Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani cha idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inayotangaza kutoka mjini Washington DC ya kiswahili ya sauti amerika hii leo katika awamu ya kwanza tutaangazia mtaala wa elimu nchini kenya unaopendekeza kuchukua nafasi ya 844 katika sehemu ya pili tutaangazia maandalizi ya sherehe za krismasi nchini drc mimi ni kenneth bwire Kenya imependekeza kubadilisha mtaala wake wa elimu kutoka ule wa 8 4 4 yani, miaka nane katika shule ya msingi, miaka minne shule ya upili na miaka minne katika chuo kikuu na kuubadili na kuwa mtaala wa mbili, sita, tatu, tatu, tatu, ikiwa na maana ya kuondoa mtihani kama kigezo cha kupima uwezo wa mwanafunzi kusonga katika darasa lingine na badala yake kumpima mwanafunzi kulingana na kuelewa anayosoma, pamoja na kuchagua anachotaka kufanya maishani akiwa katika na, kiwango cha chini cha masomo, kama ni mhandisi, kama ni mwalimu, kama ni dereva, kama ni mwandishi wa habari, anaamua kipaji chake akiwa katika shule ya msingi. Lakini mtaala huu unaonekana umegonga mwamba. Washiriki na washikadau wote hawajaweza kusikilizana. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, baada ya kujaribu kuwatafuta viongozi wa wizara ya elimu pamoja na viongozi wa muungano wa walimu KNUT bila mafanikio, wakieleza kwamba wapo kwenye mkutano. Kennedy Wandera ameanza kwa kuzungumza kuhusu msimamo wa serikali kuhusu mtaala mpya wa 2 6 3 3 3 msimamo wa serikali ni kwamba mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu utaanza kutekelezwa Januari shule zikifunguliwa, na utatekelezwa kwa awamu kadhaa. Awamu ya kwanza itakuwa katika zile shule za, za, za chini inaitwa pre-primary, gredi ya kwanza, gredi ya pili na ya tatu. Lakini washikadau hususan chama cha muungano wa walimu umekuwa ukisisitiza kwamba serikali ilikuwa imepitisha utekelezwaji wa mtaala huo hivyo basi hayo ni maamuzi ya kushtukiza, na hivyo basi hawataweza kujiunga uh, na juhudi kama hizo. Sasa utekelezaji unaanzia wapi? Utekelezaji unaanzia shule ambazo serikali ilikuwa tayari imeziteua na ikasema kwamba shule hizo ndizo zitakazofanyiwa majaribio. Lakini sasa inaonekana serikali inatekeleza na wakati huo huo inaendelea na kuweka majaribio katika shule hizo ambazo ilikuwa imezitajia, na sasa nilivyoeleza, ni kwamba imeteua shule za chini kabisa, kama ile kile kiwango cha pre-primary na, na gredi ya kwanza, gredi ya pili, gredi ya tatu. Sasa hakutakuwa na zile zinazoitwa kwa kizungu standard ama class, itakuwa zinaonyeshwa kwa gredi. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba itaanza sasa kutekeleza kwa awamu kadhaa, na iwapo itaridhika na utekelezaji wa eh, eh, sehemu ambazo nimezitajia basi na utekelezwaji kamili mwaka elfu mbili na ishirini. Hebu Wandera, tueleze tofauti iliyopo kati ya mtaala huu mpya na mtaala ambao umekuwa ukitumika. Mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu ni mtaala ambao unatoa mwongozo kwa mwanafunzi kujifunza au kwa shuleni kwa miaka miwili katika shule za chekechea, miaka sita katika shule za msingi, miaka sita nyingine ambayo itakuwa katika shule za upili pale kutakuwa na miaka mitatu katika shule za upili, lakini kutakuwa na ile inaitwa kwa Kizungu