Kirudio cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika hatua nyingine tena tunapokuletea kipindi hiki cha kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika kwa undani tutaangalia changamoto mbalimbali ambazo zinaikabili jumuiya jumuia ya Afrika ya Mashariki, wakati ambapo hapo kesho viongozi wa mataifa sita yanayounda jumuiya ya Afrika Mashariki watakutana katika jiji la Arusha nchini Tanzania. Na katika sehemu ya pili basi, tutaangalia mkutano e, mwingine mkubwa wa kidunia unaokutanisha nchi zile ambazo zina uchumi mkubwa kabisa, kwa lugha nyingine wanasema mataifa tajiri duniani, katika e, mji mkuu wa Argentina Buenos Aires, ambapo kuna masuala mengi tu ya kidunia e, yatazungumzia ambayo yanaweza kuleta picha kamili ya mwelekeo wa dunia. Ninakukaribisha katika Kwa Undani hii leo. Jina langu naitwa Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, kwa undani hii leo, tunaanzia Afrika Mashariki ambapo marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki watakutana katika jiji la Arusha nchini Tanzania katika mkutano wa ishirini ukiwa ni kwa ajili ya kujadili mambo mbalimbali yanayoikabili jumuiya hiyo, lakini inaelezwa ajenda ya juu kabisa ya mkutano huo inawezekana kuwa ni suala la Burundi na hali yake kisiasa. Pia inatarajia kujadili changamoto mbalimbali za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika masuala ya biashara, pia kutathmini mchakato wa kuwepo kwa shirikisho la kisiasa la Afrika ya Mashariki. Kwa kawaida mikutano mikuu ya viongozi wa nchi hufanyika mara mbili kwa mwaka, yaani mwezi Aprili na mwezi Novemba ya kila mwaka. Viongozi hao watakutana wakati huu nchi wanachama za Burundi na Sudan zikiendelea kukabiliana na mvutano wa kisiasa na usalama. Lakini mkutano huu unaelezwa ni mkutano ambao ni wa kawaida kabisa wa kila mwaka e, ambapo inajumuisha mikutano miwili inayokutanisha viongozi wa mataifa hayo. Lakini kwa upande wa Burundi, mazungumzo ya amani kati ya upinzani na serikali bado hayajazaa matunda ambayo yalifanyika wiki uh, kadhaa zilizopita, lakini kwa nchi ya Sudan nyingine ambayo inakabiliwa na hali e, ambayo si shwari kisiasa asa eh, ni mwanachama mpya wa, wa jumuia hii, lakini vita imekuwa vikitawala na maelfu bado wamekiwa wakikimbia nchi hiyo kutokana na mapigano kati ya waasi na wanajeshi wa serikali. Mikataba mbalimbali imeshatiwa saini, lakini bado inaelezwa hali si shwari sana katika nchi hiyo licha ya uh, yule hasimu wa rais wa Sudani Kusini Salvakir Riek Machar kutembelea katika jiji la Juba na kufanya maridhiano ambayo hivi sasa dunia nzima inaangalia kama yataheshimiwa ama vipi. Lakini licha ya hayo kuna suala lingine ambapo viongozi hao eh, mara kwa mara wamekuwa wakiendelea kusisitiza kuwa na dhamira ya dhati kutekeleza malengo ya jumuiya na manufaa ya wananchi. Suala la mkataba wa kibiashara kati ya umoja wa Ulaya, EPA imeonekana vilevile kugawa viongozi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa ipo katika njia panda kutokana na baadhi ya mataifa kuendelea kukumbukwa na kukumbwa na changamoto za kiusalama, kisiasa lakini vilevile jambo lingine ambalo wachambuzi wengi wanalizungumzia ni mahusiano baina ya nchi wanachama. Unakuta nchi moja haina maelewano mazuri na nchi nyingine ambayo iko ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini utekelezaji wa umoja wa forodha, soko la pamoja ni masuala ambayo yanadaiwa kuiweka jumuiya njia panda zaidi. Utekelezaji wa wananchi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kufanya kazi ndani ya mataifa ya jumuiya uh, ya Afrika Mashariki linasalia kuwa suala lenye changamoto nyingi sana hivi sasa. Mataifa ya Kenya na Rwanda tayari yenyewe yameondoa ada ya kupata vibali vya kuishi pamoja na kufanya kazi. Lakini kwa mataifa ya Tanzania, Burundi na Uganda pamoja na Sudani Kusini bado haijafanya hivyo kutekeleza shauri hilo ambalo Kenya na Rwanda tayari zimesha zimeshatekeleza. Kuhusu shirikisho la kisiasa, mataifa yote yamekubaliana, lakini tofauti inayoendelea kujitokeza ni wepesi wa kutekeleza jambo hili, nalo linatarajiwa kusikilizwa sana katika mkutano huo wa kesho. Lakini mzozo wa Sudani Kusini, mvutano wa kisiasa nchini Burundi na suala la Somalia kutaka kuwa mwanachama mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni tu mwa masuala mengine ambayo bado yamegubika mustakabal wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hakika wachambuzi wengi, wafuatiliaji wengi wa jumuiya hii watakuwa wakisubiri lengo kuona linatekelezwa hapo kesho katika mkutano huo. Lakini lengo la kuanzishwa kwa jumuiya ni kupanua na kuimarisha ushirikiano wa watu wa Afrika Mashariki ili harakisha ukuaji wa kiuchumi na kuboresha maisha ya wananchi ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Hata hivyo malengo makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ina nchi sita: Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini, ni kuhakikisha kuwa kuna umoja wa forodha, soko la pamoja umoja wa fedha na hatimaye shirikisho la kisiasa. Changamoto zinaendelea kuwa bado zipo pale pale. Nimezungumza na mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya, Jematia Sergon, na kwanza nikamuuliza bunge lao linaona changamoto kubwa ni zipi, wakati huu marais wa mataifa ya Afrika Mashariki wanakutana hapo kesho ya kupeleka hizo msimamo zao kwa kusaidia wananchi kufanya biashara au kukua kwa hali ya rahisi, kwa kutembea kwenda Kenya kurudi kutoka Tanzania kama hivyo, lakini zaidi ni kwa upande ya kufanya biashara. Kama ningeweza kuweza kufupisha kufanya biashara kwa sana sana kwa nchi zetu, imeletwa na inaitwa non-tariff barriers, kwa vile hali ya watu kukua na kunyima urahisi ya kuingia na kutoka na kubeba bidhaa kadhaa kwenda kuuza na kuregea, so inakuwa uh, kwa mfano Kenya ikiwa na mzigo fulani, siwezi kwa urahisi sana pita tu kama vile eh, inavyotwambia in uh, kuwa bidhaa ina kutoka kwa jumuia haifai kuwa inakuwa. So kwa mii ikiwa Mkenya um, huku ama mfanyabiashara um, nikifika pale Namanga ama nikie kule ulili ama nikifika pale juu kwa um, Victoria huko, lazima nipeane itifadhi ya kuonyesha mimi ni Mkenya, ninabeba nini, ninafanya nini, vitu kama hivyo. Na hiyo yote inavopisha, wakati mwingine watu wanasimamishwa kwa barabara kwa siku kadhaa ama kwa wakati mrefu, na hee yote inasababishwa ina, ina na zile sheria kidogo kidogo zimewekwa kwa, kwa ile hali ya kugandamiza kama na, na, na, na, kama tu na, oh, oh, oh, ingi, biashara, no free trade na vipi kuhusiana kama, na maswala ya kidiplomasia, unadhani hizi nchi ambazo zipo ndani ya Jumuia ya Afrika Mashariki wana uhusiano mzuri wa kidiplomasia? Maanake kuna mara kadhaa tumeona matukio ambayo yamekuwa yakileta maswali ya uwepo wa Jumuia ya Afrika Mashariki K kidiplomasia hatuko vibaya, lakini kwa inategemea kwa sana sana wale wa rais vile wanavyoongea kule nje, hiyo ni in... in... in... inakuwa rahisi kwa wananchi kuwa transfer na kukaa, ni kama wana... wanajaribu kuinterpret vile wale viongozi mm. wetu wanavyosema, for instance so, mm. unaposikia uh, rais wa Kenya anaposimama na kusema mtu yeyote kutoka jumuiya anaweza ingia Kenya afanye biashara afanye kila, kila kitu, lakini wakati mwingine unasikia kwa upande ile uh, ule rais kama wa Uganda uh, anasema no, sio rahisi kama vile mnavyoambiwa kuwa kuja tu ku Kenya na kufanya biashara. Ndio hivyo, lazima kuje pia na ile karatasi za kuonyesha wewe sio Mkenya. So, kwa kidiplomasia hatuko mbaya sana, lakini ile regime change ya hapa na pale katika demokrasia ya kawaida ya kupiga kura na kuchagua viongozi sio sana, saa zingine inaleta ile kuwa na kuchunguzana kidogo, kama kwa upande wetu kama inaweza kueleza eh, Rais Magufuli kwa upande wetu tunaona kuwa yeye kwa upande yake anaona Kenya inakuja sana kusukuma kwa uongozi wake. Ni kama hakuwa anaona, rais huyu hakuwa na yule msimamo wa kumsupport wakati alipokuwa nasimama. So hiyo kidogo imeleta ile diplomasia kuwa imekuwa changamoto hata kwa okay. sisi wale tuko pale bungeni, unajaribu kufanya kus kikao na unaangalia wale wengine wenzetu wanakuwa na opinion tofauti, na wengine wanafikiria kuwa haifai kuwa tunaongea maneno kama haya na ha. Vipi kwa mahusiano? Kwa mfano tunaona kwamba mara kadhaa Uganda na Rwanda zimekuwa zikirushiana maneno ya hapa na pale, hali kadhalika Burundi na Rwanda nayo, na nchi zote hizi zipo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa, nyinyi mpo bungeni, nini ambacho mnaweza kutueleza kwamba, je, kweli amna uhasama uliopo ndani ya Afrika Mashariki kwa nchi wanachama? Kwa upande ya Rwanda na Burundi kuna shida. Kwa wakati huu tuko na e, activity ya eni, tunafaa kwenda Burundi na kuna baini ya kuwa wale wabunge kutoka Rwanda hawataenda pale, na hiyo imelete tasishi ya kuwa wakati tulipokuwa tunachagua ule spika wetu, uh, wale wa Burundi hawakuipendeza hawakupendezwa, so wakaichukua na wakampeleka waka hiyo yeye, yeah yeah, kwa koti na bado hatujaaak. Hadi wakati wa kisasa, imekuwa vigumu sana kwa upande ya warahis kama wale wa Uganda pale Kenya kujaribu kuchatua yale maneno, lakini inakuwa ni vigumu kwa sababu vya moja nyingine hawaelewani, so, wakidiplomasia kuna changamoto kwa upande zote za nchi zote, lakini kwa uwezo wa juu zaidi naona upande wa Rwanda, Burundi ndio tuko na jile kiasi. Mtu akihitimisha kusema kwamba hii jumuia ya Afrika Mashariki ni kini macho, kwa sababu ukiangalia mambo mengi, si mambo ambayo yanaenda ambayo yalitarajiwa kuonekana katika jumuia yoyote