hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harrison kamau milipuko pamoja na milio ya risasi imesikika jioni ya leo mjini nairobi kwa kile walichoshuhudia wanasema huenda ni shambulizi la kigaidi kulingana na idhaa ya kisomali ya voa kundi la kigaidi la alshabab limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo katika hoteli ya kifahari ya Dusit, iliyoko kwenye eneo la Westlands mjini Nairobi. Video iliyotolewa na moja kwa moja na shirika la habari la AP imeonyesha magari yakichomeka nje ya nja hoteli hiyo, huku baadhi ya watu wakiokolewa na maafisa wa polisi. Wanajeshi wana waliojihami pia wameonekana wakiingia kwenye jengo hilo lililoko karibu na barabara ya Riverside. Wafanyakazi waliotoroka wanasema kuwa walisikia milio ya risasi wakiongeza kuwa wenzao walijificha ndani ya ofisi zao pamoja na chini ya meza. Shambulizi hilo limetokea siku moja tu baada ya mahakama ya Nairobi kusema kuwa washukiwa watatu kwenye shambulizi la 2013 kwenye maduka ya Westgate Mall mjini humo wako tayari kuhukumiwa. Shambulizi hilo ambalo lilitekelezwa na Al-Shabab liliua takriban watu 27. Taarifa zaidi kwa kina moja kwa moja kutoka Nairobi mtazipata muda usio mrefu baada ya taarifa hizi za habari. Wimbi la joto kali ya hadi digri 45 Celsius imeendelea kushuhudiwa nchini Australia na kupelekea wanyama wa vile, kama vile ndovu kutafuta maeneo yenye maji wakitafuta baridi. Joto hilo linaloshuhudiwa kusini mashariki mwa taifa hilo limelazimisha ndovu kama vile Likchai na mwenzake Pathan kukimbilia kwenye maji. Sio wanyama peke yake walioathiriwa na hali hiyo. Wakazi mapema leo wamelazimika kukimbia kwenye bustani za maji au kwenye bahari ili kuepuka joto. Onyo la kutotoka nje limetolewa pamoja na himizo la kunywa maji mengi, wakati hali hiyo ikitarajiwa kuendelea na hata kuongezeka katika siku zijazo. Hali ya joto kupita kiasi ya nyuzi 45 sentigredi inatarajiwa hapo kesho Jumatano kwenye baadhi ya maeneo ya New South Wales kusini mwa Australia pamoja na Victoria kulingana na idara ya hali ya hewa. Rais wa Sudan Omar al Bashir hapo jana Jumatatu amesema kuwa kamwe hatajiuzulu licha ya maandamano yaliyoshuhudiwa ya wiki kadhaa yakishinikiza kujiuzulu kwake kutokana na kudorora kwa hali ya uchumi nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, takriban watu 40 wameuawa kwenye maandamano hayo yaliyoanza Disemba 19 mwaka uliopita. Maandamano mapya yanasemekana kuzuka Jumapili kaskazini mwa mji wa Katumu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Korea Kusini imefanya marekebisho kwenye sera zake za kigeni kuhusu Korea Kaskazini na kuiondoa kwenye orodha ya adui, ikionekana kama hatua ya Rais Moon Jae-in ya kuleta uwiano na Pyongyang. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini iliorodhesha Kaskazini kama adui tangu mwaka wa 2010 baada ya wa Wakorea Kusini 50 kuuawa kwenye mashambulizi tofauti kwenye kisiwa pamoja na meli ya kijeshi yaliyolaumiwa kutekelezwa na Pyongyang. Kuondolewa kwa neno adui kwenye stakabadhi mpya ya 2018 iliyotolewa leo, iliyotolewa leo huenda ikawakera wa conservative wa Korea Kusini ambao wamedai kuwa juhudi za rais Moon za kuleta uwiano na kaskazini huenda zikahujumu ulinzi wa kusini. Na mahakama ya China imetoa hukumu ya kifo kwa raia wa Canada baada ya kushikiliwa, kusikilizwa tena kwa kesi yake kwa hatua iliyopelekea waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau kusema kuwa China inatumia hukumu ya kifo kiholela. Mahakama hiyo iliyoko kaskazini mashariki mwa China imesema kuwa hukumu iliyotolewa awali ya miaka 15 kwake Robert Lloyd ni ndogo sana na kwa hivyo kuibatilisha na kutoa hukumu ya kifo. Lloyd amekanusha kushirikiana na wenzake kusafirisha zaidi ya kilo mia mbili za dawa aina ya methamphetamine kutoka China hadi Australia uamuzi wa leo huenda ukaongeza taharuki ya kidiplomasia iliyoko kati ya mataifa hayo mawili, ikizingatiwa kukamatwa kwa mkurugenzi mkuu wa kampuni moja ya kielektroniki ya China. Sasa tuungane naye Idli Gongo, tayari kabisa kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kipindi cha kwa undani, tutalimulika tukio ambalo polisi ya Kenya imesema inashuku kuwa ni la kigaidi ambalo limetokea leo katika mmoja ya hoteli ya kifahari katika jiji la Nairobi, ambapo mpaka hivi sasa taarifa za kina juu ya tukio hilo bado hazijatolewa, licha ya polisi kueleza kwamba hali ambayo imekuwa ikiendelea ni ya kuhatarisha na kueleza kwamba kabisa inashukiwa ni tukio la kigaidi. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. nam karibu katika kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia tukio ambalo polisi ya Kenya imetangaza kwamba inashuku kuwa ni la kigaidi, wakati vyombo vingine vya habari vya kimataifa vikieleza kwamba kundi la kigaidi la Al-Shabab lenyewe li likidai kuhusika na tukio hilo milipuko pamoja na milio ya risasi ilisikika e, katika mida ya jioni ya leo katika jiji la Nairobi, mji ambao ndio mkubwa kiuchumi katika ukanda wa Afrika ya Mashariki, na kwa kile watu ambao walioshuhudia wanasema kwamba huenda ni shambulio la kigaidi. Kauli hiyo vilevile imetolewa na jeshi la polisi la nchini humo, ambapo kulingana na idhaa ya kisomali ya VOA kundi la Al-Shabab lenyewe limedai kwamba limetangaza kuhusika kwenye shambulizi hilo katika hoteli ya kifahari ambayo ipo kwenye eneo la Westlands katika jiji la Nairobi. Video iliyotolewa moja kwa moja na shirika la habari la AP imeonyesha magari yakichomeka nje ya hoteli huku baadhi ya watu wakiokolewa na maafisa wa polisi. Uh, wanajeshi waliojihami pia wameonekana wakiingia kwenye jengo hilo lililoko karibu na barabara ya Riverside. Wafanyakazi walitoroka waliotoroka wanasema kwamba walisikia milio ya risasi, wakiongea kuwa wenzao walijificha ndani ya ofisi zao pamoja na uh, chini ya meza. Katika laini ya simu tunao wanahabari wetu wa uh, jijini Nairobi ambao wamekuwa wakiliangalia uh, tukio hili mpaka kwa hivi sasa, moja kwa moja tukianza naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kwa usiku huu hapo, tueleze uh, kile ambacho kinaelezwa na wanausalama au taarifa ambazo zimeshajitokeza