Amerika, kutoka Washington DC. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, harakati za uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo hasa mara baada ya jumuiya kusini mwa Afrika SADC halikadhalika na ile jumuiya ya maziwa makuu kutaka kuona kwamba kama Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni inaweza kuhesabu upya e, kura zizo ambazo zimepigwa au vilevile kuwepo na serikali ya umoja na vilevile, tutaangalia shauri la Mahakama Kuu ya Tanzania kutupilia mbali e, kesi iliyofunguliwa ya kikatiba kupinga muswada wa sheria ya marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa kwa mwaka 2018 mimi ni Idi Ligongo Namu. Kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo jumuiya ya kusini mwa Afrika SADC e, pamoja na ile ya eneo la maziwa makuu zimeeleza bayana kutaka kuona tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo seni E, ikihesabu upya zile kura ambazo zilipigwa katika uchaguzi uliofanyika Desemba 30 hapo mwaka jana 2018, ambapo swala hilo hivi sasa e, bado lina utata. E, wale wagombea ambao walishiriki katika uchaguzi huo wakionekana kupinga katika matokeo ambayo ya awali yakionyesha kwamba Felix Tshisekedi e, kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi wa siku hiyo ya Ja, ja, ja, Desemba 30. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwanamilongo, kwanza kabla ya kuliangalia hili swala ambalo uh, tumeona kwamba Sadek, hali kadhalika, ile Jumuiya ya Maziwa Makuu ikishauri kuhesabiwa upya kura ili kuondoa mzozo ambao upo hivi sasa ambapo mgombea mwingine eh, Martin Fayulu yeye tayari ameshafungua kesi mahakamani. tueleze kile ambacho kipo. Je, hili shauri la kuhesabu hizi kura ni jambo ambalo lipo ndani ya uwezo wa SENI kwa hivi sasa? Nafikiri ni hatua ambayo kwa kweli imechukuliwa na viongozi hao wa kikanda, na kwa kweli bila shaka tume huru ya uchaguzi tayari imeelezea kwamba ni hatua ngumu kuweza kufikia uh, uh, zoezi hilo la kuhesabu kura, na kwenye mazungumzo yake na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Corneille Nangaa alisema kwamba kuna uh, uh, mapendekezo mawili pekee, yaani kukubali uh, rais mteule uh, Felix Tshisekedi ama kurudilia uchaguzi mara nyingine tena na hatua hiyo ya kuhesabu kura, na sidhani kwamba koti ya katiba inaweza ikaridhia pendekezo hilo lakini mpaka hivi sasa hali kiujumla, uh, kile kinachoendelea mpaka dakika hii tunavyozungumza juu ya hizi vuta ni kuvute, maana yake tunaona kabisa kwamba kanisa Katoliki ambalo lina ushawishi mkubwa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, halikadhalika baadhi ya nchi za jumuiya ya kimataifa ambazo zimekuwa zina mnasaba na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zikionyesha uh, kuwa na wasiwasi wa matokeo hayo ya uchaguzi, na pengine akiona kwamba yule ambaye ametangazwa uh, kuna hali fulani ambayo si ile ambayo wanaona inakubaliana na kile ambacho walitarajia kitokee. Ni nini hasa kinachoendelea? Kinachoendelea sasa ni juhudi sasa za kuweza kuweka pande zote pamoja ili kukubali matokeo ya uchaguzi. Kinachoendelea ni ombi la Kanisa Katoliki la kusema ni lazima eh, matokeo ya uchaguzi ama rais aliyochaguliwa awe ni chaguo la wananchi na kuweko na ukweli wa matokeo hayo. Kwa hiyo, kwa ujumla ni ahadi ambayo ni vigumu kuelezea kitakachoendelea. Koti ya katiba itaanza, imetarajiwa kwamba