Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam namnam nam. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 24 mwezi ni wa Disemba mwaka wa 2018 nikijua na nikiwa na imani kwamba wengi wako katika hali ya sikukuu, wengine wakisafiri, wengine wakijumuika na marafiki na jamii. Popote ulipo, salamu nyingi zipokee za Krismas kutoka hapa Washington DC. Jina langu nikiwa Harison Kamau. Jina langu Kennes Bwira. Unajua Kamau, wakati sisi bado tunahesabu masaa mengi tu kukaribia Krismas, wengine watasema siku nzima. Kuna wengine kama wale ambao wako China tayari wanahesabu masaa machache tu, masaa mawili watakuwa wameingia Krismas. Ndio wale ambao walikuwa wanafanya <laughs> sherehe za ndovu, kuonyesha ndovu ulimwengu kwamba ndovu anaweza akatumika. Karibu sana msikilizaji e, kwenye Express, kwenye redio mtandao na kwenye Facebook, unaandika voaswahili.com. Tunapata mambo kwa ufasaha, kwa raha, kwa furaha, starehe zetu. Basi twende kazi. Kweli kabisa, tumekuandalia mambo mengi kuanzia DRC, nchini Kenya vile vile, tutaangalia masuala ya vipi kujitahadharisha wakati kama huu wa sikukuu na sherehesherehe sherehe. Eh, katika hali tu ya kujiangalia na kwenye kuhusiana na usalama wako, tutaangalia vilevile vile mas, baadhi ya masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini kumbuka kwamba uchaguzi wa DRC ulikuwa umepangiwa kufanyika mwishoni mwa wiki hapo jana leo ukaahirishwa lakini, si haina maana kwamba uchaguzi huo utafanyika utafanyika baada ya siku kadhaa, na kwa hivyo tunaendelea kufuatilia hali ilivyo DRC. Na sasa hivi tunaungana naye Astel uh, Malivika Malivika akiwa DRC. Utatueleza mahali ulipo, karibu sana kwenye VU Express, na utuambie baada ya uchaguzi kuahirishwa siku ya jana, basi shughuli zinaendeleaje? kuna kampeni, kuna matumaini, kuna hali ya usalama na hali ikoje sasa hivi huko DRC? Bwire pamoja na Harizon, ni kwamba kwa kweli e, sasa hivi kama vile vile alitoa kusema, ingekuwa leo watu wanahesabu kura, lakini kwa bahati mbaya ni kwamba uchaguzi uliahirishwa. Na hivi sasa wakati ambapo tunazungumza, kuna baadhi ya wagombea ambao wanasema kwamba wataendelea na, na kampeni kwa sababu sheria zinasema ni masaa arobaini na nne tu ndio unaweza kusimamisha uh, kampeni kwa sababu uchaguzi unafanyika tarehe thelathini, lakini tunaelekea katika mji wa Beni. Mimi kwa sasa niko Goma. Beni ambako kumefikishwa kikosi batalioni ya polisi ambayo inaenda kuhakikisha kwamba wanalinda usalama, kwa sababu wanasema wakati ya Christmas wanapaswa kusaidia wananchi wa Beni ili washerehe, kwa sababu kwa zaidi ya miaka nne sasa wamekuwa kiishi mauaji ya kila siku. Kwa hiyo viongozi wanasema kwamba wanapeleka majeshi pamoja na polisi katika mji wa Beni ili kuhakikisha kwamba wananchi washerekee Christmas pamoja na mwaka mpya katika usalama, kwa sababu hapo jana tena watu waliuliwa. Kwa hiyo wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kanali safari kazi ngufu, mwenyewe kamanda wa polisi katika mji wa Beni, amesema kwamba amepokea polisi ambao watahakikisha kwamba wanalinda usalama pamoja na matokeo yote ya uchaguzi ili wananchi wa Beni mm -hmm. wachague katika hali nzuri na vilevile washerehe katika hali nzuri. Lakini ni kwamba tu hofu inaendelea kwa sababu wananchi wanabaki katikati ya muji lakini pembezoni mwa mji wa Beni kwani ni vigumu kupafikia. Sehemu nyingine ni waasi wa ADF na sehemu nyingine inadhibitiwa na wapiganaji maimai, na jeshi pamoja na polisi wanakuwa katikati ya muji lakini watu wanajaribu kuangalia iwapo hali itakuwaje. Hasa wengi wanasema kwamba wanahofu kwamba endapo siku ya uchaguzi kwa mara nyingine watu wakauliwa, wanasema kwamba na mm hizo -hmm. tekesi na viongozi wa polisi wanasema watakabiliana na wale watakaojaribu, na iwapo watashindwa, basi wataita mm -hmm. wata jeshi, lakini mm -hmm. wakati ambapo nazuma ni kwamba hao polisi ni kikosi kikubwa kimetoka katika maeneo ya Kisangani ambako kilifunzwa ili kuhakikisha kwamba kinalinda Ah, malivika watu mbeleni kabisa walikuwa na maandalizi kwenye fikra zao na mipango yao, ilikuwa ni shughuli ya uchaguzi. Baada ya uchaguzi huo kuahirishwa na Krismasi ndio imefika, je, watu wamepangua mipango na shughuli ama hali ikoje wanapojiandaa kuingia kwenye Krismasi? Watu wanasafiri, kuna sherehe ama wako katika ile hali tu ya kampeni? ah, hali ni ya kampeni. Kuna kampeni ambayo ni chini bila hadharani yani, kwa sababu tayari tume ule uchaguzi imesema kampeni liicha tarehe ishirini na moja, yaani hakuna mtu anaruhusiwa tena kuendesha kampeni. Nao wanasema kwamba kwa nini wiki moja hii watakuwa wamesahau wame namba zetu na majina yetu, lazima tuendelee na kampeni hadi Jumaa. Kwa hiyo sasa kunakuwa tofauti, alafu kuna wengine ambao walikuja, walisafiri, walichukua basi, wengine ndege kuja Kongo uchagua kwa bahati mbaya uchaguzi kuahirishwa. Sasa wanajiuliza tutabaki Kongo kulipa hoteli, ama nani atalipa pesa zetu, kwa sababu sasa uchaguzi haupo. Lakini viongozi katika maeneo ya Beni hao wengine wanasema kwamba ni lazima muda huu wananje waingie kwenye vilabu vya pombe na sehemu nyingine mm -hmm. ili washerekee kwa sababu wamekuwa na stress kwa muda mrefu Alafu watu wanasubiri kutazama iwapo kweli hizi sherehe za Krismasi, yani, mm-hmm. kesho ama leo usiku watu wataenda makanisani. Naam, kwa hiyo watu wanatazama hali yenyewe sawa sawa. Asanti sana Malivika, nikitumai pia wewe utafurahia Krismasi. Sijui kama wewe una mastresi, wanasema wengi wana mastresi <laughs> labda labda wewe utakuwa kwenye sherehe, lakini popote pale kutoka hapa VOA Express, basi tunawatakia wakati mwema wenye usalama na Krismasi njema huko DRC. Asante sana na shukrani Haya, tuelekee Nairobi kwake Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kama unanisikia, karibu kwenye Express kaka Wandera, hatujambo? Vipi wewe? mm -hmm, salama. Taarifa za huko, tunaelekea Krismasi lakini kuna maswala ya mtaala wa elimu. Watu hawazungumzii Krismasi, wameanza kufikiria watoto kurudi shule. Kuna nini? Nam, serikali ilitangaza hapo awali kwamba patakuwa, pata wataahirisha ule mtaala mpya wa mbili sita tatu, tatu tatu hadi mwaka elfu mbili na ishirini lakini serikali imebadilisha tangazo hilo na kusisitiza kwamba mtaala mpya huo utaanza kutekelezwa uh, tarehe mbili Januari wiki ijayo yeah na serikali ilikuwa imeeleza kwamba hilo halitokuwepo kwa sababu kumekuwa na changamoto kadhaa. Lakini sasa washikadao mbalimbali mbali wanaeleza kwamba serikali inaonekana kutapatapa na ina, inashitukiza tu maamuzi ambayo inaito, in, inatoa na ni maamuzi ambayo yanawakuta in, wazazi na wanafunzi na walimu pia katika hali ambayo ni tatanishi. Lakini serikali imepata uh, tueleze kidogo kwamba Ma mashirika ambalo linaeleza kwamba limeridhika na uamuzi wa waziri Amina Mohamed. Hebu tumsikilize Lawrence Njagi, ambaye ni mwenyekiti wa uh, mashirika ya uchapishaji wa vitabu hapa nchini Kenya anavyoeleza. Wandera, tunaarifiwa kwamba sauti ina hitilafu kidogo, kwa hivyo hatutakuwa nayo. Lakini nini tofauti kati ya mtaala huu ambao umepiga ukuta ambao haujatekelezwa na ule mtaala unaotumika sasa 844 mtaala huu ambao unatekelezwa unataka sasa kuanza kutekelezwa wiki ijayo. Mtaala mfumo mbili sita tatu tatu tatu ni mtaala ambao unampa, unamwezesha mwanafunzi kusoma miaka miwili katika shule za chekechea zile chini kabisa, na miaka mingine sita katika shule uh, shule za msingi na vilevile vile miaka mingine sita katika shule za upili na baadaye miaka mitatu katika shule za uh, uh, vyuo vikuu. Lakini huu uh, ni mtaala unaompa mwanafunzi uwezo wa kuweza kuchagua masomo ambayo anataka kuyasomea, si kwamba atakuwa anapewa tu uh, anaelezwa kwamba ingia shuleni na usome masomo yote yaliyopo. Uh, anasoma masomo yanayofungamana na uwezo wake wa uh, kwa mfano kama mwanafunzi anataka kusomea tasnia ya uhandisi uh, uh, uh, ni mwanafunzi atateua baadhi ya masomo ambayo yana kwamba anafikia ndoto ya kupata uhandisi. Na mfumo huu uliopo sasa wa nane nne nne ni mfumo unaompa mwanafunzi miaka, miaka miaka miaka nane katika uh, shule za msingi, miaka minne katika shule za upili na miaka mingine nne katika vyuo vikuu. Na huu ni mfumo ambao unasisitiza sana mitihani, kwamba mwanafunzi anafaa kuonesha umahiri wake baada ya kujifunza katika mitihani atakayofanya, na mitihani hiyo ndiyo itakayomwezesha kufika katika kiwango kingine iwapo Tafeli, hata, ue, hata weza kufika katika viwango vingine vinavyofuata. Unavyoelezea, kuna maneno yanasikika kuwa matamu kwamba mtaala huo unaonekana mzuri sana, lakini inaonekana hata mwaka jana, wakati Waziri Matiang'i alikuwa katika wizara hiyo ya elimu, alikuwa na usukuma sana lakini upande mwingine, pingamizi za muungano wa walimu, mbona wanaopinga wameupinga, wame kwa nguvu zote? na mwalimu muungano wa walimu unapingwa kwa nguvu zote, ukisisitiza kwamba walimu hawajapata mafunzo ya kutosha kutekeleza mtaala huo. Maanake wanahisi kwamba walimu ni nguzo kuu sana ya kuelekeza yale mafunzo kwa wanafunzi, na iwapo, uh, iwapo basi hawajahusishwa, hawajapewa, hawaja mafunzo ya kutosha, huenda ikawa ngumu zaidi kwao kuweza kufanikisha utekelezaji wa mtaala huo. Lakini vile vile serikali imeeleza hapo awali, ilikuwa imeeleza kueleza kwa uh, kwamba kwamba mtaala huu uliharakishwa. Lakini sasa kile ambacho washikadau wanaeleza ni kwa nini sasa serikali imebadili ulimi, sasa inaeleza kwamba inaanza sasa kutekeleza uh, mtaala mpya. Nini kimebadilika chini ya siku saba ambazo walikuwa wameeleza kwamba watasitisha kutekelezwa kwa hivyo. Lakini pia lipo swala ambalo sasa walimu wameeleza kwamba tarehe mbili wataanza watasusia, watasusia kazi. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, utata ambao huenda ukaigubika sekta ya elimu nchini Kenya kwa wiki moja inayokuja. Asante sana Kennedy Wandera. Kama unajua nchini Kenya, hakuna jambo ambalo limewahi pokelewa na kila mtu. Kila jambo linapokuja linapingwa, na linapopingwa linakwenda mahakamani, na baadaye wanakuja na keti pamoja, wanasikilizana, wanasonga. Yani uwezi amka mtu mmoja ukapitisha kitu ukasema kikakubaliwa. Acha tutaona mambo yatakwendaje pindi mwaka mpya unapoingia. Lakini sasa tupate habari za dunia. Uturuki imetuma wanajeshi wake kaskazini mwa Siria karibu na sehemu inayodhibitiwa na wapiganaji wa Kikurdi wakati Ankara ikitisha kufanya mashambulizi mapya dhidi yao. Hata hivyo inajiri baada ya rais Donald Trump kutangaza Jumatano kwamba anaondoa wanajeshi wa Marekani walio kaskazini magharibi mwa, mwa Siria. Marekani imekuwa ikiwasaidia wapiganaji wa Kikurdi katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Mawakili wa waandishi wa habari wa shirika la Reuters wanaozuiliwa gerezani Myanmar wameasilisha rufaa mahakamani wakitaka waachiliwe. Walon mwenye umri wa miaka 32 na Choso Os mwenye umri wa miaka 28 walikamatwa Desemba mwaka 2017 na kuhukumiwa miaka saba gerezani kwa kuripoti kuhusu hali mbaya ya kibinadamu ya watu wa Rohingya. Waendesha mashtaka wanasema kwamba waandishi hao walivunja sheria inayoruhusu siri za serikali ama inayohusu siri za serikali kwa kuwa na nyaraka za kiusalama. Umoja wa vyama vya wafanyakazi nchini Sudan umesema kwamba unapanga mgomo mkubwa wa wafanyakazi kote nchini, unatazamiwa kutatiza shughuli zote za kiserikali. Madaktari na wafanyakazi wote wa hospitali wametangaza mgomo kuanzia hivi leo, wakisema watashughulikia kesi za dharura pekee. Umoja wa vyama vya wafanyakazi umetoa wito kwa wafanyakazi wote wa Sudan kuendelea na maandamano barabarani kupinga utawala wa Rais Omar Al Bashir kutokana na uhaba wa chakula, mafuta na ongezeko la bei ya mikate na maafisa nchini Somalia wanasema kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na mashambulizi mawili ya mabomu karibu na ikulu ya rais imefikia watu 30. Muhutar Daga Kad, mkuu wa mawasiliano katika eneo la Benadir, amesema watu wengine 54 wamejeruhiwa vibaya. Shambulizi la kwanza lililenga kizuizi cha ukaguzi wa maafisa wa usalama karibu na jumba la maonyesho ya kitaifa, lango la nyuma la kuingilia ikulu ya rais, huku la pili likitokea katika sehemu ya karibu. Kundi la al-Shabab limedai kuhusika na mashambulizi hayo. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kennes Bwire, kuna janga ambalo linaendelea kuchapa vyombo vya habari, runinga, kwenye runinga, kwenye redio na pia mitandao ya kijamii, inazungumzia kuhusu janga la ni majanga mawili niseme, kwa wakati mmoja. Mm -hmm. Lakini tunazungumzia tsunami ambayo inasemekana ilianza ikiwa kama volkeno huko. Aha. Nchini Indonesia yani, volkeno ilitikisa ikagonga, halafu ikasababisha tsunami. Tsunami. na kulingana na takwimu ambazo zinatolewa sasa hivi ni kwamba idadi ya vifo kutokana na janga hilo inaendelea kuongezeka sasa hivi ikiwa imepita zaidi ya watu mia tatu, uh, katika idadi ya vifo huku zaidi ya watu elfu nne wakisemekana kuathirika kutokana na janga hilo. Na sasa kidogo labda historia ya Indonesia ni kwamba mm -hmm. Indonesia wanasema iko kwenye njia ama iko kwenye ukanda wanasema ukanda wa moto kwenye bahari ya Pacific, kwamba pale ndipo tsunami zinapita pale, ndio laini ya vulkan. No, lakini wakati huu wanasema kwamba ilikuwa ni tofauti kwa kwamba wakati mwingine sunapi inapotokea ina ama volcano, hali ile hujulikana mbele, watabiri hujua, lakini wanasema hii ilivyotokea hasa sio kama volcano. Wanasema ilitokea ni kama momonyoko wa udongo wa ardhi mm -hmm. Chini ya bahari ulitokea mara moja na no. Wanasema tu walipogeuka watu waliona maji ya kija kwa fujo sana kutoka baharini. Kwa hivyo tunaendelea kufuatilia janga hilo la Indonesia tukitoa pole kwa watu wa Indonesia na pindi habari zinapoendelea kuchipuka, kwa hakika tutakueleza. Siku zote huwa wanakuambia kuna mambo mengine binadamu hata tabiri hawezani nayo. Tunaingia katika kero. Binadamu siku zote anakerwa jambo moja ama pili. Siku zote kama unapotembea mahali unaangalia kitu unasema, hiki kimenikera na hiki kimekera mwingine, na wee pia una kera wengine. Lakini siku zote unaambiwa unapofanya jambo jitahadhari, starehe zako zisije zikawa ni kero. Kero linatoka wapi? Kero linahusu nini? Tusikilize wanaokerwa. Mimi ni kijana, nkisema kijana namaanisha mimi kijana kiume. Mi kero langu sana ni mkereketwa wa kuwa opportunities, nafasi nyingi zimepewa watoto wa kike na mtoto wa kiume amebaguliwa kwa kiasi kikubwa. Sisemi kuwa ni vibaya nafasi zikipelekwa kwa mtoto wa kike, lakini nafasi nyingi zimepelekwa kwa mtoto wa kike, wa kiume amesahauliwa, ambayo kwamba limeleta imeleta hatari kubwa sana kwenye jamii kwa kumwelemea mtoto wa kiume. Mfano, katika nafasi, alama za kuingia shuleni baada ya darasa la nane, utakuta mtoto wa kiume amepewa kama mathala, nikipeana mfano kama 370 kuingia shuleni, ukija upande wa mtoto wa kike utapata kama mekewa 290 ama 300 Ambao kwamba zile maksi sabini za juu za mwelemea yule mtoto wa kiume, ambao kwamba utapata akili zile zile moja, manake wote watoto wale. Saa nyingine mtoto wa kiume akikaa akifikiria hivi, ndo palepale pale italeta school dropout, manake za mtoto wa kiume kama amepata 320 hawezi akaruhusiwa kuingia katika shule moja na msichana, ambao kwamba msichana na tri ngapi? 3 kamili. Kero langu ni kwamba wazazi wetu wasahihi, na kila mmoja wanaangalia watoto wa kike. Kuna FGM kukeketwa na wazazi wenyewe pia wanakataa mambo nayofanywa hivyo, lakini sasa tuja upande kule wa wanaume kule, vijijini wanatahiriwa na madaktari wa kienyeji ambapo uume wao anakatwa vibaya. Lakini sasa serikali, wazazi wetu wanaangalia wanawake sana, wanawapa first option wanawake. Inanikera mimi kama mwanamume, tukiangalia wasichana walikuwa wamepewa ile attention, kwa sababu tukiangalia mila zetu za Kiafrika ilikuwa lazima wasichana watetewe sana, kwa sababu zilikuwa vulana amepewa first priority. So wasichana wameangaliwa sana to an extent, wavulana pia wameanza kusahaulikana. Lazima uwe fair kote kuili si ati hatusapoti ile wasichana kutetewa haki zao, kwa sababu mpaka sasa hii si ati haki zao wasichana zote zimeangaliwa, bado kuna wasichana ambao wananyanyaswa. Mimi kweli nikera kwa sababu kuna kaka zangu, kuna watu wa eneo langu, kuna kwa sababu tuseme, kama mfano, kama nchi nchi haijengwi na mwanamke peke yake, lazima ijengwe na mwanamume pia. Katika kupeana nafasi baina ya mtoto wa kiume na wa kike tuona mtoto wa kiume ndio anapewa nafasi atukatai, lakini tukiangalia nafasi anayopewa yule mtoto wa kiume ni ndogo zaidi, tukifananisha na nafasi anayopewa mtoto wa kike maanake, tukiangalia empowerment programs, empowerment programs mara nyingi zimeelekea kwa mtoto wa kike, ambaye wenyewe wanasema girlchild na boychild amesahaulika. Haya, mambo ndio hayo. Yule anatetea anasema kwamba boy child amesahulika. Kuna unajua hilo ndio swala ambalo linazungumziwa kila siku. Aa, katika siku za karibuni watu wanauliza, je, nani alisahulika kama, nani, unajua <coughs> unajua mwelekezi wetu hapa, aida hapo nje kwa korido, aida anapokushika tai hivi anakupiga hedi, mimi ntakuwa napiga picha tu, alafu watu wanacheka, lakini wee jaribu umshike umpige hiyo hedi Haya, ah, mambo ni anakuwa magumu, ndio anakuambia boy cha yale empowerment. Okay. Anakerwa hivyo. Basi tuende kwenye mambo ya swala <laughs> ya muziki, ambapo naona sauti soul wanakuja anasema kuliko jana ndani ya yes, siku Express. yangu ya leo iwe nzuri kuliko jana sio? Bwana ni mwokozi wangu, tena ni kiongozi wangu, ananipenda leo kuliko jana. Baraka zake hazikwishi, si kama binadamu habadiliki, ananipenda leo kuliko jana Ujua jinsi unavyonipenda mimi, wasingenisema na maadui wangu, ninawaombe eh, maisha marefu wazidi kukona ukinibariki. Ujue binadamu ni watu wajabu sana walimukana Yesu mara tatu kabla jogo kuwika. Jue, binadamu ni watu wa ajabu sana, walimsulubisha Yesu Masia bila kusita oh. Na Bwana ni mwokozi wangu, tena ni kiongozi wangu. Ananipenda leo kuliko jana, baraka zake hazikuishi, si kama binadamu, habadiliki, ananipenda Jana. Hey, hey, hey, hey, hey. Baraka zake hazikuishi, hey, hey, hey, hey. Si kama binadamu abadilikie, hey, hey, hey. Yeye anani, hey, hey, hey. Leo kuliko jana. Aya ah, basi ni sauti sawa. Sasa wanakuambia leo yangu iwe nzuri kuliko kuliko jana, ndivyo mambo mm -hmm, yalivyo na popote pia, ulipo wewe unaye tusikiliza, ni kwamba kesho yako iwe bora kuliko leo. Na Bwire, wakati huu ni wakati wa sherehe. Mm-hmm. Japo kuwa si wakati wa weekend, tumeondoka kwenye weekend tunaelekea weekend nyingine, lakini wakati huu weekend jana tu. Lakini wakati huu hizi, ndugu yangu, saa tatu umeanza kuota weekend. Lakini nasema hivi, kilicho muhimu ni kwamba ni wakati wa sherehe. <laughs> Wengi huenda katika maeneo tofauti na mienendo tofauti mm, lakini kuna kitu ambacho ni muhimu kuchukua tahadhari kwa sababu ya minajili basi. Hebu tusikie baadhi ya tahadhari ambazo unatakiwa kuchukua wakati kama huu wa sherehe sherehe, na pia wakati wa mwisho wa wiki, ndani ya VOA Express. Tahadhari ambazo ningetaka kutoka kwa vijana ni hivi, tunajua kwamba wikendi ni hivi za furaha, vijana huwa wanangojea Ijumaa, Jumamosi, Jumapili, Ijuma, kwenda kujivinjari, manake wanapata ile nafasi ya kupumzika kutoka kazini, ama kama ni shule ama ni hivi. Kwa hivyo wanapokwenda kule katika vyumba vya starehe, kwanza, kama mtu anaenda kustarehe peke yake um, aweze kumwambia mwenzake kuwa niko huku na huku, ili kitu kinachofaiwapo kitu kitafanyika, yule mwenzake ataweza kwenda kumfuata ama ataweza kutoa zote kama kutakuwa na tatizo lolote. Kisha watu ambao wanakwenda kule kwa tahadhari, kuna vileo, kuna vinywaji, kuna vyakula kadha wa kadha, na huwa wanapatiwa vyakula hivi na watu ambao hawawajui. Kwa hivyo wachukue tahadhari ya waangalie kile ambacho wanakula, waangalie kile ambacho wanakunywa, waangalie pia ni nani ambao wanashiriki nao katika vyumba hivyo vya furaha. Vilevile wanapokwenda katika vyumba hivi vya starehe, waweze kuchunga vitu vistakabadhi zao kama vile vitambulisho na kadi za benki. Kuna wale ambao wanatumia kulipa wanatumia kadi za benki kulipa, kisha wakilewa, walipoteza fahamu, kadi hizi zinaibiwa na pesa zao zinaweza kuibiwa zote, bila kufahamu nani ambaye amechukua kadi hizo, nani ambaye ametoa pesa hizi. Pia kuna wale ambao wanalewa kiasi mpaka hawajifahamu, wanaweza shiriki katika mapenzi bila wao wenyewe kujua, kisha labda wanaweza ambukizwa magonjwa kama ukimu ama magonjwa mengine ya zinaa. Ay, la mwisho ni kuwa wanadada wanapokwenda katika vyumba vile vya starehe, kuna wale huwa wanang'ara, wanavaa nguo fupi, viatu virefu na unapata katika nguo zile huwa hawapati raha, hawawezi kucheza kwa vizuri, hawawezi kutembea, wanachoka. Kwa hivyo vaa viatu ambavyo utakuwa unaweza kutembea kila mahali, vaa nguo ambayo utaweza kudansi Dan bila kufikiria uh, kuwa kuna watu wanakuona mbao unaonekana nguo za ndani. Haya basi, ukifuata tahadhari hizi ku, utaweza kuenjoy uh, wikendi yako, pia utaweza kuianza wiki yako ukiwa mtu ambaye ame, amejiamulia kwa sawa na anaweza kufanya vitu katakili zake, sawa. Haya basi, unasikia tahadhari, chunga kadi yako ya benki, usilewe kupita kiasi, mapenzi ya kiholela chunga, magonjwa kama bado, chunga pesa sana, kama hunywe pombe mahali popote tu, chunga usalama wako. Yaani inavyomaanisha ni kwamba wakati wa sherehe ni vizuri kujielewa, na unaponenda mahali ni vizuri kumjulisha rafiki laf yako mmoja wawili, kwamba mimi niko na Bwire ama tuko na Sunday na tunaelekea sehemu fulani, ili watu wakajua ulipo wewe. Kuomba msamaha Diamond, inatosha. Swali tumekuuliza wewe, majibu umeangusha kikweli, anavo siku zote Sunday huwa anasema naangusha vitu moto moto. sasa majibu la kwanza Kweli kabisa, labda kuna wale hawakuelewa vizuri, ni kutokana na mwanamuziki Diamond na Revani waliofungiwa na baraza la wasanii la sanaa nchini Tanzania Basata, kutokana na kuimba wimbo ambao ulikuwa umepigwa marufuku, lakini walionekana kwenye video wimbo wakitua, uh, Mwanza na waliomba msamaha wakasema kwamba tu, mtusamehe tu kwa kuwa tulikosea na tu, sio mfano mwema kwa vijana wenzetu. Basi Fasto Mbogoro wa Morogoro, Tanzania, anasema hawana adabu hawa, mtaani watoto wadogo wanaimba wimbo huu bila aibu tu Haya, Revocates Kato anasema hawa wana viburi kwa sababu wanalipa kodi kubwa kuliko wasanii wote. Hapa ndo tunajua kama Basata ina maneno au la. Ni baadhi ya majibu yako kutokana na kuomba msamaha kwa Diamond. Je, kunatosha? Lakini hebu kidogo tuangalie mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Karibu sana Sandi Shomari. Asante sana pale Harrison Kamau au wanamwita Hari Yava, vilevile akiwa naye Kennes Bwire Eke Kodongo. Nawashukuru kunikaribisha ndani ya nyumba, mkiwa mmependeza kweli kweli. Leo moja kwa moja nianze kama wanavyosema Simba katika mm, mambo yanayovuma kwenye mitandao ni picha za klabu ya soka ya Simba mm, ambayo jana iliweza kufanikiwa kuifunga timu ya Nkana Red Devils ya kule Zambia kwa bao tatu kwa moja katika mtandao wa Twitter, kocha wa timu ya Simba Patrick Aussems kutoka Belgium ameandika kwamba anamzawadia, hiyo ndiyo zawadi aliyompa mwekezaji wa timu hiyo Mo Dewji kupata wa ushindi wa bao tatu kwa moja dhidi ya timu ya Nkana Red Devils, kwa jumla bao manne kwa tatu kwa sababu mchezo wa kwanza kule Zambia Simba walifungwa bao mbili kwa moja, wakaja kulipiza kisasi tatu kwa moja. Kwa hiyo hivi sasa Simba inakwenda kwenye hatua inayofuata, hatua ya makundi ya klabingwa barani Afrika. Kutoka huko, basi jingineo linalozungumzwa ni mechi timu ya Real Madrid, mnaifahamu hii. Hivi sasa ndio wametawazwa kwa wabingwa wapya wa klabu soka duniani baada ya kuitwanga timu ya Alain jumla bao nne kwa moja kule mjini ya Abudhabi. Hii ilikuwa ni fainali iliyopigwa siku ya Jumamosi lakini no. Wanasema wengi walitarajia kwenye mitandao, wanasema walitarajia kwamba Real Madrid atashinda kwa sababu <laughs> ya timu walikuwa napambana nayo haikuwa timu kali ya kuweza kuwatisha. Kwa hiyo mabingwa hawa sasa ni mara ya tatu mfululizo wanatamba, eh, wakiwa na yule Modric mchezaji alioshinda Bolondor aliyepiga bao katika mchezo huo vilevile. Vile kuingineko kuna kotamba, Rais wa Tanzania John Magufuli amepokea ndege <laughs> ndege hii imeonekana naitwa Airbus 220 au dash 300 Kwenye uwanja wa Mwalimu Nyerere mjini Dar es Salaam, Tanzania. Ndege hili ilipokelewa kwa mbwembwe nyingi, ambapo video ya rais wa Tanzania John Magufuli anaonekana akicheza eh, anaingia huku anachezani furaha kwelikweli. alafu akaingia kwenye sehemu akaekewa ngoma mbili zile ndogo, akawa akazipiga tumba zile na na furaha watu wanampiga ngoma ngoma pia <laughs> e, mzee wa kazi, kwa kazi kwamba hadi muziki na ngoma. Nakushukuru sana. <sighs> Mwelekezi wetu anatuambia kwamba tumemega muda wote, tumekula dakika zote, tumebaki na sekunde. Naitwa Kenneth Bwire, nami jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine, kwa heri kutoka hapa BOE Express Washington DC.