Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa mbili na nusu saa zuhuri za hapa Washington DC, kumi na nusu alasiri Afrika mashariki 9ul Afrika ya Kati, ndani ya studio tele kama pishi la mchele kwenye VA Express langu, jina Sunday Smar nalo langu Horizon. Leo ikiwa tarehe 12 mwezi wa Dicemba mwaka wa218, tutakuambia kwamba siku hii ina umuhimu gani nchini Kenya. Tunapoendelea kwenye Express, maanaake anasikia kuna siku kuu inaendelea zito sana huko nchini Kenya. Vilevile tunaangalia masuala ya mradi ambao ama kuzinduliwa wa umeme huko nchini Tanzania, tukiangalia vilevile masuala ya tahadhari wakati huu wa sikukuu kuhusiana na masuala ya usalama na unavyohitajika kujichunga na mambo mengine mengi, bila kusahau muziki na anaovuma kwenye mitandao ya kijamii. Sasa basi, kuhusu huu mradi mkubwa sana huko nchini Tanzania, rais wa nchi hiyo amezungumza juu ya ujenzi wake kuzalisha umeme. Amesema nini? Mradi huu umepigwa vita sana umepigwa vita sana, kwa hiyo usishangae kama mawazo haya yalikuwa ya baba wa taifa tangu mwaka sabini. Haya, basi, tutasikia kwa ujumla zaidi kuhusu taarifa hiyo, nini umepigwa vita mradi huu na ni kwa sababu gani. tutaelekea baadaye kwa Dina Chali kule nchini Tanzania kupata taarifa kamili. Kabla kuelekea nchini Tanzania, kama nilivyokudokezea, ni kwamba mambo mazuri yanaendelea nchini Kenya na tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana, tueleze sikukudi gani na mambo yamekuaje? kufikia tunapozungumza uh, Kenya inaadhimisha miaka hamsini na tano baada ya kupata jamhuri nchi kuta kutangazwa kupata uhuru wake rasmi na, lakini katika maadhimisho haya miaka hamsini na tano katika uwanja wa Nyayo hapa jijini Nairobi, kile ambacho kimezungumziwa sana ni ufisadi, Kenyatta akieleza kwamba anataka kila mtu ashughulikie swala hili, kupambana na ufisadi, kwamba si swala la serikali tu, ni swala la kila mwananchi. Unapomwona gavana, unapomwona mwanasiasa yeyote, au hata awe ni waziri akitumia au akitoa rushwa au kumhonga mtu fulani Lazima Mkenya achukue jukumu la kuweza kuhakikisha kwamba mtu huyo anashtakiwa. Lakini Rais Kenyatta pia hajakuwa na, na, na, na matamshi ambayo... uh, amekuwa na matamshi ambayo wengi wanayaona kama ni kulimbikizia lawama ile idara ya mahakama pamoja na bunge. E, hebu tumsikiliza Rais Kenyatta alioeleza. I remain committed to strengthening governance institutions entrenching the rule of law and stamping out corruption Through the efforts of our investigative agencies and the office of the Director of Public Prosecutions, individuals who may have thought they were untouchable are now facing the full force of the law. Na huyo ni Rais Kenyatta, huyo Rais Kenyatta akieleza kwamba jukumu lake kuu ni kuendelea kuimarisha taasisi za serikali lakini, akatajia uh, bunge akisema kwamba bunge na na mahakama, idara ya mahakama zisitumiwe na watu ambao wana, wanafaidika kutokana na fedha za wizi, akieleza, anatajia hili kwa sababu bunge uh, wakati mmoja liliripotiwa kuhongwa kuangusha ile ripoti ya ya sukari hapa nchini, na vilevile mahakama imeshambuliwa ime, ime sana, ikionekana kwamba inawapa dhamana watu ambao wanashtakiwa kuhusika Kenyatta anaeleza kwamba Wakenya wanaghadhabishwa sana na wanafadhaishwa sana wanapoona mahakama ikiwatoa wale washukiwa wa, wa ufisadi, wanaachiliwa kwa dhamana, dhamana