Kucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riyami. Unasikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Leo ni Jumanne, Disemba 11 mwaka 2018. Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti ya chama cha kutetea albino huko Kenya kinajaribu kuhamasisha sheria mpya za kuwalinda watu hao wenye ulemavu wa ngozi. Na katika ripoti nyingine, jeshi la Rwanda limethibitisha kuwaua watu wenye silaha wanaoshukiwa kwa wapiganaji wa kundi la FDLR linaloendesha harakati zake mashariki mwa Congo. Msikilizaji, tega sikio kwa matangazo ya uhakika ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako na Hadijari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mshukiwa jasusi wa Rasia ambaye anashikiliwa hapa Marekani kwa shutuma za kujiingiza katika chama cha Republican na kutoa habari kwa Moscow amefikia makubaliano na waendesha mashtaka kukubali makosa, rekodi za mahakama zimeonyesha jana Jumatatu. Maria Butina ambaye alikamatwa mwezi Julai tangu wakati huo amekuwa jela, anapanga kufikishwa mahakamani hapa Washington hivi leo Jumanne, ingawaje makosa ya kihalifu ambayo anatarajiwa kuyakubali hayajatangazwa. Butina mwenye umri wa miaka 30 alikubali makosa kwa shutuma kwamba alifanya mambo kinyume cha sheria kama wakati uh, wakili asiye rasmi wa serikali ya Russia na kutumia kundi la Warasha linalojiita Right to Bear Arms kujenga uhusiano na watu wengi wenye ushawishi mkubwa katika masuala ya sheria ya umiliki wa silaha National Rifle Association katika juhudi ya kuhamasisha chama cha Republican hapa Marekani. Butina anadaiwa kuwa na mahusiano binafsi na mwanaharakati wa NRA Paul Erickson na alikuwa akiishi naye Uingereza kujiondoa bila mpangilio kutoka umoja wa Ulaya tayari kumekuwa ni vurugu. Jana Jumatatu, pale waziri mkuu Theresa May alipoahirisha kura kwenye bunge la nchi hiyo juu ya makubaliano ya kujiondoa Brexit, mkataba ambao ulichukua miezi kadhaa ya mashauriano mazito huko Brussels ili kuyakamilisha baada ya siku nne za majadiliano katika bunge la Uingereza na juhudi kubwa za waziri mkuu kushawishi kukubaliwa kwa makubaliano hayo kwa umma wa Uingereza ambao hawakubaliani na maamuzi hayo, wabunge walikuwa wamepanga kuuchambua vikali mkataba wa Mei wa kujiondoa. Kushindwa kwake kungemlazimisha Mei aondoke Downing Street na uwezekano wa kuchochea kuanguka kwa, kwa serikali ya Kiconservative katika mashauriano na baadhi ya wa washauri wake na mawaziri wake ambao walimsihi arejee Brussels badala ya kujaribu kupata ridhaa zaidi kutoka kwenye bunge ambalo ndio lenye kauli ya mwisho. Na kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, kinasema idadi ya kesi za ugonjwa usiofahamika ambao unadhoofisha viungo vya mwili kwa watoto umefikia rekodi ya juu mwaka huu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. CDC ilithibitisha Jumatatu kesi 24 zaidi za ugonjwa unaofanana na polio ambao kitaalamu unaitwa acute flacid myelitis, kwa kifupi AFM, umefikisha idadi ya kesi 158 katika majimbo 36 mwaka huu. Maafisa wa afya Marekani bado hawafahamu nini kinachosababisha watoto kupoteza uwezo wa kuchezesha nyuso zao, kugeuza shingo zao, au kugeuka nyuma kutembeza mikono au miguu dalili hizo hujitokeza kiasi cha wiki moja baada ya mtoto kupata homa kali pamoja na tatizo la kupumua