Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Wanasiasa wa upinzani katika jamhuri ya kidemokrasi ya Congo wanataka tume ya uchaguzi kuzima kadi za simu inazopanga kutumia wakati wa uchaguzi mkuu ili kuzuia upeperushaji wa hesabu ya kura kwa njia ya elektroniki. Wagombea wa upinzani wanadai kwamba tume ya uchaguzi inaweza kuvuruga hesabu ya kura kielektroniki licha ya ahadi ya kila mara ya tume hiyo kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki na hesabu yake itategemea hesabu ya karatasi za wapiga kura itakayofanywa kwa mkono. Wagombea wa urais wa upinzani saba, wakiwemo Martin Fayulu, wamefanya kikao na waandishi wa habari na kutaka tume ya uchaguzi kuamrisha kampuni iliyopewa zabuni ya kuwasilisha vifaa vya elektroniki kuvizima mara moja. Hadi tukiandaa e, taarifa hii, juhudi za kuwafikia maafisa wa tume ya uchaguzi zilikuwa hazijafanikiwa. DRC inaandaa uchaguzi mkuu Jumapili wiki hii. Polisi na wanajeshi wa kuzima maandamano wameshika doria katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kukabiliana na waandamanaji wanaotaka rais Omar al Bashir ajiuzulu. Waandamanaji wametishia kuingia ikulu ya rais kufuatia ongezeko la bei ya mkate na uhaba mkubwa wa mafuta na chakula. Rais Bashar ameahidi kutekeleza mabadiliko ya kiuchumi ili kuhakikisha kwamba raia wa Sudan wanaishi maisha mema. Shirika la Amnesty International limeripoti kwamba waandamanaji 37 wameuawa kwa, kwa kupigwa risasi tangu maandamano yalipoanza wiki jana. Sara Jackson, naibu wa mkurugenzi wa Amnesty International Afrika Mashariki, maziwa makuu na pembe ya Afrika, ameshutumu utawala wa Sudan kwa kutumia nguvu kupindukia kiasi dhidi ya waandamanaji wasio na silaha marekani uingereza norway na kanada zimeelezea kusikitishwa na jinsi maafisa usalamu, serikali, wa usalama wanavyotumia risasi dhidi ya waandamanaji maafisa wa serikali wamewalaumu waandamanaji wakidai kwamba wanatumiwa na watu wanaotaka kuangusha utawala wa Bashir wenye, mwenye umri wa miaka 75 na ambaye ametawala sudan tangu mwaka 1985 alipoingia madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Waziri wa afya wa Zimbabwe ametangaza kwamba madaktari wanaogoma hawatapokea mshahara. Obadiah Moyo ameongeza kwamba madaktari wote wanaogoma watasimamishwa kazi. Madaktari nchini Zimbabwe wamekuwa katika mgomo tangu Desemba mosi, wakitaka serikali kuboresha mazingira yao ya kazi pamoja na kuhakikisha kwamba hospitali zina vifaa vya matibabu. Madaktari pia wanataka kulipwa dola za Kimarekani badala ya sarafu ya Zimbabwe ambayo imepoteza thamani. Serikali hata hivyo, imekataa matakwa ya madaktari hao, ikisema kwamba haiwezi kuwalipa wafanyakazi wake kwa kutumia sarafu ya nchi nyingine. Waziri wa afya Obadiah Moyo amesisitiza kwamba hakuna malipo kwa asiyefanya kazi. Licha ya kutopokea mishahara, madaktari wameanza ama wameapa kuendelea na mgomo, wakiahidi kuwashughulikia wagonjwa mahututi pekee. Maafisa nchini Kamerun wanasema kwamba mamia ya watu wametoroka makwao katika sehemu zinazokaliwa na watu wanaozungumza Kifaransa baada ya kushambuliwa na wapiganaji wanaodaiwa kutoka kundi la wanaozungumza Kiingereza. Watu kumi na tano wametekwa nyara na nyumba themanini kuchomwa moto katika vijiji vya Mankefu na Chopat. Washambulizi walitumia rungu na visu na risasi dhidi ya wakazi wa vijiji, wanaripotiwa kufyatua risasi kiholela. Walionusurika