inaweza kuanza kwa kusoma eh, malalamiko hayo ya fayulu eh, hapo kesho Jumanne ama ijumaa ijayo. Kwa hiyo hakujakuwa na hatua yoyote ambayo imechukuliwa hivi sasa kujua ni kitu gani ambacho kinaweza kufanyika. Uh, rasmi tu kanisa Katoliki imeheshimika sana nchini Kongo, lakini haina mamlaka yoyote ya kuweza kuilazimisha koti ama serikali ama taasisi yoyote ile kuchukua hatua ya aina moja ama nyingine kuona kwamba Uh, uh, wao walikuwa ni waangalizi tu na hawana mamlaka yoyote kwa ajili ya kuweza kumtangaza mshindi ama kuelezea ni nani ndio mshindi wa uchaguzi. <tut lawsuit> Na Salehe, unaweza kutufahamisha kwamba haya ma mashtaka ama kufunguliwa kwa kesi ambayo inaweza ikawa inazuia kwa namna moja ama nyingine kuendelea na harakati za kumwapisha rais mteule Felix Chisekedi, kuna hali yoyote ambayo inaweza ikazuia Uh, shauri hili kuendelea na Chisekedi kuwa raisi ajaye wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua pekee inayotakiwa hapa ni ya koti ya katiba ambayo itaweza kutoa uamuzi wa wake ifikapo Jumamosi, uh, ijayo. Kwa hiyo ni um, koti ya katiba pekee yenye kuwa na mamlaka ya kuweza kufutilia mbali uchaguzi huo ama kuweza kutangaza uh, mshindi mwingine ama kuilazimisha tume huru ya uchaguzi hesabu upya kura za uchaguzi. Kwa hiyo uh, hakuna mamlaka nyingine ambayo inaweza kuzuia hatua yoyote ile, wakati ambapo kuapishwa kwa rais mpya kumetarajiwa tarehe ishirini na mbili kwa hiyo Uamuzi wa koti hiyo ya katiba ndio kitu ambacho kimekuwa kimeshikiliwa kwa sasa. Salamu na milongo mi, mjadala mkubwa hivi sasa sehemu mbalimbali duniani ni kuona kwamba kwa nini kanisa Katoliki linaonekana kuto uh, kuwa na mashaka na matokeo ya uchaguzi. Halikadhalika nchi ambazo zina mnasaba kwa namna fulani na, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, za jumuiya ya kimataifa, nchi ya Ubelgiji halikadhalika Ufaransa zinaonyesha pia vilevile kuwa na wasiwasi na matokeo hayo licha ya yule ambaye ametangazwa kutoka kambi ya upinzani, lakini yule mgombea ambaye alikuwa anaungwa mkono na rais eh, Joseph Kabila Ramadhani Shadari eh, kuwa katika nafasi ambayo inaonyesha kwamba kwa kweli ameshindwa kabisa kwenye uchaguzi huo. Ni nini hasa ambacho kinapelekea hii hali kuwepo na utanda huo hivi? uh, nafikiri ni swala ambalo limekuwa la kihistoria ma, siasa ya Kongo imekuwa imeingiliwa sana ndani ya nchi za nje, hasa zaidi nchi za magharibi, wamekuwa na ushawishi mkubwa sana kwa wanasiasa wa Kongo, na hilo ndio limekuwa ni jambo ambalo lime- mara nyingi limepelekea kuwa na hali kama hiyo, na Ubelgiji niojua kihistoria imekuwa ni nchi ambayo ilikuwa mkoloni wa wa, wa wa Kongo na nini Uh, uh, uh, kwa, kwa hiyo uh, kumekuwa na hali kama hiyo ya kuweza kuingilia kati na hata uchaguzi huu, Rais Kabila alisema kwamba hakuna tena uingiliaji kati wa nchi za nje. Kongo yenyewe itaandaa ita uchaguzi wake, na ndio hatua iliyochukuliwa. Kwa hiyo uh, u, serikali ya Kongo imesema kwamba wazungu hawajasikia vizuri kuona kwa, kwamba serikali iliandaa yenyewe uchaguzi huo, kwa hiyo wamekuwa wametafuta mahala gani ambapo wanaweza kugusia ama kuingilia kati ili kuonyesha kwamba uchaguzi ulikuwa na kasoro na maswala chungu zima, na kuona kwamba uchaguzi mwenyewe ume umempa ushindi mtu ambaye sio mgombea wa chama tawala. Kwa hiyo ni suala ambalo limekuwa ni tukio linalopunguza huu