hali hiyo inafananishwa na polio lakini maafisa wa afya wanasema hawajapata ushahidi kwamba AFM ina uhusiano na polio ugonjwa ambao ulitokomezwa marekani baada ya chanjo kupatikana katika miaka 1950 kinachowapa wasiwasi maafisa ni kwamba watoto wengi wanaishia kupoza na baadhi yao huishia kulazwa hospitali katika vitengo vya huduma ya watu mahututi na kuwekewa mashine za kuwasaidia kupumua. CDC imekuwa ikifuatilia kesi za AFM tangu Agosti 2014. Tangu wakati huo kumekuwepo na kesi za AFM 484 zilizothibitishwa kulingana na Wizara ya Afya. Wiki iliyopita CDC ilisema idadi ya kesi za ugonjwa huo mwaka huu inaonekana kuongezeka kama ilivyoonyeshwa na kupungua kwa idadi ya wagonjwa ambao wamefanyiwa uchunguzi na uwezekano wa kuwa na AFM. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama moja ya Canada inafikiria iwapo kumpa dhamana afisa mwandamizi wa fedha wa kampuni ya China ya Huawei Technologies wakati anasubiri uwezekano wa kuletwa nchini Marekani kukabiliwa na mashtaka ya udanganyifu. Mahakama ya Vancouver imesikiliza ushahidi kwa siku ya pili jana Jumatatu kuhusu suala la dhamana kwa Meng Wanzhou. Mawakili wa Meng wanadai kwamba ni vyema apewe dhamana, wakisema kwamba kuwepo kwa vifaa vya juu vya teknolojia na dhamana ya mamilioni ya dola vitahakikisha kwamba hakimbii nchini pia wamesema kwamba kama Meng akikimbia nchini ataiaibisha China, na kusema wazo hilo hata haliingii akilini. Mawakili wa Meng wamesema wako tayari kuajiri kampuni ya kumfuatilia endapo atakiuka masharti ya dhamana, na pia anaweza kuvaa kifaa maalum wakati wote kufahamu mahali alipo. Wamesema mume wa Meng ataziweka dhamana nyumba zake zote mbili huko Vancouver rehani na dola laki saba na nusu zote kwa thamani ya zaidi ya dola milioni kumi na moja. Marekani imewawekea vikwazo maafisa watatu waandamizi wa Korea Kaskazini kwa kile inachosema ni kuendelea kwa utawala katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na udhibiti. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin amesema, kwa maafisa watatu wanaendesha wizara ambazo zinakiuka haki za binadamu na kukandamiza na kudhibiti raia. Marekani mara kwa mara imeshutumu utawala wa Korea Kaskazini kwa ukiukaji wake mkubwa na wa kikatili katika haki za binadamu na uhuru wa msingi, amesema. Marekani pia imezuia mali zao, na raia wa Marekani wamezuiliwa kufanya biashara nao, maafisa wamesema jana Jumatatu. Kwa vikwazo vipya pia ni ukumbusho kwa vitendo vya kikatili na kifo cha mwanafunzi wa chuo cha juu Marekani Otto Wambia. Waambi alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano jela mwaka elfu mbili kumi na sita kwa shutuma za wizi wakati wa ziara nchini Korea Kaskazini. Aliugua na kupoteza fahamu wakati akiwa chini ya ulinzi nchini humo na kufariki wiki moja baada ya kurejea nchini Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Hali kadhalika, tunasikika kupitia redio zetu shirika zilizopo katika maeneo mbalimbali mbali, katika eneo ulilopo. Ripoti tulionayo asubuhi ya leo, mojawapo ni jeshi la Rwanda limethibitisha kuwaua watu wanne wenye silaha wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la FDLR linaloendesha harakati zake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Wapiganaji hao walishambulia eneo la mpakani