Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Assalamu alaikum, hamjambo popote pale mlipo, wapendwa wasikilizaji, hiki ni kipindi cha Vio Express, leo siku kuu ya Krismasi, tunawatakieni nyote sikukuu ya heri, fanaka na afya. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Kweli kabisa, na mimi jina langu Harison. Kama u, kama alivyosema mwenzangu, ikiwa tarehe 25 ndio Krismasi yangu ya tutakuwa nawe, matumaini yangu ni kwamba tutakuwa nawe hadi mwisho wa matangazo ya leo, tukikuletea ripoti mbalimbali za sherehe za Krismasi kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Bila shaka Harison, na huko Kongo tunaangalia amani imekuwa ikiitwa watu wakuwa kiambiwa wawe na amani, ambako uchaguzi utafanyika tarehe thelathini, usalama haiko nafasi yote ndani ya nchi ya Kongo, na kuna mafasi ambazo tunaangalia kama uchaguzi utafanyika lakini, haitakuwa kweli uchaguzi ambao umefanyika ndani ya, ya haki wala ndani ya mwanga Nam basi, mojawapo ya mambo ambayo yanatokea hii leo katika pembe zote za dunia kuna sikukuu ya Krismasi ambayo inaendelea kote duniani hii leo, lakini sijui unasemaje Kamao kwa upande wako? Kweli mambo ni mengi sana, na ni vizuri tukaangalia maswala mbalimbali yanavyoendelea kwa kweli dunia yote kwa wakati mmoja. Ni kama kuna sherehe na mtazamo tofauti wa siku hii, lakini kuna jambo linaloendelea kufanyika katika kila taifa la ulimwengu. Bila shaka tutakumbuka kwamba huko Siria, kwa mara ya kwanza baada ya miaka minane, wanasherekea siku kuu ya Krismasi. Wairaki vilevile vile, wanasherekea siku kuu ya Krismasi, ambapo watu wanaangalia, lakini muhimu vilevile vile, katika siku hii ya Krismasi, Papa Francis mkuu wa kanisa Katoliki, yeye huwa anatoa ujumbe, na yeye amelaani tamaa ya binadamu wanaojimbikiza mali chungu nzima, wakati wenzao wanaishi katika hali ya fukara, na kuwakumbusha Wakristo kuwa chakula cha uzima sio mali bali upendo. Katika hotuba yake ya mkesha wa Krismasi kwenye kanisa la mtakatifu Petro, Vatican, Papa Francis mwenye umri wa miaka 88 amehimiza binadamu kuacha tamaa na badala yake kutathmini maana halisi ya maisha na kuwasaidia wenzao. per questo il mio augurio di buon natale e un augurio di fraternita augurio di fraternita Alors, les nostre différence non sont un danno ou un pericolo. Hebu tujiulize hivi. Je, ninahitaji mali hii yote na vyakula chungu nzima <coughs> ili niwe na maisha mema? Je, ninaweza kuishi maisha ya unyenyekevu bila vitu visivyo vya lazima? Katika siku hizi tunazoishi, watu wengi wanaamini kwamba ili kuishi maisha mema, ni lazima uwe na mali nyingi kupindukia. Tamaa ndiyo chanzo cha historia ya maisha ya binadamu hata hii leo. Cha kustaajabisha, wachache wana mali huku wengi wakiwa wanaishi kwa ufukara mkubwa, bila hata chochote cha kula kwa siku nam kwa hivyo namsikia maneno ya Papa. Papa amewataka vilevile watu katika mataifa yaliyoendelea kuishi maisha ya unyenyekevu, akilani pengo kubwa linalozidi kuongezeka kati ya matajiri na maskini. Kanisa Katoliki linakadiria kwamba kuna watu zaidi ya elfu kumi na sita mjini Roma peke yake wasio na makao, na idadi yao inaendelea kuongezeka. Vatican katika miaka hivi karibuni imekuwa ikilani hali hiyo. Basi hiyo ni mojawapo ya ujumbe muhimu kabisa, Kamau, kutokana na Papa Francis, na kama tulivyosema kuna sherehe mbalimbali zinazofanyika za Krismasi maeneo yote. Kweli kabisa, ukiendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku maalum, siku ya Krismasi tunapoangalia maswala yanayohusiana na Krismasi. Na itakumbukwa kwamba um, hivi karibuni uchaguzi umeahirishwa wa huko DRC na kupangiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka, lakini Krismasi inapoendelea nchini humo wakiwa wanatarajia kufanya uchaguzi, mambo ama hali imekuwaje? Basi, Askofu Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Fridolin Abongo ametoa wito kwa serikali ya Kinshasa kuheshimu ahadi zake za kuhakikisha uchaguzi wa hali ya juu na wa kuaminika unafanyika nchini humo hapo Disemba 30. Basi akitoa ya hotuba yake ya mkesha wa sikukuu ya Krismasi, amesema amani ya kweli inayotoka kwa Yesu Kristo ni amani inayohitaji uchunguzi ufanyike katika uchaguzi ufanyike katika siku iliyopangwa ya Disemba 30 mwaka huu. Kuvunja ahadi itakuwa ni kufanya kazi dhidi ya amani, amani ya kweli, amani inayotoka kwa Yesu Kristo kwa nchi yetu hii leo ni pamoja na matokeo yatakayochapishwa na yatamulika matakwa ya wanadamu. Aha. Basi, uchaguzi wa Kongo uliopangwa kufanyika Disemba 23 uliahirishwa kama nilivyodokeza hadi tarehe 30 baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba inaahirisha uchaguzi huo kutokana na matatizo ya kiufundi baada ya kala la vifaa vya uchaguzi kuwa kamoto. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hata hivyo limetoa taarifa Jumamosi iliyopita likieleza matumaini yake kwamba uchaguzi uliocheleweshwa wa wiki moja utawapatia fursa Wakongo wote kujieleza kwa njia huru wakati wa upigaji kura. Nam, na huko mashariki mwa Kongo vilevile, mwandishi wetu Auster Malivika anasema kwamba kasisi Ngabo wa Goma amewaambia wananchi kuchagua viongozi ambao wataweza kuwasaidia wananchi na ambao wanaweza kuheshimu haki za watu na binadamu. Na hivyo Ngabo anasema hayo alipokuwa anasoma misa ya Krismasi huko Goma. Wakati huo huo, vijana wa Congo Conscience wanasema wana wasiwasi kuhusu mchakato wa uchaguzi, kwani sehemu zinazodhibitiwa na waasi wanashurutisha watu kuwachagua wagombea wanaotaka bila matakwa ya raia. Hofu eh, ambayo tunakuwa nayo sisi kama vile wakaaji wa Kongo ni kuona kweli, eh, sekurite, usalama haiko nafasi yote ndani ya nchi ya Kongo, na kuna mafasi ambazo tunaangalia kama uchaguzi utafanyika, lakini haitakuwa kweli uchaguzi ambao umefanyika ndani ya, ya haki wala ndani ya mwanga itakuwa kama vile uchaguzi ambao umekuwa kontrole na wengine watu ambao haiko watu wa guvernema yetu anini? Na hiyo yote inatokana kuona kama kuna mafasi mingi ndani ya Kongo ambazo zimekuwa kontrole na magroupe arme makunja ya waasi. Na hiyo makunja ya waasi kwa sasa imaza kamata majukumu ya kufanya hata propaganda kama hachaguliwe, inaonekana kama sisi wote tuta Damu. Na lako naitwa na Kazimoto Kaindo lc Frema -si. Tunaomba waku viongozi waveye sana ju, tunaomba vote ipitikane kwa amani na ipitikane mvua normale vya ma vya vya kutaka kushurutisha watu inamaanisha nini? Inamaanisha kama kuna vikundi mbalimbali vimetolewa kuobliger population, kama hawavote, kama hawavote kandida wana obliger vraiment, bata batafanya vitu vyenye viwesikano mwingine, naam. Kwa hivyo hivyo, ndo hali ilivyo huko DRC katika wakati huu wa Krismasi, na katika pembe mbalimbali za Afrika hali vilevile vile, ni ya kufurahisha na amani. Inaonekana imedumu hapa Washington lakini kamao kuna mambo hapa. Naona mambo mambo ni ni tofauti kidogo, sijui kama ni kutokana na hali ilivyoko kwenye serikali ama namna gani. Kwa hakika kuna mambo mawili mm -hmm. watu na kazi. Sherehe za Krismasi zimeendelea vizuri, lakini Donald Trump mwenyewe alikuwa anataka kusherekea Krismasi kule Florida, mke wake alibidi arudi huku. Kwa sababu gani? Alikataa kusaini bajeti mm -hmm. akitaka ukuta ujengwe kule kwenye mpaka kati ya no, Mexico, Mexico na Marekani. mm -hmm. Kutokana na hali hiyo, mvutano huo umesababisha serikali kuu kufungwa. Imefungwa leo ndo siku ya nne. Moja katika athari zilizotokea ni kwamba mti wa Krismasi kwenye White House pale uwanja wa White House, mm -hmm. kuanzia Jumatatu taa zilizimwa, hazikuwashwa. Watumishi wa serikali wa mam, shughulikia kurembesha uh, ma, wa, wa, wa wa mambo, kurembesha mambo <laughs> hawako kazini, wamefunga kazi. Takataka hazijazombwa pale karibu na White House na maeneo mengine ya serikali. Kwa hivyo ni mojawapo jambo linalozungumzwa sana hapa Washington. Lakini chakuru, kwa sababu unajua mambo haya umeyaona kwa muda mrefu, labda pengine nini kitarajiwe? kwa hakika kinachofanyika hivi sasa ni majadiliano mm -hmm. unaona kwamba Trump amekubali kupunguza kutoka bilioni tano ameshuka bilioni moja na nusu wabunge wakirudi siku ya Alhamisi wataanza kujadiliana wakiweza kukubaliana kuvukisha mpaka huo wa, wa bajeti hapo tena serikali itafunguliwa lakini mshauri wa karibu mpya ambaye anakuwa mshauri wa usalama wa kitaifa kaimu anas, alisema kwamba huenda kufungwa kwa serikali ikaendelea mpaka Januari. Inaonyesha kuna mvutano mkubwa utatokea nao. Tunaposema kufungwa kwa serikali ni mishahara ni nini uh, ni mishahara na kazi kila watu, watu wanafanya wanaambiwa wabaki nyumbani, unakuwa hulipwi. Na watu wengine ambao wanalazimika kufanya kazi ambao wanajulikana ni lazima waje, kama mapolisi na kadhalika, wanakuwa wanafanya kazi lakini hawalipwi. Lakini kawaida, baada ya mvutano huu, wabunge wanapitisha amri fulani au sheria fulani ambayo inasababisha wale watu kuja kulipwa baadaye. Nam, basi tupate habari zingine za dunia. Na baraza la usalama la umoja mataifa limeeleza matumaini kufanyika uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya kucheleweshwa kwa zaidi ya wiki moja wapiga kura nchini drc wanatarajiwa kumchagua rais wa bunge na viongozi wa majimbo jumapili wiki hii katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na migogoro kwa miaka miwili chini ya utawala wa rais kabila wakati muda wake ulipomalizika mwaka 2016 tume huru ya uchaguzi seni iliahirisha uchaguzi baada ya ghala la vifaa vya kupiga kura kuchoma moto na kueleza matatizo ya kiufundi Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imeeleza matumaini kwamba hatua ya kuahirisha uchaguzi kwa muda wa siku saba zaidi itasaidia kuweka mazingira yanayofaa kwa waraia wa Kongo. Wafanyakazi wa kutoa msaada nchini Indonesia wameona kwamba kuna uhaba wa maji safi na madawa kwa maelfu ya waathiriwa wa tsunami iliyosababishwa na mlipuko wa volkano pwani mwa taifa hilo wasiwasi wasi umeongezeka kuhusu uwezekano wa kulipuka magonjwa, waathirika wakilazimika kuishi katika kambi za muda. Idadi ya vifo kutokana na tsunami hiyo iliyotokea Jumamosi imefikia watu zaidi ya 400 huku 1485 wakijeruhiwa na 155 wasijulikana walipo kulingana na madaktari. Idadi kubwa ya watoto wanaugua homa na pia ukosefu wa maji safi ya kunywa na wazima moto wa Libya katika mji mkuu wa Tripoli wameweza kuzima moto kwenye ofisi ya wizara ya mambo ya nchi za nje iliposhambuliwa hii leo na watu ambao wa hawajulikani, ambapo takriban watu watatu wamewawa shambulizi hilo lililohusu mashambuliaji ya kujitoa mhanga limeacha moshi mwingi kwenye eneo hilo, bila kundi lolote kudai kushiriki. Libya imekuwa ikikabiliana na mizozo ya kisiasa tangu dikteta wa muda mrefu Muamar Gadafi kuondolewa madarakani na kuwawa mwaka wa elfu 2011. Na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Mevlut Cavusoglu agaajina <laughs> hili akiwa katika ziara ya Tunisia, ameendelea na vita vya maneno baina ya Uturuki na Israel akisema kuwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ana wasiwasi kwa sababu anajua siria haiwezi kugawanyika. Matamshi hayo yanafuatia tuhuma baina ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na Netanyahu katika siku za hivi karibuni kuhusu juhudi za Uturuki katika kupambana na majeshi ya Wakurdi karibu na mpaka wake na Syria. Unaendelea kusikiliza VOA Express say, siku ikiwa ni siku maalum, siku ya Christmas, matumaini yangu yakiwa kwamba mambo yanaendelea vizuri popote ulipo, ukiwa umejumuika jamii na marafiki. Najua kwamba mambo ni mengi na hasa katika eneo la Afrika Mashariki, tunapozungumza sasa hivi, najua wengine sasa ni kurarua mbavu, ndivyo wanavyosema. Sisi hapa Washington, labda baadaye tukishamaliza shughuli tutaangalia mambo vipi, maana yake hapa ma bado mapema mapema, bado watu wataanza <laughs> kwenda nyumbani uh-huh. saa kumi hivi watu wanaanza kula chakula na lakini kama unajua leo ni siku ambapo katika hapa Marekani na maeneo mengi, mm -hmm. watu wanapeana zawadi na kadhalika, maanake ni sikukuu ya Krismasi hasa. Watoto wanasherekea hii na wanatumia lile tego kwamba ikiwa umefanya kazi vizuri mnamo mwaka mzima, Aha. Father Christmas atakuletea zawadi yako, na unajua inaaminika kwamba yeye sasa, wanapolala jana usiku, siku wa ishirini na nne, wakiwa usingizini, ndio pale Santa Claus ama Father Christmas, Christmas. analete zawadi sasa, wakiamka asubuhi chini ya mtu wa Krismasi lazima muone zawadi. Wengine wanakuwa na kero <laughs> nah. Basi kero huwa linatokea vile vile, wengi wanaanza kulalamika. Hebu twende Mombasa tusikilize baadhi yao wakisema nini. Linanorikera kwa wageni wanaozuru Mombasa kwa sasa ni mavazi. Tuko na wenzetu ambao wametoka sehemu zile za nyanja za juu huko bara, wamekuja kutembea, lakini kwa kisingizio cha kwamba Mombasa kuko na joto basi wanavaa mavazi yasiyostahili. Utaona baba mama na watoto wao ambao si watoto wadogo, ni watoto ambao wa, wa, wa kike na wa kiume ambao wamebalehe, lakini mavazi waliovaa ha, hayaendani na desturi zetu za Kiafrika na hasa, unaweza waona wanapotembea katika zile fuo za bahari, mama na mtoto wake wa kiume ambaye ni mtu mzima amebalehe, lakini mama amevaa ile g-string na yuko kule na mtoto wa kiume ambaye ni mkubwa na hana wasiwasi wasi. Vile vile baba na yeye ameenda beach amevaa boksha kuogelea na mtoto wake akike ambaye amebalee na yeye pia amevaa e, vile viswimu ya vidogo vidogo. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo linanikera sana na naona halifai, kwa sababu ni kinyume na mila na tamaduni zetu za Kiafrika na hasa hapa pwani. Wale wa mataifa ya kigeni pia ni jambo ambalo wanafanya hivyo hivyo lakini hatupaswi kuiga mitindo ya mavazi ambayo si maadili yetu. Wao tamaduni zao ni sawa, lakini haimaanishi kama mtu mwingine anafanya kitu basi na wewe ufanye bila kufikiria. Nam hayo ni maoni ya moja huko kero za Mombasa, na vilevile vile, kule Naivasha kuna baadhi wametoa kero zao kwa hapa Naivasha likuwa na kasheshe kidogo. Unapata kaa ni magari, nauli walikuwa wameongezea, kulikuwa na msongamano wa magari mengi, watu walikuwa wengi, ukienda barabara unapata kuna jam. Kwa hivyo kila kitu ilikuwa imeongezeka, ili hasa kile waliongezea zaidi ni nauli ya safari, unapata ina- wanaifanya iwe maradufu. Vilevile kwa zile bidhaa ambazo ni za matumizi ya nyumbani bei yake waliongezea kwa asilimia kidogo tu, lakini nauli ndio waliongezea kwa pesa mingi. Unajua sasa kwa wale ambao kaa sisi tumezoea kutumia matatu, ambayo ni matatu ambayo inabeba abiria kumi na nne, sasa ilikuwa inabeba karibu wa abiria kumi na nane. Kwa hivyo mnasongamana, ni charity kadanda iko Kenya vika jana, ilikuwa ngumu juu magari zilikuwa zimeongezewa bei. Shopping mall, zilikuwa zimejaa, bei ilikuwa juu watu kwenye magari mara, magari zilikuwa zimejaa, kwa barabara kulikuwa na jam. Wengine wakusafiri walirudi manyumbani, wakasafiri leo asubuhi. Kwa madukani watu walikuwa wengi, walishop hadi vitu zikaisha. Unataka kununua unga ukapata imeisha kwa sto. Makanisa pia watu walikuwa wamejaa masaa ya asubuhi asubuhi, naam Maoni hali yapo huko Naivasha, inakuwa ni ngumu, inafika mahali shakuru, labda bidhaa unazohitaji unakosa, e, hela mfukoni ya kuna hiyo kukosa bidhaa na mm -hmm, kuna hali ya kwamba bidhaa ziko ghali ghali, tena ni ya kipindi cha Krismasi, mm -hmm, maana tunajua mwaka mpya vile vile unakuja, mm -hmm. Inakuwa wale wengine wanatumia nafasi hii kuwa ibia watu naweza kusema, maanake nauli za texi na kadhalika, ambayo sio haki, lakini ndo hali ya biashara, ugumu wa maisha pia. Bila shaka, tukiendelea na VO Express hapa tuna promosha ngoma n na, namwona kimonastig wakisema Christmas. Hebu tuyasikie mambo yao ndani ya Express apigsinapigwa radi siku moja Bethlehemu hey. Malaika tokea Mariamu akamwambia yeah. atapata bol kwa uwezo wa Roho Mtakatifu na hiyo bol ni yaka kijana aka kijana kataitwa Emanuel, Mungu pamoja na sisi. Mariamu kaita Yusufu kando yeah. kamwambia baby Yeah. Yusufu kapaswa habari aja jamaa asikwe na stress kwa sababu Mariamu ni bikira na tena bol siyo yake mm. Malaika tokea Yusufu yeah. akamwambia kijana ila ati hii mm. mimba ni ya Roho Mtakatifu yeah. Ikabidi Yusufu achese chini chini akule nyaro miezi tisa mm. Najuka kijana kalisaliwa ndiyo maana leo hii tuna celebrate Christmas huku leo sinapigwa rai <tipiwa> Si leo sinapigwa radi, usaisikia wale mamajusi yeah, walikuwa watatu wa janjesi yeah. Usiku wakacheki nyota, nyota, wakajua ni ya mfalume yeah, si wakaanza kuifuata moja kwa moja hadi Betilehemu. Hey. Wakakuta Yesu kwenye menja, wakamutolea mazawadi na kusherehekea Christmas. Herode kupata habari hey. Katuto Yesu kamesaliwa hey. Siyo kanyungwa na kiwaru huh? Akapanga kukamada. Herode kaita masoja, akawatuma oparason nae mm. Hey, malaika tokea Yusufu akamwambia hepa ama. Herode akapika kuku kuku leo sinapigwa radi. <laughs> Nam, bila shaka huyo kimo na stiga kutoka huko Kenya wakitupromoshea muziki wa Krismasi hapa VOA Express. Kamao, bila shaka unaojua zaidi kuliko mimi ndio lakini wanaweka staili ya kisasa unatenda no, machochoza anafanya rap eh, tena anayefanya rap pale uh, ina, ina wengi, na inaeleweka kwa vijana, wengi wanaielewa lugha ya rap. Na ndivyo mambo yanaendelea kubadilika polepole, na staili zinaendelea kubadilika, lakini kwa ujumbe ni ule ule. Labda kwa wale watu wa kitambo kidogo, itakuwa labda wanapitwa na baadhi ya maneno. Shakuru, mambo ni mengi sana amekuwa akiendelea, mwaka unakaribia kumalizika, lakini pia kwenye nyanja za kibiashara na kumekuwa na misukasuko hasa kwenye uchumi wa ulimwengu, uchumi wa Marekani. Kumekuwa hali ya vuta ni kuvute baina ya mataifa yenye nguvu ulimwenguni, na pia hapa Marekani pia kuna mizozo yake ya kifedha ya ki pia inayoendelea. Hali ikoje wakati kama huu, ama wakati huu wa sikukuu na tunapoendelea kumaliza mwaka? Na umezungumza moja muhimu kabisa mwaka unapomalizika, na mwaka wa Desemba inasemekana fedha katika hisa, soko la hisa la Marekani limeshuka katika kiwango cha chini kabisa kuwahi kutokea tangu wakati wa mzozo mkubwa wa hali ya fedha hapa Marekani baada ya vita vya pili vya dunia. Hii inatokana na mvutano uliopo, ambapo Rais Donald Trump amesema kwamba anataka kumwondoa gavana wa benki kuu ya Marekani Jerome Powell, ambaye kwa mara ya nne mfululizo ameongeza kiwango cha riba. Trump anasema imesababisha uchumi kushuka, na benki kuu ya Marekani imeweza kuongeza riba hiyo kutokana na kwamba hali ya uchumi imeimarika. Hii imesababisha masoko ya hisa huko Asia hii leo vilevile kuporomoka, hasa ya Japan ambayo haikufungwa. Sehemu nyingi zimefungwa, kwa hivyo hali ya uchumi imekuwa katika hali ya wasiwasi, hasa vilevile kutokana na ugomvi wa biashara kati ya China na Marekani. Mazungumzo yanaendelea, lakini kutokana na ukosefu wa makubaliano kati ya Marekani na China, mm -hmm. tumeona kwamba mashirika ya kimataifa, benki kuu ya dunia, IMF. Pamoja na shirika la biashara duniani wamesema kwamba uchumi unaathirika, unaanza kuathirika kutokana na ugomvi huu. Kwa hivyo hali hii ya vuta ni kuvute, yote imesababishwa na sera za Rais Donald Trump kutaka kuhakikisha kwamba, anasema Marekani imekuwa ikionewa kwa muda mrefu, kwamba, kwa sababu hisa za Marekani ziko juu lakini katika China ni kwamba China imeshusha thamani yake ya dola na inasafirisha bidhaa nyingi hapa Marekani, jambo ambalo limesababisha kuwepo na urari mkubwa katika mm-hmm, biashara kati ya China. Kwa hivyo yeye anazungumza, anataka bidhaa za Marekani ziweze kuingia zaidi katika soko la China kuweza kusawazisha hali ya mambo. Hali hii yote imesababisha mvutano na hisa ya katika hisa, masoko ya hisa yamesuka katika kiwango cha juu kabisa cha chini kabisa kuwahi kutokea baada ya miongo mingi hapa Marekani. Kweli kabisa, na unapozungumza maswala ya kibiashara na uchumi wa ulimwengu ni kwamba kuna jambo ambalo limetazamwa kutokana na sikukuu hii. Wanasema kwamba kadri si siku zinavyoendelea sikukuu hii imechukua mrengo wa kibiashara ulimwenguni, na swala ambalo limeangaziwa ni la Mashariki ya Kati. Tunazungumzia kina Lebanon, kina Israel, tunazungumzia kuhusu Dubai na kwingineko. Wanasema kila taifa pale, wana mtindo wake wa sherehe hizi za Krismasi. Kwa mfano, wanasema Dubai wakati huu kwenye maduka ya mall ndipo kuna urembesho, haujaonekana katu, haujonekana kabisa mpia, kabisa mpia. Wakisema pia kuna wengi katika maeneo ya Dubai kutoka bara Ulaya wanaonekana wakifanya kununua bidhaa kule Dubai. Kule Libya wanasema kwamba ngamia wanarembeshwa kwa maua na taa za Krismasi, na inakuwa kwamba hiyo ndio mtindo wanaosherehekea Krismasi kule. Na kule Israel kwa mara si, si, kwa muda mrefu ambao umepita, ni miaka kadhaa tu kichache ambayo imepita ni, ni, ni kwamba kwa kulikuwa na gwaride la Wapalestina waliopita mbele ya mtu wa Krismasi kwao wakiwa na ujumbe mmoja tu, amani na uhuru kwa Wapalestina. Kwa hivyo ikakuwa kwamba wakati wa Krismasi ni ujumbe wa amani, uwiano na uhuru kwa Wapalestina. Kwa hivyo sikukuu hii inaonekana kwamba imeanza kuguza walimwengu kwa njia tofauti, wengi wakitumia kuleta mabadiliko na pia kushinikiza pia. Biashara kwa namna yake, ndio, bila shaka biashara ni biashara kubwa. Hapa Marekani ni mojawapo ya kipindi cha biashara kubwa kabisa kufanyika, kwa sababu kama alivyosema pale mwanzoni kwamba ni wakati watu wanatoa zawadi, kila mtu anampa mtu zawadi. Biashara hapa Marekani wanasema kwa wastani familia inaweza kutumia mpaka dola elfu sita karibu dola elfu sita kutoa kununua zawadi na kadhalika. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanajitokeza sana hapa Marekani, na hapo kesho basi, cha ajabu utakuta ni kwamba ni kipindi ambacho watu wengi wanarudisha bidhaa na zawadi zao waliopewa, ambapo wanakuwa wanarudisha kwa sababu umempa mtu zawadi na sijaipenda. Kwa hivyo ni moja kati ya kipindi vilevile cha kipekee. Haya basi, mambo ndivyo yalivyo. Krismasi nikitumai, unaendelea vizuri kabisa popote ulipo. Washington mambo yanaendelea safi, na kuna swali tumeuliza kwako wewe, tukauliza je, unaisherekeaje sikukuu yako ya Krismasi? Naona kuna majibu mengi ambayo yametufikia na nitasoma tu uh, baadhi ya majibu yayo. Naona kwamba kuna Noah Kinyara anasema wote tutakuwa pamoja katika kusherehekea, lakini njia ya kusherehekea ni tofauti tofauti, wengine kwenye kukesha maombi, wengine kwenye fukwe na wengine kwenye starehe mbalimbali mbali. Pia ikumbukwe hata uwezo tumetofautiana kabisa lakini wote tutakuwa kwenye lengo moja la kufurahia kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Kwa hivyo tufurahi, lakini pia ni muhimu tuwe na tahadhari za usalama wetu. James Muli anasema ninasherekea Nairobi tu, sina keshi, niko off job na Maria Bura anasema vyema, kumshukuru Mungu kutujali neema zake pia na shiriki ibada kumpokea Mwokozi. Jamaa hapa naitwa Zekitete anasema vibaya sana, kutokana na hali ya kifedha kiuchumi kuyumbayumba, hadi kwa sasa hamna ambacho kimebadilika. Basi nakutakia Krismasi njema, tukiwa na mwenzangu hapa Abdi Shakur. Jina langu Harizun Kamau nikisema kwamba furahia popote ulipo, kutoka Washington. Kwa heri ya kuonana.