uhasama hasa, hasa zaidi kutoka nchi za nje na shinikizo hizo, lakini sidhani kwamba serikali uh, inaweza kufuatilia inaweza kupuuzia mbali kabisa na shauri la kuapishwa rais mteule uh, linaonekana ni jambo ambalo litatokea ama kuna hali ya sintofahamu uh, kwa mambo yalivyo hapo uh, Kinshasa na sehemu nyingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na, nafikiri uh, toka kutangazwa kwa Feliksi Tshisekedi mji mu, wa Kinshasa umekuwa tulivu na hali ni shughuli kama kawaida zinaendelea na Rais Kabila jana alikuwa na viongozi wa vyama ambavyo vinamuunga mkono, hiyo FCC walikuwa nao kwa mazungumzo, na hapo ndo anawaambia kwamba waendeshe mazungumzo na rais mteule kwa ajili ya kuwa na serikali ama tuseme mm, e, e, ushirikiano bungeni, kwa sababu chama tawala hivi sasa ndio kilipata viti vingi bungeni, viti mia tatu na hamsini miongoni mwa viti mia tano. Kwa hiyo ni wao ndio wanaweza kuteua waziri mkuu na kutokea uh, pia kuunda kwa serikali itatokeana na waziri mkuu ambaye atatokea chama cha rais Kabila. Kwa hiyo kumekuwa na hali kama hiyo ya ushirikiano, ambayo inatakiwa kufanya na hili swala la kuwepo na serikali ya umoja ni jambo ambalo linaonekana kufanikiwa. ni kitu ambacho tutatarajiwa kusubiri kwa sababu muda uh, wa kuapishwa kwa rais na kuundwa kwa serikali ya mseto na nini, ili kunaweza kuwa na matokeo mengi. Kwa hiyo itaomba kusubiri na kuona kitu gani kilicho, kilicho kitakachofanyika kwa kweli hmm. Salemu na Milongo, kabla ya kukuruhusu sasa, hebu uh, tueleze kabisa kwamba wananchi wenyewe wa Kongo hivi sasa japokuwa umegusia uh, swala zima kwamba mji wa Kinshasa umekuwa ni tulivu. Ah, wao wanaona uchaguzi umeshakwisha ama bado kuna ile hali ya vuta ni kuvuti ambayo ipo kwa wanasiasa, jumuia ya kimataifa, hata kanisa Katoliki ambayo lina nguvu hapo? Sidhani kwa sababu uh, itatokana na jinsi viongozi wenyewe watapokea uamzi huo wa koti ya katiba na ikiwa koti inaweza kuidhinisha jina la Felix Tshisekedi itategemea na ujumbe gani huyo mafe fayulu atakaotoa kwa wafuasi wake na ujumbe ambao bemba katumbi watakuwa na pia kwa wafuasi wao kwa sababu wao ndo wanamuunga mkono mafe fayulu hayo yote kwa kweli itatokana na uamzi wa koti ya uh, katiba na vilevile nchi za kigeni ambazo hatujue msimamo wake kwa sababu toka atangazwe kuwa mshindi feliksi tshisekedi hakujakuwa na ujumbe hata kwa nchi moja ya kumpongeza rais mteule. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli limeweka hali kwamba imekuwa katika kusubiri na vilevile, mpangao kwa kwa walio wengi kuhusu mchakato mzima wa taratibu ya uchaguzi nchini hapo. Salehe Mwana Milongo, shukran sana kwa kuwa nasi kutoka hapo Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na uh, kwa hayo yanatukamilishia sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kipindi ni cha marudio cha kwa undani kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia swala ambalo limetokea hii leo nchini Tanzania ambapo mahakama kuu ya nchi hiyo imetupilia mbali shauri la kikatiba la kupinga muswada wa sheria ya marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa mwaka elfu mbili kumi na nane lililokuwa limefunguliwa na wanasiasa watatu kwa niaba ya vyama kumi vya upinzani uamuzi huo ulitolewa uh, leo jumatatu januari 14, 2019 na jaji uh, benhaj masud baada ya kukubaliana na hoja za pingamizi la serikali