mwa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, kabla ya kukabiliana na jeshi la Rwanda. Mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi kutoka Kigali. Taarifa za mapigano hayo zilifahamika mapema siku ya Jumatatu na baadaye ya kuthibitishwa na jeshi la Rwanda. Wapiganaji wanne wenye silaha walionyeshwa kwa wananchi baada ya kuuawa na jeshi la Rwanda, kama alivyofahamisha msemaji wa jeshi hilo, luteni kanali Innocent Munyengango. hali mwiolo lyakey mu gihe cha saa sita, ilikuwa ni usiku wa manane, ndipo watu wenye silaha ambao tunadhani ni wapiganaji wa FDLR walipoingia nchini Rwanda kutokea mashariki mwa DRC na kushambulia ngome ya wanajeshi wetu waliokuwa kwenye kijiji cha Rusura kata ya Busasamana. Taarifa zilizotolewa na wananchi zimesema kuwa milio ya risasi ilisikika kwa masaa kadhaa huku baadhi ya wananchi wakijawa na taharuki. Mapema siku ya Jumatatu, uongozi wa wilaya ya Rubavu na maafisa wa jeshi walifanya ikawa na wananchi kuhakishia usalama hata hivyo, msemaji wa jeshi la Rwanda amesema kwamba baada ya mapigano hayo wapiganaji wanne walipoteza maisha yao, huku mwananchi mmoja akijeruhiwa. Baada ya kuingia na kushambulia, jeshi letu lilijibu kwa nguvu na kuwaua wanne kati yao, na kisha waliosalia kutokomea kule walikotoka, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku akiacha nyuma silaha moja aina ya Karashinikov. Kwa sasa eneo hilo na usalama wa kutosha. Hata hivyo msemaji wa jeshi la Rwanda amesema hakuna mwanajeshi wa upande wa serikali aliyepoteza maisha kufuatia makabiliano hayo, na hakuna upande mwingine mpaka sasa uliokwisha jigamba mashambulizi hayo. Eneo hilo limekuwa ni kiini cha mashambulizi ya watu wenye silaha kutokea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kila wanapoingia kwa mashambulizi, idadi kadhaa huwawa. Tatizo hilo pia awali lilikuwa mzizi wa sintofahamu baina na ya Rwanda na DRC, ingawaje siku chache zilizopita Rwanda ilithibitisha kwamba uhusiano wake na DRC ni mzuri. —Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka mjini Washington DC. Khadija Riami anarudi tena kukusomea habari za dunia. Somalia imetumbukia katika matatizo mapya ya kisiasa jana Jumatatu, baada ya hoja kumshtaki kumwondoa madarakani Rais Muhammed Abdullahi kwa shutuma za matumizi mabaya ya ofisi ki, kupita kikwazo kimoja muhimu. Spika wa bunge Muhamed Mursal Jumapili jioni alikubali hoja hiyo iliyotiwa saini na wabunge 92 kati ya 275 kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, waraka huo unamshutumu rais ambaye maarufu kama Farmajo kwa kukiuka katiba kwa kujihusisha na waraka wa siri wa maelewano na mataifa ya kigeni. Hoja hiyo inafafanua juu ya udhibiti wa bandari za Somalia na kuungana na nchi za Ethiopia na Eritrea hoja hiyo iliwasilishwa mwezi mmoja baada ya Farmajo kukutana na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na rais wa Eritrea Isaya Safewerki kwa mazungumzo juu ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya mataifa hayo ambayo yalikuwa hasimu. Hoja hiyo ikiwapo itafanikiwa kama wale waliowasilishwa, watapata waungaji mkono wa theluthi mbili kati ya wabunge 275 wa bunge la Somalia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikuwa mnyenyekevu na thabiti alipozungumza na umma kwa mara ya kwanza tangu