Idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 29 mwezi Januari mwaka 2019, ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na kwenye radio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu. Karibuni zetu hivi leo, raia wa mashariki mwa Kongo waomba rais mpya kuhakikisha kuna amani baina yao na Wanyarwanda, hasa kwenye maeneo ya mipaka. Mwenyewe unajua kwamba uh, Kongo na Rwanda unakuwa hiyo kitu ambayo ya kutoaminiana ambayo imedumu hasa muda mrefu. Na katika habari nyingine, baadhi ya mataifa ya Afrika ya Amerika kwenye vita dhidi ya ufisadi ilichokabiliwa na changamoto za hapa na pale. Je, ni yapi? lakini ni ukosefu wa miundo msingi na vilevile miundo mbinu ambayo zinaweza kutumania swala hili la hospitali. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako mwenzangu hapa, Sandey Shomari. White House inaeleza hii leo kwamba rais Donald Trump anataka kuepuka hatua nyingine ya kufungwa kwa shughuli za serikali kuu, lakini bado anania thabiti ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, jambo ambalo wabunge wengi wa Demokrat bado wanalipinga. Rais hataki kutokee tena kufungwa kwa shughuli za serikali kwa mara nyingine tena. Hii siyo nia yetu, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari ambapo alisema wademokrat wawe makini zaidi katika kusuluhisha tatizo la kwenye mpaka ikiwemo pamoja na fedha za kujenga ukuta. Mkuu wa upelelezi na usalama nchini Sudan ameamuru kuachiwa uhuru kwa, kwa watu wote ambao wamewekwa ndani wakati wa maandamano, wizara ya habari ya nchi hiyo imeeleza hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tangazo hilo limekuja baada ya wanaharakati kusema kwenye mitandao ya kijamii kwamba Salla Abdallah Muhammad Saleh, mkuu wa idara ya taifa ya upelelezi na usalama NISS nchini Sudan, kutembelea gereza moja mjini Khartoum na kusema kwamba waandamanaji hao huenda wakaachiliwa huru. Mahakama kuu ya Zimbabwe hii leo Jumanne imeamuru kuachiliwa kwa dhamana kwa mwanaharakati mchungaji Evan Mwarire ambaye alikamatwa kwa shutuma za uchochezi na maandamano ya ghasia dhidi ya serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, inasema Mwarire ni mmoja ya zaidi ya watu elfu moja ambao walikamatwa wa katika msako uliofanywa na wanausalama kwa kushukiwa kuwa na majukumu katika maandamano ambayo yalifanyika mwezi huu kufuatia maamuzi ya serikali kupandisha bei ya mafuta. Na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linahitaji dola bilioni tatu nukta tisa kuweza kusaidia watu milioni sabini na tatu duniani ikiwemo watoto milioni arobaini na moja wanaoathiriwa na migogoro ya vita pamoja na majanga katika mataifa hamsini na tisa. Ripoti ya Lisa Shlein inasomwa hapa na Patrick Ndwimana. Mwaka wa 2019 ni kumbukumbu ya miaka 39 tangu kusainiwa mkataba wa kimataifa kwa ajili ya haki za watoto. UNICEF inasema mwaka huu pia ni mwaka ulioshuhudia migogoro ya vita katika nchi nyingi ukilinganisha na miongo mitatu iliyopita. Zaidi ya watoto milioni 34 ni waathiriwa wa vita na majanga tofauti. UNICEF inasema watoto hao wamekumbwa na hali ya juu ya machafuko, maradhi ya akili, na hawalindwi ipasavyo na hawapati huduma wanazohitaji. Mkurugenzi anayehusika na, na operesheni za dharura kwenye shirika la UNICEF Manuel Fontaine anasema asilimia 88 ya msaada katika mwaka huu itatumiwa kuharamia athari za mizozo ya kibinadamu inayosababishwa na vita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hapa Washington, shirika linalofuatilia masuala ya ufisadi limesema kuwa Marekani imeshuka hatua nne kwenye orodha ya mataifa yanayokabiliana na rushwa, na kwamba kwa mara kwa ya kwanza sasa haipotena miongoni mwa mataifa ishirini ya juu kwenye orodha. Kaimu mwakilishi wa Marekani kwenye shirika la Transparency International Zorita amesema kushuka huko katika kipindi cha mwaka wa 218 ni swala la kutia wasiwasi wasi. Rita amesema kuwa hilo linashuhudiwa wakati Marekani ikabiliana na changamoto za kimfumo pamoja na kudorora kwa maadili kwenye ngazi za juu za uongozi, na ameongeza kusema kwamba iwapo hilo litaendelea, huenda tatizo la ufisadi likaikumba Marekani ambayo imekuwa mstari wa mbele ulimwenguni kupambana na tatizo hilo. Mwaka uliopita Marekani lilipata pointi sabini na moja ikilinganishwa na 75 za mwaka uliotangulia. Mshirika wa muda mrefu wa rais wa Marekani Donald Trump, Roger Stone amefikishwa mahakamani kwenye mbele ya mahakama ya serikali kuu mjini Washington kujibu mashitaka saba yakihusiana na kutolewa kwa barua pepe mbaya zilizoibiwa kuhusu mpinzani wa Trump katika uchaguzi wa mwaka 2016 waziri wa zamani wa mambo ya nje b Hillary Clinton. Roger Stone mwenye umri wa miaka 66 amekana mashitaka yake yote yakihusisha kudanganya bunge kuhusu husiano wake na WikiLeaks kuingia kati, kuingilia kati ushahidi na kuzuia uchunguzi juu ya uwezekano wa kushirikiana kati ya kampeni ya Trump na Russia. Alikamatwa wiki iliyopita na maafisa wa FBI alfajiri nyumbani kwake huko Florida. Shirika kubwa la mawasiliano la China Huawei limekanusha mashtaka ya uhalifu dhidi ya kampuni hiyo yaliyowasilishwa na Marekani ikidai wamehusika na ubadhirifu wa fedha na utaalamu wa wizi kutoka Marekani. Huawei ilisema katika taarifa yake ya hii leo kwamba kampuni hiyo na kampuni zake tanzu zinakanusha kufanya kitendo hicho au chochote cha uhalifu na hawana habari ya makosa yoyote kufanywa na bmeng na kuamini kwamba mahakama za Marekani zitafikia uamuzi huo huo. Wakili wa Meng, kiongozi wa kampuni hiyo, anasema mteja wake anatumika kama chombo au kutekwa nyara kati ya mahusiano ya Marekani na China, wakati wizara ya mambo ya nje ya China inasema kesi hiyo ni sehemu ya ukandamizaji usio halali kwa makampuni ya China. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC, tunapoendelea kuangalia habari na taarifa mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Na sasa tuelekee huko uh, uh, katika siku ya leo ambapo shirika la kimataifa la Transparency International uh, mapema leo limetoa ripoti yake ya kila mwaka inayoonyesha hali halisi ya ufisadi duniani na jinsi ambavyo ulaji rushwa unaathiri mataifa mbalimbali mbali. Katika eneo la maziwa makuu, Rwanda na Tanzania zimeimarisha rekodi zake, huku Kenya ikishuka kwa kiasi kwenye orodha ya nchi zinazofanya vyema zaidi. Bmj Mreidhi anayo ripoti kamili. Mataifa ya Tanzania na Rwanda yametajwa kwamba yamefanya vizuri katika mapambano dhidi ya rushwa. Rwanda imetajwa kufanya vizuri zaidi kwa kuwa na pointi 56 ikiwa katika nafasi ya 48, wakati tanzania ikiwa katika nafasi ya tisini na tisa ambapo imepata pointi thelathini na sita hii ni kuonyesha kwamba Tanzania na Rwanda zilifanya vizuri zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. E, ripoti hiyo imebaini kwamba Kenya imeshuka kwa pointi moja kutoka mwaka jana ambapo ilikuwa na pointi 28, huku mwaka huu ikiwa na pointi 27 na na kushika nafasi ya 144 licha ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kwamba imeimarisha vita dhidi ya ufisadi. Uganda imepata pointi 26 s na kuchukua nafasi ya 49. nayo Burundi ikiwa katika nafasi ya 170, huku Sudan ikiwa katika nafasi ya 172 na ikiwa na pointi 16. Shirika hilo la Transparency International hutumia vigezo ambapo sufuri ndio inayofanya vizuri zaidi, huku 100 ikiwa ndio nchi iliyozorota zaidi katika nyanja hiyo. Mwenyekiti wa taasisi hiyo Fereira Rubia amesema kwamba jinsi demokrasia ilivyokita mizizi kwa baadhi ya nchi ndivyo uwezekano ulivyokuwa nchi hiyo kufanya vyema zaidi katika orodha hiyo ya nchi fisadi zaidi duniani. Lakini mchambuzi wa maswala ya uchumi Crispasian Kim hakubaliani naye: sidhani kama ni suala la ukosefu wa demokrasia, maanake ukiangalia mataifa kama vile Kenya, taifa jirani la Tanzania, Uganda, Uh, ukielekea hadi Rwanda na pengine uh, tuje katika taifa la uh, Sudan. Nafikiri ni ukosefu wa miundo msingi na vilevile miundo mbinu ambayo inaweza kusimamia swala hili la ufisadi. Kutoimarika kwa vita dhidi ya ufisadi katika nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara ni jambo ambalo limeendelea kupokelewa kwa hisia mseto, hususan ikikumbukwa kwamba mapema mwaka jana nchi wanachama wa Umoja wa Afrika zilikutana mjini Adis Ababa, Ethiopia, na kukubaliana kwa kauli moja kwamba zingepambana vilivyo na ufisadi barani kote. Crispas Yankima anasema kwamba ukosefu wa miundo mbinu na miundo msingi ndo wa kulaumiwa. Kuna asasi ambazo zimekika na kupewa uwezo wa kutosha kukabiliana na ufisadi, lakini ukiangalia uh, kuna ile nyanya ambayo inajitokeza na liposa inakuwa vigumu kwa mataifa kama haya kuweza kukabiliana kikamilifu na swala hili la ufisadi. Denmark na New Zealand zinaongoza kwa nchi zisizo na viwango vya juu vya ufisadi, lakini nchi fisadi zaidi ni pamoja na Somalia, Sudani Kusini na Siria. Hizi ni nchi ambazo zimekuwa katika vita ya aina moja au nyingine, ikiwa ni ishara kwamba misukosuko ya ndani ya nchi inaathiri vita dhidi ya ufisadi. BMJ Muridhi naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, yakikujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu wapatao elfu thelathini wamekimbilia nchini Kamerun mwishoni mwa wiki kutoka mji wa Ran nchini Nigeria wakihofu shambulizi la kundi la wanamgambo wa Boko Haram shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa lilieleza hii leo. Msemaji wa UNHCR Barbara Balok aliwaambia mkutano wa Umoja Mataifa wa Kujiniva kwamba wakazi wa mji huo walipatwa na taharuki na kukimbia mara baada ya kuona jeshi la pamoja la kitaifa lililokwenda kusaidia katika mji wa Ran na kukimbia mji Wakimbizi hao wamesema Boko Haram mara kadhaa waliahidi kurudi katika mji huo, Balok aliongeza. Mahakama ya juu ya Pakistan imeshikilia wa uamuzi wake wa kuachiwa huru mwanamke mmoja wa Kikristo ambaye anashutumiwa kwa uongo kuwa amekufuru na hatimaye kumaliza mwongo mmoja wa kesi mahakamani. Asia Bibi aliachiwa kutoka gerezani Oktoba mwaka jana wakati mahakama kuu ili kubatilisha maamuzi ya hukumu aliyopewa na adhabu ya kifo, na kusema kwamba mashitaka dhidi yake hayakuwa na msingi na kuorodhesha ushahidi usiokuwa na uthabiti kutoka kwa mashahidi wake. Lakini mwanamke huyo yuko mahala kusikojulikana, akilindwa na serikali kwa sababu ya vitisho kutoka kwa wale walio na msimamo mkali wa kidini. Baada ya taarifa hizo kutoka kwake kwa Sandey Shomari. Sasa tuelekee kule Afrika ya Kati, ambapo mashirika ya kiraia mashariki mwa Kongo kwenye mpaka wa Rwanda yameomba Rais mpya Felix Tshisekedi kuweka ulinzi wa kutosha na kuhakikisha kuwa mizozo ya mara kwa mara imesitishwa kabisa. Wakati huo huo, wananchi wa Lubero Kamandi wamesema kuna wasiwasi kuhusu ugonjwa wa Ebola katika baadhi ya maeneo. Astel Malivika anayo ripoti zaidi. Mambo Kawaya, kiongozi wa mashirika ya kirahia hapa Nyiragongo kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa Kivu Kaskazini, aomba Felix Tshisekedi ambaye ni rais mupya sasa, aweze kuweka jeshi kwenye mpaka kati yake na Rwanda na vile Burundi, kwani ndipo kumekuwa kukitokelea mzozo na kushuhudiwa migogoro ya kila mara. Kongo kwa sasa, nafikiria kwamba ni ulinzi. Congo ukienda huko Burundi, nafikiria kwamba kunasikia kuna kwa wale wa FNL wale waasi kutoka Burundi wanaingia katika hizi la Congo wanacheza, wanafanya mambo kaza wakaza kulikuwa mapambano hapa mwezi wa kumi na mbili kati ya jeshi la Rwanda tena na Congo, wakaua wanajeshi wa Congo, waofisa wakapoteza maisha. Tukienda masehemu zote, nafikiria kwamba kuna haraka sana, uh, mkuu wa kijeshi wa Kongo aweze kudeploy wanajeshi. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama waomba mzozo wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kujadiliwa kwa diplomasia kuliko kutumia jeshi kila mara. Mwenyewe unajua kwamba uh, Kongo na Rwanda kunakuwa hiyo kitu ambayo ya kutoaminiana ambayo imedumu hasa muda mrefu zaidi. Rwanda, unajua inaweza ku chukua ulinzi ya nchi yake kupitia Kongo na zaidi kwenye mtaa wa Nyiragongo. Ndiyo maana sisi tunakuwa tukiomba uh, kila mara serikali iweze uh, kuweza kudeploi wanajeshi na wananchi kuishi katika ushirikiano kwenye mpaka ya nchi hizo. Wakati huo huo, wananchi kusini mwa Lubero, pembeni ya ziwa Edward, waomba shirika la afya duniani kuwasaidia kwani wako katika hatari wakati watu wamekuwa wakikusanyika wakikimbia mashambulizi dhidi yao kutoka askari wa mbuga la wanyamapori la Virunga SSN pembeni ya ziwa la Edward. Kaniki Salomo ni kutoka shirika la SIDOP, ikiwa ni mmoja wa mashirika ya kirahia kusini mwa Lubero katika maeneo ya Kamandi Suru. Hicho tunaomba kwa gavumenti na ONESEF, watu wamerundikana, hakuna usafi wowote ule ugonjwa wa ebolika kuwa utavamia maeneo, utavamia watu, itakuwa ni shida kubwa. Operesheni isimamishwe, mazungumuzo yaendelee baina ya ya gavumenti na wakubwa wa asili. Na hiyo hi familia zaidi ya elfu saba sasa zaishi katika hali mbaya baada ya kufukuzwa kwa risasi kwenye vijiji vyao pembeni ya ziwa Edward ikiwa vilevile vile ni pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Zaidi ya elfu saba ya wakazi wamekimbizwa maeneo ya Ndwali Marestora za ngungu hawa wanakimbizwa na walinda mbuga la wanyama wakiwatupia masasi kama vile kubwa kubwa na ndogo ndogo, wa mama watoto wako na angaika wameyalana wame ndani ya kijiji ambacho kinajulikana kama Kamandi Kamandi lake Kikuvo Buhoyo, ambao wanakimbizwa na hawa walinda mbuga la wanyama. Juhudi zetu kupata viongozi wa mbuga la Virunga zimeshindikana, ila tuliowapata wanasema kwamba hawana taarifa kuhusu mashambulizi hayo. Osere Malivika, Sauti Amerika, Goma. Ungana nami Sandei Shomari katika jukwaa la vijana hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali mbali ya vijana: burudani, michezo, starehe, siasa na mengine mengi. Ni kila Jumatano kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. VOA unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka yote haya waweza pia ukayapata kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Basi baada ya wiki nzima ya machafuko na maandamano ya kupinga utawala wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro, Macho yote sasa yanaangazia jeshi ili kuona kama maafisa wake wataendelea kuwa waaminifu kwa kiongozi huo au kwa Juan Guaido ambaye ametambuliwa na Marekani kama rais wa muda wa taifa hilo. Abdi Shakur Abud anayo taarifa zaidi kuhusu Venezuela. Waziri wa ulinzi wa Venezuela Vladimir Padrino amesema wanajeshi wa taifa hilo hawakubaliani na rais anayewekwa madarakani kutokana na masilahi ya watu wasiojulikana au nchi za kigeni, wala mtu kujitangazia ni rais kulingana na katiba ya nchi hiyo. Wachambuzi wanasema hakuna kitakachoweza kubadilika Venezuela ikiwa jeshi halijaunga mkono. Matukio hayo ya kipekee yalitokea jana huko Venezuela yakianza na maandamano makubwa ya upinzani yaliyofanyika katika mji mkuu wa Caracas na kukabiliwa na maafisa wa usalama katika baadhi ya mitaa ambao walitumia mabomu ya kutoa machozi kujaribu kutawanya waandamanaji. Hata hivyo maandamano yalimalizika kwa mkutano wa hadhara ambapo kiongozi wa bunge linalodhibitiwa na upinzani Juan Guaido alijitangaza kuwa kaimu rais wa nchi na kula kiapo. nina hapa kuchukua madaraka ya uongozi wa kitaifa kama kaimu rais wa Venezuela ili kuhakikisha tunafikisha kikomo utawala wa kikatili na kuweza kuandaa uchaguzi ulio huru. Mara moja aliungwa mkono na Rais Donald Trump wa Marekani, aliyetumia ujumbe wa Twitter kusema anamtambua Guaido kama kaimu rais aliye halali wa Venezuela. Akiulizwa baadaye na waandishi wa habari huko Ikulu ikiwa atatumia nguvu za kijeshi kumwondoa Maduro, Rais Trump alisema masuala yote yatazingatiwa wakati utawala wake unatafakari juu ya hatua za kuchukua kumwondoa Maduro madarakani na wakizungumza wakiwa Davos kwenye mkutano wa uchumi duniani, marais wa Colombia na Brazil pamoja na makamu rais wa Peru na waziri wa mambo za nje wa Canada walitangaza kwamba wanamuunga mkono Guaido. Rais mpya wa Brazil Jair Bolsonaro alisema wanataka kuona utaratibu wa mageuzi unakamilika. Brazil pia kupitia taarifa ya wizara ya mambo ya kigeni inamtambua Juan Guaido kama rais wa Venezuela. Na Brazil pamoja na mataifa mengine ya kundi la Lima yanayoanza kutambua hili yatatoa msaada wa kisiasa unaohitajika ili utaratibu ufuate na njia inayostahili. Haikumchukua muda rais Nicolas Maduro alijibu, na akiwahutubia wafuasi wake nje ya ikulu alisema anasitisha mara moja uhusiano wote wa kisiasa na kidiplomasia na Marekani. Nimeamua kukata uhusiano na na wa kidiplomasia na kisiasa na serikali ya mabeberi wa Marekani, naondoke kutoka Venezuela, tumechoshwa na uingiliaji kati. Kiongozi huyo wa Venezuela aliwapa wanadiplomasia wa Marekani na wafanyakazi wa ubalozi saa sabini na mbili tu kuondoka nchini humo, huku akiungwa mkono na mataifa yenye siasa za kushoto zikiongozwa na Cuba na Bolivia baada ya maandamano ya Caracas. Maandamano makubwa yalifanyika jioni jana usiku mjini Bogota, Colombia na Lima, Peru kuunga mkono maandamano ya upinzani yaliyofanyika huko Venezuela. Dunia ya wanawake, tunazungumzia uwezekano wa mtoto wa kike kumaliza masomo yake nchini Kenya. Hukumbwa na matatizo mengi, ikiwemo umaskini, ndoa za mapema na hata ukosefu wa karo. Mashirika mengi hujitokeza kupigania haki ya mtoto wa kike kuwa shule, lakini vita hivyo hukumbwa na changamoto, kwani wazazi wengi huonelea kuwauza watoto wao mapema ili kupata fedha za kuendelea na maisha. Mwandishi wetu Huba Abdi alizungumza na wanafunzi waliowahi kulazimishwa kuolewa na kisha baadaye kuokolewa na shule na maafisa wa usalama. Fuatana nasi katika makala hii. Visa vya watoto wa kike kuacha masomo kwa sababu ya ndoa za mapema, ukeketaji na hata umaskini umekuwa ukishuhudiwa sehemu za vijijini, na kuwa nadra sana kwa visa kama hivyo kushuhudiwa mjini, sehemu ambayo watu huchukuliwa kuwa ni wasomi lakini katika mtaa wa Isli, eneo ambalo wengi wanaoishi ni kutoka jamii ya Wasomali, wanaonekana kuendelea na hulka hii ya kuwaoza watoto wa kike wakiwa wachanga na kukatiza masomo yao. Lela ni mmoja wa wanafunzi waliokolewa baada ya familia yake kupanga kumwoza kabla ya kumaliza masomo yake. Wazazi kama ana pesa pesa yote, alafu akona msichana mrembo tena, ule mwenye atamuoa ni mzee. Amezeeka ako na pesa, si kila mtu anaangalia pesa. Anaambia msichana, ai, unaona hii huu mzee amekupenda na kutaka na... Baadhi ya wasichana wanaeleza kuwa wazazi mara nyingi wataka wao kukubali kuolewa na mtu ambaye ni mzee na ni rafiki wa familia ili kuendeleza uhusiano wao wa kifamilia, jambo ambalo huwahuzunisha sana, kwani masomo ambao wao huchukulia ni muhimu hukatizwa ghafla mara, mara, nafikia papa wanasemanga tu wakiona ako na msichana, wanamwambia tu nataka msichana wako. Ya, amekuwa mkubwa, sinipatie tu sa, anakupatia kwa sababu ya rafiki, mara anaona huyo nini ako na pesa, sa anakupatia. hata hivyo Mwalimu mkuu wa shule ya Meri, jimbo la Nairobi, Denis Nyangari amekuwa mstari wa mbele kuwaokoa wasichana waliolazimishwa kuolewa na kushirikiana na idara ya usalama ili kuwakamata wazazi wenye kufanya mambo hayo. kisha ripoti kwetu sisi. Kama walimu huwa tunafuatilia kumfuata mzazi mwenyewe, tunazungumza naye moja kwa moja, tunampa wasia wetu kuhusiana na umuhimu wa msichana kwa shule, lakini akidinda kusikiza, tumeweza kuwahusisha serikali pia. Manake tuna chief wetu ambaye tunafanya kazi naye moja kwa moja, tuna OCS wetu Pangani na OSPD tunafanya naye kazi moja kwa moja na wamekuwawa manufaa kubwa sana katika kutusaidia ili kuokoa hawa wasichana kutoka kwa uh, hizi ndoa za ndoa za mapema. Jawahir Mohamed ni chief wa eneo la Isli, jimbo la Nairobi, na kulingana naye afisi yake imekuwa ikipokea ripoti ya wasichana kuachishwa masomo ili kulazimishwa kuolewa Mtoto akiwa na miaka ya chini akiolewa, huyo ni mtoto ameoleka, si mama mwanamke mzima ambaye ameoleka, kwa sababu ile kazi yake ya kufanya yani ile ile ile kazi yake ya kukua mama haijakuwa. Japo wazazi mara nyingi huchukua hatua pasi na kutafakari maisha ya wanao siku za usoni, mara nyingi wasichana hao wamekuwa wakijisimamia na kueleza wazazi umuhimu wa masomo, lakini wanaonekana kupuuza hayo. Wasichana wanaolewa wakiwa wadogo, like kama wakiwa kumi, na wakiwa wadogo sana, akiwa teenage hivyo. Wazazi anaangalia tu pesa, hata afikiri maisha ya msichana yake atakuwaje. Hana huru, hana kitu cha kuuliza, hata akaambia mama sitaki, hakuna mwenye atasikia, hata wengine hata wanaweza kujua Wazazi wanaendelea kunyoshewa kidole cha lawama kwa kupuuza majukumu yao kama wazazi, huku Jawahiri Muhamed akisema kuwa msingi bora ndani ya familia imechangia pakubwa kwa mtoto kuachishwa masomo. Hawa wasichana wanataka mtu wa kuwaambia ya kwamba education iko na umuhimu gani na, na kuolewa wakiwa mapema iko na tatizo gani na iko na na shida gani na iko na faida gani? Maeneo ya vijijini yamekuwa yakitetewa na wanaharakati wa kutetea masilahi ya wa watoto wa kike na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, lakini jimbo la Nairobi limeonekana kusahaulika, wengi wakiamini kuwa ni vigumu kuweza kushuhudia visa kama hivi mjini. Huba Abdi, Sauti Amerika, Nairobi, Kenya. Na kabla ya kutamatisha matangazo haya, huu hapa muhtasari wa habari na mwenzangu Sandey Shomari. Whitehouse inaeleza kwamba Rais Donald Trump anataka kuepuka hatua nyingine ya kufungwa kwa shughuli za serikali kuu, lakini bado ana nia thabiti ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, jambo ambalo wabunge wengi wa Demokrati bado wanapinga. Rais hataki kutokea tena kufungwa kwa shughuli za serikali kwa mara nyingine tena, hii siyo nia yetu, msemaji wa White House Sarah Sanders ameeleza. Mkuu wa upelelezi na usalama nchini Sudan ameamuru kuachiwa kwa watu wote ambao wamewekwa ndani wakati wa maandamano, wizara ya habari imeeleza hii leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters tangazo hilo limekuja baada wa ya wanaharakati kusema kwenye mitandao ya kijamii kwamba Saleh Abdullah Muhamed Saleh mkuu wa idara ya taarifa ya upelelezi nchini Sudan kutembelea gereza moja mjini Khartum. Mahakama Kuu ya Zimbabwe leo imeamuru kuachiwa kwa dhamana kwa mwanaharakati mchungaji Evan Mwarire ambaye alikamatwa kwa shutuma za uchochezi na maandamano ya ghasia dhidi ya serikali. Shirika linalofuatilia masuala ya ufisadi limeeleza kuwa Marekani imeshuka hatua nne kwenye orodha ya mataifa yanayokabiliana na rushwa na kwa mara nyingine tena haipo miongoni mwa mataifa ishirini ya juu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi wa matangazo haya BMJ Muridhi, produsa wetu Aida Isa. Mimi jina langu Harizon Kamau, hapa nikiwa na mwenzangu Sunday Shomari. Basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC.