katika mfululizi wa makala zetu kuhusu matukio muhimu yaliotokea mwaka huu wa leo hii tunamulika matukio yaliohusu wanawake katika eneo letu la afrika ya mashariki na ya kati tukiangalia maendeleo na baadhi ya changamoto ambazo wanawake na wasichana wamekumbana nazo mwaka huu mwenzangu adijeriami anatupasha zaidi mwaka huu wa 218 utakumbukwa kuwa ni mwaka ambao wanawake na wasichana katika eneo la afrika wameshuhudia maendeleo katika nyanja mbalimbali mbali za maisha ambayo yaliambatana na changamoto nyingi mbale ya maendeleo na changamoto hizo wanawake wa afrika na dunia kwa jumla april mbili wanaikumbuka kwa walipata pigo pade mtetezi wa harakati dhidi ya ubaguzi nchini afrika kusini winni madikizela mandela alifariki akiwa na umri wa miaka hemaniamoja bimandela anakumbuka kwa kuwa kio na mwanaharakati ambaye licha mume wake nelson mandela kuwagerezani yeye aliendeleza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi katika taifa hilo la afrika kusini lengo lake kuu likiwa ni harakati za kutokomeza ubaguzi katika utawala wa wazungu walio wachache marehemu mandela nakumbukwa kwa ari yake na kuhakikisha kuwa malengo ya watu weusi ya kutokomeza ubaguzi hayatetereshwi na wazungu walio katika uongozi na aliwahi mara kadhaa kufungwa jela na kifungo chake kirefu kilikuwa ni kukaa siku 9m gerezani lakini alipotoka ni kama vile alichochewa kuendeleza harakati za kupinga ubaguzi kwa wanawake wengi wa afrika walimwangalia bimandela kama ndio kio chao mchambuzi jenerali ulimwengu anazungumzia mchango wake kwa wanawake sio afrika kusini lakini kote barani afrika anapata funzo kwamba wao vile vile wanaweza kuwa ni wapiganaji e, hata wanapokuwa wako peke yao labda waume zao au marafiki zao wa kiume wakiwa wame, wamewekwa katika hali ambapo hawawezi tena kufurukuta wao wanauo uwezo wanazo nguvu na wanaweza kuwa ni ni nguvu mpya kabisa ambayo haitetereki ambayo inaweza kuwafanya wakafanya mama kubwa kama one, wanaume wanavyoyafanya au hata zaidi ya wanaume wanayoyafanya wanawake wa afrika wana mengi ambayo wamekuwa wakishughulikia kama vile masuala ya ubaguzi wa kijinsia nguvu ya mwanamke katika kura kupata nafasi muhimu za uongozi afya ya uzazi na mengine mengi mwaka huu wanawake wanasema wameona mafanikio na wanaona kuna nuru njema inayobainisha kwa hali itakuwa nzuri zaidi kwa upande wao kwa miaka ijayo tukiangalia mafanikio kwa upande wa wanawake na afya serikali ya tanzania mwezi aprili kupitia wizara yake ya afya ilizindua rasmi chanjo ya saratani ya shingo ya kizazi kwa wanawake ikiwa ni jitihada za kuokoa wanawake wengi nchini humo wanaofariki kwa tatizo la saratani ambayo inatibika uzinduzi wa kitaifa ulifanyika dar es salaam na makamu rais samia suluhu hasan alisema chanjo hiyo itawahusisha mabinti kuanzia miaka kumi na nne naonga mkono kwa sababu mbili kubwa sababu ya kwanza kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini tanzania tumekuwa kukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana sababu ya pili ni kwamba mama yangu mwenyewe aliye nza hii ndiyo sababu yake ya kifo ili kuwaepusha wengine na kifo cha aina hii naomba sana tufanye kile inavyowezekana kuhakikisha chanjo hii inawafikia mabinti wengi iwezekanavyo bisamia alielezea kwamba saratani ya shingo ya kizazi ni moja kati ya saratani ambazo zinauwa wanawake wengi duniani na kwa vile chanjo yake ni ghali ndiyo sababu tanzania imechukua muda mrefu kutoa chanjo hiyo takwimu kutoka taasisi za saratani ya ocean o za mwaka 20162017 zinaonyesha kwamba saratani ya mlango wa kizazi ndiyo inayoongoza kuwa na wagonjwa wengi kwa asilimia na saratani hiyo huchangia asilimia thlathin 8n ya vifo vitokanavyo na saratani hapa nchini hata hivyo wataalamu wanatueleza kuwa saratani hii ya mlango wa kizazi inazuilika na ndio maana leo tuko hapa kwa ajili ya chanjo katika jitihada za kufanya kuzuia saratani hiyo isienee kwa wanawake wengi na huko nchini kenya juhudi za wanawake wanasiasa kupitisha mswada wa jinsia ziligonga mwamba tena mwaka huu ikiwa wanajaribu kwa mara ya tatu pingamizi ilitoka wanaume, ongepita, kwa baadhi ya wabunge wanaume waliodai iwapo mswada huo ungepita basi wanawake ambao hawastahili kuwa viongozi wangepenya katika bunge la kitaifa ni fikra iliyokosolewa na wengi wabunge wanawake walifanya jitihada kubwa kuupigia debe mswada huo mbunge mison leshomo anaelezea sababuhi bil ikipita haipiti kwa sababu ya kina mama peke yake inapita kwa sababu ya sisi wote kama wakenya na saa hii tunaangaliwa na kila mwananchi katika kenya kama hii bili itaanguka licha ya kupigiwa debe pia na baadhi ya viongozi wa serikali lakini haukuwa mwaka wa kuupitisha mswada huu miongoni mwa viongozi hao ni naebrais william ruto alijaribu sana kuwasihi wabunge wa upitishe tulipitisha katiba katiba inasema asilimia thelathini ya uongozi katika kenya lazima wawe mama siasa pia zilishika kasi huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako wanawake mwaka huu walikuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha wenzao kuwania nafasi za uongozi katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika kesho disemba thelathini na pia kuwahamasisha wale ambao hawawanii uongozi kushiriki katika zoezi la kupiga kura ili kuchagua viongozi wanaowataka watakaozungumzia kero zao zinazo wakabili hayo katika upande wa siasa lakini afya bado imekuwa changamoto katika maeneo mengi ya drc kwa mfano upande wa mashariki mwa nchi katika jimbo la kivu kaskazini wanawake wanaendelea kulalamika kuhusu hali duni ya huduma za afya jambo ambalo linarudisha nyuma harakati zao za maendeleo yenye tulikuwa htuna sana kama mungu twa nawezitushiria na sie tunawezipata taka dispa na sie tukuwe naona kama tunawezitunziwa pale o vile njo shida zenye zinatuangaisha hapa lakini huko nchini kenya swala la ukeketaji wanawake na, na wasichana linaonekana kupungua kwa kiasi kikubwa mwaka huu wa 218 ripoti mpya iliyotolewa na bmj global health ilionyesha kwa idadi ya wasichana wanaokeketwa imepungua kwa asli mia kubwa na hili linatia moyo kwa harakati za kutokomeza mila hii zinaonyesha mafanikio mazuri aliyekuwa mbunge na mwenyekiti wa bodi ya kukabiliana na ukeketaji lina jebii kilimo alisema kutungwa kwa sheria na elimu kwa mtoto wa kike kulichangia pakubwa kwa mila na tamaduni pofutofu kuangalia hatua kwa hatua na siku zinavyozidi kusonga ndivyo wanaume nao wametakiwa kujiunga na wanawake mwaka ujao wa elfu ili kusaidia kutokomeza mila hii potofu sasa kupata wanaume kuchangia mambo ya wanawake hapo bado ndio iko shida ingawa tumepata youth wengine ambaye walikuja onboard kusema kweli tungependa uh, pia uh, kusaidiana lakini kabla sijakunja jamvi hili tukumbuke kwa mke wa rais wa marekani melania trump alitembelea mataifa manne ya afrika kenya malawi ghana na misri ikiwa ni kuhamasisha kampeni yake ya Be best ambayo inalenga masuala ya watoto kijamii kihisia na afya ya mwili alishukuru kwa ukaribisho mzuri aliyopewa katika mataifa hayo nikikuaga kwa niaba ya waandishi wetu huba abdi wa nairobi dina chahali wa dar dares salaam na auster malivika wa goma ambao walichangia katika makala hii kutoka hapa washington mimi ni khadija riani nanendelea kusikiliza matangazo a idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kutoka hapa washington dc na sasa tuangalie matukio muhimu kwa mwaka wa 218 kwa upande wa afya katika mfululizi wa makala zetu za mwisho wa mwaka leo tunazungumzia mambo makubwa muhimu yaliyotokea katika masuala ya afya msimulizi wako ni mimi meri mgawe tunaanzia drc ambako mwaka wa 218 nchi hiyo imekumbwa na ugonjwa wa ebola hasa katika maeneo ya mashariki pamoja na jimbo la ekuator tukio ambalo shirika la afya duniani linasema ni la pili kwa ukubwa ikilinganishwa na ebola iliyokumba nchi za afrika magharibi miaka iliyopita watu zaidi ya 4 wamekufa kutokana na ebola na wataalamu wa afya wanasema itachukua muda kutokomeza kabisa ugonjwa huo hasa ikizingatiwa eneo la mashariki limekuwa mhanga wa mashambulizi ya waasi eneo hilo pia miundombinu yake inaelezwa kuwa duni hali ambayo inakosesha fursa ya wafanyakazi wa huduma za afya kufika