washambulizi wanasema kwamba waliowashambulia waliahidi kurejea iwapo serikali haitawaachilia huru watu wanaozungumza Kiingereza wanaozuiliwa korokoroni. Gavana magharibi mwa Kamerun, Agustin Awafonka, amesema watu mia tatu waliokuwa wamejihami kwa silaha walihusika na mashambulizi hayo. Na watu ishirini na saba wamekufa katika ajali ya barabarani baada ya basi walimokuwa wakisafiria kugongana ana kwa ana na lori Kisantu, magharibi mwa mji mkuu wa Kinshasa nchini Congo. Watu wengine kumi na saba wamejeruhiwa, sita kati yao wakiwa wamejeruhiwa vibaya sana. Mama na mtoto wake mchanga ni miongoni mwa waliokufa. Maafisa wanasema kwamba basi lilikuwa linaendeshwa kwa mwendo wa kasi sana wakati wa ajali. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire. Harison Kamau anaendeleza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika nakuwaga nikikutakia heri njema na Krismasi za mwaka mpya. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na jina langu Harrison Kamau. Na, m, leo kwa undani tunaanza kwa kukutakia Krismasi njema popote ulipo, ikiwa pia ni hatua za mwanzo mwanzo kuelekea kukaribisha mwaka mpya. Siku ya leo ambayo imeadhimishwa ama imekuwa ikiadhimishwa kwa zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita miongoni mwa Wakristo kote ulimwenguni imeendelea kuchukua sura nyingi tofauti nyakati zinapoendelea, hasa kwenye mitazamo ya kibiashara, kisiasa, kimitandao na pia uhusiano miongoni mwa binadam tukianzia hapa Marekani, takwimu zilizotolewa kwenye mtandao wa Wikileaks, kutoka kwa shirika la watumizi bidhaa la Marekani kuhusu maswala ya kiuchumi kutokana na Krismasi ni kwamba karibu kila Marekani anatarajiwa kutumia dola mia saba kununulia zawadi, ikiwa ni jumla ya zaidi ya dola bilioni 465. Shirika hilo linasema kuwa iwapo kiasi hicho cha fedha kingetumika kununulia bidhaa zilizotengenezewa ndani ya Marekani kila mwaka basi ajira milioni 4.6 zingepatikana. Baadhi ya wenye maduka wanasema kuwa mauzo ya Krismasi yanawakilisha asilimia thelathini ya mauzo ya kila mwaka ama ya mwaka mzima, wakati maduka ya kuuza bidhaa za urembo na pia shanga yakisema kuwa yanategemea mauzo ya krismasi ili kujipatia faida katika mwaka mzima takwimu hizo zikichukuliwa mwaka wa 2017 licha ya kwamba krismasi inachukuliwa kwa heshima kubwa sana hapa marekani takwimu zinaeleza kuwa ni takriban 51 tu ya wamarekani wanaoamini kwa krismasi lakini wengi wanajiuliza je sikukuu hii ilianza kupewa mtazamo wa kibiashara wakati gani tukirudi nyuma kwenye historia kidogo, ni kwamba kulingana na mtandao wa Small Business Trends ni mfanyabiashara FW Woolworth aliyeleta virembesho vilivyotengenezwa kwa chupa ama kwa vioo kutoka Ujerumani kwenye soko la Marekani mwaka 1880 na, na kuuza kila kifaa kwa dola 25 wakati wa Krismasi. Bidhaa hizo aliuza kwenye duka lake lililokuwa katika mji wa Lancaster, Pennsylvania na zilimalizika kwa muda wa siku mbili tu wakati wa kipindi cha krismasi mwaka huo nilioutaja. Miaka kumi baadaye, zaidi ya vifaa elfu mia mbili vya kuuza vyake Woolworth vili, ambavyo vilikuwa na design zilizosajiliwa kipekee. Aliuza bidhaa elfu sita ambazo alileta siku chache tu kabla ya Krismasi, miaka kumi baada ya mwaka wa elfu moja mia nane na themanini na moja. Biashara nyingine ambayo utakubaliana nami imetia fora sana kila sikukuu hii inapofika ni ile ya mti wa Krismasi. Mtu wa kwanza