Ni saa saba kamili mchana hapa Washington DC, Marekani, sawa na saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Aliyekuwa wakili wa Rais Donald Trump, Michael Cohen, amehukumiwa miaka mitatu gerezani na kuamrishwa kulipa faini ya dola milioni moja. Cohen amepatikana na na makosa kadhaa ya uhalifu yakiwemo kusema uongo mbele ya kamati ya bunge la Congress kuhusiana na biashara kati ya Trump na Moscow na kuwalipa wanawake wanaofanya biashara ya ngono wanaodaiwa kufanya ngono na Trump ili kuwanyamazisha kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Cohen akionekana mwenye majuto aliomba msamaha wakati wa kesi ilipokuwa inasikilizwa, akisema kwamba alikuwa na uaminifu wa upofu kwa aliyekuwa mwajiri wake Donald Trump aliyemfanyia kazi Uh, aliyemfanya kufanya kile alitaja kama kusafiri gizani badala ya kwenye mwanga. Cohen aliambia mahakama kwamba alitumika kufunika matendo mabaya ya Trump. Wakati huo huo, rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba hana wasiwasi na uwezekano wa kuondolewa madarakani na bunge. Trump amesema kwamba ni vigumu kuondoa madarakani mtu ambaye hajafanya kosa lolote na ambaye ameweka historia nzuri ya ukuaji wa uchumi kwa taifa. Wabunge wa upinzani wa Demokrat wamezua swala la malipo yaliyofanywa na wakili wa Trump Michael Cohen kwa wanawake wawili wafanyabiashara wa ngono kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita, pamoja na matumizi ya pesa ambayo Wademokrat wanasema yalizidi kiwango kinachostahili katika kampeni. Waendesha mashtaka wanasema kwamba Trump aliamurisha malipo hayo ambayo Trump anasema hayakuvunja sheria za uchaguzi. Mswada wa kumwondoa Trump madarakani unahitaji wingi wa kadri wa wabunge katika bunge la wawakilishi linalodhibitiwa na chama cha Demokrat na theluthi mbili ya kura katika bunge la Senate linalodhibitiwa na Warepublican. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kwamba hataibuka mshindi katika mchakato wa bunge la kupiga kura hii leo ya kutokuwa na imani na utawala wake akisisitiza kwamba atatumia kila kitu kilicho katika uwezo wake kukabiliana na hatua hiyo ya bunge. Mei amesisitiza kwamba hatabadilisha mkondo katika mchakato wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, hatua ambayo imeitumbukiza Uingereza katika mtafaruku. Mei amesema yuko tayari kumaliza kazi aliyoanza, akionya kwamba wiki kadhaa zinazotumika kuvurugana zitaleta mgawanyiko zaidi. Mchakato wa kura ya kutokuwa na imani na utawala wa Mei umeanzishwa na wabunge wa chama chake cha Konservative. Idadi kubwa ya wabunge wake wakipiga kura ya kutokuwa na imani naye, atalazimika kujiuzulu, na iwapo kura hiyo haitafanikiwa, atasalia madarakani na kura nyingine ya kutokuwa na imani naye haiwezi kufanyika hadi baada ya mwaka mmoja. Kongamano la kimataifa lenye lengo la kutafuta suluhisho jinsi ya kukabiliana na ongezeko la uhamiaji limemalizika Jumanne, Umoja wa Mataifa ukiwa na matumaini ya kuondoa wasiwasi kati ya nchi ambazo hazijasaini mkataba. Mkataba unalenga kuimarisha ushirikiano kuhusu uhamiaji, na nchi 164 kati ya 193 za Umoja wa Mataifa ziliridhia yaliyomo katika mkutano wa Marakech. Utawala