskini katika nchi hii ya Kenya. Naam basi ndi- ndivyo hali jinsi ilivyo, Seth Panyako. Sasa Wandera, mara nyingine hata mgomo wa awali wa wauguzi wa mwaka huu 2017 mpaka walipofikia makubaliano na serikali kuna wengine walionyesha kutoitikia uh, mwito huu na kufanya kazi za hapa na pale, eh, wakidai kwamba wanaumia ni wananchi. Je, kwa uh, mwitikio wa hivi sasa, hakuna kauli kama hiyo ha, -hamna kauli yoyote inayorejelea mazungumzo yaliyokuwepo mwaka elfu mbili na kumi na saba na kuhakikiwa kuwekwa kwa sahihi lakini wauguzi wamekuwa wakisisitiza kwamba hamna mazungumzo yanafaa kuwepo, kwa sababu mazungumzo hayo yalifanywa mwaka elfu mbili na kumi na saba na karatasi kalamu na karatasi eh, zikagusana, na hivyo basi hamna hamna haja nyingine ya watu kuketi kuketi kufanya nini. Hayo ndiyo yanayotamka na kusisitiza kwamba iwapo serikali itakuwa inafanya hivyo kila wakati, basi huenda kuna tatizo kubwa sana katika sekta ya afya. Lakini serikali haijazungumzia peupe kwa nini haijatekeleza makubaliano hayo, na wauguzi wanaeleza kwamba huu ni mchezo wa paka na panya, na hivyo basi Iwapo serikali itaendelea kufanya hivyo basi ha, hata kuwa na jingine, wataendelea tukususia kazi, lakini hamna mazungumzo yatakayofanywa. Maanake wanaeleza kwamba mazungumzo yalikuwepo na wakakubaliana, na sasa ni serikali kutekeleza mkataba au, uh, ule mfumo ulioafikiwa. Na sasa yeye mwenyewe amezungumza, huyu ambaye ni Seth Panyako, uh, mwenyekiti wa muungano wa uguzi, kwamba yeye hana mamlaka mengi sana, maamuzi yaliyo wengi ni ya uh, wanachama wao katika kuitikia uh, mwito wa mgomo huu. We are not, we are not stepping back. Hii vile tumeanza, tunawaambia hii itakuwa pambano ya mwisho. I am telling you, I have no powers to call off any strike. The power to call off any strike, I have given back to the members on the ground. They are the ones to advise me that sasa hapa katibu, tumekubaliana, tunataka you call off this strike. Naam, sasa uh, Wandera, labda tukiwa tunamalizia uh, manake ni kauli hiyo ya ya msisitizo na kali uh, kweli kweli, wananchi wenyewe wana, wana, wana, wanazungumza nini mpaka hivi sasa? Um, kuna baadhi ya wananchi ambao tuliweza kuzungumza nao ambao wanatajia kwamba hii hi, si hi, hi, hali nzuri na serikali na chama cha wauguzi nishati wawe wakiweka makubaliano ambayo yanadumu kwa sababu ilivyo ni kwamba kila mwaka pamekuwapo na mgomo. Na kama mgomo si wa wauguzi, ni mgomo wa matabibu, na kama si wa matabibu, ni madaktari. Kwa hivyo, wanaeleza kwamba ndio wanaoumia zaidi, maanake wakubwa wakubwa hapa nchini walio kwenye madaraka hawaendi hospitali za humu nchini, wanaelekea nje ya nchi. Na hivyo basi, wanasisitiza kwamba na sharti pawepo na uwezo wa kuweza kujua hali utata unatokana na nini, na nini na pawepo na mwafaka ambao unadumu katika sekta ya afya, basi hivyo wananchi wataendelea kutaabika zaidi zaidi na serikali itaendelea tu kutoa ahadi ahadi ambazo hazi hazionekani kuwa na uzito wote, na hawajazungumza lini hasa ambapo mgomo huu unaweza ukamalizika. Maanake mara nyingine wanakuwa wanatoa ah, kipindi fulani cha mwezi ama ndiyo, ah, mgomo huu utaenda mpaka pale yale ambayo wanataka yatafanikishwa, hasa kupata fedha zao. Haijafahamika ni lini mgomo huu utafikia mwisho kwa sababu mazungumzo yaliyowekwa na serikali uh, ule upande mwingine wa wauguzi haujafika, na vile vile inaonekana kuna kujikokota zaidi. Na kile ambacho pia kinawakasirisha sana wauguzi ni kwamba Waziri wa Leba Ukuru Yatani ametoa makataa ya, makata ya kuwasilishwa kwa ripoti baada ya mazungumzo katika siku, chini au katika kipindi cha siku thelathini na moja na hivyo wauguzi wanaeleza kwamba iwapo wataketi chini tena kuanza kuzungumza katika uh, katika kipindi cha siku thelathini na moja basi huenda pakawa na tatizo zaidi, na wanahisi kwamba huko ni kuchezewa shere na hawatawashiriki mazungumzo kama hayo. Asante sana, uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo, na tukamilishe sehemu ya kwanza ya kipindi hiki na tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii uh, tunaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna taarifa kwa mujibu wa shirika la habari la AFP kwamba wiki kadhaa kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, wale viongozi ambao walikuwa wanajua wanaondoka madarakani walipitisha kinyemela Uh, maazimio mawili muhimu eh, muswada, miswada miwili muhimu ambayo inawahakikishia kupata fedha vilevile vile na maslahi mengine eh, kwa kipindi kirefu eh, kijacho eh, hayo yametokea. Halikielezwa kwamba watakaofaidika ni wale mawaziri ambao wanaondoka wa serikali ya Rais mstaafu Joseph Kabila ambapo wamejipatia um, vitu mbalimbali mbali, ambapo inaelezwa vilevile uh, waziri mkuu anayeondoka atakuwa anajipatiwa dola elfu tano kila mwezi e, pamoja na kupatiwa fedha ya kujikimu kwa ajili ya makazi. Lakini hilo haliishii tu kwake, linaelekea vilevile moja kwa moja kwa mawaziri e. Sasa je, kupata uju ukweli wa swala hili tunaye mwanahabari wetu Saleh Mwana Milongo. Saleh Mwana Milongo, hebu tueleze juu ya hili undani wake ni nini hasa? A, kwa kweli ni kwamba hatua hiyo ambayo kwanza ni mswada wa sheria uliopitishwa bungeni miezi kadhaa, lakini umekuja kuzusha kasheshe hivi sasa ni kuona kwamba serikali iliyokuwepo imeondoka na watu walikuwa hawafahamu kilichokuwa ndani ya sheria hiyo. Sheria hiyo iliyopitishwa bungeni mwaka jana ilielezea kwamba viongozi wote wa taasisi ambao wame... zimekuwa zikiendesha taifa kama vile taasisi ya kisheria Uh, wana memba wa serikali taasisi, yaani maspika wa bunge na ilo na postafu, na wa baraza la seneti, mara wanapostaafu watakuwa na mshahara ambao ni asilimia thelathini ya mshahara wao wa hivi sasa, swala ambalo kwa kweli lime kulingana na jumla ya pesa ni kila mwezi uh, ama kila mwaka Itakuwa inawahudumia dola milioni ishirini na nane za Kimarekani kwa watu ambao wa hawafanyi kazi yote serikalini, bali tu kwa sababu walikuwa tayari wamekuwa mawaziri, wamekuwa waziri mkuu, ama spika wa bunge na vilevile spika wa baraza la seneti. Umegusia hapo hii asilimia thelathini ya, ya uh, kiwango chao cha mishahara ambapo pamoja na mambo mengine watakuwa