ulioorodheshwa hapa Marekani ulikuwa ni mwaka wa 1747 kwenye mji wa Bethlehem huko Pennsylvania, kwenye kanisa la Maravia, unaosemekana kutengenezwa kwa mbao na majani ya kijani kibichi yaliyobandikwa. Baadaye Kulitokea mzee Krismasi anayejulikana hadi leo kama Santa Claus, na ambaye mfano wake ulianza kutumika ama kutumiwa na makampuni kama vile Coca Cola kwenye matangazo yake, mara ya kwanza ikiwa ni mwaka wa elfu moja tisa mia ishirini na ishirini. Vilevile ah, tukiangalia katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu, tukitoka hapa Marekani, ni kwamba sherehe za Krismas pia zimeendelea kuchukua mrengo tofauti katika mataifa mengi na mashirika ya ya kule mashariki ya kati yaliyodhaniwa, ambapo kwa hakika asilimia kubwa ya Wakristo sio kubwa sana, asilimia kubwa ya Wakristo katika mataifa hayo ya mashariki ya kati, ah, kwa mfano kulingana na gazeti la Middle East Eye, Wakazi wa Baghdad nchini Iraq wamesherehekea sikukuu hii bila kukumbwa na swala la mapigano na kuonyesha ulimwengu kuwa amani inaweza kupatikana licha ya dhana kwamba taifa hilo haliwezi kuwa na amani wakati wowote ule. Gazeti hilo linasema kuwa maduka mengi yalipambwa kwa miti ya Krismasi pamoja na taa, huku wakazi wakisema kuwa mwaka huu hawakushuhudia matishio lolote, kinyume na miaka ya hapo nyuma. Kwa mujibu wa gazeti la Israel Post maelfu ya watu walijitokeza kuanzia Jumamosi kwenye mji wa Nazareth licha ya taharuki za kisiasa zilizotokea mwaka mmoja uliopita pale Marekani ilipotambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na hata kusema kuwa ubalozi wake ungehamishwa huko. Wakristo wa Kiyahudi pamoja na wale wa Kiarabu wamejitokeza kwenye paredi hiyo inayosemekana kuwa ya 35 kulingana na taarifa iliyotolewa na kamati andalizi. Hata hivyo sherehe hizo zimetumika kushinikiza, nchini humo, uh, kushinikiza amani nchini humo, wakati watoto wa Kipalestina wakitembea mbele ya mti wa Krismasi karibu na anapoaminika kuzaliwa Yesu Kristo, wakiomba haki kwa Wapalestina pamoja na uhuru wao. Kwenye taifa jirani la Jordan, ambapo asilimia 92 ya wakazi ni Waislamu, Wakristo walipanga kufanya sherehe za pamoja ambapo sikukuu ya Krismasi imeorodheshwa kuwa sikukuu inayotambuliwa ya kitaifa. Kule Dubai ni kwamba maduka makubwa yamerembeshwa kwa taa na mapambo ya dhahabu, ikisemekana kuwa wanunuzi wengi hasa kutoka bara Ulaya wameshughulika sana kununua bidhaa kwa njia kubwa huko uh, Dubai hii uh, huko ngamia wakisemekana kurembeshwa sana nchini Libya, pamoja na michezo ya aina mbalimbali mbali ya kisherehe. Lakini suala lingine ambalo limejitokeza ni la ununuzi wa bidhaa kupitia mtandao wa kijamii. Mtindo huu mpya unasemekana kuathiri pakubwa maduka kama tulivyoyajua hapo awali na kupunguza msongamano wa wateja wakati wa sherehe za Krismasi. Shirika la kitaifa la watumizi wa bidhaa hapa Marekani linakadiria kuwa makampuni ya kusafirisha vifurushi kama vile UPS, FedEx na posta miongoni mwa mingine tayari yameongeza zaidi ya wafanyakazi elfu mia moja ili kukabiliana na ongezeko kubwa la bidhaa za kuagizwa kwenye mitandao wakati huu wa Krismasi. Hata hivyo, inasemekana kuwa kuna teknolojia inayobuniwa itakawaangazia bidhaa wanazohitaji wateja mapema mwakani kabla ya msongamano mkubwa kutokea. Kampuni ya Amazon ambayo kila wakati imekuwa ikibuni mbinu mpya za uuzaji, inasemekana kuuza mamilioni ya miti ya Krismasi kupitia mitandao ya kijamii, ikisemekana kwamba imepokonya biashara kubwa ama asilimia kubwa ya biashara kutoka kwa maduka ya kama yalivyojulikana ya, na kwamba wakati mmoja, labda sherehe zitaendelea kwenye mitandao ya kijamii na pengine ukajikuta kwamba mbuzi mzima unamwagiza akiwa amechinjwa kupitia mitandao na kisha kuwasilishwa kuwa kwako mlangoni. Kazi yako inakuwa kwamba tu ni kumchoma yule mbuzi. Basi kutoka hapa ya Washington pia tunakutakia Krismas njema, lakini kwa dakika chache tu namkaribisha mwenzetu Salma Muhamed akiwa nchini Kenya pwani ya Kenya. Karibu sana kwenye uh, undani. Hebu tueleze siku ya leo, najua imekuwa ni sherehe kuanzia asubuhi, kuanzia jana usiku na hadi sasa, hali imekuwaje, hasa ikizingatiwa kwamba pwani katika siku ama miaka ya nyuma imekuwa ikiathiriwa shughuli za kitalii kutokana na labda hofu ya kiusalama. Karibu Inaonekana kidogo ni kama tumempoteza Salma Muhammad. Alikuwa tayari kabisa kutueleza hali ilivyo katika pwani ya Kenya, kwa kuwa takwimu zinasema kwamba Wakenya wengi wameingilia utalii wa nyumbani, navyo maanisha ni kwamba wengi badala ya kwenda kwenye uh, vijiji vyao wameamua kutumia treni na mara moja wanateremka katika pwani ya Mombasa, ambapo wengi wanakuwa kwenye mahoteli na kule kwenye ufukwe. Kwa hivyo sasa kwa hivyo sasa, inaonekana kwamba kuna mambo ambayo ya yanabadilika. Kuna utalii na pia kuna imani mpya, kulingana na alivyonidokezea kwamba watu wana imani kwamba kuna usalama wa kutosha katika pwani, kutokuwa kwamba kumechukua muda mrefu bila kuwa na mashambulizi ya mavisa vyovyote vya mashambulizi ya kigaidi. Na kwa hivyo hilo nalo ni jambo ambalo linabadilika, kwa kuwa miaka iliyopita watalii wengi walitegemewa kutoka mataifa ya nje, na japokuwa watalii wengi wamefika kwenye mataifa ya Afrika Mashariki kutoka mataifa ya nje vilevile vile kuna watu ama wageni wengi kutoka ndani ya nchi ambao wanatembelea maeneo mbalimbali, na kwa hivyo kufanya sherehe hizi kanoga kabisa za Krismasi. Vilevile inasemekana kwamba udhibiti uliochukuliwa ama hatua zilizochukuliwa na wizara husika ya uchukuzi dhidi ya magari ya umma Imezalisha matunda kwa kwamba, inasemekana sherehe hizi zimeendelea bila visa vyovyote vibaya, kukiwa na udhibiti mwendo kwenye magari ya umma na bila kuwa na visa vya ajali wala misongamano ambayo inashuhudiwa kila wakati kunapokuwa na sherehe kama hizi za Krismasi. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia Krismasi njema, mimi na wenzangu wote, timu ya VOA VOA Express, VOA Kwa Undani, VOA Duniani, leo tukikutakia sherehe njema na nzuri zenye fanaka popote ulipo. Sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sasa tunatoka Marekani moja kwa moja tunaelekea hadi huko Afrika na ninazungumzia mambo ya Burundi. Basi karibu kwenye sehemu ya pili ambapo barua kutoka Umoja wa Afrika iliyotolewa tarehe 19 na ambayo imeandikiwa Umoja wa Mataifa. Uh, ndio tunataka kuzungumzia. Barua hiyo inakumbusha Umoja wa Mataifa kuhusu mkutano wa pamoja uliofanyika Novemba 30, ukihusisha kamati ya kijeshi kwa ajili ya kulinda usalama wa Somalia, yani AMISOM na iliyopendekeza kupunguzwa kwa idadi ya walinda amani Barua hiyo inasema kuwa wanajeshi wa Burundi kwenye muungano wa AMISOM wapunguzwe kwa kiasi cha zaidi ya elfu moja kufikia Februari 18 mwaka ujao. Umoja wa Afrika unaomba Umoja wa Mataifa kuwa hilo litatekelezwa ikiwa duru ya