Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Namnamnam, popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tarehe ikiwa ni kumi, siku ni ya Alhamisi. Kutoka hapa, mambo baridi, inaendelea kutukamata kweli kweli, lakini msimu hauko mbali sana, japokuwa nasikia tetesi kwamba kuna theluji imo njiani, lakini jina langu Harrison Kamau moja kwa moja Harison yuko naye ndani ya nyumba, nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, naitwa Sandey Shomari. Tayari hapa ni saa mbili na nusu za asubuhi, kibaridi kimeshika kweli kweli, saa za Washington, saa kumi na nusu za alasiri kule afrika mashariki tisa na nusu afrika ya kati tayari tunapozungumza kule nchini Congo amekusha tangazwa mshindi wa kiti cha uraisi. Mambo yako namna gani huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo? Tutaendelea kufuatilia na vilevile tutaangalia masuala yanavyoendelea ya ya siasa hali ya vuta ni kuvute huko nchini Kenya ambapo pia kunaonekana kama kuna nyufa kwenye chama tawala cha Jubilee, lakini tutaangalia zaidi kwa kina uh, pindi tutakapoungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Uh, bila kusahau barazani, leo tutaangalia masuala ya barazani, ripoti maalum kutoka kule Mombasa, Amina ameiandaa hapa. Tutaangalia maswala ya barazani, nini ambacho kinazungumzwa. Usikae mbali na redio yako, tega sikio, vile vile usikose kuingia kwenye mitandao wetu www viohi swahili.com sasahau pia kwenye Facebook tupo, tunakupa vitu motomoto uweze moto kwenda kule ndani, tukuletea mambo mbalimbali, bila kusahau muziki. Leo ni Alhamisi, TBT, Throwback Thursday, muziki wa vijana wa zamani wanasema nini. Tuna muziki maridadi kabisa kwa ajili yako. Basi ndivyo kweli kabisa, kama Sande alivyosema. Mara moja, macho yote yameelekea DRC tunapozungumza. Ulimwengu wote umetazama DRC na kwa muda wa wiki moja watu wote wamekuwa wakitazama DRC mm, wakingoja matokeo rahama. Lakini hatimaye matokeo yametangazwa. Lakini sasa je, hali ikoje huko DRC? Wapiga kura wanasema nini? Wananchi wa DRC wanaitwa Wakongomani, wanasema mm -hmm. nini? Mara moja tuungane naye Austel Malivika, karibu sana kwenye VOA Express, tueleze hali iko vipi, ikiwa ndio siku ya kwanza baada ya matangazo hayo kutolewa. Asante sana Shomari na Harizon mikuwa kwenye studio zetu za Marekani, nami nikuwa kwenye studio zangu binafsi hapa Goma. Ni kwamba kwa kweli sasa hivi wakati ambapo mnazungumza, hali imerudi tulivu katika sehemu mbalimbali, ni kama katika mji wa Goma ambako shughuli za biashara zimeendelea katikati, na hii baada ya machafuko yaliyotokea maeneo yake ya, ya ya kaskazini, kwa sababu kuna wale wafuasi wa Martesa Yulu waliandamana wakafunga barabara kwa mawe alafu akaanja kupambana na polisi naata, na hata unaweza sikia namna risasi ilipokuwa ikilia kwenye kati za asubuhi. Ah, sauti hiyo inaonekana tuna matatizo kidogo naye Malivika, labda tutaipata uh, pindi tunapoendelea. Lakini sasa kuna swali. Aha. Buka uh, en, endelea, endelea Malivika ndio alafu nilikuwa nikizungumza ni kwamba kuna unajua uh, ushindi nani, Felix Chisekedi ndio amepata ushindi. Alikuwa mpinzani, na vile Fayulu alikuwa mpinzani, wote walikuwa wapinzani ambao waligawanyika baada ya kushindwa kuelewana, na taarifa zilikuwa zimesema kwamba ni vyama tawala ndivyo vitabuka ushindi, lakini wakati ambapo watu waliona kwamba upinzani ndio umekuwa ushindi, ndio zile vurugu ambazo watu walikuwa wameogopa tangu, tangu tarehe thelathini Wakasema basi hizo hizo zimepungua. Alafu vyama vya upinzani upande wa Chisekedi vinasema kwamba vimeridhika, lakini japokuwa vile vya Fayulu vinasema kwamba haviridhiki, na unaweza kusikiliza namna walivyokuwa wakisema. Nimezungumza naye Asiraji Nyalamba kutoka chama cha UDPS cha Ketin Chisekedi. Kidogo tuna matatizo ya sauti. Malivika, sasa labda utueleze tu hali ilivyo, walichosema hawa watu. Ah, ni kwamba wao wanasema kwamba wameridhika kuona kwamba Felix Tshisekedi amechaguliwa, ah, na wanasema kwamba wanatumaini kwamba yeye ataleta amani, yaani atakosoa, atako, atako zile nafasi ambazo vyama tawala ambavyo vilikuwa vikimunga mkono Rais Kabila, makosa yalikuwa wakifanya, wanasema watayakosoa na kuhakikisha kwamba usalama unapatikana. Lakini vile upande wa upinzani wanasema kwamba hauridhiki, upinzani wa Fayulu wanasema hauridhiki kwa sababu wao wanajua kwamba wali hagua Fayulu. Kwa hiyo wanashangazwa kuona kwamba ni Felix Chisekedi ndiye am, am, ametangazwa. Wanasema kwamba inaonekana kulikuwa mazungumzo kati ya vyama tawala na vyama vya, vya Etienne Chisekedi, ndio maana eh Felix Chisekedi ametangazwa. Kwa hiyo wengine wanasema kwamba hawaridhishwe, lakini wananchi wanasema hata kama walimchagua Fayulu wametia mpinzani walichokitaka, walikuwa wanaomba mabadiliko na ikiwa mabadiliko yamekuwa basi wanaona ikiwa Felix Chisekedi atawasaidiaje, kwa sababu anafahamu matatizo ya wananchi na malalamiko, na hata mwenyewe alikuwa akiandamana pamoja na babaye. Kwa hiyo anasema kwamba pengine atasikia malalamiko na natakuwa rais wa watu wote, afanye muungano, yaani asiweke huu ni upinzani ama ule ni upande wa fahili, kwa hiyo awe rais wa wananchi wote wa Kongo, na hasa ashughulikie swala la kiusalama na kulipa waalimu -wa -wa na wanajeshi na pengine wenyewe tu Fayulu na Shisekedi ambaye amepata ushindi, kuna yote ambao wameshazungumza ah, mpaka sasa wanasema nini? Uh, mpaka sasa nimezungumza tu na vyama, vyama tawala vinasema vina, kwamba kweli vimesikia matangazo kutoka tume huru ya uchaguzi, lakini vinasubiri mahakama uh, ya kikatiba kwa sababu ni ma, baada ya tume huru kutangaza alafu ni mahakama ndio sasa itatangaza nani mshindi wa mwisho, wanasema kwa hiyo, wao wanasubiri huko. Hata vijana wa rucha nao nimezungumza nao, nao wakasema wanasubiri mahakama lakin lakini, sasa hivi upande wa Fayulu na upande wa Chisekedi bado hawajazungumza, lakini wananchi wanasema pengine wanaweza kuzungumza ili waangalie namna ya kutumika pamoja, kwa sababu walikuwa wanataka mabadiliko, hawataki oh, vyama tawala. Kwa hiyo ikiwa, kwa sababu vyama tawala vimeondoka, basi kwa nini vyama vya upinzani vikae, waangalie namna ya kwenda njia moja. Tunakushukuru sana Austeri Malivika, kutoka huko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tutaendelea kufuatilia jinsi mambo yanavyoendelea nchini Kongo na sasa basi, tukitoka huko moja kwa moja msikilizaji, tuelekee hadi kule nchini Kenya. Kweli tujitose mji mkuu wa Kenya, Nairobi, tuungane naye Kennedy Wandera. Katika siku za karibuni, siku chache ambazo zimepita, kumekuwa na siasa za mirengo tofauti ndani ya chama tawala cha uh, Jubilii, wengine wakisema kwamba wanamuunga rais mkono na wengine wakionekana kumuunga Uh, Rais, uh, William Ruto mkono. Sasa hebu tueleze Kennedy Wandera, ah, wabunge hasa wanawake viongozi nchini humo wanasema nini baada ya siasa hizi za hali ya vuta ni kuvute kujitokeza katika siku za karibuni? Nipo, naam. Uh, wanasiasa wamekuwa wakizungumza kuhusu malumbano ambayo yamekuwa kikumba chama cha Jubilee lakini leo imekuwa awamu ya viongozi wanawake ambao wanatoka katika vyama tofauti tofauti, wamejitokeza na sasa wanasema kwamba wanamtaka Rais Kenyatta kupuuza matamshi ya viongozi ambao wanawaita ni viongozi wanaoendeleza siasa za kikabila na siasa ambazo hazihitajiki wakati huu, lakini vilevile pia wanasisitiza kwamba wanamuunga Rais Kenyatta mkono kuweza kuendeleza ajenda zake nne na vilevile kumuunga mkono ma uh, maridhiano kati yake na Raila Odinga. He, hebu tumsikilize mbunge wa jimbo la ta Tataveta Naomi Shabana alikuwa eleza wakati wanawake hawa akina mama hawa walipokutana. Kenya hii iweze kusonga mbele, tukiwa watu wa moja. Sisi ni ndugu wa moja, sisi ni watu wa moja. Hakuna mtoto wa mbele ni wa nyuma, Wakenya wote lazima waunganishwe na viongozi wetu. Sisi kama kina mama tunasema kwa vile viongozi wetu pale Safari Park walionyesha kukumbatiana, maanake embrace kwa Kiswahili maana yake ni kukumbatiana. Hivyo basi sisi tunataka jirani kwa jirani tuendelee kukumbatiana kuonesha upendo wa Mwenyezi Mungu ili kuweka taifa letu la Kenya kwa umoja. Aha. Aha. Walikuta... Si huyo mbunge pekee wataaeta Vilevile vile kuna mbunge wa jimbo la Mombasa ambaye ni Mishi Mboko, naye anaeleza kwamba ni ni vyema sana Wakenya kuweza kukumbuka walikotoka. Kwa mfano mwaka elfu mbili na saba mwaka elfu mbili na nane wakati kulikuwa na siasa ambazo zilisababisha umwagikaji wa damu nchini Kenya. Na hivyo anasistiza kwamba huu si wakati wa kuweza kuendeleza siasa aina hiyo, na hii huu msukosuko ulio katika chama cha Rais Kenyatta ni msukosuko ambao unaendelezwa kikabila. Hebu tumsikilize anavyoeleza. Tunajua fahali wawili wakipigana, ziumiazo ni nyasi. Na sisi kama Wakenya hatutokubali kamwe kuona watoto wetu wakiumia. Hatutokubali kamwe umwagikaji wa damu kama ule uliofanyika mwaka elfu mbili na saba mwaka elfu mbili na nane kama ule uliofanyika katika siasa zetu zote zilizopita. Tunajua kuna taifa ambalo ni jirani yetu kama Tanzania, wamefanya siasa mara nyingi, lakini hatujawahi kusikia umwagikaji wa damu. Tunakushukuru Mheshimiwa Uhuru pamoja na Mheshimiwa Raila kutuleta pamoja leo, sisi kama kina mama ambao tunabeba mimba, anayejua uchungu wa mwana ni mzazi. Aha, Kennedy Wandera. Sasa baada ya viongozi kutoka tabaka mbalimbali mbali kuzungumza, sasa leo tumesikia viongozi wanawake. Je, viongozi wenyewe, yani rais, naibu rais na pia kiongozi wa upinzani Raila Odinga, wamesema lolote tangu siasa hizi zilipoanza? Ah, hawajazungumzia lolote kuhusu ah, msukosuko huo katika chama cha Jubilee, lakini Odinga amezungumza ame hapa leo, japo alikuwa kwenye kongamano hapa jijini Nairobi. Ameeleza tu kwamba ah, wakenya lazima wajifunze kutokana na mambo yaliyokuwa miaka ya, ya nyuma na sasa maridhiano kati yake na rais Kenyatta ni maridhiano ya wakenya wote na hivyo basi wanafaa kusonga mbele kama taifa moja, wala si mifarakano ya kisiasa ambayo inajikita katika ukabila. Kuna wanasiasa hapo jana walionekana wakijitokeza na kusema kwamba wameanzisha vuguvugu vugu la uh, washenzi, nitumie jina hilo, maanake ndivyo walisema. Kuna lolote wametaja ama hilo lilikwisha? A, ni mbunge mmoja ambaye alikuwa katika lile jimbo la Nakuru, anaitwa Kimani Mbunjiri, mbunge wa Bahati, alikuwa ame- al, alizindua vuguvugu vugu hilo, lakini inaonekana aliandamwa na maafisa wa polisi, na hivi basi sasa hamna makali sana ya vuguvugu vugu hilo. Na amesisitiza kwamba yeye anazungumza tu kuhusu wananchi wake, anawadhani anaofikiria kwamba huenda wakaumia zaidi wakupatatokea minong'ono kati ya makabila mawili yanayoishi katika bonde la Ufa. Tunakushukuru sana Kennedy Wandera ukiwa Nairobi. Sasa tupate habari za dunia. mshindi wa pili katika uchaguzi wa rais nchini congo anapinga matokeo rasmi yaliyotangazwa yakimwonyesha felix tshisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi wa disemba 30 tume ya uchaguzi nchini humo ya seni mapema alfajiri leo imemtangaza Chisekedi kuwa mshindi akiwa juu kidogo ya asilimia 38 ya kura na kuwashangaza wafuatiliaji, baada ya ukusanyaji maoni kabla ya uchaguzi huo kuonyesha kwamba kiongozi mwenzake wa upinzani Matro Fayulu alikuwa atashinda. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian pia anatilia shaka matokeo hayo ya uchaguzi akiambia televisheni ya, ya Ufaransa yani CNews channel hapo mapema leo kwamba matokeo rasmi yalikuwa hayafanani na hesabu halisi. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Didier Reynders ameonyesha mashaka yake hii leo Alhamisi kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema Ubelgiji itatumia kiti chake cha muda katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kutangazwa Felix Tshisekedi ndiye mshindi. Tuna baadhi ya mashaka kwamba tunahitaji kuangalia na hilo litajadiliwa katika siku zijazo kwenye baraza la usalama, Reynders amesema. Ambaye nchi yake ilikuwa mtawala wa zamani wa kikoloni wa Kongo alizungumza na kituo cha utangazaji cha Ubelgiji RTBF. Mivutano bado inaendelea nchini Sudan leo Alhamisi, siku moja tu baada ya maelfu ya wafuasi kumshangilia Rais Omar Al Bashir katika mji mkuu Khartoum, wakati wapinzani wake wakiandamana umbali mdogo tu kutoka mahali wapa tukio hilo. Bashir aliambia umati hataacha madaraka, akisema wanaotaka madaraka wafuate njia za kidemokrasia kupitia uchaguzi huru na wa haki. Wakati huo huo, polisi wametumia nguvu za kuvunja maandamano ya kumpinga Bashir katika mji pacha wa Katum wa Orduman. Mwanaharakati mmoja wa kisiasa ameambia VOA kwamba aliona watu wawili wakijeruhiwa kwa risasi za moto. Endelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unaungana nasi, kipindi hiki kinakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia VOA Swahili mkwaju Facebook. Ingia Facebook utasikiliza, halafu shea na mwenzako kadhalika, mtandao wetu wwwvo kama ndio unasafiri basi sikiliza mambo haya, kama uko nyumbani, kama uko kwenye shughuli zako, sisi tuko pamoja na wewe kupa mambo moto moto yanayoendelea moja kwa na moja namoja. Harison, kama waniambia, nina vitu vizito kutoka Mombasa <laughs> vitu gani vizito unavyoendelea, sasa taka, sikia, kabla hata tuelekee Mombasa, sande, unakumbuka, wewe ni wa enzi ya disco, unakumbuka disco? Nakumbuka sana, ndio wakaita bugi, wakaita hare, vitu vingi sana no. Lakini disco sasa kule mombasa kuna vile wanavyoiita disco matanga. ninaunganisha disco mm -hmm. na matanga, matanga mnasema maombolezi pale, mm yes. Sasa hee, msimba, hee, sasa kuna, kuna disco inakuwa ni kama wanachangisha hela kupitia disco ile, sasa wanaziita disco matanga, lakini katika siku za karibuni zimepigwa marufuku kutokana na kwamba wanasema wahuni wamejificha ndani ya disco matanga, na watu wanapigwa na kushambuliwa wakati wa disco matanga hizi. Kwa hivyo baraza la leo ambalo limeletwa na Amina Chombo linaangazia disco matanga hizi. Sasa tusikie, barazani, hebu kuna nini kuhusiana na disco matanga? Kimtazamo wangu mi naona Matiange alifanya vizuri sana kupiga marufuku ya disco matanga, kwa sababu disco matanga ina madhara ya tuchungu nzima, ulevi pale, misbehaving watoto pia kwenda pale, wanajifanya wameenda disco au hapo kwa hiyo matanga, kumbe watu wameenda shughuli zao zingine. Hiyo kitu itasaidia wale wakisikia kuna mtu anafanya hiyo disco matanga na hiyo kitu imepigwa marufuku, wakifika pale hata wasiulize pamiti wala nini, wakifika pale waulize wahusika ni kina nani Wakijitokeza wahusika wawachukue wakawafungie wawafungulie mashtaka. Hiyo kitu itasaidia. Mtazamo wangu, mi naona kutolewa kwa disko matanga sio suluhisho, kwa sababu mtoto wa kike yu ajilinda mwenyewe. Ukimkataza ile ka kitu mara kwa mara ndo uchangia kwamba kwa nini mimi nakatazwa, wacha njaribu nione. Lakini uki, ukiwa tu ukimwambia kama mama, uko unakokwenda ajichunge na hakika kwamba mtoto wa kike hatajichunga. Suluhu kwa tatizo hili ni labda tuseme wazazi wawe karibu na wana wao, hasa sana sana wazazi wa kiume, ndio uacha watoto pia wakajiindulge kwa hizo issues. Lakini kama wamprovaidia mtoto kila kitu na hakika fikira hizo, mtoto huwa haziwezi, hataweza kushawishika na kitu chochote. Disko matanga kuwa ipunguze mimba ama isipunguze, inategemea na vyenye wazazi watabeba watoto wao. Maanake kama mzazi atakana uchukue lile jukumu la kuwa huyu ni mtoto bado, na lazima nimwangalie. Lakini wazazi wengi wamechukulia ile swala la kuwa mtoto akifunga shule ama tuseme, akiwa likizo, hashughuliki tena, lile jukumu anamwachia mwalimu akiwa shule. Akija nyumbani, hashughuliki kabisa, mpaka mtoto anaingia nyumbani wakati anaotaka. Anenda mahali atakavyo, a matanga, matanga na matanga alika. Lakini sa wazazi wamezembea, mzazi yuko whatsap, amekajua nini juu ya, ya kiti ana chat, kujua mtoto yuko api. Mzazi anaweka movie kuanzia asubuhi mpaka jioni, hataki kujua mtoto yuko wapi ama ataenda wapi baadaye. So ni wazazi tu awe responsible, lakini bila hivyo mimba zitaendelea na kidisko matanga. Si sababu ya kuwa ati ndio inafanya yes, ina, inasababisha, lakini inasababisha kwa sababu wazazi hawako responsible. Haya, oh, yeah. sikia mambo hayo Kamau. Sasa pale disco matanga ni matata, lakini ya, nilikuwa nasoma kwa vyombo vya habari kwamba wanajaribu kudhibiti. Hmm, na zina muda wake, kwamba disco matanga nafikiri hazipiti saa tano za usiku zilikuwa zinaendelezwa hadi watu wanatandikwa na wahuni pale lakini barazani. Kweli ndiyo mambo yalivyokuwa yanaangazia katika pwani ya Kenya. Sasa tuingie kwenye kibao na kibao. Japokuwa, muziki leo tunaelekea wapi? Japokuwa wakati mwingi siku ya Thursday wanasema ni TBT, tunarudi nyuma kwenye miziki ya kitambo. Wakati mwingine tunajinyosha kidogo, baridi ikiwa ilivyo, tuende moja kwa moja kule Uganda <laughs> tumkute Rema na Makula, anasema touch my body ilipopote ulipo, pia uchangamke, tuende kazi Mambo hayo msikilizaji. Huyu anaitwa Rehema Rema, kumradhi, Rema na Makula, mtoto wa Uganda. Huyu anaimba kwelikweli, sio mchezo. Kamao alikuwa akitikisika hapa, akizunguruka, akifanya kila namna ya kucheza. Ungekuwa hapa, msikilizaji, unamwona, basi ungeona vitu vizito kwelikweli, ambavyo Kamao alikuwa akivifanya hapa ndani ya studio. Basi moja kwa moja, Kamao baada ya kuangalia mambo ya muziki na kupata muziki Alhamisi, tunarudi kwenye vitu vingine hapa ndani. Haya, tunaangalia nini? Tunaangalia kero, ambapo wazazi nchini Kenya hawajaridhishwa na mfumo mpya wa, wa, wa, wa masomo, ambapo wanafunzi wanaweza wakatolewa shule fulani kwenda shule nyingine ambayo iko mbali na mahali wanakotokea, jambo ambalo wanasema labda pengine haridhishi na halijaridhisha baadhi ya wazazi na washikadau. Hebu mm. tusikie kero na nini kinachowakera kwenye mfumo wa masomo. Mimi kama mzazi nimekereka sana sana. Wizara ya elimu ina mkorogo, hata nashindwa kuelewa. Mtoto atoke hapa aende kilomita mbali huko eneo lingine mbali, mtoto aende mabweni, na akienda huko mabweni, shule yenyewe anaenda kusoma ni ya vijana na wasichana. Mtoto akifika kule abale, kule kule mtoto aja na tabia zingine huzielewi. Sisi kama Wakenya tunajua siku zote kuwa mtoto ukienda okay, pale mwalimu mkuu ndo atakupatia vile mtoto wako ataenda shule gani, lakini sahii wankuenda kuzua mambo ya internet online. Hiyo mimi kama mzazi sielewi, nachanganyikiwa, ni kero kubwa kama mzazi. Watoto wao wavulana shule zenye wankuenda kupata kwa ao mambo ya online, sielewi mambo ya nini kwenda pata shule za, za wasichana. Hebu niambie mambo haya, kuna vitu vingine kama serikali wakiamua watuelezee pia sisi wazazi tuelewe. Tukienda ile shule, tukienda tukimfuatua ile mwalimu mkuu mwenyewe asema yeye hawezi tusaidia, yeye angoja kutoka kwa wakubwa, na hawa wakubwa wenyewe sisi kama wazazi tutawatoa wapi? kuna mzazi hana uwezo wa kupeleka mtoto wake fea kutoka hapa mpaka huko, hana mtandaoni mwenyewe. Mimi kama mzazi nilikuwa nashindwa ntaanzia wapi, maana mambo ya mitandao sielewi. Kwa sababu mimi aswa, kinachonikera kabisa, ukitaka kujua zaidi ingia kwa hiyo internet, ndio nitajua zaidi. Huu mkorogo pia pia wachanganya, maana ukiangalia huyu aongea vile, ukiangalia huyu hani, wenyewe kwa wenyewe wana michanganyiko kambe, hawaelewani ndio maana pale naona rais ameingilia akaomba msamaha, kwa sababu leo tutasikia kwa yule ongea hivi, waziri wa elimu wasema hivi, hawa wenzake wakubwa waongea hivi. Sasa sisi kama wazazi pia bado tutachanganyikiwa, maana hujui leo ni hivi, kesho ni hivi. Tunashukuru rais wetu alijitokeza akaomba msamaha. Karo mwaka jana rais alituambia kuwa mwaka huu shule zitakuwa kidogo zimpunguzwa kwa upande wa nini, watakuwa watatusimamia, lakini naona vitu tofauti ndio zinkuja juu. Ishauriane na hawa wa wizara ya elimu, tupunguziwe chenye serikali iwasema, ndo kiwe ni hicho hicho kinachofuatwa mpaka kwa mashule. Isiwe rahisi iongea hivi, tukija huku mashinani, mashule ni tofauti. Sasa sisi kama wazazi, hili ni kero kero, kero kwa wazazi. Hiyo unasikiliza kama kero hiyo kali kabisa. Wanasema kwamba mfumo wa elimu ama wizara ya elimu ni mkorogo. Sasa anatumia mkorogo <laughs> kusema mambo yamechanganyika hayaeleweki, lakini ndivyo tu baadhi ya wazazi wanasema, wanakereka huko nchini Kenya. Nikitazama namuona Patrick Dwimana au tunamwita aka mshambuliaji akiwa tayari kabisa ndani ya nyumba ya studio kushambulia yale yanayojiri kwenye mitandao. Anasema leo ana vitu vikali, vikali, vizito vizito. Sande, asante sana Shomari, asante sana Harrison Kamau kabisa. Mimi nimegundua baada ya kupekuapekua kwenye mitandao ya kijamii, nimegundua kwamba matokeo ya uchaguzi DRC yalikuwa hayasubiriwi tu na Wakongomani, yalikuwa yanasubiriwa mm. na wananchi wote wa kanda ya Afrika Mashariki naam. kwa sababu gani nasema mm -hmm. Mtasikiliza maoni ya wa ya wasikilizaji baada tu ya seni, tume huru ya uchaguzi kutangaza kwamba Tshisekedi ameshinda huko. Hmm. Haya, tunaanza naye huyu anaitwa Mtemi Mosovela. Anasema ni awamu za kina Joseph kuachia wapinzani madaraka. Kudadeki. Tundulisu unasikia huko? Tundulisu kasema. Ah ah, anasana, mwambie, mtu anauliza huyu jamaa anatoka Tanzania. No, no, anamu eh, yeah. Yeah. Alafu huyu anaitwa Ladislas Balozi anasema hata Tanzania tume ikiwa huru na ya haki CCM haiwezi kushinda uchaguzi ujao wa 2020. Unasikia huko? Hawa hmm. ni Watanzania ndio wanajibu. mm -hmm. Haya, huyu anaitwa Mugarura John Peter anasema hongera, Rais Kabila, kwa kukubali ushindi wa, wa upinzani. Hongera pia SENI kwa umakini mliodhihirisha na iwe mfano wa kuiga kwa tume za uchaguzi zingine za Kiafrika. Haya, mm -hmm. huyu anaitwa Hai Zaki, Hai Zaki anasema wapinzani wa Tanzania ni vyema wakajifunze DRC Congo mbinu walizotumia kushinda uchaguzi. <laughs> unasikia? <laughs> <laughs> hii ndio <laughs> nimegundua hii na hii ni kwenye eh, ukurasa wetu wa, wa VOA wa Facebook. mm -hmm. Haya, huyu anaitwa Justin Masebo anasema Joseph Kabila akumbukwe daima kuachia madaraka, kuruhusu uchaguzi huru, na kwa mara ya kwanza kuwa rais mstaafu wa DRC kwa Afrika si jambo dogo. Naomba wa Congo msiruhusu visasi na kulaumiana. Pongezi kwa Chisekedi. Haya, huyu anaitwa Diuf Adel anasema "Hongera mkuu Chisekedi, ila Wakongo, baadaye utasikia na huyu watamuita ni Mnyarwanda <laughs> huko kwao, kila rais ni mgeni. Haya <laughs> Ba, ba, barikieli shule anasema hongera sana chama tawala Kongo kukubali kushindwa, maana asiyekubali kush... ushindani, asiyokubali kushindwa si mshindani. Huu ni mfano tosha kwa Afrika. Wapeni kipaumbele wananchi waamuwe. Haya basi, watu wameteremka kutiririka kweli, yeah. kweli haya na... tukienda huko Tanzania. mm -hmm. Rais Magufuli katoa siri mm -hmm. ya namna watu ambao wanagombana wakiwa kwenye uh, serikali moja mm -hmm. wanapogombana mm -hmm. ana siri ya kusema waelewane na wafanye kazi vizuri mm -hmm. anasema hayo wakati alikuwa anaapisha uh, baadhi ya wateule ambao akawateua mwenye, mwenyewe mm -hmm. hapa anasema Uh, Rais John jana alieleza jinsi mm -hmm. alivyosoma meseji za watendaji kazi wake serikalini na kubaini baadhi yao wanagombana badala ya kufanya kazi kwa ushirikiano katika maeneo yao. Hebu kidogo tu, Patrick mm -hmm. kulingana na navyoelewa, alisoma kwa asiri baadhi ya taarifa zao kwenye simu au u... hii taarifa ya, ya, ya, ya, ya mwananchi ya haielezi vizuri uh -huh. lakini anasema alisoma meseji zao na uh -huh. hapa anamtaja hasa uh, waziri wa afya Umi Mwalimu na aliyekuwa naibu katibu mkuu wake ofisi ya Rais Tamiseni Zainabu Chaula ambaye jana liapishwa kuwa katibu mkuu wa wizara ya afya. Hapa namnukuu au gazeti la Mwananchi namnukuu, uh, uh, Magufuli anasema, nilikuwa najisoma meseji meseji ya waziri wa afya na meseji ya naibu katibu mkuu wa Tamiseni wanajibizana. we na wote wanatoka Tanga. Huyu mwengine anakaa kimya, huyu mwengine anashindilia maneno. Nikaona nani anashindiliwa maneno zaidi, nikasema, hawa njia ya kuwakomesha niwaweke wizara moja, alisema Rais Magufuli na nasema mm -hmm. Baada ya hiyo hivi wanafanya kazi vizuri, wamewekwa pamoja, wamewekwa pamoja kama hawana namna nyingine. Hii ni siri ya rais Magufuli, mambo mazuri sana yeah. Yani yanavyovuma kwenye mitandao yeah. ya kijamii <clears throat> na tunakushukuru sana Patrick. Kwa sababu ya wakati, na muda una nime... repa. huko repa mm -hmm. Kenya mm -hmm. joto la uchaguzi wa mm. Vile vile wana, wanazungumzia sana uh, miliki wa kampuni Amazon, Jeff Bezos, na mke ambao wameachana. Kwa hiyo pale kuna utajiri mkubwa utakatwa katikati. Unazungumza kwa kweli muda una repa kama anavyosema Kamao. Basi kutoka studio ni Sanje Shomari Harrison Kamau, tutakieni wote alasiri njema, kwa heri