wa rais Donald Trump umesema kwamba mkataba huo haukubaliani na uhuru wa Marekani. Aliyekuwa kiongozi wa Malaysia Najib Razak ameshtakiwa mahakamani kwa makosa ya kubadilisha hesabu ya za ukaguzi wa kifedha za serikali katika mfuko wa uwekezaji uliofilisika, kashfa iliyopelekea ya serikali yake kuondolewa madarakani. Razaka ameshtakiwa pamoja na aliyekuwa mkurugenzi wa mfuko wa 1MDB arul kanda Kandasami. Razaka anakabiliwa na mashtaka 39 tangu alipondoka madarakani, yanayohusiana na uwizi wa mabilioni ya dola kutoka mfuko wa 1MDB. Razaka na Arul wameachiliwa kwa dhamana. Wakipatikana na hatia, wanaweza kuzuiliwa gerezani kwa muda wa miaka ishirini kila mmoja. Maafisa wengine waliofanya kazi chini ya utawala wa Razak nao wanakabiliwa na mashtaka kadhaa ya yawizmtakomea hapo kwa sasa. Naitwa Kennes Bwire na kuacha na, na mwenzangu Abdu Shakur Abud na kipindi cha kwa nam kwa undani wapendwa wasikilizaji karibuni katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika katika matangazo yetu kupitia facebook vilevile tukikuleteni habari moto moto, tukiangalia kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo ya ufafanuzi ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida hii ni kwa undani na hii leo basi, katika kwa undani, mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunaangalia hali za kampein za uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, karibu siku kumi tu kabla ya upigaji kura na swala la usalama, na pia tutaelekea Mombasa ambako waandishi wetu watazungumzia miaka 55 ya uhuru wa Kenya. Hapo basi, tunatumaini utakuwa pamoja nasi, karibuni. Nam basi, upendo wasikilizaji, katika kwa undani hii leo tunaangalia kampeni za uchaguzi kama ilivyosema, siku kumi tu kabla ya wakongo kwenda kupiga kura Desemba ishirini na tatu kampeni zimepamba moto, lakini zaidi huko mashariki ya nchi ambako wagombea viti vya rais wanatembea miji mbalimbali, lakini baadhi wanakumbwa na ghasia kama ilivyotokea huko Lubumbashi jana na leo. Na kampeni ya mgombea mmoja wa upinzani Philip Chisekedi imeonywa hii leo kutotembelea mji wa Butembo ambako wanaweza kushambuliwa na waasi wa, wa Maimai. Nilizungumza hivi punde na meneja wa kampeni ya Chisekedi bwana Vital ambaye anasema huenda wakishinda akawa waziri mkuu mpya wa Kongo. Nimemuuliza kwanza juu na ya, ya usalama wa kampeni huko mashariki, naye anasema hali ya usalama Beni Butembo haina, haina mzuri sana kabisa. Watu wanafariki kila siku, tena watu wengine waliuawa hii posho mbele isi kufika kule, watu kenda nane, watu walikufa mingi sana na njo pale Felix Tshisekedi anasema priority yake ya kwanza, yeye kama vile rais wa Kongo, mimi kama vile premier minista wake, sekretari, waziri wa kwanza, itakuwa kwanza kumaliza insecurity na tuzenda kukaa kule ku mambo ya east, tumalize ile mafujo yote. Tunaona kama mambo mengi wanatoka ndani kabisa ya mgini na imeleta ka kavuio sana. Lakini tumesikia kwamba mmezuiliwa leo kwenda kufanya kampeni, nani amekuzueni? Deo watuzuia ni batu yetu magereza ma ba opposition batu ya namuka watu ya, ya bana tosha, watoto kidogo wanakunywa pombe wanapatia pesa. Metulifanya kampeni bene