Hii ni idhaa kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, vilevile saa mbili za usiku, saa za Afrika ya Kati, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako mimi Harrison Kamau. Washukiwa sita akiwemo raia wa Canada wamefikishwa mahakamani mapema leo nchini Kenya kuhusiana na shambulizi la kigaidi kwenye hoteli moja mjini Nairobi na kusababisha vifo vya watu ishirini na moja. Watuhumiwa hao wametajwa kuwa Joel Nganga Wainaina, Oliver Kanyago Mudhe, Gladis Kahari, Justus Osman, Ibrahim Hussein Mohamed na Guleid Abdi Hakim, ambaye ni raia wa Canada. Jaji wa mahakama alikubali ombi kutoka kwa upande wa mashtaka kutaka watuhumiwa hao wanne na mwanamke mmoja kubaki chini ya ulinzi kwa siku thelathini wakati uchungu, uchunguzi huo ukiendelea. Mtuhumiwa wa sita atafikishwa mahakamani wiki ijayo. Watuhumiwa wanashutumiwa kuhusu uwezekano wa kuhusika katika shambulizi la takriban saa ishirini kwenye hoteli ya Dusit D2 na jengo la ofisi ambao mashambulizi ya bomu ya kujitoa mhanga na watu wanne waliokuwa na silaha waliuawa na wanajeshi pamoja na polisi. Nyaraka iliyotolewa mahakamani imeelezea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeukataa wito wa Umoja wa Afrika, yaani AU, wa kuahirisha kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita, na kusisitiza uhuru wa mahakama ya katiba ambao unasikiliza malalamiko kuhusu hesabu ya, ya kura. Mahakama ni uhuru kwetu sote na Umoja wa Afrika, msemaji wa serikali amesema, na kuongeza kwamba si swala la serikali au hata au kuiambia mahakama nini cha kufanya. Mahakama ya Katiba ya DRC inatarajiwa kutoa maamuzi hivi leo Ijumaa, kuhusu malalamiko yaliyowasilishwa na mgombea urais aliyeshika nafasi ya pili, Martu Fayulu, ambaye alidai kulikuwa na wizi wa kura. EU ilitoa taarifa jana jioni kuitaka serikali ya Kongo kuahirisha kutangaza matokeo ya mwisho ikielezea mashaka makubwa kuhusu hesabu ya kura. Mgombea wa upinzani Felix Chisekedi alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Disemba 30, lakini Fayulu aliwasilisha changamoto mahakamani kuhusu matokeo hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi Marekani amefuta mipango ya leo Ijumaa ya kusafiri kwenda Afghanistan baada ya ofisi yake kusema kuwa tangazo la rais Donald Trump kuhusu mipango nyeti ya safari kwa kiasi kikubwa ni tishio la usalama huko, kwa mujibu wa tathmini ya wizara ya mambo ya nje. Msemaji katika ofisi ya Pelosi amesema katika taarifa, utawala ulivunjisha kuhusu kusafiri kwa usafiri wa ndege nyingine. Trump alizuia matam, matumizi ya ndege ya kijeshi kwa Pelosi na wabunge wa chama cha Democratic kwenda nchini Afghanistan na Brussels jana Alhamisi, ikiwa ni malumbano ya karibuni ya kisiasa juu ya, ya kufungwa kwa muda mrefu kwa baadhi ya idara za serikali kuu katika historia ya Marekani. Katika barua yake kwa spika, rais alimnyima Pelosi na wabunge kutumia ndege ya jeshi kukutana na washirika wa NATO mjini Brussels na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, na kuandika kuwa kutokana na wafanyakazi wa serikali kuu lakini kutolipwa mishahara yao, nina uhakika kwamba hilo halitatendeka. Kundi la kutetea haki la Amnesty International limeitaka Sudan hivi leo Ijumaa kusitisha ukamataji wa waandamanaji wanaoipinga serikali baada ya daktari mmoja na mtoto kuwa ni miongoni mwa watu watatu waliopigwa risasi katika maandamano mapya. Kundi hilo lenye makao yake nchini Uingereza limesema katika taarifa yake kuwa majeshi ya usalama ya Sudan lazima yaache kuendeleza kutumia gasia zenye kusababisha vifo kwa andamanaji pamoja na wataalam wa afya. Maandamano yameibuka Sudan tangu Disemba 19 wakati serikali ilipopandisha bei ya mkate. Maandamano yamesambaa kote nchini humo yakimshinikiza, uh, Rais El Bashir kujiuzulu. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jiandae sasa kuungana na mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamao, wa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza e, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo basi tutaangalia yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hivi sasa ulimwengu ukisubiri kusikia kile ambacho kitajitokeza, uh, katika ile mahakama ya kikatiba juu ya pingamizi na matokeo ya uchaguzi wa Disemba 30 mwaka 2018 na lakini, katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia mauaji ya mwanahabari kutoka nchini Ghana eh, Ahmed Husein Suale ambaye alifichua eh, kitendo cha rushwa kwa refari mmoja na vitendo vingine vya rushwa ndani eh, ya shirikisho la soka uh, nchini Ghana. Ninayokaribisha katika kwa undani hii leo mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo toka matokeo uh, yalipotangazwa ambayo yalikuwa yakisubiri e, kutangazwa rasmi na mahakama ya kikatiba nchini humo, kumekuwa na masuala mengi yakiendelea katika taifa hilo la Afrika ya Kati, ambapo matokeo hayo yanamwonyesha mtoto um, wa mwanasiasa wa siku nyingi wa nchi hiyo, Felix Chisekedi kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi wa Desemba 30, lakini jumuiya ya, ya kimataifa hasa mataifa ya Ubelgiji na Ufaransa yenyewe yakieleza kwamba yana wasiwasi na matokeo hayo, halikadhalika vilevile kanisa Katoliki nchini humo ambalo lina nguvu kwelikweli likisema kwamba linaamini matokeo hayo yana utata, huku mgombea mwingine ambaye alikuwepo katika kinyang'anyiro hicho na kutoka uh, wa pili, Martin Fayulu eh, kudai kwamba yeye ndiye mshindi wa uchaguzi huo, lakini hayo yakiendelea mpaka hivi sasa ni kwamba Umoja wa Afrika ileo umeeleza kwamba ita- utapenda kuona mahakama ya kikatiba ukichelewesha kutangaza matokeo ya uchaguzi huo, matokeo ambayo yanaweza akamfanya Felix Chisekedi kuwa rais wa taifa hilo la Afrika ya kati lenye utajiri mkubwa wa mali asili na kuchukua nafasi ya kiongozi ambaye amekuwa madarakani kwa kipindi kirefu e, Joseph Kabila, mara baada ya kuchukua urais kutoka kwa baba yake ambaye alipoteza maisha kwa mauaji e, yaliyotokea katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini hayo yakiendelea, vilevile taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa, e, mtandao wa Al Jazeera unaripoti kwamba a, DRC Congo yenyewe imepinga kile ambacho wito ulitolewa na Umoja wa Afrika ya kuchelewesha matokeo haya kujua yale mengi yanayoendelea. Suala la hali jinsi ilivyo. E, je, hivi sasa kuna utulivu ama kuna hasia zozote na mambo yakoje nchini humo? Tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwanamilongo, tunafahamu kwamba hivi sasa ni majira ya saa mbili usiku hapo. E, maana yake ni saa za Afrika kati, tueleze kile ambacho kina leo mahakama ya kikatiba ilitarajiwa kueleza kile ambacho wanakiona kipo eh, ambacho ni pingamizi lililowekwa na huyo mgombea alishika nafasi