kuwa shauri hilo halikuwa halali kuwepo mahakamani kwa kuwa lilikuwa uh, ni la utaratibu na kisheria. Shauri hilo la kikatiba namba 31 la mwaka 2018 lilifunguliwa Mahakama Kuu uh, masjala kuu na wanasiasa watatu akiwemo kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe kwa niaba ya muungano wa vyama kumi vya upinzani dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali ya Tanzania, ambapo wengine ni kaimu katibu mkuu wa bara wa chama cha wananchi kafu Joram Bashange na mkurugenzi wa habari, uenezi na mahusiano wa kafu Salim Bimani wote kutoka kambi ya katibu mkuu wa chama hicho cha cuf saif sharif hamad wanasiasa hao walikuwa wakipinga kifungu cha nane e, kipengele cha tatu cha sheria ya utekelezaji wa haki za msingi kinachozuia mswada kupingwa mahakamani pia walikuwa wakipinga mswada huo wakidai unakiuka haki za kikatiba za kisiasa kwani unazifanya shughuli mbalimbali za kisiasa kuwa jinai na unampa mamlaka makubwa msajili wa vyama vya siasa wa Tanzania kuingilia mambo ya ndani ya vyama hivyo yakiwemo ya uongozi, ya serikali iliweka pingamizi ikiomba mahakama hiyo ilitupilia mbali huku ikiwasilisha jumla ya hoja kumi. Hata hivyo, uh, jaji Masudi katika uamuzi wake kwa kutupilia mbali shauri hilo amezingatia hoja mbili tu kati ya hizo kumi ambazo zimetosha kutupilia mbali hoja hizo za pingamizi la serikali ambazo zizingatie ni pamoja na hoja ya tatu ya pingamizi za serikali kuchanganya maombi mawili katika shauri moja na sehemu ya hoja nane kwamba shauri hilo linakiuka sheria ya Tanzania. Jaji Masudi amesema walalamikaji hawakupaswa kuomba mahakama itamke kifungu cha nane e, kipengele cha tatu cha sheria ya haki za msingi na wajibu wa wajibu kinakiuka katiba, wakati huo wanaomba pia mahakama itamke kuwa muswada huo unakiuka katiba. Amesema maombi hayo mawili yanategemeana, kwani ombi la pili la muswada linategemea uamuzi wa, wa ombi la kwanza la kupinga kifungu hicho cha sheria na kwamba walipaswa kwanza wafungue shauri katika ombi la kwanza na kama wangekubali ndipo wangefungua. Nimezungumza na mmoja kati ya wale ambao wamefungua kesi hii, ambaye yeye ni mkurugenzi wa habari, wenezi na mahusiano wa chama cha CUF Salim Bimani, kutaka kufahamu kile ambacho kimetokea na wao. Je, wamekubaliana wame vipi na uamuzi wa mahakama kuu? Hoja ya mahakama kuu ambayo imeeleza leo chini ya Jaji Dr Bin Haji Masudi kuwa wametoa uamuzi wa kuifuta kesi yetu hiyo kwa sababu waleta maombi, sisi waleta maombi tumechanganya maombi mawili ambayo ombi moja ni maombi ya kupinga mswada wa vyama vya siasa na la pili ni maombi ya kupinga kifungu cha nane kidogo cha tatu cha sheria ya haki za msingi, yani Bradea, ambacho kinasema mswada hauwezi kupingwa mahakamani. Kwa hivyo, hoja ya serikali ilikuwa kuwa tumechanganya mashtaka ma, ma, ma, mawili kwa mara moja, kuwa kuna suala zima ombe la kupinga mswada wa vyama vya siasa na pili, kupinga hicho kifungo cha cha Bradea. Kwa hivyo, mahakama kuu na kuitoa hiyo kesi. Hivi sasa sisi kama sisi, baada ya kushirikiana na mawakili wetu, tumeona ni hoja ya kurudi tena kwa ajili ya kupinga kifungu hichi cha nambari nane tatu ambacho sheria ya haki za msingi yani bradea. Sasa uh, kile ambacho kimeelezwa, nyinyi mnakubaliana nacho ama mnakubali kwamba mlikuwa mmekosea katika kufungua mashtaka yenu? Unajua, hii kesi ni kubwa sana na ni kesi