lower primary na upper primary, lower secondary na upper secondary miaka mitatu mitatu. Kwa hivyo hiyo ni miaka mitatu katika shule za upili na miaka mingine mitatu katika chuo uh, kikuu. Na wadau shikadau na serikali imekuwa ikisisitiza kwamba huu ni mwongozo au huu ni mfumo ambao unaipa unampa mwanafunzi uwezo wa kuweza kuteua yale ambayo yanamwafiki kiuwezo. Kwa mfano, iwapo unataka kusomea uhandisi, basi utateua Uh, yaani masomo ambayo ya yanawiana na na hii taaluma yako ya uhandisi. Kama unasomea wanahabari wana utateua wana masomo ambayo yanaendana sawa na wanahabari, na vilevile nisisitize kwamba katika huu mtaala ambao upo sasa wa nane nne nne ni mtaala ambao umekuwepo Kenya tangia miaka uh, ya kenda mia themanini na tano uh, wa chini ya uongozi wa rais aliyokuwa rais wakati huo Daniel arap Moi, na katika mfumo huo mwanafunzi ana miaka nane katika shule za msingi miaka minne katika shule za upili na miaka mingine minne katika chuo kikuu. Na mfumo huo ulikuwa unasisitizia sana mitihani kupima, kupima uwezo wa mwanafunzi. Iwapo mwanafunzi basi angeweza kupata alama za chini katika mtihani, huenda akashindwa kupata nafasi katika uh, chuo. Sasa kama ilikuwa ni kupima kwa mtihani, je, huu mtaala ambao unapigiwa upato na serikali wa mbili sita tatu tatu tatu hauna mtihani? Na je, mwanafunzi atawezaje kujua kwamba kiwango cha ke kinatosha kutoka daraja la kwanza kwenda daraja la pili, afike la tatu, hadi malize chuo kikuu. Vigezo vitakuwa ni vipi? Vigezo ambavyo serikali imevieleza ni kwamba patakuwapo na mfumo, na mfumo huu unafaa sasa kujengeka kisheria, wakati bunge litakapokuwa linatunga sheria ya kukinga mfumo huu mpya wa mbili sita tatu tatu tatu. Lakini kile ambacho kimeonekana hapa ni kwamba sasa mfumo huu unawaweka wanafunzi katika makundi. Mwanafunzi ambaye anataka kusomea taaluma fulani, yeye hatowekwa kwa mitihani ambayo haiendani na na na na mafunzo anayosoma na vile vile hatufanya mitihani ambayo haiendani na uwezo wake. Maanake iwapo utakuwa fundi wa redio au utakuwa fundi wa kitu chochote, basi itabidi usomee uh, ule uwezo ambao wewe binafsi unao. Sasa, na sasa serikali inaeleza kwamba itaweka mwongozo baadaye wa kuweza kuonyesha jinsi wanafunzi hawa watakavyokuwa wakitahiniwa katika mitihani hiyo. Sasa, mbona maandalizi yake yana tetesi nyingi? Wanaopinga wanasikika sana kuliko wabunifu wa mtaala huu ni utata ambao umeonekana kuzidi wakati uh, waziri Amina Mohamed alipofika mbele ya kamati ya Seneti akitajia kwamba serikali imetambua kwamba mtaala mpya huu uliharakishwa na hivyo basi itahidi, it, it, it, it, it, it, itabidi pawepo na mfumo thabiti wa kuweza kujenga mfumo huo mpya. Lakini baadaye siku saba akabadilisha msimamo huo na kueleza kwamba serikali sasa iko tayari kuanza kutekeleza mtaala mpya kwa awamu. Lakini sasa washika dau wanaeleza kwamba hii ama huu uamuzi wa ambao waziri ameutoa hivi juzi ni uamuzi ambao Ha, hauja hauna msingi wote. Sasa serikali wanaeleza kwamba serikali wapo inafanyia kutekeleza mfumo huu. Mbona itekeleze hiyo? Je, yani maswala ambayo tayari serikali ilikuwa imeeleza kati ya siku saba zilizopita yamebadilika kiasi ki gani? na sasa, kwa mfano, hawa chama cha walimu ambao ni nguzo muhimu sana