ambayo ni kiasi kidogo sana na kuliko na fedha wanazotuhumiwa kuzifuja. Kwa hivyo Rais Kenyatta anaeleza kwamba mahakama isitumiwe kama njia au mfumo, mahakama isio mfumo ambao unawaachilia on, huru au atilia wazi hawa washukiwa wa ufisadi, na vilevile ishirikiane na serikali, taasisi nyingine za serikali kuhakikisha kwamba watu ambao ni washukiwa, wanaoshukiwa uh, kuvuja uh, fedha za umma wanafaa kukamatwa na wasiachiliwe kwa dhamana ya kiwango cha chini zaidi. Wandera, kwa kawaida sikukuu kama hizi zinapotokea, sikukuu ya leo ikiwa jamhuri day, uh, hali ya uchumi ikoje? Wananchi wanasemaje? Wananchi wa kawaida wamefurahia, mambo ya kushwari, kuna amani ama hali ikoje? Wakenya wengi tuliozungumza nao wanaeleza kwamba hali ni ngumu sana kwao, maana Rais Kenyata bado anasisitizia kuhusu, kuhusu shoka la, la ushuru. Ushuru umeongezwa kwenye bidhaa muhimu sana, ikiwa mafuta na bidhaa nyingine, lakini Rais Kenyatta anaeleza kwamba anataraji kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tisa utakuwa mwaka ambao utakuwa nafuka wa Kenya, na Wakenya wanaeleza kwamba jinsi mambo ilivyo na mikopo nyingi ambayo Kenya inaikopa wai, huenda mwaka elfu mbili na kumi na tisa utakuwa mgumu zaidi kwao kiuchumi. Asanti sana Kennedy Wandera, na popote ulipo wewe na Wakenya huko nchini Kenya, tunawatakia siku kuu njema ya Jamhuri kutoka hapa Washington DC. Haya basi, kutoka huko nchini kenya moja kwa moja hadi kule nchini Tanzania, ambapo nchi hiyo na nchi ya Misri zimetia saini mkataba wa ujenzi wa kuzalisha umeme katika mto Rufiji. Hali hii na mkataba huu umeshuhudiwa pia katika hali hii hafla hiyo na rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo na waziri mkuu wa Misri Mustafa Madbuli. Eh, basi, tupate taarifa hii kwa kuungana naye Dina Chahali. Tueleze Dina, tumesikia kwamba sasa Tanzania imetia saini eh, kwenye mradi huu mzito Mstari mkataba huu na Misri, lakini sio kwamba wametia saini kwa ajili ya makubaliano ya kujenga pamoja. Utekelezaji wa mradi huu unafanya wa Tanzania kwa asilimia mia moja, ambazo ni shilingi trilioni sita nukta tano tano nane na kuzalisha mida za umeme uh, za elfu mbili mia moja. Lakini Misri ni kwamba wao wameshinda wame, kandarasi kwa ajili ya ujenzi, utekelezaji wa ujenzi huo na kampuni ya Arab Contractors. Kwa hiyo Tanzania lakini inatoa asilimia mia moja ya fedha zote za ujenzi za huu mradi mradi huu umepigwa vita sana umepigwa vita sana kwa hiyo sishangae kama mawazo haya yalikuwa ya baba wa taifa tangu mwaka sabini leo ndio tunakuja kuweka sahihi zaidi ya miaka arobaini kitu nilijua matatizo waliokuwa wanapambana nayo kila mahali wana sababu tulipomega eneo kwa ajili ya utafiti wa uranium, walitoa haraka haraka. Tulipotaka ka eneo ka 1.8% kwa ajili ya kujenga hydroelectric power, tunaambiwa environment, lakini ni ukweli unaojulikana kwamba mkiruhusu watu kule, hasa Wasukuma ndugu zangu, waende wakachungia ng'ombe kule, hata miaka kumi na mitano haitafika poli lile litaisha. Kwa hiyo sisi tunafanya juhudi kubwa za kuliprotekti, na ndiyo imekuwa juhudi kubwa ya nchi yetu. Tunawazuia watu wasiende wakakate kuni, tunawazuia watu wasitengeneze mkaa, lakini watakula kwa kupika na nini? Ni lazima tuwatafutie alternative. Na alternative ni umeme, lakini mradi huu pia utatengeneza dileva ya maji, fishing industries, dina cha hali yeah. Tunamsikia Rais Magufuli akisisitiza kuhusu swala hilo kwamba huo mradi umepigwa vita, hebu tueleze zaidi Nde. Ah, ni kwa sababu huu mradi uko katika bonde la mto Rufiji. Kulikuwa kuna harakati za wanamazingira zikizungumza kwamba ukijengwa bwawa la umeme hapo kutakuwa na uharibifu wa vyanzo vya maji, kutakuwa na uharibifu wa misitu, kwa hiyo ikawa ni vigumu kutekeleza kwa mradi huo. Lakini toka ameingia madarakani, rais John Magufuli alikuwa amesisitiza kwamba mradi huo una faida zaidi zaidi ya hasara, kwa hiyo ndiyo maana leo hatimaye alipokuwa anashuhudia uchaji wa saini alizungumzia kwa kirefu sana kwamba huu mradi utakuwa na faida gani katika aa kwa mazingira kutokana nana kutokana na hayo ya nyuma yaliyotokea ya kupinga utekelezaji wa mradi huo kutokana na suala la mazingira. Kama unakumbuka huu mradi aunajulikana kama Spiglad Gorg, lakini kwa leo hii wamesema kwamba mradi huu utajulikana kama mradi wa bonde la mto Rufiji, ili sasa tuwache na ile jina ya Spiglad Gort ambayo lilikuwa linahusiana na wale watafiti wa mwanzo waliokuja katika bonde la mto Rufiji ija kufanya utafiti wawawa wa bonde hilo, lakini pia a hebu gusia kidogo swala so, zima la trilioni sita yeah, nukta tano sio hela ndogo. Rais Magufuli yeah, anasemaje eh, kuhusu kulipia mradi huu? Amesema huu mradi ataulipia hata leo wakitaka, au Arab Contractors robo ya, ya, ya, ya hela anazo na hiyo hela imepitishwa na Bunge, kwa hiyo serikali ya Tanzania iko tayari na amesema, <laughs> pesa zipo, tatekeleza huo so mradi kwa muda wa miaka mitatu na nusu. Hata amesema pale ametamba kwamba ikitaka hata leo kifanya raumu <laughs> za kibenki na za waza advance. Sawa kabisa kabisalina chahali <laughs> <laughs> nakushukuru sana, kutoka huko nchini Tanzania. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Kazi njema njemalina Sasa katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, maafisa wa Ufaransa hii leo wanaendelea na msako wa mtu mmoja mwenye silaha aliyeshambulia na kuua watu wawili katika soko la Krismasi katikati ya mji wa Strasbourg. Mamia ya maaskari wa usalama walikuwa wakifanya msako tangu mshukiwa huyo akimbia kwenye eneo hilo baada ya mashambulizi hayo jana Jumanne usiku. Maafisa awali walitoa idadi waliofariki kuwa ni watatu, lakini sasa wamerudisha kuwa ni wawili, pamoja na watu wengine kumi na wawili kujeruhiwa. Ufaransa iliweka kiwango cha juu cha usalama na kuongeza udhibiti kwenye mipaka wakati ulinzi umeongezwa katika masoko mengine ya Christmas. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May, anakabiliana na kura ya kutokuwa na imani naye kutoka kwa wabunge wa chama chake cha Conservative leo kufuatia hatua ya usimamizi wake wa kuondoka kwa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Kama wabunge wengi wa Conservative wakipiga kura dhidi yake katika bunge la taifa hilo, Mei itabidi ajizuru waziri mkuu, lakini kama akishinda kura hiyo haiwezi kuitishiwa nyingine mpaka baada ya mwaka mzima. Mei ameapa kupambana na kura hiyo kwa kutumia kila alichonacho, kuongeza kwamba kubadili viongozi kwa sasa kutapelekea hatari katika hatua ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit wanajeshi wa Korea Kaskazini wamevuka mpaka na kuingia Korea Kusini, sawa na wale wa Korea Kusini walioingia Korea Kaskazini waka kwa amani, ikiwa ni mara ya kwanza tangu miaka ya 50 wanajeshi hao wameanza shughuli ya kuondoa silaha katika vituo vya ulinzi vya mpakani katika sehemu isiyo na shughuli za kijeshi. Korea Kaskazini ilishambulia kusini mwaka 1950 na kusababisha vita vya Korea vilivyomalizika mwaka 1953 lakini vikaacha uhusiano mbaya wa kidiplomasia. Juhudi za kuboresha uhusiano kati ya nchi zao mbili zimekuwa zikiendelea tangu mwanzoni mwa mwaka huu na mahakama nchini Kanada imewaachilia kwa dhamana mkurugenzi wa kampuni ya mawasiliano nchini China ya Huawei, Meng Wanzhou. anayetakikana na Marekani kujibu mashtaka ya kukiuka vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran Kuzuiliwa kwa Wanzou nchini Canada baada ya kukamatwa akiwa safarini kutoka Hong Kong kuelekea Mexico kumesababisha mzozo wa kidiplomasia kati ya China, Canada na Mexico. Meng Wanzou ameachiliwa kwa dhamana ya dola milioni 7.5, ameamuriwa kutoa pasi yake ya usafiri na atakuwa akifuatiliwa kwa njia ya kielektroniki kila aendapo. unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia www.voaswahili.com moja kwa moja. Basi tukiendelea kufanya vitu hapa, tunaelekea katika masuala mengi tu, kama tuelekea hadi kule Mombasa Kenya, kama au, kama unavyofahamu kipindi hiki cha sikukuu mambo yanakuwa ni mengi sana, vitu vinaendelea vingi, wageni katika maeneo mbalimbali, hasa kule Mombasa Mnum, sasa leo tunaangalia tahadhari tu za usalama na Kioko ameenda taarifa baada ya kuzungumza na kamanda wa polisi eh, kule Mombasa Kenya Johnson Ipara. Akiwa hapo, wageni uhakika namna gani mambo yanaweza kuwa nataka kuambia yeyote ambaye anapanga kukuja safari yake ya Mombasa katika wakati huu wa likizo ndefu, na nataka pia kuthibitishia watu kwamba wale wanaweza kuwa wanaeneza uongo kwamba usalama wetu umeondoka katika mikono yetu, nataka kuthibitisha kwamba usalama wetu imeimarika kwa sababu ya ushirika ambaye tumeijenga kwa muda mrefu kati ya sisi na wale watu ambao tunawatumikia Kiongea mambo ya usalama wa hii ni kazi ambayo inahitaji kila mmoja wetu tukae pamoja, tujadiliane, tuhakikishe mhalifu yoyote ambaye anakimbilia hapa na lengo ya kuja kusumbua wakaaji wetu, wafanyabiashara wetu, wasafiri wetu, wanashikwa mapema na wanashtakiwa. Na pia nataka kusema kwamba watu wanaweza kuwa wanaogopa, pengine wakiulizana kwamba Mombasa ni sehemu dawa za kulevya zinapatikana. Nataka kuambia watu wetu vita tulianzisha ya kuhakikisha kwamba Mombasa tunasabisha kwa wale watu wanaohusika na kueneza au kuuza dawa za kulevya, na tunasema wale wote wako tayari kusaidiana na sisi, na lengo la kuhakikisha kwamba watoto wetu wanapata Mombasa iliyo bora, Mombasa ambaye ichangii kuharibika kwao, inaimarishwa, ni lengo letu sisi wote ambaye tumekaa hapa kuhakikisha kwamba usalama wetu inadumishwa na inaimarika. Mombasa ni lango kuu ya mali zote ambazo zinaletwa katika nchi yetu, na Afrika ya Kati zinapitia katika lango kuu hili la Mombasa. Kwa hivyo jukumu letu ni kuhakikisha hii sehemu inabaki wazi, na nataka kuahidi pia watu wetu, hatutakubali hata siku moja kukaa chini achina yeyote anayeonekana kwamba anagemea upande wa mwalifu, tunahakikisha walifu wote wanaondolewa, na hiyo ndio kazi yetu. Masikia ha, ha, mambo hayo ya Mombasa ni tahadhari tosha, na kwamba mm -hmm. Watakwambia Mombasa ni raha tupu, kama naambia wenyewe. Sawa