ile. Je, unakubaliana na hili kwamba hakuna jumuia ya Afrika Mashariki bali ni kini macho tu? Jumu iko kwa sababu eh, na, na yale tunapitia ni changamoto ambayo ameweza karibu yatatuliwe. Ni wale changamoto yale yako tu, ni sio ile. <laughs> mna because wale watu walikuwa mbele yetu walikuwa wamejaribu kutatua na wakapunza kwa sababu wakati wa sasa tumefanya ratiba ya uh, ile miswada mingi kwa bungeni, na hiyo ndio imekuja kama inaishikizwa kuwa ni itakuwa kama kiege, kielezo I mean, as, as, as a, as a tenant ya kusaidia kwa upande ya um, Uh, jumuia jumuia kwa wakati huu sasa inahitaji ina, ina, ina ile sensitization ya wananchi kuelewa maana ya jumuia faida ya jumuia, ili wakienda kufanya biashara wajitokeze kwa urahisi ili iwe sawa. Na mimi naona hatuna wakati ya kupoteza kwa jumuia, kwa sababu ama hatuna uwezo ya sisi kupoteza nafasi nyingine ya kujenga jumuia, kwa sababu katika hizi hizi sita kila nji iko na manufaa na uzuri yake zaidi, na sisi wote tunahitaji moja uh, tunahitajiana kwa sababu ya kujijenga kwa kiuchumi na kwa manufaa ya ile, na, ile, ile population tuko nayo sasa. Tuko kwa katika e, takribani ya watu elfu milioni e, mia moja sabini hivi, na ukiangalia hakuna vile jumuia itachukuliwa ita, ita kama kinimacho kwa sababu wale si vijana, wale vijana wako na uwezo ya kubadilisha hata mawazo ya wale viongozi wako kwa jumuia kwa sasa, kwa sababu nafikiri kidogo hawa ndio wanashikilia nyuma wakifikiri wakiwa na ile ileno, e, you know, e, mawazo ya wale walikuwa mbele yao kuwa kuwa nchi fulani na faidi kuliko ingine. Lakini kwa ujumla ina manufaa zaidi sana kuliko ile changamoto wako nazo kwa, kwa maoni yangu, sioni kama jumuia ni kini macho, naona kama ni faida. Naam, ni mbunge huyo. E, wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya, Jematia Sergon akitueleza zile changamoto ambazo wanaziona wao ndani ya bunge e, katika bunge la Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia mkutano wa G20. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo katika sehemu hii e, tutaangalia mkutano wa viongozi e, wa mataifa yaliyo na utajiri mkubwa kabisa na uchumi mkubwa kabisa duniani ambapo viongozi kumi na tisa wa mataifa hayo tajiri watakutana pamoja na wawakilishi kutoka e, jumuiya ya Ulaya e, katika siku ya kesho na Jumamosi katika jiji la Buenos Aires nchini Argentina, e, ambao watakutana katika mkutano huo wa G20. Lakini kwa mwaka huu macho yote yanaangalia angalia masuala mbalimbali. Eh, ikijumuisha uhusiano baina ya Marekani vilevile na China hasa kwenye swala la mambo ya biashara uh, vilevile kutiwa saini kwa mkataba wa Marekani, Mexico pamoja na Canada eh, mkuta, mkataba ambao rais Donald Trump kwa kipindi kirefu amekuwa akiupigia eh, kelele kwamba umekuwa hauinufaishi hau, Marekani, lakini swala vilevile vile la uwepo wa mwana mfalme Muhammad bin Salman ni jambo ambalo linatarajiwa kuangaziwa sana hasa iki tazamiwa kuwepo na waandamanaji eh, kufuatia mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi na vilevile vile, kuna masuala mengine ambayo yanaendelea eh. Mkutano ambao ulikuwa ukitarajiwa kufanyika baina ya rais uh, wa