Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msemaji wako Harison Kamau. Waasi wa kihudhi kutoka Yemen wamesema wataamua leo iwapo serikali imemaanisha kuhusu mazungumzo ya amani yanayoendelea. Msemaji wa kundi hilo ameambia shirika moja la habari la Kiarabu kuwa wana tatizo na mazungumzo yanayoendelea mjini Stockholm, lakini watathibitisha kama ni ya kweli kufikia kesho. Mazungumzo hayo kati ya serikali na waasi yalianza jana Alhamis kwenye eneo la Rimbo lililoko kaskazini mwa mji wa Stockholm huko Sweden. Hayo ndio mazungumzo ya kwanza kati ya waasi wa Kihoudhi wanaoungwa mkono na Iran na serikali ya Yemen inaungwa mkono na Saudia tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita yanalenga kutafuta suluhisho la kisiasa kwenye mzozo uliodumu kwa miaka minne sasa. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Martin Griffiths ameripoti kupatikana kwa hatua kadhaa kwenye siku ya kwanza, ambapo pande zote zilikubaliana kuhusu kubadilishana wafungwa. Serikali ya Kenya imetoua mkurugenzi mwandamizi kutoka kampuni ya bomba la kusafirisha mafuta KPC nchini humo baada ya wakurugenzi watano wakuu kukamatwa kufuatia kupotea kwa fedha, ikiwa hatua ya karibu kabisa ya vita dhidi ya ufisadi vinavyoendeshwa na serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, darzeni ya maafisa wakuu serikalini wamefikishwa mbele ya mahakama tangu mwezi Mei wakituhumiwa kuiba mabilioni ya fedha za umma. Hudson Andabi ambaye ni afisa kutoka wizara ya mafuta ameteuliwa kushirikia kushikilia uongozi wa kampuni hiyo ili kuhakikisha kuwa operesheni za kawaida zinaendelea kwenye kampuni hiyo. Kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Kenya la Daily Nation, mkurugenzi mkuu wa KPC Joe Sang alikamatwa wakiwa na wenzake wanne kutokana na kupotea kwa kiasi kikubwa cha fedha wakati wa ujenzi wa mradi wa bomba kwenye mji wa magharibi wa Kisumu. Polisi hawajatoa maelezo zaidi kuhusu kiwango cha fedha zilizopotea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Cameroon imesema kuwa imebuni kamati ya kuwapokonya silaha pamoja na kuwarejesha kwenye jamii mamia ya wapiganaji wa uasi pamoja na magaidi kutoka kundi la Boko Haram ambao wameamua kuweka silaha zao chini. hata hivyo wadadisi nchini humo wanasema kamati hiyo inakabiliwa na kibarua kigumu hasa kwenye maeneo yanatumia lugha ya Kiingereza ambako mapigano kati ya serikali na waasi yameongezeka. Goran Nora ambaye ni mkazi kutoka eneo hilo anasema kuwa takriban watu kumi na watano wameuawa kwenye vijiji vya Meluf na Kikaikom na Mbev, na vile vilevile Toi na jeshi la Kamerun siku mbili zilizopita baada ya wapiganaji kushambulia jeshi hilo anasema kuwa huenda jeshi lililenga watu wanaoshukiwa kushirikiana na waasi au wale ambao wanatoa habari kuhusu kuwepo kwa wapiganaji miongoni mwao. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel leo alitoa hotuba yake ya mwisho mbele ya chama cha Christian Democratic Union akiacha madaraka ya uongozi baada ya kukiongoza kwa miongo miwili, kulingana na taarifa za shirika la habari la AFP. Hatua hiyo ya kukabidhi uongozi wa chama kwa mtu mwingine ni muhimu kwa sababu bado kuna swali tete kujua iwapo Merkel atamaliza muhula wake wa nne hapo mwaka wa 2021 au kuondoka kabisa kwenye uwanja wa siasa. Merkel mwenye umri wa miaka 64 ameamua kutoendelea kukiongoza chama, chama cha CDU baada ya chama hicho kushindwa katika chaguzi za hivi karibuni kutokana na sera zake za kiliberali. Makel anayeongoza Ujerumani tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu Harizon Kamau. Sekunde chache zijazo basi utaungana na mwenzangu Sande Shomari, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Na leo katika kwa undani tunaanza na habari za uteuzi wa rais Donald Trump hapa Marekani kwa kutangaza kumteua balozi mpya wa kwenye Umoja wa Mataifa anayewakilisha Marekani, Heather Nauert, hali kadhalika kutarajia kumtangaza William Barr ambaye atajwa, atatangazwa kuchukua nafasi ya mwanasheria mkuu wa serikali, na vilevile vile, basi tutaangalia viongozi hawa ni nani na ni kitu gani ambacho hasa e, watakuwa wanafanya na kile ambacho wanakileta. Kwa upande mwingine, kwenye sehemu ya pili tutamulika mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa mjini Katowice, Poland, na tunaangalia je, ni yapi yanayozungumzwa huko. Na kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari e, rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kumtangaza William Barr ambaye aliwahi kuwa mwanasheria mkuu chini ya rais George HW Bush marehemu kuchukua nafasi ya mwanasheria mkuu aliyeondolewa madarakani Jeff Sessions, kwamba ataongoza eh, wizara hiyo ya sheria, na tutaangalia vilevile kwamba ba katika siku za karibuni amezungumza vitu gani, ba amechukua nafasi gani katika uongozi hapa Marekani na kuzungumza hayo, basi tazungumza kutoka South Carolina. Nitaungana naye Profesa Patrick Nigula e, kuweza kuzungumzia haya e, pamoja pia na uteuzi wa balozi wa kwenye Umoja wa Mataifa. Hivi karibuni, ilisikika Senator Lindsey Graham ambaye yuko kutoka South Carolina aliandika kuhusu uteuzi wa ba akisema, kwamba kama ba atateuliwa kuchukua nafasi hiyo, ni mtu ambaye atapitishwa kwa urahisi na baraza la Senate. Senato Lindsey Graham yeye anatarajiwa eh, kuchukua uongozi wa kamati ya sheria ya bunge kuanzia Januari mwakani he, eh, basi tuungane na mwenzangu eh, niungane naye Profesa Patrick Nigula. Eh, karibu kwenye kwa undani, profesa. Asante ah, sana ndugu mtangazaji kwa kunipa nafasi hii tena kwa kuongea nawe, bila shaka E, ni kushukuru profesa, ni kwamba e, tunapata hii taarifa hivi sasa e, kama tunavyozungumza, tunaangalia hawa wateuzi au wateuliwa wa kuchukua hizi nafasi ambazo rais Donald Trump ametangaza. Kwa upande mmoja e, ameshatangazwa Heather Nuart ambaye atachukua nafasi ya Nikki Haley kwenye Umoja wa Mataifa e, kule New York, tayari rais Trump amekusha tweet kuelezea kuhusu uteuzi huo akimsifia kwamba Nuart ni mchapakazi na mtu mwenye uwezo mkubwa na tayari kumekushakuwa na mazungumzo mengi kwenye vyombo vya habari kuzungumzia kuhusu hawa wateule, lakini pia kuna uteuzi wa yule ambaye atachukua nafasi ya Jeff Sessions ya mwanasheria mkuu wa serikali. Yeye ni William Barr, amekushawahi kufanya kazi tayari e, katika utawala wa rais George HW Bush. Labda tuangalie huyu ba mwenye umri wa miaka 68, unavyomwona na, una na kumwangalia e, ni mtu wa aina gani hasa? Uh, kwanza tu niseme tu kwamba ukimwangalia William Barr kama ulivyogusia kwamba na umri wa miaka sitini na nane vile vilevile ni amemaliza uh, hao hitimu katika moja ya vyuo vikuu mashuhuri sana hapa Marekani George Washington uh, University uh, katika idara ya sheria na mara tu ya kuhitimu uh, mafunzo yake katika sheria Uh, katika mwaka elfu moja mia tisa na sabi, na sabini uh, alianza moja kwa moja kufanya kazi na shirika kuu la kijasusi hapa Marekani ilijulikana nalo kwa jina la CIA na vilevile, vile tu ni kwamba uh, aliingia katika wizara ya sheria hapa Marekani uh, kama uh, moja ya watu ambao wako katika uh, ofisi za sheria katika wizara ya sheria Marekani na vilevile alikaimu nafasi ya Uh, mwanasheria mkuu wakati wa uongozi uh, wa uh, aliyekuwa rais wa Marekani uh, uh, George Bush uh, marehemu na vilevile vile kushika nafasi ya mwanasheria mkuu kwa hiyo mi naona tu uh, na, anaingia kama akipitishwa na baraza kuu la Senate ni moja kati ya watu ambao wa wamebobea katika nafasi hii za uongozi katika mambo ya kisheria na utawala hapa Marekani na si hivyo tu, ni kweli unavyozungumza, kwa sababu pia baadhi ya masenata wamekuwa wakiunga mkono kama Lindsey Graham, hali kadhalika eh, Senator John Cornyn, yeye yuko kule Texas, hali kadhalika Senator Patrick Leahy wa Vermont. Wote hawa wameonyesha eh, kwamba wanaunga mkono kwa kiasi kikubwa, eh, kama huyu bwana akiteuliwa kuweza kumuunga mkono kuchukua nafasi hiyo ya mwanasheria mkuu. William Barr ni mtu ambaye anaonekana na uwezo Eh, kama ulivyozungumza, kazi yake imeonekana na pengine labda kile ambacho hivi sasa eh, wasimama maseneta watakuwa wanazungumza eh, kile ambacho kitamkabili Andrew Babu mara atakapochukua madaraka haya, changamoto zake anazokutana nazo kwanza kabisa akiwa hapo, unafikiri ni zipi hasa na kazi zake kubwa? A, moja ya changamoto kubwa zaidi ambayo ya atakabiliana nayo wakati wa kupitishwa na baraza kuu la Uh, aliwahi kusikika au akiongea na baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani kwamba anaunga mkono wito wito wa Rais uh, Trump kufanya uchunguzi dhidi ya aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais wakati u, wakati wa mwaka elfu moja mia tisa na kumi uh, na sita Hillary Clinton dhidi uh, ya uchunguzi dhidi ya uranium, madini ya uranium ya kampuni ya huko Urusi. Kwa hiyo amekuwa Ha, atakutana na pingamizi hiyo wakati wa uh, kupitishwa na baraza ya Senate, na vile vile kuna kuna moja kati ya uh, uchunguzi ambao uh, labda au uh, atakumbana nao ni, ni suala la la kuunga mkono uh, kama nilivyogusia kwanza, uh, kumuunga mkono rais aliyekuwepo madarakani dhidi ya uchunguzi dhidi ya Hillary Clinton, na vilevile vile kuna masuala suala la, uh, la uchunguzi dhidi ya kesi inayoendelea sasahivi dhidi uh, uh, ya rais aliyekuwepo madarakani kuhusiana na na taifa la Urusi kuingilia katika uh, uchaguzi uliopita. Naam, hizo ni changamoto ambazo ziko hapo kwa upande huo, lakini vilevile vile katika ukiangalia kwenye baraza la Senati hivi sasa ambayo litaingia mwezi Januari. E, kuna nafasi tofauti kati ya wa Republican wa Democrat na hawa ambao ni independents haungani na upande wowote. Pengine labda kwa upande mwingine unafikiri, e, uungaji mkono unaoonekana na jinsi itakavyokuwa nafasi yake ya kupitishwa na yale atakayoweza kuyasema pengine yale ambayo yanamsaidia zaidi ni yapi, yale uh, yanayomsaidia ya ni, ni ukiangalia tu uh, uh, um, um, tuseme kwamba uzoefu wake katika kazi ni mmoja kati ya watu ambao wamefanya kazi nzuri sana chini ya marais waliopita. Kwa mfano, uh, alikuwa chini ya uh, rais aliyepita uh, hapa Ronald Reagan uh, vilevile, alikuwepo hapo ikuu akishughulika katika ofisi ya sheria ndani ya White House na amefanya vile vile kazi nzuri sana na raisi uh, ambaye hatunaye sasa hivi y raisi mstaafu um, George uh, Walker Bush. Kwa hiyo anaingia katika kinyangalio hichi cha kupitishwa kuwa kama mwanasheria mkuu akiwa na na historia nzuri sana ya kikazi ambayo ameiacha wakati huo alivyokuwa katika uh, utumishi wa umma nam hiyo pengine itamsaidia kwa namna moja ama nyingine, bila shaka. Lakini hivi tukiokia upande wa pili, kuna uteuzi uliotajwa na rais Trump wa kumteua Heather Nauert ambaye ana umri wa miaka 48, eh, kuelekea kwa balozi wa Marekani kwenye umoji, umoja wa Mataifa. Labda tuangalie tu kwa upande wa Heather Nauert, eh, yeye nafasi yake, uzoefu wake, na jinsi unavyofahamu ni mtu aina gani? Ah, kwa kwa kifupi tu ni kwamba wam uh, Heather... Uh, na ni ni mmoja kati ya watu ambaye anatokea katika vyombo vya habari na utangazaji katika shirika moja uh, kubwa sana la habari hapa Marekani ijulikanao kwa Fox News. Uh, amekuwepo huko, uh, kama mmoja uh, ya wanahabari na vilevile ni vile, mmoja mm, kati ya msemaji mkuu wa wizara ya mambo ya nje hapa Marekani. Uh, kwa kuangalia kwa harakaharaka tu ni kwamba uh, anakosa baadhi ya uh, vigezo ambavyo uh, vinaweza ku, ku, ku, kumweka katika hali nzuri ya kupitishwa katika kinyang'alio hichi, ni kwamba hana uzoefu mrefu katika mambo ya siasa na mambo ya kidiplomasia. Kwa hiyo baadhi ya uh, wajumbe wa baraza la Senata hapa wana wasiwasi sana, kutokana na kukosa baadhi ya uzoefu katika vipengele ambavyo nimevigusia. Bila shaka bila shaka, na tayari kuna baadhi ya wachambuzi wakizungumza kuhusu nafasi yake, eh, kuchukua nafasi hii. Lakini vilevile vile ni kwamba na, kwamba kama ulivyoona rais Trump amemsifia kwamba ni mchapa kazi mwenye uwezo mkubwa, na ndio maana akachukua nafasi hii, eh, kuweza kumpa, eh, uteuzi huo kuchukua hii nafasi akiwa anatokea huko wizara ya mambo ya nje. Lakini pia kwa upande mwingine amefanya eh, kazi kama ulivyosema, na shirika la Fox 98 hadi elfu mbili na tano. Na baada ya hapo pia alifanya kazi shirika la ABC kabla tena kurudi Fox. Sasa pengine kama Nikki Haley ataingia huku, changamoto ya kupitishwa tunaijua, ndio hiyo ulioitaja, baadhi ya vitu ambavyo pengine atakutana navyo hivi sasa, akiviangalia labda vinaweza kumsaidia kwa namna moja ama nyingine. Mimi tu naona ni kwamba uh, labda katika kipindi kifupi alichokuwepo katika wizara ya mambo ya nje uh, kama mzungumzaji mkuu wa wizara hiyo amejifunza na na, labda ataweza ata kutumia uh, nafasi hii au uwezo aliokuwa nao katika kipindi kifupi, ili kuweza kuongoza Umoja wa Mataifa au kuongoza katika nafasi atakayopatiwa, uh, katika ku weka hali sawa katika wizara ya mambo ya ya nje katika Umoja wa Mataifa. Sawa kabisa, basi nikushukuru Profesa ni- Nigula kutoka huko South Carolina kuweza kuzungumza nasi katika hii sehemu ya kwanza ya kwa undani. Nikutakie kazi njema, asante sana. Ndugu mtangazaji, asante sana. Basi tuelekee katika sehemu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambako hivi sasa tunaelekea moja kwa moja, eh, kuangalia ule mkutano kule nchini Poland. Mkutano huu ni wa mataifa yanayoendelea know, ambayo yanaangalia juu ya mabadiliko ya hali ya hewa mjini Katowice. Kwa sababu hapa kuna masuala mengi ambayo yanaangaliwa hivi sasa, swala la fedha, masuala mengine muhimu, na ujumbe uliotolewa ni upi katika mkutano huu? Hebu basi Eneo hili ni ungani na mwenzangu hapa studio tayari ya mekusha wasili, Abdu Shakur Abud. E, atueleze kwanza kabisa, e, lengo na nini kinachoangaliwa katika huu mkutano muhimu wa mazingira na hali ya hewa. Asante sana sande. Kama tunavyojua, kopa, ambapo ndo inafahamika mkutano huu mashuhuri, huu ni kopa 24, ambapo kila baada ya miaka miwili mkutano mkubwa kabisa wa Umoja wa Mataifa unakutana kwa ajili ya kuangalia hali na maendeleo ya mabadiliko ya hali ya hewa ambao unajulikana kama United Nations Framework Convention on Climate Change. Takumbuka kwamba miaka miwili iliyopita kule Paris, viongozi kwa shangwe na furaha walitia saini, walifikia na makubaliano kupunguza hali ya joto duniani kwa nyuzi moja nukta tano hadi nyukta hadi nyuzi mbili Celsius kutokana na kuongezeka kwa joto duniani na joto linaongezeka kutokana na kuongezeka uchafuzi wa gesi zinazotokana na carbon. Tunapozungumza carbon, gesi katika magari, katika viwanda, manyumba, watu wanachoma miti na kadhalika. Kukata miti inasababisha kuwepo na gesi ya carbon kule juu, na hivyo kuharibu eneo la ozone ambayo linakinga dunia kutokana na miali ya, ya jua nah. Na hapo joto linaongezeka duniani na athari zake ziko nyingi. Kwa hivyo mkutano huu ni mwendeleo wa mikutano hii inayofanyika kila baada ya miaka miwili kuzungumzia namna ya kudhibiti kuongezeka kwa hali ya joto na kudhibiti mazingira. Ni mkutano wa wiki mbili, na mkutano huu unatarajiwa kukamilika wakati gani? Umesema ni wiki mbili. Mkutano um, huu unatarajiwa kumalizika siku ya Ijumaa wiki ijayo, ambapo kuna wiki mbili. Wiki ya kwanza hii wataalamu na wajumbe wanatayarisha ajenda ambayo itazungumziwa na mawaziri katika wiki ijayo, alafu marais wanakuja kutia saini. Lakini katika mkutano huu wa Poland mm -hmm, mwaka huu ni kwamba wanazungumzia kile wanachoita rule book Kitabu cha kanuni, kanuni za utekelezaji kulingana na mazungumzo ya Paris. Hapo miaka miwili iliyopita, viongozi walikubaliana kupunguza hivyo, lakini sasa kulikuwa lile swala la kwamba vipi kutekeleza makubaliano ya Paris, na hapo ndipo wanakutana. Na mmoja kati ya mchambuzi au mshauri wa maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa katika fuko la kimataifa la wanyama pori Mark Lutus anasema kwamba hali inaendelea vilevile, lakini wana matumaini ya kuona hali hiyo. Uh, uh, uh, uh, nam hapa nasema kwamba bila shaka hadi hivi sasa unakuta mgawanyiko uliopo na maswala ambayo yangali muhimu ya ngali muhimu kigawanya watu. Kwa hivyo unakuta mvutano uliopo hivi sasa ni kati ya nchi zizoendelea na nchi zinazoendelea. Nchi zinazoendelea, yani nchi maskini zinataka nchi zilizoendelea kutoa fedha zaidi kuweza kugharimia miradi ambayo imesemekana inatokana na kuzuia kuengezeka kwa hali ya joto duniani. Na hali ya joto duniani, ripoti imetolewa wiki hii, inaonekana itaongezeka, na malengo walioweka kule Paris huenda yasifikiwe. Kwa hivyo, sasa wameanza kuzungumza juu ya swala hilo, na swala muhimu ni kwamba walikubaliana kwamba umoja wa mataifa itakuwa ikichangisha karibu dola bilioni mia moja kila mwaka kuanzia mwaka elfu mbili ishirini mwaka wa utekelezaji wa makubaliano ya Paris kuweza kusaidia nchi maskini kukabiliana na athari za hali ya hewa kwa hiyo michango hii pengine itaendelea au pengine kutoka unao, na mabadiliko tutayasikia katika mkutano huu na yale atakayozungumzwa lakini vilevile shakuru kuna swala la upande wa vijana na makundi mengine ya wanaharakati nini kwa upande huo He, ulichokiona katika uchambuzi wako katika mkutano huu vilevile vile, kuna makundi chungu nzima. Unajua mkutano wa wiki mbili, nchi mia moja na tisini no, maswala ni mingi, ni mengi, mengi. Kwa hivyo no. Vijana vilevile wamekuwa na jukumu kubwa, wamekuwa na vikao vao mbali, wanataka sauti yao isikike, wao wanasema wanaathiriwa, na tunapozungumza athari za mabadiliko ya hali ya hewa utakuta kwamba viwango vya bahari inapanda juu, maeneo ya pwani inaangamia kuna maeneo ya kilimo ambayo inaathirika sana. mm -hmm. Uh, kuna swala la ukame, kuna swala la baridi nyingi, halafu kuna swala vilevile la mafuriko yanatokea kwa wingi siku hizi kutokana sana, na hayo kutokana mm -hmm. na vimbunga. Kwa hivyo vijana vilevile wanasema vile wao wanataka ajira, na hivyo miradi hii ya dola bilioni moja, wanasema wana, wanasiasa wanazungumza lakini hawaoni faida yote, kama huyu kijana kutoka India Parmesh Talap, Like, no like, uh, uh, huyu anasema a... kwamba ikiwa hakuna mtu yoyote anafanya kazi hivi sasa kwa ajili ya vijana hapo, mustakbali wao, maisha yao ya baadaye itakuwa haina maana. Kwa hivyo wamefika hapo, anasema wanataka waone kwamba sauti yao inasikika, maanake wameambiwa kwamba katika muda wa miaka kumi na miwili ijayo, hali ya joto hii isipozuiliwa, kutakuwa na taharuku kubwa kabisa duniani, kwa hivyo vijana wanaogopa. Halafu kuna kijana mwingine kutoka Australia, naye ana maoni mengine kama hayo. Anasema we saw... kwamba wengi wao wanasema wa, kwamba wazee, yani kizazi kilichopita, wazee na watu wanaochukua maamuzi wanachukua maamuzi hmm, peke yao bila ya kuwahusisha wa vijana, lakini katika kikao hichi wanahisi kwamba vijana wanasikilizwa sana. Kuna vijana elfu kumi na tano walio katika mgomo huko Australia. Anasema kutokana na kutaka viongozi wa dunia kuchukua hatua, kwani wanahisi kwamba wanasiasa wanakuja katika mikutano hii, wakiondoka hakuna kitu kinafanyika. Na pengine katika suala hilo lililoshukuru, kuna hili swala la umzia la mpango wa mwaka wa 2030 wakitathmini kwamba kutakuwa na trilioni dola 26 trilioni kwa ajili ya kutoa fursa za kazi katika swala hili ambalo wao wamekuwa wakiligusia zaidi, nini hasa hapa kinazungumzwa na wanaangalia? Hii ni kwamba wachambuzi wengi na wanasayansi wanasema ni kwamba wakiekeza katika mabadiliko ya hali ya hewa ajira itapatikana. mm -hmm. Unajua, marekani haipo katika mkutano huu, manake Donald Trump ameiondoa Marekani kwa ile hmm, dhana kwamba hakuna hali ya mabadiliko ya hali ya hewa na Marekani inahitajika hmm. Kwa hivyo dola hizo trilioni thelathini zinahitajika kwa miradi hiyo ambayo tuliozungumzia kwamba, hmm, miradi ambayo itaendana na mabadiliko ya hali ya hewa maanake, patakuwa na uharibifu mkubwa, kwa hivyo kinga uharibifu, hivyo kuna kazi nyingi zinabidi kufanywa, na hivyo vijana wanafikiria kwamba lazima pawepo swala hilo. Wachambuzi wengine vilevile wanasema vile no, wakiwekeza kuna faida nyingi zinaweza kupatikana, kama vile huyu makamu rais wa taasisi ya mali asili ya dunia kuhusu hali, abadli, hali ya mabadiliko ya hali ya hewa na uchumi, Bi Helen Montein anavyosema uchumi katika maswala ya hali ya hewa inaweza kufanyika na inaweza kuleta faida nyingi sana. Kwa hivyo kati ya mwaka elfu mbili thelathini wanakadiria kwamba kuna dola trilioni hizo ishirini na sita wanaweza kupata na kubuni ajira katika maswala ya mazingira, na hivyo kwamba wanasema watu watakaofaidika vilevile ni wafanya biashara ambapo wakifuata hali hii yeah, kutakuwa na kazi bora zaidi, kutakuwa na hali ya afya zaidi, na watu wataishi kwa njia bora zaidi. Maanake ni kwamba wanapozungumzia kuwa na hali ya afya na kuwa na njia bora zaidi ni kwamba hapa wanaangalia matumizi bora, kama wanazungumzia Shakuru, masuala ya, ku, ya kutumia umeme, pengine matumizi mazuri zaidi. Naam, bila shaka. Na hata WHO shirika la afya duniani limesema kwamba ikiwa watu watafata au wataleta mabadiliko ya hali ya hewa, hiyo itasaidia karibu watu milioni saba kuepukana na vifo. Hiyo ni ripoti iliyotolewa mm -hmm. na WHO watu milioni saba wataepukana na vifo kwa sababu nama, kutokana na hali mbaya ya hewa mm -hmm. watu wanavuta hewa mbali uchafu, kwa hivyo wanapata magonjwa ya mapumu na kadhalika mm -hmm. na hivyo wanakuwa na maisha mafupi zaidi mm -hmm. lakini hewa ikiwa safi, wanakadiria kwamba watu milioni saba maisha yao itaokolewa. Na hivyo wakizungumza huko katika Umoja wa katika mkutano huo wa Umoja Mataifa, WHO wanasitiza kwamba lazima wachukulie watilie maanani athari za afya zinatokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo wanaona kwamba no. mbali na swala la hewa kuna mafuriko ambayo yanakuja na magonjwa ambayo zaidi tunajua kama kipindupindu no. kuharisha na kadhalika Hali hiyo itaongezeka ikiwa hakuna hatua zinachukuliwa. Kwa hivyo wanabidi kuona namna gani fedha hizi zitachangia, zitasaidia mifumo ya afya kupambana na magonjwa hayo. Na pengine shakuru, kwa kumalizia tu, ukosefu au kutokuwepo Marekani kumeathiri kwa kiasi fulani au nini ambacho mataifa mengine yamekuwa akizungumza, wachambuzi pengine wanazungumza kutokana na hali hiyo, ni tofauti na miaka mingine, bila shaka, maanake sisauliweke kwamba Marekani katika mikutano hii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na kadhalika, mchango wake unafikia kati ya asilimia 25 hadi asilimia 40 ya fedha zinazochangishwa katika mipango yoyote. Sasa wakiondoa Marekani, huenda Marekani ikakosekana, lakini wengi vilevile wanakosoa vile kwamba kuto kuwepo marek itakuwa inarudisha nyuma mipango, kwa sababu Marekani ni taifa kuu ambayo inazalisha kabon na mambo ya mengine na uchafuzi wa dunia, inabidi iwepo katika meza ya mazungumzo kuweza kuangalia namna ya kukubaliana na hali hii. Asante sana Abdu Shakur Abud kuweza kuzungumzia swala hilo la COP 24 mkutano huko Poland. Hali kadhalika tuliangalia kuhusu uteuzi hapa Marekani katika sehemu ya kwanza. Nimshukuru pia Profesa Nigula kutoka South Carolina. Langu jina ni Sandey Shomari nikiwa Abdu Shakur Abud nasema santeni, usiku mwema, kwaherini.