ya pili Martin Fayulu katika uchaguzi wa urais. Nini kinaendelea hivi sasa? Asante sana Idi. Hivi sasa ni saa moja na dakika tisa za hapa mjini Kinshasa, ambako huko mashariki mwa Kongo, Goma, Bukavu na maeneo mengine ndiyo saa mbili. Kwa hiyo hatua ambayo imechukuliwa hivi sasa ni ile ya kuweza kujadili kwa undani. Majaji mpaka sasa wako kwenye kikao cha kujadili hatua ambayo wataweza hivi kuitoa mnamo masaa yajayo, lakini haifahamiki ikiwa hatua hiyo itatolewa usiku huu wa leo ama hapo kesho ama Jumatatu, kwa sababu bado wangali katika kile kinachoelezewa na sheria ya Kongo kwamba katika muda unaotakika kisheria kwa ajili ya kuweza kutoa uamuzi wao. Kwa hiyo uh, nafikiria na duru ambazo tumetoka kuzungumza nao wamesema kwamba uh, wito huo Umoja wa Afrika ni kwamba kama vile ulipuuziwa na, na majaji na wamesema kwamba uingiliaji kati wa masuala ya kisheria katika uh, uh, kile wanachoita kuwa ni mizozo ya kisiasa na nini, ha, ha, havina nafasi kwenye eh, koti ya katiba nchini hapa. Kwa hiyo tunaendelea kusubiri, bado tunapiga kambi hapa karibu na koti ya, ya, ya katiba ambako huenda uh, wanaweza kutuambia kwamba wamji ni leo ama ni eh, ni kesho bado hakuja kuwa na tamko lolote kutoka kwenye mahakama hayo. Lakini kwa wakati huu, Salehe Mwanamilongo, ambapo mnasubiri uh, kusikia kile ambacho kitajitokeza katika mahakama hiyo ya kikatiba, ungetueleza kwa upande wa hawa wagombea e, manake Ramadhani Shadari haonekani kuwa kimbele sana, manake uh, ni hakika ameshakubaliana na matokeo. Felix Chisekedi naye ni nini anachozungumza? Tunajua kwamba hivi sasa Martin Fayulu ameweka pingamizi akiamini kwamba yeye ndiye mshindi katika uchaguzi ambayo matokeo yake, eh, kwa kweli yameleta gumzo kubwa, si ndani tu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jumuiya ya kimataifa hali kadhalika, umoja wa Afrika, umoja uh, wa nchi za kusini mwa Afrika SADC na kadhalika. Nini ambacho kinatoka hivi sasa kutoka kwa wagombea hawa, wakati kipindi hiki uh, dunia nzima inasubiri kusikia kile ambacho kitaelezwa na mahakama ya kikatiba Salehe. Uh, hivi ni kwamba uh, hatua hiyo ya viongozi wa u ime, ime, e, waau wa samahani, imekosolewa ime, ime vikali sana na uh, wanachama wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa chama cha UDPS, alikotokea aliko Felix Tshisekedi pamoja na vigogo wa chama hicho ambao wameelezea kwamba ni um, hatua ya mshangao kabisa kuwaona viongozi wa kiafrika si kuchukua msimamo kama hiyo. Nimezungumza na baadhi ya wanachama wa wa UDPS wa wamesema kwamba uh, wanapuuzia hatua wa hiyo, na wameomba kwamba mahakama ya katiba yatoe uamuzi wake kufuatia matokeo hayo ambayo yaliwasilishwa na tume huru ya uchaguzi, wakati ambapo Martin Fayulu mnamo, um, dakika chache zijazo, ataitisha mkutano na waandishi habari tena ili kuelezea msimamo wake kutokana na hatua iliyochukuliwa huko Adis Ababa na vilevile vile, eh, kile anachotarajia kufanya mnamo siku za usoni. Kwa hiyo kinachotarajiwa hapa ni ujumbe huo Umoja wa wa Afrika uliotangaza kwamba utakuja Jumatatu hapa mjini Kinshasa, lakini maafisa wa serikali ya Kongo bado hawajaonyesha nia hiyo ya kuweza kuwapokea kwa moyo mkunjufu, kwa hiyo ni swala ambalo limekuwa uh, limehubika uh, hali ya kisiasa, hali ya kijamii, kila mtu anakuwa anasubiri ni nini kitakachotokea, na wikendi imeonekana kuwa itakuwa ndefu sana