sasa, wanakwambia kama au express bila muziki ni teenda uh -huh. Vitu vya muziki, vizito kweli kweli, nasikia waenda vitu vizito sana. Oh, oh, sare sana mambo ya mbozo hayo, msikilizaji. Ni pepe na kuambia na joto hili la Afrika Mashariki basi, aida anaambia kuna haja ya condition moja kwa moja, maana joto hilo unapepewa, mambo murwati kabisa, msikilizaji. Msikilizaji hayo ya kujia moja kwa moja Review Express basi baada ya kumsikiliza Mboso Kamau, hebu niambie, tunaangalia masuala ya biashara, umesema nini? Kweli kabisa, sande. Katika siku za hivi karibuni nimekuwa nikitembea tembea hapa jijini na pia kwenye jimbo la Maryland na kwenye pitapita zangu, basi pembezoni mwa mkutano ambao ulikuwa wa, wa vijana wanaume wanasema main impact change pia kulikuwa na wafanyabiashara na kwenye maswala ya biashara, basi leo uh, nilikutana naye mfanyabiashara kutoka Kenya anayeishi mm -hmm, hapa Maryland na anayefanya biashara ya nywele hapa, hapa Maryland. Hapa Maryland na huyu hapa ataeleza jina lake pamoja na shughuli anayofanya na iwapo mm -hmm, kuna changamoto anazokumbana nazo, hebu tupate zaidi mambo. Kwa majina ni Delphine Richmond, mwenye Delphine's Hair. Nauza nywele kutoka India, anauza nywele zangu kila mahali, nauza Afrika na nauza Europa mpaka hapa Marekani. Wateja wangu wametapakaa kila pembe la hii dunia. Changamoto ni nyingi sana manake, kama wewe umekuja hapa kutoka nchi nyingine, kuna mambo ambazo hauwezi, kuna mambo ambayo ya yanakukumba ukitaka ku fungua biashara maanake, kuna zile ya mkopo mkopo ambazo ungependa kupata ili kuanzisha kazi but, kwa sababu umetoka nchi nyingine lazima uwe umejijenga, lazima uwe umejijenga na umekuwa na pesa ambazo umekusanya ili kuanza biashara. Kila mtu ana wito wake. Kama mimi, ha, mimi haswa wito wangu ni wa hususi, napenda sana nywele, na niliamua na nikaomba sana endeleza wito wangu na kwa majaliwa yake nikaweza kuendelea vizuri, lakini lazima uwe na tabia nzuri, lazima uwe mkarimu, lazima uwe mpole, manake kazi hii inataka utaratibu, inataka unyenyekevu na inataka uvumilivu. Manake si mbaya, sio mbaya. Nina duka, nina saloni pale Maryland Bui, na pia ninauza nywele zangu katika mtandao, nauza nywele zangu online, na kama ungependa kununua nywele yangu, unaweza enda kwenye mtandao. Asanteni sana, na hapo utapata maarifa yote ambayo unataka kuhusu nywele yangu. Haya basi, right. Umemmsikia hapo Delphin Richmond ambaye anaishi Bui hapa maeneo, right. Una maelewa vizuri hapa Maryland, mm. Na anafanya biashara, lakini anasema kuna changamoto zake, lakini licha ya hayo amejikakamua kufaulu kwenye biashara, kitu ambacho wengine watakina dada, kina kaka, vijana wajasiriamali wanaweza kujifunza kwamba unaweza kufanya biashara Eh, bila kujali eneo gani upo ukafanya vitu vyako, ukajipanga vizuri. Na kuna kitu kimoja alinieleza sana ambacho sikuwa nimejua kwa siku nyingi, alinieleza mm -hmm. umesikia akisema kwamba nywele zake wakati mwingine wanatoa India mm -hmm. alinishangaza kuniambia kwamba kuna ile wanaita human hair mm -hmm. kwamba ni nywele kabisa ya binadamu, sio nywele. Wanasema kuna za wanyama, kuna za kutengenezwa mm -hmm. ile ni human hair. Wanasema kule India mm -hmm. kuna maeneo unaenda kabisa unakuta watu wakinyolewa nywele human hair kwa ajili ya kwenda kuziuza, kwa hivyo inakuwa ni nywele ya ukweli ya binadamu mm -hmm. Pia unakumbuka kuna documentary ilifanyika uh -huh. ambayo ilikuwa akizungumzia kuhusu hizo nywele na hasa wakaenda mpaka India wakafuatilia kujua jinsi wanavyotafuta hizo nywele zinavyokatwa watu wanavyoenda kuuza nywele zao, ni biashara kubwa mno. Wakati mwingine pia kulifanyika documentary kule Nairobi ya wale ambao wanaenda kwenye maeneo ya taka na kutafuta nywele ambazo sasa zimetupwa kabisa wanakusanya zote, zinatengenezwa, zinaoshwa vizuri na zinatumika tena. Yani hiyo tena ni biashara ya kiviati, ya kiviati kwamba e, e, na kuna vijana wengi sana wamepata ajira kupitia ubunifu huo mm -hmm. ni vizuri watu kujituma. Kabisa. Basi kujituma na ubunifu bila shaka. Mm -hmm. BOE Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, na jana kuna, kuna swali tuliuliza, Kenya ilizindua uh, Uh, sura mpya mm -hmm. kwenye sarafu yake na tukauliza, je, unaionaje sura mpya ya fedha za Kenya? Kuna majibu kadhaa ambayo wewe ulijibu, na hapa naona kuna majibu ambayo tumepata. Kuna huyu Abdul Bajouka wa kule Dar Tanzania, anasema iko poa, nimeipenda sana na nimeiona shilingi tano hata kumi kwetu hapa nimeshazisahau. Good idea, anasema kwani Tanzania sasa hivi hakutumiki tano na, na, na kumi hazitumiki na kumi. Eh, ziko juu natumika elfu na kuna noti ya elfu tano mna iko yeah. Kweli mm. Mm. No, itaku, itakuwa, itakuwa ni Geita <coughs> <coughs> Tanzania. Aha. Anasema sio siri, hata ukisema sisi tunaonea wivu jamani, ni sawa ni sawa eh? Nafikia imeipenda ile eh, toka sasa sikia, mm-hmm. Vieri Bigirimana anasema ni kutoka tu kule TZ, anasema eti ati hazipendezi ngo semeni ninyi huko shilingi kumi mnanunua nini? Mwaka wa 2018 hela ya Kenya ni dola bwana, chezea mbali Kenya Kenya mwonekana kama ni dola lakini hina ya Kenya ni shilingi ya Kenya. Eh, ni sasa shilingi ya Kenya. Ya, kwa kwamba kwa, 10 kwa, kwa bado inatumika yani, anashangaa. Oh. Shilingi 10 bado inajinunulia kitu. Na kweli unapata kitu kule, unanunua kitu. Unapata kitu. Mm -hmm. Ijapokuwa labda kitu mm -hmm. kidogo. kidogo. Mm -hmm. Lakini inanunua, bado inatumika. Eh ah, haya. Sasa huyu nani? Edward Elias Elias anasema nini? Yeye anasema uchumi ndio umesababisha shilingi ya Tanzania ipotee. Anazungumzia hasa kupotea kwa shilingi. Anasema mm -hmm. haikuweza kustahimili dhidi ya dola. uh -huh. Nasema ndio maana ukafika hata kuwa na noti ya elfu kumi kwamba kuna noti ya elfu kumi kwa upande oh. wa Tanzania nam. Inaonekana mambo ya hela kweli yanachangamsha kweli. Majibu ni mengi, lakini ni baadhi tu. ah, sitrini. uh, Dosa Hasan, eh, Dosa Hasan nasema ubaya wake uko wapi? hmm. Rasilimali za nchi ndio picha iliyopo, sio sura zingine ambazo hazieleweki. Yeah, maana amependezwa na kuona na wanyama kwa sababu mali zipo. Hizo wanyama ndio mali za nchi. Abdul Bajouka wa Dar es Salaam anasema iko poa. Mimi nimeipenda. Haya, yako mengi tu maoni na bado nimalizie na nani huyu Surel Molel anasema anataka soko la utalii. Wameona sura za wanadamu sio kivutio. Kwa hiyo akiweka sura za wanyama ndio soko la utalii linafanya nini? Linashuka. Linachukuliwa kwenye zona. Haya, sasa sante. Kwenye um. baadhi ya mambo anae ku... kwenye mitandao kukoje? Nako huko kwenye mitandao sasa, mitandao tunapozungumza mambo mengi haya, lakini tunapozungumza kuna jambo moto linaloendelea tunapozungumza no. Sasa hivi na ninazungumzia kuhusu bunge la Uingereza no. Kule Theresa May, waziri mkuu, mambo yamekuwa ni kama kuna joto kali kule, inaendelea kali sana. Sasa nini kinaendelea kule? Joto ni kali sana. Sasa wabunge kule mm. Uingereza hivi sasa wameamua kwamba wanapiga kura kutokuwa imani na waziri mkuu Theresa May no. Kwa sababu gani ya mm -hmm. chama chake, jinsi alivyosimamia Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya no. Sasa pale kwenye mitandao, kila kona ni Teresa May, Teresa May, Teresa May. Kwamba je <laughs> atapona mm -hmm. maana wanasema wakipiga kura mm -hmm. kuna uwezekano akaondoka kama wakipiga kura kutoka chama chake cha Conservative, chote kinamuunga si mkono chama chake chote, ama upinzani ndani ya chama chake chenyewe? Kuna upinzani umetokea ndani ya chama chake ambao unampinga, na ndio maana wanataka kupiga kura. Natumaini lake liko wengen, wapi kama labda tabia ana tumaini, nafikiri kwa wabunge wengine hmm, na kuna wabunge ndani ya chama chake, kwa sababu mwenyewe hmm, amesema hata kubali anapambana mpaka dakika ya mwisho. Maana yake nimemwona kwenye televisheni akisema mimi nitafanya lolote <laughs> niwe <welazoe>, lazima <laughs> ni <welazoe, laughs> na kitu kitapita hichi, amepambana <laughs> anasema anapambana kwa hiyo hilo linazungumza sana kwenye mitandao kama hao bila kusahau, kama umesahau, kuna mechi nyingine kubwa ilifanyika jana. Picha mm -hmm, ziko kila mahali mm -hmm, ya kombe la mataifa la kombe club la, la, la, la bingwa Ulaya, ambapo Liverpool jana walipambana kwelikweli na timu ya Italia Napoli na kupata ushindi wa bao moja. Sasa picha ambayo naiona hapa ni ya goalkeeper wa Liverpool, huyu goalkeeper anaitwa Alisson Becker. Anakuambia huyu bwana alipiga ilipigwa krosdka za mwisho mwa mchezo ule ambao mm -hmm. wale jamaa kusawazisha bao lakini no. jamaa akaokoa no. no. no. Sasa kocha wa timu hiyo Jürgen Klopp anasema kama angejua angemlipa mara mbili, yani iv anamlipa zaidi, angeongeza mara mbili kama angejua, angejuali ni mzuri. Hii Alisson glipe kutoka Brazil alifanya kazi kubwa sana ya kuokoa, ile picha yake iko kila mahali kwenye mitandao namna no, kuna taarifa ambayo kupitia ama kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation anasema aliyekuwa kiongozi wa zamani, Rais Moi amelazwa hospitalini kule uhum, nchini Kenya, lakini sio kwamba yuko hali mbaya. Wanasema kwamba ni maangalizi tu ya kimatibabu na anayesema ni daktari wake, Daktari Silverstein, David Silverstein taarifa ambazo zimetokea wa sasa hivi kule nchini Kenya kwamba kwa yeye atakuwa kule kwenye hospitali kama siku nne tano hivi kwa maangalizi ya kimatibabu. Kwa hivyo ni taarifa tu ambazo zimetoka kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Sawa kabisa, basi tuendelea kufuatilia taarifa hizo. Shukran sana msikilizaji, naona muda ndio hivyo nao, hutupi nafasi ya kuongea mengi hapa studio. Tungependa kueleza zaidi lakini Jiunge hmm, na matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili kwa sababu hatuishii hapa. Kuna mengine mengi yanakuja jioni, yanakuja mengine ya siku. Yes, kwa undani. Basi kutoka hapa studio, nijitambulisha au niage. Langu jina ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Harrison Kamau. Tunatakieni wote alasiri njema, kwaheri kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.