katika utekelezaji wa mtaala, wanaeleza kwamba hao nao hawajapata mafunzo ya kutosha, na iwapo mtaala huo basi chade, utaletwa shuleni kwa hawana elimu au mafunzo ya kutosha kuanza kutekeleza mfumo huo. Na vile vile wanasisitiza kwamba ni, ni, ni nguzo muhimu katika uh, katika sekta ya elimu na ni washikadau muhimu sana lakini hawajashauriwa na maamuzi haya ya juzi ya waziri Amina. Kwa hivyo basi, wanaeleza kwamba maamuzi hayo au uamuzi huo hauna msingi wowote na basi wataufuzilia na hawatahusishwa katika hilo. Mafunzo gani haya ambayo e, chama cha walimu kinataka yatolewe kwa walimu? Je, yapo tofauti na mafunzo wanaopokea walimu wa sasa katika, katika vyuo vikuu na katika vyuo vingine vya walimu? kweli kwa sababu mfumo huo unaainisha uwezo wa mwalimu kuweza kumfunza mwanafunzi kutokana na, ya, ya, kutokana na yale ambayo mwanafunzi anajifunza. Kwa mfano, wanafunzi ambao wanasomea tasnia ya uhandisi ni wanafunzi ambao wanahitaji mafunzo ya aina fulani, si wanafunzi utakaoweka darasani na kuwafunza kwa mpigo na wanafunzi wengine. Kwa hivyo wanahisi kwamba ni lazima wapewe mafunzo ya kuweza kutekeleza mfumo huu, ukitarajia kwamba mwanafunzi anaye wanafunzi wanawafunza ni wanafunzi wanaopata maarifa yanayoainishwa yanayo, kwenye mfumo huo, wala si chochote kinachofunzwa tu kutokana na mfumo uliopo sasa. Maana yake walimu waliopo sasa nchini Kenya wengi wao hawana ujuzi wa kutekeleza mtaala mpya hilo halibainiki waziwazi, iwapo wazi ni vigumu kutekeleza mtaala huo. Lakini kileo kinachotajiwa ni kwamba lazima pawepo ujuzi kwa walimu na washikadau muhimu katika utekelezaji wa mtaala wenyewe, kwa sababu iwapo sasa, basi serikali inaeleza kwamba itaanza kutekeleza mtaala wenyewe na ni walimu wachache tu waliopewa mafunzo kutekeleza mtaala huo, basi itakuwa vigumu sana hata walimu wengine kuweza kuukumbatia na kujua kwamba haya ndiyo yanayofaa kufunzwa. Sasa mikutano inayoendelea hii, mikutano inahusu nini? Sababu muda mfupi uliopita hata wale viongozi ambao wanahusika kutoka tume ya walimu, tume ya waajiri tu, muungano wa wafanyakazi, maafisa wa wizara ya elimu wamekuwa katika mikutano isiyokwisha. Sasa kama mtaala wenyewe umegonga mwamba, huwezi ukatekelezwa, vigezo vilivyopo havijaweza kuafikiwa, mikutano inalenga kuvumbua nini? Kupata nini ambacho kitafuatwa? Ni mikutano ambayo sasa inatarajiwa kupata mwafaka au suluhu kwa utata huu ambao unaendelea sasa. Maanake inaonekana sasa watu wamekanganyika zaidi. Serikali inaeleza kwamba itasitisha, lakini baadaye inaeleza kwamba sasa itaanza kutekeleza. Kwa hivyo ni kutafuta tu ule mwafaka wa kuweza kuwafikiana, kujua basi eh. Tutaendaje hapa? Tutafikaje sehemu fulani na mtaala huu katika utekelezaji wake? Lakini vile vile wanasisitiza kwamba iwapo mwafaka huu utapatikana basi itakuwa ni afueni kwa wanafunzi, lakini iwapo walimu wataendelea kusisitiza kwamba hawana chochote cha kuwezesha kutekeleza mtaala huu, basi itakuwa vigumu sana kwao kuweza kutekeleza mtaala huu. Basi kwa mwanafunzi ambaye yupo darasani sasa, mwanafunzi anayekwenda darasani tarehe tatu mwezi ujao, Januari, mtaala endapo utakubaliwa, utaanza kutekelezwa kwa wanafunzi wa kiwango gani walio shuleni ama wale wanaoingia chekechea kwa mara ya