katika ku subiri matokeo ya ama uamuzi wa mahakama ya katiba. Sasa Salehe, labda ungetueleza, maanake bado kuna swali kubwa ambalo linasubiriwa, endapo uh, mahakama ya kikatiba itakubaliana na pingamizi la Martin Fayulu ni nini kitatokea, kita na endapo vilevile itakataa, nini kitarajiwa kusikika ama kutokea hapo? E, swala zima kama kuna uhapisho nini ambacho kitafanyika? Yaani kuna uh, uh, aina tatu hivi yaani, matokeo ambayo yanatarajiwa ni tatu kutoka kwenye mahakama uh, ya katiba ama koti ya katiba. Kwanza ni kuweza kutupilia uh, mbali malalamiko hayo ya Fayulu na kuidhinisha hivi Felix Chisekedi kuwa rais; ni pendekezo la kwanza. Pili, wanaweza wakakubaliana uh, na uh, malalamiko hayo na baadaye kusema kura zihesabiwe upya. Na mwishowe wanaweza kukubaliana na pendekezo hilo na kuweza hivi kubatilisha uchaguzi huu na kuambia tume huru ya uchaguzi hii uchaguzi uchaguzi mpya. Kwa hiyo ni mapendekezo tatu ambayo yanaweza uh, kutokea, na uh, kila upande umekuwa ukisubiri kuona ni hatua gani ambayo majaji wa koti ya katiba wataweza hivi kuchukua, lakini hatujafikia hapo. Hali mjini Kinikake ni kuwa shwari leo hii, ulikuwepo na usafiri kama kawaida, kwa sababu kulikuwa na siku mbili ya ya ya ya mapumziko kutokana na kumbukumbu kumbu ya mauaji ya mzee Laurent Desire Kabila pamoja na Emery Patrice Lumumba tarehe eh, kumi na sita na kumi na saba. Leo hii ilikuwa ni shughuli nyingi, misongamano hadi usiku huu mji uh, wa Kinshasa unashuhudia misongamano yake ya kawaida. Mji ambao umekuwa na wakazi milioni kumi na mbili. Sasa Salehe, kwa pande nyingine za uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki, kusini, magharibi, uh, na kote kule, eh, nini ambacho kina uh, elezwa kuhusiana na ukimya huu uh, kipindi hiki ambako watu wanasubiri kumjua uh, hatma kujua hatma ya kiongozi wao ajae anayekwenda kuchukua nafasi ya rais Joseph Kabila. Kwa kweli ni hatua ambayo imesubiriwa kwa hamu, kwa sababu itakuwa ni hatua ya kihistoria hii. Umejua uh, rais Kabila, hatua ambayo amepongeza kwayo ni hiyo ya kukubali kutowania muhula wa tatu na kuweza vilevile kuitisha uchaguzi, ijapokuwa kasoro zilikuwa nyingi sana kwenye uchaguzi huo watu wengi wamekubaliana na na na hilo lakini wengi wamekuwa wamesema wamechoshwa walitaka mageuzi yawepo. Uh, uh, uh, uh, pendekezo la Rais Kabila ama mgombea wake hakupita, kama vile rais hakupata ushindi. Na kwa hiyo kumekuwa mpinzani wengi ambao wamekuwa watu wa kawaida ambao hawana mfungamano na chama uh, kimoja ama kingine, wamesema basi ni upinzani, ni ushindi wa upinzani aina yoyote ile ikiwa ni fayulu ama Tisekedi. Kwa hiyo kwa nini uh, nchi iendelee kubaki katika hali hiyo nifutano, kwa hali pa, uh, ya mivutano pahali pa kukubaliana. Mashirika ya kiraia mojawapo yalitoa mwito hapo jana kwamba pande hizo mbili wapinzani uh, waweze kuzungumza ili kuweko na maridhiano na uh, taifa liende uh, mbele. Lakini wakongomani kwao ni historia, ikiwa kutakuweko na rais mpya ambaye atachukua uh, madaraka kutoka kwa rais mwingine ambaye iuhai usala bado ama jambo ambalo halijawahi kutokea kwenye historia ya ya, ya ya Kongo. Kwa hiyo kumekuwa na mategemeo kama hayo, watu wamekuwa na wakisubiri na hapa mwingine Kinshasa, umejua kwamba huyo uh, uh, Felix Tshisekedi ama chama cha baba yake uh, kimekuwa na ushawishi mkubwa, kwa hiyo Uh, watu wengi