byogoalopangoa kashiealicheeajamhuri ya, ya kidemokrasi ya kongo inafanywa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge jumapili desemba 23 katika mfululizo wetu wa makala kuhusu uchaguzi huu leo tunaangazia baadhi ya changamoto zinazokabili nchi hiyo na wananchi wake sande shomari anaangazia maswala ya uchumi ufisadi madini miundombinu na elimu jumapili desemba 23 wapiga kura kote nchini drc wataelekea katika sanduku la kupigia kura uchaguzi ambao ni wa kihistoria kwani matokeo ya uchaguzi huo ni kwamba raia wa kongo watashuhudia kubadili kwa uongozi kutoka hata mmoja kwenda nyingine kwa njia ya kidemokrasia lakini haikuwa rahisi kwani uchaguzi huo umeahirishwa mara kadhaa kwani awali ulipangwa kufanyika novemba 216 lakini ukafutwa na tume ya uchaguzi kutokana na changamoto za usafiri na za kifedha hatua hiyo ilisababisha ghasia za hapa na pale na watu kadhaa kuuawa kutokana na maandamano ya kupinga uamuzi huo wapiga kura wanaguswa na mambo kadhaa katika uchaguzi huu swala so, la uchumi ni kubwa katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa na ikiwa idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa karibu milioni77 kwa mujibu wa benki ya dunia hata hivyo uchumi wa nchi hiyo bado unasuasua muhaya hezeias ni mgombea matawala, wa upande wa vyama tawala ambaye anaona bado serikali ya kongo haijachukua hatua za kutosha kuinua uchumi na kuinua maisha ya wananchi wake ah, tunaona ya kwamba mwenyewe ujifanyizia uchaguzi alafu sasa kama kongo imeweza kulipa mwenyewe kodi na kufanya uchaguzi inaonyesha ya kwamba tunataka kuondoka katika hali hiyo mbaya na kufanya mambo yaboreke vizuri zaidi ndio maana kwa upande wangu ninatumaini ya kwamba baada ya uchaguzi mambo yatakuwa mazuri hata kama kungali mabandia wana vuruga, vuruga na kuchoma vyombo vyombo ambavyo DRC wamenunua kwa pesa nyingi wame, watu wamevichoma sababu akilia wa huko kidogo lakini tunawasamehe tunajua a kwamba uchumi wetu utaimarika jimbo la katanga nchini humo ni jimbo lenye utajiri mkubwa wa madini na maalamiko wa ya wananchi kwa miaka mingi katika uchaguzi huu yamekuwa kutofaidika na utajiri huo badala yake makampuni ya kimataifa na viongozi wachache wa kongo wa ndio wanaofaidika utajiri wa madini ya katanga kaozi kosha ni mwandishi wa sauti ya amerika aliyeko katanga vijana wengi wengi hawana kazi vijana wengi ambao tumezungumza nao hapa eh, kwa sababu walikuwa wakichimba waki madini madini mahali pote ambapo walikuwa wakifanya hiyo kazi ya kuchimba madini wamafukuzwa wengi waliuliwa madini yote serikali ameiuza ame kwa wachina watu wengine kutoka sehemu mbalimbali na hiyo ndio watu wengi wana matumaini ya kuomba Eh, mabadiliko yafanyike eh, kuwa viongozi wapya huenda wanaweza kupata maisha mazuri hiyo ndio matumaini lakini kuna watu wengine ambao na maoni mbalimbali mbali, ya kusema serikali inaongozwa na mtoto wa nyumbani inabidi hizi shadhari ambaye amechaguliwa aendelee na kazi ambayo kabila alianza pia piarc imekuwa ikigubikwa na jinamizi la ufisadi na rushwa viongozi waliyopo madarakani na wapinzani wote kwa pamoja wameonyesha kutafuta njia za kupambana na dudu huyo wa nchi yao lakini vita hii ya rushwa imesimama wapi na wananchi wanaridhika na mapambano yaliyopo profesa deo mirindi ni mgombea wa upinzani wa lamuka anataka kuwepo na mahakama ya mafisadi kweli kuna rushwa na sisi wakongomani tumewaza wa, wengi kabisa wakongomani wa wanawaza wkongomani kwa jumla tunawaza rushwa ni mbaya na rushwa ni mmojawapo manene yenye naribisha kongo yaleo kama wakongomani ya wanaenda kwea uchaguzi leo wanatarajia kuchavia machi tahili kwani kongo ikiendelea kukua na rushwa kama msimu wa uongozi tunawaza hatutaenda mbali tukipewa madaraka kwani nkweli tuta, kweli, kweli tutagombanisha rushwa tutatia mishen tunaweza ku... tukatia commission ya kugombanisha rushwa unaweza tukatia mahakama kwa kutia watu wamaoshikiliwa na rushwa kuwatia kuwafikisha mahakama labda kongomani anaweza kubadilika kwa mujibu wa ripoti yausai watoto patao milioni tatu ukta5 nchini congo walio na umri wa kwanza shule ya msingi hawaendi shule na serikali inatumia asilimia kumi na mbili ya bajeti ya nchi hiyo ikielekezwa kwenye elimu lakini wapiga kura kwa upande wao wameweka muhimu mkubwa kwa suala hili wakitaka kuondolewa changamoto zote za kielimu hasa malipo duni kwa walimu hao ignas mopira ni mgombea w vyamatawala kupitia chama cha chaafdc anataka kuona mabadiliko katika bajeti hii yes, tuna, ya elimu sisi tunasema yafaa hiyo mambo iishe pole, pole sababu tunapaswa kutia yenye inaruhusu wazazi wapate mshahara mzuri hiyo eh, mambo ya wana, wanafunzi kulipa wao wenyewe pesa e, kwa kujisomesha inapaswa iishe sababu raia wanaomba e, watoto wa somo la msingi somo la sekondari hata university serikali ipaswe kusaidia sana ilipe walimu vizuri kama walimu wanalipwa vizuri e, wazazi awatakuwa wana, wanalipa tena na kuuza kila kitu na je fedha hizi zitapatikana wapi kwani bado kuna changamoto nyingi ya ukusanyaji wa kodi na bajeti ya nchi hiyo lakini mgombea huyu haoni kama hiyo ni changamoto kubwa nchi yetu ni nchi iko tajiri lakini tunapaswa kujikaza kwa kutumikisha vizuri mali yetu yenye iko hapa congo tunaitumikisha vizuri watu walipe kodi wazazi walipe mshahara na walimu wakiisha kulipwa mshahara wataomba tena wazazi walipie wanafunzi watakuwa wanatumika wanasoma na serikali inapashwa kurahisisha hiyo mambo ya kulipa masomo ukosefu wa usalama na mapigano na ghasia ni moja ya mambo yaliyochangia uharibifu miundo mbinu ya congo kwa mujibu wa benki ya dunia na mgombea muhaya hezekias anaona hiyo ni changamoto inayoweza kubadilishwa tangu tumezaliwa unaoza kukiria kwamba hatukuona barabara kikarabatiwa katika nchi zetu saa mfano tritori ya lubero katika kivu ya kaskazini sisi tulikomaha tu kuona barabara kukarabatiwa alafu sasa ninaona kama mji wangu mkubwa butembo umekuwa na barabara zenge kukarabatiwa ndio kweli kuna mambo mengi ya kufanya lakini tuliona ya kwamba kumekuwa mwanzo kwanza sababu leo mtoto anakomaa ameona barabara kuwa na mafuta na tunasikiria kwamba vilevile huyu anayekuja uh, kuteuliwa uh, ataweza kufanya mambo makubwa uh, nayi ni, ni, ni, ni kwa upande wangu ni shadadi jumla uchaguzi huo wa drc wa mwaka 2018 unafuatiliwa kwa kiasi kikubwa na wananchi wa kada zote na ulimwengu kwa ujumla na raia wa drc wanataka mabadiliko katika haya masuala muhimu yanayogusa maisha yao ya kila siku na hali zao kwa jumla <mulia>