ukiachilia zile ambazo tayari tumeshazitangaza katika matukio, vipindi vyetu ambavyo vimepita. Naam id uh, ki, ki, kilichojiri tu muda mfupi ambao uh, kabla ya tuende hewani ni kwamba inspekta mkuu wa polisi Joseph Boinnet ametoa taarifa na anaeleza kwamba tukio hili lilianza na shambulizi katika benki ya I&M uh, hapa Nairobi, na vilevile vile, Uh, likazuiliwa na baadaye, washambuliaji uh, uh, uh, hao wakaelekea katika hoteli ya Dusidutu. Lakini pia ameeleza kwamba uh, operesheni inaendelea na sasa, uh, zile ghorofa mbili sita kati ya saba zimeweza ku, uh, ku, ku watu wameweza kuokolewa, na hivyo basi tunavyozungumza ni ghorofa moja tu ya saba ambayo imesalia, na anaeleza kwamba Uh, operesheni bado inaendelea katika eneo hilo na maafisa wa polisi wanataka tukuhakikisha kwamba kila kitu kimekamilika kisha baadaye watatoa taarifa kamili. Wandera, labda ungetueleza kile ambacho maanake umegusia kwamba uh, mkuu wa jeshi la polisi eh, ameeleza kwamba uh, tukio hili lilianzia katika moja ya benki hapo jijini Nairobi na kuelekea hapo hotelini. Je, sasa moja kwa moja maanake wameshaonyesha ama kutangaza kwamba kuna uwezekano linahusiana moja kwa moja na tukio uh, la kigaidi? Wanashuku hivyo? Je, kuna taarifa ambazo zinaeleza kwamba pengine hili ni tukio la, la kijambazi ambalo limeelekea mpaka hapo hotelini? Uh, kwa taarifa yake kwa vyombo vya habari inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynete ameeleza kwamba hili ni tukio ambalo linamethelishwa na matukio mengine ya kigaidi lakini hawezi kuthibitisha iwapo ni tukio la kigaidi, japo ameeleza kwamba wanavyoliona ni tukio linaloonekana dhaniwa kuwa ni la kigaidi na hamna taarifa nyingine ambayo imetolewa. Majeruhi hawaja taarifa kuhusu majeruhi haijatolewa, lakini tunataraji muda mfupi, waziri wa usalama Fred Matiani atakuwa anazungumza na vyombo vya habari, huenda labda atatoa taarifa kamili kuhusiana na, na iwapo kuna majeruhi zaidi na iwapo kuna taarifa za watu waliopoteza maisha yao, japo vyombo tofauti tofauti vya habari vinaripoti hivyo. Naam, tuelekee kwako kwa, uh, Uba Abdi ambaye vilevile uliliangalia tukio hili uh, toka ambapo lilitangazwa na tuletea -tule -tule ripoti mbalimbali katika vipindi vyetu mbalimbali hata kile cha televisheni cha duniani leo. Labda ungetueleza Uba, kama ulifanikiwa kufika eneo hilo ama kwenye mkutano wa jeshi la polisi na wanahabari, ni nini ambacho kinajiri? Maanake katika picha za video za moja kwa moja ambazo zilikuwa zinatolewa na shirika la habari la Associated Press AP, zimeonyesha baadhi ya watu wakiwa wanabebwa kwenye machela, zinaonyesha vilevile baadhi ya magari yakiwa yana viashiria vya moto mkubwa katika hoteli hiyo. Ni nini ambacho unakifahamu, tueleze. Naam, asante sana ili kufikia sasa, bado majeruhi wanaendelea kutolewa katika jengo hili, na vilevile bado shughuli za uokozi kwa watu ambao walisalia mle ndani katika harakati ya kujificha au kuokoa maisha yao, vilevile wanaendelea kutolewa wito waweze kuondoka katika eneo hilo, kwani idara ya usalama imeweza kudhibiti