kwanza? Serikali inaeleza kwamba wale wanaoingia shule mara ya kwanza, kwa mfano ile pre-primary na wale wanaotoka hapo na kuingia ile, ile grade ya kwanza na grade ya pili na ya tatu kwa hivyo ina maana kwamba maanake serikali imekuwa ikifanya majaribio katika uh, huu mwaka ambao unakamilika. Kwa hivyo inakusudiwa kwamba sasa wale ambao wako wa, kile kiwango cha wanafunzi ambacho kiko sasa darasani katika viwango hivyo, basi huenda wana maarifa ya kuweza kujua ni kipi kinachotarajiwa na wanaposonga katika madarasa mengine au madaraja mengine, basi huenda wakawa na uwezo wa kuweza kujua kile kinachofunzwa. Kwa hivyo serikali inapania kwamba wale ambao wanaingia na wale ambao wamekuwa katika kile kiwango ambacho wamefanyia majaribio sasa watakuwa na uwezo uh, wa kuweza kufahamu mafunzo ya mtaala. Je, kuna uwezekano wowote kwamba kubadilisha mtaala wa elimu kutoka nane nne nne hadi mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu unaweza ukabadilisha vile vile mtaala unaotumika kuwafunza waalimu katika vyuo vikuu na vyuo vingine vya walimu? Bila shaka, bila shaka, kwa sababu mtaala huu sasa unakuja na kumpa mwalimu ma uwezo wa kuweza kujua jinsi atakavyomfunza mwanafunzi anayetaka kuwa mhandisi, na vile vile unampa mwalimu uwezo wa kuweza kujua kupata maarifa ya kuweza kumfunza mwalimu mwanafunzi ambaye anasomea taaluma ya ualimu. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba mtaala huu pia unafaa, unaainisha uwezo wa mwanafunzi wa mwalimu kuweza kufahamu kile ambacho anastahili kukipata ili kutekeleza majukumu ya kuweza kutekeleza mtaala huo mpya. Lakini lakini kwa sasa haijafahamika wazi iwapo uainishaji huo upo, lakini tunachokifahamu ni kwamba patakuwepo na uainishaji muhimu wa kuweza kufahamisha walimu kwamba hiki ndicho unachostahili kukifanya na jinsi hivi ndivyo jinsi, jinsi, jinsi, jinsi utakavyoweza kutekeleza mtaala huo. Ni mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera akizungumzia mtaala mpya wa serikali ya Kenya, mtaala wa elimu ambao ilipania kutekeleza kuanzia Januari Mtaala wa mbili sita tatu tatu tatu, maanake miaka miwili chekechea, miaka sita shule ya msingi, miaka mitatu elimu ya sekondari ya chini, elimu ya sekondari miaka mitatu ya kiwango cha juu, na miaka mitatu katika chuo kikuu, kuchukua nafasi ya nane, nne, nne: miaka minane katika shule ya msingi, miaka minne shule ya upili na miaka minne katika chuo kikuu. Nimejaribu kuwatafuta viongozi na wasimamizi wa sekta ya elimu wakati tukiandaa kipindi hiki, lakini hawakuweza ku patikana na rejea na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unasikiliza Kwa Undani, maandalizi ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, heri ya Krismasi na mwaka mpya ndiyo salamu zinazotanda msimu huu, iwe katika mawasiliano ya moja kwa moja, katika mikutano, katika mitandao ya kijamii, kwenye simu na kwingineko, ili mradi ni mawasiliano. Salamu ni heri ya Krismasi na mwaka mpya. Nchini DRC ni mashariki ni ma, maeneo kadhaa ya DRC yamekuwa ni maeneo ambayo yameshuhudia vita, mauaji, kuwepo mayatima kutokana na mauaji na ugonjwa wa Ebola, kwa ufasaha, hali ngumu ya maisha. Je, krismasi katika maeneo hayo ni krismasi aina gani? Nimezungumza na mwandishi