ni ya mwanzo kabisa na kesi ilikuwa ni pana, kesi yetu sisi kwa maana sheria wetu wasomi Mheshimiwa Kabe Mpoki na Mheshimiwa Alfandaimu na wenzi wao wengine wawili tulikuwa na jumla ya wanasheria wanne waliopeleka shauri letu hili mahakamani. Serikali ilileta senior lawyers kutoka ofisi ya mwanasheria mkuu wasiopungua saba na walikuja na mapingamizi kumi. Na hii kesi mwanzo wake, kama tunavyojua sisi, ilisikilizwa kesi hii chini ya majaji watatu. Maombi ya serikali yalipokuja, wao wakasema basi wao kwa utaratibu wanahitaji kusikiliza hizo zao kwa jaji mmoja. Kwa hivyo majaji wale watatu wakamwachia jaji mmoja ili aweze kusikiliza zile ambazo tu wamezileta na hizi zilichukua siku nzima kuweza kuzungumza. Kwa maana hiyo, sisi tulijiona tumejitosheleza katika katika katika suala hili, lakini kwa kuwa ni maamuzi ya mahkama yameweza kutoka, tunapaswa kuya, kuyaheshimu kuya kwa mazingira ambayo yapo na mazingira ambayo yalikuwa yakiendelea wakati kesi hii ikiwa inasikilizwa. Manake ndiyo jambo ambalo kwa hivi sasa uh, vyama vingi vya siasa hata wale wanaharakati wa masuala ya uhuru wa vyama vya siasa uh, wamekuwa wakiangalia kwa karibu sana maamuzi ambayo yameshatolewa. Je, mna ya unga mkono moja kwa moja, ama kuna hila fulani mnaona kwamba imefanyika upande mmoja. Tunahisi ni ni hatua hiyo, kwa sababu serikali ilikuwa ikiambia katika hoja zao zote kama mahakama haina uwezo wa kuisikiliza hii kesi, kwa sababu hii kesi tayari ishaingia kwenye muhimili mwingine wa Bunge. Kwa hivyo mahakama haina haki, mahakama haina haki embadi, uzote, ya kusikiliza kesi, itupiliwe mbali, kesi zisikilizwe hoja zao zote. Conclusion ya serikali ilikuwa ni hiyo, na ndio maana sisi tukasema basi, hoja msingi, hichi kifungu cha nane tatu cha sheria za haki za msingi, yani bradea ambacho kinasema mswada hauwezi kupingwa mahakamani. Ndo hichi tunakwenda nacho mahakamani kusema haiwezekaniki kuwe na sheria ambayo inapingana na katiba. Hichi kifungu kinasema hivyo, mswada unapopelekwa bungeni, basi hauwezi kupingwa mahakamani. Sasa mswada huu wa marekebisho au unaoandikwa upya dhidi ya ukandamizaji wa vyama vya upinzani Tanzania unakwenda kinyume na katiba ya jamhuri ya muungano sasa sisi tunakwenda mahakamani kukipinga kifungu hichi hichi kifungu nambari tatu hichi ili mahakama itoe tafsiri ya kifungu hiki. Je, kuvunja katiba au kuashiria kutaka kuvunja katiba kiwachwe mpaka katiba iweze kuvunjwa ndo urudi mahakamani? Kwa hivyo kesi yetu hii, kesi imeleta mwamko mkubwa. Kesi imeweza kufungua watanzania macho. Kesi imeweza kuleta hisia kubwa, kila mtu sasa anafuatilizia kwa sababu mijadala imekuwa mikubwa dhidi ya msuada huu wa kidikteta mswada wa kidhalika, mswada wa, wa kuua demokrasia ndani ya Tanzania, kitu ambacho hakiwezi kukubalika kabisa. Kwa hivyo, wana asasi mbalimbali, wananchi mbalimbali, mpaka hivi sasa kuna asasi zitakwenda bungeni, vyama vitakwenda bungeni, kuna na kamati kuonyesha kama mswada huu mbovu, haufai, haufai, haukubaliki katika jamii ya Watanzania. Sasa kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa ni kwamba mnarudi nyuma na kuliacha bunge a, kusikiliza mswada huu Asisha, kwa sababu ni wasomi wetu mawakili na sisi, baada ya mashauriano, wameamua watarudi tena mahakamani sasa kwa hati ya kuomba hichi kifungu nambari tatu nane tatu kidogo cha bradea ili