maandamano dhidi ya serikali ambayo yametikisa nchi. Nawajibika kwa upande wangu, huenda baadhi ya watu wameumizwa na maneno yangu, Macron amesema katika hotuba yake kwa taifa aliyoitoa jana usiku. Pia amesema anatambua kwamba mapendekezo ya kupandisha kodi kwenye pensheni hayakuwa mazuri. Lakini Macron alisema ghadhabu ambazo zimekuwa zikijitokeza katika wiki kadhaa zilizopita ilikuwa ni matokeo ya kile alichokielezea kuwa ni uchofu wa takriban miaka 40, hasa miongoni mwa Wafaransa wanaoishi vijijini. Rais alitangaza hali ya dharura ya kijamii na kiuchumi pamoja na kupunguza kodi kwa wanaolipwa wa pensheni. Kutakuwepo na dola 113 ambazo zitatolewa na serikali kwa wale wenye mishahara ya kima cha chini kodi kwa malipo ya overtime zitafutwa na biashara kubwa zimeombwa kuwapa wafanyakazi wake ahweni ya kodi na bonus ya mwisho wa mwaka. Jaji wa mahkama moja hapa nchini Marekani alipotoa maamuzi mwezi uliopita kwamba marufuku ya ukeketaji wa wanawake ni kinyume cha katiba, aliwatanabahisha wanaharakati wanaopinga ukeketaji maarufu kama FGM, ambao wana matumaini ya kutokomeza utaratibu huu. Shirika la afya duniani WHO linasema ukeketaji wa wanawake ambao wengine wanaowita ni tohara, ni ukiukaji wa haki za binadamu na hasa za wanawake na wasichana, bila ya kuwa na manufaa yoyote ya kiafya. Kiasi cha wanawake milioni mia mbili na wasichana kote duniani, hasa barani Afrika, wamepitia utaratibu wa FGM, WHO inasema. Katika maoni yake judge Bernard Friedman aliwita utaratibu wa FGM ni kitendo kibaya sana, na pia ni uhalifu katika eneo hilo, na lazima lizungumziwe katika ngazi ya majimbo. Katika kupitisha sheria ya serikali kuu, amesema bunge limekeuka mamlaka yake. Hivi sasa wabunge wa majimbo, watetezi wa haki na magazeti wanataka majimbo yapige marufuku ukeketaji wanawake na wasichana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kam saa kumi na moja alfajiri kwa saa za afrika ya kati tukiendelea na ripoti zaidi ni huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambapo rais joseph kabila wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc anasema ataendelea na siasa baada ya kuacha madaraka baada ya uchaguzi wa disemba 23 na atakuwa tayari kutoa ushauri ikihitajika akizungumza na mashirika ya habari mjini kinshasa kiongozi huyo aliyekuwa madarakani kwa miaka 17 hajapinga uwezekano wa kugombania tena kiti cha urais mwaka 2023. Abdu Shakur Abud anatuarifu juu ya wagombea wakuu wa uchaguzi wa rais. Katika mahojiano yaliyofanya na mashirika ya habari ya Reuters na AP mwishoni mwa wiki, Rais Kabila mwenye umri wa miaka 46 amesema baada ya uchaguzi, jukumu lake litakuwa ni kuhakikisha hawarudi nyuma kule walikotoka Kurudi tulikotoka inamaanisha mahala tuliyoipata Kongo. Okay, miaka ishirini hadi ishirini na mbili well, iliyopita. Jukumu langu litakuwa ni kushauri kwa kutoa habari zote muhimu zinazohitajika, ushauri utakaokubaliwa au kukataliwa, ili tusirudi nyuma katika miaka ambayo inabidi kuwa ni historia ya nchi yetu. Kabila alihitajika kuacha madaraka mwaka elfu mbili kumi na sita kulingana na katiba nchi baada ya kumaliza mihula yake miwili, lakini uchaguzi wa kumchagua atakayechukua nafasi yake uliahirishwa mara kadhaa na kuzusha malalamiko na ghasia zilizosababisha watu kadhaa kuuawa hadi