Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya kumekucha afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riyami na mimi ni mkamiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu asubuhi disemba 31 mwaka huu wa 2018 karibuni sana Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu uchaguzi mkuu uliofanyika nchini DRC hapo jana. Msimamizi mmoja azungumzia dosari za hapa na pale ambazo zilijitokeza katika baadhi ya maeneo. Nilipotembelea mkoa uh, wa Masisi, sehemu za Sake na kando kando, ndiko nimetambua kabisa mambo yanaharibika hapa na kuhusiana na habari hizo hizo za uchaguzi mkuu nchini DRC, baadhi ya wapiga kura ambao walikuwa kwenye mstari hadi saa za usiku wanasema wako tayari kusubiri, ili mradi tu watumie haki yao ya kidemokrasia. Tuko chonjo, tuko tu wabavye. Tutalala. Tutalala macho wazi mpaka tuone mwisho. Tutalala mpaka asubuhi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ya marekani kuna karibia siku ya kumi huku kukiwa hakuna ishara yeyote za mashauriano yaliyokwama juu ya matumizi ya serikali kuu kati ya rais donald trump na wabunge kuelekea mwaka 2019 rais trump anaendelea kudai mabilioni ya dola katika bajeti ya serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa marekani na mexico Wabunge wa Demokrat wanaunga mkono ongezeko la fedha kwa ajili ya usalama wa mpaka lakini wanapinga ujenzi wa ukuta. Mamlaka ya matumizi kwa robo moja ya serikali kuu ya Marekani iliisha Disemba 22. Maafisa wa White House walisema mazungumzo ya kutatua suala hili yamevunjika. Rais Trump jana Jumapili alitwit kwa kusema Wademokrat wameondoka Washington na hawana wasiwasi kuhusu usalama wa ulinzi wa wa Marekani. Wa Demokrat walizidharau shutuma hizo. Wakati huo, mwakilishi wa jimbo la New York Hakim Jeffries alizungumza kwenye programu ya This Week na kituo cha TV cha ABC kwamba huyu ni rais yule yule ambaye alirudia mara kadhaa akiwaahidi watu wa Marekani kwamba Mexico italipia ukuta ambao anapanga kuujenga. Hivi sasa anajaribu kuchukua bilioni tano kutoka kwa walipa kodi wa Marekani kulipia kitu ambacho kiukweli hawakutakiwa kufanya hivyo. Jenerali mstaafu wa jeshi Stanley McChrystal alimkosoa rais Donald Trump akimuita sio mkweli na asiye na maadili. Kamanda huyo wa zamani wa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan alizungumza kwenye kipindi cha This Week kwenye kituo cha televisheni cha ABC hapa Marekani. Kwa maneno yake, sidhani kama rais anasema kweli, akijibu tangazo la Trump kwamba ataondoa nusu ya wanajeshi wote wa Marekani waliopo nchini Afghanistan. Makristo alisema hatua hiyo itapunguza motisha kwa Taliban kufanya mashauriano ya makubaliano ya amani baada ya zaidi ya miaka kumi na saba ya vita. Alisema kufanya maamuzi hayo, rais Trump kimsingi amepoteza fursa kubwa tuliyofikia. Makristo alisema kama unawaambia Taliban kwamba tunaondoka tarehe hii, tunapunguza na kujidhoofisha wenyewe, na motisha yao ya kujaribu kufikia makubaliano inapungua haraka. Pia alikosoa vikali tabia binafsi za rais. Pale alipoulizwa kama rais hana maadili, alijibu na ninamnukuu, ninafikiri hana maadili. Hii si mara ya kwanza kwa Makristo kumkosoa rais aliyepo madarakani. Alilazimishwa kujiuzulu mwaka elfu mbili na kumi baada ya kuukosoa utawala wa Obama katika makala moja ya jarida la Rolling Stone. Rais... Rais cha watu 19 wameuawa tangu Disemba 19 wakati maandamano yalipoanza kutokana na uamuzi wa Khatum kupandisha bei ya mkate kwa... Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Sudan, Omar Al Bashir, jana Jumapili, amewaambia polisi kujizuia kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji wanaoipinga serikali, wakati Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi ufanywe kuhusiana na vifo wakati wa maandamano ambayo yaligeuka ghasia. Shirika la habari la Ufaransa, AFP, lina ripoti, na mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kiasi cha watu 19 wameuawa tangu Disemba 19 wakati maandamano yalipoanza kutokana na uamuzi wa Khatum kupandisha bei ya mkate kwa mujibu wa serikali. Kundi la kutetea haki la Amnesty International linasema watu 37 wamefariki Jumapili, Bashir alikutana na maafisa wa juu wa polisi mjini Khartoum na kuwaamuru kujizuia kutumia nguvu za kupita kiasi dhidi ya waandamanaji. Tunataka kudhibiti usalama na tunataka polisi kufanya hivyo kwa kutumia nguvu kiasi. Bashir ambaye alikuwa amevalia sare ya polisi alisema waandamanaji walianza maandamano yao baada ya serikali kupandisha bei ya mkate kutoka paundi moja ya Sudan mpaka paundi tatu ikiwa ni ongezeko la sawa na senti mbili mpaka senti sita kwa dola ya Marekani. Sudani inakabiliwa na mzozo mkubwa wa fedha za kigeni na kuongezeka kwa mfumuko wa bei licha ya Washington kuondoa vikwazo vya kiuchumi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba. Mfumuko wa bei uko katika kiwango cha asilimia sabini na paundi ya Sudani imeshuka thamani, wakati uhaba wa mkate na mafuta imekuwa ni jambo la mara kwa mara katika miji kadhaa nchini humo. Mamilioni ya raia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC walipiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa kitaifa uliokuwa na vurugu ambao ulicheleweshwa kwa mara kadhaa na kugubikwa na kasoro na shutuma za wizi wa kura huku siku ya upigaji kura pia ilikuwa ya vurugu, taharuki na hasira. Mamilioni ya watu miongoni mwa wapiga kura kati ya milioni 40 walioshiriki katika kile ambacho huenda ukawa upigaji kura muhimu katika historia ya uhuru wa nchi hiyo. Upigaji kura huu ni fursa ya kwanza nchini humo ya makabidhiano ya amani ya madaraka katika takriban miaka 60 tangu nchi hiyo ijipatie uhuru. Watu takriban kumi na saba wameuawa katika ghasia zilizohusiana na uchaguzi nchini Bangladesh jana Jumapili, kulingana na polisi, huku Shekha Hamisi Hasina alipokuwa anaongoza kwa idadi kubwa ya kura na kushinda muhula wa tatu kama waziri mkuu wa nchi hiyo. Matokeo ya awali ya uchaguzi yalionyesha chama cha Awami League cha waziri mkuu Hasina kinaelekea kupata ushindi, lakini wapinzani wanakosoa ripoti za manyanyaso kwa wapiga kura na kasoro nyingine katika uchaguzi. Kiongozi wa ushirika wa upinzani Kamal Hussein aliuita uchaguzi wa Jumapili uliojaa ujinga na alisema matokeo yatakataliwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo. Kama mlivyosikia katika habari kwa jana, wananchi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walishiriki zoezi la kupiga kura kumchagua rais wa bunge katika ngazi ya taifa na wabunge wa majimbo. Tunaarifiwa kwamba tume huru ya uchaguzi nchini humo seni tayari imeanza zoezi la kuhesabu kura za wagombea tangu jana usiku, huku baadhi ya maeneo mengine wananchi wa wakilalamika kuwa imewalazimu kukaa mpaka giza kilipoingia wakisubiri kutumia haki yao ya kidemokrasia kupiga kura kwa kutumia kompyuta ambazo pia ziliwapa usumbufu mkubwa. Mwandishi wetu wa Goma Oster Malivika anatupasha zaidi kama tunalala tunalala, mimi tunaomba uchaguzi mwisho, tunalazima uchaguzi mpaka wa mwisho, mpaka bataona tereni abakia wazi. Hao ni baadhi ya wananchi hapa katika mji wa Goma, ambao ni wapiga kura, walikuwa kipiga kura kwa saa za usiku kwenye vituo mbalimbali hapa katika mji wa Goma. Tuko chonjo, tuko tu hapa vie, tutalala, tutalala, tuta macho wazi mpaka tuone mwisho. Ya, ya ya