Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Khadija Riami. Leo ni Disemba 13 mwaka 2018. Unasikiliza dakika 30 za matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Baadhi ya ripoti tulizonazo asubuhi hii, Kenya imekuwa taifa la kwanza barani Afrika kuweka mfumo unaotumia miale ya jua kwenye viwanja vya ndege. Solar power wata wataconnect kwa electrical system ya ndege kugenerate power ya, ya kudrive air conditioning na katika ripoti nyingine, takriban wiki mbili kuelekea uchaguzi mkuu nchini DRC, wafuasi wa upinzani waishtumu serikali kwa kutotenda haki kwa wagombea wa upinzani. Tunaanza ona jembe shoke nafika mambo ilifanyika ngambo ya Lubumbashi visi balikataza kandida Fayulu eh, ngambo ya Kindu ili yote ni woga yenyi majorite wanaanza sikia wanaona popularite yenyi eh, Fayulu anapata Tega sikio kupata ripoti hizi za kuaminika na nyinginezo ambazo zinakujia hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Michael Cohen, wakili binafsi wa muda mrefu wa rais wa Marekani Donald Trump, alihukumiwa jana Jumatano kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kumweleza jaji wa mahakama ya New York kwamba utiifu wake kwa kiongozi wa Marekani umesababisha kuficha baadhi ya mambo yake machafu. Jaji wa Marekani william Pauley alimhukumu Cohen kwa makosa kadhaa ya kihalifu ikiwemo jukumu lake katika kupanga kutoa malipo ya fedha kwa wanawake wawili ambao walidai kuwa walikuwa na mahusiano na Trump na kusema uongo kwa bunge kuhusu juhudi za Trump kujenga jengo refu mjini Moscow. Jaji alimweleza Cohen mwenye umri wa miaka 52 kwamba kuna wakati fulani alikuwa amepoteza uadilifu wake. Baraza la Seneti la Marekani jana, katika hatua ya nadra, lilipiga kura kuikemea Saudi Arabia, mshirika wa muda mrefu wa Marekani, ili kusukuma mbele mjadala wa kupitisha azimio la kumaliza uungaji mkono wa Marekani kwa harakati za kijeshi za ufalme kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen. Baraza hilo ambalo linaongozwa na Republican lilipiga kura 60 dhidi ya 39 kwanza mjadala juu ya hatua hiyo wakiukaidi utawala wa Trump ambao umekuwa ukidai dhidi ya kuvuruga ushirikiano kati ya Washington na Riyadh. Kuna haja ya kumaliza Marekani kuendelea kupiga mabomu raia na kuwa watoto nchini Yemen, huo ni uhalifu wa vita. Senator wa Connecticut mDemocrat, Richard Blumenthal menthol, ameiambia VOA, azimio hili linasema kwamba katika vita hivi vibaya sana, bunge liko tayari kuchukua hatua na, na nina matumaini kwamba sisi sote tuichukue fursa hii. Senator Bernie Sanders wa Vermont ambaye ni mmoja wa waandishi wa hatua wa hiyo amesema. Lakini baadhi wanadai kwamba kwa wakati huu suala la kuthibitisha mamlaka ya vita ni dhaifu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na kama mlivyosikia katika matangazo, ya, matangazo yetu ya ripoti nyingine, kwamba bunge la Uingereza lilipiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May, lakini kwa bahati nzuri amenusurika katika kura hiyo, na hivi sasa basi mkamiti Kibayasi anatupasha zaidi. May alishinda kura za wa Conservative mia mbili dhidi ya mia moja kumi na saba katika bunge la Uingereza jana Jumatano. Katika mkutano wa faragha na wabunge wa Conservative kabla ya kura kuanza, May alisema atajiuzulu kama kiongozi wa Uingereza kabla uchaguzi uliotarajiwa kufanyika elfu mbili na ishirini na mbili hatua ambayo huenda imemsaidia kupata uungaji mkono wa baadhi ya wabunge ambao walikuwa hawajafanya maamuzi wakati wanakwenda kupiga kura ya siri. Tangazo la Mei la kutowania kuchaguliwa tena lilithibitishwa na waziri katika baraza la mawaziri Amber Rudd na wabunge wa Conservative Alex Shelbrook na Robert Buckland. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Labour Party Ian Lavery alieleza katika taarifa kwamba mapungufu na kushindwa kwa Mei kumezuia kabisa serikali kusonga mbele katika wakati huu muhimu kwa nchi bado haijafahamika kama kura itamsaidia Mei kupata uungaji mkono anaohitaji sana kwenye makubaliano ya Brexit ambayo anafanya majadiliano nayo. Uingereza inatarajia kujitoa kutoka umoja wa Ulaya Machi 29 mwakani, ikiwa ni matokeo ya kura maoni ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Pande hizo mbili zilifanya kazi misingi ya kuachana baada ya mashauriano marefu. Lakini lazima idhinishwe na bunge la Uingereza. Mapema wiki hii, Mei aliahirisha upigaji kura uliopangwa ambao ulionekana ungefeli. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Afisa wa juu wa kandanda Afrika amekamatwa nchini Ufaransa kwa shutuma za uhalifu wa vita uliotendwa huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu , ICC, wanasema Patrice Edward Ngaisona alikuwa mmoja wa viongozi wa andamizi na mratibu mkuu wa kitaifa wa kundi la wanamgambo la anti-balaka la Kikristo. ICC imesema kama kiongozi wa kundi la wanamgambo, Gaisona anashukiwa kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, ikiwemo mauaji, kutokomeza watu, kufukuzwa, kuteswa, kushtakiwa, kuwashambulia raia na kuandikisha wanajeshi watoto. Kundi la wanamgambo la anti balaka liliundwa mwaka 2013 kukabiliana na kundi la waasi wa Kiislamu la Seleka ambalo lilikamata mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wa Bangui na kumwondoa madarakani Rais Francois Bozize. Matokeo yake ni vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilisababisha vifo vya maelfu ya watu na maelfu wengine kukoseshwa makazi. Maafisa wa juu wa Marekani wanatoa tahadhari kuhusu China, wakionya kwamba Beijing kuliko Russia ni hatari sana kwa tishio la muda mrefu kwa Marekani. Maafisa kutoka idara ya upelelezi FBI, wizara ya usalama wa ndani na wizara ya sheria wanasema Wachina wanazidi kuilenga Marekani katika mitandao, pamoja na baadhi ya Wachina wanaoishi nje ya wa China kuiba siri na kutishia usalama wa taifa wa Marekani. Upelelezi huu ni tishio kubwa kwa nchi yetu hivi leo, amesema Bill Priestap, mkurugenzi msaidizi wa kitengo cha kukabiliana na upelelezi katika FBI alipokuwa akizungumza na kamati ya sheria katika Senate jana Jumatano. Maafisa wa wizara ya sheria wanasema kati ya mwaka 2011 na 2018 zaidi ya asilimia tisini ya kesi za ujasusi zinazohusu nchi zilihusisha China na kwamba kasi ya operesheni za China inazidi kuongezeka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa Mjini Washington DC. Juma moja kabla ya mwisho wa kampeni ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kuna mvutano mkali unaoonekana siku hizi kati ya wanachama wa vyama tofauti vya kisiasa na pia kati ya wafuasi wa upinzani pamoja na polisi. Mwandishi wetu kutoka Bukavu Mitima de la Chance na maelezo yafuatayo. Kisa cha hivi karibuni ni kusambazwa kwa wafuasi wa kiongozi wa umoja wa upinzani wa Lamuka, Martin Fayulu, mjini Lubumbashi Jumanne iliyopita. Wakati wa tukio hili, watu wawili walifariki na wengine 43 kuumia mkiwemo polisi mmoja na watu 15 waliojeruhiwa sana kwa risasi, zimeshuhudia asasi za kiraia hapo Lubumbashi. Polisi imesema kuwa watu wake 11 wameumia. Pia hapa mjini Bukavu hali pia si ya kuridhisha na mivutano ya kila mara kati ya wa wafuasi wa vyama tofauti, vyama vya kisiasa vinazidi kushoteana kidole cha lawama na kuzulumiana. Wengine wanachama wa vyama vya upinzani wa Lamuka na muungano wa UNC na UDPS hawasite kubadilishana machuchezi kwenye mitandao ya kijamii. Fidel Mugisho ni mwanachama wa chama cha UNC Toka muungano wa Fashivita, kwa mfano, yale mambo ambao walifanisia koalisio yetu ya kashe pale Bunia, na iyo tunalaumu vikali. Wale watu walamuka ni watu ambao hawapendi uchaguzi, wanapenda kuleta fujo, mpinzani kupinga mwenzake. Hiyo sio vizuri, na hiyo sio demokrasia mzuri. Umoja wa upinzani walamuka unalaumu pia polisi, utawala na hata upinzani wa Fashivita kuzidisha vijembe shoka dhidi ya wanachama wake ili mgombea wao Martin Fayulu asiendeshe kampeni yake inavyostahili. Desire Ntaira ni mwanachama cha PND chake Moise Katumbi kwa leo, tunaanza ona tunaanzaaona jembe shoke. Nafika mambo ilifanyika ngambo ya Lubumbashi, isi balikataza kandida Fayulu eh, ngambo ya Kindu, ili yote ni woga yenyi majorite wanaanza sikia wanaona popularite yenyi eh, Fayulu anapata ku este njoo tunasema kampani tunaenda nayo mpaka mwisho. Upande wa vyama tawala Wanachama wanahisi kwamba mivutano hiyo yote inatokana na uoga, anavyosema John Karume, mmoja kati ya vijana wa PPRD chama chake Rais Joseph Kabila. Uoga ya uchaguzi ndiyo inayotuma wanaanza kusema kama sisi tunachochea polisi, lakini polisi ni ya taifa, polisi haiegemee ngambo moya. Asasi za kiraia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasema kuhofia ghasia baada ya uchaguzi na kualika pande zote kuheshimu kanuni za uchaguzi. Licha ya hayo tume ya uchaguzi inazidi kuhakikisha kuwa uchaguzi unaopangwa utafanyika tarehe ishirini na tatu mwezi huu. Norbert Katintima ni naibu kiongozi wa tume ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pende kwa uchaguzi. Wale wenyewe wangali wanawaza juu ya transition, sega hawapendi uchaguzi. Katika ripoti iliyochapishwa Jumanne Disemba 12, shirikisho la misheni ya uchunguzi wa uchaguzi wa wananchi Simosel maarufu linasema kwamba asilimia 43 ya mikutano ya kampeni nyingi ilihudhuriwa na wafanyakazi wa serikali na asilimia ishirini na tatu ya mikusanyiko hiyo iliyopangwa na wagombea fulani fulani wa vyama vya siasa ilitumia rasilimali za serikali. Mitima de la chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc khadija riami anarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia Operesheni za jeshi la Uturuki dhidi ya wanamgambo wa kikurdi wa Siria wa YPG zitaanza katika siku chache zijazo, kwa mujibu wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Huku YPG ikiwa mshirika mkuu wa Marekani katika vita dhidi ya Islamic State, hatua kama hiyo inatishia kuibua tena mivutano baina ya wa washirika wawili wa NATO. Ankara inaiona YPG ni taasisi ya kigaidi yenye uhusiano na kundi la uasi la PKK ambalo limekuwa katika mapigano kwa miongo kadhaa ndani ya Uturuki. Wakati umefika kubaini uamuzi wetu wa kutokomeza makundi ya kigaidi mashariki mwa Euphrates, Erdogan amesema katika hotuba yake kwenye mkutano wa kilele wa sekta ya ulinzi ya Uturuki uliofanyika kwenye eneo la ofisi ya raisi. YPG inapigana na Islamic State kwa msaada wa Marekani, imekamata mamia ya kilomita kwenye mpaka wa Siria na Uturuki na iko kutoka mashariki mwa mto Euphrates hadi kwenye mpaka wa Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano kwamba harakati za makombora ya masafa ya mbali za Iran zimekuwa zikiongezeka tangu mwaka wa makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 ulipofikiwa, na kusihi masharti makali yawekwe kuzuia ya harakati kama hizo. Iran imetumia nia njema ya mataifa na kukaidi maazimio kadhaa ya baraza la usalama katika azma yake ya kutengeneza makombora, Pompeo aliambia baraza katika kikao cha pili cha mwaka kujadili utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia. Kamwe Marekani haitakubaliana na hili. Alielezea kwamba azimio mbili mbili tatu moja la baraza la usalama ambalo linahusisha makubaliano ya nyuklia na sheria za kimataifa linaitaka Iran kutojihusisha na harakati zozote zozote zinazohusisha makombora ambayo yana uwezo wa kubeba silaha za nyuklia. Tunaposema Iran iache harakati za makombora, tunakubaliana waache hivyo mara moja, amesisitiza Pompeo. Kituo cha utafiti katika bunge la Iran kinasema uchumi wa ndani unazidi kuwa mbaya sana ikimaanisha kwa idadi kubwa ya wananchi wa nchi hiyo wanaishi katika umaskini kulingana na mapato yao ya kila mwezi. Katika ripoti iliyotolewa jana Jumanne, watafiti wa bunge wamesema kwa hali ya umaskini kwa familia ya watu wanne wanaoishi katika mji mkuu Tehran imepanda kwa kipato cha mwezi cha riali 27 mwezi Juni hadi Septemba au dola 650 kwa mujibu wa viwango rasmi vya Iran vya kubadilisha fedha ambapo rial 14200 ni sawa na dola moja. Mstara wa umaskini unaashiria kwamba kila mtu mwenye kipato cha mwezi cha kiwango hicho anaishi katika umaskini. Ripoti imesema kiwango cha dola 650 cha mwezi Juni hadi Septemba kinawakilisha ongele... ongezeko la asilimia 22 kutoka robo ya kwanza ya mwaka 2017. Kudhoofika kwa nguvu ya rial kumeenda sambamba na vikwazo vilivyowekwa na Marekani kwa Iran katika miezi ya karibuni. Naam, msikilizaji, na tukiendelea na ripoti zetu zaidi kutoka kwa waandishi wetu waliopo maeneo mbalimbali huko barani Afrika. Aa, ni kwamba huko nchini Kenya ili kukabiliana na hewa chafu inayotoka kwenye ndege wakati inapopaa kutoka kwenye viwanja vya ndege, Kenya imekuwa taifa la kwanza barani Afrika kuweka panel za sola katika milango ya uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi Mombasa ili kuzuia hewa chafu. Mwandishi wetu Amina Chombo huko Mombasa ana ripoti kamili. Utumizi wa umeme unaotokana na kawi ya jua unatarajiwa kupunguza tani elfu moja mia tatu za hewa chafu kila mwaka inayotoka kwa ndege wakati wa kupaa. Akizindua mradi huo rais wa baraza la kimataifa la mamlaka ya usafiri wa anga Daktari Bernard Aliu amesema kuwa mbali na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi pia kutapunguza kiwango cha mafuta yanotumika kwa ndege. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga nchini Kenya, Captain Gilbert Kibe amesema mradi huu ni wa kipekee barani Afrika na kwamba ni kati ya mipango ya taifa hili kupunguza uzalishaji wa hewa chafu. Hii solar power wataconnect kwa electrical system ya ndege kugenerate power ya ya kudrive air conditioning. Air conditioning ikiwa on na pia taa za ndani ya ndege zitakuwa zinawaka ama zinawakishwa na hii power ya solar. Watu wakiingia ndani ya ndege, wakifunga milango, engines zitaanzishwa na power ya hii solar system. Kwa hivyo iko na ground power unit electrical powered, na ndio ita Engine za, za ndege. Kwa sasa mradi huu uko kwa majaribio, huku mamlaka usafiri wa anga nchini Kenya ukipania kueneza katika viwanja vingine vya ndege iwapo utakuwa wa mafanikio katika kupunguza gharama za kuendesha viwanja hivyo. Jumla ya mataifa kumi na mawili barani Afrika na mawili ya Caribbean yako kwa mradi huu unaofadhiliwa na Umoja wa Mataifa ya Ulaya ili kupunguza uzalishaji wa hewa chafu. Bruno Poz ni naibu balozi wa Umoja wa Mataifa ya Ulaya Kenya. The trend, uh, is that civil aviation is going to grow further. Matumizi ya usafiri wa anga unatarajiwa kukua katika siku za usoni hasa barani Afrika usafiri huo wa angani unakuwa kwa kasi sana sasa. Kile tunafanya ni kukabiliana na hewa chafu inayotoka katika viwanja vya ndege kama huu wa kimataifa wa Moi kwa kuzuia uchafuzi wa hewa hadi sufuri. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya viwanja vya ndege Kenya, John Anderson, amepongeza mradi huu na kusema kuwa lengo lao ni kufikia uzalishaji wa hewa chafu sufuri kufikia mwaka elfu mbili na ishirini. Amina Chombo, VOA Mombasa. Na shirika moja la utafiti wa kilimo linachunguza namna Zimbabwe itakavyoweza kuzalisha mazao ya mahindi yanayoweza kuvumilia hali ya ukame. Zimbabwe imekuwa ikikabiliwa mara kwa mara na ukame, na sekta ya kilimo inategemea sana mvua. Ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika mjini Zimbabwe, Sauti Amerika kutoka Zimbabwe, Columbus Mahunga, inasomwa na Patrick Nduwimana. Kituo hicho cha kuendeleza zao la mahindi na ngano kina lengo la kuisaidia Zimbabwe izalishe chakula cha kutosha baada ya taifa hilo kukabiliwa na uhaba wa mvua katika msimu wa kilimo, hali iliyopelekea uzalishaji wa chakula kuporomoka. Wakati kukitabiriwa hali ya ukame katika msimu wa mvua wa 2018-2019, shirika hilo la hisani lina matumaini kwamba teknolojia yake katika sekta ya kilimo itawasaidia wakulima kuhifadhi mazao yao. Hapa Zimbabwe misimu mitatu ya mvua kati ya mitano inakuwa mibaya kwa wakulima. Mvua za El Nino zinafanya hali kuzidi kuwa mbaya. Katika msimu wa mwaka elfu mbili kumi na tano kumi na sita tulifanya majaribio ya kupanda mazao tofauti katika maeneo yote ya Zimbabwe. Mazao hayo yaliongezeka maradufu kuliko yale yanayopatikana kwenye masoko ya Zimbabwe. Hii ilitupa imani kuwa mazao hayo yanafaa. So we believe that um, this right is work. Shirika la chakula duniani WFP, linasema zao la mahindi linalovumilia ukame ni ubunifu katika sekta ya kilimo. Kituo hicho chenye makao makuu nchini Meksiko kinakadiri kuwa mazao hayo ya mahindi yanayovumilia hali ya ukame yaliongeza mapato kwa wakulima wa Zimbabwe kwa kiwango cha dola milioni nne mwaka wa 2017. Watafiti wanasema ongezeko la mapato ya wa wakulima ni hatua kubwa katika nchi ambayo hukumbwa mara kwa mara na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Uzalishaji wa chakula nchini Zimbabwe uliporomoka kufuatia sera mpya ya ardhi iliyowekwa na serikali ya Rais Robert Mugabe, sera ambayo iliwaondoa katika mashamba wakulima wazungu wenye uzoefu wa kuendeleza kilimo na baadaye mashamba yao yakamilikiwa na wakulima weusi wasiokuwa na taaluma yoyote kwenye sekta hiyo. Watafiti wanasema zao la mahindi linalovumilia ukame ni suluhu bora. Wanasihi wakulima wa Zimbabwe kufanya kilimo cha kuhifadhi mazingira. Tunapofanya kilimo cha uhifadhi, tunapunguza kiwango cha maji yanayoelekea kwa wingi kwenye mito na kufanya ardhi inapoteza rutuba yake. Mfumo wa kilimo cha kuhifadhi mazingira unasaidia kudhibiti ardhi na maji yaliyo chini ya ardhi. Kuna ulazima mfumo wa umwagiliaji wa maji kwenye mashamba nchini Zimbabwe uboreshwe. Viola Twamba ni mkulima mwenye umri wa miaka 59. Hatumii mfumo wa umwagiliaji kwenye nafaka zake lakini amechukua mikakati mingine. Tunakusanya majani makavu na majani ya mazao. Mazao yakianza kukua, tunatumia mbinu za kuhifadhi unyevu. Iwapo kipindi cha ukame kitakuwa kirefu, wakulima wengine wanaathiriwa na ukame, lakini mfumo huu wa kilimo cha kuhifadhi mazingira umenisaidia katika kipindi cha miaka kumi na mbili. Viola na imani atapata pesa za kutosha kutumia mfumo wa umwagiliaji, lakini kutokana na utabiri wa msimu mrefu wa ukame itakuwa vigumu kwake kuhifadhi kiwango cha pesa kinachohitajika ili kubuni mfumo wa umwagiliaji. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Baba Mtakatifu Francis amewaondoa viongozi wawili maarufu kutoka baraza la washauri la kardinali aliloliunda miaka mitano iliyopita. Makadinali wa Australia na Chile ambao walikuwa miongoni mwa viongozi tisa wa kanisa Katoliki, washauri maalum waliotolewa na Baba Mtakatifu, walihusishwa na kashfa ya unyanyasaji wa ngono katika kanisa. Mwandishi wa VOA Sabina Castelfranco anaripoti kutoka Rome, na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Miezi miwili kabla ya mkutano uliopangwa kuzungumzia namna na ya kusonga mbele katika kadhia ya manyanyaso ya ngono yanayohusu viongozi, kuondolewa kwa makadinali hao wawili maarufu inaonekana kama aibu kubwa kwa kanisa Katoliki. Vatican jana Jumatano ilisema Papa Francis aliandika barua mwezi Oktoba kwa kardinali wa Australia George Pell na kardinali wa Chile Francis Javier Errazuriz akiwashukuru kwa kazi zao kwenye baraza. Pel mwenye miaka sabini na saba ambaye alikuwa akihudumu kama waziri wa fedha huko Vatican aliondoka kazini kwa likizo ya muda usiojulikana na alishtakiwa nchini kwake kwa manyanyaso ya ngono. Erazuris mwenye miaka themanini na mitano ambaye alikuwa askofu wa Santiago ameshutumiwa kwa kuficha manyanyaso. Viongozi wote wawili wamekana shutuma hizo. Vatikan haikutoa maelezo yoyote ya kuondolewa kwa makardinali hao na wala haikueleza kuhusu shutuma za manyanyaso ya ngono. askofu wa Kinshasa aliyestaafu karibuni akiwa na miaka sabini na tisa, kardinali Laurent Monsengwo Pasinya pia aliondoka kwenye baraza hilo, japokuwa hajahusishwa katika kashfa yeyote. Msemaji wa Vatikan Craig Buk alizungumza kuhusu maendeleo hayo. Baada ya muda wa miaka mitano viongozi hao watatu wameondoka kwa wakati huu. Baba Mtakatifu bado hajateua makardinali wapya wa kuchukua nafasi zao. Baba Mtakatifu Francis aliunda baraza la makardinali mwaka elfu mbili kumi na tatu ili kusaidia mageuzi aliyotaka yatekelezwe katika idara mbalimbali mbali za Vatican. Kazi ya baraza inakaribia kukamilika. Kwa kuongezea maafisa wa kanisa wanafanyia kazi waraka ambao unazungumzia kazi na ujumbe wa idara mbalimbali mbali ndani ya serikali ya kanisa. Waraka huo unatarajiwa kuwa tayari hivi karibuni. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 2026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Mambo mapya, mambo hipo Mambo mapya mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa mambo sawa sawa, ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika na sekunde chache kutoka hivi sasa, Khadija Riami atakusomea muktasari wa habari. Michael Cohen, wakili binafsi wa muda mrefu wa rais wa Marekani Donald Trump, alihukumiwa jana Jumatano kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kumweleza jaji wa mahakama ya New York kwamba utifu wake kwa kiongozi wa Marekani umesababisha kuficha baadhi ya mambo yake machafu. Baraza la Senati la Marekani jana, katika hatua ya nadra, lilipiga kura kuikemea Saudi Arabia, mshirika wa muda mrefu wa Marekani, ili kusukuma mbele mjadala wa kupitisha azimio la kumaliza uungaji mkono wa Marekani kwa harakati za kijeshi za ufalme huo kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen. Afisa wa juu wa kandanda Afrika amekamatwa nchini Ufaransa kwa shutuma za uhalifu wa vita uliotendwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC wanasema Patrice Edward Ngaisona alikuwa mmoja wa viongozi wa andamizi na mratibu mkuu wa kitaifa wa kundi la wanamgambo la Anti-Balaka la Kikristo. Maafisa wa juu wa Marekani wanatoa tahadhari kuhusu China, wakionya kwamba Beijing kuliko Russia ni hatari sana kwa tishio la muda mrefu kwa Marekani. Maafisa kutoka idara ya upelelezi FBI, Wizara ya Usalama wa Ndani na Wizara ya Sheria wanasema Wachina wanazidi kuilenga Marekani katika mitandao pamoja na baadhi ya Wachina wanaoishi nje ya nchi, nje ya China kuiba siri na kutishia usalama wa taifa wa Marekani. Operesheni za jeshi la Uturuki dhidi ya wanamgambo wa kikurdi wa Syria YPG zitaanza katika siku chache zijazo, kwa mujibu wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, huku YPG ikiwa ni mshirika mkuu wa Marekani katika vita dhidi ya Islamic State. Hatua kama hiyo inatishia kuibua tena mivutano baina ya wa washirika hao wawili wa NATO. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano kwamba harakati za makombora ya masafa ya mbali za Iran zimekuwa zikiongezeka tangu mwaka wa makubaliano ya nyuklia uliofikiwa mwaka 2015 na kusihi masharti makali yaweke kuzuia harakati kama hizo. Iran imetumia nia njema mataifa na kukaidi maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama katika azma yake ya kutengeneza makombora, Pompeo aliambia baraza katika kikao cha pili cha mwaka kujadili utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kwa siku ya leo, na washukuru wenzangu wote ambao wameshirikiana nami kufanikisha matangazo haya, nikishirikiana naye Hadija Riyami naita Mkamiti Kibayasi, na kutakia asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.