bene mzuri sana na ile malgre, sasa tunakata njia ya Butembo, ndio komanda David anatuambia fanyeni angalisho warafikineshakutia watu wa masilaha kunjia wanaongojea watapiga ya gari yenu juu waseme ni watu wa pouvoir, ndio walipiga. Sababu information ni ya kweli, ni ya bongo, atujue metuliona vitendo yavo deja. Satuku tunafanya mitingi na President Chisekedi alisema hasikie vizuri, sisi hatuko waduyo wa ndugu wanamuka wao ni wapinzani kama sisi. Uh, ule tunapesha piganisha ni mutu ka, candidate ka numero kumi na tatu wa pouvoir. Sasa wao wanaza kutupiganisha sisi, natusikie na nasema si hatutaanguka kama ile mtego. Basi tukianza pigana sisi wenyewe, ni watu wa kabila watafurahi, na sisi tunasema waendelee, tune vitendo mbaya. Tuko na bahati ni watoto kidogo, wanakuinyisha pombe, wanakuinyisha bangi. E, ju population inatongwa na watu wanalia sana mtembo hasa. Kwa nini amufike ndege? Tuko naye kwa ndege wa maskini, haiwezi kushuka mtembo. Na tulikata njia ya gari tupashafika. Basi tunasema tunawapenda na wekale, tuna kitumaini tutaokoa Kongo na tutaongoza Kongo. Na ukiangalia kwamba unasema huko ni watu wa upinzani, watu wa serikali wanawapa hawa wa vijana ulevi kule Lubumbashi, fayuli jana walishambuliwa na kuna watu wameuliwa. Mnasemaje juu ya hali hiyo? Sisi kama vile cash, mimi ina tunasema na watu wa uh, Lamuka na watu wa uh, kabila wanapasha kubadilisha vitendo tuko mwinchi, tuko muli kidemokrasia. Kidemokrasia iko vita, kidemokrasia iko kutukana mwingine, kidemokrasia iko kuzomelea mwingine, kidemokrasia ni unapana mawazo yako namna gani hivi. Kabila na watu akiwa lishindwa sasa, wewe oh, unakuja utaendelesha nchi namna gani? Na sisi ndio tunasema sasi, yote mambo ya security, mambo ya education, mambo ya kuangalia afya, mambo ya kuangalia manjia kuangalia vitu yote, mashamba kuangalia, eh, umeme kuangalia maji, ndio ile wanalomba kila mtu aseme, hapana kupigana vile vita, watu na wanapasha kuuana, na tuko nchi moja, ili yote tunakondane, ngambo yote mbili, uh, ipashe kusema juu ni watu wa opposition wanafanya, tuseme vivaya kuwa vizuri. Hapana, wote wabadilike pale. Sisi tutawabadilisha wote juu watu wa change mentality ya kusema uongo. Wanafika Butembo nafika ni kusema Kamere na Kabila na Chesekedi palikamata franga ya Kabila, huruma sana sisi. Tuko wa maskini metukwa tajiri kwa mapendo, tuko wa maskini kwa pesa metukwa tajiri kwa akili. Na je, yeah, mnapata usalama? Maanake kawaida katika kampeni kama hizi serikali inabidi kuwapatia usalama wanajeshi au polisi. Mnapata usalama mnapokwenda vijijini na maeneo mbalimbali mbali. Sisi mishi tadanganya Goma, polisi ilitumika kazi. Bukavu, polisi ilitumika kazi. hapa pia, polisi ilitumika kazi. Mabunya, polisi ilitumika kazi. Basi polisi haikutumika vizuri sana ilikuwa ni Kinchasa, wakati ilitoka Nairobi, na tuliwaas, ulikuwa watu milioni ine mzima, namna ya kutembeza watu mwinjia, ilikuwa nguvu sana kwa sasa. kwa mimi ukiniuliza tunasema bongo na tulisema tunaleta mabadiliko mwinchi hapasha kusema bongo. Polisi fasi tunafika wanakia kutungoja, unachokoza na wanareaji, ukipiga majue polisi kuna munduki atakupiga munduki nam. Asante sana, huyo ni Vital Camere, meneja wa kampeni za Chisekedi. Kwenye simu tuko pamoja na Kahozi Kosha Lubumbashi. Kahozi, kama umesikia kwamba Fayul ameshambuliwa, ulikuwepo hapo jana na leo, hali vipi ya usalama katika mji wa Lubumbashi na watu wanasema nini kilichotokea jana? Eh, kwa kweli Abdushakur Abud, hali leo Lubumbashi ni swali. Jana kulikuwa hali ya vuguvugu vugu, lakini hali ilikuwa mbaya sana hii leo North Katanga, katika mji wa Kalemi ambako Fayulu alielekea kwa kuweza kuendelea kampeni yake kwa mujibu uh wa mashuhuda mbalimbali ambayo tuliwahi kuzungumza nao hii leo huku Kalemi zaidi ya watu wawili waliuliwa w ambao washabiki wa Fayulu walienda kumulaki kwenye airport wakiendea wakielekea njiani kwenda kwenye uwanja wa mpira ili wamsikilize katika hotuba wake, ndio hapo walizuuliwa njiani na polisi na uh, kulikuwa utata, kukakuwa uh, mapambano baina ya wafuasi wa Fayulu na polisi na kulingana na uh, washuhuda mbalimbali watu wawili walifariki, lakini chama cha Msalaba Mwekundu kilisema kiliwaogota kili mili nne ya watu kisha mapambano baina ya washabiki wa Fayulu wa, wa upinzani na wa polisi huko mjini Kalemi. Na sasa nini kinachosababisha polisi kupambana na kampeni na serikali ya huko wanasemaje? Serikali ya mkoa wa Katanga wanasemaje kuhusu hali hii? Kampeni zinabidi kufanyika kwa amani, polisi kulinda wagombea viti vya uchaguzi. Eh, ni kwe, eh, Abdu Shakur Abud, nikuambie kwamba katika mji wa Kalemi ambako ulikuwa mapambano hii leo ni muji mkuu wa jimbo la Tanganyika ambako ni jimbo la asili ya rais Joseph Kabila ambaye alimteua Manuel Shadari kama mgombea eh, eh, eh, wa kiti cha upande wa wingi wa urais. Na hapa Lubumbashi vilivile utakumbuka ni jimbo la zamani la Katanga ambako ni makao makuu ya rais Joseph Kabila ambaye eh, Uh, amemtagua vilevile huyo uh, uh, lamaransadari kwa kuweza kugombania kiti cha urais. Na utakumbuka vuju ilizuka huko Kindu mnamo uh, majuzi huyo, huku Kindu. Utakumbuka Kindu ni e, muji mkuu wa jimbo la Manyema ambako ni jimbo la asili ya mgombania kiti cha urais Ramazani Shadari. Hiyo ndio uteti uliopo, awatake wapinzani wapate nafasi, kwa sababu e, hapa Lubumbashi watoto wengi walijitokeza na wengi e, takriban watoto vijana arobaini walishikwa walitupa kwenye korokoroni. Watu wengi wanahuzunika hata e, mjumbe wa pekee wa katibu mkuu e, Leila Zeudi ambaye alitoa ali, lalamiko lake kuosema hataki tena fudi izuki watu wafariki katika kampeni hii ambayo inasalia siku kumi kabla de ya machaguzi kufanyika hapa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Naam, sasa tukitoka huko uh, Lubumbashi, Salehe, huko Kinshasa. Tunasikia hali hii yote. Je, serikali kuu inaelezaje kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika kwa amani? Ha, kwa kweli taarifa ya kampeni haijatolewa kwa sababu vigogo wote na wakuu wote wa serikali wako kwenye kampeni, na hapa mjini Kinshasa ni wachache waliosalia, mfano wa Henri Mova Sakani ambaye ni waziri wa mambo ya ndani, ambaye yeye ni mgombea hapa hapa mjini Kinshasa. Kwa hiyo wengi maafisa wa serikali Uh, wako nje ya mji na kwa hiyo hata shughuli za kampeni hapa ni watu wachache ambao walisalia. Wagombea wote kwenye kiti cha urais wengi wao viongozi ama wagombea wakuu wako, wako nje ya mji wa Kichasa. Kwa hiyo uh, taarifa ya kampeni yenyewe ni uh, uh, uh, uh, mahojiano uh, ambayo Rais Kabila aliweza hivi kuyatoa na vyombo vya habari vya kimataifa ambako amesema kwamba atahakikisha kwamba kampeni imeendelea vizuri na uchaguzi mwenyewe umefanyika vizuri, huku akisema kwamba ha, hategemee kwamba uchaguzi utakosa uh, hautokuweko na na na, na na na hali ya uh, kwa ruzano za hapa na pale, lakini amesema kwamba cha muhimu na ametegemea kwamba uchaguzi huo utafanyika kwa ujumla katika mazingira bora. Na je, tume ya uchaguzi ambayo hivi sasa tunasikia kwamba imeanza kusambaza vifaa vya upigaji kura inaelezaje juu ya hali hii na inaelezaje juu ya matayarisho siku kumi kabla ya uchaguzi? Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi siku mbili zilizopita, Corne Nanga ameiambia e, Sauti ya Amerika kwamba kumekuwa na hatua ambayo imefikiwa ni hiyo ya kuweza kutawanya vifaa, kwamba bila shaka uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu Desemba kama ilivyopangwa. Na amesema ikiwa vifaa havijafika maeneo yaliyotarajiwa ni kutokana na maswala ya kiusalama na sio ya kiufundi. Kwa hiyo Uh, uh, uh, hizo mashine za kupigia kura ama voting machine zimefika kwenye vituo mia moja na tisini na tisa ambavyo zimekuwa kote nchini, na baada ya hapo helikopta zitakuwa zimetawanya vifaa hivyo ama mashine hivyo uh, siku mbili tu kabla ya uchaguzi, kwa sababu wamesema kuacha vifaa Uh, muda mrefu kwenye ofisi ndani ya vitu kupigia kura huenda kunaweza kupatokea na vurugu hali ya kisalama na nini. Kwa hiyo amesema mfumo unaendelea vizuri na hana wasiwasi yeyote kwamba tumevuria uchaguzi tanda uchaguzi tarehe ishirini na tatu kabla ya kwenda Bukavu kuzungumza na Mitima de la Chance. Kwako kwa wewe swalee vile vile ni kwamba, je, ye viongozi au wagombea viti vya rais wanapewa manake ka, wanapewa usalama na serikali au sheria inasemaje juu ya swala hilo? Maanake tumezungumza na vitalu umesikia hapo, wamesema kwa bahati mbaya hawapewi usalama. Tukizungumzia swala la Lubumbashi, ambapo polisi wanapambana na, na kampeni ya Fayulu ni swala ambalo kwa kweli kuna tofauti imekuwa na usalama wa kibinafsi, ni sheria inaelezea kwamba kila mgombea kwenye kiti cha urais amepewa polisi Ishirini na amba watano ambao watamlinda yeye na uh, mali zake na kila kitu namo kipindi hicho cha uchaguzi hadi atakapowapishwa rais mpya uh, ambaye atakayechaguliwa kwa hiyo uh, kibinafsi ni kwamba polisi hao kila, kila, kila mgombea ana haki, na wengi wao tayari wameshawapa, wame- wameshapewa polisi hao, lakini kuna hizo changamoto za maeneo ambako kumekuwa na na mikutano ya hadhara. Kwa hiyo inaomba ni in, kitengo cha polisi maalum ama polisi ambao wanahusika na usalama wa kawaida ndio wanaweza kuwasalimisha changamoto hiyo. Kwa kweli imekuwepo, na bila shaka mfano wa Lubumbashi na kwenye maeneo mengine, eh, polisi walikuwa wamechanganyikiwa, wame kutokana na uwingi wa watu na vilevile mikutano hata hapa mjini Kinshasa kwa hiyo kumekuwa na polisishani baina ya wafuasi pamoja na na, na, na, na polisi wenyewe. Naam, asante Salehe. Baki kwenye simu. Mitima, ukiwa huko Bukavu vile vile, tunasikia kuna ripoti za mivutano hasa inatokana na mivutano ya kikabila na kadhalika, unaweza kutueleza hali ikoje huko katika kampeni hizi za uchaguzi? Ni kweli, Abdushakur, ni kwamba hapa kampeni zinaendelea vile vile uh, hakuna kabisa mvutano wa ana kwa ana ambao uliwahi kutokea, isipokuwa tu kwenye mitandao ya kijamii ndipo wakati kama na huu, kuna yale mabishano kabisa ambayo yanaendelea. Kuna mito kadhaa ya watu ama wanachama wa vyama tofauti hasa zaidi uh, vyama vya upinzani, kama vile tunajua, ulimsikia hapo Vital Kamerhe akisema kuhusu uh, Lamuka na kadhalika, alafu uh, kugabulika kwa upinzani hapa mashariki ya Kongo kuniweza kutahmimia vibaya. Unakuta kuna wanavyama ambavyo wanamuunga mkono uh, Felix Tshisekedi pamoja na Vital Kamerhe na ambao unakuta wakati mwingine wanabishana na wanavyama ama wanachama ambao wanaunga uh, mkono Lamuka ya semata Fayulu, na kadhalika na wakati unakuta kabisa kunakwao mabishano ama maneno ambayo wanakuwa wakiweza kuambiana ya ana kwa ana kuhusu kusema mfano Martin faili wa watafika hapa alafu mtendee naye vile vile, vile ambavyo waliweza kumtendea Elii Kisekei uh, na Vikal Kamere huko Kivu ya kaskazini a utanda wa Bunia ndo anakuta mambo kama na hayo na hiyo inakuwa basi akiweza kusababisha ya kwamba wanaharakati wa kisiasa ama wana, wana asasi za kiraia hapa katika jimbo la Kivu kusini waweze kushakia yakom, bahu, wenda, siku, zautani, kiu, mambo, ya kwamba huenda siku za usoni ikiwa mambo yataendelea hivyo huenda basi kukawa kumekuwa kumezuka machafuko ya zaidi na zaidi, ndo wameanza kuanzisha harakati za kuanza kuhamasisha wakaaji kuhusu kutowasikiliza pengine ama kutosikiliza miito yote ambayo inakuwa ikitolewa na wanavyama hawa, hususan wanavyama vya wa upinzani. Asante ah. Sasa, kwa hivyo kutokana na swala moja ambayo watu wanajiuliza, unaweza kueleza kwa nini unafikiri kampeni zote zimeelemea upande huo wa mashariki? Uh, unajua mashariki ya Kongo ni mahali ambapo kuliwahi kupitika vitu vingi zaidi. Nimesema kwanza kitu ambacho inakizania ni kwamba ukiangalia vizuri uh, Uh, kulikuwa hasa zaidi mambo kama vile ukosefu wa usalama ambayo uliwahi kuibuka mashariki ya Kongo, tukisema masuala ya uko Beni, tukisema mauaji pia katika vijiji vya hapa Kivu Kusini, kukiwa kuna pia makundi yenye kumiliki silaha ambayo mengi yanakuwa upande huu wa mashariki ya Kongo, na inaripotiwa kwamba hata kati ya makundi hayo yenye kumiliki silaha kuna mengine makundi ambayo yanakuwa ikiweza kuikaziwa um, kifedha kite, basi na Uh, wanasiasa fulani fulani ambao wanakaa huku mjini Kinshasa na kadhalika, unakuta kwamba wakati wanafika huku wanakua basi kuweza kugusia hapo uh, zaidi sababu wanajua kwamba kuna ngome fulani ambazo wanakuwa nazo ama watu fulani ambao wanawasikia kutokana na jinsi waliowahi kupitia maswala kama nayo ya ya watu wenye kumiliki silaha ya ukosefu wa usalama na kadhalika na hisitoshi Ma, mashariki ya Kongo kuna pia uh, mambo kama vile uchimbaji wa madini na kadhalika, watu ambao wanakuwa na, kutaka kwamba kuwa na amani uh, pia udemokrasi ambao unashimika katika Kongo ya kidemokrasi, ndio unakuta nakuta wakati wanafika hapa kila mtu anapenda kupotea upande wake. Naam, asante sana Kahozi. Kwa wewe, je, serikali au polisi wanachukua hatua wa zozote kuelimisha watu kuzuia ghasia zisitokee au polisi wenyewe asifanye ghasia? Nimewahi kuzungumza mapema asubuhi hii leo na kamanda mkuu wa polisi eh, akina bwana pole chungu eh, amesema polisi amefanya kazi yake hiyo eh, mauaji ya kufanyika na polisi, ataendelea kuwakinga eh, wagombanai wa, wa, wa wote ikiwa upande wa upinzani na upande wa wa serikali. Lakini kinachotukia ni kwamba eh, watu wengi upande wa, mwa, wa, wa upande wa wale wanaounga mkono serikali eh, wanachochea sana, wakati tumepata kwa sababu kesho utakuwa kesho inatarajika Vitali Kamere na Felisi Kisekedi wa wasili mjini Lubumbashi, na watu wamepanga njama ya kuweza kuwagombania, kuwa, kuwashambulia kwa sababu wao walijiondoa, wali katika ule mkutano katika hiyo e, muungano wa vyama vya upinzani e, na tukafikiri kuwa e, kama alivyosema katibu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kukataa kabisa, hata Ufaransa mwenyewe umesema hawataki tena hii mambo kuendelea, kwa sababu ikiendelea hivi kweli machaguzi hawezi kufika, hawezi kufika mwisho e, hawezi kufanyika, hawezi, e, hawezi kutua nanga kama ilivyostahili. Nam, asante sana Salehe. Mwisho kwako wewe, kwa hivyo, kutokana na hali hii yote, tumekuwa tukizungumzia swala la usalama huko Kinshasa, umesema wameondoka. Je, lakini inaonekanaje, wanaangaliaje kule mashariki ambako hali ilivyo? Kinshasa watu watakuja lini na usalama unazungumziwaje? Kwa kweli ni changamoto kubwa, na watu ambao tumezungumza nao wamekuwa na hofu kwa sababu kuona kwamba uh, kampeni itakomea uh, hapa mjini Kisasa. Yaani wote wagombea ambao wako sasa hivi huko mashariki na nini, wa, watarejea hapa wiki ya mwisho ya kampeni. Kwa hiyo kutakuwa na mivutano na nini, na watu kwa kweli wana hofu na woga kuona uhasana ambao ulioko hapa mjini Kinshasa kuhusu uchaguzi huu ujao. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli polisi watakuwa uh, na changamoto kubwa kwa kuweza kukabilia hali ya kiusalama wakati na baada ya uchaguzi huu. Nam, asante sana. Huyo ni Salehe Mwanamilongo huko Kinshasa. Tulikuwa na Mitima de la Chance Bukavu na Kahozi Kosha huko Lubumbashi kuangalia hali ya uchaguzi huko DRC. Tuendelee sehemu ya pili. Nam na tukija sehemu ya pili, kwa ufupi tu tunaelekea huko Mombasa ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Josephat uh, kioko ametayarisha. Leo ni siku ya uhuru wa Kenya, miaka hamsini na tano, na mojawapo ya mambo yanayotolewa ni tuzo maalum kwa kazi mtu amefanya katika taifa hilo, na Uhuru Kinyatta ametoa hizo tuzo hii leo. Kioko ana maelezo zaidi. Na leo tunazungumzia tuzo mbalimbali mbali, medali za kitaifa ambazo wakenya wametunukiwa kwa siku ya leo na rais Uhuru Kenyatta. Hii ni baada ya kuchapishwa katika gazeti rasmi la serikali wale ambao wamehitimu, wameteuliwa kwenda kuzipokea tuzo hizi. Zinahusu watu tabaka mbalimbali mbali. Wasomi, wanasiasa, waandishi wa habari, eh, wanariadha waliotoa mchango mkubwa katika nyanja ya michezo, wanajeshi, madaktari. Hizi kawaida huwa ni medali ambazo zimetayarishwa na zina rangi za bendera ya taifa, ni ishara ya uzalendo, taifa limekutuza. Zimegawanywa katika makundi nane kuanzia na watu wa hadhi ya juu zaidi waliotoa mchango mkubwa na kwenda chini hadi kundi la nane waliotuzwa wakati wa sherehe za jamhuri dei leo. Ni Wakenya zaidi ya mia nne wamepokea tuzo hizi, zawadi kubwa zaidi ama medali ya juu zaidi kutolewa. Order of the Golden Heart Kando na rais mwenyewe kutoa tuzo, kuna watu wengine mashuhuri katika ulimwengu, katika bara la Afrika, wamekuwa miaka nyuma ya nyuma yamehusishwa na tuzo hizi. Mmoja ambaye amewahi kuhusika ni Mwadhama Aga Khan, ambaye kila mtu anafahamu mchango wake mkubwa katika nyanja ya elimu, matibabu na mengineo. Amewahi pia kuhusishwa rais wa Uganda Yoweri Museveni, mara kwa mara amekuwa hapa Kenya. Zimewahi pia kuhusishwa na aliyekuwa rais wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf ambaye aliweka historia kama mwanamke wa kwanza barani Afrika kuongoza taifa baada ya kushinda katika uchaguzi. Inakuwa imeundwa kamati maalum ambayo pia inahusika katika ule uteuzi, kuchunguza wakenya gani wametoa mchango mkubwa na wameshiriki kivipi, na hii kamati inahusika na ushauri kwa rais. Hii kamati National Honors and Awards Committee inakuwa katika ofisi ya rais, na zaidi ni kutoa ushauri. Miongoni mwa yale yanayoangaliwa ili mtu kupata medali hiyo, ambayo ni heshima kutoka kwa serikali, uzalendo pia katika taifa la mtu unaangaliwa zaidi. Uongozi bora ni miongoni mwa wale watu ambao wanatuzwa na serikali. Mengine ni mchango bora ama mchango wa kipekee katika taifa lako. Tuje pale katika tuzo ambazo zimetolewa, tuzo ya juu zaidi First class katika ile tuzo ya Chief of the Order of the Burning Spear wa Kenya 15 wamepata hii, sitawataja wote, lakini miongoni mwao mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya Nurdin Haj, pamoja na George Kinoti ambaye ni mkurugenzi wa ile idara ya upelelezi, wamehusika pakubwa eh, kupiga vita masuala ya ufisadi. Wengine katika kitengo hiki ni B Agnes Zani, huyu ni katibu mkuu katika chama kikubwa zaidi cha upinzani ODM na pia ni senata. Ni miongoni mwa wale wametuzwa katika kundi hili la kwanza la watu mashuhuri. Katika mitandao ya kijamii wanauliza mbona sijaona wana jina la bingwa simba wa riadha duniani Eliud Kipchoge? Wapo Wakenya wameuliza swali hilo, na mimi nimepitia orodha hii, japo makaratasi ni mengi sana, sijaona hilo jina, labda kuna sababu muda wangu katika Kwa Undani unaelekea kukamilika, lakini kwa haraka haraka, kingine ambacho kimeenea katika mitandao ya kijamii, vyombo vya habari nchini Kenya ni mavazi ya Rais Uhuru Kenyatta, mavazi kamili ya kijeshi, namna amepiga saluti, na wengine wakisema rais kampigia saluti kinara wa upinzani Raila Odinga. Kwa heri kwa sasa katika Kwa Undani kutoka Mombasa, Kenya. Josephat Kioko. Asante sana Kioko kwa taarifa hiyo. Na mpendwa msikilizaji, asante kuungana nasi. Usikose kwa nasi wakati mwingine hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kusikiliza vipindi vyetu vya baadaye. Hadi wakati huo, nasema kwaherini.