wamekuwa na hiyo shauku kuona kitakachoendelea uh, hapa nchini in, sasa na kote nchini ambako uh, Fayulu pia alionyesha kwamba aliungwa mkono na Bemba na Katumbi ambao pia wamekuwa na wafasi wengi. Kwa hiyo imekuwa ni mgawanyiko baina ya wapinzani wenyewe kwa wenyewe wa ambao wamekuwa kama vile wameonyesha wame kwamba waliwavutia wali wapigaji kura wengi. Asante uh, sana uh, Salehe Mwana Milongo. E, kwa kutueleza e, hayo yote na vile vile kutupa kile kinachoendelea. Lakini kwa muhtasari tu ni kwamba hivi sasa a, kama, mahakama ya kikatiba ndiyo ambayo inasubiriwa kusikia kile ambacho itaeleza. Mbali ya hapo Umoja wa Afrika wenyewe umetoa mwito wa kucheleweshwa kwa kutangazwa kwa mshindi wa uchaguzi. E, ushindi ambao tayari mpaka hivi sasa umeshawekewa uh, pingamizi na mgombea Martin Fayulu ambaye anaamini kabisa yeye ameshinda kwenye uchaguzi huo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia mauaji ya mwanahabari Ahmed Hussein Suale wa nchini Ghana. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii hii leo e, tunaangalia mauaji ya mwanahabari Ahmed Hussein Swale e, wa nchini Ghana e, ambaye alifichua masuala ya rushwa e, katika medani za soka nchini Ghana, ambapo kwa taarifa zilizotolewa ni kwamba aliuawa na watu wawili na mwanasheria E, wa kituo ambacho amekuwa akifanyia kazi e, mwanahabari huyo e, ameeleza kwamba mauaji yake yalifanyika siku ya Jumatano katika mji mkuu wa Ghana katika vitongoji kitongoji kinachojulikana kama Madina ambapo watu wawili waliokuwa katika usafiri wa pikipiki maarufu kabisa kama bodaboda boda. Kwenda moja kwa moja kwenye gari yake na kumfyatulia risasi kwa karibu kabisa eh. Kwa mujibu wa mwanasheria wake ambaye ni Kisi Agibeng, ambapo mwanahabari huyo alifariki dunia tu mara tu baada ya kupigwa risasi kifuani pamoja na shingoni, ambapo maafisa wa polisi wa Ghana a, bado hawajatoa maelezo ya kina kuhusu juu ya mauaji haya kwa sababu wanadai kwamba uchunguzi unaendelea. Hussein Suale ambaye ni mwanahabari huyu alikuwa akifanya kazi kwenye taasisi ya Tiger Eye PI, na taasisi hii yenyewe inafanya e, uandishi wa habari za uchunguzi e, ambapo katika kutoa taarifa yao, taasisi hiyo ilisema kwamba wamepokea kwa, mba, wame kwa masikitiko, masikitiko makubwa kwa kumpoteza mwanahabari huyo ambaye amekuwa akifuatilia masuala mengi na kufichua e, masuala ya rushwa katika soka la Afrika, si Ghana tu peke yake. Ni rushwa ambayo imekuwa ikitawala sehemu mbalimbali katika e, medani za soka ambazo yeye amekuwa akifuatilia, na kifo hicho vilevile kimemfanya rais wa Ghana Nana Akufo-Addo e, kushutumu vikali kabisa mauaji haya na kusema kwamba mauaji haya ni kama vile kufunga midomo wanahabari ambao wamekuwa wakifichua matendo maovu, si kwenye soka tu, hata kwenye maeneo mengine ambayo yanahusisha uh, rushwa katika laini. Si e, Kyoko, ya simu. Naye mwanahabari hapa, Josephat Kyoko, ambaye amemfuatilia mwanahabari huyu na na kutaka kutueleza undani wake na tukio hili jinsi linavyokwenda mpaka hivi sasa. Josephat Kioko, kwanza kwa kuanza uh, unaweza kutueleza kwamba ndio inaonekana moja kwa moja uh, kilichosababisha mauaji yake ni kufichua uh, masuala ya rushwa, lakini mwanahabari huyu anazungumziwaje? Nini ambacho unaweza kutueleza kwa undani wake wa tukio hili, yale ambayo amekuwa akiandika na ufichuaji wake? Josephat Kioko, naam. Naona simu