mahakama iweze kutoa tafsiri na kukiondoa kifungu, kutoa mamlaka haya katika suala hili. Kwa hivyo bado juhudi za kwenda mahakamani zipo na zitaendelea kuwepo kuweza kupinga aina yeyote ya vitu ambavyo vinaandaliwa kwa ajili ya kutengeneza ukandamizaji au kuleta katika mfumo kuturejesha katika mfumo wa chama kimoja. Hatuwezi kuwa na sheria ya vyama vingi vya siasa ambayo inatoa hukumu na vifungo vyote, kila kifungo ni dhidi ya wananchi. Hatuwezi kwenda katika misingi, katika misingi hiyo, lakini vilevile tutakwenda bungeni na kushawishi wabunge na kushawishi kila mtu ili mswada huu uweze kukata, kukataliwa. Kwa hivyo juhudi zinafanywa, lakini tunaamini juhudi yetu ya kwenda mahakamani, serikali imetuelewa, watawala wametuelewa, kwa wananchi hawayataki haya. Naamini muswada huu utawekwa pembeni. Sasa kwa akili ambacho kipo mnadhani kwamba kwa mazingira yaliyo maanake huu ni muswada tu. Uh, bado hata haujajadiliwa vya kutosha ndani ya bunge, haujapitishwa uh, pengine kuwa sheria uh, kulikuwa kuna haki ama mahakama ilikuwa ina mamlaka ya kusikiliza kitu ambacho kipo ndani ya muhimili mwingine kabisa katika nchi. Sisi tunachokuwa kama mahakama, chombo pekee kinachoweza kutafsiri katiba ni mahakama chombo chingine chochote. Mswada huu umepelekwa na mwanasheria mkuu wa serikali, serikali ndiyo iliopeleka mswada huu bungeni, bado haujaingia katika kamati, haujaingia katika shughuli kuwa ni mali ya bunge, kwa utaratibu ambao sisi tumeweza kuelewa na kuweza kuieleza mahakama, kama serikali iliweza kuuondoa huu mswada, wa uondoe ili ufanyiwe marekebisho yatakayoridhisha halafu ndio upelekwe katika katika kat, bunge. Sasa vipengele vya sheria ambavyo viko vingi ambavyo vinapingana vinapingana na katiba mswada, um, unazungumza mtu hawezi kugombea mpaka awe na uraia wa baba na mama. Katiba jamhuri haizungumzi, katiba inamzungumza mtu uraia upande mmoja. Sasa unauona kama unapingana na, unapingana na katiba ya nchi. Sasa ile kinga ambayo ilimewekwa haikupata kuwa challenge. Si, si, challenge kama nchi. Kifungu cha nane tatu ambacho kinachompa mamlaka bunge, chochote kinachopelekwa hakuwezi kuhojiwa. Kama lo mahakama iseme wazi, bunge likivunja katiba mahakama hawezi kutoa kusema hapa katiba imevunjwa na pasa weza kuvunjwa. Tumekwenda kwenye chombo kikuu ambacho kinalinda katiba na kutaka itoe tafsiri katika masuala haya na bado tutaendelea na tutaendelea na tutaendelea na tutaendelea katika kutetea na kupinga vitu vingine vyote ambavyo vinakwenda dhidi ya demokrasi dhidi ya uhuru wa mtu ndani ya katiba dhidi ya haki za binadamu. Nam basi, huyo si mwingine ni mkurugenzi wa habari, uenezi na mahusiano wa chama cha CUF Salim Bimani, ambaye yeye anatoka kambi ya katibu mkuu Saif Sherif Amari. Kumbuke kwamba chama cha CUF kipo katika mgogoro na kumekuwa na pande mbili zile, ile ya mwenyekiti wake ambaye ni Profesa Ibrahim Lipumba na kambi nyingine ni ile ya katibu mkuu wake Maalim Saif Sharif Hamad ambapo kwa hivi sasa eh, hali hiyo inaendelea, lakini kubwa zaidi ni juu ya Mahakama Kuu ya Tanzania kutupilia mbali shauri ambalo lilifunguliwa la kikatiba la kupinga muswada wa sheria ya marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa kwa mwaka 2018 tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na VOA Express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini