Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza alasiri ya leo ni saa kumi na nusu kwa saa za afrika mashariki saa tisa na nusu kule afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa mbili na nusu ya asubuhi leo ni siku ya ijumaa ikiwa ni januari 25 mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa ndani ya studio naitwa mkamiti kibayasi Hi maana mambo ni mazuri kweli kweli, ni mwishoni mwa juma. Msikilizaji unajiandaa mbali mbali na mambo mbalimbali na sisi tutakupa vitu tofauti na mbalimbali nani nyumba tayari nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. naitwa Sunday Shomari. Tuende pamoja katika Express asubuhi ya leo na mchana huko Afrika. Katika dakika thelathini hizi, basi msikilizaji, tutakupatia habari muhimu za dunia. Vilevile vile, leo siku ya Ijumaa, tutaangalia maswala ya burudani, nini ambacho kinaendelea kuelekea wikendi. Hali kadhalika, tutamulika maswala yanayoendelea kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tutapata burudani ya muziki bila shaka, na vilevile vile... Vile vile, unajua mkamiti katika maswala ya maisha kuna masuala muhimu ya kuangalia, unapokamana au unapokumbana saratani ya shingo ya kizazi. Wanasema inaweza kumpata nani pengine na wakati gani? Hebu tusikilize. Inampata mwanamke yeyote ambaye ameshashiriki tendo la ndoa. Ina maana kuanzia wasichana kama ameshaanza maisha haya ya ndoa ya ngono na wamama ambao tumeolewa, hata mpaka uzee baada ya kuolewa. Na asante. Kama unavyofahamu jana, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilipata rais mpya baada ya miaka 59, makabidhiano ya amani kabisa. Lakini kuna yale majimbo ambayo hayakuweza kufanya uchaguzi uh, hiyo Disemba 30 yanatarajiwa kufanya uchaguzi Machi mwaka huu. Nini kinachoendelea? Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi amefahamisha kwamba uh, uchaguzi huo utafanyika kama ilivyopangwa mwezi Machi. Uh, cha kuhofia ni kwamba uh, haijulikani kama ugonjwa huo wa ebola ulioko huko Kivu kama utaweza kutokomezwa. Kwa hiyo uh, haijulikani kitakachoendelea. Sawa sawa kabisa. Basi tutaendelea kupata hizo habari, msikilizaji. Ni kwenye VOA Express. Kule nchini Kenya kuna mkutano unaendelea hivi sasa kwa ajili ya kupambana na ufisadi, na rais Uhuru Kenyatta pia alikuwepo huko. Mambo yako namna gani moja kwa moja na ambayo tutaelekea kule Nairobi mjini Kenya, kutana mwenzetu Kennedy Wandera moja kwa moja kutoka Nairobi. Kennedy Wandera, tueleze mambo yanayoendelea kwenye mkutano huo ni yapi, yanayozungumzwa hii leo? Nam, sande Shomari na mkamiti, ni kweli kwamba mkutano wa kupambana na ufisadi unavyozungumza sasa, umefikia kilele, umefikia mwisho sasa, na rais Kenyatta na viongozi wote serikalini, pamoja na yale makampuni ya kibinafsi na makampuni mashirika ya ya ya umma amekuwa ikikongamana hapa Bomas hapa jijini Nairobi, na kauli mbiu ni kupambana na ufisadi, hakuna yeyote atakayesazwa katika harakati za kupambana na ufisadi. Na jinsi tulivyokuwa tukiripoti hapo awali, tumekuwapo na shinikizo kwa mahakama kwamba mahakama inatoa dhamana ambayo haiakisi uzito wa kesi ya washukiwa wa ufisadi, na leo Rais Kenyatta ametajia kwamba hata si mahakama peke yake, lakini akatajia Asasi nyingine za serikali, hebu tumsikilize Rais Kenyatta alivyoeleza. Parastatal chiefs should not be in a pos position to use their offices to advance their private businesses. Should not at the same time be players in the industries that they supervise. Kwa hivyo, kama ni police, jameni, mwamue wewe unataka kuwa mwenye matatu, na ni sawa, lakini uniform weka chini, huwezi kuwa ofisa ambaye anashika gari Wandera, je, hayo ndio matamshi ya Rais Kenyatta na mengine akiyatajiwa kwamba kila mtu lazima ajitoe kimasomaso yake kupambana na ufisadi. Lakini kongamano hili pia limekuwa na shinikizo kidogo sana kwa mahakama, akiwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haji akisisitiza kwamba mahakama ni lazima pia ipambane na suala hili. Hebu tumsikilize Nordin Haji anavyoeleza. I have been fighting to ask those people that we have charged to step aside, they must step aside and that is in the constitution and it's a right that we have to ask we are not pleading we charge you you must step aside and we will go all the way to the supreme court if we have to to get that ruling. Hakuna kubembelezana tumewacharge governors. Na Mwandera, eh, tunamsikia hapo. Narudi Haji akieleza kusahau washitakiwa. Hebu tueleze zaidi. Naam, naam, anaeleza kwamba kwamba watu wanafanya kazi serikalini, na wamekuwa mahakama ikiwapata, kwa mfano, wakashitakiwa mahakamani, lakini watu hao wanatoka kwa dhamana na wanaendelea wanaenda wanend, kazini wakiwemo magavana wanaenda kwa kesi zao, na kisha wanakuta watu ambao wanafikiria kwamba ni wana baadhi ya mashahidi watakaosimama katika kesi zao. Hivyo basi ninhaja anasisitiza kwamba hilo lazima likome, wakati unaposhitakiwa kuna, una- unajiuzulu ama unafuatilia mchakato mzima wa, wa kuchunguza ukamilike, lakini vilevile huyu jaji mkuu sasa, uh, David Maraga ametoa kauli nzito zaidi uh, uh, hebu uh, tumsikiliza anavyoeleza jaji mkuu. If we are going to be given half baked cases we will dismiss them and we will do that family because as a judicial officer as the chief justice of this... Jaji mkuu anaeleza kwamba iwapo serikali itapeleka kesi mahakamani, kesi ambayo haina uzito, haina reyasi, wa aina yake na hamna ushahidi wa kutosha, basi yeye kama jaji mkuu na majaji wengine watatupilia mbali, na akasisitiza kwamba akiwa jaji mkuu wa nchi hata mpeleka mtu, a, hata mpeleka mchukiwa au mtu yoyote kwenye jela iwapo hamna ushahidi, mtu ambaye haja kusika kivyovyote. Nam, kwa hiyo Wandera, kwa kumalizia tu pengine kumekuwa na changamoto nyingi hasa katika mapambano, lakini pengine kuna zozote ambazo zimeelezwa zitafanywa tofauti na hawa wajumbe walikuwa kwenye mkutano katika mapambano yao. Nam. Kuna mengi ambayo rais Kenyatta amayatajia. Kuna mswada ambao sasa utapelekwa bungeni. Rais Kenyatta anaeleza kwamba mswada huu upeleke bungeni na yale ule uh, wale watu ambao wanafanya kwa afisi katika afisi za serikali, basi wale wasianze mikakati mingine ya kuweza ku, kujiingiza katika maswala mengine yanayokiuka maadili, na hivyo basi ku, ule mgongano wa masilahi usiwepo, na akasitiza kwamba ni kila mtu katika asasi za serikali zote ajumuike pamoja na wengine kuhakikisha kwamba serikali inapambana na ufisadi na hata makampuni ya kibinafsi. Tunakushukuru sana, uh, Kennedy Wondera. Basi kutoka huko mkamiti na watu uko tayari kwenda haswa, lakini kabla kufika ya kufika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hapa Marekani, habari ambayo inatamba sana na inazungumziwa katika kila chombo cha habari ni kuhusiana na maafisa wa FBI hapa Marekani wamemkamata mfanyakazi wa muda mrefu wa Rais donald Trump. Huyu ni Roger Stone. Hii ni kufuatia mashtaka anayochunguza yule uh, robert Mueller juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu Marekani uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita tutaendelea kufuatilia swala hilo na msikilizaji, basi kama utakavyo, unafahamu jana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ilipata rais mpya. Rais Felix Tshisekedi aliapishwa jana na leo hii basi, rais Tshisekedi ameanza kufanya shughuli zake za kiutawala. Nimezungumza na Salehe Mwanamilongo na kujua kwamba ni kipi kinachoendelea baada ya rais Tshisekedi kukamatwa hiyo jana. ya ni kwamba uh, rais Chisekedi leo ametoka kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na rais Joseph Kabila ambaye rais anayoondoka, na uh, sasa hivi tu dakika tano zilizopita ndio kikao hicho kimemalizika, ambako uh, tumemwona rais Kabila ametoka akitabasamu na Felix Chisekedi ambaye amekuja kumsindikiza na kumuaga nje ya ikulu ambako kwa mara ya mwisho eh, rais Kabila ameondoka kabisa kabisa ikulu, baada ya mkutano wa zaidi ya masaa mawili kwa ajili ya kukabidhiana madaraka kiofisi. E, mwana Milongo, hebu tueleze zaidi sasa hali ilivyo baada ya makabiziano. Kuna siri za serikali, kuna mengi ambayo yanazungumzwa, pengine nini ambacho matarajio makubwa hasa baada ya mkutano huu? Kwa kweli umefahamu kwamba uh, kinachozungumzwa baina ya marais wawili uh, hakiwezi kufahamika na mtu yeyote. Itabakia ni siri hadi milele huenda. Kwa hiyo uh, haijulikani ni kitu gani ambacho wameambiana. Ni maswala ambayo ni maswala muhimu kabisa ya ya siri za kitaifa, na mcha muhimu kufahamu leo ni kwamba Uh, vifaa yani uh, wasaidizi wa rais Kabila kiongozi wa ofisi wake na yule ambaye anaweza kuwa kiongozi wa ofisi ya, kame ya, ya Tshisekedi uh, tumemwona Vital Kamerhe pia ndio ambao waliweza kuhusika na kuweza hivi kupeana vikaratasi uh, vibarua na bidhaa na, na, na, na, na, vingine vingine, na kufahamu ama kujumuisha vitu ambavyo vimekuwa ni mali ya ikulu ama mali ya rais anayeingia ana, ana kwa hiyo ni kitu ambacho uh, kimetokea. Wananchi wa Kongo kwa kweli wataweza hivi kushuhudia mnamo masaa yajayo uh, hatua mpya ya rais mpya ambaye amechukua ame leo ofisi yake kikazi ki, ki, na amekuwa ameanza kufanya kazi Salehe. Kinachosubiriwa na wakongomani wengi ni kuhusu baraza jipya la mawaziri Rais Tshisekedi amesema ni lini atatangaza baraza hilo na kuteua nani anashika nafasi ipi, ni swala ambalo kwa kweli halijafahamika, lakini kinachojulikana kwa sasa ni kwamba Rais Kabila ndio atakayeteua waziri mkuu kwa sababu kwa, kwa, kwa mujibu wa katiba ya Congo ni chama ama vuguvugu la vyama vyenye viti vingi bungeni hiyo linaweza kusimamisha waziri mkuu na ku, ama kuteua waziri mkuu. Kwa hiyo vuguvugu hilo la Front Commun pour le Congo, ambalo ni la Rais Joseph Kabila, ndio limekuwa na vyama vingi, viti vingi bungeni, na ndio litaweza hivi kuteua waziri mkuu, lakini hatujafikia hapo. Uh, itachukua muda kwa sababu bunge lenyewe litaweza hivi ku, uh, kuitisha kikao chake cha kwanza kabisa, itakuwa ni Jumatatu ijayo, na baada ya kikao hicho ndio itaonekana wazi ni wabunge wangapi kwa kwa, kwa upinzani, wabunge wangapi chama tawala, na waziri mkuu atatokea upande gani? Katika hotuba yake Rais Tshisekedi jana aliahidi atahakikisha amani na usalama vinaendelea kuwepo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na vilevile vile kuna lile swala ambalo kuna baadhi ya majimbo ambayo hayakupiga uchaguzi wa kumchagua rais, hali iko vipi? Uh, tume huo ya uchaguzi inaendelea na kusema kwamba kalenda yake hiyo kwa ajili ya uchaguzi huo kwenye ma maeneo ya Beni Butembo pamoja na Yumbi uh, itaweza hivi kuheshimika, lakini uh, hali imekuwa kama vile ni tete kuona kwamba hapo jana uh, shirika ama wizara ya afya imeelezea kwamba visa vya Ebola vimeendelea kuongezeka na hilo limeweza kuleta tena wasiwasi wasi, na haijulikani ikiwa uchaguzi utaweza kufanyika kwenye maeneo hayo. Na huko Yumbi hali ya kiutu imekuwa mbaya kabisa, na ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema watu zaidi ya mia tisa wameweza hivi kuuliwa kwenye eneo hilo, na wengine hawajarejea makwao, na waliorejea wako katika uh, maisha mabaya kabisa. Kwa hiyo ni suala ambalo tunasubiri kuona, na lakini Chisekedi amehakikisha kwamba Uh, swala la kiusalama atalipa kipaumbele ili kuhakikisha kwamba wananchi wote wanaishi kwa amani na usalama, na uh, haki za binadamu pia, kwa kuahidi kwamba wafungwa wote wa kisiasa wataachwa uh, huru mara tu uh, waziri serikali yake itakuwa imeundo. Shukran sana Saleh Mwanamilongo, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya ajayo. Msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waandamanaji wawili zaidi wamefariki mapema leo nchini Sudan kwenye maandamano yaliyoanza mwezi uliopita na kusambaa kwenye miji tofauti nchini humo. Maandamano hayo ni kupinga utawala wa rais Omar al Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mwanaume wa miaka ishirini na nne amekufa kutokana na majeraha kwenye eneo la Omdurman, upande mwingine wa mto Nile kutoka mji mkuu Khartum. Mtu wa pili aliyefariki anasemekana kuwa mtoto wa mcheza soka mashuhuri nchini humo aliyekuwa akishiriki kwenye maandamano ya wanafunzi wa chuo kikuu. Serikali imethibitisha vifo hivyo na kufikisha idadi rasmi tangu Disemba 18 ya watu waliofariki kufikia 30. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ameitisha mazungumzo kuhusu hali ilivyo Venezuela, akionya kuwa isipodhibitiwa huenda ikisababisha matokeo mabaya. Bachelet pia ameomba kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusiana na madai kuwa huenda maafisa usalama wa Venezuela waliwa watu ishirini na kuwatia ndani wengine zaidi ya mia tatu hamsini. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro kuwa huenda wakachukua hatua wa mbadala iwapo hakutakuwa na kipindi cha mpito cha amani kuelekea kwenye demokrasia katika taifa hilo la Amerika ya Kusini. Jumatano, rais huyo aliyekumbwa na mzozo alipotangaza kusitisha uhusiano wa diplomasia na Marekani kufuata tangazo la Trump kwamba Marekani inamtambua spika wa bunge Juan Guaido kama rais wa taifa hilo. Marekani inatekeleza mipango mipya kwa ajili ya utaratibu wa kushughulikia baadhi ya wa wahamiaji ambao wanapita kwenye kivuko cha mpakani cha Isidro huko Meksiko. Wizara yusalama ya usalama wa ndani ya Marekani imesema kuwa mikakati hiyo mipya itatoa uwezo wa kuwarejesha Meksiko baadhi ya waomba hifadhi wakati wakisubiri kusikilizwa kwa maombi yao. Tangazo hilo limeongeza kuwa Meksiko itatoa misaada kibina ya kibinadamu kwa wahamiaji hao wakati wakisubiri matokeo. Wizara hiyo imesema kuwa imechukua hatua kutokana na changamoto za kiusalama zinazoshuhudiwa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Wabunge wa Ugiriki leo wanapiga kura kuruhusu swala lenye utata uliochukua zaidi ya miaka 27 kuhusu jina la eneo jirani la Macedonia. Usiku wa kuamkia leo, polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya watu waliokusanyika nje ya bunge kupinga makubaliano hayo ambayo yananuia kubadili jina Macedonia kwa jamhuri ya north Macedonia. Naendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako unaungana nasi, basi tuko ndani ya VOA Express kukupa vitu moto moto kutoka eneo zima la Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla, tukiwa na mengi ya kukupa hii leo. Msikilizaji, pia matangazo haya yanakujia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, bila kusahau tunapatikana pia kwenye Facebook mkwaju VOA Swahili. Mambo ni motomoto ijumaa ya leo, mkamiti anasema mambo ni mambo makubwa kweli kweli haswa na sasa. Basi, tunaangalia kile kipengele cha jicho letu. Sasa ndio unafahamu kwamba jicho letu huwa linaangazia maisha ya kila siku yanayoendelea. Tunaangalia wajasiriamali wanaeleza nini, wakati mwingine jicho letu linaangalia u, urembo warembo wanaeleza kile kinachoendelea, lakini hii leo tunaangalia maswala ya afya na tunaangazia katika saratani ya shingo ya kizazi. Mwenzetu Rahabu Fredi amezungumza na daktari Dominista Kombe kuhusiana na saratani ya shingo ya kizazi ambayo inawaathiri wanawake wengi, hususan wasichana wakiwa bado katika umri mdogo. Saratani ya shingo ya kizazi ni uvimbe unaojitokeza katika shingo ya kizazi, na huo uvimbe unasababishwa zaidi sana na virusi aina ya human papiloma virus, ambavyo ndivyo vinaingia kwa mwanamke kwa njia ya kujamiana, na vinakaa katika sehemu hiyo kwa muda mrefu, inachukua hata zaidi ya miaka kumi, alafu mama, wakati kinga yake kidogo inaposhuka ndipo anaweza akapata uwezekano wa kupata saratani ya shingo ya kizazi kutokana na maambukizi ya kirusi hiki. Je, ni kwa hawa akina mama tu watu wazima, ama saratani ya shingo ya kizazi inampata mtu mwenye jinsia ya kike kuanzia umri gani? Inampata mwanamke yeyote ambaye ameshashiriki tendo la ndoa. Ina maana kuanzia wasichana kama ameshaanza maisha haya ya ndoa ya ngono, na wamama ambao tumeolewa, hata mpaka uzee. Baada ya kuolewa, inawezekana ukapata saratani hii ya shingo ya kizazi. Hakuna sababu nyingine ya kusema saratani ya shingo ya kizazi inaanzishwa na kitu gani zaidi ya hiki kirusi kinachoitwa Human Papilloma Virus, na ambacho kinapatikana kwa njia ya kujamiana zaidi. Bahati nzuri sana, saratani ya shingo ya kizazi inatibika kwa asilimia mia moja kama ukiwahi, na taarifa nzuri zaidi ni kwamba inazuilika kwa asilimia mia moja vile vilevile, kwa sababu kabla saratani hii haijajitokeza kuna mabadiliko yanayojitokeza kule, ambayo kabla ya dalili zozote, yule anayekuangalia mtaalamu anaona, na sasa hivi bahati nzuri kuna chanjo ambazo zimeanza kwa mabinti wetu kati ya miaka tisa mpaka kumi na tatu, na kwa hiyo akipata hiyo chanjo inazuia uwezekano wa kupata hiyo saratani kabisa, kwa sababu anakuwa na kinga kwa virusi hivi. Binti kuanzia umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na mitatu ni mdogo, yuko na wazazi ama walezi. Unawashauri nini wote wanaokusikiliza sasa, na wana hawa watoto wa kike? Wazazi na walezi wasipoelewa, maana yake ni kwamba wanaweza wakawaficha mabinti hawa wasipate hii chanjo, na ina maana kwamba saratani hii ambayo ndio inaongoza Tanzania, asilimia arobaini ya saratani zote ni saratani ya shingo ya kizazi, ambayo inatibika, ambayo inazuilika, ni kwamba wazazi walezi waelemishwe vya kutosha, ili waweze kuruhusu mabinti hawa wapone, katika kizazi kijacho na saratani hii itoweke kabisa, isijulikane tena kama tatizo linalomaliza wamama katika umri mdogo hapa Tanzania. Ocean Road pale tunaona kati ya miaka ishirini na thelathini peak inakuwa miaka arobaini na tano Kwa hiyo wamama wengi wanateketea hata kabla ya umri wao kufa kwa sababu ya saratani hii ambayo inazuilika na inatibika. Shukrani, daktari. Minister Kombe mimi ni Rahabu Fredi sina la ziada kutoka jicho letu VOA Express sante sana basi moja kwa moja mkamiti kama unavyoambiwa kwenye express bila muziki mambo hayaja kwendaswa na leo basi muziki tunashuka mpaka kule Nairobi nchini Kenya mm -hmm. tunakutana nao nani hawa wanaitwa Amos na Josh a kushirikiana Na... naye Rabit King wanakwambia baadaye baadaye, vitu hivo. Haya, pata mambo hayo kutoka Kenya baadaye. <laughs> ni hao hulini wachomi, bila fahamu kuwa ni yako zamu angalau ungeniambia eti una kama nitulize hamu wangu wa dhati. Hey, tamaa zangu zimenikwamia mikono Mambo mazuri kabisa, ijumaa ya leo alasiri tulivu, unapata kitu moto kabisa kutoka kwa Rabbit King akishirikiana na Amos. Nakwambia baadaye, mambo ya baadaye hayo, Mkamiti, sawa sawa kabisa. Sasa tuelekea mm -hmm kwenye mambo ya burudani, sawa kabisa. Haya mambo ni mambo yako, huyo Mkamiti, lakini leo yako hapa, tunayachunguza kwa makini zaidi, nayaangalia kwa undani zaidi. <laughs> naksanakubnar na kutoka kila kona ya dunia. Basi mkamiti, moja kwa moja kwenye habari za burudani. Msanii wa muziki wa hip hop, hali kadhalika mfanya biashara huyu maarufu sana kwa Marekani, Ray J, nakumbuka wewe ni kaka yake na mwanamuziki Brandy Norwood. Hivi sasa wanasemekana amejiongezea utajiri zaidi na fedha nyingi, sasa ndio ataitwa tajiri wa ukweli kule Bongo, anasemwa wa ukweli, baada ya kuuza kampuni yake inaitwayo Scoot Bike kwa kampuni moja kubwa kwa Canada itwayo Loop Share kwa zaidi ya bilioni ya fedha lakini basi, wanasema pamoja na kuuza kampuni yake, bado atakuamba katika shughuli za utendaji za kila siku. Inasemekana kampuni yake hiyo inafanya kazi kwa kuuza atli, walao dola milioni mbili hadi milioni tatu kwa mwezi. Hayo ni mambo tu wanayoingiza kwa mwezi mmoja. Vilevile, rapa mkongwe wa Marekani Earl Simmons, wengi wanamjua kama DMX, mzee sauti lake zito lile anategemewa <laughs> kwachauhuru siku ya leo Jumaa tarehe ishirini na tano baada ya kutumika kifungo cha mwaka mmoja jela. Mwanasheria wake ameliambia shirika la Venture kwamba ameongea hivi sasa ni mwenye furaha sana, ya kwamba anatumaini kurejea nyumbani kwake. Wengi mtakumbuka kwamba DMX alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja Machi mwaka jana baada ya kupatikana kosa la ukwepaji kodi hapa Marekani na aliingia jela mapema Januari hiyo ya 2018 na, 18. na baada ya kutohudhuria pia vya kutumia madawa ya kulevia akisubiri adhabu yake ya kuwepa ya kodi. Mm -hmm. Haya, nikitoa kwa DMX nakutana naye mwingine hapa Marekani, Kanye West. Kanye West hivi sasa anasema yupo mbioni naye kuburuzwa mahakamani. Nini kisa? Ni kujibu tume ya madai ya kwamba eh, madai ya dola 600 hizo E, baada ya kufanya nini kuzingwana na kampuni moja naitwa Toki Sen Ai company. Kisa nini? Unakwambia kisa ni kwamba imedai kuwa hiyo kampuni ilikuwa inamuuzia Kanye West mali ghafi ya kutengeneza viatu vyak, vyake vya vyak, vyak, vyak, vyak, vyak, vyak, vyak, <laughs> izi vimemwingiza matatani, matatani ndugu yangu. Basi, tukiwa bado tupo hapa hapa Marekani sande ni kwamba mwanadada Gladys Knight <laughs> amethibitisha kwamba ataimba wimbo wa taifa Marekani katika Super Bowl ya 53 no, inayotarajiwa no. kufanyika kule Atlanta, Georgia, lakini pia amepata ukosoaji mkali sana kutokana na kumuunga mkono no uh, kuto kumuunga mkono Colin Kaepernick ambaye, huyu ni mchezaji wa zamani no. wa NFL ambaye alianzisha ile vuguvugu la kupiga goti wakati wimbo wa taifa Marekani ukipigwa, akipinga no. vitendo vya polisi kutumia nguvu dhidi ya watu weusi. Kwa hiyo hasa kukosa timu kabisa baada ya kufanya hivyo, ingawa ni mchezaji mzuri sana lakini timu zote za NFL hapa Marekani zimeshindwa mm. kumsajili basi kijana huyu amekuwa amekaa nyumbani, lakini mchezaji mzuri mzuri na. Basi Gladys Knight ameshathibitisha na vilevile vile, uh, Maroon 5 nao wataimba stejini pale katika halftime ya Super Bowl ya 53. Super Bowl 53 hiyo itakuwa sio mchezo, maana hii ni fainali kubwa sana ya mchezo wa mpira wa Marekani hapa huu ndio mm -hmm. kama mpira wa miguu kwa Afrika Mashariki ausee kwa Afrika unavyotamba pamarekani wa haswa, ambayo itafanyika Februari tatu, siku chache kutoka hii leo. Sio mchezo, jiji ha, la Atlanta litajaa pialakini Amerika nzima watu wanakuwa kwenye TV zao mm -hmm. wakingoja kuona nani anachukua Super Bowl siku hiyo. Ni siku ambayo uh, wale wauza migahawa mm -hmm. wanaingiza fedha za ziada, kwani watu wengi hupenda kujumuika huko na kuangalia kupitia zile skrini kubwa kabisa. Bila shaka, bila shaka ni mchezo wa kutegemeza na mzikamiti. Tukiwa katika hiyo mambo ya michezo mm -hmm. pia katika Afrika Mashariki leo nusu fainali ya kombe la Super Sport pesa Simba wanapambana na bandari ya Mombasa, wakati mbao FC inakumbana na kariobangi sharks wa Kenya. Kariobangi Sharks hawa waliitafuna timu ya Yanga ya Tanzania bao tatu kwa mbili kabla ya kufika hapo, wakati Simba walibwaga AFC Leopards ya Kenya bao mbili 2 kwa moja wakati Mbao FC waliotoa mabingwa watetezi, unajua, mabingwa watetezi kwa Gormai ya Kenya mm -hmm. kwa penalty nne kwa tatu. Sasa mwaka huu kombe hili litakuwaje? Watu wanaangalia mambo yatakavyokuwa. Msikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo ndani ya dakika thelathini za VOA Express kutoka hapa Washington DC. Tunakutakia wikendi njema, kama tunavyosema Ijumaa e furahi dei. Naitwa Sandey Shomari Mkamiti na Kibayasi, msimamizi alikuwa ni Aida Isa. Kwa heri.