wanapatiwa Uh, fedha za kujikimu kwa ajili ya makazi kiwango cha dola uh, elfu moja za Marekani. Hali kadhalika watakuwa wakipata e, zi, uh, tiketi za ndege kama watakuwa wanasafiri e, katika kutoka ndani ya Kongo, na watakuwa wanapatiwa tiketi za daraja la biashara, yani business class. Sasa je, hiki ambacho uh, kipo Salehe Mwanamilongo tayari kimeshapitishwa na rais mpya hivi sasa? Felix Chisekedi anafahamu hili na ameafiki? Kwa kweli, umejua, ni swala ambalo viongozi hao waliweza hivi kujilindia wenyewe hali kama hiyo, ili kuweza kupewa kile wanachoita kuwa ni usalama wa kijamii wa, kutokana na kwamba uh, kulikuwa na mawaziri ambao mara hawako tena kwenye eh, eh, eh, serikali, miezi sita ama mwaka mmoja baadaye, wamekuwa wamekosa hata magari ya kuweza kutembelea kutokana na hali ngumu ya maisha. Na mtu eh, wengine ambao wamefanya siasa hawafanye huduma nyingine yoyote. Mtu anaweza kuwa daktari, mara tu anapokuwa mwanasiasa, atunzi tena na afanye chochote kinachotokana na taaluma ambayo aliweza kusomea, na hiyo imewaweka wanasiasa wakubwa kuwa wavivu sana. Wengine wamekuwa wana, wana uchumi maprofesa, lakini mara tu wanapokuwa kwenye siasa wanaacha shughuli hizo zote za ku, za kufundisha na kufanya uh, uh, kila kitu kwa uh, hizo, hiyo walitaka kujirundikia fadhila hizo ili ziwasaidie katika hali ngumu ya maisha ambao wamekuwa wamekumbana nayo mara hawako Uh, serikalini na ni swala ambalo kwa kweli raia wanaoishi kwa chini ya dola moja kwa siku wamelalamikia, na kwa kweli kwenye mitandao ya kijamii wamesema kwamba uh, mswada huo ni lazima rais wa hivi sasa awezi kubuni, lakini tayari sheria hiyo ilipitishwa bungeni na vilevile kuidhinishwa sasa na waziri mkuu itatakiwa uh, ni rahisi kuirejeshwa tena bungeni isomwe upya ama kuifuta kabisa, kwa hiyo Uh, kuona kwamba koti ya katiba imekisha pitisha sheria hiyo, rais hana mamlaka ya kuweza kubatili. Kwa hiyo tu, hiyo mwenyewe inaomba tu arejeshe tena sheria hii bungeni isome upya, na ndio hatua ambayo anaweza akaichukua. Ukiangalia ni kwamba kuna jumla ya watu sabini na moja ambao watanufaika. E, ukiangalia mawaziri wale waliokuwa manaibu wa mawaziri hali ah, kadhalika makatibu wakuu Uh, jumla yao inafika kuwa hivyo, na ukiangalia, uh, kile ambacho waziri mkuu atakuwa anakipata kimojawapo ni kupata uh, gari jipya kila baada ya miaka mitano, na umegusia hapo kwamba wananchi wana wasiwasi wenyewe kifedha kwenye uh, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye hazina, nini ambacho kinaonekana? Je, hili linawezekana kufanyika uh, kwa serikali ya Kongo kuhudumia hawa wastaafu wote. Umejua bajeti ya Kongo ni dola uh, za Kimarekani bilioni nne na nusu, ni bajeti ya mwaka uliopita. Ni fedha hafifu sana, kutokana na ukubwa wa nchi, kutokana na uwingi wa raia, wananchi milioni themanini, na nchi hii yenye utajiri wa madini na nini, lakini bajeti ya serikali dola milioni nne, yaani utasema hata timu ya Arsenal na timu zingine za mpira zina bajeti kubwa kuliko bajeti ya ya, ya serikali ya ya Congo. Ya na katika bajeti hiyo hiyo ndio kunakuwa na mishahara za wafanyakazi na kila mara inaarisiwa kwamba ikulu na waziri ofisi ya waziri mkuu na wizara ya kiu yenyewe imegharimu ama imetumia asilimia zaidi ya mia mbili ya ya, ya, ya matarajio ambayo ilitolewa na bunge kwa ajili ya matumizi yake. Kwa hiyo fedha hizo zimekuwa zimetumiwa hasa zaidi na taasisi katika utendaji kazi kuliko hata kuwasaidia raia ama miradi ya, ya, ya maendeleo. Kwa hiyo ni suala ambalo limekuwa miaka nenda miaka rudi, na kwa sede halijakoo na mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kuna dalili ya utekelezaji wake ambao umeshaonyesha, licha ya kwamba baraza la mawaziri bado rasmi halijatangazwa ama kuchaguliwa waziri mkuu mpya. Kwa kweli ni utaratibu wa siasa yetu na katiba ambayo imesema kwamba ni lazima kurahisi aweze kutumia muda kwa kuweza hivi kumteua mtu ambaye ataweza kwanza kuendesha uh, mazungumzo ya kisirisiri kujua ni wanani wanaomuunga nani mkono, kwa sababu uh, waziri mkuu kwa utaratibu wa Kongo ni mtu ambaye ameteuliwa kutoka kwenye watu ama chama kili, uh, kilicho na wabunge wengi viti vingi bungeni. Kwa hiyo hadi kufikia sasa haijafahamika ni Uh, chama gani uh, ambacho kimeweza kuwa na viti vingi bungeni. Naomba sasa kuweko na mtu ambaye ataweza kufuatilia kuzungumzwa na kila upande wao, wanaunga mkono upande gani. Lakini ile vuguvugu ambalo Rais Kabila aliunda la FCC, ikiwa watabaki wako pamoja, wanaweza kuwa na uwezo wa kutoa waziri mkuu. Na kwa kweli vuguvugu hilo kisheria halifahamiki, yaani itaomba kuweko na makubaliano maalum hivi kumpa uh, rais mpya jina uh, la waziri mkuu, lakini chama chake hakimefikia tu asilimia kumi ya jumla ya, ya viti bungeni. Na vyama vingine vya upinzani vilivyokuwa vya upinzani, hata ijapokuwa wataungana pamoja, hawawezi kufikia viti mia mbili na hamsini na inaomba kwa kuwa na uwenzi bungeni kuwe na zaidi ya viti mia mbili na hamsini bungeni. Saleh Mwanamilongo Milongo, uh, shukran sana, kwa kutupasha hayo yote yanayoendelea e, katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo tulikuwa tunazungumzia huu muswada ambao tayari umeshapitishwa na umeshakuwa sheria, licha ya kwamba hivi sasa umeleta gumzo kubwa mara baada ya watu kufahamu kile ambacho kipo ndani yake, vile ambavyo vinaonekana kuwemo ni kupatiwa kwa fedha waziri mkuu mstaafu, e, Bruno Shibala ambaye inaelezwa kwamba katika kulingana na kile ambacho kimo ndani ya sherehe hii atapatiwa dola e, elfu tano kila mwisho wa mwezi. Halikadhalika, ndani ya kila miaka mitano inapaswa apatiwe gari jipya e, kwa ajili ya kufanya shughuli zake za kila siku, hiyo ikiambatana na tiketi ya ndege E, katika daraja la business ama biashara e, katika kipindi cha mwaka mmoja, hii vilevile vile inaenda hata kuwa mawaziri na manaibu na makatibu wakuu waliohudumu katika serikali e, iliyopita ambao wao watapatiwa vilevile vile karibu dola alfu moja za kujikimu kwa ajili ya maswala ya nyumba ikiambatana na asilimia 30 ya kipato chao cha sasa hivi ambacho wanakipata. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya Sauti ya Amerika kwa lugha ambayo inaendelea