hivi karibuni haikujulikana ikiwa atagombania mhula wa tatu au la, na kuzusha wasiwasi mkubwa ndani na nje ya nchi. Je, Kabila atabaki madarakani au ataondoka? Hivi sasa uchaguzi anasema utafanyika Desemba 23, na yeye hagombanii kiti hicho. We took time to Tulitumia muda mrefu sana kutayarisha uchaguzi kwa sababu tulitaka uchaguzi huu ufanyike vizuri kabisa. Hiyo ni mojawapo ya sababu, tuna nia ya kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika kwa karibu vizuri kabisa iwezekanavyo. Hiyo ikimaanisha kuwepo na usalama wa kulinda utaratibu wa uchaguzi, usalama wa wagombea kabla, wakati na baada ya uchaguzi. Ukosefu wa usalama unaotokana na ghasia zinazoendelea mashariki ya taifa hilo lenye utajiri wa madini na kuwa changamoto kubwa katika kufanyika uchaguzi wa huru na haki. Na Kabila anahakikisha uchaguzi utakuwa wa huru haki na wazi. Akizungumzia mafanikio na majuto wakati wa utawala wake, anasema ni masuala magumu kujibu. Regrets, I, I always never want to talk about regrets. <laughs> Daima sipendelei kuzungumzia majuto, Sipendi kuzungumzia majuto, maana naamini kila kitu kinachofanyika kinafanyika kwa sababu maalum, hivyo sina majuto. Lakini ufanisi mkubwa ninaweza kusema ni pale mwaka 2001 halafu 2003 tulipofanikiwa kuunganisha nchi hii pamoja na kuirudisha katika njia inayostahiki. Hapo Kabila anazungumzia vita vilivyohusisha mataifa matano jirani hadi pale babake Laurent Desire Kabila kukomboa nchi na kuchukua madaraka na baadaye mauaji yake mwaka elfu mbili na tatu. Joseph Kabila ataweza kugombania kiti cha rais mwaka elfu mbili ishirini na tatu akitaka. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya msikilizaji pia husikika kupitia kwenye mtandao wetu kama alivyosema awali, ni voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika redio shirika, hali kadhalika tunapatikana katika Facebook. Na huko Kenya, chama cha kutetea haki za watu wenye ulemavu wa ngozi maarufu albino kinajaribu kuhamasisha sheria mpya za kuwalinda watu hao na kuchukuliwa kama raia wenzao. Chama hicho kinajaribu kupitisha sheria za kukomesha unyanyasaji shuleni wa watu wenye ulemavu wa ngozi pamoja na kubaguliwa kazini na kuuawa kutokana na imani za kichawi. Ripoti ya mwandishi wa VOA nchini Kenya, Rael Ombor, inasomwa hapa studio na Patrick Nduwimana. Rebeka Zawadi ni msichana mwenye umri wa miaka 18, mwenye ulemavu wa ngozi anayeishi katika mtaa wa Kibiko jijini Nairobi. Kila anapokwenda shule anakumbuka maneno aliyosema bibi yake Zawadi. Kwa upande pia wa kucheza kuna ugumu fulani, kwa sababu saa zingine tunaweza toka na yeye Anapotoka kwenda kucheza na wale watoto wengine, in wanamubagua wanavyobagua, wacheze na yeye ani awamchukui kwa haraka, wanamwita wana majina yasiyofaa kama albino, mzungu. Sasa Zawadi kupata rafiki sio kwa haraka vile, ni lazima ichukue muda ndio Zawadi aweze kupata rafiki wa kucheza na yeye. Ulemavu wa rangi ya ngozi ni hali ya maumbili yanayosababishwa na ukosefu wa chembechembe -chembe za seli zinazompatia mtu rangi ya ngozi yake. Mtu mwenye ulemavu wa rangi ya ngozi huwa na matatizo ya kuona vizuri na anakuwa katika hatari ya kupata ugonjwa wa kansa ya ngozi. Kutokana na imani potofu, katika kanda ya Afrika Mashariki maalbino wanawindwa kama mnyama, wanauawa kwa ajili