Saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki, ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni me Patrick Ndwimana. Rais Donald Trump anatarajiwa kulihutubia taifa leo usiku, wakati leo ikiwa ni siku ya 18 shughuli za serikali kuu zimefungwa, huku mvutano kati yake na Wademokrat juu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ukiendelea. Trump anafanya juhudi zote likionyesha umuhimu wa kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya marekani na Mexico. Alhamisi Trump anapanga kwenda kwenye eneo la mpakani. Makamu Rais Mike Pence ameiambia televisheni ya CBS kwamba Rais Trump katika hotuba yake atatoa ripoti za uhakika kwa raia wa Marekani zinazoonyesha kuwa kuna mzozo wa kibinadamu na kiusalama kwenye eneo la mpakani. Pensa amesema takriban wahamiaji elfu sitini na sita wengi wao zikiwa familia na watoto wasioshindikizwa na wazazi wao kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador walijaribu katika miezi ya hivi karibuni kuvuka mpaka bila mafanikio. Pensa ameongeza kuwa hali hiyo ni zaidi ya uwezo wa afisa wa uhamiaji na idara ya forodha, forodha, kukabiliana na wimbi hilo la wahamiaji. Pensa ameendelea kuwashtumu wa Demokrat kuwa kikwazo katika mashauriano ya kufungua idara za serikali kuu ya Marekani, lakini wademokrats wanasema utawala wa Trump unatumia mbinu za udanganyifu ili kuonyesha kuwa kuna mzozo mkubwa kwenye eneo la mpakani. Wabunge wa serikali ya Somalia ya kujitegemea jimbo la Puntland wamemchagua waziri wa zamani wa mipango Said Abdullahi Deni kama rais mpya wa jimbo hilo amepasishwa leo baada ya duru ya nne ya uchaguzi kwa kupata kura 35 kwa jumla ya kura 66. Amewashinda wagombea wengine 20. Rais huyo mpya wa Puntland mwenye umri wa miaka 52 anajulikana zaidi kwa juhudi zake za kuendeleza elimu Puntland, juhudi zilizopelekea jimbo hilo kupata shule nyingi na vyuo vikuu. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanafunzi ishirini wa shule moja ya msingi mjini Beijing huko China wamejeruhiwa baada ya mtumishi aliyekuwa na kazi ya kufanya ukarabati kwenye shule hiyo kuwashambulia kwa nyundo. Viongozi wanasema mshukiwa wa shambulio hilo alikamatwa. Katika taarifa yao, viongozi wameeleza kuwa bwana huyu aliye na umri wa miaka 49 alifanya kitendo hicho baada ya kuona kuwa kandarasi ya kuendelea na kazi kwenye shule hilo ilisimamishwa. Watoto hao waliojeruhiwa walipelekwa hospitali kupewa matibabu. Bunge la India leo limepitisha mswada wa sheria unaowapa uraia waumini wa dini za walio wachache, lakini mswada huo unawaengua Waislamu, jambo ambalo limesababisha maandamano katika jimbo la kaskazini mashariki kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, watakaopewa uraia wa India ni Wahindu, Wakristo na wasingasinga waliohamia India wakitokea Bangladesh, Pakistan na Afghanistan, na ambao wameishi India katika kipindi cha miaka sita. Mswada huo ambao unahitaji kuidhinishwa na baraza la Senate umesababisha maandamano makubwa kwa siku ya pili leo katika jimbo la Assam lenye mamilioni ya wakazi wengi wao wakiwa wahamiaji waliotoroka mizozo katika nchi jirani. Waandamanaji wa jimbo hilo la Assam hawapingi mswada huo kwa sababu unawatenga kwa sababu unawaingua Waislamu, bali ni kwa sababu unawapa uraia wahamiaji kutoka nchi za kigeni, wakiwashtumu wahamiaji hao kuchukua ajira za wanavijiji. na wanafunzi ishirini wa shule moja ya msingi mjini Beijing huko China wamejeruhiwa baada ya mtumishi aliyekuwa na kazi ya kufanya ukarabati kwenye shule hiyo kuwashambulia kwa nyundo. Viongozi wanasema mshukiwa wa shambulio hilo alikamatwa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Sandey Shomari katika kipindi kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari Nam na katika kwa undani hii leo tunamulika hali huko nchini Burundi, ambapo hadi kufikia sasa mashirika matatu nchini humo ya misaada, mojawapo likiwa la tatu, hivi sasa limefunga na kusimamisha miradi yake ya kusaidia wananchi katika sekta za afya, elimu na nyingine. Na katika sehemu ya pili tutamulika maonyesho ya teknolojia huko Las Vegas, Nevada ambapo kuna teknolojia mpya nyingi za kusaidia wananchi katika maeneo mbalimbali mbali. Basi kuanza swala hili, tuanzie huko nchini Burundi ambako tunaungana na mwandishi wetu mwandishiwetu Haidallah Hakizimana. Haki atueleze hali ni kwamba mashirika ya kimataifa ya nje, baadhi hivi sasa yanaondoka nchini humo kupingana na sheria mpya zilizowekwa na mamlaka nchini humo. Uamuzi huo umetokea baada ya kupinga sheria inayoratibu shughuli za mashirika ya kimataifa. Pengine labda tujue tu Haidhallah Hakizimana, wakiwa hapo Burundi, hii ni sheria gani hasa e, au inasemaje, ambayo imesababisha baadhi ya mashirika haya ya kuamua kuondoka nchini humo? <coughs> Na, asante sana Sanday Shomari. Ni sheria ambayo inaleta utata hapa Burundi, na hii inatokea tangu serikali ya Burundi kusimamisha kwa muda mashirika ya kimataifa ama NGOs kwa kipindi cha miezi mitatu. Kipindi hicho kilimalizika tarehe thelathini na moja Uh, Disemba mwaka uh, wa elfu mbili na kumi na nane. Sasa mwaka uh, kwenye uh, mwezi wa kwanza wa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa baada ya mu ya kipindi hicho kumalizika uh, mashirika hayo yanapinga sheria hii ambayo ni mpya na ni sheria ambayo kwanza kabisa inaangalia maswala ya pesa ambayo inatumiwa na mashirika hayo. Inasema kwamba uh, uh, theruthi moja ya bajeti ya mashirika hayo ya kimataifa ni lazima ipitie kwenye Benki Kuu ya Taifa ya BRB na wafanyakazi wa mashirika haya ya kimataifa, e, waweze e, kukatwa asilimia tatu, asilimia thelathini na tano kwa ya kama ushuru e, ni wale ambao ni wa hapa nchini. Wale wa kigeni nao ni asilimia tatu ya mshahara wao inapaswa kubakia kwenye serikali, lakini kubwa zaidi ambalo inapingwa na mashika haya na yanasema kwamba ni ubaguzi wa kikabila, ni hili la kuajiri wafanyakazi kwa, wa eh, kwa kuheshimisha eh, kwa... <coughs> <coughs> <coughs> hapa nchini la Bahutu, hmm, na huku asilimia arobaine ya wafanyakazi nao wakiwa ni asilimia arobaine ya Watusi, yani kabila no, ambalo ni la walio wachache hapa nchini. Mashirika haya anasema kwamba huu ni ubaguzi wa kikabila na kamwe hawezi kuunga mkono hilo. Sasa, pengine kama ulivyosema, walipewa hadi Desemba thelathini na uh, moja ikiwa ni miezi mitatu. Sasa kutokana na kwamba haya yameamua kuondoka, kuna pengine mashirika mengine ambayo Ee, yamefuata eh, mkondo huu na hayakuwa na tatizo lolote, na kuna yale ambayo yameondoka a kutuambia ni yapi hasa? Naam, na, na, asante Shomari. Ni kwamba baada hili ambalo limeondoka ni eh, la eh, tatu la Handicap International nimesema, nime limefunga milango yake hapo jana eh, na kutoa tangazo mashika mengine ambayo yameondoka ni la Avocat Sans Frontier, yani e, mawakili wasiokuwa na mipaka. Kuna jingine la la onze, onze, onze shika kutoka Ubelgiji, na kuna hofu vile vile kuwa mashika mengine kama thalathini yataondoka hivi karibuni, kwa sababu na yenyewe hajaweza kuheshimisha amri hiyo ya ya serikali ya kuajiri kwa ya kwanza kufanya sensa, ya kufanya sensa ya wafanyakazi wake, na hivyo kuwafukuza wale ambao pengine wanazidi kwenye kabila moja na kuleta wengine. Mashika ni mengi, hasa ni kama thelathini kwa jumla ya yale mia na arobaini ambayo yalikuwa yakifanyia kazi hapa Burundi. Wizara ya mambo ya ndani ambayo ndio yenye mamlaka No. ya kuajiri ama ya kufuatilia shughuli za mashirika ya kimisaada ama ya kimataifa, nasema kuwa eh, hadi sasa ni mia na, ni, ni mashirika themanini na nne tayari yaliomba kusajiliwa upya mm -hmm. Eh, lakini kuna mengine ambayo yanaendelea kufanya kazi licha ya kutotii kwamba yataheshimisha sheria huku, sasa hofu ikitanda miongoni mwa wananchi kwamba pengine haya mashirika ambayo yalikuwa yakitoa mchango mkubwa kwa raia Uh, ya, na yenyewe yatakataa ya ya kutia amri hii ya kulinganisha makabila na mm. Hivyo ku, ku, ku, kufunga milango na athari itakuwa ni kwa wananchi ambao walikuwa wakipewa misaada na mashirika haya ya kimataifa. Naam, sasa Haidala, kama unavyosema kutakuwa na athari hapa. Aa, na tayari serikali nafikiri imeliona hili na pengine basi kutokana na haya mashirika kuondoka wasiwasi wa mengine kuondoka, je upande huo wa serikali ni jambo gani ambalo wanaeleza kutokana na athari hizo, au pengine na hatua hii ya watu wengi kuonekana wanaondoa mashirika wa yao? Naam, mpaka sasa, Sande Shomari, serikali kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ambayo ndiyo yenye mamlaka ya kufuatilia shughuli za mashirika ya kimataifa ama on NGOs, E, bwana taasisi Niongabo amesema uh, yale themanini na nane ambayo tayari yamejiorodhesha ili ya, yaweze kuanza upya shughuli zao kwa kuheshimisha hii sheria mpya ambayo inaleta utata. Anasema haya yanatosha. Mengine e, uh, yaliomba mazungumzo ili pengine wawape ridhaa ya kutoheshimu kipengele kimoja ama kingine cha sheria hii ya utata, lakini wao wanasema E, msimamo wao ni ule ule, hakuna mazungumzo ambayo yatalenga e, kubadilisha kipengele chochote cha sheria, kwa sababu wao wanasema ni sheria ambayo inakwenda kabisa sambamba na katiba ya Burundi ambayo iliyopo, ya kwamba ni lazima ukabila na makabila yazingatiwe kwa kufanya kwa kuajiri ya wa wafanyakazi ee, kile ambacho kuhusu pengine hii wasiwasi wa wasi wananchi kwamba e, pengo litazibwa vipi la mashirika haya ah, ambayo yalikuwa yana mchango mkubwa kuwasaidia wale wananchi kupitia wizara ya afya kupitia wizara mbalimbali ama katika sekta mbalimbali mbali. Mpaka hivi hilo halijazungumziwa wao wanasalia msimamo ule ule yule ambaye ataheshimisha sheria atafunga milango yake aende, lakini kuhusu vipi itazibwa pengu la liliyokuwa eh, kazi ambayo ilikuwa ikifanywa na mashirika haya, mpaka sasa hakuna kile ambacho mm -hmm. amekwisha zungumzia bwana Sunday. Sawa na pengine kwa upande mwingine uh, mwakilishi wa taasisi ya United Nations for Defenders, hii ni shirika la haki za binadam la no umoja mataifa, anaitwa Nicholas Agostini yeye amekaririwa na Reuters akisema kwamba na kukosoa serikali ya Burundi kwa kutaka kusainiwa makubaliano ya ushirikiano na Wizara ya Mambo ya Nje akidai kwa upande wake kwamba hiyo ni udhibiti. Je, unafahamu zaidi kwamba haya yalikuwa ni makubaliano gani ambayo eh, wanayazungumzia walitakiwa kusaini? Yalikuwa ni mazungu, ni makubaliano ambayo mashirika ya kimataifa yatakubali ya, ya eh, kuheshimisha ikiwemo hii ya kujikubalisha kwamba pesa yao asilimia yani, tharuthi moja itapitia kwenye akaunti iliyofunguliwa kwenye Benki Kuu ya Taifa, ikiwemo hili la la la kukiri kwamba wataajiri wafanyakazi wao kwa kuzingatia sheria hiyo mpya yaani, asilimia sitini ya Wahutu, kabila la walio wengi na asilimia uh, arobaini ya Watusi walio wengi ni, ilikuwa ni baadhi ya document ambazo zinaombwa mashirika haya mm. E, kwa kujikubalisha ili yaweze kufunguliwa upya yaweze kuanza shughuli zao kama kawaida, kama ilivyokuwa. Utakumbuka kama kama hili la la Handicap International ambalo lilifunga jana milango lilikuwa mm. likifanya kazi kwa zaidi ya miaka ishirini na sita hapa nchini, ilikuwa nina uzoefu mkubwa sasa ili niweze kufungua. Pengine lilikuwa limelazimishwa na serikali mm, eh, kusaini makubaliano ya mapya ya ushirikiano kati ya shirika na taasisi za serikali. Sasa so, hayo makubaliano ndiyo yanakwenda kinyume na haki za binadamu kulingana na ripoti hiyo ambayo imehitaja hapo awali, na pengine kuna baadhi ya mashirika tunafahamu, kama unavyozungumza yalitangazwa, eh, mwaka jana Septemba. E, kwa mujibu wa Reuters kwamba e, yalitajwa kufungiwa. Pengine utuambie tu yapi haya na yalipewa adhabu gani kwa kipindi gani na pengine kama yamekusha rudi au baada ya ubade, hapo yaliishia moja kwa moja au ilikuwaje? Na Sunday Sunday kuna mm, hapa tukizungumza tunazungumzia mashirika ya kimataifa yale ambayo kwa Kifaransa wanasema ONG ama kwa Kiingereza NGOs. E, pengine mashika ambayo yamechanjwa kwenye yamenukuliwa na Reuters, kuna mashika ya hapa nchini ya kutetea haki za binadamu ni mashika ambayo kwa mjibu wa serikali nasema yalishiriki pakubwa katika vurugu ambazo zilitokea hapa nchini zile ambazo ni hasia ambazo zilizuka baada ya vuguvugu la kupa, ya la, kuh, la kupinga muhula watatu wa rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza. Kuna sasa mashika ya hapa nchini ambayo alikuwa ya yakitetea haki za binadamu uh, tunataja mfano kama shirika la Focode, tunataja mfano kama shirika ambalo lilikuwa likijulikana kama uh, Olicom na, na, na mengine yalikuwa sio ya kimataifa, yalikuwa ni mashirika ambayo yanapiga ya mstari wa mbele katika mapambano ya kuheshimisha haki za binadamu hapa nchini, hayo yalifungiwa na yalifutwa kabisa kwenye orodha ya mashirika ambayo yanaruhusiwa kufanya kazi hapa nchini. Lakini hili ambalo limekuja ni hili la mashirika ya kimataifa ya misaada ama NGOs yalifungwa kwa miezi mitatu, yakawa ya yanapewa muda huo, ili yawe tayari kujipanga kuheshimisha sheria hii mpya ambayo inaleta utata na kuna serikali kusema ifikapo tarehe thelathini na moja Disemba, shirika ambalo litakuwa alijakiri kwamba litaheshimisha sheria basi litafutwa mara moja, halitaruhusiwa kufanya kazi hapa nchini e, licha ya kwamba yalikuwa na mchango mkubwa na ndio mwajiri wa pili e, baada ya serikali hapa nchini na yalikuwa yalisaidia tangu Burundi iondoke kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe katika kuwasaidia wale ambao wamekimbia kurejea makwao na kuwasaidia kuanzisha miradi yao na kuwasaidia eh, kuanza maisha upya, baada ya o, maisha ya kambini hapa nchini ama kwenye makambi e, nchini Tanzania. na Haidala shirika kama hili Handicap International na mashirika mengine ambayo yamekuwa akitoa misaada, pengine hivi sasa wananchi kwa upande wao ni yapi wanaozungumzia kama inaweza kuwa ni athari kubwa kwa haya ambayo imetangaza kuondoka na mfano uh, mashirika shirika ambalo lilikuwa la kwanza kusema kwamba limefunga milango yake ni shirika la uh, mawakili wasiokuwa na mipaka uh, yani Avocats sans frontieres, ni shirika ambalo lilikuwa likisaidia watu kuwapa uh, uh, mawakili watetezi, kwa wale wananchi ambao hawana uwezo wa kujilipia wa kugharamia wakili. Sasa eh, yeah. Baadhi wameanza kuona athari kwa sababu kesi zao zilisimama kwa kukosa zile gharama za yule wakili ambayo alikuwa akisaidia. Eh, na kuna vile vile mafunzo ambayo yalikuwa akipewa uh, watu wa tabaka mbalimbali wakiwemo hata na majaji na mahakimu, ambayo uh, mafunguzo hayo yalikuwa yakigharamiwa na shirika hili la Avocats Sans Frontieres, yani eh, mawakili wasiokuwa na mipaka mipango hiyo yote imesimama na baadhi ya wananchi wanaona kwamba pengine ni hatua ambayo si nzuri ya kurudi nyuma katika sekta ya sheria, kwa sababu yule ambaye alikuwa na kesi alikuwa anapata haki ya wakili, na wakili analipwa na shirika hilo. Na sasa kesi zao baadhi zimeanza kusimama, wanaangaika kutafuta pesa ambayo watampatia yule wakili aliyekuwa akilipwa na, na, na shirika hilo la misaada. Sasa inakuwa ni kitu ambacho si cha kupendeza. Uh, kwa baadhi ambao walikuwa wakisaidiwa na mashirika hayo ya kimataifa. Na athari nyingine Sunday, ni, u, ni hao wafanyakazi elfu tatu uh, ambao walikuwa, uh, kwa jumla wanafanya kazi kwenye mashirika ya kimataifa, baadhi yao watalazimika kukosa ajira katika nchi hii ambayo, uh, unajua, ni nchi miongoni mwa nchi maskini na ajira imekuwa kitu kigumu sana kupatikana hapa nchini. Sasa, uh, wale ambao walikuwa hawana ajira wataongezeka kwa sababu shirika ambalo lilikuwa likifanya kazi likifunga milango na wafanyakazi wake wanakwenda wana, wanapoteza ajira ni, ni hali ambayo itakuwa ita, ita, ita, ita na athari mbaya katika jamii hapa nchini. Na kushukuru sana Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura, Burundi, na tunakamilisha hiyo sehemu ya kwanza ya yeko Kwa Undani. Eh, ni kushukuru Haidallah. Hivi sasa kaa tayari kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaungana na mwenzetu Kenneth Bwire aliyeko Las Vegas Nevada, na katika sehemu hii ya pili tunamulika zaidi kuhusu teknolojia huu. Yupo kwenye mkutano na maonyesho ya teknolojia CES ya elfu mbili na kumi na tisa, mkutano ambao unakutanisha wadau mbalimbali wa teknolojia wawekezaji na utafiti na inakadiriwa zaidi ya watu laki moja na thamanini elfu wako huko eh, kufanya au kuhudhuria mkutano huo na kuonyesha aina mbalimbali za teknolojia, ikiwa e ni pamoja pia na makampuni mbalimbali makubwa mbali mbali. Kenneth Bwire karibu utueleze kwa undani, eh, yale makubwa ambayo yapo katika hiyo mkutano huo na mtandao um, wa watu ambao wanafanya na mambo ya teknolojia kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa wa CES. Hebu tueleze yale ambayo ya muhimu e, uliokutana nayo hapo e, katika shughuli hiyo ya CES. Na, yote sande ni ya muhimu, lakini labda la muhimu zaidi ni kuangazia yale ambayo yanawafaa wasikilizaji wetu katika maeneo yetu, kwamba ni teknolojia kweli ya dunia nzima, lakini Yanayotuguza zaidi ni hasa ile teknolojia ambayo inawahusu wakazi wa Pokot. Pokot ni jimbo kaskazini mwa Kenya ambalo lina changamoto zake, ambazo kando tu na kwamba ni wafugaji ambao siku zote wanakuwa na matatizo ya ya hali ya hewa pamoja na matatizo ya umaskini, hali ngumu ya uchumi, ni kwamba kampuni kutoka Korea Kusini imeweza kutengeneza kifaa ambacho kinazalisha umeme, kifaa ambacho kitapelekwa katika sehemu hile, yeah. Na ni kifaa cha mm -hmm, kipekee kwamba utekelezaji wake utategemea wanafunzi kwenda shuleni, kwani mwanafunzi anapoingia shuleni, pale ndipo anapata fursa ya kuweza kufaidika na kifaa hicho na pengine Kennes Bwile, utueleze tu kifaa hiki kiko vipi? Kinatumia miali ya jua, lakini kinafanya nini hasa? E, na pengine ni kifaa cha aina gani? Kinafanya kazi gani? Na kinawezaje kuwasaidia hawa e, vijana watoto huko Pokot kando tuna kwamba ni sola ya kawaida sande, lakini imewekwa uh, imewekwa usalama kwamba mwanafunzi anapokwenda shuleni mm-hmm, yule mwanafunzi anaweza kupewa Uh, kidude kidogo tu Kiingereza tunaita power bank mm-hmm. Anapoingia darasani, ile power bank inakwenda inawekwa kwenye e, ile ni yale mashine ya kuzalisha umeme. Sasa anapokaa darasani kusoma kile kifaa kinapata umeme, anarudi nako nyumbani, kinaweza kitumika katika mwangaza kuweka chaji kwenye simu na hivyo viwili ndivyo vikuu, lakini mwanafunzi hawezi kichukua kumpa mwanafunzi mwingine kwa sababu kimewekwa usalama hmm, kwamba anapoenda nyumbani yale mataa ya nyumbani yameunganishwa na hiki kifaa, na unapokiiba unacho hmm, kama wewe si mwanafunzi hakiwezi kuongezewa chaji na huwezi kitumia hmm, mahala kwingine. Sasa wale wanasayansi na wahandisi wanasema dhamira kubwa ni kuwachochea watoto kwenda shuleni kwa sababu katika sehemu ya Pokoti watoto wengi hawahudhurii masomo. Sasa inawachochea wazazi kwamba wanataka mwangaza mm. Wanataka simu zao ziwe na umeme ama chaji mm. Kwa hivyo anamwachilia mtoto aende shuleni ndio apewe kile kifaa ambacho, wakirudi nyumbani, atarudi na umeme kuleta mwangaza nyumbani pamoja na kumsaidia kuchaji simu yake. Kinaweza kuchaji simu mara nne hadi tano kwa siku mm. Kina uwezo wa kuweza kutoa mwangaza kwa nyumba kwa zaidi ya masaa thelathini. Pengine ukiangalia Kenneth Bwire, kifaa kama hichi au kinachukua kama vile ni power bank ama kwa hakika uh, kitasaidia sana jamii ya watu walioko mashambani ukizingatia, uh, wengi umeme kule unakuwa ni changamoto kubwa. Sasa pengine unaweza kueleza kinatumia umeme wa kiasi gani, labda nilipomuuliza mkurugenzi wa kampuni jina la Korea Kusini ni gumu lakini kwa matamshi ya kwetu mm. tukiomba kwamba hata kwa tumeliharibu ni mm -hmm. Shunchung ni kwamba kinategemea na ukubwa. Kwa sasa katika maonyesho yale ambayo ameleta ni kwamba italingana na uwezo ambao, ushirikiano kati ya serikali kuu na serikali ya kaunti, kama utakuwa na ushirikiano mzuri, kwa sababu kinahitaji behela kuitengeneza, mm -hmm. na kinahitaji pesa kukisafirisha hadi katika shule ambapo kinastahili kuwekwa. Kumbuka, hakiwezi kuwekwa mahala kwingine isipokuwa shuleni, kwa sababu wanawalenga wanafunzi. Sasa kifaa cha chini zaidi ni dola elfu kumi lakini uwezo wake na kutoa umeme itategemea na ushirikiano utakao kuwepo kati ya watengenezaji, serikali kuu ya Kenya na serikali ya majimbo ama ya kaunti ya Kenya ya Pokot. Nam, kwa sababu ukiangalia hii gharama uh, ni gharama kubwa, sio gharama ndogo. dola elfu kumi ni fedha nyingi eh, kuweza kuzipata kwa hiyo kunahitajika pengine ushirikiano pamoja hapa wa hizi serikali tatu ambazo umezitaja. Naam In... na kando na kifaa hicho pia uh, Shomari ni kwamba kuna wengine ambao wanatengeneza, hawa ni kutoka nchini uh, Taiwan uh, kutoka Taiwan nam, wanatengeneza drone, ile drone, inakuwa na uwezo wa kubeba uzito hadi kilogramu hamsini. Kilogramu hamsini ni kitu kizito kama begi ama mfuko wa saruji yani, cement. Dron ambazo zinatumika no, kwa sasa hazibebi uzito mkubwa sana, lakini hii ndio inakuwa kubwa zaidi, na hii itakuwa inatumika katika kilimo, kunyunyuzia maji mashambani, kubeba madawa, kubeba vifaa vya dharura huweza kufanya usafi pengine kwenye milingoti kama sisi ambayo tupo katika ma sekta ya mawasiliano. mm -hmm. Milingoti ambayo inarusha miale iliyo na vifaa vya miale kwamba mtu hastahili kupanda hadi kule juu kufanya usafi, ni hii drone inatumwa kule, na wametaja nchi kama Rwanda ambapo tayari inatumia hizi drone kuweza kufikisha madawa katika maeneo ambayo kidogo yana matatizo ya usalama au matatizo ya usafiri safiri, kwa dharura ni kwamba sasa badala ya kutegemea helikopta katika kutekeleza shughuli kama hii, basi drones zitatumika. Huwezi jua labda, no, katika siku zinazokuja, nchi ambazo zinakumba na matatizo ya usafirishaji, tumeona DRC kwamba kufikisha vifaa vya kupigia kura imekuwa tatizo, labda drones zinaweza kutumika. Sande, naam, ingekuwa ni msaada mkubwa sana, kwa sababu <laughs> kama unaofahamu kuna changamoto kubwa <laughs> ya barabara maeneo kama yale, na pengine drones hizi e, wamekushazieleza zitafanya kazi pengine katika uh, maeneo yapi ambayo pengine wanatarajia e, zitawasaidia na pengine wanahitaji nini hasa? Unajua, drones ni ndege isiyokuwa na rubani. Je, zinatumia nini hasa zaidi? Zinatumia umeme kama hivyo wajua, au zinatumia mafuta, au wamesema zinatumia e, vifaa gani kuziwezesha kufanya kazi vizuri? Humo ndani imewekwa kifaa ambacho sote tunajua, kila mmoja anajua, hata yule ambaye labda hajafanya masuala ya, ya ya mitandao na nini, kwamba jenereta ndani kina kifaa cha jenereta, alafu kina mota ambayo inakisaidia kuruka ka, sawa. Tuna drones ambazo tunatumia sasa, lakini za la sasa inakuwa imebeba tu labda ka kamera kuweza kupiga picha lakini hii sasa eh, kawa, eh, tofauti yake ni kwamba ni kubwa zaidi pana zaidi. Um, unapoiangalia imetengenezwa na chuma ambazo zina nguvu nzuri zaidi na kwamba inaweza ikapaa kwa haraka zaidi. Uh, zaidi ya saa moja inakwenda kwa dakika arobaini na tano kwa saa moja tu, hmm. Kwa hivyo inakuwa ni drone ambayo imeundwa kwa nguvu zinazotosheleza na lakini inaongozwa tu kama kawaida, jinsi ambavyo kama ushahai tumia drones, una kifaa mkononi ambapo unaielekeza mahali pa kwenda na kitu cha kufanya. Yani inakuwa imeunganishwa kwa ile lugha ambayo tunaweza tumia kwa urahisi sana, tuseme imeunganishwa. Na tuseme kompyuta. Ni kushukuru sana Kenneth Bwire kutoka Las Vegas, Nevada e, kwa maelezo hayo mazuri kabisa. Na vivyo nimshukuru sehemu ya kwanza Aidallah Kizimana, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo kutoka studio langu, jina Sunday Shomari, kwaherini.