tutalala, tuta mpaka mpaka Tumunda, so. Baada ya kompyuta za tume huru ya uchaguzi kukumbwa na matatizo viko eh, nakuwa sema mashini kuna ande mle ndani tunakawea kumstari, e, tukunamaliza na muna karansengi minitu namuo kumstari na amutembei nakosa kama inakuwa mle namuna gani, kama tunalala tunaomba, tunalala tunaomba Hey. Tuna lazima uchaguzi. Lakini hata hivyo uhesabu wa kura tayari umeanza katika maeneo mbalimbali. Numero 4, Martin Fayulu. Numero 12, Ngoi Ilunga Wa Msengi. Numero 13, Emmanuel Ramazani Shadary hapa katika mji wa Goma ikiwa ni saa saba za usiku, mwenyewe niko kwenye kituo moja ambacho kimeanja kuhesabu kura kutoka kwa wagombea wa viti vya urahisi pamoja na ubunge. Njio imekusha kuwa usiku kama vile maongezi ambao watu waseni wamekuwa wameongea au wamesema, waliwaambia wakati ambao itakapokuwa saa kumi na mbili wakuwa wamefunga kama watu wamekusha maliza, lakini kama watu hawajamaliza waendelei. Wananchi waliokuwa wakipiga kura na ambao wametoka kwenye vituo vya kupiga kura kwa saa za usiku, waelezea kwa nini ishakuwa na makomplikasio. Kuna watemo wengine awalisha katala wasiingie ndani katika maeneo ya Beni na Butembo. Nako wananchi wamelazimika kujifanyia uchaguzi wao bila kushirikisha tume huru ya uchaguzi, ni kama hapa katika muji wa Oicha ambako unazungumza nao kwenye laini ya simu, simuya kupitia simu kutoka kuteritwari de Beni. Debei Oicha, Oicha hapa ndiyo tunapata habari kwamba na nyinyi munachagua tunachagua ndio, tunataka maliza sasa kazi kwa hii wakati. Tulianza chagua leo kuanja na nevere mpaka saibu siku, na sisi tunachagua huko na, na mnadhani kwamba kura zenu zitakubaliwa? Kura zetu ziko nzuri sana, wanasema pande za ebola huko hakuna, tulitia maji pale kumutu na, ingia na nao mkono kisha aende aende chagua Oser Malivika. Kumekucha Afrika Goma <tune> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mashambulizi ya anga ya ushirika yanayoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State IS yameua zaidi ya raia elfu moja nchini Iraq na Siria tangu mwaka 2014 katika ripoti ya kila mwezi ya vifo vya raia Ushirika ulitoa uthibitisho wa vifo vya raia 1139 katika mashambulizi ya anga iliyofanywa tangu mwanzoni mwa Operation Inherent Resolve kati ya Agosti 2014 na Novemba 2018. Ripoti ilieleza kwamba ushirika ulifanya jumla ya mashambulizi 31406 kati ya Agosti na mwishoni mwa Novemba mwaka 2018. Katika kipindi hiki, kulingana na taarifa zilizopo CJTF-OIR inatathmini takriban raia 1139 wameuawa na mashambulizi ya ushirika tangu kwanza kwa operesheni hiyo. Na, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na habari leo ni kuhusu hilo zoezi la kupiga kura ambalo kuna baadhi ya sehemu liligubikwa na vurugu na maafa katika baadhi ya vituo hususan eneo la mashariki mwa nchi. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini DRC ulifuatilia zoezi la upigaji kura katika mji wa Goma na eneo la Masisi, Kivu Kaskazini. mwenzange Patrick Nduwimana ameongea na msemaji wa muungano huo Mustafa Mwiti, ambaye anaelezea hisia zake. Hapa kwa mji wa Goma nilitembelea karibu senta kumi na moja ambapo nilitambua ya kwamba uh, wanapolisi walichunga watu taratibu kabisa, hakukukuwa msukumano. Watu wenyewe ama wachaguzi wenyewe walijipanga sawasawa sawa. hata waliokuwa nje ya lupango walijikaza wakajipanga kwa kungoja kuingia ndani ya lupango na ndani ya maofisi za uchaguzi na ndani ya maofisi ya uchaguzi hakukukua shida nyingi, isipokuwa ndani ya ofisi karibu mbili, ndipo tulitambua ya kwamba chombo cha uchaguzi ama kompyuta iliyosaidia kwa kuchagua sehemu moja ndani ya senta ya Ndosho ilikuwa haikutayarishiwa ile wanaita l uh, ama funguo kwa kufungua mashini yenyewe ama chombo chenyewe kompyuta na ndani ya senta nyingine uh, kompyuta ilikuwa yenye kuharibika. Nilipotembelea uh, mkoa wa Masisi sehemu za Sake na kando kando, ndiko nimetambua kabisa mambo yanaharibika hapa kuu. Viongozi ndani ya maofisi ndio walikuwa wakiambia mtu huwewe, uh, msindikizo fulani asiyojua kutumikisha kompyuta wala asiyojua kusoma na kuandika Uh, nafasi zingine uh, ilionekana kuwa wasemwe ama washahidi wa makandideti ndio walikuwa wakijiempozi na kuonyesha mtu umchague fulani badala ya fulani, na haya kabisa. Uh, na kwa sehemu fulani, tumetambua ya kwamba kuna wanamgambo wanaomiliki silaha ambao wameshirikisha watu kumchagua fulani badala ya fulani. Kwa ujumla wewe, kama vile mwangalizi ambaye anawakilisha mashirika ya kiraia ya DRC, ulikuwa goma na Masisi, umeridhika au haukuridhika kabisa na namna zoezi lilivyofanyika? Kwa sasa hivi siwezi kusema bado nimeridhika, kwa sababu kungali kipindi kigumu. Kipindi kigumu kinachobaki ni hapa sasa hivi, wakati ukitapita kwa sehemu ya kuhesabu idadi ya waliochagua kwa faida ya fulani na kusaini ile wanaita Uh, jambo hili lingali ngumu kabisa, ni lazima tulifikilie, na ndipo hapo tutaonyesha ya kwamba tumeridhika wala la. Tutaridhika kwa kwa sehemu fulani, kwa degre fulani, lakini kuridhika kabisa kinaganaga bado. Na tutaridhika tutakapojua ya kwamba uchaguzi umefanyika sawasawa nchini pote Kongo. Tutafurahi wakati tutasikia ya kwamba Uh, yule aliyechaguliwa amekubaliwa na ukongomani wote, bila mizozi, bila matatizo. Naam, ni Mustafa Mwiti, msemaji wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini DRC, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naye mwenzangu Abdu Shakur Abud ana ripoti zaidi kuhusu upigaji kura wa jana huko nchini DRC. Baada ya kuahirishwa kwa miaka miwili, kuzuka ghasia, ukandamizaji na mivutano ya kisiasa, Wakongo hatimaye wameweza kushiriki katika uchaguzi wa rais wa bunge na majimbo utakaoamua mustakbal wa mojawapo ya mataifa makuu tajiri ya Afrika. Licha ya wasi wasiwasi wa kuzuka ghasia na upinzani kupinga utumiaji wa kompyuta, uchaguzi kwa jumla unaonekana umefanyika kwa njia huru, bila ya ghasia, isipokuwa tafurani za wapiga kura kutokana na matatizo ya kompyuta hizo na kuchelewa kufunguliwa vituo vya kupiga kura na daftari ya wapigaji kura kufika kwa wakati. Hata hivyo mgombea mmojawapo wa kiti cha rais wa muungano wa upinzani wa Lamuka, Martin Fayulu, aliyepinga vikali utumiaji wa kompyuta, ameeleza kuridhika na uchaguzi kufanyika siku ya Jumapili. Leo ni siku kubwa kwangu mimi, ni siku kubwa kwa Wakongo kwa sababu ni mwisho wa utawala wa kimabavu, ni mwisho wa mfumo wa AFDL, utawala wa muungano mmoja wa miaka 18 chini ya Joseph Kabila. Hatimaye mabadiliko yanafanyika na kutakuwepo na mabadiliko ya kweli wagombea wote wakuu walipiga kura zao mjini Kinshasa ambako kulikuwa na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko. Hata hivyo wapiga kura hawakujali na wakakaidi mvua hizo na kwenda kupiga kura. Rais Kabila aliyepiga kura pamoja na familia yake amesema ya hana wasiwasi, mambo yanafanyika vizuri, sina wasiwasi ninapoongea na nyinyi Wasiwasi wangu pekee ni kwamba kutokana na mvua nyingi, huenda idadi ya watakaoshiriki itakuwa chini kuliko tulivyotarajia. Tuna matumaini mvua ikimalizika, watu watajitokeza kwa wingi. Jambo hilo lilitendeka na watu kujitokeza kwa wingi, lakini kukabiliwa na matatizo wa aina mbalimbali mbali, ikiwa ni mashini kutofanya kazi, majina yao kutoonekana katika vituo vya kupiga kura, na yote yalitokea katika pembe mbalimbali mbali za nchi, na kuna baadhi ambao hawakuweza kupiga kura zao wakati vituo vilivyofungwa mjini Lubumbashi. Kwa mfano, mama mamba cheusi analalamika hakupewa karatasi ya kupiga kura. Mi asema mnipekapapie. Kundi kuu la wafuatiliaji wa uchaguzi Congo Senco linaripoti kwamba kumekuwepo na kasoro katika kila pembe ya nchi, na wao peke yake wameweza kwa upande mmoja kuorodhesha mashini 544 ambazo hazikuweza kufanya kazi. Wakongo wengi wanasema wamejitokeza kupiga kura kwa sababu wanataka mabadiliko. Umoja wa Mataifa, Marekani na Umoja wa Ulaya zimetoa wito wa kuwepo na uchaguzi wa huru, haki na amani huko Kongo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katika mfululizi wa makala zetu za mwisho wa mwaka, leo tunazungumzia mambo makubwa muhimu yaliyotokea katika masuala ya afya. Msimulizi wako ni mimi Meri Mgawe. Tunaanzia DRC ambako mwaka wa 2018 nchi hiyo imekumbwa na ugonjwa wa Ebola hasa katika maeneo ya mashariki pamoja na jimbo la Equator, tukio ambalo shirika la afya duniani linasema ni la pili kwa ukubwa ikilinganishwa na Ebola iliyokumba nchi za Afrika magharibi miaka iliyopita. Watu zaidi ya mia nne wamekufa kutokana na Ebola, na wataalamu wa afya wanasema itachukua muda kutokomeza kabisa ugonjwa huo hasa ikizingatiwa eneo la mashariki limekuwa mhanga wa mashambulizi ya waasi eneo hilo pia, miundombinu yake inaelezwa kuwa duni, hali ambayo inakosesha fursa ya wafanyakazi wa huduma za afya kufika katika maeneo stahiki. Mkazi mmoja kutoka Mangina aliyejitambulisha kwa jina la Kakule anaeleza jinsi alivyopoteza jamaa zake nane, akiwemo mama yake mzazi kwa ugonjwa wa Ebola. Nimepoteza watu mnani ndani ya jamii ya, ya mama yangu, ikiwa mama yangu mzazi pia alifariki ndani ya huyo ugonjwa tangu hiyo uh, siku ya yenga ambayo imepita, umemaliza donge wiki moja ndani ya udongo. Kwa sasa ilikuwa na kuwa, wakati wagonjwa wanaenda chunga mwingine mgonjwa kwenye wa, wa, wanaenda mchunga kwenye hospitalini kufika kule populasio ikukuwa najua kama ni mambo gani alo watagusa mavikwembe ma watagusa mwili ya mgonjwa akumbe, wanashambukiza bila kujua, na watu walikuwa ndani ya, ya inyorasa, na ujonga wanazia ni ulozi, wengine wanatia mambo mingi mingi alo, akumbe ni ugonjwa ambao umeingia ndani ya mji. Hata hivyo shirika la afya duniani WHO limejitahidi kutoa chanjo kwa wahudumu wa afya walioko mstari wa mbele ikiwemo wauguzi, madaktari na maafisa wengine wa afya. Mwezi wa tano mwaka huu dunia iliadhimisha siku ya fistula duniani, ugonjwa unaowapata zaidi kinamama. Na kujua zaidi juu ya ugonjwa huu tuungane na Daktari Weston Kisa, mtaalamu wa fistula ambaye anatueleza juu ya ugonjwa huu inamaanisha kwamba kuna uh, tundu yenye haitakani kuwa hapo kati ya njia ya mkojo na njia ya uzazi ya mama, na saa zingine inaweza kuwa kati ya njia ya choo haja kubwa na njia ya uzazi ya mama. Sasa ikiwa kama hiyo tundu iko hapo, kwa mama hawezi kuzuilia mkojo, mkojo anafucha kila wakati, mtoto hawezi pita kwa njia ya uzazi vile inatakana sasa ni kama anakuja kushikwa hapo ndani, na kama asazira ameshikwa na mtoto apiti vizuri, asipofanyiwa upasuaji wa kabla a dharura, inakuwa shida. Taarifa zimeeleza pia wanawake waliokumbwa na mikasa ya kubakwa pia wako katika hatari ya kupata ugonjwa wa fistula. Tukitupia jicho nchini Tanzania, kwa mara ya kwanza nchi hiyo mwaka wa elfu mbili kumi na nane iliweka historia baada ya hospitali ya taifa ya mwimbili kuanza kuachana na kuandika na kutumia teknolojia maalumu kusoma vipimo vya radiolojia kwa wagonjwa. Kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Muhimbili Profesa Lawrence Museru, teknolojia hiyo itarahisisha upatikanaji wa vipimo vya mgonjwa kwa haraka. Kwa hiyo hapa katikati tukasema, hapana, madaktari waanze wao wenyewe kuandika majibu kwenye kompyuta. Sasa hivi majibu ya radiolojia atakapokuwa anafika kwa daktari, anapoyasoma atakuwa sasa anaongea, au kwa lugha ya ki, ki, kigeni wanaita kudictate, na anapoongea anasema jina la mgonjwa ni fulani, anaumwa kitu fulani, amefanya kipimo gani, na katika kipimo hiki tunaona tatizo ni hili ni hili ni hili, na kwamba hili inaashiria tatizo la mgonjwa ni nini. Kwa ile mashini ile, anapoongea itakuwa ina type moja kwa moja Tuko huko huko Tanzania. Juni 19 mwaka 2018, dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa sikosel maarufu kama selimundu, ambapo Umoja wa Mataifa ulikuwa na ujumbe kwa dunia katika kuadhimisha siku hii. Dr Deograte Soka kutoka Tanzania anatueleza zaidi. Ujumbe mkubwa wa Umoja wa Mataifa ni kuongeza uelewa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa sikoseli kwa katika jamii ndio ugonjwa uh, ndio ujumbe mahususi. Lakini kwetu Tanzania tumekuja tu, tu na kauli mbiu inayosema kuwa mjanja ijue sikosel. Ndio ujumbe ambao tunautumia katika nchi ya Tanzania, naenda sambamba na na, na u, ule ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Kinachofanya mtu apate ugonjwa huu ni pale ambapo wazazi wake wote wawili wanakuwa na vinasaba vya ugonjwa wa sikosel. Dalili za ugonjwa wa sikosel Sababu ugonjwa huu unaathiri chembe nyekundu za damu na chembe nyekundu za damu zinahitajika katika viungo vyote ama uh, system zote za mwili wa binadamu. Kwa hiyo basi, mtu anapokuwa na ugonjwa huu anaweza kaa na dalili katika sehemu almost zote za mwili wake, lakini dalili kubwa ambazo tunazipata kwanza ni upungufu wa damu. Kwa hiyo watu hawa wanakuwa na upungufu wa damu ambao ni a nin wa kudumu nam na taarifa hiyo kutoka Tanzania inakamilisha makala ya afya ya mwisho wa mwaka. Mimi ni Meri Mgawe na kutakia kila laheri katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Na hakika wasikilizaji wetu pamoja na watazamaji wa vipindi vyetu vya televisheni watakuwa pamoja nasi tena mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sasa basi, tunawaletea muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa uchaguzi nchini Afghanistan wamechelewesha kwa miezi mitatu uchaguzi wa urais wa mwaka ujao na hivi sasa utafanyika Julai ishirini. Jenerali mstaafu wa jeshi Stanley McChrystal alimkosoa Rais Donald Trump akimwita sio mkweli na asiye na maadili. Kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani kunakaribia siku ya kumi huku kukiwa hakuna ishara yeyote za mashauriano yaliyokwama juu ya matumizi ya serikali kuu kati ya rais Donald Trump na wabunge kuelekea mwaka 2019. Mamilioni ya raia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, walipiga kura jana Jumapili katika uchaguzi wa kitaifa uliokuwa na vurugu ambao ulicheleweshwa mara kadhaa na kugubikwa na kasoro na shutuma za wizi wa kura. Watu takriban kumi na saba wameuawa katika ghasia zinazohusiana na uchaguzi nchini Bangladesh jana Jumapili, kulingana na polisi, huku Shekha Hasina alipokuwa anaongoza kwa idadi kubwa ya kura na kushinda muhula watatu kama waziri mkuu wa nchi hiyo. Matokeo ya awali ya uchaguzi yalionyesha chama cha Awami League cha waziri mkuu Hasina kinaelekea kupata ushindi, lakini wapinzani wanakosoa ripoti za manyanyaso kwa wapiga kura na kasoro nyingine katika uchaguzi huo. Naam, na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu yaleo ya, leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya cd, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa heri linakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.