wetu wa Beni Osteri Malivika na baadaye wakaazi wa Beni na nikaanza kumuuliza Malivika maandalizi ya krismasi katika mji wa Beni, DRC. Bwire ah, ni kwamba sasa hivi maandalizi ya krismas inaendelea vizuri katika mji wa Beni kwa mujibu wa Mea, kwa sababu Mea ametoa mwito watu kwamba watu wa makanisa mbalimbali leo wafanye makesha, kwa sababu sasa wamepata askari polisi wengi pamoja na askari jeshi ambao watahakikisha kwamba usalama unapatikana lakini, wengi wana mashaka, wanasema sio kwamba ni mara ya kwanza, kwa sababu katika mji wa Beni kumekuwa na askari wengi, inashambuliwa. Hata UN wapo, wana vifaa. Kwa hiyo, mto wa meya wanasema kwamba tu anasema, lakini wao hawaamini, ila wanaangalia, lakini hawawezi kufanya makosa kutembea usiku, kwa sababu huwa kila mara wakati wa jioni ndio mashambulizi yanatokea, na vile vile wengine ambao wako pembezoni sana mwa mji wa Beni wanarudi katikati, kwa sababu wanasema huwa wakati wa sherehe ama siku ya Jumapili ndio huwa mashambulizi yanatokea. Lakini viongozi wanasema watahakikisha kwamba safari hii wananchi wa Beni wanasherehekea katika usalama. Je, hao maafisa wa polisi ambao meya anasema wameletwa wapo kila mahali ama wapo katika kila wapo sehemu kadhaa? na kila raia anahakiki ana uhakika wa kutosha kwamba usalama wake upo sawa katika mji wa Beni. Hata kuna mtaa mmoja ambao watu wamekimbia katikati ya mji, kuna sehemu moja ambao ADF na kuji inashambulia watu wametoka. Kwa hiyo hao, hao wananchi wao wanasema ni, ni matamshi tu ya, ya, ya, ya meya ambaye anasema kwamba safari hii watu watasherekea, lakini watu wanasema hawana imani na matamshi hayo kwa sababu sio mara ya kwanza hawa polisi ambao wanataja ni kwamba wamefika leo, wanatoka katika mafunzo. Wengine walifunzwa katika mji wa Kinshasa wa Kisangani, na wengine katika maeneo ya Kitona, alafu tu wamepelekwa katika mji wa Beni na watawekwa kwa kila kila mtaa kulinda usalama. Wapo, watasikia kwamba kumetokea kitu fulani, wataenda moja kwa moja. Lakini mimi mwenyewe nimeshakuwa katika mji wa Beni, huwa polisi wengi wakisikia risasi hawaendi huku. Wanaoelekea huku kwenye risasi ni, ni askari jeshi wa FARDC lakini polisi huwa wao wanajificha, na sidhani kwamba hao ambao wamekuja kwa sababu ni, ni, ni polisi wapya ambao wamefunzwa, wanatoka katika maisha ya kirahia, wamefunzwa kuwa askari polisi. Kwa hiyo hii ni mara ya kwanza yao kufika Beni. Wananchi wanasema kwamba pengine wanafanya hivyo hawajasikia mlio wa risasi, pengine wakisikia mlio wa risasi watu watatawanyika ama, ama kujificha. Kwa hiyo kwa wananchi wanasema hawana imani kubwa, ila wanaomba Mwenyezi Mungu awasaidie, na wengi wanasema kwamba wanachokitumainia sana ni uchaguzi, ili wachague viongozi wapya ambao pengine wataweza kusikia malalamiko yao, kwa sababu wanashutumu wana serikali iliyopo kwamba imeshindwa kweli kuwalindia usalama, wanasema kwa zaidi ya miaka nne, wanasema hii ni kitu hakieleweki. Kwa hiyo wanasema tu polisi wanakuja, lakini kuna vikosi vya jeshi ambavyo vinakuja kila mara na kila wameshashindwa kutokomeza hii hedia sasa malivika ki, kila mara sherehe zinapotokezea kama Krismasi, mwaka mpya, Idi na mengine kama hayo, watu wanakusanyika, watu wanaletania zawadi, watu wananunua vitu, wanakula pamoja, yaani inakuwa ni siku ya ukarimu, siku ya kujitolea, siku ya kumsaidia mwenzako. Katika mazingira unayosema haya, hebu tuambie picha ina-, ina inaonekanaje katika huu mji wa Beni na eneo zima la mashariki mwa DRC ukarimu? Uh, sasa, sishio, komba, ni picha ya sasa, sio kwamba yani watu kila mtu sasa anaanza tulia nyumbani kwake, kwa sababu vile. Ni lazima ufahamu kwamba siku hizi wananchi wa mashariki makongo wanaishi kwa ufukara, kwa sababu ukienda huku unakuta maimai, ukienda huku unakuta FDLR, ukienda sehemu nyingine unakuta SNL ya Burundi unaenda huko. Kwa hiyo wananchi wanabaki katikati ya miji, wakulima wameshindwa kwa kweli kwenda mashambani. Kwa hiyo watu hawajiweze, kuna njaa, kuna familia ambazo wanalala hata hawale, kuna watu ambao wanakula tu ni siku moja, na kama vile unatoka kuzungumza kawaida, siku ya Krismas kama hii, huo watu wa kanisa Katolika wanalala hata kanisani, wanalala huko kwenye parokia zao, lakini kuna sehemu ambazo kwa kweli hawajaribu wajaribu kwa sababu kwa kuogopa kwamba pengine wanaweza kuja kushambuliwa. Kwa hiyo siku hizi kila mtu amekuwa ki, akitumia kile kidogo ambayo anapata, lakini wakati wa zamani ilikuwa sherehe kama hii ya Krismas familia ama wanapeleka watoto kwa familia nyingine ili waende waonane. Sasa kuna sehemu ambazo kweli unasikia hofu kwamba naweza kupeleka watoto wangu huku ukashambuliwa nao wakauliwa, kwa hiyo hiyo inakuwa ni, ni changamoto kubwa. Hata vile vile wengine wamekuwa na hofu kuhusiana na shughuli za uchaguzi, kwa sababu kuna sehemu kama mashariki mwa Kongo ambao kuna watu hawataki kusikia vyama tawala. Ukija umevaa kwa mfano tsheti ambayo imekuwa na kiongozi wa mgombea wa chama tawala unapigwa a-unavua nguo, kwa hiyo kuna hali kwanja ya wasi wasiwasi hiyo, alafu ukiongeza na ukosefu wa usalama, lakini viongozi wanasema kwamba hii safari watu washerekee Christmas njema na mwaka mpya, lakini wengine wanaangalia shingo upande, wanachukulia shingo upande suala hilo. Wanasema waangalie kwanza na macho, ila asubuhi ndio watafahamu cha kufanya. Wanasema kile ambacho umepata ule like, kwa sababu baada ya dakika fulani haujui kile kitachokupata sasa. Malivika maana hii hamna cha kutoa kumpa mwenzako, ni wewe na tumbo lako na familia yako. Ama una maana gani? Ha, ndio kwa kweli, hii unaweza kuambia kwamba kuna sehemu nyingi ambapo ha, hakuna chakupeana kwa sababu hata wanakula kwa shida, kupata chakula imekuwa shida. Wengine walikuwa na mbuzi zao zimeporwa na waasi, vitu vitu wengi bwiri. Ukija kama ungefika karibu maeneo ya Beni na Butembo, hata Ruchuru na maeneo mengi ya Masisi, watu wanaishi kwa shida shida sana. Unafika nyumbani, watu tu wanakula jioni, asubuhi tu wakipata uji ama wanashinda bila kula. Sasa hii ina- inakuwa ni tatizo tu, watu wanaangaliana, na inaendelea kubadili mila, japokuwa wakati wa zamani mgeni akifika nyumbani, unaona chakula inakuja kwa haraka, ndiyo imekuwa tofauti na leo. Wewe mgeni ukija, ndio sasa wanasema ah, kumbe tu, leo tutapata chakula. Unaona tofauti, wewe mgeni unakuja, alafu wao wanasema tutapata chakula, japokuwa wewe mgeni unadhani pengine utakuja kupata chakula. Unaona huo tofauti huo. Kuna vile tatizo la Ebola. Kwa hiyo Krismas inakuwa ni tatizo sana, kwa sababu kwanza watu hawaruhusiwe kugusana kwa m kwa mkono. Hata mapasta wenyewe wamekatazishwa, ili wasiweze kugusa mtu wakati wa kumwombea. Kwa hiyo inakuwa vigumu, kwa sababu huwezi kutuma watoto wako ama wengine waende kucheza na wengine, ili wasigusane mkono na kuambukiza na huu ugonjwa wa Ebola. Sehemu nyingi ukiona wameweka vitu vya kuosha mkono, wanalazimisha watu kuosha mkono, hata kanisani kwa hiyo watu wengi hawana raha, hawana raha pengine, eh haya yakikoma ndio wataweza kupata raha na kurudilia maisha ya kawaida. Na wakati huo huo, nimezungumza na mkazi wa Beni, DRC kuhusu Krismasi na maandalizi ambayo amekuwa nayo ili kuelekea katika sherehe za Krismasi, akawa na haya ya kunieleza. Tumeandaa kuisherehekea, sio kama kawaida. Beni kuna vita, watu wanakufa na uchumi au uh, uh, uendeke vizuri uh, na watu watasherekea tu uh, uh, kama kawaida sio kama kawaida, lakini watasherekea tu. Wewe umejiandaa vipi? mm -hmm. kwa sababu ikifika Krismasi mm -hmm. ni kuandaa sherehe, kumuita jirani, mkae naye pamoja, mkule mnywe. mm -hmm. Sasa kama wewe, je, umejiandaa vipi? Utafanyaje? hiyo haitakuwa kwa sababu sisi Beni tunaishi kwa mashamba na tangu vitu imeenda kwetu deni, wakiungisha ndani. Na wakati wakiungisha ndani, hatuna pesa, na uchumi kama vile nimekueleza, imekuwa shida, kwa sababu hata watoto uh, hawafanyi vizuri eh, na hata vitu vingine ndani ya nyumba tunakuwa na shida kwa kuvipata, na ndio maana sherehe haitakuwa kama kawaida, lakini itapita, kwa sababu ni sikukuu kama vile E, Mungu aliandika na tutaipitisha vile kama vile siku tu vingine tunaendelea kuvipitisha ndani ya vita, tukishirikia na kwa kukumbuka vile vile, e, watu ambao wanaendelea kuwawa. Kuna ile ambayo ikifika wakati wa sherehe, watu wananunua nyama wanakuja pamoja, watu wananunua vinywaji wanakuja pamoja. Hewe mwenye una kitu unapelekea jirani kama una kitu kidogo tu hata yeah. Kama kuna vita hiyo yeah, yeah, hiyo yeah, haiko tena deni, kwa jinsi inaweza kueleza. Sio kusema watu hawachangie kidogo ambao wanapata, lakini ukaangalia kabisa eh, familia namna gani wanaishi kabisa. Ni kusema vitu kama naketo hivi ama sherehe watu waitilie tena mkazi, kwa sababu hata isitokuwa siku za sherehe, kwa kuishi ni kugumu tu kufatana na hali ya maisha ambao raia wanaendelea kutikiza au wa kupota Beni, hakuna mashirika yoyote ambayo mm-hmm. Wakati huu yameleta misaada, kwa mfano chakula, eh, vinywaji, nguo, kuwapea watu ambao labda wametoroka wame makwao na maeneo mengine. Kama yale hapo Beni, mashirika ziko, lakini unajua kama hata mashirika zikuwa haziwezi kuweza kuwapatia ama kuwapea raia wote wa Beni yote ambao wanakuwa nayo lazima, na ndiyo maana wanakuja ni kwa kukana hiyo ambao wanaweza kuweza, na sia kabisa inaendelea kabla msaada wa hiyo mashirika ambayo zinapatikana huko Beni. Ni hali ngumu ya maisha wanaelezea wakazi wa Beni wanapojitayarisha kusheherekea Krismasi. Awamu ya kwanza nimeangazia mtaala wa elimu wa Kenya. Awamu ya pili ni maadhimisho ya Krismasi katika mtaa wa Beni. Naitwa Kenneth Bwire, mwelekezi amekuwa wa Saida Hamdun. Heri ya Krismasi na mwaka mpya. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka mjini Washington DC.