ya Josephat Kioko uh, kidogo inaleta uh, matatizo, lakini ngoja tujaribu kumpigia tena. Lakini kikubwa nilikuchukua na kuelezea ni wasifu wa huyu mwanahabari eh, ambaye ni Ahmed Hussein Suale ambaye ameuawa kwa sababu tu E, inaelezwa kwamba inaweza ikawa inahusiana na kile ambacho alifichua katika masuala zima la rushwa katika nchi ya Ghana, e, na soka zima la Afrika, ambapo kwa kipindi kirefu amekuwa ni mfanyakazi e, akiandikia vyombo mbalimbali vya habari, lakini taasisi ambayo ilikuwa ikifanyia kazi ninajihusisha na masuala ya uandishi wa habari za uchunguzi, ambapo alifichua kile ambacho kinaonekana. Josephat Kioko, umerejea tena, hebu tueleze kile ambacho tunakifahamu juu ya tukio hili, mwanahabari huyu na yale ambayo yamefichua. Ni kweli, utangulizi wako uko sawa na viashiria vipo katika nchi ya Ghana yenyewe na hata sehemu nyingi sana barani Afrika ambako wamepokea taarifa za kifo, mauaji ya Hussein Swale eh, eh, katika kundi lao la Tiger Eye wamekuwa ni waandishi ambao wa, wana msimuku mkubwa sana. Taarifa wanazofanya wana zimeheshimika sana katika bara la Afrika, Ghana kwenyewe hata mataifa ya Afrika Njana, kwenye, mata matete, na kweli jinsi alivyo uwawa na waandishi wenzake katika tega ayo wamesema wanaamini kwamba kifo mauaji yake yamepangwa kwa sababu ya zile kazi wanazofanya wanaamini kabisa na kusema hata kushika wataendelea kufanya kazi bila uoga kioko moja ya vitu ambavyo amefichua vinamhusisha refarii wa hapo uh, nchini Kenya hebu tueleze maanake kuna wakati mpaka watu wakawa wanacheka uh, namna ambavyo aliondolewa kushiriki kuchezesha moja ya michuano mikubwa kwa kile ambacho wanakiona ya pesa aliopewa ilikuwa ni ndogo sana eh. Hamed Hussein Swale akiwa na wenzake katika Tiga Ai wamekuwa wakifanya kazi chini ya mwandishi wa miaka mingi Anas Anas ambaye amekuwa afanya kazi taarifa za uchunguzi sana mara nyingi, na wao walisaidiana wame, sana kuchunguza ufisadi eh, eh, uraji rushwa katika soka ya bara la Afrika na hapo ndani ya waliochunguzwa ni pamoja na refarii ma- maarufu wa Kenya, Aden Marwa. Mwaka jana alikuwa alitarajiwa kuchezesha michuano ya kombe la dunia nchini Urusi, lakini baada ya ule uchunguzi akaonekana kwamba alipigwa picha akipokea hela madola tu mengi, na hapo akawa miongoni mwa wale marefarii, makocha na hata rais akiongoza ach chama cha soka huko Ghana kwenyewe Eh, pia akasimamishwa naye akajiuzuru na FIFA ikampiga marufuku. Sasa Adam Maro alipoteza ile nafasi kuwa refari ambaye anatoka Kenya hapa Afrika Mashariki, na hakufaulu tena kuenda kusimamisha, maanake chama cha soka hapa Afrika CAF kiliwapiga marufuku, na pia FIFA ikapata taarifa kwamba hawa hawatasimamia. Kwa hivyo huu ni uchunguzi ulifanywa <tuzeri> na Hussein Swale na wenzake shirika lao la habari hapo Ghana tega hii, na taarifa hii ilipendwa sana kote barani Afrika. Na kile ambacho unaweza kutueleza uh, Josephat Kioko kwa kuhusiana na uh, tukio hili ama matukio haya uh, je, wale ambao wanaonekana kufanya tukio hili kwa dodoso zako ni kina nani hasa, ambao kwa namna moja ama nyingine wananyoshoa vidole Wapo wanasiasa wa Ghana ambao wametajwa kwa sababu e, suala alikuwa amepokea vitisho kutoka kwa mbunge mmoja hapo nchini Ghana, na hapo alikuwa amesambaza ujumbe sana katika mitandao, na zile jumbe zikapatikana, na alikuwa amesema huyu mwenye kuandika hizi taarifa