ya viungo vyao kutumiwa kwa uchawi. Maelfu ya wengine wanabaguliwa na wanakabiliwa na umaskini. Daniel Shisia ni baba mzazi wa Zawadi, anasema ni vigumu sana kulea mtoto mwenye ulemavu wa ngozi person, uh, reached... watu wengi wenye ulemavu wa ngozi hawaendelei kimaisha, ni wachache sana ambao wahitimisha shule za sekondari au vyuo vikuu. Ninachomba serikali, ni kuheshimisha haki za maarubino na kuwatafutia ajira. Senata Isaac Mwaura ni mwasisi wa shirika la Kenya's Albinism Society ambalo linatetea haki za watu wenye ulemavu wa ngozi. Alitetea sheria inayolinda watu wenye ulemavu wa ngozi na athari za miale ya jua. Imefaulu kupitisha sheria ya kitaifa inayoruhusu maarubino kupata mafuta ya kupaka mwilini bila malipo yoyote hivi sasa wanaopata huduma hiyo nchini kote ni elfu tatu na mia mbili. Tunazo pia pesa za kutibu kansa ya ngozi na kununua mavazi yanayofaa kwa maalbino. Kila mwaka serikali hutenga dola milioni moja kwa ajili ya mradi. Hivi karibuni kulikuwepo mjini Nairobi mashindano ya urembo ya maalbino wavulana kwa wasichana. Mashindano hayo yaliandaliwa na shirika la Kenya's Albinism Society. Shirilin Tunai alishiriki mashindano hayo. So nimefanya hivyo ili kuonyesha wengine kwamba na sisi tunaweza kusimama na kujitetea. Tunaweza kujiendeleza kwenye kila sekta ambapo tunafikiri hatuna maana, ambapo tunafikiri tuna upweke. Sehemu tulikokimbilia ni muhimu ili kupata hifadhi. Tumejitokeza kwenye jamii na tumeonyesha kuwa tunaweza. Walioshiriki mashindano hayo ni kutoka Kenya, Uganda na Tanzania. Seneta Mwaura anaendelea kushughulikia sheria zaidi zinazokomesha mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, zinazopiga marufuku mila zinazowatenga maalbino katika jamii. Na juhudi za kuweka mikakati maalum dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa zinaonekana kukwama, nchi kadhaa muhimu katika utekelezaji wake, zikikataa mapendekezo muhimu ya Umoja wa Mataifa jinsi ya kukabiliana na ongezeko la joto duniani katika mazungumzo ya COP24 nchini Poland nchi nyingi zinazoendelea tayari zimeripoti kwamba zimeathirika na mabadiliko ya hali ya hewa hasa kusini mwa Asia na Afrika, ambako uhaba wa maji na dhoruba ya kila mara vinahatarisha maisha ya watu. Mwandishi wa Sauti Amerika Henry Ridgwell ametuandalia ripoti ifuatayo, na mwenzangu Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Miezi tano iliyopita soko la samaki lilikuwa na faida sana katika ufuko wa ziwa Chilwa sehemu ya Kachulu nchini Malawi. Hi leo soko hilo limefifia. Mamia ya boti zimebaki bila shughuli yoyote ziwani. Ndege wanaokula samaki wamesalia kutembea kwa udongo uliopasuka pasuka kutokana na kiangazi. Kiwango cha maji katika ziwa kimepungua sana. Wanasayansi wanasema kwamba mabadiliko ya hali ya hewa haya yamesababisha kiangazi cha kila mara. Wavuvi wanalazimika kuacha uvuvi na kutafuta kazi nyingine, anavyosema Sosten Chiota, kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali linaloshughulika na maswala ya mazingira. Uh, mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo yamechangia hali ngumu ya hewa ya sasa tunayokumbana nayo. Mnamo mwaka 2012 Ziwa lilipoteza kiasi cha asilimia 80 cha maji, lakini likarejesha kiwango kidogo mwaka 2013. Tangu wakati huo, tunakumbana na hali hii kila mwaka. Wawakilishi wa nchi wanakutana katika kongamano la COP 24 nchini Poland kujadili mabadiliko ya hali ya hewa na jinsi ya kukabiliana na hali hiyo. Wanasema kwamba nchi zinazoendelea kama Malawi ndizo zinazoathirika zaidi. Nchi za Sudan, Naija na Pakistan zinakabiliwa na ukosefu mkubwa wa maji. There's people who are living with the impacts of climate change right now. Kuna watu wanaoathirika na mabadiliko ya hali ya hewa hivi sasa, na wanahisi athari zake, sio kwa kupitia hewa chafu, bali kutokana na ukosefu wa maji. Ukosefu wa maji utaendelea katika miaka mingi ijayo. Mataifa tajiri yameahidi kutoa dola bilioni 100 kila mwaka kusaidia nchi maskini kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, lakini shirika la kutoa msaada wa maji linasema kwamba ahadi hiyo haitekelezwi. Wanasayansi wanasema kwamba uchafuzi wa mazingira kupitia hewa chafu ya kaboni ni lazima upunguze kwa asilimia 45 ili kutoa matumaini ya kupunguza kiwango cha joto duniani kwa kiasi cha chini ya digrii 1.5 ilivyokubaliwa katika mkutano wa Paris, lakini idadi ya viwanda vinavyotengeneza makaa ya mawe yanayoongoza katika uchafuzi wa hewa vinaendelea kuongezeka. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yataongeza matatizo ya afya kwa binadamu kupitia ongezeko la magonjwa hasa malaria, ukosefu wa lishe bora na joto jingi. Hakuna matumaini kwamba mazungumzo ya Poland yatafanikiwa kupata suluhu la mabadiliko ya hali ya hewa, nchi kadhaa kama Marekani, Russia na Saudi Arabia zikiwa tayari zimekataa mapendekezo ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na msikilizaji, ndani ya dakika hizi thelathini za Kumekucha Afrika, Kabla ya kumaliza matangazo yetu, tunakusomea muktasari wa habari ambao unasomwa kwake tena na Khadija Riami. Somalia imetumbukia katika matatizo mapya ya kisiasa jana Jumatatu, baada ya hoja kumshtaki kumwondoa madarakani Rais Mohamed Abdullahi kwa shutuma za matumizi mabaya ya ofisi kupita kikwazo kimoja muhimu Spika wa Bunge Mohamed Mursal Jumapili jioni alikubali hoja hiyo iliyotiwa saini na wabunge 92 kati ya 275 kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Waraka huo unamshutumu rais ambaye maarufu kama Farmajo kwa kukiuka katiba kwa kujihusisha na waraka wa siri wa maelewano na mataifa ya kigeni. Mshutumiwa wa jasusi raia wa Rasia ambaye anashikiliwa hapa nchini Marekani kwa shutuma za kujiingiza katika chama cha Republican na kutoa habari kwa Moscow amefikia makubaliano na waendesha mashtaka kukubali makosa, rekodi za mahakama zimeonyesha jana Jumatatu. Maria Butina, ambaye alikamatwa mwezi Julai na tangu wakati huo amekuwa jela, anapanga kufikishwa mahakamani hapa Washington hivi leo, ingawaje makosa ya kihalifu ambayo anatarajiwa kuyakubali hayajatangazwa hadharani. Uingereza kujiondoa bila mpangilio kutoka Umoja wa Ulaya tayari kumekuwa ni vurugu Jumatatu pale Waziri Mkuu Theresa May alipoahirisha kura kwenye bunge la nchi hiyo juu ya makubaliano ya kujiondoa katika Brexit. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Msikose kusikiliza matangazo yetu mengine yanayoanza saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Dio Don Chubahiro, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Hadija Riami. Pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC.