Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Jumuika nasi hivi sasa kusikiliza nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni siku ya Krismas, Jumanne Disemba 25 mwaka 2018. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii tuna ripoti kwamba serikali ya Kenya itaanza mtaala mpya wa mfumo wa elimu wa 26333 kuanzia Januari 2019 awamu ya kwanza itakuwa katika zile shule za chini inaitwa mm -hmm. pre primary grade ya kwanza, grade ya pili na ya tatu. Ni mtaala ambao unatoa mwongozo kwa mwanafunzi kujifunza au kuwa shuleni kwa, kwa miaka miwili katika shule za chekechea. Na wakati wa Kristo duniani wanasherekea sikukuu ya, sikuku ya Krismas. Raia wa Beni huko nchini DRC wanasherekea siku ya leo kwa mtazamo tofauti tum ambaokuisherekea sio kama kawaida. Beni kuna vita, watu wanakufa na uchumi au wandege vizuri. Ripoti hizi na nyinginezo utazisikia hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili leo hii siku ya Christmas, lakini kwanza nampisha Khadija Riami anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, viongozi wawili wa, wa bunge wa chama cha Demokrat hapa Marekani wanamlaumu rais Donald Trump kwa kuitumbukiza nchi katika vurugu wakati wa Krismas, huku kwa majibu na utamaduni wa Noeli inatakiwa watu wote wawe na utulivu na matarajio mazuri soko la hisa linadidimia na rais yuko katika vita binafsi juu ya benki kuu baada ya kumfukuza kazi waziri wa ulinzi. Seneta Chuck Schumer na spika ajayo Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi wamesema jana Jumatatu, rais alitaka kufunga serikali kuu, lakini inaonekana hajui jinsi ya kujitoa, wameandika katika taarifa ya pamoja. Chuma na Pelosi walikuwa wakizungumzia kuhusu kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu, ambapo inaingia siku ya nne leo hii, siku ya Krismas bila kuonekana mwisho wa hali hii. Trump anataka apewe dola bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Wademokrat wanasema hapana na wametoa dola bilioni moja nukta tatu kwa kile walichokiita usalama wa mpakani. Rais amefuta likizo yake ya Christmas kwenda mapumzikoni Florida kwa sababu ya mvutano na Bunge. Wahusika wakuu ndani na kuzunguka Siria wameanza ya kuyaweka sawa majeshi yao, wakati majadiliano yanaendelea jinsi ya kusonga mbele mara majeshi ya Marekani yatakapoondoka nchini humo, na mapambano dhidi ya mabaki ya kundi la kigaidi la Islamic State ambalo limejitangazia ukhalifa. Kasi ya harakati za wanajeshi pamoja na mawasiliano ya kidiplomasia zimeongezeka jana Jumatatu, siku ambayo Pentagon imethibitisha kwa waziri wa ulinzi anayeondoka Jim Mattis ameamuru wanajeshi wa Marekani kuanza kuondoka nchini Siria bila kufafanua. Amri ya kiutendaji kwa Siria imetiwa saini. Afisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani amethibitisha kwa Sauti ya Amerika na kuongezea, sitaweza kutoa maelezo zaidi ya operesheni kwa wakati huu. Rais Donald Trump alitwiti Jumapili kwamba yeye na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan walizungumza kwa simu na kwamba kuondoka kwa Marekani kutakuwa kwa kasi ya polepole na kwa uratibu wa hali ya juu. Msemaji wa Erdogan amesema jana kuwa maafisa wa ulinzi wa Uturuki watakutana na wenzao wa Marekani wiki hii na mabaki ya Wakristo 34 raia wa Ethiopia waliouawa na kundi la Islamic State IS mwaka elfu mbili kumi na tano yamegundulika kwenye kaburi la jumla. Ofisi ya wizara ya mambo ya ndani ilieleza jana Jumatatu. Shirika la habari la Ufaransa lina ripoti. Mkamiti Kibayasi anakusomea ripoti kamili. Wanajihadi wa IS walisambaza video April mwaka 2015 ikionyesha kunyongwa kwa takriban wanaume ishirini na wanane iliyowaelezea kama wakristo raia wa Ethiopia. Ofisa mmoja alisema jana Jumatatu kwamba miili yao imegunduliwa karibu na Sirte, ngome ya zamani ya wajihadi hadi walipoondolewa kutoka mji wa pwani Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita na vikosi vinavyoitii serikali ya Libya inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Msemaji wa kikosi kinacholinda Sirte Taha Hadid aliliambia shirika la habari la AFP kwamba miili ya Waethiopia 34 iligunduliwa Jumapili kwenye shamba karibu na mji huo. Kulingana na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu, mabaki haya ni ya raia wa Ethiopia walionyongwa na kundi la Islamic State, aliongeza. Kaburi la pamoja liligunduliwa kupitia taarifa rasmi iliyokiri kwamba uhalifu ulifanywa na wanachama wa IS waliokamatwa wakati wa mapigano ya kuuteka tena Sirte, kwa mujibu wa idara inayoshughulikia uhalifu huko Mistara, magharibi mwa Sirte. Miili hiyo itapelekwa Ethiopia mara utaratibu wa kisheria wa kitaifa na kimataifa kukamilika, idara ilisema katika taarifa iliyobandikwa kwenye Facebook. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Sudan, Omar al Bashir, kwa mara ya kwanza ametoa maoni hadharani kuhusu maandamano dhidi ya serikali yanayoendelea, akiwasihi raia kukataa kile alichokiita majaribu ya kujenga hali ya kukata tamaa. Maandamano zaidi yalifanyika jana Jumatatu katika jimbo la Jazira kusini mwa Khartoum, ambako Bashir anatarajiwa kulitembelea jimbo hilo hivi leo. Maandamano yalianza karibu wiki moja iliyopita baada ya serikali kupandisha bei ya mkate kwa mara tatu zaidi. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Sudan, Bashir amesema jana kwamba serikali itaendelea kufanya mageuzi ya kiuchumi kuhakikisha kuwa raia wana maisha yanayostahili. Madaktari wa Sudan pamoja na wataalam kutoka katika sekta nyingine nao walijiunga katika mgomo jana Jumatatu. Kamati ya madaktari imesema katika taarifa kwamba itawasilisha madai rasmi ya ra kwa raisi kuachia madaraka hivi leo Jumanne, ikiwa ni majibu ya upinzani wa watu wa Sudan. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti. Maafisa wa Afghanistan wanasema kundi la watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wakiwemo washambuliaji wa, wa, wa kujitoa mhanga walivamia jengo la serikali mjini Kabul jana Jumatatu na kuua watu 29 na kujeruhi wengine zaidi ya 20. Idadi ya vifo huenda ikaongezeka huku polisi wakiendelea kufanya msako ndani ya jengo ambalo linaungua. Uvamizi ulianza nyakati za mchana huku mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga akichegua milipuko iliyojaa kwenye gari iliyoegeshwa nje ya jengo hilo, mlipuko mkubwa uliowezesha wenzake kuingia ndani ya jengo ambalo miongoni mwa wizara nyingine kuna idara ya kuhudumia watu wenye ulimavu na wale ambao wamepoteza familia zao. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Najib Danish amewaambia wanahabari mjini Kabul kwamba jengo limesafishwa baada ya shambulizi kudumu kwa saa saba. Maafisa wamesema zaidi ya wafanyakazi 200 wa idara hiyo wako salama baada ya kuondolewa wakati shambulizi lilipoanza. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc serikali ya kenya itaanza mtaala mpya wa mfumo wa elimu hapo januari mwakani mwenzangu kennes bwire alizungumza na kenneth wandera mwandishi wetu akiwa nairobi na kwanza akamuuliza msimamo wa serikali kuanza utekelezaji wa mfumo huu mpya Msimamo wa serikali ni kwamba mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu utaanza kutekelezwa Januari shule zikifunguliwa. Utatekelezwa kwa awamu kadhaa. Awamu ya kwanza itakuwa katika zile shule za chini, inaitwa pre primary, gredi ya kwanza, gredi ya pili na ya tatu. Lakini washikadau hususan chama cha muungano wa walimu umekuwa ukisisitiza kwamba serikali ilikuwa imesitisha utekelezwaji wa mtaala huo Hivyo basi hayo ni maamuzi ya kushtukiza, na hivyo basi hawataweza kujiunga na juhudi kama hizo. Sasa utekelezaji unaanzia wapi? Utekelezaji unaanzia shule ambazo serikali ilikuwa tayari imeziteua na ikasema kwamba shule hizo ndizo zitakazofanyiwa majaribio. Lakini sasa inaonekana serikali inatekeleza na wakati huo huo inaendelea na kuweka majaribio katika shule hizo ambazo ilikuwa imezitajia, na sasa nilivyoeleza ni kwamba imeteua shule za chini kabisa, kama ile kile kiwango cha pre-primary na gredi ya kwanza, gredi ya pili, gredi ya tatu. Sasa hakutakuwa na zile zinazoitwa kwa kizungu standard ama class, itakuwa zinaonyeshwa kwa gredi. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba itaanza sasa kutekeleza kwa awamu kadhaa, na iwapo itaridhika na utekelezaji wa eh, eh, sehemu ambazo nimezitajia, basi itaendelea na utekelezaji kamili mwaka elfu mbili na ishirini. Tueleze tofauti iliyopo kati ya mtaala huu mpya na mtaala ambao umekuwa ukitumika. Mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu ni mtaala ambao unatoa mwongozo kwa mwanafunzi kujifunza au kwa shuleni kwa miaka miwili katika shule za chekechea, miaka sita katika shule za msingi, miaka sita nyingine ambayo itakuwa katika shule za upili pale kutakuwa na miaka mitatu katika shule za upili, lakini kutakuwa na ile inaitwa kwa Kizungu lower secondary na upper secondary. miaka mitatu mitatu. Kwa hivyo hiyo ni miaka mitatu katika shule za upili na miaka mingine mitatu katika chuo kikuu, na wadao shikadao na serikali imekuwa ikisistiza kwamba huu ni mwongozo au huu ni mfumo ambao unaipa unampa mwanafunzi uwezo wa kuweza kuteua yale ambayo yanamwafiki kiuwezo. Kwa mfano, iwapo unataka kusomea uhandisi, basi utateua yale yani, masomo ambayo yanawiana na hii taaluma yako ya uhandisi. Kama unasomea wanahabari, utateua masomo ambayo yanaendana sawa na wanahabari. Na vilevile, nisisitize kwamba katika huu mtaala ambao upo sasa wa nane nne nne ni mtaala ambao umekuwepo Kenya tangia miaka ya kenda mia themanini uh, na tano chini ya uongozi uh, wa rais aliyokuwa rais wakati huo Daniel arap Moi. Na katika mfumo huo mwanafunzi ana miaka nane katika shule za msingi, miaka minne katika shule za upili na miaka mingine minne katika chuo kikuu. Na mfumo huo ulikuwa unasistizia sana mitihani kumpima, kupima uwezo wa mwanafunzi. Iwapo mwanafunzi basi angeweza kupata alama za chini katika mitihani, huenda akashindwa kupata nafasi katika chuo. Uh, ni Kenneth Wandera akizungumza kutoka Nairobi, Kenya <mulia> Msikilizaji wapo hivi sasa, ndio unafungulia redio yako na kujiunga na matangazo haya, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Basi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Idara ya polisi wameongezwa katika sehemu za mji wa Hispania wa Barcelona kufuatia onyo kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana Jumatatu juu ya hatari ya shambulizi wakati wa msimu wa sikukuu. Tahadhari imeongezeka katika maeneo ambako magari yanapita yakiwemo mabasi katika eneo la Las Ramblas of Barcelona wakati wa Christmas na mwaka mpya, ofisi ya ubalozi mdogo wa Marekani imesema katika Twitter na kuonya kwamba magaidi huenda wakafanya shambulizi kwa kutoa onyo kidogo au bila ya onyo lolote, na kulenga maeneo ya watalii, vituo vya usafiri na maeneo mengine ya umma. Ulinzi wa polisi kieneo umeongezwa hasa kuzunguka mabasi na usafiri wa umma katika eneo la, la Las Ramblas of Barcelona. Las Ramblas ni kituo muhimu sana kwa watalii na lililengwa katika shambulizi ambalo lilifanywa na wanamgambo wa Islamic State Agosti mwaka 2017 ambapo watu 14 waliuawa. Wizara ya mambo ya ndani ya Spain imesema kwamba kiwango cha tahadhari dhidi ya ugaidi bado ni cha juu tangu mwaka 2015. Krismas ya mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane itakuwa ni siku ya huzuni kubwa katika kijiji cha San Antonio Secotes nchini Guatemala. Ni siku ambayo familia ya mtoto wa miaka saba Jackelin Karl watamzika mtoto wao. Jackelin alifariki mapema mwezi huu akiwa chini ya ulinzi wa maafisa wa Marekani wa forodha na doria ya mpakani baada ya kuvuka na kuingia nchini Marekani akiwa na baba yake Nery. Walikuwa sehemu moja ya mabasi kutoka mabasi yaliyobeba wahamiaji kutoka Amerika ya Kati. Jeneza jeupe dogo alilowekwa Jacqueline liliwasili katika uwanja wa ndege wa Guatemala siku ya Jumapili na kusafirishwa kiasi cha kilomita 354 kaskazini kwenye kijiji kimoja maskini sana. Maputo meupe na maua yalizunguka jeneza lake ambalo liliandikwa ujumbe kwenda kwa rais wa Guatemala Jimmy Morales, ikisema tunaomba utupatie ajira, umeme maji safi, barabara, kusudi tusihame nchini. Neri Kala aliingia nchini Marekani kwa matumaini ya kupata ajira ambayo haipo katika upande wa pili wa mpaka. Huko Guatemala bado haiko bayana Jacqueline nini kilimsibu akaugua. Wakristo kote duniani leo wanaungana pamoja kusherekea sikukuu ya Krismas kwa kufurahi na familia zao na marafiki kwa kula pamoja na kupeana zawadi. Huu ni wakati wa Wakristo kukumbuka kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Kitamaduni, kwa kawaida, kila sehemu ya mji na hata katika nyumba za watu binafsi kunakuwa na mapambo ya kila aina ambayo inameremeta. Huko mashariki ya kati, mamlaka ya wa Wapalestina ilikuwa mwenyeji wa maelfu ya mahujaji waliofika katika mji wa Bethlehem huko ukingo wa Magharibi, ambako Wakristo wanaamini kuwa ni mahali alipozaliwa Yesu. Mahujaji walifika kutoka kote duniani kutembelea eneo hilo. Msikilizaji, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka studio namba 15 za Washington DC. Matangazo haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Vilevile tunapatikana kupitia redio zetu shirika, tunapatikana katika eneo zima la maziwa makuu. Zimbabwe inasherehekea Krismas ikiwa na taabika kiuchumi na upungufu wa bidhaa za msingi kiasi cha kufanya kutokuwa na hamu ya kusherehekea sikukuu, lakini katika mji mkuu wa chekeshaji bado anajitahidi kujifurahisha, kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Columbus Mavunga kutoka Harari, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili hawa ni wafanyakazi wa oh, kituo oh, cha televisheni oh, oh, cha magamba oh, oh, oh, wakiimba wimbo wao oh, wa sherehe ya Christmas oh, kwa Kizimbabwe. Sam Farai Munro wa kundi hilo anasema wimbo huo umejumuisha matatizo yanayoikabili Zimbabwe: kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira, ongezeko la mfumuko wa bei, kushuka kwa thamani ya sarafu na pungufu mkubwa wa bidhaa za msingi kama vile fedha taslimu pamoja na mafuta. Monro anasema tulifikiria, wacha tufanye wimbo maalum wa Krismasi wa Jingle Bells uliofanyiwa ukarabati na kuchanganya maudhui ya kweli ya Wazimbabwe. Ndivyo tulivyofanikiwa kutoa wimbo huo. Tupo katika wakati mgumu, wacha angalau tujifurahishe. Mchekeshaji Victor Tinashe Mpofu maarufu kama Doc Vikela mwenye miaka thelathini na miwili anatania anaposema ameacha pombe kwa sababu bei imeongezeka. Mpofu anasema ucheshi unawasaidia watu kukabiliana na mawazo kwenye maisha yao ya kila siku. Anasema, nadhani tumechanganya mambo, kwa sababu tumegundua ucheshi katika madhila. Kila wakati tunapogundua janga, tunajaribu kubadili hivyo na kuwapa watu kitu ambacho kitawafurahisha. Hivi sasa inanisaidia mimi kukaa nyumbani na kufikiria kuhusu pombe, lakini kama naweza kuzungumza za jukwani ni vyema nifanye hivyo. Inawaelekeza watu kutoka kwenye mawazo ya dunia, inawaondoa watu katika mawazo ya kiulimwengu. Nadhani watazungumzia utani huu kwa wiki nzima, lakini watakapomaliza kuzungumzia na Krismas imeisha tutakuwa kwenye mwaka mpya. Naye Klive Mushai mwenye miaka arobaini anasema amekuwa mchuuzi wa mtaani kwa miaka minne iliyopita baada ya kupoteza kazi yake kama fundi magari. Mushai anasema kuuza bidhaa za Krismas mwaka huu hakujampa furaha hata kidogo na hawezi kumudu kwenda kijijini kwake anakotoka kiasi cha kilomita mia tatu mashariki mwa Harare ili ajumuike na ndugu zake. Hata hivyo, Mthuli Nkube, waziri wa fedha na maendeleo ya uchumi, anasema anatambua maumivu wanayopitia raia. Already there is a, there are some signs of progress. We've balanced the budget in September this year anasema tayari kuna ishara kadhaa za mafanikio. Tuliweka uwiano wa bajeti mwezi Septemba mwaka huu. Tutaweza kufanya hivyo kwa mwaka mzima uliobaki. Vyote hivi vikiwekwa pamoja vitapunguza nakisi ya bajeti kwa kiasi cha asilimia tano ifikapo mwisho wa mwaka 2019. Wakati wa serikali ya Rais Emerson Mnangagwa inayaita maumivu ya sasa ni mafanikio katika kubana matumizi. Naam, na sasa basi tuungane na mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, akielezea kwamba nchini DRC, hususan eneo la Beni, wakazi wanasherekea sikukuu hii kwa hali tofauti. Hebu tusikie ni nini, nini ambacho wanachokifanya. Krismas inaendelea eh, vizuri katika mji wa Beni kwa sababu meya ametoa mwito watu kwamba watu wa makanisa mbalimbali, kwa sababu sasa wamepata askari polisi wengi pamoja na askari jeshi ambao watahakikisha kwamba usalama unapatikana, lakini wengi wana mashaka. Wanasema sio kwamba ni mara ya kwanza kwa sababu katika mji wa Beni kumekuwa na askari wengi, inashambuliwa. Hata UN wapo, wana vifaa. Kwa hiyo mto wa meya wanasema kwamba tu anasema, lakini wao hawaamini, ila wanaangalia. Lakini hawawezi kufanya makosa kutembea usiku kwa sababu huwa kila mara wakati wa jioni ndio mashambulizi yanatokea. Na vile vile wengine ambao wako pembezoni sana mwa mji wa Beni wanarudi katikati, kwa sababu wanasema huwa wakati wa sherehe ama siku ya Jumapili ndio huwa mashambulizi yanatokea. Lakini viongozi wanasema watahakikisha kwamba safari hii wananchi wa Beni wanasherehekea katika usalama. Je, hao maafisa wa polisi ambao meya anasema wameletwa wapo kila mahali ama wapo katika kila wapo sehemu kadhaa? na kila raia anahakiki ana uhakika wa kutosha kwamba usalama wake upo sawa katika mji wa Beni. Hata kuna mtaa mmoja ambao watu wamekimbia katikati ya mji, kuna sehemu moja ambao ADF na kuji inashambulia watu, wametoka. Kwa hiyo hawa wananchi wao wanasema ni, ni matamshi tu ya, ya, ya, ya meya ambaye anasema kwamba safari hii watu watasherehekea, lakini watu wanasema hawana imani na matamshi hayo kwa sababu sio mara ya kwanza au polisi ambao wanataja ni kwamba wamefika leo, wanatoka katika mafunzo, wengine walifunzwa katika mji wa Kinshasa wa Kisangani, na wengine katika maeneo ya Kitona, alafu tu wamepelekwa katika mji wa Beni, na watawekwa kwa kila kila mtaa kulinda usalama. Wapo watasikia kwamba kumetokea kitu fulani, wataenda moja kwa moja. Lakini mimi mwenyewe nimeshakuwa katika mji wa Beni, huwa polisi wengi wakisikia risasi hawaendi huku wanaoelekea huku kwenye risasi ni, ni askari jeshi wa FARDC, lakini polisi huwa wao wanajificha. Na sidhani kwamba hao ambao wamekuja, kwa sababu ni, ni, ni polisi wapya ambao wamefunzwa, wanatoa katika maisha ya kirahia, wamefunzwa kuwa askari polisi. Kwa hiyo hii ni mara ya kwanza yao kufika Beni. Wananchi wanasema kwamba pengine wanafanya kwa hivyo hawajasikia mlio wa risasi, pengine wakisikia mlio wa risasi watu watatawanyika ama, ama kujificha kwa hiyo kwa wananchi wanasema hawana imani kubwa, ila wanaomba Mwenyezi Mungu awasaidie, na wengi wanasema kwamba wanachokitumainia sana ni uchaguzi, ili wachague viongozi wapya ambao pengine wataweza kusikia malalamiko yao, kwa sababu wanashutumu wana serikali iliyopo kwamba imeshindwa kweli kuwalindia usalama. Wanasema kwa zaidi ya miaka nne, wanasema hii ni kitu hakieleweki. kwa hiyo wanasema tu polisi wanakuja, lakini kuna vikosi vya jeshi ambavyo vinakuja kila mara na silaha. Wameshashindwa kutokomeza hii hedia sasa malivika kila mara sherehe zinapotokezea kama Krismasi, mwaka mpya, Idi na mengine kama hayo, watu wanakusanyika, watu wanaletania zawadi, watu wananunua vitu, wanakula pamoja, yaani inakuwa ni siku ya ukarimu, siku ya kujitolea, siku ya kumsaidia mwenzako katika mazingira unayosema haya, hebu tuambie picha ina, inaonekanaje katika huu mji wa Beni na eneo zima la mashariki mwa DRC? Ni picha ya ukarimu. Sasa sio kwamba ni, ni, yani watu kila mtu sasa anaanja tulia nyumbani kwake, kwa sababu vile. Ni lazima ufahamu kwamba siku hizi wananchi wa mashariki mwa Kongo wanaishi kwa ufukara, kwa sababu ukienda huku unakuta maimai, ukienda huku unakuta FDLR, ukienda sehemu nyingine unakuta eh, FNL ya Burundi, unaenda u... kwa hiyo, wananchi wanabaki katikati ya miji, wakulima wameshindwa kwa kweli kuenda mashambani. Kwa hiyo, watu hawajiweze, kuna njaa, kuna familia ambazo wanalala hata hawale, kuna watu ambao wanakula tuni siku moja. Na kama vile unatoka kuzungumza kawaida, siku ya Krismas kama hii, huo watu wa kanisa Katolika wanalala hata kanisani, wanalala huko kwenye parokia zao, lakini kuna sehemu ambazo kwa kweli hawajaribu hawajaribu kwa sababu kwa kuogopa kwamba pengine wanaweza kuja kushambuliwa. Kwa hiyo siku hizi kila mtu amekuwa ki, akitumia kile kidogo ambayo anapata, lakini wakati wa zamani ilikuwa sherehe kama hii ya Krismas familia ama wanapeleka watoto kwa familia nyingine ili waende waonane. Ha, sasa kuna sehemu ambazo kweli unasikia hofu kwamba naweza kupeleka watoto wangu huku kukashambuliwa nao wakauliwa, kwa sababu kwa hiyo hiyo inakuwa ni changamoto kubwa. Hata vile vile, wengine wamekuwa na hofu kuhusiana na shughuli za uchaguzi, kwa sababu kuna sehemu kama mashariki mwa Kongo ambao kuna watu hawataki kusikia vyama tawala. Ukija umevaa kwa mfano tsheti ambayo imekuwa na kiongozi wa mgombea wa chama tawala, unapigwa ama unavua una nguo. Kwa hiyo kuna hali kwanja ya wasiwasi hiyo, halafu ukiongeza na ukosefu wa usalama, lakini viongozi wanasema kwamba hii safari watu washerehekee Krismas njema na mwaka mpya, lakini wengine wanaangalia shingo upande, wanachukulia shingo upande swala hilo. Wanasema waangalie kwanza la macho, ila asubuhi ndio watafahamu cha kufanya. Wanasema kile ambacho umepata ule Laki, kwa sababu baada ya dakika fulani haujui kile kitakachokupata. Sasa malivika maana hii hamna cha kutoa kumpa mwenzako, ni wewe na tumbo lako na familia yako, ama una maana gani? Ah, ndio kwa kweli, hii naweza kukwambia kwamba kuna sehemu nyingi ambapo ha -ha, hakuna cha kupeana, kwa sababu hata wanakula kwa shida, kupata chakula imekuwa shida. Wengine walikuwa na mbuzi zao, zimeporwa na waasi vitu, vitu wengi bwiri. Ukija kama ungefika karibu maeneo ya Beni na Butembo, hata Ruchuru na maeneo mengi ya Masisi, watu wanaishi kwa shida shida sana. Unafika nyumbani, watu tu wanakula jioni, asubuhi tu wakipata uji, ama wanashinda bila kula. Sasa hii ina, inakuwa ni tatizo tu, watu wanaangaliana na inaendelea kubadili mila, japokuwa wakati wa zamani mgeni akifika nyumbani, unaona chakula inakuja kwa haraka. Ndimekuwa tofauti na leo, wewe mgeni ukija, ndio sasa kumbe tu leo tutapata chakula. Unaona tofauti, we mgeni unakuja, alafu wao wanasema tutapata chakula, japokuwa wewe mgeni unadhani pengine utakuja kupata chakula. Unaona utofauti huo. Kuna vile tatizo la Ebola kwa hiyo Krismas inakuwa ni tatizo sana kwa sababu, kwanza watu hawaruhusiwe kugusana kwa, kwa mkono. Hata mapasta wenyewe wamekatazishwa ili wasiweze kugusa mtu wakati wa kumwombea. Kwa hiyo inakuwa vigumu kwa sababu huwezi kutuma watoto wako ama wengine waende kucheza na wengine, ili wasigusane mkono na kuambukiza na huu ugonjwa wa Ebola. Sehemu nyingi ukiona wameweka vitu vya kuosha mkono, wanalazimisha watu kuosha mkono, hata kanisani. Kwa hiyo watu wengi hawana raha, hawana raha pengine eh, haya ya kikoma ndio wataweza kupata raha na kurudilia maisha ya kawaida. Na wakati huo huo, nimezungumza na mkazi wa Beni, DRC kuhusu Krismas akawa na haya ya kunieleza tumeandaa yeah, kuisherekea sio <laughs> claro, kama kawaida. Beni kuna vita, watu wanakufa na uchumi hauendeki vizuri, na watu watasherehekea tu E, kama kawaida, sio kama kawaida, lakini watasherekea tu sababu sisi Beni tunaishi kwa mashamba, na tangu vitu imeenda kwetu Beni hatuingii shambani, na wakati hatuingii shambani hatuna pesa na uchumi, kama vile nimekueleza miko imekuwa shida, kwa sababu hata uh, watoto hawasomi vizuri eh, na hata vitu vingine ndani ya nyumba tunakuwa na shida kwa kuvipata, na ndiyo maana sherehe haitakuwa kama kawaida, lakini itapita kwa sababu ni sikukuu kama vile e, Mungu aliandika, na tutaipitisha vile kama vile siku tu vingine tunaendelea kuvipitisha ndani ya vita tukishirikia, na kwa kukumbuka vile vile e, watu ambao wanaendelea kuuawa. Viongozi wawili wa bunge wa chama cha demokrat Chuck Schumer na Nancy Pelosi wanamlaumu rais Donald Trump kwa kuitumbukiza nchi katika vurugu wakati wa Kristmas wa ambapo kwa mujibu wa utamaduni wa Noeli inatakiwa wawe watu wana utulivu na matarajio mazuri mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kwa siku ya leo ya krismas mwaka 2018 na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezo wa matangazo ni solomon abo mimi naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni hadija riami pamoja tunaotakia heri ya krismas leo tarehe 25 2018 na kutoka hapa washington dc