kama hizi, uchunguzi huu wa kuchokora wanasiasa na viongozi wengine wa masuala ya kandanda, e, afanye apige, akipatikana apige, hizo taarifa zikar zikasambaa sana mpaka zikafika katika kamati ya kutetea waandishi wa habari huko New York wa Marekani wa wa na wakatuma ujumbe kwa wanasiasa wa Ghana wache kutisha waandishi wa habari na kweli. Ukisikiza taarifa ambayo imetolewa na mwenzake Anas ambaye anasimamia Tiger Eye amesema wanaamini kuwa mwenzao waliuawa, hawatatishika. Kuna wakati mimi nikiwa nimechaguliwa miongoni mwa waandishi wa habari bora Afrika nilisafiri kwenda London mwaka elfu mbili kumi na mbili nilikutana na, na waandishi kutoka tai na nilikuwa tuzo ambayo limeenda kupokea Anas pia alikuwa amechaguliwa. Sasa nikakutana na watu wametumwa kumchukulia, hawapendi kujitokeza hadharani sana, wanafanya kazi kisiri na mara nyingi wanafunika nyuso zao, na upande walifusika sana kwamba na hata sifa zao zikafika kwa rais wa Marekani Barack Obama kwamba kuna waandishi wazuri sana Ghana wanaokuchua uovu na na ufisadi katika nchi zao na, na bara la Afrika kwa jumla, lakini medani za habari hasa za masuala ya habari za uchunguzi uh, wamepokea vipi tukio hili na kuna chochote kile ambacho wameshakizungumza ikiwa ni kupinga na kuitaka labda Ghana, uh, ku Uh, kuwa mfano bora. Japokuwa Ghana kwa kipindi kirefu imekuwa ikitajwa moja ya nchi ambazo uh, kuna uhuru wa vyombo vya habari, hali kadhalika kiwango cha demokrasia kiko kikubwa na vitu kama hivyo hasa, um, umedokeza ukweli. Ghana ina ya historia ya demokrasia nzuri, hakuna uh, vita vingi vya waandishi kutisho vimekuwa vikipokelewa, lakini kwa vile hawa wanafanya kazi inayotajwa kama hatari pia, eh, kazi ya kuchunguza mashirika uchimbaji wa dhahabu kule Ghana umekuwa ukichunguzwa na hawa vijana na wakafichiwa maovu mengi sana, anafanywa katika sekta ya uchimbaji madini kule. Sasa vyombo vya usalama vimeulizwa vi, kuwalinda waandishi wa habari wa, wa, wa, wa, kuchukua hatua kwa wale wanaowatisha Rais wa Ghana mwenyewe amezungumzia hili. Um, shirika la kimataifa la kusia waandishi wa habari wa wa limezungumza, na hapa Kenya watu wamezungumza sana aliposikia huyu mwandishi ameuawa, kwa sababu hata mitandao yetu ya waandishi wa habari hapa Kenya tumekuwa tukipeana tangu usiku wa Jumatano kwamba ah, kuna mauaji na huyu alisaidia kufichiwa uovu katika masuala ya kandanda. Eh, watu wanataka hatua zichukuliwe. Waandishi wa habari wa hapa, hapa hapa Kenya wamekuwa wakisambaza katika mitandao ya kijamii kwamba eh, kubwa limetendeka jana wa, watu watetewe. Asante uh, sana uh, Josephat Kioko kwa kutueleza hayo yote na kumwangalia huyu mwanahabari ambaye eh, ameuawa nchini Ghana kutoka shirika la Tiger Eye ambalo limekuwa kwa mara nyingi likifanya uh, shughuli za uandishi wa habari za uchunguzi. E, ambapo mwanahabari wake Ahmed Hussein Swale Jumatano wiki hii ameuawa na watu ambao hawajajulikana, lakini inaaminika kabisa ni kutokana na kile ambacho amekuwa kikifichua hasa katika soka la Afrika, hususan katika shirikisho la soka nchini Ghana, ripoti ambayo ilisababisha rais wa kabumbu, e, chama cha soka cha Ghana kuondolewa madarakani. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa za dhati kabisa kuwa nami kwa wiki nzima, na kusikitia na kutukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kwa undani Mission.