na kuhakikisha kuwa usalama umeanza kurejea katika sehemu hiyo, ambao uvamizi huo ulianza mwendo wa alasiri hii leo na vile vile kuna taarifa ambazo zinaonyesha na baadhi ya vyombo vya habari hapa nchini Kenya kwa idadi ya watu ambao wamefariki kufikia sasa ni tano, japo idadi ya watu ambao wamejeruhiwa bado haijaweza kutolewa. Na majeruhi wengi wameweza kufikishwa katika hospitali kadhaa hapa nchini Kenya, ikiwemo hospitali ya Kenyatta, na vilevile wito bado kwa Wakenya waweze kutoa damu zaidi unaendelea kutolewa na uba kile ambacho ungetueleza, maanake umegusia hapo idadi ya vifo na vile vile baadhi ya watu ambao wamejeruhiwa. Je, kwa taarifa ambazo umezipata juu ya vifo hivi, vinaelezwa vina, vina vimesababishwa labda na mlipuko, ama ni majeraha ya risasi? na taarifa bado kamile i uge, iweza kutolewa vitu hivyo vimetokana na, lakini mtayari mmoja alisemekana kuwa alipowasili katika hospitali aliweza kufariki katika hiyo hiyo alipoweza alipofika i hospitalini kuweza kupokea matibabu zaidi, lakini kwa sasa tunavyozungumza, hili ni kuwa bado shughuli za uokozi inaendelea, na ikilinganisha na hapo awali, wanahabari waliweza kupatia nafasi sasa kuweza kusimama katika eneo hilo, na vilevile jengo linaonekana, watu wawili watatu wanaweza kufika. Na awali ilikuwa ni vigumu sana, maafisa wa usalama walikuwa wamewazuia kabisa wanahabari kuweza kupiga hatua yoyote ile kuweza kupata picha au kupata taarifa au hata, hata, hata kuzungumza na watu ambao walikuwa wakitoka, lakini kwa sasa majeruhi zaidi ambao wako sio sana wanaweza kuzungumza, na wale ambao wako hali maukiki wako katika mahospitali kadhaa. Kenedi Wandera, kwenye kuelekea uh, siku kama ya leo, kuna taarifa zozote ambazo zilitolewa hapo Nairobi na polisi ama, uh, zile balozi za kimataifa? Maanake ubalozi balozi kama Marekani, ama serikali ya Marekani imekuwa mara nyingi inatoa uh, taarifa pale inapoona kwamba kuna hatari fulani inatokea. Je, taarifa kama hizo zilikuwepo ama kulikua kuna viashiria vyovyote vile vya tukio hili? Ama polisi wanasema nini, eh, kwamba kuelekea tukio la leo. Je, siku za nyuma uh, kuelekea pengine kuingia katika sikukuu za Christmas na mwaka mpya, kulikuwa kuna hali yoyote ile ya kuonyesha kwamba kuna tukio kama hili linaweza likajitokeza? Tama. Katika msimu wa Krismasi, vyombo vya usalama vilitoa taarifa vikieleza kwamba uh, hapaja kuwapo na mashambulizi ya aina yoyote kutoka kwa wanamgambo wa Alshababu, lakini pia ilisisitiza kwamba Wakenya wanafaa kuendelea kuwa waangalifu katika kipindi hicho cha, cha, cha Krismasi na mwaka mpya. Lakini hapaja kuwepo na taarifa kutoka Marekani, serikali ya Marekani au au uh, serikali nyinginezo hapa jijini Nairobi kueleza kwamba huenda pakawa na tukio kama hili lakini japo uh, vyombo vya habari vingine vimekuwa vikiripoti kwamba pamekuwepo uh, kwa na ripoti sampuli hizo, lakini hatujapata ripoti yoyote inayoonyesha kwamba nchi hizi au balozi za nchi hizi zimekuwa zikitoa taarifa hizo kuonyesha kwamba huenda pakawa na taarifa kama, uh, na tukio kama hili. Na