kwanza ya wanajeshi kutoka Burundi. Hata hivyo, Umoja wa Afrika umesisitiza umuhimu wa kuendelea uh, kuunga mkono juhudi za amani nchini humo. Hata hivyo haijaweleka bayana ni kwa nini au inalenga wanajeshi kutoka Burundi. Tunaungana naye Halid Hassan kutoka Burundi ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa na vilevile vile mwanahabari. Karibu sana kwenye Kwa Undani. Kwanza kabisa utueleze taarifa hizi za kupunguzwa kwa wanajeshi wa burundi imechukuliwaje? taarifa hizi za kupunguzwa kwa wanajeshi wa Burundi kutoka kwa Somalia, kwanza ni taarifa ambazo zimekuja katika hali ngumu sana, katika hali ambayo haikuwa imetarajiwa kwamba itatokea wakati huu, japo hapo awali kulikuwepo na ishara kwamba uh, wanajeshi hao wataweza wakapunguzwa. Na kupunguzwa kwao bila shaka kutakuwa na athari mbalimbali. Swali buka na ambalo liko kwenye vinywa vya wengi ni kwa nini jeshi hasa la Burundi ndio linatajwa, uh, ilhali wanasema ni kupunguza kiasi cha walinda amani nchini Somalia? Mbona wanajeshi wa Burundi kwanza nakutizama kwamba wanaodhamini sana kikosi hicho cha Umoja wa Afrika huko Somalia ni pamoja na Umoja wa Ulaya, na Umoja wa Ulaya umekuwa ukiwekea shinikizo kubwa sana serikali ya Burundi na imewekea hadi vikwazo, na uamuzi huu kwa karibu sana, wadadisi wanasema kwamba ni shinikizo kutoka Umoja wa Ulaya na kupelekea kwa Umoja wa Afrika kuchukua uamuzi huo wa kuweza kuwapunguza hawa wanajeshi kutoka Burundi pekee wanajeshi elfu moja -hivi ni hivi karibuni ambapo kulikuwa na mkutano wa viongozi wa umoja wa Afrika nchini Tanzania na Burundi haikuhudhuria, na kisha mkutano huo ukaahirishwa. Huenda hii ni hatua ambayo imetokana na labda Burundi kususia mkutano huo ambao ajenda kubwa ilikuwa ni ya kujadilia masuala ya kisiasa ya Burundi. Kwanza nikusema kwamba mkutano huo kweli katika moja ma ya ajenda ilikuwa pia kuzungumzia swala la jitihada za kutaka amani huko nchini Burundi, jitihada ambazo zimegonga mwamba na serikali ya Burundi ikilaumiwa kuhusika na kwa karibu sana Burundi mbali na kupongeza kwamba imechangia katika jitihada za kutaka amani huko Somalia, bado nayo na imeshindwa kupokea ujumbe wa kutaka amani nchini mwake. Hili ni jambo ambalo limeleta dosari kubwa kwa kwa serikali ya Burundi, na haya yote ya ni miongoni mwa mambo ambayo inasemekana kwamba yamechagiza kuchukua uamuzi huo, japo uamuzi uliku taka kuchukuliwa hapo awali. Hii sasa ilikuwa ni turufu na nafasi ya kupelekea wale waliokuchukua uamuzi na kuweza kuhakikisha kwamba uamuzi huu utakuwa kwa umechukuliwa. Uh, kidogo Khalid, sijui kama historia ya ulinzi ama ulinda amani nchini Somalia inaeleweka vizuri, lakini kidogo wanasemekana kwamba wanajeshi elfu moja wanatakiwa kuondoka kufikia mwezi Februari. Je, wajua labda jumla ama takriban ni wanajeshi wangapi? Ni wanajeshi wangapi wa, wa Burundi wako wa ndani ya Somalia? watatu wa Burundi, takwimu zinasema kwamba wanafikia wanajeshi elfu tano na mia nne na hivi majuzi tu kulikuwepo na kile kilichotarajiwa kwamba kilikuwa ni rotation, wanajeshi waondoke ili na wengine wachukue nafasi yao, hiyo nafasi hiyo, hiyo operation haikuweza kufanyika na kuondoa kwa hao wanajeshi elfu moja huko Somalia, bila shaka italeta athari kubwa, kwanza kwa kwa Somalia yenyewe katika jitihada za amani. Hawa wanajeshi wa Burundi walikuwa kihusika kwa, kwa sehemu kubwa kuweza kukabiliana na hawa wa al-Shababu, halafu na kwa upande mwingine ndani ya Burundi, uamuzi huu utakuwa na athari kubwa kwani serikali ilikuwa ikichukulia hii kama ni mpango wake wa kuwekeza, kwani ilikuwa ikipata fedha nyingi za kigeni kupitia mpango huo na kuwalipa wanajeshi eh, wa, wa Burundi, japo wanajeshi wenyewe Burundi walikuwa wakipewa pesa za thamani za sarafu eh, ya Burundi. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo litakuwa na athari pande zote lakini kusema kwa karibu, upande wa Burundi itakuwa na athari kubwa sana, kwa sababu hivi sasa Burundi kuna mgogoro mkubwa sana, mgogoro mkubwa sana siasa, wa kisiasa waki, ambao sasa umeibuka wa kiusalama, na, na hawa wanajeshi ka njia moja nyingine wanaweza wakachangia kupelekea hali kuwa ngumu, kwani wengi watakuja na kudai marupurupu yao, kwani kuna taarifa zinasema kwamba kuna malimbikizo mengi sana ya mishahara yao ya hawa wanajeshi walioko huko Somalia. Usiondoke kwenye laini ya simu kidogo. Hapa nimeona taarifa uh, kwa mujibu wa gazeti la East African kwamba serikali ya Burundi kwa upande wake imejibu na kusema kwamba hatua hii ni hatua ambayo inashukiwa, na wakisema kwamba wanashangani kwa nini taifa lao pekee ndio linalengwa katika kupunguza Uh, wanajeshi ama idadi ya wanajeshi labda kidogo kwenye takwimu ni kwamba Burundi ndio ya pili katika wanajeshi walinda amani nchini Somalia, ikiwa na jumla ya wanajeshi elfu tano mia nne uh, ikifuatiwa na, ama ikiongozwa na Uganda ambayo ina wanajeshi elfu sita mia mbili Wengine mataifa yaliyotoa wanajeshi wengi ni Jibuti, Ethiopia na Kenya. Na sasa AU uh, inasema kwamba Kutokana na hatua hiyo, kitu cha kwanza inataka kushinikiza haki za binadam nchini Burundi, ili iwe kama hatua ya kushinikiza Burundi kwanza kuangalia hali ya kibinadam nchini humo. Sasa umezungumza mambo ya fedha ambazo zinalipwa sana sanasana, ama kufadhiliwa na umoja wa mataifa uh, Halid, je uh, unaona fedha hizi kama zinahitajika sana ndani ya Burundi ikizingatiwa kwamba kuna vikwazo vingi dhidi ya taifa hilo, kutokana na ukiukaji ama madai ya ukiukaji wa haki za binadamu ambayo labda yanaweza akaleta malalamishi kutokana na hatua ya kuondolewa kwa wanajeshi. Ni fedha hizi za kigeni au ni vipi? Kwanza ukitizama kwanza, Burundi kuendolewa huko, kuna hizi lawama tu ambazo zinatolewa kwamba japo inachangia katika jitihada za amani, kwengine yenyewe nyumbani kwake inakata katukatu kuwepo katu, kwa jitihada za kuweza kurejesha amani katika nchi hiyo na kudumisha utengamano, alafu na hizi pesa ambazo walikuwa wakipopapewa kuwalipa wanajeshi wa Burundi zikipelekwa kwa moja kwa moja katika akaunti za benki kuu ya, ya Burundi, na pesa hizi zikienda zinakwenda katika pesa za kigeni, wakati ambapo Burundi wafadhili wake wamekwisha kata misaada ya, ya, ya kuelekea ya Burundi, na ilikuwa haina njia nyingine ya kuweza kupata sarafu za kigeni, na kile ambacho kilikuwa kiingizia serikali sarafu za kigeni ilikuwa ni mazao ya kahawa na chai, ma ya mazao haya nayo yameporomoka na bei katika masoko yameshuka. sa kwa hiyo mambo mengi sana hayo yamechangia sana ku, kupelekea ya burundi ku, kuwa na hali na, na, ngumu ya kiuchumi hivi sasa, na sijui labda wakazi wa Burundi wenyewe wa, wa raia wa kawaida hatua hii wanaichukuliaje? Wa, wengi wao wanaona umuhimu wa kuenda kulinda amani Somalia, ilhali labda kwa upande mwingine, ama sekta fulani fulani zinaonekana zinataka marekebisho ndani ya nchi kabla ya kuelekea Somalia. Hapa ingiochukuliwa kwa hisia tofauti, kuna wale wanaopongeza na kuna wale wanaona kwamba hali hii kweli, serikali imefanyiwa unyonge. Unyo, hawa wanaona kama serikali imefanyiwa unyonge, bila shaka ni hawa Uh, kutoka upa upande wenyewe wa serikali, kwani Burundi, sasa hivi, kitizame kitizama imekisha gawika kama kundi mawili. Kuna upande unaitwa serikali na kuna upande huu unaitwa wa upinzani. Sasa huu upande wa upinzani ndio wao kile ambacho wanakiona hivi sasa, kwa wanaona kwanza ni tija hawa wanajeshi kuona watakuwa wamerejeshwa nyumbani, kwani wanahofia kwamba hizi pesa ambazo serikali inapata kupitia malipo ya hawa wanajeshi ndio inaendelea kuifanya serikali iendelee kumudu na kuendelea kuendeleza shughuli zake. Lakini hata hivyo, tena haya mashirika ya, ya kibinadamu tayari alimekusha tua lawama nyingi sana kwa jamii ya kimataifa na kusema kwamba hizi pesa mnaendelea kuwapa hawa wa, wa, wa, wanajeshi wa Burundi na serikali ikichukua hizi pesa na kuzitumia zinachangia kuendeleza ukandamizaji wa haki za binadamu kwa hiyo ni suala ambalo na jamii ya kimataifa kwa njia moja ma nyingine ina hofu kwamba hapo baadaye kitizama hizi sesali Burundi inavyokuwa inaendelea inaharibika na huende ikawa ikachafuka zaidi mnamo siku za za, za, za, za, za, za, za hapo mbele wanahofia kwamba na wasije kulaumiwa kwamba fedha zao zilitumiwa na serikali katika kuendeleza kile ambacho wapinzani wanasema ni mauaji yanayoendelea hapa na pale ya raia wasiokuwa na kawaida, ya raia wasio, ya raia wa kawaida. Na sijui, labda pengine una takwimu za wanajeshi watakavyorudishwa Burundi, hawa ni elfu moja wanaosemekana kurudi mwezi wa wa wa Februari. Sijui kama kuna takwimu ama orodha imetolewa ama ratiba ya watakavyorudishwa, ni wote watarudishwa Burundi ama ni kupunguzwa tu, wanapunguzwa idadi yao nchini Somalia? Taarifa iliyotolewa mwanzo ni kupunguza kwanza wanajeshi elfu moja na wakitizama katika kupunguza, huu ni ujumbe wanapeleka kwa serikali ili iweze kutuliza jazba na kuweza kukubali eh, matakwa ama kukubali hali inavyokwenda kwa kuzungumza na wapinzani wake na pia kukomesha hali ya ukandamizaji wa haki za binadamu nchini Burundi. Na kwa hiyo huu ni ujumbe ambao umepelekwa kwa serikali, kwani hatua yenyewe itadhoofisha zaidi kile ambacho kilichokuwa tayari kimesha dhoofika huko nchini Burundi, ukitizama kifedha na ukitizama hali ya kijamii huko nchini Burundi. Nashukuru sana kwa muda wako Halid Hassan kwa kushiriki kwenye Undani hapa Washington DC ukiwa kule nchini Burundi asante basi umepata kusikia mambo yalivyo na hatua ambavyo ambazo zinashinikizwa na umoja wa afrika na kidogo kabla ya kumaliza kwa undani labda nikueleze ni, ni kwamba kwa mujibu wa gazeti la east african ni kwamba uh, umoja wa ma, umoja wa mataifa kila baada ya miezi mitatu unalipa takriban dola milioni kumi na nane uh, kwa burundi ili kufadhili shughuli za kijeshi swala ambalo umoja wa Afrika unasema unasaidia kufadhili ukiukaji wa haki za binadamu. Nao kwa upa upande wa serikali ya Burundi imekanusha ikisema kwamba ni, ni hujuma tu ya kuweza kukatiza fedha hizo. Ni kwa undani kutoka hapa Washington DC, jina langu likiwa Harrison Kamau, naye Khalid Hassan akiwa kule Burundi, nikiwatakia wakati mwema popote mlipo kwa sherehe za Christmas. Kwa heri kutoka Washington DC.