Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kulegeza tishio lake la kufunga serikali kuu ijuma hii, White House ikisema kwamba inasubiri kuona maafikiano kati ya wawakilishi wa Republican na Democrat katika juhudi za kuzuia serikali kufungwa. Trump anataka dola bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico ombi ambalo wademokrat wamekataa. Msemaji wa, wa White House Sarah Sanders amesema kwamba kuna njia nyingine ya kupata pesa kwa ujenzi wa ukuta, ikiwemo kutoka kwa mashirika mengine, bila kueleza bayana jinsi hilo linaweza kufanikiwa. Iwapo Trump watafunga serikali, jumla ya wafanyikazi wa serikali kuu 8 hawatafika kazini au watafanya kazi bila malipo, jambo ambalo hakuna anayetaka alitokee wakati huu wa msimu wa Krismasi. Watu kumi wameuawa na mmoja kujeruhiwa vibaya baada ya basi dogo walimokuwa wakisafiria kushambuliwa kwa bomu magharibi mwa Ethiopia. Kituo cha televisheni kinachounga mkono serikali cha EBC kikimnukuu afisa wa usalama Kemal Andris kimeripoti kwamba shambulizi limetokea kwenye barabara kuu kati ya maeneo ya Oromia na Banishangul Gumuz. Darizeni ya watu wamekufa na wengine takriban 1100 wameachwa bila makao kufuatia machafuko katika sehemu hiyo ya mpakani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesifiwa na jumuiya ya kimataifa kwa kuleta mabadiliko makubwa katika utawala wa Ethiopia tangu alipoingia madarakani mwezi Aprili. Hata hivyo anakabiliwa na, na wimbi la mapigano ya kikabila katika sehemu kadhaa ya nchi yanayochochewa na umiliki wa ardhi. Afrika Kusini imetoa kibali cha kutaka maafisa kumkamata mke wa aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, Grace Mugabe. Grace Mugabe anatakikana na mahakama ya Afrika Kusini kujibu mashtaka ya kumpiga mwanamtindo wa Afrika Kusini Gabriela Angeles kwa kutumia waya wa umeme mjini Johannesburg mwaka jana elfu mbili kumi na saba. Serikali ya Afrika Kusini ilikuwa imempa Bi Mugabe msamaha wa kidiplomasia lakini mahakama imefutilia mbali msamaha huo baada ya mwathiriwa kukata rufaa. Msemaji wa polisi wa Afrika Kusini, Vishnu Naido, amesema kwamba Afrika Kusini inatafuta msaada wa polisi wa kimataifa Interpol kumkamata Bi Mugabe. Grace Mugabe alionekana kuwa katika nafasi nzuri ya kumrithi Robert Mugabe kuitawala Zimbabwe hadi pale Mugabe alipopinduliwa na jeshi. Maelfu ya waandamanaji waliovalia koti za manjano wameandamana nje ya ikulu ya rais nchini Taiwan wakitaka mabadiliko katika mfumo wa kodi na idara ya mahakama. Waandamanaji wanasema kwamba mfumo wa kodi nchini Taiwan uh, una mwanya nyingi sana beat, balu, na sio dhabiti, jambo ambalo limetoa nafasi kwa maafisa wa serikali kufanya udanganyifu wa kodi na ulagai. Wanasema kwamba wawekezaji kutoka nje ya nchi wamefunga biashara zao na kuondoka nchini humo kwa sababu ya mfumo mbovu wa kodi na mahakama na hivyo kusababisha ukosefu wa ajira. Vuguvugu vugu la koti manjano nchini Taiwan lilianza mwaka elfu mbili kumi na sita, sawa na maandamano ya Ufaransa. Waandamanaji wa Taiwan nao wanapinga mfumo wa ulipishaji kodi na wakati maandamano yakiendelea ya Taiwan, wafanyabiashara katika mji mkuu wa India, new Delhi, nao wameandamana wakitaka serikali kubuni sheria kuzuia wawekezaji wa, wa nje kuwekeza katika biashara za rejareja. Wametishia kuanzisha maandamano kote nchini iwapo matakwa yao hayatazingatiwa. Maandamano yameandaliwa na muungano wa wafanyabiashara wote nchini India, CAIT, nje ya jumba la Jantar Mantar. Katibu mkuu wa muungano wa wafanyabiashara Pravin Handelwal amesema kwamba iwapo serikali haitazingatia masilahi ya wafanyabiashara kwa haraka basi wataanzisha maandamano kote nchini humo. Na afisa wa Umoja wa Mataifa anayeshughulika na harakati za kukabiliana na dhuluma za ngono amesema kwamba uovu huo umeongezeka kwa kiwango kikubwa nchini Sudan Kusini mwaka huu na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa kukabiliana na matukio ya unajisi. Pramila Patten ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba idadi ya waathiriwa wa dhuluma za ngono imefikia 1157 Naondoka, Meri Mgawe anaendelea na kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika kipindi hiki cha kwa undani na jina langu ni meri Mgawe. Kuwa nami kwa dakika 25 zijazo. Leo katika kipindi hiki tunazungumzia kuhusu uchaguzi wa DRC unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu na maandalizi ya siku kuu ya Krismas na mwaka mpya huko Kenya na hasa Mombasa. Na, na, na katika sehemu ya kwanza basi tunaanzia DRC. Wapiga kura wanajiandaa kuchagua rais atakayeongoza taifa hilo kwa muhula wa miaka mitano. DRC imekumbwa na misukosuko ya maandamano na kupinga matumizi ya kompyuta katika uchaguzi. Mashambulizi ya waasi katika eneo la Mashariki na hata mlipuko wa Ebola katika eneo la Ekwatori na Mashariki kwa ujumla. Wachambuzi wa mambo wanasema kama uchaguzi huu utafanyika kwa uhuru na haki, basi utaandika historia na mabaya yote yatapita na taifa la Kongo litakuwa limeanza ukurasa mpya. Wagombea wa Kongo na hasa walioko mstari wa mbele kama vile Martin fayulu Fai, na Chisekedi wa upinzani pamoja na Ramazan Shadari kupitia chama tawala wamekuwa wakikampeni kuhusu kuibadilisha Kongo kabisa. Kwa mfano Fayulu ambaye ni mfanya biashara na mkurugenzi wa zamani wa mafuta, anataka kuongoza Kongo kama anavyosimamia biashara zake, kwa kushawishi zaidi wawekezaji kuwekeza nchini humo. Anasema katika kampeni zake hilo litaondoa umaskini kwa Wakongo na kutoa ajira zaidi. Na kwa upande wake Shadari, basi anataka kuongeza matumizi ya serikali na kubadilisha uchumi wa nchi hiyo. Leo gavana wa Kinshasa amesitisha kampeni katika mji mkuu wa Kinshasa kwa wagombea wa urais kwa sababu za kiusalama ilikuwa imebaki siku mbili ili kampeni zote za uchaguzi zikome nchini humo na raia wengine katika vituo vya kupiga kura waingie katika vituo vya kupigia kura siku ya Jumapili. Sasa basi, tunaungana na mwandishi wetu Salehe Mwanamirongo kwa taarifa zaidi. Salehe, karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Asante sana Mary. Yeah, nianze tu kwa kukuuliza kwamba kuna mabadiliko yoyote ya kuendelea na kampeni katika mji wa Kinshasa kuzingatia na tangazo lililotolewa leo, leo asubuhi na gavana. Ha, kwa kweli eh, mabadiliko yapo mengi kabisa uh, Mary. Ni kwanza tuseme kwamba hadi kufikia muda huu eh, Fayulu amezuiliwa na polisi nje ya mji wa Kinshasa, kwamba hawezi kuingia mjini kati ikiwa atakuwa kwenye mlolongo yaani, ma akisindikizwa na wafuasi wake maelfu ambao waliweza kumpata huko, e, kwenye kilomita themanini na mtu wa, wa Kinshasa. Kwa hiyo walipofika kwenye kilomita kumi na, na tano kwa kuingia mjini Kinshasa, polisi wakasema, inaomba uende moja kwa moja hadi mahala pa kuwahudumia wa, wa, wa, wa wafuasi wako na sio kwamba mtatembea kwa mguu hadi hadi mjini kati kwa sababu kutakuwa na na, na, na, na, na, na, na misongamano ya magari misongamano ya watu na kitakachotokea hakifahamiki kwa hiyo faulu wakakataa uh, pendekezo hilo la polisi hadi muda huu tunaozungumza wangali huko uh, mashambani na wako wanazuiliwa hawataingia na polisi wamesema kwamba ikiwa hamtakwenda haraka na nyiye hamtapisa hapa na kwa upande wa Chisekedi naye ambaye pia alikuwa ingie leo Kinshasa, Chisekedi yeye aliyuko leo hii mjini Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur na ndio ambako ameendesha kampeni na amewaahidi raia wa huko kwamba ikiwa atachaguliwa kuwa rais atarejesha mwili wa uh, Mobutu Sseseko aliokuwa rais wa nchi hii kwa kipindi cha miaka thelathini na mbili na kampeni uh, ya Shadari pia imeendelea huko huku majimbo ma, ma, ma, ya ya Kasai ambako wamekuwa wameyatembelea. Na kwa kweli uh, uh, hatua ya gavana wa hapa mjini Kinshasa imeelezea uh, kwamba ni kutokana na tishio la kuweko na, na vurugu, kwa hiyo ndio maana wamesikisha uh, uh, ama kupiga marufuku kampeni kuendeshwa hapa na Uh, Failu alitarajiwa leo kuingia Kinshasa na kuhutubia wafasi wake. Kesho ni zamu ya Terekii Kisekedi na Ijumaa ni zamu ya Ramadhani Shadari. Lakini Failu amewambia waandishi habari zahuu, kwamba hatua hiyo aliyakimbuta hawezi kuijani na hawezi kuitekeleza na amekemea pia kwamba hawezi kukubani kuahirisha kwa uchaguzi hata kwa mm. dakika moja, lakini hii hii, uh, taarifa ya gavana aliyotoa leo asubuhi inafafanua anapozungumzia kuhusu usalama uh, usalama kivipi? Vurugu zinatakiwa kutoka upande gani? Umejua Meri, mwaka elfu mbili na kumi na moja kulikuwa hali kama hiyo, wafuasi wa Tshisekedi na wafuasi wa kabila waliweza kupigana na mjini kazi na kwa jua kali na watu walikufa zaidi ya watu kumi na moja hivi waliweza kufariki, na kwa kweli hali ya wasiwasi imekuwa imetanda umejua, wafasi hapa ni watu ambao kwa kweli wengi ni wale ambao wanaishi maeneo ya mitaani ambao hawana hawana hali nzuri ya maisha. Kwa so hiyo kila inapokuwa hali ya kukutana imekuwa ni kuweza kukora kuharibu na nini, na kutokana na uhasama huu wa kisiasa. Kwa hiyo kumekuwa na wasiwasi -wasi mkubwa sana hmm, kwamba huenda hali itafikia kama hiyo kama polisi. Yeah, Salehe, zimebaki ilikuwa imebaki siku mbili tu kabla ya hatua hii ya gavana itolewe. Je, hii inaweza ikawa imeathiri kwa kiasi gani kuhusu uchaguzi huu hasa kwa wagombea? Ha, kwa kweli kwa mji wa Kinshasa nafikiri, wagombea wa urais wanajulikana na kila mtu tayari amekwisha kuwa na msimamo wake wa kupiga kura, na Kinshasa ni mji ambao umekuwa na vyombo hmm. hmm. sana vya habari, yaani habari imewapia watu wote na wanajua watataka kufanya kwa hiyo haipokuwa na athari yoyote Sawa sawa basi, endelea kukaa chonjo sale. Tutawasiliana na wewe katika matangazo mengine, ili tuweze kutuarifu yale yanayojiri huko tukielekea kwenye uchaguzi siku ya Jumapili. Na kwa upande wa mashariki, msikilizaji, tunaungana na useri Marivika akiwa hapo Goma. Marivika, karibu sana na kwanza kabisa uh, tu utuambie, je, yeah, tume ya uchaguzi seni maandalizi yakoje huko? Kwa kweli, Meri, kama unavyozungumza ni kwamba sipo Goma sasa hivi, lakini iko katika mji wa Beni ambao ni mji wa unaoshambuliwa kila siku na vilikuwa na tatizo la ebola. Maandalizi za uchaguzi ni kwamba tume huru ya uchaguzi inasema kwamba ipo tayari hivi sasa kuweza kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika hii tarehe ishirini na tatu. Kiongozi mm, wa tume huru ya uchaguzi makamu Katitina amesema kwamba, uh, wameleta helikopta na vitu vingine pamoja na magari yao ya kijeshi. Kwa hiyo vifaa vimefika, lakini ukifika kwenye vijiji watu wanasema kwamba bado hawajapata vifaa. Nimempigia kiongozi wa tume huru ya uchaguzi katika wilaya ya Lubero, anasema vifaa viko kwenye ofisi yao, wanasubiri oda kutoka kwenye viongozi wa ngazi za juu, ili vipelekwe sasa kwenye miji midogo midogo, na muda unayoyoma, muda unakwenda, alafu haijulikane endapo hivi vifaa vitafika kule kwenye vijiji sa, saa ngapi ama siku gani? Kwa hiyo hii inakuwa ni changamoto hmm, kubwa hmm. so, kwa sababu katika katiba inasema kwamba jeshi ama polisi itaweza kulinda itaweza kulinda vile vituo vya uchaguzi ambavyo vinakuwa kwenye vijiji sehemu ambako hakuna usalama. Sasa, lakini ufahamu kwamba Mary, kuna maeneo kama ya Lubero ambako kuna maimai, hapa haitawezekana polisi ama jeshi aende kulinda hivyo uh, vituo vya uchaguzi sehemu ambapo ni ngome ya maimai uh -huh. Ama ni ngome ya wapiganaji wa FDL na, na, na, pia na pia malivika yani niha, niha malivika niha wa, Malivika wa Malivika, tulia kidogo hapo. Tulia kidogo Malivika hapo, nikuulize swali moja. Uko katika vijiji, kwenye tathmini yako kwa undani kabisa umeangalia kama kweli hawa watu wamepatiwa mafunzo ya kuenda kufanya kupiga kura na matumizi ya kompyuta wanajua huko vijijini? Kwa kweli ni kwamba lazima tu, tu, tufafanue haya mambo zaidi. Kuna sehemu ambako watu hawajui, hawajafunzwa. Wao wanasema kuna watu wa mashirika ya kiraia ambao walipewa kompyuta moja kama kavile katika mji wa Kanyabayonga, ili sasa hawa mashirika ya kiraia waelezee watu namna utumiaji wa kompyuta, na imekuwa tatizo kwa mashirika ya kiraia kwa sababu kama kompyuta moja kwenye kijiji ambayo kina watu wengi, wameshindwa kuwafikia wale watu, alafu tu ni watu wachache kama wasomi ambao wanaonyeshwa kuna vijiji ambavyo hata kompyuta haijafika kwa sababu kuna makundi ya waasi. Sasa inajiuliza, je, hao watu ambao wako kwenye vijiji watachaguaje? Kwa sababu hata siku moja maishani mao hawajawai kuona kompyuta. Hii ni tatizo kubwa ambalo yeah, hao maafisa au maafisa, maafisa wa seni, umepata fursa ya kuzungumza nao na kueleza kwamba kuna pande hizi ambapo nyinyi mnasema kila kitu kimeenda, lakini kuna upande huu nimeshuhudia mwenyewe hakuna Uh, wa, wa maafisa wa sehemu wanasema kwamba walifunza watu ambao vile vile nao kwa mara ya pili wangelienda kuwafunza watu, yaani kwa upande wao wanasema kwamba wametekeleza kazi yao, lakini kwa, kwa kwa undani na chini hiyo haijatekelezwa na ndili tupelekea sisi kuondoka katika mji wa Goma kuenda kwenye vijiji mm -hmm. Kwa sababu tu inakuwa katika miji mikubwa mikubwa watu wanafanya mikusanyiko, lakini kwenye vijiji watu hawajaona, hawajui, haojao hata hii sura ya hii kompyuta watakaotumia sawa sawa. Malivika, basi endelea kukaa tayari kabisa, na tukiwa tuko katika lala salama hiyo ya kampeni hizi za uchaguzi wa DRC tuna kuelekea katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Disemba ishirini na tatu katika eneo lingine la Bukavu, mwandishi wetu De la Chance amezungumza na wapiga kura wanaolalamika kwamba hawajapata kadi za kupigia kura licha ya kwamba wamejiandikisha. Kujua mengi na kwa undani zaidi, tuungane na wapiga kura hawa, alafu baadaye De la Chance Anasema kusumbuka na hali hii ya kufika kila mara kwenye ofisi hii ya tume ya uchaguzi bila kupata kadi nyingine inakuwa na mwezi moya, niko nakuya hapa juu ya ile ile meme ya carte d'electeur. Leo hii kwanza bainisukuma pale, niko handicape, nikaangukia pale nje muile fule ya batu. Si batuambia si namuna moya au kama si hatuna dro ya kuvote au kama namuna gandi batufasilie. Wengine wanasema kushangaa sababu waliambiwa kwamba watapewa kadi hizo Jumatatu Disemba ishirini na nne ijayo wakati ambapo uchaguzi utafanyika Jumapili Disemba ishirini na tatu. Hmm. Asante sana de la chance na bila shaka wapiga kura hao basi watafanikiwa kushiriki katika uchaguzi wa Disemba 23. Na nikujuze tu msikilizaji kwamba hapa VOA Swahili tumejipanga kabisa kukuletea taarifa za kila siku ya Jumamosi na Jumapili katika uchaguzi huu wa DRC. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Baada ya sekundi chache tutajiunga na timu yetu ya Mombasa kuchambua mambo kwa undani zaidi. Nam na, na kushukuru kuendelea kuwa nasi msikilizaji, na kama nilivyokuahidi, sehemu ya pili basi kwa undani tunazungumzia kuhusu sikukuu ya Krismas na mwaka mpya. Kama ujuavyo, wa Kristo kote ulimwenguni wiki ijayo anasherekea sikukuu ya Krismas na vilevile tutaambatana na kukaribisha mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na kabla ya hapo ni pilikapilika pili za maandalizi tu katika kipindi hiki cha kwa undani waandishi wetu wa Mombasa wanaangalia kwa undani zaidi kuhusu masuala kadhaa ikiwemo usafiri na uchumi. Shukran sana wenzetu, Washington. Karibu Studio 15 Afrika. Mimi Collins Libert Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwa undani tunaangazia matayarisho shamrashamra -shamra ya siku kuu ya Krismasi na pia kukaribisha mwaka mpya. Kuna mengi yanafanyika, uchumi umeimarika, safari ziko nyingi, watu kwenda kuwatembelea wapendwa, utalii nao pia unaimarika, masuala ya kiusalama e, katika eneo hili la Kenya na hata eneo zima la Afrika Mashariki na pia Afrika nzima na duniani kote, shamra shamra kwa sababu ya sherehe hizi. Naam, tukiangazia tu mwanzo E, hali iko vipi? Utajiuliza, hali iko vipi katika taifa la Kenya na jumuiya yote ya Afrika Mashariki, tukiwa tunaelekea msimu huu, ikiwa imesalia tu kama siku tano hivi kabla ya siku ya Krismasi. Na uh, ukiangalia katika swala la usalama kama ulivyotaja, ni kwamba uh, ni kweli kwamba, la, japo kumekuwa na shikeshike shike, labda uhalifu mdogo mdogo hapa na pale, lakini tumeshuhudia kumekuwa na misururu ya mikutano ya maafisa wa mkuu wa usalama wakizungumzia namna ambavyo watahakikisha kwamba kila ambaye anasherekea sikukuu ya Krismasi ama msimu huu wa sherehe na mwaka mpya, basi yuko salama, awe ni mgeni, awe ni mwenyeji, kwa sababu ukiangalia msimu huu wengi hutoka katika sehemu wanazoishi na kwenda maeneo tofauti, na kila mmoja pale anapokuwa anahitaji kuwepo na usalama. Ni juzi tu ambapo siku ya Jumatatu kulikuwa na mkutano mkubwa ambao na kuleta pamoja viongozi uh, wale wa kisiasa viongozi wa usalama kuzungumzia, kwa sababu wakati wa sherehe za jamhuri tarehe uh, 12 tuliona kwamba mazungumzo mengi ya viongozi yalitaja swala so zima la usalama wa taifa, ikiwa ni kila mmoja akiwa alikuwa anamwelekezea mwenzake kidole cha lawama. Kwa hivyo siku ya Jumatatu kulikuwa na mkutano ambapo hawa viongozi walikuwa wanazungumza kwamba wao lazima wafanye kazi pamoja kuhakikisha kwamba mgeni na mwenyeji yupo salama pale maeneo alipo hapa nchini Kenya. Na baadhi ya wale ambao walikuwa wanazungumza eh, ni pamoja na mkuu wa idara ya usalama katika eneo hili bwana Evans Achoki na vilevile vile mkuu wa jeshi la polisi katika eneo hili bwana Leparamai, na walikuwa na haya: kampuni zote ambazo zinahusika kupeana usalama katika Mombasa tumejadiliana kwa kirefu sana na tumekubaliana kufanya kazi pamoja, ili tuhakikishe ya kwamba nyumba zile ambazo wakaazi wengi sana wanaishi hapa Mombasa, ambazo zinachungwa na askari zimelindwa. Zile restaurants ambaye wananchi wanaenda jioni zimelindwa, kuna bouncers na kuna security guards ambaye ana screen watu wote wanaenda kwa zile mahoteli jioni na vile vile sehemu ambazo wananchi wageni wanaolala wakiwa hapa Mombasa pia zinachungwa na wenzetu. Kwa hivyo tumekuwa na mkutano mzuri, tuko tayari kufanya kazi pamoja na ningependa chairman wao aseme jambo moja. Vile mmesikia waliotangulia wakisema, tumekutana hapa leo kwa sababu tunataka tuwe na mwelekeo moja. Wale wanafanya kazi ya private sector ya security na sisi tuungane pamoja, kwa sababu tumekubaliana sisi wote kwa pamoja kwamba wale watu tunatumikia ni watu wetu sisi wote, na ndio sababu tumekaa hapa, inashikiliwa vizuri, na tunataka kushukuru nyinyi waandishi wa habari na wakaaji wa kaunti kwa kila wakati, kwa kujitolea kutoa habari ambayo imetusaidia sisi kufika penye tupo, na tunaomba nyinyi pia, nyinyi wasaliwa na wakaaji wa hapa hawatahamuta ama Mombasa. Mombasa ni kwetu sisi wote, na Mombasa ni lango ambalo linalete uchumi kujengeka katika nji yetu. Kwa hivyo wakati tunasema mambo tuwe tunaangalia, tunasema mambo gani itafutia wageni wetu au itafukusa wageni wetu. Nam ni sauti za hawa viongozi wa idara za usalama katika eneo la pwani, na usalama unagusia mambo mengi sana. Usalama ukiwepo, basi masuala mengine yote yanakuwa ni barabara. Mji wa Mombasa ambao huvutia sana wageni wengi, iwe ni wageni kutoka nchi za kigeni ama wale wa humu nchini, na hata kutoka jumuia ya Afrika Mashariki, wote humiminika kuja hapa Mombasa kuja kujistarehesha. Wale ambao mataifa yao hayana labda kama ufuo wa bahari, Rwanda na Uganda, wote wanamiminika hapa kujituliza na kuweza kupumzika. Tuna jamii zao, kampuni mbalimbali mbali, hapa ndio zinapata fursa ya kuandaa zile zinafahamika kama team building, kukaa kwa pamoja, kushirikiana, kusherekea manufaa ama ushindi ambao na mafanikio wamepata mwaka mzima, na pia familia pia kukutana tu na kuweza kukaa katika hali na kutengeza ile bond kwamba wawe kwa pamoja. Na katika uchunguzi tu, tumezunguka zunguka tukiangalia hali iko vipi. Kuna safari nyingi zimefanywa, wengi sana kutoka hapa Mombasa, wengi kutoka jiji Nairobi, wanasafiri kutoka miji hii na kuelekea maeneo ya bara ama mashambani kuweza kuwatembelea wapendwa wao e, suala hili limeweza kuvutia sana usafiri wa mabasi usafiri wa treni ambao umekuwa maarufu sana kutoka Mombasa kuelekea Nairobi na hata usafiri wa ndege hapo nauli zimeongezeka maradufu kila mtu akiwa na harakati ya kusafiri kuelekea na kando na hayo kuna wale ambao wanatoka miji hii pia wakikuja hapa Mombasa wamekuja wengi kutoka Nairobi wanajistarisha katika kumbi mbalimbali za starehe na hii ikiwa ni mojawapo ya kipato kikubwa cha wenyeji hapa na wafanyabiashara tukirudi katika swala la utalii na vile vile uchumi ee, unaona kwamba mameneja ama wasimamizi wa hoteli za kitalii wanasema kwamba kwa sasa hivi, uh, wanakuwa na inaitwa bed capacity kati ya asilimia themanini hadi tisini Ni kwamba yani kumejaa, uh, na unakwenda kwamba mpaka zile hoteli ndogo ndogo, yani zile mara nyingi watu wanaita ni guest house, yani uh, pia zimepata wageni, kumefurika. Kuna watu wengi tofauti tofauti ambao wako mjini na kutokana na hili basi, wafanyi biashara ukifika katika ya maduka ya jumla kumejaa kila mahali unapokwenda mikahawa ya Kiswahili kote kumejaa, kumaanisha kwamba wafanyi biashara wanatengeza fedha nyingi. Na pia ukiangalia ni kwamba adede tofauti ya jinsi wageni walivyoingia katika pwani ya Kenya na maeneo mengine katika taifa hili, upande ule wa Malindi, ni kwamba kuna utulivu. Uh, mwaka jana mwaka 2017 kidogo hakukuwa na wageni wengi ama sherehe hazikufana hazikuonekana kama zingefana kama mwaka huu. Tukiwa tumesalia siku chache hakuna uh, masuala ya uchaguzi kwa sababu mwaka jana kulikuwa na swala la uchaguzi na baadaye uh, handshake ambayo iliweza kufanyika mapema mwaka huu kati ya Rais Uhuru Kenyatta na uh, kinara wa upinzani Raila Odinga kulileta amani kwa sababu ukiangalia pia katika taarifa ya majarida upande ule wa Nyanza Nyanza uh, upande ule wa ziwa Victoria pia wanasema kwamba wageni wamefika upande ule, upande wa Nakuru pia kuna wageni ambao wamefika kule kuona flamingo. Kwa hivyo ni swala ambalo uh, amani ambayo inashuhudiwa humu nchini imesaidia pia kuleta wageni wengi na kuimarisha uchumi wa taifa hili. Mapema miezi kama mitatu iliyopita, wakati wa mkutano mkubwa uliowaleta pamoja wadau mbalimbali mbali kutoka duniani wa masuala ya utalii skal waziri wa masuala ya utalii uta nchini Kenya Najib Balala alidokeza kwamba anatazamia utalii wa taifa la Kenya utaimarika kwa asilimia kumi na nane, na imeweza kufikia hapo, na hata wanaona ni kama itaenda mbali zaidi, maanake tunavyozungumza sasa hivi kuna safari za ndege za moja kwa moja kutoka bara Uropa, ile ya kutoka Poland inafanya safari tatu kwa wiki, kuna ile ya kutoka Netherlands inafanya safari mbili kwa wiki, alafu juzi tu umetokea safari za moja kwa moja zinazofanywa na uh, shirika la ndege la Qatar Airlines kutoka maeneo ya Warabuni kuja moja kwa moja hadi Mombasa, na hili limeongeza idadi ya wageni wanaomiminika katika eneo hili ambapo imepunguza eh, gharama ya safari na hata muda anaochukua kusafiri kufika katika eneo hili, na swala hili limekuwa na guso mkubwa sana katika uchumi wa eneo la Pwani na hata na masuala mbali mbali. Kutokana na umegusia masuala ya uchaguzi, hayako sasa. Kuna utulivu katika taifa na amani, na si Mombasa pekee yake kama ulivyodokeza, Nakuru na maeneo mengine yanayovutia ya utalii, mambo yameimarika sana, na watu wameenda kutembelea eneo maeneo hayo la mambo ya utalii na mambo ya kujisterehesha hayakosi kuambatana na maswala ya burudani. Naam, burudani lipo tu kwa sana. Tunafahamu kwamba eh, kuna tarajiwa kuwepo kwa wasanii wa kimataifa na vilevile vile Afrika Mashariki, kutakuwa na Kenya eh, na wasanii wa Kenya wakishirikiana na wale wa Tanzania, ikijulikana kama Wasafi Festival, ambayo itafanyika siku ya tarehe ishirini na sita hapa Mombasa, katika Mombasa Sports Club, ambapo itahitaji Eh, kufika pale na watu watakuwa na furaha kumwona Diamond Harmonize wa sherehe. Mimi ni Collins Liberty Adedi, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, tukikuregesha Studio 15 na Washington. Sawasawa, asante sana Minachomba na Collins Bert, hakika kwa taarifa hiyo ya kwaundani zaidi kuhusu masuala ya Chrismas na vilevile sherehe za kukaribisha mwaka w. Tukiwa ndio tunafika ukingoni, basi ningependa tu niendelee kukumbusha kwamba msikilizaji wetu, siku, siku ya Jumamosi, kusikiliza tutakuwa na kipindi maalum kabisa ambacho kinaelezea DRC, kuelezea utakutana na mambo mengi yanayoelezea kuhusu uchaguzi wa DRC. Basi siku ya Jumapili ndio kindumbwendumbwe chenyewe, ni siku ya uchaguzi hiyo, Desemba ishirini na tatu. Tutakuwa na wachambuzi wa mambo live hapa studio moja kwa moja Washington DC, wachambuzi wa mambo waliobobea kule DRC, vilevile waandishi wetu wakiwa wamejipanga kabisa katika pembe zote huko DRC, yaani ni kuanzia Bukavu, Goma, Kinshasa na kwingineko ili kuhakikisha kwamba wanakupatia wewe msikilizaji habari zenye stahiki na uhakika kabisa. Usikose kutusikiliza siku hiyo. Basi ni hayo tu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC katika kipindi hiki cha Kwa Undani na siku ya leo likuwa na mirubani wako Meri Mgawe. Kwa niaba ya wenzangu wote, muongozaji wa matangazo ni Saida Amdun na timu ya Mombasa, Collins Libard na Amina Chombo. Tunawatakieni nyote Krismas njema na maandalizi mema ya sikukuu ya mwaka mpya. Hadi wakati mwingine, usiku mwema, tuonane tena.