kwa kile ambacho kipo uzoefu wa matukio haya, maanake Kenya imeshashambuliwa na wanamgambo wa Al-Shababu katika vipindi tofauti tofauti na maafa makubwa yamekwisha tokea taarifa zinaeleza eh, kwa mujibu wa idhaa ya kisomali ya hapa sauti amerika kueleza kwamba uh, kundi la alshababu ndilo limehusika eh, kufanya tukio hili je kwa hapo nairobi wandera uh, kuna taarifa uh, zozote zile ambazo zinaendelea kumiminika juu ya ushiriki wa alshababu kwenye tukio hili taarifa hizo zimekuwa zikisambazwa kupitia vyombo vya habari vya kimataifa ambavyo viko Nairobi, lakini maafisa wa polisi hawajathibitisha chochote, hawajaeleza chochote, na kwanza wanaeleza tu kwamba kisa hicho wanakidhania kwamba huenda kikawa ni kisa cha cha, cha cha kigaidi, lakini hawajatoa taarifa kuthibitisha hayo, na tunapozungumza hauna taarifa nyingine zinazoonyesha, ambazo ni, ni, ni, ni, ni ambazo nazoeleza kwamba sasa ni kamili, ambazo zinaonesha kwamba tukio hili la kigaidi, kwa mujibu wa taarifa zinazotoka katika serikali ya Kenya na jinsi nilivyoeleza hapo awali, wa Fred usalamamatiani muda mfupi atazungumza na vyombo vya habari na tujue kitachojiri iwapo atathibitisha kwamba tukio hilo lilikuwa la kigaidi na pia kutoa taarifa kuhusu majeruhi na maafa. Lakini mpaka sasa hamna taarifa zinazoonyesha kwamba hili ni tukio la kigaidi huyu, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, mkuu wa polisi uh, Boy Boynet Boynet Joseph bado hajathibitisha, hajaeleza chochote kuhusu iwapo tukio hilo la kigaidi. Na, na chombo cha habari cha hapo Citizen kinaripoti kwamba kikimnukuu uh, mkuu wa jeshi la polisi hapo uh, Kenya Joseph Boynett, kwamba uh, mlipuaji ambaye amejitoa muhanga alishiriki katika uh, tukio hili. Je, una taarifa za kina juu ya hili Kenneth Wandera? Na mnaona tumempoteza Kennedy Wandera na tumempoteza uh, na, na tume, lakini uh, Huba, kuna taarifa ambazo hivi sasa zinaendelea kutolewa, maanake kituo cha habari cha Citizen cha hapo Kenya kinaripoti uh, kwamba ni taarifa ambayo nimeletewa na mwenzangu hapa BMJ Muridhi kwamba uh, inaelezwa mtu aliyejitoa muhanga alishiriki kufanya shambulio hili. Je, Huba unaweza kutueleza nini juu ya hili? Nam, naona tumepoteza uh, wanahabari wetu wote wawili, lakini kile ambacho kinaendelea kwa mujibu wa mtandao um, na shir, wa shirika la habari la Citizen linamnukuu hapa E, mkuu wa jeshi la polisi inspekta jenerali Joseph Boneti, wakati akiongea na wanahabari mbele ya wanahabari kuelezea kile kinachoendelea e, katika uchunguzi wa tukio hili e, katika majira ya saa mbili, e, usiku, saa usiku takriban saa moja iliyopita ni kwamba e, yule mtu ambaye anashukiwa ni mjitoa muhanga alishiriki katika kufanya tukio hili ambalo mpaka hivi sasa bado wana Salama wapo katika eneo hilo wakitueleza sasa, uba taarifa hii ya mtu ambaye amejitoa muhanga eh, inaripotiwa na The Citizen. Na kile ambacho kinaelezwa, nyinyi wanahabari hivi sasa labda ungetupa undani wa swala hili kama una taarifa nalo na ni taarifa ambayo pia imeweza kuonyesha katika vyombo vya habari kama