wimbi la mabadiliko lilipiga nchi za ethiopia zimbabwe na afrika kusini mwaka huu 218 almariam daselgen alijiuzulu kama waziri mkuu wa ethiopia baada ya maandamano ya raia waliopinga utawala wake na hata juhudi za kuweka hali ya dharura nchini mwake kwa muda wa miezi ts kukosa kuzaa matunda ab ahmed aliingia ofisini kwa kishindo akileta kila ambacho kimetajwa na wachambuzi kama mabadiliko makubwa ndani ya nchi na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na jirani wa ethiopia eritrea ambayo imekuwa adui wa ethiopia kwa miaka mingi afrika kusini nayo na ilishuhudia mabadiliko muda mfupi baada ya ethiopia jacob zuma baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni mara kadhaa hatimaye chama chake cha anc kilimlazimisha kujiuzulu zuma ambaye ni rais wa kwanza wa zamani kufikisha mahakamani anakabiliwa na mashtaka ya rushwa japo kwa uchungu alihutubia taifa alipotangaza kujiuzulu akisema nchi haistahili kugawanyika kwa sababu yake syril ramafosa aliingia madarakani the anc ho neve be divided in mynme i hae therefoecome to the decision to resign aspresident of the republic withmdie jirani wa afrika kusini ambaye ni zimbabwe naye alishuhudia mabadiliko ya kihistoria jeshi lilimlazimisha rais wa muda mrefu barani ya afrika robert mugabe kuondoka madarakani katika kile kiliripotiwa kama njama za mzee mugabe kutaka kumtawaza mkewe bigres mugabe kuwa rais wa nchi hiyo inayokabiliwa na matatizo ya kiuchumi emason <coughs> munangagua ambaye alikuwa naibu wa mugabe alitawazwa na jeshi kuongoza nchi miezi michache baadaye alishinda uchaguzi ambao ulikumbwa na ripoti za udanganyifu wa hesabu ya kura mpinzani mkuu wa chama cha movement for democratic change chason chamisa akidai kupokonywa ushindi wafuasi wa chama tawala cha mnangagwa walisherehekea huku wafuasi wa upinzani walikuwa barabarani wakiandamana polisi wakikabiliana nao vifo na majeruhi viliripotiwa <coughs> nchini kameruni vurugu zilishuhudiwa kati ya watu wanaozungumza kiingereza na wale wanaozungumza kifaransa wanaozungumza kiingereza wakitaka lugha yao kutambuliwa jeshi lilitumia nguvu kumaliza machafuko lakini hadi tunapomaliza mwaka jawabu halijapatikana rais paul bia mwenye umri wa miaka 85 alishinda muhula wa saba ofisini upinzani ukiongoza na moris kamto ulisusia matokeo ya uchaguzi ukidai wizi wa kura lakini bila ushahidi wowote maelfu ya raia wa kamerun wamekimbilia nijeria kufuatia kuongezeka kwa gasia baada ya uchaguzi nchini nijeria wanakokimbilia raia wa kamerun kundi la boko haramu limeendelea kuhangaisha raa likiteka nyara watoto walimu na watalii kaskazini mashariki mwa nijeria boko haramu limeshambulia kambi za jeshi katika jimbo la bono huku rais mohamed buhari akiendelea kutoa ahadi ya kuangamiza kundi hiloda hakuna lililobadilika nchini somalia mwaka eu2 18n mashambulizi ya al-shababu yameua raya maafisa wa usalama na watu mashuhuri mwaka mzima wanasiasa wa somalia wameendelea kushambuliana kwa maneno kiasi cha kutaka kumng'oa madarakani rais mohamed abdulahi famajo mara hii akishutumiwa kwa kukiuka katiba kwa kuingia katika mkataba wa kidiplomasia na ethiopia pamoja na eritrea nchini uganda mahakama ya kikatiba iliidhinisha mabadiliko ya katiba kuendeleza utawala wa rais yoweri museveni mwenye umri wa miaka 74 japo umri wake unakumbwa na utata mseveni mwenyewe akisema hajui mwaka aliyozaliwa wanasiasa wa upinzani pia walikuwa na mwaka mgumu wakikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali yake mseveni mbunge ambaye pia ni mwanamziki robert chagulanyi maarufu bobi wine aligonga vichwa vya habari kote duniani baada ya utawala wa mseveni kumkamata na kumfungulia mashtaka ya kutaka kumpindua mseveni watu mashuhuri waliwawa uganda wakiwemo mbunge ibrahimu abirga na kamanda wa polisi mohammad jirumira jirani wa uganda kenya baada ya mwaka elfu 218 kuanza kwa hali ya mvutano kati ya wanasiasa na wasiwasi wa kutokea machafuko kiongozi wa upinzani raila odinga na rais uhuru kenyatta walikutana na kukubaliana kufanya kazi kwa pamoja hatua iliyotuliza joto la kisiasa na uhasama nchini humo zimwi la ufisadi hata hivyo limeiandama nchi hiyo tajiri zaidi ya afrika mashariki kashfa kadhaa zikiripotiwa karibu kila wiki na hata naibu wa jaji mkuu filomena mwilu akiingia katika orodha ya mafisadi wanaotafutwa na mahakama ili unaipa uipi kweniipa ya kabele yako tena ugawi na watu wengine wacha kila mtu abeba msalaba yake simanzi na majonzi vilishuhudiwa tanzania baada ya feri kuanguka katika ziwa viktoria kivuko cha ukerewe na kuuwa zaidi ya watu mia mbili mfanyabiashara mashuhuri mwenye umri mdogo sana barani afrika moodeuji alitekwa nyara na kuachiliwa huru na watu ambao hawajulikani hadi sasa wanasiasa wa upinzani wamejipata njia panda na utawala wa rais john magufuli mwaka mzima wakimshutumu kwa kukandamiza demokrasia usalama wa watu wa jinsia moja nchini tanzania ni swala lililogonga vichwa vya habari baada ya mkuu wa mkoa wa es salaam paul makonda kutangaza msako mkubwa dhidi yao waziri wa mambo ya ndani kangi lugola alipata wakati mgumu kuelezea dunia ya msimama wa serikali viungo ambavyo mashoga wanavitumia vina kazi maalum kwa mujibu wa uumbaji wa mwenyezi mungu serikali yetu kamwe haitaruhusu mwanadamu yeyote kubadili matumizi ya kiungo baada ya miaka miwili uhamishoni aliyekuwa makamu wa rais wa sudani kusini dr iek machara alirejea nchini mwake na kusaini mkataba wa amani na rais alvakir uliomaliza mapigano ya miaka mitano hatima ya kisiasa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nayo haijulikani na ni mgogoro ambao unaingia mwaka 219 bila jawabu na tunapomaliza mwaka 218 ni vyema kutaja kwamba nchi za afrika zimekimbilia sana china kwa mikopo lakini vile vile raia wamedadisi sana mikopo na mikataba kati ya nchi zao na china kenes buire sauti america washington dc