Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Mkuu wa upelelezi na usalama nchini Sudan ameamuru kuachiwa kwa watu wote ambao wametiwa nguvuni wakati wa maandamano, wizara ya habari ya nchi hiyo imeeleza hii leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tangazo hilo limekuja baada ya wanaharakati kusema kwenye mitandao ya kijamii kwamba Sal Abdullah Muhamed Saleh, mkuu wa idara ya taifa ya upelelezi na usalama NISS nchini Sudan, kutembelea gereza moja mjini Khartum na kusema kwamba waandamanaji huenda wakaachiliwa huru. Mahakama kuu ya Zimbabwe hii leo imeamuru kuachiliwa kwa dhamana kwa mwanaharakati mchungaji Evan Mawarire Mwarire, kumradhi ambaye maa alikamatwa kwa shutuma za uchochezi na maandamano ya ghasia dhidi ya serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, inasema Mawarire ni mmoja ya zaidi ya watu elfu moja ambao walikamatwa katika msako uliofanywa na wanausalama kwa kushukiwa kuwa na majukumu katika maandamano ambayo yalifanyika mwezi huu kufuatia maamuzi ya serikali kupandisha bei ya mafuta. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hii ni kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Shirika linalofuatilia masuala ya ufisadi limeeleza kuwa Marekani imeshuka hatua nne kwenye orodha ya mataifa yanayokabiliana na rushwa na kwamba kwa mara ya kwanza sasa haipo tena miongoni mwa mataifa ishirini ya juu kwenye orodha. Kaimu mwakilishi wa Marekani, kumradhi, kaimu mwakilishi wa Marekani kwenye shirika la Transparency International Zoe Rita Alisema kushuka huko katika kipindi cha mwaka 2018 ni swala la kutia wasiwasi wasi. Rita amesema kuwa hilo linashuhudiwa wakati Marekani ikikabiliana na changamoto za kimfumo pamoja na kudorora kwa maadili kwenye ngazi za za juu za uongozi. Ameongeza kusema kuwa iwapo hilo litaendelea, huenda tatizo la ufisadi likaikumba Marekani ambayo imekuwa mstari wa mbele ulimwenguni kupambana na tatizo hilo. Mwaka uliopita Marekani ilipata pointi 71 ikilinganishwa na 75 za mwaka uliotangulia. Kiongozi wa upinzani Venezuela, ambaye amejitangazia kuwa rais halali wa nchi hiyo, amesema anaamini kubadilishana madaraka kwa amani kutoka kwa Rais Maduro kunawezekana. lazima tuweke msukumo mkali ili dikteta aondoke tuweke serikali ya mpito na kufanya uchaguzi ulio huru. Juan Guaido alisema hayo alipohojiwa na shirika la habari la CNN ambayo iliturushwa Jumanne asubuhi. Maelezo ya, ya Guaido yanakuja siku moja baada ya Marekani kuweka vikwazo kwa shirika la kuzalisha mafuta la serikali la nchi hiyo PDVSA. Shirika kubwa la mawasiliano nchini China la wawe limekanusha mashtaka ya uhalifu dhidi ya kampuni hiyo yanaowasilishwa na Marekani, ikidai wamehusika na ubadhirifu wa fedha na utaalamu wa wizi kutoka Marekani. Huawei ilisema katika taarifa yake ya Jumanne kwamba kampuni hiyo na kampuni zake tanzu zinakanusha kufanya kitendo chochote cha uhalifu na hawana habari ya makosa yote kufanywa na mkuu wa shirika hilo Bmeng na kuamini kwamba maaka za Marekani zitafikia uamuzi huo huo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utakuwa na Iddigongo kwenye kipindi cha kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia ripoti ya viwango vya rushwa duniani inayotolewa na shirika la kimataifa la Transparency, hasa tukiangalia hasa tukiangalia mataifa ya Afrika ya mashariki kwa mwaka huu ama kwa mwaka uliopita, ni juhudi gani ambazo zimefanyika na nini ambacho e, kimetokea. Lakini katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangalia yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo hivi sasa uchaguzi umefanyika, rais amechaguliwa na kuapishwa. Sasa nini kinaendelea mara baada ya hapo, e, ambapo tutaangalia vilevile namna bunge linavyoendesha shughuli zake na wale ambao wameteuliwa katika serikali mpya ya Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani hii leo tunaanzia eh, kuangalia ripoti ya shirika la kimataifa la Transparency, ripoti eh, ambayo inaangalia viwango vya rushwa duniani. Shirika hilo limetoa viwango vya rushwa kwa mataifa mia moja na themanini. Ripoti hiyo huangalia namna eh, suala la rushwa linavyoonekana katika nchi husika kutoka kwa wataalam na wafanya biashara viwango vyake huanzia nambari sifuri mpaka mia moja ambapo sifuri ikiwa ni hali mbaya kabisa na mia moja ikiwa ni mataifa ambayo yamefanya vizuri kabisa. Katika ripoti ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa, zaidi ya theluthi mbili ya mataifa yaliyoshirikishwa yamepata alama chini ya hamsini ambapo wastani wa alama katika ripoti ni alama 43 na alama thelathini na mbili kwa mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara. Ripoti inaeleza kwamba kushamiri kwa vitendo vya rushwa katika mataifa mengi kunatokana na kudorora kwa demokrasia. Kwa upande wa mataifa ya Afrika Mashariki, Rwanda bado inaendelea kuongoza ikiwa na wastani mzuri wa vitendo vya rushwa e, tofauti na mataifa mengine, lakini ikifuatiwa na nchi ya Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, na nchi ya mwisho kabisa kwa ukanda wa Afrika Mashariki ni nchi ya Sudani Kusini. Kwa muktasari, kile kinachoonekana katika ripoti ya mwaka huu ni kwa ni kwamba nchi za Rwanda na Tanzania zimepanda katika viwango hivi, Rwanda ikiwa katika nafasi ya 48 duniani baada ya kupata asilimia 56 ikiwa ni ongezeko la alama moja tofauti na mwaka jana ambapo ilipata alama 55. Tanzania imepanda na kupata alama 36 na kushika nafasi ya 99 duniani. Kenya yenyewe imeanguka kwa alama moja, ambapo mwaka jana ilikuwa na alama ishirini na nane ambapo mwaka huu imepata alama ishirini e, na saba na kujikuta ikiwa katika nafasi ya 144 duniani kati ya nchi 180. Uganda imepata alama 26 kuwa ya 49, 149 kati ya nchi 180. Burundi yenyewe ikiwa imepata alama 17 na kuwa ya 170, huku Sudani Kusini ikipata alama 16 na kujikuta katika alama ya katika nafasi ya mia moja sabini na mbili katika ile orodha ya nchi mia moja na themanini duniani kote na kuwa katika taifa ambalo ni la mwisho kabisa kwa mataifa ya ukanda wa Afrika ya Mashariki. Katika mataifa yote hayo kumekuwa na juhudi mbalimbali za kupambana na rushwa. Kwa mwaka uliopita wa 2018 na kutaka kufahamu yale ambayo yamefanyika, nimezungumza na wanahabari wa maeneo yetu hayo mbalimbali kwa nchi hizo ambazo tumezitaja, na kwanza nilianza kuzungumza na Haidallah Hakizimana kufahamu kile ambacho kimekuwa kikiendelea nchini Burundi katika kupambana na rushwa, na ndicho ambacho Haidallah amenieleza. Nam, asante sana Idiri Gongo. Kwanza, serikali ya Burundi iliweka sera sera za kudhibiti vitendo vya rushwa na ufujaji wa umma, uh, kupitia mpango wake wa maendeleo hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Serikali iliweka mkakati wa kukabiliana na rushwa na ufisadi wa mali ya umma. Hapa nitataja taasisi kama vile tatu ambazo ziliwekwa na serikali. Kwanza, kuna idara ya serikali ambayo inafanya uchunguzi kwa wafanyakazi wa umma pale ambapo pote pana harufu ya rushwa, ama kwa wale ambao wanatumia pesa za umma. Kuna taasisi ambayo inakwenda kufanya uchunguzi na kutoa ripoti. Kuna brigadia ya kupiga vita rushwa. Eh, hii brigadia ndio eh, kwa mtu ambaye ametuhumiwa visa vya ulaji rushwa, hii brigadia ndio inamkamata na kumpeleka kortini. Na hivi karibuni wameweka vile vile korti maalum inayoshughulikia vitendo vya ulaji rushwa na ufisadi wa mali ya umma. E, ni hizo ni taasisi tatu ambazo zimewekwa na serikali. Lakini pia e, sheria ya jinai ya hapa Burundi hivi karibuni ilifanyiwa marekebisho na kuangalia iwapo wanaweza wakafanya waka baadhi ya adhabu za visa hivi vya ulaji rushwa viweze kuwa eh, na nguvu zaidi na kuweka baadhi ya kuorodhesha baadhi ya makosa mengine ambayo yanahusiana na, na ufujaji wa umma wa mali ya umma na vitendo vya uraji rushwa. Lakini pamoja na hayo yote, wakoswaji wanasema kwamba eh, ni vitu ambavyo bado havijakuwa na nguvu, kwa sababu ukiangalia ripoti mbalimbali unakuta kwamba eh, serikali ya Burundi ina rekodi mbaya katika kisa hicho cha uraji rushwa. Eh, baadhi hapo hapa wanasema kwamba ni samaki wadogo wadogo ndio wanalengwa na taasisi hizo ambazo nimezitaja hapo awali, eh, kwamba yule mtu ambaye ni kigogo serikalini hakuna hata mmoja ambaye amekwisha kamatwa na kuadhibiwa kwa kitendo hicho cha kula rushwa ama kufuja mali ya umma. Naam, ni mwanahabari Haidhala Hakizimana akitueleza kile ambacho kinaendelea nchini Burundi katika kukabiliana na swala la rushwa ambapo ripoti ya mwaka huu imeonyesha kwamba Burundi imepata alama 17 na kuwa ya 170 kati ya mataifa 180 ambayo yaliangaliwa na ripoti ya shirika la kimataifa la Transparence. Kenya kama tulivyogusia hapo awali, yenyewe imeporomoka kwa alama moja kutoka alama 28 mpaka alama 27. Lakini katika kipindi cha mwaka jana kumekuwa na harakati nyingi za kukabiliana na rushwa ambazo zilitangazwa na Rais Uhuru Kenyatta, ambapo kutaka kufahamu mengi zaidi tumezungumza na mwanahabari wetu Kenneth Wandera ili atufahamishe kuhusu Kenya. Kulikoni, mbona mwaka huu imeporomoka? Ni kweli kwamba Kenya imeongeza tu alama moja kutoka alama ishirini na nane mwaka jana hadi ishirini na saba. Yapo ni kujikokota, inaonekana kujikokota, licha ya kuwepo kwa harakati nyingi kutoka kwa serikali na taasisi zake kuhakikisha kwa e, e, kwamba inafanikisha kupambana na rushwa. Lakini aa, ni juzi tu ambapo pamekuwapo na kongamano la kitaifa la kuleta taasisi kufika pamoja kuweza kuzungumzia hili uh, swala la ufisadi nchini Kenya, na serikali imekuwa ikisisitiza kwamba iwako taasisi zake zitafanya kazi kwa wako, kasisiza, sati, kajuta, pamoja n inaporejelea taasisi hizi zinarejelea ile, uh, ile tume ya kupambana na ufisadi pamoja na idara kuika kama ile uh, idara ya upelelezi pamoja na mahakama na vile vile mkurugenzi wa mashtaka ya umma. Asasi hizi zote zimeletwa pamoja wiki iliyopita. Kwa hivyo licha ya kuwepo harakati kama hizo, bado Kenya inaonekana kujikokota katika juhudi za kupambana na ufisadi lakini serikali inaeleza kwamba imepata mwamko mpya baada ya kuwaleta hawa maafisa kusimamia ngazi hizi za juu nchini Kenya. Kwa mfano katika taasisi ya kupambana na ile tume ya kupambana na ufisadi, kuna mkuu ambaye ameletwa pale, anaitwa Mbarak na vilevile, katika afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ameletwa Noordin Haji ambaye pia ni mpya sana katika idara hiyo. na vilevile, katika ile idara ya upelelezi pameletwa huyu George Kinoti ambao ni, ni ambao ni wale ambao wamekuwa wakishughulika sana katika idara ya serikali ya Kenya kuzungumzia maswala ya kuweza kujua utaratibu wa nchi. Kwa hivyo Rais Kenyatta anaona kama hawa ni watu watakaomsaidia sana kuhakikisha kwamba watu wote ambao wanahusika wana na ufisadi wanakamatwa guliwa mashtaka, lakini lipo swala moja ambalo limejitokeza na lilizungumzwa li, sana wakati wa, wa uh, hili kongamano ambalo limekamilika Ijumaa uh, wiki iliyopita ni kwamba watu ambao wanakamatwa wana na kushtakiwa, wanatakiwa wakati wana wanaposhtakiwa tu, basi wanafaa kujiondoa katika nyadhifa za zao za uongozi, lakini kama ilivyo hapa sasa baadhi ya magavana na hata maafisa wengine serikalini uh, wamekuwa tu wakishtakiwa lakini bado wanarejelea majukumu yao ya kazi. Naam, ni mwana habari wetu uh, Kennedy Wandera akitufahamisha juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika kukabiliana na, na swala zima la rushwa na ufisadi, jambo ambalo kwa kipindi kirefu nchini Kenya limekuwa likielezwa eh, kushughulikiwa kwa namna mbalimbali mbali kutokana na kuonyesha kwamba kuwa lipo eh, kwa namna ya uzito uh, wa juu na kutaka kuona kwamba linafanyiwa kazi. Tanzania yenyewe mo imeonekana kuendelea kupanda ndani ya kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kulingana na ripoti za miaka mitatu, ripoti ambazo zinatolewa na shirika la Transparency la kimataifa. Nimezungumza na mwanahabari George Njogopa kufahamu kile ambacho kinafanyika nchini Tanzania katika kukabiliana na suala la rushwa ambalo kwa siku za nyuma E, ripoti ya shirika hili ilionyesha kwamba Tanzania imekuwa ikipata alama chache e, takribani 20, 21, 22 mpaka 2015 ambapo ilipata asilimia 25. E, mpaka hivi sasa inaonekana kwamba imepanda mpaka kufikia a, asilimi, a, alama 36 sita kwa mwaka huu ikiwa ni juu ya alama nne kutoka ule wastani wa alama ya mataifa ambayo yapo katika ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara. George Njogopa, tueleze nini kinafanyika Tanzania? Kwa hakika kumekuwa na dhamira ya dhati, tena dhamira ya kisiasa kupambana na rushwa, na hii imedhirika kauli za mara kwa mara za viongozi, hasa lakini tutuseme Rais ambaye mara zote anapotokezea katika majukwaa au anapopata kusanyiko lolote amekuwa akilizungumzia hilo na kwa ku mtizamo kwa ule mambo, tumeshuhudia watendaji kadhaa kutoka serikalini, viongozi, tuseme kwamba vigogo wamejitokeza na kupelekwa mahakamani. Licha kwamba baadhi ya kesi hizo bado hazijafanyiwa maamuzi, lakini kuwepo tu ishara kwamba baadhi ya vigogo wamefikishwa mahakamani, hii inaashiria kwamba bila shaka ni dhamira ya dhati ya kupambana na rushwa. Lakini pia ukumbuke kwamba kuna mahakama maalum. Mahakama hii inafahamika kama mahakama ya kupambana na ufisadi, licha kwamba mpaka wakati huu bado haijafahamika kesi ngapi zimefikishwa katika mahakama hiyo na na zimeamuliwa kesi ngapi, lakini kitendo cha kutangazwa kuwepo kwa mahakama hiyo ni hatua nyingine ambayo inaonyesha kwamba kuna jitihada za dhati za kukabiliana na vitendo vya rushwa. Na kwa nyongeza tu kwamba hata leo wakati Rais John Magufuli akiwapisha majaji kumi na watano alioteua majuzi aligusia suala hilo hilo la rushwa, kwamba wawa uadilifu, na moja eneo ambalo unapaswa kuzingatia kwamba kujiepusha na vitendo vya rushwa, na awe mstari wa mbele kutoa haki, lakini kikubwa uhakikisha kwamba mianya inayohusika na rushwa inadhibitiwa vya kutosha. Rwanda imekuwa ni kinara katika mataifa ya Afrika Mashariki kwa kipindi kirefu. E, Rwanda ikionekana kama taifa ambalo lina ashughulikie ipasavyo maswala ya rushwa na kutaka kufahamu kile ambacho kimekuwa kikifanyika na nikazungumza na mwanahabari Roziga Emanuel Masantura, nikataka kufahamu kile ambacho kimekuwa kikiendelezwa katika nchi ya Rwanda na je, eh, hali halisi ya swala zima la rushwa ikoje nchini humo? Bwana Ligongo ni, nikwambie tu kwamba sio kwamba imefanya vizuri kwamba kuna hatua imepigwa kwa sababu ninachokiona sasa ni kwamba bado nchi inaonekana ina rushwa chache ukilinganisha na mataifa mengine katika ukanda na kwa Afrika kwa ujumla. Lakini sio kwamba inakuwa imefanya vizuri, kwa sababu inaonekana rushwa inaongezeka ndani ya nchi badala ya kupungua. Kwa hiyo uh, ninachokiona tu ni kwamba hatua ambazo serikali imekuwa ikizifanya kuwa uh, hakuna urafiki, zero tolerance, hakuna Uh, kupokea maelezo ya aina yoyote kiongozi yoyote, hasa katika ngazi za juu, wanapokumbwa na kashfa ya aina yoyote inayoendana na rushwa, mara zote tumekuwa tukiona hatua ambazo zinachukuliwa uh, hasa na kiongozi mkuu wa nchi ambaye ni Rais Paul Kagame, na nafikiri rushwa imekuwa chache kwa sababu ya mhimili mkuu kumwogopa Rais Kagame. Otherwise, nafikiri, watu wangeweza kuwa wanapita pembeni na kuweza kupokea rushwa kwa wingi, lakini bado tunaona eh, ngazi za usalama kama polisi zikiwa zinaonekana kwamba eh, upokeaji wake wa rushwa unaongezeka badala ya kupungua, kwa hiyo na uongozi wa jeshi la polisi eh, ku, ku, kuonyesha ni wa, wa, wa, wa, wa askari gani polisi ambao wameondolewa katika jeshi la polisi kutokana na, na kupokea ama kuhusika kwa namna moja ama nyingine na matendo na vitendo vya rushwa. Nafikiri hiyo hatua ya kuhakikisha kwamba wanachukua watu wapya na kuondoa wapya na kigezo kinakuwa hakibadiliki mwaka baada ya mwaka, nafikiri ndo kitu kikubwa ambacho Rwanda imekuwa ikifanya vizuri, kwa sababu mimi nimekuwa nikitembea katika mataifa haya tofauti na kiongozi An, inakuwa rahisi kutoa hotuba ambayo ina- inakemea rushwa, lakini ile kusisitiza na kuonekana kwamba shughuli hizo, shughuli hiyo inafanyika na mwaka baada ya mwaka, ndo tunachokiona kwamba ni tofauti, kwa sababu Rwanda kila mwaka Unakuta hatua zinazochukuliwa ni zile zile, na wanaongeza nguvu zaidi, tofauti na mataifa mengine ambapo kiongozi anatoa hotuba leo, kesho anasahau, kesho kutwa, watu wanakuwa wanaogopa e, baada ya siku kadhaa wanakuja kugundua matundu mapya ya kupitia, rushwa inarudi tena kama kawaida. Naam, ni mwanahabari Rosiga Emmanuel Masantura e, akizungumza nasi juu ya kile kinachofanyika nchini Rwanda na kuifanya nchi hiyo kuwa kinara katika mataifa ya Afrika Mashariki katika kupambana na, na vitendo vya rushwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, na moja kwa moja tutaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo limeshuhudia e, uchaguzi ukifanyika, matokeo kutangazwa, halikadhalika na e, kuapishwa kwa rais mpya wa taifa hilo Felix Chisekedi e, katika namna ambayo imeleta picha ya kwamba taifa hilo linaweza kujisimamia katika uchaguzi wake na kumaliza ile dhana kwamba u... Upe, namna ambavyo viongozi wa Kongo wamekuwa wakipiana madaraka si kwa njia ya kidemokrasia ama kupitia uchaguzi. Lakini mengi yanaendelea hivi sasa e, katika taifa hilo mara baada ya uchaguzi e, katika upande wa bunge, hali kadhalika kuuangalia wale maafisa waandamizi wa, wa serikali na kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea hivi sasa, tunaye mwanahabari wetu wa Kinshasa, Salehe Mwana Milongo. Salehe Mwana Milongo, tupe habari ambayo inakita e, vichwa vya habari e, namna ambavyo mambo yanaendelea mara baada ya uchaguzi wa Desemba thelathini. Ah, kwa kweli kinachoendelea hivi sasa ni kusubiri kwa kuteuliwa waziri mkuu na vilevile vile... Eh, kutangazwa kwa serikali mpya, na kwa kweli mazungumzo ya chini chini yamekuwa yakiendelea, lakini haijafahamika ni nani atakayeteuliwa kuwa waziri mkuu. Majina tayari yameanza kutajwa, lakini imekuwa ni katika minongono tu na hakujafahamika uhakika kipi kitakachoendelea. Majina gani hasa ambayo yamekuwa yakitajwa, Salehe? Kwa kweli jina la waziri wa mambo ya ndani hivi sasa, Arimova Sakani limetajwa. Kumekuwa na huyo mshauri wa masuala ya kiulinzi wa rais Kabila, Jean Mbulu, jina lake pia limekuwa likirejea rejea zaidi. Na pia kiongozi wa wafanyabiashara wa Congo uh, yaani shirikisho la wafanyabiashara wa Congo uh, Albert Nyuma ambaye pia amekuwa mkurugenzi wa kampuni ya madini ya Kabambi ya kitaifa wanaita na pia jina la uh, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Kongo uh, Matata Ponyo. Yani, imekuwa ni madokezo tu uh, na hakujakuwa na uhakika wowote uh, kwa sababu mashauriano yanaendelea kisiri, kuona kwamba bungeni uh, ndio kutatolewa waziri mkuu huyo na ni uh, chama cha rais Kabila aliye mstaafu ambaye uh, kimekuwa kime na uwingi wa viti bungeni na hadi kufikia sasa ni mazungumzo yanaendelea baina ya, ya pande mbili, lakini alama kubwa ilikuwa ni mashauriano hapo jana baina ya waziri eh, baina ya rais mpya Feliksi Chisekedi na spika wa baraza la bunge anayeondoka Ubee Ninafu, ambaye yeye ndio kiongozi wa vuguvugu linalomuunga mkono uh, Joseph Kabila. Kwa upande wa bunge nini kinaendelea hivi sasa? Upande wa bunge, jana ilikuwa ni kikao cha kurejea kwa bunge, kikao cha kwanza ambacho kiliweza hivi kuidhinishwa na bunge kushimika. Lakini uh, inabakia sasa ni vikao uh, vya kawaida kwa ajili ya kuweza kujadili na kuidhinisha uh, kanuni za bunge na vile vile kuweza hivi kuunda tume uh, za, za, za za bunge na utaratibu huo utachukua siku kadhaa. Na serikali mpya ni lazima iweze kuidhinishwa na bunge, yaani inaapishwa bungeni na italazimisha kuwekwa na ofisi ya kudumu ya bunge, yaani spika aliyochaguliwa na kwengine, naibu spika pamoja na mlinda hazina na msemaji wa bunge. Uh, sasa labda maanake, Salehe, kumekuwa na taarifa mbalimbali juu ya hali uh, ya namna spika wa bunge anavyoweza kuteuliwa, uwezekano uh, wa nani akawa spika wa bunge maanake saa hivi tunajua yupo spika wa bunge. Umajua, wa kipindi cha mpito, umejua mfumo wa utendaji kazi wa chama hicho cha ama vuguvugu hilo la Rais Kabila umekuwa ambao ni wa kipekee ni masuala ambayo mwenyewe ndio amekuwa na uamuzi katika mchakato mzima wa, wa, wa uteuzi na nini. Kwa hiyo ni vigumu kuweza kudokeza. Uh, watu wamekuwa wakisubiri ni mkataba ama mapizano ama makubaliano ya aina gani baina ya um, Rais Felix Tshisekedi na na, na na na Joseph Kabila ambayo aliweza kufikiwa katika uh, utaratibu huo kwa sababu ni tukio ambalo kwa mara ya kwanza wakongomani wanashuhudia kuweko na bunge ambalo wengi ni watu ambao hawana uh, rais na rais amekuwa na wabunge wachache. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli limekuwa limewachanganya wengi, na haijulikani kitakachoendelea sale. Sasa labda ungetufahamisha uh, juu ya Kamere, nafasi yake imekuwa ni hipi tena? Amere kwa kweli ameonekana hivi sasa kwamba ame, amekuwa na nafasi kubwa kuona kwa kwamba uh, rais hana uzoefu wa maswala ya kisiasa ama tuseme za uongozi, kwa sababu ni kwa mara ya kwanza uh, ku, kupewa nafasi kubwa kama hiyo na kuanza kazi, amekuwa si rahisi mara moja, kwa hiyo ni Kamere ambaye tayari amekuwa waziri mara nyingi, amekuwa spika wa bunge na amekuwa na uzoefu kabisa wa kisiasa. Kwa hiyo uh, ametajwa kama vile kiongozi wa ofisi ya rais, na yeye ndio anakuwa kwenye nafasi kubwa kabisa, kabisa. Sasa, na, eh, ya kumsaidia kisekeli katika utawala wake, na hilo nafkiri kamera atakuwa na nafasi kubwa kabisa katika uongozi. Sasa kumekuwa na suala hili, maanake hawa watu kuna kipindi walikuwa kama vile ni wapinzani licha ya kwamba ule muungano wao ambao ulimtangaza awali eh, Martin Fayulu kuwa mgombea uraisi eh, wakiwa barani Ulaya na baadaye kuamua kujitenga wao na kuonekana kwamba wamekusanya nguvu pamoja. Sasa je, kwa namna ambavyo mambo yalivyo, watu hawa wanaonekana kwamba ni rahisi kufanya kazi kwa pamoja ama ni nini ambacho kimechochea E, katika kumfanya kuwa kiongozi wa ofisi ya rais. Uh, kwa kweli wanaonekana na hiyo nia, lakini umejua tumekuwa nio binadamu na umejua, katika tabia zetu kila mara, ni kila mtu anajikokotea kwanzia upande wake. Kwenye masuala ya kisiasa tamere hatukubali kukutika kabisa. Uh, uh, atapenda awe kwenye mstari wa mbele kwenye E, siasa na kwenye uchaguzi ujao, na akina Bemba uh, na Katumbi pia watataka hivyo hivyo, wasifutike. Kwa hivyo umeona kwamba hata u, hilo vuguvugu dao dalamuka akina Katumbi waliokuwa wakimuunga mkono Martin Fayulu imekuwa ikiyumbayumba, kwa sababu leo chama kikuu cha Katumbi kimesema kwamba kimemuunga mkono Felix Tshisekedi. Ni matokeo ambayo haikutarajiwa kwa kweli, na itatakiwa kwa kusubiri kuona jinsi mkondo wa siasa ya Kongo itachukua baada ya miezi sita ama mwaka mmoja. Salehe mwana Salemu, Milongo, shukran sana kwa kutufahamisha yale ambayo yanaendelea hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.