katika maeneo stahiki mkazi mmoja kutoka mangina aliyejitambulisha kwa jina la kakule anaeleza jinsi alivyopoteza jamaa zake nane akiwemo mama yake mzazi kwa ugonjwa wa ebola nimepoteza watu mnani ndani ya jamii ya, ya mama yangu ikiwa mama yangu mzazi pia alifariki ndani ya huyo ugonjwa tangu hiyo uh, siku ya yengaambayo imepita amemaliza donge wiki moja ndani ya udongo kwa sasa ilikuwa na kuwa wakati wagonjwa wanaenda chunga mwingine mgonjwa kwenye wa, wa, wanaenda mchunga kwenye hospitalini kufika kule uplasiikukuwa najua kama ni mambo gani ganalo watagusa mavikwembe ma, watagusa mwili ya mgonjwa akumbe wanashambukiza bila kujua na watu walikuwa ndani ya, ya inyorasn wanazia ni ulozi wengine wanatia mambo mingi mingi alo akumbe ni ugonjwa ambao meingia ndani ya muci hata hivyo shirika la afya duniani who limejitaidi kutoa chanjo kwa wahudumu wa afya walioko mstari wa mbele ikiwemo wauguzi madaktari na maafisa wengine wa afya mwezi wa tano mwaka huu dunia iliadhimisha siku ya fistula duniani ugonjwa unawapata zaidi kina mama na kujua zaidi juu ya ugonjwa huu tuungane na daktari weston kisa mtaalamu wa festula ambaye anatueleza juu ya ugonjwa huu festl inamaanisha kwamba uh, kuna tundu yenye haitakani kuwa hapo kati ya njia ya mkoco na njia ya usasi ya mama na sasingine inaweza kuwa kati ya njia ya choo hacha kubwa na njia ya usasi ya mama sasa ikiwa kama hiyo yu tundu iko hapo kwa mama hawezi kuzuilia mkojo anafuja kila wakati mtoto awezipita kwa njia ya uzazi zile inatakana sasa ni kama anakuja kushikwa hapo ndani na kama asa asazila ameshikwa na mtoto apiti vizuri asipofanyiwa upasuaji wa kapla wa tarura inakuwa shida taarifa zimeeleza pia wanawake waliokumbwa na mikasa ya kubakwa pia wako katika hatari ya kupata ugonjwa wa fistula tukitupia jicha nchini tanzania kwa mara ya kwanza nchi hiyo mwaka wa elfubikinn iliweka historia baada ya hospitali ya taifa ya mwimbili kuanza kuachana na kuandika na kutumia teknolojia maalumu kusoma vipimo vya radiolojia kwa wagonjwa kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya mwimbili profesa lawrence museru teknolojia hiyo itarahisisha upatikanaji wa vipimo vya mgonjwa kwa haraka kwa hiyo hapa katikati tukasema hapana madaktari waanze wao wenyewe kuandika majibu kwenye kompyuta sasa hivi majibu ya radiolojia atakapokuwa anafika kwa daktari anapoyasoma atakuwa sasa anaongea au kwa rugha y kigeni anaita kudikteti na anapoongea anasema jina la mgonjwa ni fulani anaumwa kitu fulani amefanya kipimo gani na katika kipimo hiki tunaona tatizo ni hili ni hili ni hili na kwamba hili inaashiria tatizo la mgonjwa ni nini kwa ile mashini ile anapoongea itakuwa ina inat moja kwa moja bado tuko huko huko tanzania juni 19 mwakab18 dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa siocel maarufu kama selimundu ambapo umoja wa mataifa ulikuwa na ujumbe kwa dunia katika kuadhimisha siku hii dr deogrates soka kutoka tanzania anatueleza zaidi ujumbe mkubwa wa umoja wa mataifa ni kuongeza uelewa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa sikoseli kwa katika jamii dio ugonjwa gonwandio uh, ujumbe mahususi lakini kwetu tanzania tu, tu, tumekuja na kauli mbiu inayosema kuwa mjanja ijue ikel ndio ujumbe ambao tunautumia katika nchi ya tanzania unaenda sambamba na, na, na u, ule ujumbe wa umoja wa mataifa kinachofanya mtu apate ugonjwa huu ni pale ambapo wazazi wake wote wawili wanakuwa na vinasaba vya ugonjwa wa sikoseli. dalili za ugonjwa waeliliza ugonjwawa um, sababu ugonjwa huu una athiri chembe nyekundu za damu na chembe nyekundu za damu zinahitajika katika viungo vyote ama uh, system zote za mwili wa binadamu kwa hiyo basi mtu anapokuwa na ugonjwa huu anaweza akaa na dalili katika sehemu almost zote za mwili wake lakini dalili kubwa ambazo tunazipata kwanza ni upungufu wa damu kwa hiyo watu hawa wanakuwa na upungufu wa damu ambao ni ni crni wa kudumu nam na taarifa hiyo kutoka tanzania inakamilisha makala ya afya ya mwisho wa mwaka mimi ni mery mgawe na kutakia kila laheri katika mwaka wa 219