wanavyosema, inadaiwa kuwa kuna mtu mmoja aliweza kujitoa mhanga, na niposa kulikuwa na mlipuko ambao uliweza kusikika, na kama alivyoweza kusema mwenzangu wa Ndera ni kuwa tunasubiri waziri wa usalama wa ndani kuweza kutueleza kwa undani zaidi ni kipi kilichojiri, ikiwa kuna mmoja tayari ametajwa kuwa alijitoa mhanga. Je, ni yeye peke yake aliyekuwepo katika eneo hilo ambayo imesababisha maafa ambayo ameweza kushuhudiwa leo au kuna wengine ambao bado wako mle ndani, kwa sababu bado kuna watu wako ndani. Na eneo hili usalama umeweza kuimarishwa, maafisa polisi bado wako pale pale. Kwa hivyo taarifa zaidi zitangoja kutoka kwa idara ya usalama, waweze kutueleza kwa zaidi kwa sababu ikilinganishwa na shambulizi hizo zingine ambazo zimekuwa zikishuhudiwa humu nchini Kenya. Baada ya hapo, nikuwa ni pale idara ya usalama inaeleza ni kina nani ambao wameweza kufanya mashambulizi haya, japo kundi hili la Alshabab limeweza kukubali kuwa ni wao walitekeleza shambulizi la leo katika mitandao yao, na idara ya usalama inasema kuwa inakisiwa ni shambulizi la kigaidi, lakini bado wanangoja taarifa zaidi. Kwa hivyo, kwa sasa ni kuwa ni mtu mmoja aliweza kujitoa mhanga na tunangoja taarifa zaidi. Naam, tunaendelea basi kuangalia tukio hili na wakati huo, uh, tukiwa tunaendelea kumtafuta mtaalam wa maswala ya usalama Mwenda Mbijiwe ambaye tutajiunga naye tutakapompata katika kipindi hiki cha uh, kwa undani huba. Sasa labda tukirejee kwenye upande wa hospitali. Je, hospitali mkubwa hapo Kenya e, zimeshatoa taarifa zozote za wale ambao wamekwenda kupelekwa hapo? E, ikiwa pengine ni kujitibiwa kwa majeraha ama wale ambao inaelezwa kwamba wamepoteza maisha. nam bado hospitali haijatoa taarifa yote. Lakini kile, kile ambacho tunajua ni kuwa watu ambao wana majeraha ya risasi wameweza kufikishwa pale. Watu ambao kuna ile walipata mshtuko kwa sababu ni jambo ambalo lilitokea ghafla, vile vilevile wamefikishwa katika hospitali kuweza kupatia ile nasaha na, saha, na wale ambao wako katika hali ambayo wanaweza kuruhusiwa kwenda nyumbani vilevile wameweza kuachiliwa. Lakini kile ambacho labda niseme tu, kwa kuwa sitaki nisahau kuzungumzia, Wakenya wamekuwa wakilalamikia kuwa ni kwa nini idara za usalama hapa nchini Kenya inaimarisha usalama wakati ambapo mashambulizi yanatokea, na wakati mwingine usalama bado hauko nguvu kwa nguvu zaidi ikilinganishwa na hizo siku zingine. Mfano nikitoa ni kuwa kwa sasa shambulizi ilipofanyika katika jumba la Westgate eneo la Westgate sasa ni eneo ambalo lina usalama imara zaidi. Shule ya Garisa kule usalama wake uko vizuri sana. Eneo la DT ambalo limeshambuliwa siku za usoni itakuwa na e, ni eneo ambalo ni salama zaidi. Sasa Wakenya wanauliza ni kwa nini maeneo ambayo yameshambuliwa ndio usalama unaimarishwa na sehemu zingine usalama wake bado uko hamsini kwa hamsini. Ikiwa usalama unaimarishwa, isiwe ni kwa sababu shambulizi limefanyika bali liimarishwe kote nchini. Nam, tunaye uh, Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama. Mwenda, moja kwa moja tunaona polisi uh, ya Kenya kupitia uh, Inspekta Jenerali wake Joseph Boynaiti ikieleza kwamba kuna mtu ambaye inaaminika eh, alijitoa muhanga eh, alikadhalika bado inaendelea kusisitiza kwamba wanashuku Eh, hili linaweza likawa ni tukio la kigaidi bila kueleza moja kwa moja bayana kwamba hili ni tukio la kigaidi. Wewe kama mtaalamu wa masuala ya kigaidi, kwa ukiangalia mazingira ya tukio hili na kile ambacho kipo mpaka hivi sasa, nini ambacho unaweza kutueleza? Eh, na wasalimu wote wasikizaji wa Sauti Amerika, kwanza naomba msamaha kabisa, manake angia mlipo nitafuta masaa mawili aliyopita, imekuwa kwenye vyombo vya habari hapa nchini Kenya, na hizo ndio muku nipata. Lakini habari za jifunga ni kwamba ni kwamba mkuu wa polisi wana ofesa jenerali Oinet anadhibitisha kwamba ni shambulizi la kigaidi maana, ametoa habari ya pili, labda mjia nayo ni ile ya kwanza aliyeitoa saa kumi na mbili dakika saba hapa Kenya. Sasa ametoa nyingine saa mbili na dakika saba hata Kenya. Kwa hadhari hiyo ndio amedhibitisha ya kwamba hiyo imejulikana ni shambulizi la kigaidi, na kwa hivyo jinsi ambavyo vyombo vya usalama vimeweza kujibu shambulizi hili kwa leo, angumie kama mchanganuzi wa mambo usalama na niliyozingatia jinsi ambavyo tulifanya mwaka elfu mbili kumi na tatu pale kumi na nne pale Garissa, ninaweza kusema kwamba bila sa, na na mabadiliko makubwa kwa siku ya leo vyombo yo, eh, vya usalama vimeweza kujibu mashambulizi yale. Sasa hivi bwana Boinnet amesema kwamba wamesha eh, wameshaaa eh, kwamba floor nne ama nne kwenye lile jumba la ile mausoni ambayo ina floor saba kwamba wako kwa floor ya nne bado wakisajia kutafuta hao magaidi kwa hivyo hadi eh, eh, wakati nilipokuwa nikiondoka kwenye eh, televisheni ambayo nimetoka hapa, wamesema kwamba wamefika flo ya tano, sasa anaenda ile ya sita. Kwa hivyo eh, kuna nzuri na sasa uh, Mwenda, uh, Mwenda Mbijue, labda ungetueleza kwa utaalamu wako kile ambacho unakiona, uh, hawa magaidi, maanake polisi kama ulivyogusia imeshathibitisha kwamba hili ni tukio la kigaidi. Sasa kinde, kile ambacho unakiona ni kwa nini matukio haya yanafanikiwa? E, kwa Alshababu mara zote kushambulia Kenya, japokuwa Kenya imekuwa ikijitahidi kwa kiwango kikubwa kabisa e, wana usalama kwa kwa wa hapo kuhakikisha kwamba Wakenya na eneo hilo la Kenya linakuwa salama. Wajua e, ndugu yangu, popote popote pale, iwe nchini Kenya, kuwe kule nchini Marekani, Israeli ama kokote kule ni jinsi ambavyo taifa litaweza kuimarisha ujasusi, jinsi ambavyo taifa limeimarisha lime vyombo vyake vya keti, ujasusi makawa kwamba ana ujasusi wa, wa, kujua magaidi yanapanga nini wakiwa kule nje ya nchi. Hapo ndipo katika taifa la Kenya ujasusi wa nchi za nje ine akiwa kitengo cha ujasusi cha eh, jeshi eh, eh, ambalo linaipa kwa kimombo DMI, ama wale mwafazianjo kutafuta ujasusi wa kule nje na kuwapa wanzano wa ama majasusi hata nyumbani ambao wanapitisha ujasusi huo ama habari ya ujasusi kwa vyombo vingine kama polisi na na na, na wale ambao wasikadau wa, uh, uh, wengine katika sekta ya usalama wa taifa. Sasa taifa lolote lile ikiseili katika kupata habari ya ujasusi iwe nje yu, ya nchi yao ama ndani ya nchi yao, basi hawatajua kile ambacho waovu wawe magaidi wawe hawa waizi wa organised crime ama mtu yeyote yule. Kama hakuna ujasusi, hakuna nguvu yoyote ya kukabiliana na ajui yeyote yule, basi eh, naweza sema hata siku ya leo ukiangalia Westgate seli ya kubwa ya Westgate mwaka elfu mbili kumi na tatu ilikuwa ni ujasusi mwaka wa elfu mbili kumi na nne shambulizi la paila Garisa Univesiti, nayo pia ikawa mipela ya ujasusi. Hata leo utasikia, so hiyo kesho na siku zijazo, maanake tutataka kujua kwa mara maramuu tumepatikana na shambulizi la kigaidi, tutaulizana, je, ni nani alifeli katika kazi yake? Na mi nakuafikia ndugu yangu, bila shaka utasikia kwamba ujasusi aidha haukupatikana na kama ulipatikana haukuzingatiwa. Sasa kwa nini kwa nini, ki, kina, you know, kwa nini uh, mwenda mijuu inaonekana kwamba suala la ujasusi e, limekuwa ni tatizo kwa kipindi chote hicho. Unadhani kwamba uh, wana usalama wa Kenya, idara zinazoshughulikia masuala ya ujasusi ndani ya jeshi ama idara nyingine za usalama, zimekuwa zikilega kwenye hili na kusababisha matukio haya ya kuendelea kutokea? Bila eh, shaka ndugu yangu mimi ee, wakati wote ule sijawahi kuwa na tatizo na vyombo vya ujasusi hiyo vya Kenya ama vya Marekani. Utapata kwamba majasusi wakati wote ule wamezingatia ujasusi. Hata ukiangalia shambulizi la mwaka wa elfu mbili na moja pale Marekani, ile ile nine eleven, ukifata ripoti za commission zile zilifuatilia habari hiyo na kujua kwa nini Marekani walishambuliwa wote wanakubaliana kwamba ujasisi ulikuwepo, walikuwa na habari ya kijasisi sida wakati hule na leo na kila a hata sasa. Itakuwa ni kwamba wajasisi ama makachero wakishapata habari ya ugaidi ama habari inayohusu eh, eh, uvamizi unaoeza eh, kutendeka, wale wanaowapata hiyo habari hawafanyi lolote, ama hawafanyi vitu vya kutosha kuweza kujia shambulizi ama mashambulizi hayo. Katika mojawapo ya gazeti hapa nchini, waliandika habari ya kitabu ambacho kimechapishwa Marekani na yule aliyekuwa balozi wa Marekani hapa nchini Kenya mwaka elfu moja mia tisa na tisaini na nane, ambaye ni balozi wa Marekani hapa Kenya. Ina shambulizi la balozi wa Marekani hapa nchini Kenya ulifanyika hapa mjini na Bushman anasema kwamba tatizo hii ilikuwa wakati ule ni kwamba yeye alikuwa na ujasusi na akaenda hata akapiga safari mpaka Washington kuwapasha wakubwa wake habari ya kwamba kuna, kuna, kuna, kuna mpango baloji wa kuvamia ubalozi wa, wa, wa Marekani, lakini wenzake kule Washington wakampuuza mpaka mmoja akamwambia, uko na habari ya security katika embassy, asante sana sana, utafiti katendeka ama lile shambulizi. Kwa hivyo wakati wote wale wanahusika na ujasusi, ndugu yangu, pia kuchukua muda mrefu wao ndio kuimplement ama ku act on intelligence. Asante sana uh, mwenda Mbijiwe kwa kutufahamisha hayo, na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, na tunaendelea kuliangalia tukio hilo la kigaidi kutoka katika jiji la Nairobi nchini Kenya.