marekani Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin eh, imeshatangazwa kwamba mkutano huo hautokuwepo. Uh, kwenye laini ya simu tunaye Dkt Patrick Nigula, Dkt Nigula, moja kwa moja tukianza kuangalia eh, masuala haya eh, swala la China na marekani uh, inaonekana ni moja kati ya vitu vikubwa kabisa vitaangaziwa uh, je ni kwa nini hasa uh, kwanza tu niseme ni kwamba hilo ni suala kubwa sana kuhusiana kati ya mahusiano ya kibiashara kati ya marekani na china yamekuwa hayaendi vizuri kama inavyotegemewa hii tu ni kutokana na uh, kuwepo kwa ushuru ambao uh, uliwekwa ushuru wa bidhaa uh, hili inahusiana na mambo ya kama ulivyogusia mwanzoni ya kibiashara na na usalama wa bidhaa ambazo zinaingia hapa Marekani na zitoka kwenda kuuzwa huku Marekani. Ni wanajaribu kufikia mwafaka katika suala hili, ili kukubaliana ni waende na mpango upi ambao utahusiana na baadhi ya bidhaa nyingi ambazo zilikuwa zikiingia katika taifa hili la Marekani zilikuwa hazitozwi ushuru unaostahili. Na tumeona kwamba kuna tangazo limetolewa la rais Donald Trump kutokutana na rais Vladimir Putin, na kile ambacho kimeelezwa kwa upande wa rais Donald Trump ni hali ya Ukraine na uhusiano uliopo kati ya Ukraine pamoja na Russia. Licha ya kutangazwa tangazo hili kwa upande wa Rusia, e, ikulu hiyo, msemaji wa ikulu Dmitri Peskov ameeleza kwamba wenyewe hawajapata e, taarifa rasmi, yaani kama kupewa barua ama kuandikiwa barua pepe kwamba mkutano huu hautokuwepo. E, kwa hiyo a, hali ndio iko hivyo sasa. Kwa hapa tunaona kuna suala hili ambalo kwa kipindi kirefu rais Donald Trump amekuwa akionekana kama ni mshirika fulani hivi wa rais wa Russia Vladimir Putin lakini suala hili la uhusiano wa Ukraine na Russia linaona kugubika mkutano wake huo ambao ulipangwa kufanyika. Hii inakuwaje, Dkt. Nigula? A, a, mimi naona tu ni labda kutokana na kuendelea kwa uchunguzi unaoendelea kwa sasa hivi na vilevile Naam, naona hapo, uh, simu ya dr Patrick Nigula uh, imekatika, lakini masuala mengine vilevile ambayo yanagubika mkutano huu ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron um, alimeeleza kwamba atakutana na mwana mfalme e, mrithi huyu Uh, Muhammad bin Salman katika mkutano wa pembeni eh, katika mkutano huu wa G20 eh, utakaofanyika katika jiji la uh, Buenos Aires. Sasa tukielezea swala lingine, huu mkutano ambao unatarajiwa kufanyika wa Macron na rais uh, wa Macron na huyu uh, Muhammad bin Salman, swala ambalo bado limegubika watu wakishutumu Saudi Arabia. Uh, kuhusika na mauaji ya mwanahabari uh, Jamal Kashogi. Nini ambacho unafahamu, Dk Nigula? Na umerejea ambacho diyo, diyo, kinaweza kuelezwa hapa na kinachoweza kuangaziwa kwenye mkutano, mimi tunaona ni, uh, ni swala zito sana ambalo bado linaendelea na uchunguzi dhidi ya mauaji ya mwandishi wa habari aliyepotea katika ubalozi wa huko Uturuki ni kwamba rais wa Marekani yeye anajaribu kufanya mazungumzo au kukutana na kiongozi huyu kutoka Saudi Arabia. Hii tu ni kutokana na na kuendelea au kuwepo kwa kesi uh, ambayo bado haijapatiwa ufumbuzi dhidi ya kupotea au kuuawa aliyekuwa mwandishi wa habari hapa Marekani ambaye alikuwa na asiria kutoka Saudi Arabia na kuna hili swala la Dakta Nigula tungelizungumza, manake Marekani tayari imeshaweka wazi eh, kwamba hakutakuwa hakutakuwa na mkutano eh, baina ya uh, rais wa Marekani Donald Trump na huyu mwanamfalme wa Saudi Arabia, Muhamed bin Salman, licha ya kwamba Rais Trump alishatamka bayana kabisa, kutokana na kile kilichotokea Marekani haitaipa mgongo Saudi Arabia kutokana na uhusiano uliopo katika masuala ya kibiashara na masuala ya mafuta. Je, hili swala ambalo tayari limeshaelezwa kwamba Uh, Marekani na China zinaweza zikafanya kitu fulani hasa katika masuala ya biashara, na hii imeelezwa na Rais Donald Trump wakati eh, anajiandaandaa kuelekea huko Buenos Aires. Je, tutarajie kuona kwamba China na Marekani zikielewana tofauti na mkutano ule wa Singapore uliopita? Ah, mimi tu nimefuatilia kwa karibu zaidi na kuona kwamba mshauri mkuu wa mambo ya uchumi anayemshauri mshauri raisi bwana Larry Kudlow amezungumzia kwamba kuna uwezekano mkubwa sana wa kufikia maamuzi ambayo yanaweza yakanufaisha pande zote mbili. Hii tu ni kujaribu kuzuia kuporomoka kwa biashara kwa katika ulimwenguni, kwa sababu mataifa haya makubwa mawili duniani kati ya Uchina na Marekani ndio ni mhimili mkuu wa uchumi hapa duniani katika masuala ya kibiashara kuna habari vilevile vile juu ya huyu kansela wa Ujerumani Angela Merkel. E, ametamka bayana kwamba atamuweka kitimoto rais wa Russia Vladimir Putin. E, mwishoni mwa juma hili katika huo mkutano wa G20, e, juu ya kile kinachoendelea baina ya Russia na Ukraine. Je, kwa siasa ambazo zipo hivi sasa za kidunia, Angela Merkel anaweza kuweka nguvu uh, uh, ama kuweka msukumo wowote kwa Russia uh, kujiondoa na kutoingilia na kuelegeza uh, msimamo wake kwa Ukraine? Mimi tu naona kiongozi wa Ujerumani anajaribu uh, kuongea au kusisitiza tu ya kwamba Russia au Urusi isi, isijaribu kuleta hali isiyokuwa ya amani na utulivu kati yake na nchi zake jirani, kwa sababu wao wako karibu zaidi katika katika bara la Ulaya. Kwa hiyo, anajaribu kuzungumzia zaidi ku, ku, kuangalia upande wa Ulaya na nchi kadhaa ambazo ni wanachama wa NATO ili kuendeleza na kuleta hali ya amani na utulivu katika eneo hilo la uh, nchi za za Ulaya. Asante sana Dr. Patrick Ndugula kwa kuwa nasi, lakini masuala mengine ambayo yanatarajiwa kutokea uh, katika mkutano huo ni uh, mkutano baina ya ya... Uh, rais wa Russia Vladimir Putin kujadili juu ya mauaji ya Kashoggi akiwa uh, na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Tusubiri kuona kile ambacho kitajitokeza, lakini kubwa zaidi ni kwamba hili Uh, shirika la fedha ulimwenguni IMF limeonya kwamba uh, hali ya msuguano wa kibiashara baina uh, ya China vilevile na Marekani unaweza kuhatarisha uchumi uh, wa kidunia. Ni jambo ambalo uh, IMF imetahadharisha, na tusubiri tuone kwamba uh, je, kile ambacho kitatokea uh, kitaweza kufanya dunia kuwa katika sehemu salama hasa katika masuala ya kiuchumi. Basi tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki e, jina langu ni Ed Ligongo, na usikose kujiunga nasi hapo kesho e, katika sehemu nyingine. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani. Tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki Jela,